sura hii imeanza kwa kiapo kwa mataifa miongoni mwa viumbe vya mwenyezi mungu ambayo yana sifa ya kujipanga kwa safu na kuzuia na kusoma kiapo hicho ni kuwa hakika mwenyezi mungu ni mmoja na ishara zinashuhudia kwa hayo kwani yeye ni mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilio baina yao na yeye ni mola mlezi wa mashariki na magharibi ambaye aliipamba mbingu ya dunia kwa nyota na akaifanya ihifadhike na muasi aliyeacha utiifu wa mungu na baada ya kuthibitisha itikadi ya tawhidi sura imeendelea kuthibitisha itikadi ya kufufuliwa na ikawahadharisha wenye kutia shaka kuwa huko kufufuliwa kutawazukia ghafula nao wanaona na ikazileta dalili za kumkinika huko bali wepesi wa kutokea kwake na hali wao wanayaona hayo na wanasema hii ni siku ya hisabu na wataambiwa hii ndiyo siku ya mpambanuo mliokuwa mkiikanusha na watakusanywa madhalim na waliokuwa wakiviabudu na watasailiwa na watahojiwa na watakuwa wakisingiziana wao kwa wao madhambi walioyapata na hali wote watakuwa wanashirikiana pamoja katika adhabu kwani walijivuna wakakataa kumwamini mwenyezi mungu mmoja na wakamsingizia mtume wao kuwa ana kichaana wazimu na hali kuwa hapana shaka kuwa kawajia na haki na mitume wamesema kweli katika waliokuja nayo kutoka kwa mwenyezi mungu na waumini wenye ikhlasi watastareheshwa kwa kila namna ya nema na watazikumbuka nema za mwenyezi mungu watawatokea watu waovu na watawaona katikati kati ya moto wa jahimu watamhimidi mungu kwa alivyowalinda na walivyookoka wasifuate wito wa wale waovu baada ya hayo sura ikaingia ikieleza mashukio ya waliodhulumu na mashukio ya waumini tena ikafuatiliza kwa kueleza habari za mitume wengine ili kumpoza mtume wa mwenyezi mungu na kuwapa mawaidha watu wake wanaopinga na baada ya hadithi mbalimbali za zama mbalimbali na watu mbalimbali zilizoeleza cheo cha ujumbe na ujumbe wenyewe sura imetengua madai ya washirikina kwamba mwenyezi mungu ana mabinti na wao wana watoto wanaume na kwamba yeye amewafanya malaika ni wanawake na kwamba ipo nasaba ya kuhusiana baina yake na majini mwenyezi mungu ametakasika na hayo wanayoyazua na waja wake ndio watanusuriwa na jeshi lake ndilo litakaloshinda na adhabu yake itaifanya ovu asubuhi ya wanaonywa na sura ikahitimisha kwa kumtakasa mola mlezi wa utukufu na hayo wanayomzulia na amani ishuke kwa mitume wote na sifa njema zote ni za mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye, mwenye, mwenye kurehemu na hapa kwa wanaojipanga kwa safu na kwa wenye kukataza mabaya zikra. na kwa wenye kusoma ukumbusho Inna wahid. hakika mungu wenu bila shaka ni mmojamola mlezi wa mbingu na ardhi na yaliomo kati yao na ni mola mlezi wa mashariki zote dunya hakika sisi tumeipamba mbingu ya karibu kwa pambo la nyota كل شيطان مارد نقولين دا نكل شيطان عاصي لا يسمعون إلى الملإ الأعلى ويقذفون من كل جانب وسويزك وسكليزا فيوم بواتكوفو نو نفوكوز وهوكا كيلاو باندي دحورا ولهم عذاب واصب وكفر لا وَنَايَ عَذَابُ يَوْمِهِ إِلَّا مَنْ خَطَفَ الْخَطْفَةَ فَأَتْبَعَهُ شِهَابٌ ثَاقِبٌ إِسِبُقُوا أَنَّ يَكُونَ كِتُّ قِدُوغُ وَمَرَّا هُمْ فُوَاتِيَا كِمُوندُ كِنَچُونغَارَا فَاسْتَفْتِهِ هُمْ أَشَدُّ خَلْقًا أَمَّ مَنْ خَلَقْنَاهُ إِنَّا خَلَقْنَاهُمْ مِنْ Tini hebu waulize je yeah. wao ni wenye umbo gumu zaidi au hao wengine tuliowaumba hakika sisi tuliwaumba wao kwa udongo unaonataws Bal, bali unastaajabu نوا ونفاني مسخارة. وإذا ذكروا لا يذكرون. نوا نابو كمبوشوا هوا وإذا رأوا آيةً يستسخرون. نوا نابو إشارة ونفاني مسخارة. وقالوا إن هذا إلا سحر usema haya si chochote ila ni uchawi tu uliodhahiraid ita a buth ati tukisha kufa na tukawa udongo na mifupa ndiyokweli tutafufuliwab hata baba zetu wa zamani ul nm ntm darun sema naam hali nanyi ni madhalilii ynrn uko utapigwa ukelele mmoja tu na nahapo ndiyo din watasema ole wetu hii ndiyo siku ya malipo malipofl kaibhii diyo siku ya hukumu mliokuwa mkiikadhibisha wakusanyeni waliodhulumu na wakezao na hao waliokuwa wakiwaabudu badala ya mwenyezi mungu waongozeni njia jahannamn na wasimamisheni hakika hao watasailiwamal l la tnasaru mnanini mbona hamsaidiani bal hum lyum mstaslimun bali hi leo watasalimu amri watkabiliana wao kwa wao kuulizana يn watasema kwa hakika nyinyi mlikuwa mkitujia upande wa kulia qalu bal lam tkunuu muminin watasema bali nyinyi wenyewe hamkuwa waumini wma wa kan lna lkm mn sultan bl kntum uma in sisi hatukuwo na mamlaka juu yenu bali nyinyi wenyewe mlikuwa wapotofu ladhaiqun basi hukumu ya mola wenu mlezi imekwisha tuthibitikia hakika bila ya shaka tutaonja tu adhabu tulikupotezeni kwa sababu sisi wenyewe tulikuwa wapotovu Fa basi wao kwa hakika siku hiyo watashirikiana katika adhabu pamoja ina kdhalik nfalu bilmujrimin hivyo ndivyo tutakavyowafanyia wakosefu kanu, itha qila lahum, la wakosefusk wao walipokuwa wakiambiwa la ilaha ila allah hapana mungu ila mwenyezimungu tu wakijivuna wayulun aina latariku lihatna lshari mjnun na wakisema hivyo sisi tuiache miungu yetu kwa ajili ya huyu mtunga mashairi mwenda wazimu Bal jaa wa bali huyu amekuja kwa haki na amewasadikisha mitume hakika nyinyi bila shaka mtaionja adhabu chungun wala Wa hamlipwi ila hayo mliokuwa mkiafanya illa isipokuwa waja mwenyezi wa mwenyezimungu waliohitariwaao ndio watakaopata riski maalum matunda nao wataheshimiwa katika bustani za nemal surui mtaabii wako juu ya viti wamekabiliana f kas mn wanazungushiwa kikombe chenye kinywaji cha chemchem b a ish nywaji cheupe kitamu kwa wanywao la fiha ghaulun wa lahum anha yunzafun hakina madhara wala hakiwaleweshina watakuwa nao wanawake wenye macho ya staa mazuri ao wanawake kama mayai yaliyohifadhikas waingie kuulizana wenyewe wa kwa wenyewe n n aseme msemaji mmoja miongoni mwao hakika mimi نالق ونرى فيكي. يقول أئنك لمن المصدقين. علي قواك نا بي ايفي وي وي نكتيك ونو صديكي. أئذا متنا وكنا ترابا وعظاما أئنا لمدينون. ti tukishakufa tukawa udongo na mafupa ndio tutalipwa na Kale, Hal antum atasema je nyiye mnawaonas basi atachungulia ammone katikati ya jahannam Kale, lturd atasema wallahi ulikaribia kunipoteza nalaokuwa Na sineعma ya mola wangu mlezi bila shaka ningelikuwa miongoni mwaaliohudhurishwa sisi hatutakufa il mtatna ll wma nan bmahabin isipokuwa kifo chetu cha kwanza wala sisi hatutaadhibiwa hakika huku bila shaka ndiko kufuzu kukubwa وانفانوا وهايانا وتندي وتدعو أذلك خير نزلا أم شجرة الزقوم يا هيبة سندي وبورا أو متي وزقوم إنا جعلناها فتنة للظالمين akika sisi tumeufanya huo kuwa ni mateso kwa waliodhulumuahakika huo ni mti unaotoka katikati ya jahannam mashada ya matunda yake kama kwamba vichwa vya mashetani minha, minha n bubasi hakika bila shaka hao watayala hayo na watajaza matumboa n kisha juu yake wanyweshwe mchanganyiko wa, wa maji ya moto yaliyochemka kisha hakika marejeo yao bila shaka yatakuwa kwenye jahannam hakika waliwakuta baba zao wamepoteam am yraun na wao wakafanya haraka kufuata nyayo zaomaw na bila shaka walikuisha potea kabla yao wengi wa watu wa zamanis na sisi hakika tuliwapelekea waonyajind nr basi hebu angalia ulikuwaje mwisho wa walioonywa walioonywaln isipokuwa waja wa mwenyezi mungu waliohitariwa فلنعم المجيبون na hakika nuhu walitwita na sisi ni bora wa waitikiaji wnana k na tulimwokoa yeye na hali zake kutokana na msiba mkubwa na, na, na, na tuliwajaalia dhuria zake ndio wenye kubakia na tukamwachia kwa mola waliokuja baadaye baadayeiwe salama kwa nuhu ulimwenguni kote kotes kwa hakika hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya mema hakika yeye ni katika waja wetu walioaminit wa an kisha tukawazamisha wale wengine wa inna min na hakika ibrahim alikuwa katika kundi lake alipomjia mola wake mlezi kwa moyo mzima mzimaa alimwambia baba yake na watu wake mnaabudu nini turidun kwa kuzua tu mnataka miungu mingine badala ya mwenyezi mwenyezimungum a mnamdhania nini mola mlezi wa walimwengu wotefnaar nara inuum kisha akapiga jicho kutazama nyotaa sa akasema hakika mimi ni mgonjwatwala nu mdbrn na فراغ إلى آلهتهم فقال ألا تأكلون ما لكم لا تنطقون mna nini hata hamsemi faraa lihm darba blyamin kisha akaigeukia kuipiga kwa mkono wa kulia faabal ili yzifun basi wakamjia upesi upesi upesia atbudun ma tnitun akasema hivyo mnaviabudu vitu mnavyovichonga na hali mwenyezi mungu ndiye aliyekuumbeni nyinyi na hivyo qalu mnavyovifanyaab blu ljim wakasema mjengeni jengo na kisha mtupeni motoni humo faaraduu bihi kaidan fajalnahm lasfalin basi walitaka kumfanyia vitimbi lakini tukawafanya wao ndio wa chini chiniwaal inni dhahibun ila rabbi syahdin na akasema hakika mimi na hama na kwenda kwa mula wangu mlezi yeye ataniongoa ewe mola wangu mlezi nitunukie aliye miongoni mwawatenda memafabasharnahu biulamin alim basi tukambashiria mwana aliye mpole falma balaa mahu saya a yabunaya in- في المنام أني أذبحك فانظر ماذا ترى قال يا أبت افعل ما تؤمر ستجدني إن شاء الله من الصابرين اللي فيك <applause> مكان يا ندا pamoja فمجناي alimwambia ewe mwanangu hakika mimi nimeona usingizini kuwa ninakuchinja basi angalia wewe waonaje akasema ewe baba yangu tenda unavyoamrishwa utanikuta mimi insha allah katika wanaosubiritiljabibasi wote wawili walipojisalimisha na akamlaza juu ya kipaji wnadaynah ya y ibrahm tulimwita ewe ibrahim d sdat rya in kdhlk njzi lmsinin umekwisha itimiliza ndoto hakika hivi ndivyo tunavyowalipa wanaotenda mema memaa aa b hakika haya ni majaribio yaliyodhahir fdana db basi tukamtolea fidia kwa dhabihu mtukufu na tukamwachia kwa watu waliokuja baadaye iwe salama kwa ibrahim ibrahimnz ms hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya meman d hakika yeye ni katika waja wetu walioamini wbhrna s nba n na tukambashiria kuzaliwa ishaqa naye ni nabii miongoni mwa watu wema wemabarakna l ومن ذريتهما محسن وظالم لنفسه مبين na miongoni mwa dhuria zao walitokea wema na wenye kudhulumu nafsi zao waziwazi wazi. na kwa hakika tuliwafanyia hisani musa na harun na tukawaokoa wa wao na watu wao kutokana na viki kubwana tukawanusukuru na wakawa wao ndio wenye kushinda kushindasta na tukawapa wawili hao kitabu وهديناهما الصراط المستقيم <applause> وتركنا عليهما في الآخرين natukawaachia katika watu waliokuja baadaye baadayeiwe wa salama kwa musa na naan hakika hivyo ndivyo tunavyowalipa waliowema akika wawili hao ni katika waja wetu walioamini wa wa sn na akika las bila shaka alikuwa miongoni mwa mitume a alipowaambia watu wake hamwogopi atduun bala wtdharunasnhl mnamomba baali na mnamwacha mbora wa umbajib b w mwenyezimungu mola mlezi wenu نامولا أم ليزي وبرزين وزماني فكذبوه فإنهم لمحضرون وكم كذبي شا باسكوا حكيك إلا عباد الله المخلصين يسبوا قوا ومن يزمن وتركنا عليه في الآخرين na tumemwachia kwa waliokuja baadayeiwe salama kwa ilas hakika hivyo ndivyo tunavyowalipo waliowema hakika yeye ni katika waja wetu walioamini wa nmrslnna wa hakika luti bila shaka ni miongoni mwa mitumenn tulipomoko wa yeye na ahali zake wote Illa isipokuwa mwanamke mkongwe katika wale waliobakia nyuma kisha tukawaangamiza wale wengineo Wa na hakika nyinye mnawapitia wakati wa asubuhi wbl fl l na usiku basi je hamiati akilini wa inna yunus yunusa lamin na hakika yunus alikuwa miongoni mwa mitume i abaa ila lfulk lmashun alipokimbia katika jahazi liliyo sheheni fasahama fakana mn almudadin akaingia katika kupigiwa kura na akawa katika walioshindwa samaki akammeza hali ya kuwa ni mwenye kulaumiwa ms na inge likuwa hakuwa katika wanaomtakasa mwenyezimungut b t bila shaka angelikaa ndani yake mpaka siku ya kufufuliwa lakini tulimtupa ufukweni patupu hali yomgonjwa tna lia ma na tukawotesha juu yake mmea wa kabila ya mungunyesa i na tulimtuma kwa watu laki moja au zaidia Fa basi wakaamini na tukawastarehesha kwa mudafstftihim alirbk lbanau wm banun basi waulize ati mola wako mlezi ndiye mwenye watoto, na na watoto wa kike na wao wanao watoto wa kiume inatha kiumeau tumewaumba malaika kuwa ni wanawake na wao wakashuhudia Ala mn ifkihm lyqulun wlda llh winhm lkadhibun ati ni kwa uzushi wao ndio mwenyezi mungu amezaa maaika bila shaka hao ni waongo ati amiari watoto wa kike kuliko wanaume mnanini mna hukumu vipi nyinyi nyinimm au mnayohoja ilio wazi t basi leteni kitabu chenu kama mnasema kweli lm jn inm lmrnna wameweka mahusiano ya nasaba baina yake na majini na majini wamekwisha jua bila shaka kuwa wao watahudhurishwasubanllah ametakasika mwenyezi mungu na hayo wanayomsingizia isipokuwa waja mwenyezi wa mwenyezimungu waliosafishwa basi hakika nyinyi namna uabudu hamwezi kuwapoteza il manlaim isipokuwa yule atakayeingia motoni il mam mlum na hapana katika sisi ila anapo mahali pake maalum nu الصافون نحكيك بلا شك سيسي ديو وجيبانغا وصافو وإنا لنحن المسبحون نحكيك سيسي <في ملا Dartmouth> ndio wenye kusabi utakaa Wa na walikuwapo waliokuwa wakisema n ndn dira ngelikua na ukumbusho kama w watu wazamani bila shaka tungelikuwa ni waja wa mwenyezi mungu wenye ikhlasikar alakini waliukataa bsi watakua uadsakm ld sna bila shaka neno letu lilikwisha tangulia kwa waja wetu waliotumwaan yakuwa wao bila shaka ndio watakaonusuriwa n na kwamba jeshi letu ndilo litakaloshinda litakaloshindaft n basi waachilie mbali kwa muda bm sf ybr na watazame nao wataona fbdabna ystajilun e yeah wanaihimiza adhabu yetu ida nazala bsaatm fsab basi itakaposhuka uwanjani kwao itakuwa asubuhi mbaya kwa walioonywa nawaache kwa muda mudanatazama Wa na wao wataona subana rabiliza ametakasika mola mlezi mwenye enzi na yale wanayomzulia na salamu juu ya mitume na sifa njema zote ni za mwenyezimungu mola mlezi wa walimwengu wote