surat sad imeteremka makka sura hii ni ya 38 katika sura za quran tukufu nayo ni sura ya makka na aya zake ni 88 sura hii inatueleza namna ya inda ya washirikina walivyokuwa wakiufanyia wito wa nabi muhammadi allah wasalam na uhasidi wao kwa vile mwenyezi mungu alivyomkirimu kwa kumpa utukufu wa utume na kumteremshia quran basi inawajibu kwa yale mawazo ya uongo waliomnasibishiya nayo na imebainisha kwamba yaliyewapelekea kuupiga vita wito wake kama wafanyavyo si lolote ila ni dharau ya uongo na kupenda kuleta ihtilafu na mgawanyo na lau kuwa adhabu ya mwenyezi mungu ingewateremkia msimamo wao kwa mtume slwasa usungilikuwa hivyo ulivyo kisha mwenyezi mungu amewapigia mifano ya kaumu zilizokwisha tangulia ili wapate kuwacha inadi na kuleta dhiki na ili kumpa moyo mtume wake salllah wasalam kufikisha wito na hata angepata tabu zozote na vitimbi vyovyote vya ashirikina kwa ajili yake na apate kumshukuru mwenyezi mungu kwa nema alizompa kama walivyofanya ndugu zake manabii na mitume wengine na kutokea na haya anataja marejeo mema mwenyezi mungu wa chamgu na maangukio maovu aliowandalia wenye kuasi kisha akawakumbusha yaliyokuwa baina ya baba yao adamu alahissalam na adui yake iblis ili wajue kuwa anayowaitia iblisi kufanya kiburi kwa kupinga kufuata haki ni tabia katika tabia zake iblis na kupanda kiburi huku ndiko kulikuwa sababu ya kufukuzwa kwake kwenye rehma ya mwenyezi mwenyezimngu sura imehitimisha kwa kueleza vilivyo kazi muhimu ya mtume salllawsalam nayo ni kufikisha wito na kwamba yeye hawataki ujira kwa hayo na yeye hakujileta nafsi yake na quran si chochote ila ni ukumbusho kwa walimwengu wote na bila shaka watakujajua ukweli wa habari zake baadaye kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye, mwenye, mwenye kurehemu so nahapa kwa urani yenye mawaidha wilakini wa waliokufuru wamo katika majivuno na upinzani Kam mataifa mangapi tumeaangamiza kabla yao na wakapiga kelele lakini wakati wa kuokoka ulikwisha pita wal lkafirun hadha sairn kadhab na walistaajabu kuwajia mwonyaji anayetokana nao wenyewe na makafiri wakasema huyu ni mchawi mongo Ajala ilahan a in hda lshi jab amewafanya miungu wote kuwa ni mungu mmoja tu hakika hili ni jambo la ajabu wnl lmla mnhm animshu wabru l lihatkm h na wakaondoka wakubwa wao wakiwaambia nendeni zenu nadumuni, na dumuni na miungo yenu kwani hili ni jambo lililopangwa ma samna bhada fi lmil li ina illa tila sisi hatukusikia haya katika mila hii ya mwisho aya si chochote ila ni uzushi tuila u b Bal hum fi min dhikri d yuu dab kati yeye tu ndiye aliyeteremshiwa mawaidha peke yake katika sisi lakini hao wanashaka na mawaidha yangu bali hawajaionja adhabu yangua au wanazo wao khazina za rehma za mola wako mlezi mwenye nguvu mpaji au waowana ufalme wa mbingu na ardhi na viliomo kati yao basi na wazipande njia za kuendea hukou هنالك مهزوم من الاحزاب. Speaker B] هاوني اسكاري وتوشيندوا ميونغوني ماماكوندي يتايوشيندوا كذبت قبلهم قوم نوح وعاد وفرعون ذو الاوتاد. Speaker ولكنوشا قبل يا قوم يا نوح na kinaadi na firauni mwenye majengo majengot wa k na thamudi na qaumu lut na watu wa machakani hayo ndiyo makundi n kabsa ao wote waliwakadhibisha mitume basi wakastahiki adhabu yangu la sa wa nahawa hawangojei ila ukelele mmoja tu usiona mudanawao usema mola wetu mlezi tuletee upesi sehemu yetu ya adhabu kabla ya siku ya hisabu isbir ala ma subiri kwa hayo wayasemayo na umkumbuke mja wetu daud mwenye nguvu hakika yeye alikuwa mwingi wa kutubia In sa hakika tuliidhalilisha milima pamoja naye ikisabih jioni na asubuhi pamoja naye na pia ndege waliokusanywa makundi kwa makundi wote walikuwa wanyenyekevu kwake wshadadna wa mlk watna likm wfl wa liab na tukautia nguvu ufalme wake na tukampa hikma na kukata hukumuh tak nb lasm i tsawaru lmirab naje imekufikia habari ya wa wagomba nao walipopindukia ukuta kuingia chumbani i dakhalu la daud ffazia mnhm alu la tahaf hasmani baha baduna la badi fku binna blha wla tushtit wahdina ila sawa lsirat walipomwingiliya daudi naye akawaogopa wakasema usiogope sisi ni wagomba wawili mmoja wetu amemdhulumu mwenziwe basi tuhukumu kwa haki wala usipendelee nautuongoe kwenye njia iliyo sawa in d lh 99 n wl n wd fl akfilnia al akfilnia wzani filkiab hakika huyu ndugu yangu anakondoa kike tisini na tisa na mimi ninaye ninayekondoo mke mmoja akasema nipe huyo nikufugie na amenishinda kwa manenoa l almk bsali najatk il naj وإن كثيرا من الخلطاء ليبغي بعضهم على بعض إلا الذين آمنوا وعملوا الصالحات وقليل ما هم وظن داود أن akasema kweli amekudhulumu kwa kumtaka kondoo wako mmoja kuongezea kwenye kondoo wake na hakika washirika wengi hudhulumiana wao kwa wao isipokuwa walioamini wa na wakatenda mema na hao ni wachache na daudi akajua kuwa tumemfanyia mtihani basi akamwomba msamaha mola wake mlezi na akaanguka kusujudu na kutubia kutubiaafarna l lfa wusna ma basi tukamsamehe kwa hayo naye kwa hakika anao mkaribisho mkubwa <applause> يا داود إنا جعلناك خليفة في الأرض فاحكم بين الناس بالحق ولا تتبع الهوى ولا تتبع الهوى فيضلك عن سبيل الله. ina ldhin ydilun an sabili llah lhm dhabun hadidun bima nasuu yauma lisab ewe daudi hakika sisi tumekufanya wewe uwe khalifa katika nchi basi wahukumu watu kwa haki wala usifuate matamanio yakakupoteza kwenye njia mwenyezi mungu hakika wanaoipotea njia mwenyezi mungu wakaiacha watapata adhabu kali kwa sababu ya kusahau kwao siku ya hisabu hisabuwma hlna lsma wlar wma binhma batila dlik n lin kafaru fwilu lildin kfruu mnnar na hatukuziumba mbingu na ardhi na viliomo ndani yao bure hiyo ni dhana ya waliokufuru <tikushan> ole wao waliokufuru wa moto utawapata wamoto utawapatanfsrnmtankalfuarje tuwafanye walioamini na wakatenda mema kama wafanyao uharibifu katika nchi au tuwafanye wachamgu kama waovu zlnah ilika mubarak lydbar y w lbana hiki kitabu tumekuteremshia wewe imebarikiwa ili wazizingatie aya zake na wawaidhike wenye akiliwaa dd slm nmalbdu inu wab na daudi tukamtunukia suleiman alikuwa mjamwema na hakika alikuwa mwingi wa kutubia lh blashiy lsafinat alipopelekewa jioni farasi wasimamao kidete tayari kutoka shoti ba l n k waa blabbasi akasema navipenda vitu vizuri kwa kumkumbuka mula wangu mlezi kisha wakafichikana nyuma ya boma ss nirudishieni akaanza kuwapapasa miguu na shingo shingona tulimtia mtihanini suleiman ntukauweka mwili juu ya kiti chake kisha akarejea kwa kutubua rbi hfirli wahab li mlkan la ymbghi laadi mmbadi ink ant lwahab akasema mola wangu mlezi nisamehe na unipe ufalme usiomwelekea yoyote baada yangu aika wewe ndiye mpaji mpai sn a t m at basi tukaufanya upepo mtumikie ukenda kwa amri yake popote alipotaka kufika kufikaa bna na tukayafanya masheitani yamtumikie wote wajenzi Wa fil asfad. na wapiga mbizi marann i lsfad na wengine wafungwao kwa minyororo ada ana famnu au amsik bairi isab hichi ndicho kipawa chetu basi toa au zuya bila hisabu Wa in asana hakika yeye kwetu sisi ana cheo cha kukaribishwa kwetu na pahala pazuri pakurejea wadhkr badana ayuba idh nada rabah anni massani lshian bnusbi wdhab namkumbuke mja wetu wa ayuba alipomwita mola wake mlezi akasema كحكيك شيطاني أمني فيك شيئا وذيا برجلك هذا مغتسل بارد وشراب. فيجب فيجب أرضي قم جواك. بس هاي مادي باردة يكوجيها لا يكويها. ووَهَبْنَا لَهُ أَهْلَهُ وَمِثْلَهُمْ مَعْهُمْ رَحْمَةً مِنْ wikr llillbana tukampa hali zake na wengine kama wao pamoja nao kuwa ni itokayo kwetu na iwe kumbusho kwa watu wenye akili akiliddik itw wdna na nashika kicha cha vijiti tu mkononi mwako kisha ndio upigie nacho wala usivunje kiapo hakika tulimkuta mwenye subira mbora wa waja kwa hakika alikuwa mwingi wa kutubu kutubuwdkur ibada sa yb ulilidwlbana wakumbuke waja wetu ibrahim na ishaqa na yaqub waliokuwa na nguvu na busara inna sisi tumewahusisha wao kwa sifa ya ukumbusho wa akhiranahakika wa wao kwetu sisi ni wateuliwa واذكر اسماعيل واليسع وذا الكفل وكل من الاخيار. نعم كمبوكي اسماعيل مع اليسع نذو الكفل نوتها ونيكاتيكا وليوبورا هذا ذكر وان للمتقين لحسن مآب. او نيو na nhakika wachamgu wana marudio mazurijanat dni mfata b bustani za milele zitazofunguliwa milango yao kwa ajili yao Muttakiina fiha, fiha kts wa humo wataegemea matakia wanaagiza wanaa matunda mengi na iwa ل na pamoja nao wakezao wenye kutuliza macho erimu zao ma haya ndiyo mlioahidiwa kwa siku ya hisabu rizquna ma minna hakika hii ndiyo rizki yetu isiyomalizika hatha ii lar m ndiyo hivi na hakika wenye kuasi bila shaka watapata marudio maovu kabisaannm yslauna fbisa ad nayo ni jehannam wataingia humo nacho na hicho ni kitanda kiovu mno cha kulalia وغساق. ndiyo hivi basi na wayaonje maji ya moto na ya usahana adhabu nyinginezo za namna hii hili ndilo kundi litakaloingia pamoja nanyi hapana makaribisho mema kwao hakika hao wanaingia motoninl mab bkm ntum damtumuh ln fbisa lrar waseme lakini nyinyi hamna mapokezi mazuri nyinyi ndiyo mliotusababishia haya napo na ni mbahala paovu kabisa alu rbna man adama lna hadha fzidhu dhaba hifa fi nnar waseme mola wetu mlezi alietusababisha haya mzidishie adhabu mara mbili motoni wal m ln l la nr rala kna ndhm mn alarar watasema tuna nini hata hatuwaoni wale watu ambao tukiwa hisabu ndio katika waovutahadnahm siia aaaa tulikosea tulipowafanyia maskhara au macho yetu tu hayawaoni a sum ana hakika hayo bila shaka ديو محاسيمانه يا واطو امطوني قل انما انا منذر وما من اله الا الله الواحد القهار سم hakika mimi ni muonyaji tu na hapana mungu ila mwenyezi mungu mmoja mtenda nguvum wa mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliomo baina yake mwenye nguvu mwenye kusameheuanaba sema hii ni habari kubwa kabisanm n mrd ambayo nyinyi mnaipuza Ma kana min sikuwa na elimu ya mambo ya viumbe wakuu watukufu walipokuwa wakishindana haikufunuliwa kwangu isipokuwa ya kwamba hakika mimi ni muonyaji dhahirkkl mola wako mlezi alipowambia malaika hakika mimi nitaumba mtu kutokana na udongo faqau sajidin na nitakapomkamilisha na kumpulizia roho inayotokana nami basi mwangukieni kwa kumtii kumtiisd m m basi malaika wakatii wote pamoja sbr wan n kfirin isipokuwa iblisi alijivuna na akawa katika makafirimn ma sud lm hlau yd stkba mkunt mn lali mwenyezimungu akamwambia ewe iblisi kipi kilichokuzuia kumtii yule niliyemuumba kwa mikono yangu je umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli al ana ir minhu halatni mn nari walatu min tin akasema mimi ni bora kuliko yeye umeniumba kwa moto na yeye umemuumba kwa udongoal frj mnha fink rajim akasema basi toka humo kwani hakika wewe umelaanika n <tipasimiladio> d <tipasimiladio> na hakika laana yangu itakuwa juu yako mpaka siku ya malipo <tipasimiladio> yubathun akasema mola wangu mlezi nipe muhula mpaka siku watayofufuliwa viumbe viumben mungu akasema basi umekwisha kuwa miongoni mwa waliopewa muhula Ila mpaka siku ya wakati maalum maaalum abat lwynm ajmain akasema naapa kwa utukufu wako bila shaka nitawapoteza wote wotekln isipokuwa wale waja wako miongoni mwao waliohitariwa akasema haki na haki ninaisema man w bila shaka nitaijaza jahannam kwa wewe na kwa hao wote wenye kwukufuata miongoni mwao ma min ma ana sema sikuombeni ujira juu ya haya wala mimi si katika wadanganyifu ayakuwa haya ila ni mawaidha kwa walimwengu wote wlatlamun nabh bad na bila shaka mtajua khabari zake baada ya muda