sura hii iliteremka baada ya surat almuminun nayo na imekusanya mazungumzo juu ya kuteremshwa kitabu na umuhimu wa mtume salllah lwasalam na kuumbwa mbingu na ardhi na shani yake mtukufu katika kupanga na kumlea na kumwendeleza kumuumba mwanadamu na maneno ya wenye kukanya kufufuliwa na jawabu ya kuwajibu na hali ya wakosefu siku ya hisabu na msimamo w waumini wakati zinapotajwa aya na kubainisha malipo ya waumini na waovu na kuteremshiwa musa alahisalam taurat na vipi alivyoamili mungu wana wa israeli na kuwaelekeza makafiri wa maka wazingatiye walivyoangamia waliowatangulia na kuwataka watazame kwa macho yao ili waamini kufufuliwa na sura imetaja vipi hao makafiri walivyoifanyia kejeli siku ya ushindi na jawabu waliopewa na lengo muhimu la sura hii ni kuelekeza nadhari kwenye ishara za ulimwengu ulivyoumbwa na mazungumzo juu ya kufufuliwa na jawabu za kuwarudi hao wanaokanya kufufuliwa na kuwaelekeza makafiri wazingatie maangamizo yaliyowasibu waliowatangulia kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu Alif la, la kurehemuaiflaihuu ni mteremsho wa kitabu kisichokuwa na shaka yoyote كي نشترك في موالم ووالي موينغو أَمْ يَقُولُونَ افْتَرَاهُ بَلْ هُوَ الْحَقُّ مِنْ رَبِّكَ لِتُنْذِرَ قَوْمًا مَّا أَتَاهُمْ مِّنْ نَذِيرٍ مِّنْ قَبْلِكَ لَعَلَّهُمْ يَهْتَدُونَ هؤلاء يقولون افتراه بل هو الحق من ربك لتنذر قوما ما اتاهم من نذير من قبلك لعلهم يهتدون هولاء يقولون bali hichi ni kweli iliyotoka kwa mwola wako mlezi ili uwaonye watu wasiofikiwa na mwonyaji kabla yako huenda wakaongoka bnma i sitt yam thu st Wala shafi, afala mungu ndiye aliyeumba mbingu na ardhi na viliomo baina yao kwa siku sita na akatawala kwenye kiti cha enzi nyinyi hamna mlinzi wala mwombezi isipokuwa yeye tu بس جيه عم يدبر الأمر من السماء إلى الأرض ثم يعرج إليه في يوم كان مقداره, كان مقداره ألف سنة مما تعدون أنا بتيش أمام بيوتة يليه بين أمبينجونا أرضي kisha yanapanda kwake kwa siku ambayo kipimo chake ni miaka elfu kwa mnavyo hesabu nyinyi huyu <tipi> <tip> ndiye mwenye kuyajua yasiyoonekana na yanayoonekana ya mwenye nguvu mwenye kurehemu <tip> ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumumba mtu kwa udongo na kisha akajaalia uzao wake utokane na kizazi cha maji madhaifu min thumm sah wnafaa ih mn uiwjal lkmsama ma wlfdlilkur kisha akamtengeneza na akampulizia roho yake na akakujaalieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu ni uchache mnavyo shukuru walu id alalna fi lari ina lfi ali jdid bl m liarhm kfirun nao usema tutapokwisha potea chini ya ardhi ni kweli tutarudishwa katika umbo jipya bali wao wanakanusha kwamba watakutana na mula wao mlezi qul turjaun sema atakufisheni malaika wa mauti aliyewakilishwa juu yenu ولو ترى اذ المجرمون ناكسوا رؤوسهم عند ربهم ربنا ابصرنا وسمعنا فارجعنا نعمل صالحا انا موقنون na naongeliwaona wakosefu wanavyoinamisha vichwa vyao mbele ya mola wao mlezi mola wetu mlezi tumeshaona na tumeshasikia turejeshe tukatende mema kwani hakika sisi tumekwisha kuwa na yaqini sasawlshina latna nfs dwl all mnni walakn aa lulu mnni laalan jahannama mn aljinnat wannasi ajmain na tungelitaka tungempa kila mtu uongofu wake lakini imekwisha kuwa kauli toka kwangu kwa yakini itaijaza jahannam kwa wote hawa majini na watu fdhuuu bma nsiitm la yumikm hada inna nsiinakm wdhuu dhab lhuldi bma kuntum tamlun basi onjeni kwa vile mlivyousahau mkutano wa siku yenu hii na sisi hakika tuna kusahauni basi onjeni adhabu ya milele kwa yale mliyokuwa mkiyatenda innma ymn bayatina lhina idha dhukiruu bha hruu sujada wsabaxuu bhamd rbhm Kharu sujjadan, rabbihim, la hakika wanaoziamini aya zetu ni hao tu ambao wakikumbushwa hizo basi wao huwaanguka kusujudu na humsabih mola wao mlezi kwa kumhimidi nao hawajivuni n ni mbavu zao zinaachana na vitanda kwa kumwomba mola wao mlezi kwa hofu na kutumaini na nahutoa kutokanana tulivyo aruzuku kanu n nafsi yoyote haijui waliofichiwa katika hayo yanayofurahisha macho ni malipo ya yale waliokuwa wakiyatendafan an mna la ystaun ati aliye muumini atakuwa sawa na aliyempotovu hawawi sawa ma lin mnmll lma'wa nla nzlaima kanu yamalnama walioamini wa na wakatenda mema watakuwa nazo bustani za makazi mazuri ndio pakufikia kwa waliokuwa wakiatenda wa ruu mnha uidu fiha waila lhm wa uu dabnari ldi kuntu bihi tukadhibun naama wale waliotenda uovu basi makazi yao ni motoni kila wakitaka kutoka humo watarudishwa humo humo na wataambiwa onjeni adhabu ya moto ambayo mliyokuwa mkiikanusha diad d b ana tutawaonjesha adhabu hafifu kabla ya adhabu kubwa uenda labda watarejea na ni nani, nani dhalimu mkubwa kuliko yule anayekumbushwa kwa ishara za mola wake mlezi kisha akazikataa hakika sisi tutajilipiza kwa wakosefu wlad atayna musa lkitab fla tkun fi miryat mn liah wjalnah huda lbni israil hakika sisi tulikwisha mpa musa kitabu basi usiwe na shaka kuwa kakipokea na tukakifanya kuwa ni uongofu kwa wana waisraili wjaalna mnhum ammatn yahduna bamrina lama sabaruu wkanuu bayatina yuqinun na tukawafanya miongoni mwao waongozi wanaoongoa wa watu kwa amri yetu waliposubiri na wakawa na yaqini na ishara zetu zetuhakika mola wako mlezi ndiye atakefafanua baina yao siku ya kiyama katika waliokuwa wakikhitalifiana je haijawabainikia yeah, kwamba kaumu ngapi tuliziangamiza kabla yao nao wanapita katika maskani zao hizo hakika katika hayo zipo ishara basi je yeah. أو لم أولم يروا أنا نسوق الماء إلى الأرض الجرز فنخرج به زرعا فنخرج به زرعا تأكل منه أنعامهم وأنفسهم أفلا يبصرون يا أو قوام باه تنهي ماجي كوني أرد كافو kisha kwayo tunaitoa mimea wanayokula wanyama wao na wao wenyewe je hawaoniwanasema ushindi huu ni lini kama mnasema kweli la sema siku ya ushindi wale waliokufuru imani yao haitawafaa kitu wala wao hawatapewa muhula anhum basi wapuuze nawe ngoja hakika wao wana ngoja