asuar imeteremka aka sura hii imeanzia kwa kuisifu kurani yenyewe ikaingia kuwaonya makafiri kwa uweza wa mwenyezi mungu kuwateremshia adhabu juu yao na kumliwaza nabii sallah a wasalama kwa anayoyapata ya kukanushwa na watu wake kwa kutajiwa yaliyowapata mitume wa kabla yake ya kukadhibishwa na kaumu zao ikasimulia mkutano wa musa na harun walipokutana na firauni na alivyowakadhibisha yeye kisha subhanahu akataja kisa cha ibrahim baba wa manabii na habari za nuhu pamoja na qaumu yake na mambo ya ad na saleh pamoja na thamud kisha ikaelezea sura wito wa lut na kisa cha shuaib na watu wa vichakani yani alaikat na mwenye kuzingatia visa vya hawa manabii saba ataona asili ya wito wao ni mmoja na njia ya makafiri katika kupinga ujumbe wao ni mmoja kama ilivyoanzia sura basi ikahitimishia mazungumzo kwa kuvunja wazo la kuwa mtume ni mtunga mashairi na kuwa kurani ni mashairi kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye hizi ni aya za kitabu kinachobainisha huenda labda ukajikera nafsi yako kwa kuwa hawawi waumini tungependa tungeliwateremshia kutoka mbinguni ishara zikanyenyekea shingo zao rman mdthi il kanu n mrin wala hawafikii ukumbusho wa mpya kutoka kwa arahman ila wao hujitenga nao wayaini wamekanusha kwa hivyo zitakuja wafikia habari za yale waliokuwa wakiyafanyia ya mzaha awlam yrau ila lard kam ambatna fiha min kuli zaujin karim je yeah. hawakuiona ardhi mimea mingapi tumeiotesha humo ya kila namna nzuri fi kanakharm n hakika katika haya zipo ishara lakini wengi wao hawakuwa wenye kuamini win rabbak lahwa lzizu na hakika mola wako mlezi ndiye yeye mwenye nguvu mwenye kurehemu kurehemuwi ada rbk ms niti l li na mola wako mlezi alipomwita musa akamwambia fika kwa watu wa madhalimu ala watu wa firauni hawaogopi ahafu ayukadhibun akasema hakika mimi nachelea wasinikanushe waiu sa sasil na kifua changu kinadhiki na ulimi wangu haukunjuki vyema basi mtumie ujumbe harun An na wao wana kisasi juu yangu kwa hivyo naogopa wasije biayatina kuniwasakasema siyo hivyo kabisa nendeni na miujiza yetu hakika sisi tu pamoja nanyi unasiiaaau u basi mfikieni firauni na mwambieni hakika sisi ni mitume wa mola mlezi wa walimwengu wote waachilie wana waisraeli wende nasi lnik fina wlda wlabi fna n murik sinn akasema sisi atukukulea wewe utotoni na ukakaa kwetu katika umri wako miaka mingi wfaalt falat lti faalt wnta min lkafirn na ukatenda kitendo chako ulichotenda nawe ukawa miongoni mwa wasio na shukrani fl wn n l akasema nilitenda hayo hapo nilipokuwa miongoni mwa wale waliopotea waliopoteaffarartu mnkm lma iftukm fwhab rb ukma wjaln mnlmurslin basi nikakukimbieni nilipokuwa ogopeni tena mola wangu mlezi akanitunukia hukumu na akanijalia niwe miongoni mwa mitume na hiyo ndiyo neema ya kunisumbulia na wewe umewatia utumwani wana wa israeli firauni akasema fir'aun na nani huyo mola mlezi wa walimwengu wote qala al rbusmawat wlari wma wa bnma nn mnn akasema ndiye mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliyomo baina yao ikiwa nyinyi ni wenye yaqinistm akawaambia waliomzunguka hamsikilizi br bam lwl akasema ndiye mola wenu mlezi na mola mlezi wa baba zenu wa kwanza rsull sl ilkm lamjnuun akasema hakika huyu mtume wenu aliyetumwa kwenu ni mwenda wazimual rb lmshri wlmagrb wm wa binhma inkntm tailun akasema ndiye mula mlezi wa mashariki na magharibi na viliomo baina yao ikiwa nyinyi mnatie akilini al lin ithdt ilha iri lajlnnk mn lmasjunin akasema ukimfuata mungu mwingine asiyekuwa mimi basi bila shaka nitakufunga gerezani wl jituk bshei mubin akasema je ijapokuwa nitakuletea kitu cha kubainisha wazi t akasema kilete basi kama wewe ni katika wasema ukweli fla sa fida ha thba bn basi akaitupa fimbo yake mara ikawanyoka wakuonekana dhahir wnyda b na akautoa mkono wake na mara ukawa mweupe kwa watatamaoa sa akawaambia weheshimia wa waliomzunguka wa hakika huyu ni mchawi mtaalamu an min anataka kukutoweni katika nchi yenu kwa uchawi wake basi mnashauri gani al arjih wakahu wa wbath wa fi lmadani hahirin wakasema mpe muda yeye na nduguye na uwatume mijini wapigao mbiu ya mgambo yatuk bkli saharin alim wakuletee kila mchawi bingwa mtaalamu معلوم. [Speaker B ]باسي وكاكوسانو وشاوي معلوم. وقيل للناس هل انتم مجتمعون. نوات وكان بيوا يي نتاكوسانيكا لعلنا نتبع السحرة إن كانوا هم الغالبين. huenda tutawafuata wachawi wakiwa wao ndio watakaoshindaflma wa ja saara alu lfiraun ain lna lajra la in knna nanu lgalibin basi walipokuja wachawi wakamwambia firauni je tutapata ujira tukiwa sisi ndiyo tulioshindaa naam winkm i ln annam na hakika mtakuwa katika watu wa mbele Kala, Lahum musa, ma s n musa akawaambia upeni mnavyotaka kutupala ibalm wisyhm wa walu wa bizat firaun in lnnu lghalibun basi wakatupa kamba zao na fimbo zao na wakasema kwa nguvu za firauni hakika sisi hapana shaka ni wenye kushinda fa musa s ma f musa tena akatupa fimbo yake nayo mara ikavimeza walivyovizua sajidin hapo wachawi walipinduka wakasujudu rbilala wakasema tunamwamini mola mlezi wa walimwengu wotesmola wa mlezi wa musa نحارون قال آمنتم له قبل أن آذن لكم إنه لكبيركم الذي علمكم السحر فلسوف تعلمون أكسيما. يه؟ يا ممؤمني قبل سيقول هصوني بلا شك يا يا باسين دي يمكبوينو عليك فنزينو تشاوي basi mtakuja juwa laukatianna aidiakum warjulakum wa min khilafin walausalibankum ajmain nitakata mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha na itakubandikeni misalabani nyote alu la ir wakasema hai dhuru kwani sisi ni wenye kurejea kwa mola wetu mlezi mleziul a aayaa hakika sisi tunatumai mola wetu mlezi latusamee makosa yetu kwa kuwa ndio wa kwanza wa kuamini wawayna ila musa an asribibadi tban na tulimwamrisha musa kwa waxi nenda na waja wangu wakati wa usiku wahakika mtafuatwaarsla ira filmadaasirin fil basi firauni akawatuma mijini wapiga mbiu za mgambo i lashirdimat aliun hakika hawa ni kikundi kidogo nao wanatuudhina sisi ni wengi wenye kuchukua hadhari a basi tukawatoa katika mabustani na chemchem wkunuzi wmami wa krim na makhazina na vyeo vya heshima ratna bn kadhalika na tukawarithisha hayo wana wa israelit msrii basi wakafuata ilipochomoza jua flm tra ljamani al sab musa lamdrakun na yalipoonana majeshi mawili haya watu wa musa wakasema hakika sisi bila shaka tumepatikana kl ma r syhdi akasema hasha hakika yu pamoja nami mula wangu mlezi yeye ataniongoa faawayna ila musa anidrib biasaka lbar famfalaqa fakana klu firqin kaltaudi laim tulimletea wahi musa tukamwambia piga bahari kwa fimbo yako basi katengana na kila sehemu ikawa kama mlima mkubwa wa na tukawajongeza hapo wale wengine wa m ajmain tukawaokoa musa na waliokuwa pamoja naye wotethuma arana laarin kisha tukawazamisha hao wengine Inna fi la aya, kana hakika bila shaka katika hayo ipo ishara lakini wengi wao si katika wenye kuamini kwa na kwahakika mula wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu nawasome na khabari za ibrahimu alipomwambia baba yake na kaumu yake mnaabudu nini a nbud snma nl a akfn wakasema tunaabudu masanamu daima tunayanyenyekeaysmunm i tdun akasema je yeah yanakusikieni mnapoyaita a yanfaunm yn au, au, au yanakufayeni au yanakudhuruni wd fa wakasema bali tumewakuta baba zetu وكفانيا هيفيو هيفيو قال أفرأيتم ما كنتم تعبدون أكسما يا مواونا هاو ومنا وابودو أنتم وآباؤكم الأقدمون نيني نبابازين وزماني فإنهم عدو لي إلا رب العالمين kwani hakika hao ni adui zangu isipokuwa mola mlezi wa walimwengu wote ambaye ndiye aliyeniumba nayeye ndiye aneniongoa aneniongoaywys na ambaye ndiye ananilisha na kuninywesha wa maridtu mry na inapuugua ni yeye ndiye anayeniponesha na ambaye atanifisha na kisha nakisha ataniuishana ambaye ndiye ninaye mtumai makosa yangu usiku ya malipo malipob bilin mola wangu mlezi nitunukie hukumu nauniunganishe na watendao memaw naunijaalie nitajwe kwa wema na watu watakaokuja baadaye naunijaalie na katika warithi wa bustani za neema na umsamehe baba yangu kwani hakika alikuwa miongoni mwa wapotovu wala usini hizi siku watakapofufuliwa siku ambayo kwamba mali hayatofaa kitu ولا وانا. الا من اتى الله بقلب سليم isipokuwa mwenye kumjia mwenyezi mungu na moyo safi safiwulflna lilmtan na pepo itasogezwa kwa wachamguwbua aiml na jahanam itadhihirishwa kwa wapotovu wapotovuna wataambiwa wako wapi mliokuwa mkiwaabudu badala ya mwenyezi mungu je wanakusaidieni au wanajisaidia wenyewe Fakubikibu fiha wenyewekbkial basi watavurumizwa humo wao na hao wakosefu na majeshi iblisi yote wa hum fiha watasema na hali ya kuwa wanazozana humo kuna mubin. wallahi kwa yaqini tulikuwa katika upotovu ulio dhahir tulipokufanyeni ni sawa na mola mlezi wa walimwengu wote nao akutupoteza ila wale wakosefu basi hatu na waombezi wala msadiqin hamim wala rafiki wa dhati falau annalana karatan fanakun minal mu'minin laiti tungelipata kurejea tena tungelikuwa katika waumini fi la aya, wa kana muminin hakika katika haya ipo ishara lakini wengi wao hawakuwa wenye kuamini kuaminina hakika mula wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemus qaumu ya nuhu waliwakadhibisha mitume alipowambia ndugu yao nuhu je amchi mgu ini lkm rasulu amin hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu ftaull wiu basi mcheni mwenyezi mungu na nitini mimiwma aslkm l mn in ajr ila l rbi lalamin na sikutakini juu yake ujira wani ujira wangu hauko ila kwa kwamola mlezi wa walimwengu wote wa mwenyezi mungu wotew basi mchieni mwenyezimungu nanitini mimiw wa wakasema je yeah, tukuamini wewe hali wanaokufuata ni watu wa wachini akasema na nayajuaji waliokuwa wakiyafanya nisabum ila l rb l tsrnhisabu yao haiko ila kwa mula wao mlezi laiti mgelitambuaw n lmmnn wala mimi si wa kuwafukuza wauminiana ill nr mimi si chochote ila ni mwonyaji wa dhahir shahir dhahiri shahira lilam tnthiya nuu ltkunan mn almarjumin wakasema ikiwa huachi ewe nuhu bila shaka utapigwa mawe bi kdabn akasema mola wangu mlezi hakika watu wangu wamenikanusha fft bini wbinhm fata wnajini wma maya mn almumnin basi hukumu baina yangu na wao kwa hukumu yako na uniokoe mimi na walio pamoja nami waumini faanjaynah wma mahu fi lfulk lmasu kwa hivyo toka mwokowa yeye na waliokuwa pamoja naye katika mierikebu iliyo sheheniu a b lba kisha tukawazamisha baadaye waliobakia fi aya, wa ma kana hakika katika haya ipo ishara lakini si wengi wao waliokuwa na hakika mola wako mlezi ndiye yeye mwenye nguvu mwenye kurehemu kurehemudbs kinaad waliwakanusha mitume mitumealipowambia ndugu yao yo je yeah, a mchi mgu ini lkm rasulu amin hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu mwaminifutaullh waiu basi mcheni mwenyezi mungu na nitini mimiwma aslkm l ajr. in ajr ila l balamin wala sikutakeni juu yake ujira ani ujira wangu hauko ila komola mlezi wa walimwengu wote atabnuna bkuli riin ayatan tabathun je yeah, najenga juu ya kila mnyanyuko kumbusho la kufanyia upuuzi wtttahiduna masania llakum tahludun na mnajenga majengo ya fahari kama kwamba mtaishi milele wa batashtum, batashtum na mnapotumia nguvu mnatumia nguvu kwa ujabari w basi mcheni mwenyezi mungu na nitini na mcheni aliyekupeni haya mnayo yajua amaddakum banami amekupeni wanyama wa kufuga na wana wjannati wauyun na mabustani na chemchem Inni hakika mimi ninakukhofieni adhabu ya siku kubwawaa m lamu mn lwan wakasema ni mamoja kwetu ukitupa mawaidha au hukuwa miongoni mwa watu ao mawaidha l lawali haya si chochote ila ni mtindo wa watu watokea zamaniw nnu bmaabn wala sisi hatutaadhibiwa fkdabuh fhlaknahm in fi alik ya n ha n wakamkanusha nasi tukawaangamiza hakika bila shaka katika haya ipo ishara lakini hawakuwa wengi wao wenye kuamini kuaminiwin rbk lhua lz rahi na hakika mola wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemukdhabt thamud lmrslin kina thamud waliwakanusha mitumei al m auhm sal ala ttaun alipowambia ndugu yao saleh je amu mchi mgu mrasul m hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu mwaminifuta w basi mcheni mungu na nitini nitinis a wala sikutakini ujira juu yake ujira wangu hauko ila kwa mola mlezi wa walimwengu wotetra je yeah, mtaachwa salama usalimina katika haya yaliyopo hapa jnwuyn katika mabustani na chemchemu wurui wnal a na konde na mitende yenye makole yaliyowiva wtanitun min aljibali buyutafarihin na mnachonga milimani majumba kwa ustadi fatauu llah waiu basi mcheni mwenyezimungu nanitini mimiwl tuiu mr lmusrifin wala msitii amri za waliopindukia mipaka ambao wanafanya ufisadi katika nchi wala hawatengenezi Kalu, wakasema hakika wewe ni miongoni mw aliorogway nsdi wewe si chochote ila ni mtu kama sisi basi lete ishara ukiwa wewe ni miongoni mwa wasima shirbu, wa shirbu yawmin malum akasema huyu ngamia jike awe na azamu yake ya kunywa na nyinyi muwe na zamu yenu ya kunywa katika siku malum wla tmassuha bsu fyaudkm dhabu yumin aim wala msimguse kwa uovu isije ikakushikeni adhabu ya siku kubwa aua sb di lakini wakamua na wakawa wenye kujuta Inna fi muminin basi ikawapata adhabu hakika katika hayo ipo ishara lakini hawakuwa wengi wao wenye kuamini kuaminiwin rbk lhwa na hakika mola wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu mwene kurehemudablutmrsln watu wa luti waliwakanusha mitume mitumelta alipowambia ndugu yao lut je hamumchimngusn hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu kwenu F- wbasi mcheni mwenyezimungu nanitini mimiwala mimi, mimi sikutakini ujira juu yake ujira wangu hauko ila kwa mula mlezi wa walimwengu wote je katika viumbe vyote mnawaingilia wanaume ma min wanaumew adun namnaacha alichokuumbieni mola wenu mlezi katika wake zenu ama kweli nyinyi ni watu mnaoruka mipaka qalu mipakaalu linlamtntahiya lutu ltkunan mn almukhrajin wakasema ewe luti usipoacha hapana shaka utakuwa miongoni mwanaotolewa mji al inni liamalikum min alalin akasema hakika mimi ni katika wanaokichukia hichi kitendo chenu chenubnajin mlun mulawango mlezi niokoe mimi na ahali zangu na haya wayatendayo wa ma basi tukamwokoa yeye na ahali zake wote lb isipokuwa kikongwe katika waliokaa nyuma nyumadkisha tukawaangamiza wale wengine وأmtar lsa na tukawanyeshea mvua basi ni ovu mno mvua ya walionywa wa hakika katika hayo ipo ishara na hawakuwa wengi wao wenye kuamini na hakika mola wako mlezi bila shaka ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemus watu machakani waliwakanusha mitume shuaibu alipoambiaje hamfanyi mkamcha mngu akika mimi kwenu ni mtume mwaminifu basi mcheni mwenyezimungu nanitini mimia wala sikutakini ujira juu yake ujira wangu hauko ila kwa mola mlezi wa walimwengu wote min wotefklmsitimizeni kipimo sawasawa sawa, wala msiwe katika wanaopunja wanaopunjawzi lst pimeni kwa haki iliyonyeoka wl tbas as ya wl tfa fi lr mfsidin wala msiwapunje watu wa vitu vyao wala msifanya jeuri kwa ufisadi na mcheni aliyekuumbeni nyinyi na vizazi vilivyotangulia msan wakasema akika wewe ni katika waliorogwa wma ant ila bsharu mthluna winnaunnuk lamn lkadhibin na wewe si chochote ila ni mtu tu kama sisi na kwa yaqini tunakuona wewe ni katika waongo waongos lna ksf sma sd hebu tuangushie vipande kutoka mbinguni ikiwa wewe ni miongoni mwa wasema ukweli b alamu bima tamalu akasema mola wangu mlezi Zaidi, na فكذبوه فأخذهم عذاب يوم الظلة إنه كان عذاب يوم عظيم باس ويموشه نيك وشيك أعذاب يسيك يكف لي حقيقة هي وييلك عذاب يسك إن في ذلك لآية وما كان أكثرهم مؤمنين hakika katika hayo ipo ishara lakini hawakuwa wengi wao wenye kwaminina Wa hakika mula wako mlezi bila shaka ndiye yeye mwenye nguvu mwenye kurehemu Wa na bila shaka hii ni uteremsho wa mlezi wa walimwengu wote wotenbn ameuteremsha roho mwaminifukmni juu ya moyo wako ili uwe katika woonyaji هو لم يك يا وإنه لفي زبر الأولين نحكيك بلا شك هايامك في كتابه يا كالي أولم يكن لهم آية أن يعلمه علماء بني إسرائيل haikuwa kwao ni ishara kwamba wanayajua haya wanazuoni wa wana wa israeli wl nzalnah la ba lajamin na laokuwa tungeliiterehmsha juu ya mmoja wa wasiokuwa waarabu ra l ma kanu bihi na akawasomea wasingeli kuwa wenye kuaminiklik slknau f ulubi lmujrimin namna hivi tunaingiza katika nyoyo za wakosefu dmhawataiamini mpaka waione adhabu chungu chungut bata s basi itawafikia kwa ghafla na hali hawana فيقولu, Hal nahnu na watasema je tutapewa muhula basi je wanayihimiza adhabu yetu waonaje kama tukiwasterehesha kwa miakakisha yakawafikia waliokuwa wakiahidiwa nini yale waliyostareheshewa wm lkn min ary il a mundirn wala hatukuangamiza mji wowote ila ulikuwa na waonyajiika li kuwa ni ukumbusho wala sisi hatukuwa wenye kudhulumu wala mashetani hawakuteremka nayo wala haitakiwi kwao na wala hawawezinn sm ml hakika hao wametengwa na kusikia kusikiafala tdu mllhla a tkuna mn almuahabin basi usimombe mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu ukawa miongoni mwa watakaoadhibiwa wanir asiratk larab na nwaonye jamaa zako walio karibu nawe wakhfid janahak lmn itabk mn almumnin na watwaye kwa upole wanaokufuata miongoni mwa wauminii na ikiwa watakwaasi basi sema mimi najitenga mbali na hayo mnayoyatenda mnayo yatenda ala na umtegemee mtukufu mwenye nguvu mwenye kurehemu hina ambaye anakuona unaposimama na mageuko yako kati ya wanaosujudu In- sm ll hakika yeye ndiye mwenye kusikia mwenye kujuaje yeah. nikwambieni nani wanawashukia masheitani wanamshukia kila mzushi mkubwa mwingi wa dhambi wa wanaapelekea ya yale wanayoyasikia na wengi wao ni waongo na watungaji mashairi ni wapotofu ndio wanawafuata je waoni kwamba wao wanatangatanga katika kila bonde Wa ۖ إِلَّا الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلُوا الصَّالِحَاتِ وَذَكَرُوا اللَّهَ كَثِيرًا وَانتَصَرُوا مِن بَعْدِ مَا ظُلِمُوا وَسَيَعْلَمُ الَّذِينَ ظَلَمُوا أَيَّامٌ مُنْقَلَبٍ isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema na wakamkumbuka mwenyezi mungu kwa wingi na wakajitetea wanapodhulumiwa na wanaodhulumu watakuja jua mgeuko gani watakaogeuka