sura hii imeanzia kwa kumfanya mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye kustahiki kusifiwa na kuhimidiwa kwa waja wake kwani vyote vilioko mbinguni na katika ardhini vyake yeye kwa kuviumba na kuvimiliki na sura inaeleza porojo la makafiri juu ya saa ya kiama na kukanya kwao kufufuliwa na kumsingizia mtume kuwa ni mmongo na mwenda wazimu na mwenyezi mungu subhanahu anawarejesha kwenye dalili za uweza wake na anawahadharisha kuwa atawateremshia kama alivyowateremshia wao na ikawameza ardhi au vikawaangukia vipande kutoka mbinguni na anawakumbusha anavyowafanyia vipenzi vyake kama alivyomlainishia chuma daud na akamtawalisha suleiman na akawafanya majini wamtumikie wakafanya kama alivyotaka kama mihrabu na masanamu na daudi na suleimani walishukuru nema na wachache tu katika waja wa mwenyezi mungu wanaoshukuru haya yakafuatia maelezo ya neema mwenyezi mungu watu wa saba nao wasishukuru hao walikuwa na bustani mbili ya kulia na kushoto miji yao ilikuwa imekaribiana na wakisafiri baina yao kwa amani nema ikawatia kiburi wakataka safari ziwe ndefu zaidi mwenyezi mungu akawalipa anavyowalipa wanaozikatana nyama zake nao wakatimiza aliofikiri iblisi na wakamfuata na yeye hakuwa na madaraka juu yao lakini hayo yalikuwa ni mtihani tu wapate kutengana baina ya wanaoiamini akhira na wenye shakanayo kisha sura ikaingia kuwaeleza hawo wanaowafanya kuwa ni miungu kwamba kwa hakika hawana lolote wawezalo na inakumbusha sura kuwa kila mtu ana jukumu la makosa yatendayo na ikathibitisha ujumbe wote wa mtume na ikataja kuwa washirikina wanaoiona siku ya kiama inachelewa na hivyo ina wakati wake maalum na sura inasimulia kauli ya makafiri katika quran na majadiliano baina ya wakuu na wanyonge na ikaweka mipaka ya kujifahari kwa mali na wana na kwamba hayo mali hayamkaribishi mtu kwa mwenyezi mungu ila kwa kadhri ya manufaa kwa watu yanayopatikana kutokana na mali hayo kwani hayo mali ni milki yake mwenyezi mungu na yeye humkunjulia riski yamtakaye na humbvikisha na inawekwa wazi sura ya washirikina kwani wao walimwambia mtume wao kwamba yeye anataka kuwazuilia wasiabudu miungu waliokuwa wakiabudu baba zao na wakaisema quran aliyoteremshiwa kuwa ni uzushi uliotungwa na uchawi dhahir na pia walidai kuwa hawakupewa vitabu kabla yake wala hakutumwa mtume kabla yake na hali hakika tuliwatumia walio kabla yao wanaowajuwa nguvu zao na utukufu wao na habari zao na walipokuwa hawakuitikia wito tuliwashika kwa kuadhibu na mtume wa anaamrishwa aeleze wazi ujumbe wake muhimu wao na hili ni kumbusho bila ya kahari na wanaamrishwa wamtazame huyu mwenzao hana wazimu wala hata kimali na wito wake kwa watu wafuate haki ni kwa ufunuo yani wahyi unaotokana na mwenyezi mungu mtukufu ili wapate amani na itakapokuja saa ya kiyama watafadhaika na watakuwa hawana pakukimbilia na watakamatwa pahala karibu hapo tena ndiyo watasema tumeamini yafaa nini tena hapo imani nao walikwisha kataa kabla yake watazuiwa baina yao na wanachokitamani kama walivyofanyiwa waliokuwa mfano wao wao wote walikuwa na shaka tupu katika mambo ya dini audhu billahi s kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu ma ma sifa njema zote ni za mwenyezi mungu, mungu ambaye ni vyake vyote, vyote viliomo mbinguni na katika ardhi na sifa ni zake yeye katika akhira naye ni mwenye hikma mwenye khabari s ana jua yanayoingia katika ardhi na yanayotoka humo na yanayoteremka kutoka mbinguni na yanayopanda huko وَقَالَ الَّذِينَ كَفَرُوا لَا تَأْتِينَ السَّاعَةَ قُلْ بَلَىٰ وَرَبِّي لَتَأْتِيَنَّكُمْ عَالِمِ الْغَيْبِ لا يعزب عنه مثقال ذرة في السماوات ولا في الأرض ولا أصغر من ذلك ولا أكبر إلا في كتاب مبين نوالي سيما ليو كفورو أَيْتَ تفكي سَا سيما واني أبنا شاكا أيتا كفكييني نا أبا كوحكي ليزي mwenye kujua ya ghaibu hapana kinachofichikana kwake hata chenye uzito wa chembe tu si katika mbingu wala katika ardhi wala kilicho kidogo kuliko hivyo wala kikubwa zaidi ila vyote hivyo vimo katika kitabu chake chenye kubainisha wa ili ya walipi walioamini na wakatenda mema ao watapata msamaha ariziki ya ukarimuwi saa uak lhm dhabu mn rijzi alim na wale waliojitahidi kuzipinga ishara zetu wakaona watashinda au watapata adhabu mbaya yenye uchungu ilk mn rbik huw la wyahdi il sirt lzlamdna waliopewa elimu wanaona ya kuwa ulioteremshiwa kutokana na mala wako mlezi ni haki nayo na huongoa kwendea njia ya, ya mwenye nguvu وقال الذين كفروا هل ندلكم على رجل ينبئكم اذا مزقتم كل ممزق إن انكم لفي خلق جديد. كفور ي tukujuhulisheni mtu anayekuambieni kwamba mtakapochambuliwa mapande mapande mtakuwa katika umbo jipya aftara la llh kadhiban an bihi jinna bl lina la ymnun blahirat fi ldhab wallali lbaid ama amemzulia mungu uongo au ana wazimu bali wasioamini akhira ناو أفلم يروا إلى ما بين أيديهم وما خلفهم من السماء والأرض إن نشأ نخسف بهم الأرض أو نسقط عليهم كسفا من السماء إن kwani hawaoni yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao ya mbingu na ardhi tungelipenda tungeliwadidimiza ndani ya ardhi au tungeliwateremshia juu yao vipande vya mbingu hakika katika haya zipo ishara kwa kila mja aliyetubia aliyetubiawld atina dad minna fadla ya jibalu awib mahu wair walanna lh ladid na tulimpa daudi fadhila kutoka kwetu enyi milima karirini kumtakasa mwenyezi mungu pamoja naye na ndege pia na tukamlainishia chuma animal sabirati wadir fi sardi wmlu salian inni bma tamalun basit tengeneza nguo za chuma pana na kadiria sawa katika kuunganisha na tendeni mema ولسليمان الريح غدوها شهر ورواحها شهر وأسلنا له عين القطر ومن الجن من يعمل بين يديه بإذن ربه. wmnyzigh mnhum n amrina nuziahu min dhabi lsair na suleiman tuliufanya upepo umtumikie safari yake ya asubuhi ni mwendo wa mwezi mmoja na safari yake ya jioni ni mwendo wa mwezi mmoja na tukamyayushia chemchemo ya shaba na katika majini walikuwa wako waliokuwa wakifanya kazi mbele yake kwa idhini ya mola wake mlezi يعملون له ما يشاء من محاريب وتماثيل وجفان كالجواب وقدور الراسيات اعملوا ال داود شكرا Wa min ibadi walikuwa wakimfanyia lipendalo kama mihrabu na masanamu na madeste makubwa kama mahodhi na masufuria makubwa yasiyoondolewa mahali pake enye watu wa daudi fanyeni kazi kwa kushukuru فلما قضينا عليه الموت ما دلهم على موته الا دابة الارض تأكل من سأته فلما خر تبينت الجن na tulipomhukumia kufa hapana aliyewajulisha kufa kwake ila mnyama wa ardhi aliyekula fimbo yake na alipoanguka majini walitambua lau kuwa wangelijua ya ghaibu Hiyo, ya لقد كان لسبإ في مسكنهم آية جنتان عن يمين وشمال كلوا من رزق ربكم واشكروا له Baldatum, warabbum, hakika ilikuwapo ishara kwa sabah katika maskani yao bustani mbili kulia na kushoto kuleni katika riski ya mwenyezi mungu na mumshukuru mji mzuri na mola mlezi aliyemsamehevu wbdalnahm bijnatihim jannatin dhawati ukulin hamti wathli whi wa mn sidiri alil lakini wakaacha tukawapelekea mafuriko makubwa na tukawabadilishia badala ya bustani zao hizo kwa bustani nyingine zenye matunda makali machungu na mivinje na kidogo katika miti ya kunazi lika jazainahum bma kafaru whl nujazi ila lkafur hayo tuliwalipa kwa sababu ya walivyokufuru ناسٍ كوني ابن معذب اسبقوها على كفوره وجعلنا بينهم وبين القرى التي باركنا فيها قرى ظاهرة وقدرنا فيها السير سيروا فيها ليالي واياما امنين. نبينا بينا ياو نا ميجي ميجيني توليوي باريكي توليوي ظاهر Na humo vituo vya humo usiku na kwa amani. فقالوا ربنا باعد بين اسفارنا وظلموا انفسهم فجعلناهم احاديث ومزقناهم كل ممزق Inna fi dhalika la ki sbari ak lakini wakasema mola wetu mlezi weka mwendo mrefu baina ya safari zetu na wakazidhulumu nafsi zao basi tukawafanya ni masimulizi tu na tukawatawanyatawanya hakika katika hayo bila shaka zimo ishara kwa kila mwenye kusubiri sana ولقد صدق عليهم إبليس ظنه فاتبعوه إلا فريقا من المؤمنين. نبي لا شك إبليس عليه ككشة إلى ظن ياك جوياو نا واليمفودة إسبوكو كوندي لو أميني. وما كان له عليهم. من sulan ila lnlm mn ymn blhira mman hwa mnha fi shak wrbk l kli shin afid na yeye hakuwa na mamlaka yoyote juu yao ila kwa sababu ya kwa jaribu tujue nani mwenye kuamini akhira na nani anayetilia shaka قل ادعوا الذين زعمتم من دون الله لا يملكون مثقال ذره في السماوات ولا في الارض وما لهم فيهما من شرك وما له منهم من ظهير sema waite mnaowadaia kuwa ni badala ya mwenyezi mungu hawamiliki hata uzito wa chembe hichi katika mbingu wala ardhi wala hawana ushirika wowote humo wala yeye hana msaidizi miongoni mwao indahu ata idha fuzzia n ulubihm alu madha qal rbukum alu lhaq whwa alaliyu alkabir wala uombezi mbele yake hautafaa kitu isipokuwa kwaaliye mpa idhini hata itapondolewa hofu kwenye nyoyo zao watasema mola wenu mlezi ikasema nini watasema yaliyokweli na yeye ndiye yaliye juu mkubwa ul m yrzukm mn lsmawati wlard ul lla waina au iyakum lala hudan au fi alali mubin sema ni nani anekuruzukuni yani kutoka mbinguni na kwenye ardhi sema mwenyezimungu na hakika sisi au nyinyi bila shaka tuko kwenye uongofu au upotofu ulio wazilslu ramna slmlun sema nyinyi hamtaulizwa kwa makosa tuliyoyafanya wala sisi hatutaulizwa kwa mnayo yatenda nyinyi ul yjmau binna rbuna hum yfta binna bla whwa lfata llim sema mola wetu mlezi atatukusanya kisha atatuhukumu kwa haki na yeye ndiye hakimu mwenye kujua qul aruni Kalla, huwa sema nionyesheni mliowaunganisha naye kuwa washirika hasha bali yeye ndiye mwenyezimungu mwenye nguvu حكمة. وما أرسلناك إلا كافة للناس بشيرا ونذيرا ولكن أكثر الناس لا يعلمون. <applause> lakini watu wengi hawajui hawajuiwyulun mt da lwd in kntm sdin na wanasema ahadi hii itakuwa lini ikiwa nyinyi mnasema kweli l lkm miad yumi la tstrun nh sat wla tstdmun وقال الذين كفروا لن نؤمن بهذا القران ولا بالذي بين يديه ولو ترى إذ الظالمون موقوفون عند ربهم يرجع بعضهم إلى بعض القول يقول الذين استضعفوا يقول الذين استضعفوا للذين استكبروا لولا أنتم لكنا مؤمنين na walisema waliokufuru hatutaiamini kurani hii wale aliyokuwa kabla yake na ungeliwaona madhalim wataposimamishwa mbele ya mola wao mlezi wakirudishiana maneno wao kwa wao wanyonge wakiwaambia waliotakabar laukuwa si nyinyi bila shaka tungelikuwa waumeni sisi anan sadadnakm n lhuda bad i jakm bl kntum mujrimin waliotakabar watawaambia wanyonge kwani sisi ndio tuliokuzuieni na uongofu baada ya kukujieni وقال الذين استضعفوا للذين استكبروا بل مكر الليل والنهار اذ تأمروننا اذ تأمروننا أن نكفر بالله ونجعل له أندادا وأسر الندامة لما رأوا العذاب وجعلنا الأغلال في أعناق الذين كفروا هل يجزون إلا ما كانوا يعملون نوانيونجه وكوانبيه وليتكبر بل نفيتم بفينو فيوسيكو نمشانا mlipokuwa mkituamrisha tumkufuru mwenyezi mungu na tumfanyie washirika nao wataficha majuto watakapoiona adhabu na tutaweka makongwa shingoni mwao waliokufuru kwani wanalipwa ila kwa waliokuwa wakiyatenda wma arselna fi karyatin min nadhirin ila qala mutrafuha ila qala mutrafuha ina bima ursiltum bihi kafirun na hatukumtuma mwonyaji yoyote kwenye mji ila walisema waliojidekeza kwa starehe zao kwa mji huo hakika sisi tunayakataa hayo mliyotumwa nayo walu nnu aktharu amwala walada wma wa nnu bimuahabin na wakasema sisi tuna mali mengi zaidi na watoto wala sisi hatutaadhibiwa l in rb ybst lmn ysha wydr wlkn akthr nas la ylamun sema hakika mola wangu mlezi humkunjulia rizki na humdhikisha mtakae لن و و ل زلفى إلا إلا من آمن وعمل صالحا فأولئك لهم جزاء الضعف بما عملوا l l zai ma ml ilghurufa m nasi mali yenu wala watoto wenu watakukaribisheni kwetu mwe karibu isipokuwa aliyeamini na akatenda mema ao basi watapata malipo mardufu kwa walioyafanya nao watakuwa salama katika maghorofa san i ldbmn na wanaojitahidi kuzipinga ishara zetu wakaona watashinda او قل ان ربي يبسط الرزق لمن يشاء من عباده ويقدر له وما انفقتم من شيء فهو يخلفه وهو خير الرازقين سمع kwa hakika mula wangu mlezi humkunjulia riski na humdhikisha mtakaye katika waja wake na chochote mtakachokitoa yeye atakilipa naye ni mbora wa wanaoruzuku wanaoruzukuwyum yshuruhm jamia thum yul llmlak hla iyakm kanuu ybudun na siku atakayowakusanya wote kisha atawaambia malaika je yeah hawa walikuwa wakikuabuduni <coughs> <coughs> <coughs> alu sban ant wlyuna min dunhm bl kanuu yabudun ljin aktharhm mm bhm mumnun waseme subhanak umetakasika wewe ndiye kipenzi chetu si hao bali wao walikuwa wakiwaabudu majini فاليوم لا يملك بعضكم لبعض نفعا ولا ضرا ونقول للذين ظلموا ذوقوا ونقول للذين ظلموا ذوقوا عذاب النار التي كنتم بها تكذبون. إي ليو umletia nafuu wala madhara mwenzie na tutawaambia walio dhulumu onjeni adhabu ya moto mliokuwa mkiukanusha widha tutla lihim ayatuna bayinati alu ma hadha ila rjulun yridu an ysudakum قالوا ما هذا إلا رجل يريد أن يصدكم عما كان يعبد آباؤكم وقالوا, وقالوا ما هذا إلا إفك مفترى alldina kfaru lilai lma jam in hada ila sru mubin na wanaposomewa haya zetu zilizowazi wanasema huyu si chochote ila ni mtu anayetaka kukuzuiyeni na waliokuwa wakiabudu baba zenu na wakasema haya si chochote ila ni uongo uliozuliwa na waliokufuru waliiambia haki ilipowajia haya si chochote ila ni uchawi uliodhahiri atna mn ktubi ydrusuna sla il l min nadir wala hatukuwapa vitabu wavisome wala hatukuwatumia mwonyaji kabla yako wewe wewewkabumha tnam fkabu rusul fkfa kana nakiirna walikadhibisha waliokuwa kabla yao na hawakufikilia hata sehemu moja katika kumi ya tulivyowapa hao nao waliwakadhibisha mitume wangu كوانجا كوانجا قل انما اعظكم بواحده ان تقوموا لله مثنا وفرادى ثم تتفكروا ما بصاحبكم من جن in huwa illa lakum, bayna shadid sema semamimi nakunasihini kwa jambo moja tu ya kwamba msimame kwa ajili ya mwenyezi mungu wawili wawili na mmoja mmoja kisha mfikiri mwenzenu huyu hana wazimu yeye si chochote ila ni mwonyaji kwenu kabla ya kufika dhabu kali l ma sltkm mn ajri fhw lkm in ajr ila l llh wha l kli shi shhd sema ujira niliyokuombeni ni wenu nyinyi sina ujira ila kwa mwenyezi mungu na yeye ni shahidi juu ya kila kituyfauy sema hakika mola wangu mlezi anaondoa upotovu kwa haki yeye ndiye mwenye kujua vyema yaliyoghaibu ولا هاورودي... قل إن ضللت فإنما أضل على نفسي... وإن اهتديت فبما يوحي إلي ربي... إنه سميع قريب... سيما... مي basi nimepotea kwa kudhuru nafsi yangu mwenyewe na ikiwa nimeongoka basi ni kwa sababu ya kunifunulia mola wangu mlezi hakika yeye ni mwenye kusikia aliye karibu karibut ifziu fl ft min makanin mka na lao ungeliona watapobabaika basi hapana pakukimbilia watakamatwa mahala pakaribu Wakalu, min baid. na watasema tunaiamini lakini wataipata wapi kutoka huko mhali bali nahapo kabla yake waliikataa na wakiatupilia mbali maneno ya ghaibu kutoka mahali mbalin a mi Ha, watatiliwa kizuizi baina yao na hayo wanayoyatamani kama walivyofanyiwa wenzao zamani hakika hao walikuwa na shaka ya kutia wasiwasi wasi.