Surat maka. idadi ya aya za sura hii ni 77 zote ni za makka isipokuwa ya 68, 69 na 6897 sura imeanzia kwa kubainisha cheo cha quran na ukubwa wa ufalme wa mwenye kuiteremsha ambaye ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na juu ya utukufu wa utawala wake washirikina bado badala yake wanaabudu masalamu na wanaikadhibisha quran na wanaukataa utume wa mtume sall wasalama kwa hoja ya kuwa eti yeye ni binadamu anakula chakula na anatembea masokoni na kwa ubishi wanataka malaika ndiyo wawaletee ujumbe na lau kuwa mwenyezi mungu amewafanya mitume wake malaika ingeliwafanya ni watu ili wapate kufahamiana na watu ubabaishi ungebaki na wakapinga kwa nini quran ikawa inateremka vipande vipande wakajibiwa hikma ya hayo na inda hii ikafuatilizwa kwa mifano yake yenye kueleza habari za mitume waliopita na kaumu zao lakini hizo kaumu zikafuata matamanio yao wakawakama wanyama au wapotovu zaidi katika mwendo wao na zikaja aya za uumbaji zenye kuonyesha ukamilifu wa kudra yake mtukufu yenye kufahamisha uangalizi na maarifa na sura ikahitimisha kwa kutaja sifa za waumini zitazowarikhisha vyumba vya peponi vya juu watapopokewa kwa maamkio na kusalimiwa wa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu ametukuka aliyeteremsha furqan kwa mja wake <قصفيق> الذي له ملك السماوات والأرض ولم يتخذ ولدا ولم يكن له شريك في الملك ولم يتخذ ولدا ولم يكن له شريك في الملك وخلق كل شيء فقدره تقديرا فإذا لم تكن موجودا فإذا اتخذوا من دونه آلهة لا يخلقون شيئا وهم يخلقون ولا يملكون ولا يملكون لأنفسهم ضرا ولا نفعا ولا يملكون ولا ولا na wamechukua badala yake miungu ambayo haiumbi chochote bali hiyo inaumbwa haijimiliki nafsi zao madhara wala manufaa wala haimiliki mauti wala uhai ولا كفوفوكا وقال الذين كفروا إن هذا إلا إفك افتراه وأعانه عليه قوم آخرون فقد جاءوا ظلما وزورا نوامي سيما كفروا إلى نوزوشي الي na wamemsaidia kwa haya watu wengine hakika hawa wamekuja na dhulma na uongo walu asatiru lawlin kttbha fahyatumla lihi bukrat wasila wa na wakasema hivi ni visa vya watu wakale alivyoviandikisha anavyosomewa asubuhi na jioni ul anzl ldi ylam kana fismawat wlar sema ameateremsha haya jua isiri za katika mbingu na ardhi hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu wqalu ma lhadha alrsuli yaklu ltam wymshi fi alaswak laula unzila ilayhi malaku faykun maahu nadhira na wakasema nini mtume huyu anakula chakula na anatembeya masokoni mbona hakuteremshiwa malaika akawamwonyaji pamoja naye au yla ilihi kanzu au tkunu lhu jant ykulu mnha wal lalimun nttbiun ila rjula msura au akaangushiwa khazina juu yake au akawa na bustani ale katika hiyo wakasema madhalimu nyinyi hamumfuati ila mtu alirogwa ndur kifa darabu lk lamthal fadalluu fadallu, fala ystatiun sabila tazama jinsi wanavyokupigia mifano basi wamepotea ولا هو تيوزا تبارك الذي إن شاء جعل لك خيرا من ذلك جنات جنات تجري من تحتها الأنهار ويجعل لك قصورا أمتكوكا أمبايا كتاكا أتاكو جالية اليوبورا كوليكوهايو nayo na ni mabustani yapitayo mito kati yao na atakujalia ya majumba ya faharibl kadhabu bilsaa watadna lmn kdhaba bilsaa saira bali wanaikanusha saa na sisi tumemwandalia moto mkali kabisa uyo mwenye kuikanusha saa smu ly ibali wanaikanusha saa na sisi tumemwandalia moto mkali kabisa huyo mwenye kuikanusha saa wida uluu mnha mkana tyia muaranin daau hunalik thubura na watakapotupwa humo mahali dhiki لا تدعوا اليوم ثبورا واحدا وادعوا ثبورا كثيرا. تو. قل أذلك خير أم جنة الخلد التي وعد المتقون كانت لهم جزاء Masira. sema je haya ni bora au pepo ya milele ambayo ameahidiwa wachamgu iwe kwao malipo na marejeoskana ma la rabbik wada masula watayapata humo wayatakayo daima dawamu ويوم يحشرهم وما يعبدون من دون الله فيقول أأنتم أضللتم عبادي هؤلاء فيقول أأنتم أضللتم عبادي هؤلاء Sabil. na siku watakapowakusanya wao na hao wanawaabudu na akasema je yeah, ni nyinyi mliowapoteza waja wangu hawa au wao wenyewe walipotia njiada mndunik min min aliawlk wl mtatm wabam ta nsu ldikra wkanu uman bura watasema subhanak umetakasika na upungufu haikutupasia sisi kuchukulia walinzi badala yako lakini wewe uliwastarehesha wao na baba zao hata wakasahau kukumbuka na wakawa watu walioangamia faqd kdhabukum bma tqulun fama tstatiun sarfa wla nasra wman yahlim minkum nudhikohu dhaba kbira basi walikukanusha kwa mliyo yasema kwa hivyo hamwezi kujiondolea wala kujisaidia Na mwenu, azabu kubwa. وما ارسلنا قبلك من المرسلين الا انهم لياكلون الطعام ويمشون في الاسواق وجعلنا بعضكم لبعض فتنه اتصبرون na hatukuwatuma kabla yako mitume wowote ila kwa hakika na yakini walikuwa wakila chakula na wakenda masokoni na tumewajaalia baadhi yenu wawe ni majaribio kwa wengine je mtasubiri na mola wako mlezi ni mwenye kuona a b l stkbaru t una walisema wale wasiotaraji kukutana nasi mbona sisi hatuteremshiwi malaika au hatumwoni mola wetu mlezi kwa yaqini hawa wamejiona bora nafsi zao na wamepanda kichwa vikubwa mno mnob llmrimwulu ra mur siku watakayowaona malaika haitakuwa furaha siku hiyo kwa wakosefu na watasema mungu wapishe mbaliw mnur na tutayaendea yale walio katika vitendo vyao tuvifanye kama mavumbi yaliyotawanyikay r swatu wa wapeponi siku hiyo watakuwa katika makazi bora na mahali penye starehe nzuri na siku zitakapofunguka mbingu kwa mawingu na wateremshwe malaika kwa wingi ufalme wa haki siku hiyo utakuwa wa arahman mwingi wa rehma na itakuwa siku ngumu kwa makafiriwyum yalim l yd yul ya ltn tadu mrsuli sabila na siku ambayo mwenye kudhulumu atajiuma mikono yake nhuku anasema laiti ningelishika njia pamoja na mtume ya wailta litni lm atd fulana alila eh ole wangu laiti nisingelimfanya fulani kuwa rafiki ld adlani n ldikri bd i jani wkan lshian lilinsani khadula amenipoteza nikaacha ukumbusho baada ya kwisha nijia na kweli sheitani ni khain kwa ya mwanadamuna mtume alikuwa akisema e mola wangu mlezi hakika watu wangu wameifanya hii quran ni kihame bukfa na vivi hivi tumemfanyia kila nabii adui miongoni mwa wakosefu na mola wako mlezi anatosha kuwa mwenye kuongoa na namwenyekunusuru wala lina kfaru lula nuzila lyhi luran jumla waida kdhlik lnthabit bhi fuadak wrttalnah tartila na wakasema waliokufuru kwa nini hakuteremshiwa quran kwa jumla moja hayo ni hivyo ili tuuthibitishe moyo wako na nndiyo tumeisoma kwa mafungu wla ytunk bmthli ila jinak bla wasn tfsira wala hawatakuletea mfano wowote ila na sisi tutakuletea kwa haki na tafsiri iliyoborai y wa wale ambao watakaokusanywa na kubururwa kifudifudi mpaka kwenye jahanam ao watakuwa na mahali pabaya ndio wenye kuipotea sana njia. Musa maahu na hakika tulimpa musa kitabu tukamweka pamoja naye nduguye haron kuwa waziri fulnadhaba ila lum lin kdabu byat fdamnahm tadmira tukawaambia nendeni kwa watu waliokanusha ishara zetu basi tukawateketeza kabisa wqum nui lma kdhabu rusul aghranahm wjalnahm linnasi aya waatadna lilalimin dhaba alima na watu nuhu walipowakanusha mitume tuliwazamisha na tukawafanya ni ishara kwa watu na tumewaandalia wenye kudhulumu adhabu chunguna tuliwaangamiza kina adi na thamudi na watu wa ras na vizazi vingi vilivyokuwa kati yao وكلا تبرنا تتبيرا لو أتهت ميثان لو أتت لوانغمز كبيسة كبيسة ولقد أتوا على القرية التي أمطرت مطر السوء أفلم يكونوا يرونها Bal kanu la na kwa yaqini wao wanafika kwenye nchi iliyoteremshiwa mvua mbaya basi je hawakuwa wakiiona bali walikuwa hawataraji kufufuliwa huzwan kufufuliwar una wanapokuona hawakuchukulii ila ni mzaha tu na ati ndiye huyu mwenyezi mungu aliyemtuma kuwa mtume inkada la ydilluna n alihatina lula aunsabarna leiha wsaufa yalamuna ina yrauna aladhaba man adallu sabila kwa hakika alikuwa karibu kutupoteza tuiache miungu yetu ingelikuwa hatukushikamana nayo kwa kuvumilia bado watakuja jua watakapoiona adhabu ni nani aliyepotea njia arait mn ittahadha ilahahu hawahu afaanta takunu lihi wakila je umemwona aliyeyafanya matamanio yake kuwa ndio mungu wake basi je wewe utakuwa ni wakili wake amtsabu an akthrhm ysmun ylun nhm ila kalnam b lu sbla au wewe unadhani kwamba wengi wao wanasikia au wanaelewa ao hawakuwa ila ni kama nyama hoa tu bali wao wamepotea zaidi njia alamtara ila rabika kifa madda lilla wlau sha lajalhu sakinan thumma jalna lshamsa lihi dalila je yeah, huoni jinsi mola wako mlezi anavyokitandaza kivuli na angelitaka angelikifanya kikatulia tu kisha tumelifanya jua kuwa ni kiongozi wake wakekisha tunakivutia kwetu kidogo kidogo kidogonaye ndiye aliyekufanyieni usiku kuwa ni vazi na usingizi kwa mapumziko na nakakufanyieni mchana ni kufufuka wha li arsla lriyaha bushra bin ydai rahmath wanzalna wa mn sama ma ahura naye ndiye anayezituma pepo kuwa bishara njema kabla ya rehma yake na tunayateremsha kutoka mbinguni maji safi linuyiy bhi baldat mita wnsqyah mma khalna anama wanasiy wa kthira ili kwa hayo tuixuishe nchi iliyokufa na tuwanyweshe wanyama na watu wengi faaba illa na kwa yakini tumeisarifu kati yao wapate kukumbuka lakini watu wengi wanakataa ila kukufuru wlu shina labathna fi klli aryatn na tungelitaka tungelipeleka katika kila mji monyaji fla tutii lkafirin wjahidhum bihi jihada basi usiwatii makafiri Na nao kwayo kwa وهو الذي مرج البحرين هذا عذب فرات وهذا ملح اجاج وجعل بينهما وجعل بينهما برزخا وحجرا محجورا نايندي اليزيبيلك بحري مبلي ايتامونو نا هي يا تشوم في تشونغو na akaweka baina yao kinga na kizuizi kizuiyacho drnaye <tipalimu> <tipalimu> ndiye aliyemuumba mwanadamu kutokana na maji akamjaalia kuona na saba na ushemeji na mola wako mlezi ni mweza <tipalimu> na wanayaabudu badala ya mwenyezimungu yasiyowafaa wala yasiyowadhuru na kafiri daima ni msaidizi wa kumpinga mola wake mlezi وَمَا أَرْسَلْنَاكَ إِلَّا مُبَشِّرًا وَنَذِيرًا ناسي حتقو إلى إلى كواني مبشيري نمونياجي قُلْ مَا أَسْأَلُكُمْ عَلَيْهِ مِنْ أَجْرٍ إِلَّا مَنْ شَاءَ أَنْ يَتَّخِذَ إِلَى رَبِّهِ سَبِيلًا سَمَا سُكُو بيني وَجِيرَ جُوْيَاكِ ila atakaye naashike njia iendayo kwa mula wake mlezi mlezitw li la ymutu wsb bamd wkfa bhi bdunub bad br namtegemee aliye hai ambaye hafi na umtukuze kwa sifa zake nayatosha kwake kuwa yeye ni mwenye khabari za dhambi za waja wake fi wakebn ya uma stwa l l sl bhi abra ambaye ameziumba mbingu na ardhi na viliomo ndani yake kwa siku sita kisha akatawala juu ya arshi arahman من جوارحمة. أوليز خَبَرِ ووام وإذا قيل لهم اسجدوا للرحمن قالوا وَمَنْ الرحمن، قالوا وَمَنْ الرحمن أنسجد لما تأمرنا وزادهم نفورا. نا ونبوان وَهُمْ سجودييني الرحمن واو هسيما نناني الرحمن جيه msujudie unaetuamrisha wewe tu na huwazidishia chuki Rujan, wa jaala fiha sirajan, wa ametukuka aliyezijaalia nyota mbinguni na kajalia humo taa na mwezi unaong'ara naye ndiye aliyefanya usiku na mchana kufuatana kwa nafuuyaa kkumbuka au anaetaka kushukuruwadmia yamshun l lr hana wi ahm ljahilun alu salama na waja wa arahman mwingi wa rehma ni wale wanaotembea ulimwenguni kwa staha na wajinga wakiwasemeza hujibu salamab s am na wale wanaokesha kwa ajili ya mola wao mlezi kwa kusujudu na kusimama kusimamauu na wale wanaosema mola wetu mlezi tuondolee adhabu ya jehannam hakika adhabu yake ikimpata mtu haimwachi haimwachina sa mstarawmuama hakika hiyo ni kituo na makao mabaya wli i fau lm ysrfu wlm yturu wkan bin alik awama na, wa na wale ambao wanapotumia hawatumii kwa fujo wala hawafanyi ubahili bali wanakuwa katikati baina ya hayo Wal-lathina la la hayowli ydun m ll f yl na wale wasiomomba mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu wala hawaui nafsi aliyoiharamisha mungu isipokuwa kwa haki wala hawazini na atakaefanya hayo atapata madharaaf a l atazidishiwa adhabu siku ya kiama مهمو إلا من تاب وآمن وعمل عملاً صالحاً فأولئك يبدل الله سيئاتهم حسنات وكان الله غفوراً رحيماً. إسبقوا وأتك يتوبوا na akatenda vitendo vyema basi hao mwenyezi mungu ateabadilisha maovu yao yawe mema na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu taba wa man salihan yatubu ila Allahi mataba na aliyetubu na akafanya mema basi hakika huyo ametubu kwelikweli kwa kweli mwenyezi mungu la mwenyezimungu maruu billawi marru kirama na wale ambao hawatoi ushahidi wa uongo na pindi wapitapo penye upuuzi hupita kwa hishma yao wman wa na wale ambao wanapokumbushwa ishara za mola wao mlezi hawajifanyi viziwi nazo na vipofu vipofuwlin yulun rbbn hablana min azwajina wdhuriyatina qurat ayuni wjalna lilmuttain imama na wale wanaosema mola wetu mlezi tupe katika wake zetu na wenetu yaburudishayo macho nautujalie tuwe waongozi kwa wachamgu ulak yjzauna lgurfa bima sabru wylaaun fiha taiy wsalama ao ndio watakaolipwa makao ya juu kwa kuwa walisubiri na watakuta humo maamkio na salamu salamuhaldin fiha asna mstra wmama wadumu humo kituo na makao mazuri kabisa kabisal ma yb bkm rbi lula dakm fd kabtm fsuf ykun lzam sema mola wangu mlezi asingekuja lini lao kuwa sikuomba kwenu lakini nyinyi mmemkadhibisha basi adhabu lazima iwe