Surat ashura imeteremka makka. hii ni sura ya makka na idadi ya aya zake ni53 na imeitwa ashura yani kushauriana kwa sababu inavyoongoza waumini waendeshe mambo ya jamii zao kwa kushauriana ili ipatikane haki na uthibiti uadilifu na sura hii imekusanya mambo mengi ya dini na hoja za itikadi imefungua sura kwa kuisifu kurani yenyewe kwa kuwa ni wahi yani ufunuo uliotoka kwa mwenyezi mungu itakayorudisha matusi ya makafiri na ikashughulikia kumpoza mtume wa sallla wasalam na tena baada ya hayo ikaingilia kuthibitisha uweza wa mwenyezi mungu aliyeitiarimsha quran na ukatukuka utawala wake na ikaeleza kukanya kwa baadhi ya watu juu ya kuwa hoja zake ziwazi zinazoonyesha kuwa haya yanatoka kwa mwenyezi mungu kwa kubainisha ihitilafu zao katika kufahamu haki na baada yake sura hii ikatilia mkazo uweza wa mwenyezi mungu mtukufu juu ya kila kitu kisha ikathibitisha kuwa msingi wa sharia ni mmoja na ikaashiria kuwa wapo wanaokufuru juu ya hivyo hali kadhalika imeashiria kuwa vitabu vyote vya mbinguni vinaongoza kwendea haki na sura imelaani shirki ya wa washirikina na kuhitalifiana kwao katika kuhimiza kiama kwa maskhara na ikatoa uongozi kwa wafuasi wake wawalinganie watu kwenye dini kama ilivyoeleza ubora wa upole wa mwenyezi mungu kwa waja wake na sura hii imehadharisha kuzama katika kuiwania dunia tu peke yake na ikabainisha uovu wa hali ya makafiri na wema wa hali ya waumini katika akhera. na sura ikawalaumu wale waliomkadhibisha mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu lwasalam kwa kumwambia kaizua quran hali wao wameshindwa hata kuleta sura moja tu mfano wake kisha ikatangaza kuwa mwenyezi mungu ameikubali toba ya waumini na ikatangaza hikma ya kuzigawa rizki kwa watu kwa mpango wa hikma hawakuwa wote matajiri kwa kuchelea wasipande jeuri wala wasiwewote mafakiri wakateketea bali amewakunjulia baadhi na amewadhikisha wengine na akadhihirisha baraka za mvua na dalili za uwezo wa mwenyezi mungu kwa jambo hili na kwamba masaibu ya dunia ni kwa sababu ya maasi kisha subhanahu akakariri kwa njia nyingine hali za waumini na wanaokadhibisha uko akhera na madhila yatayowapata wanaokadhibisha na akataka wafanye haraka kuitikia wito wa mwenyezi mungu kabla uhai haujakata fursa ya kutenda kadhalika sura imeshughulika kumpoza mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu salla wasalam na kubainisha uwezo wake subhanahu kumtunukia amtakaye watoto wa kike na wakiume mwinginewe na mchanganyiko kwa watatu na kumnyima kabisa wanne sha sua ikataja njia za mwenyezimungu kusema na manabii wake na ikahitimisha kwa kubainisha njia ya haki iliyonyoka ambayo inayopasa kuifuata kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rema mwenye kurehemu hivi ndivyo mwenyezimungu mwenye nguvu na mwenye hikma anavyokuletea waxii wewe na walio kabla yako في تكاد السماوات يتفطرن من فوقهن والملائكة يسبحون بحمد ربهم ويستغفرون لمن في الأرض ala allaha zinakaribia mbingu kupasuka juu huko na malaika wakimtakasa mola wao mlezi na kumhimidi na wakiwaombea maghfira waliomu kwenye ardhi ama hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu ufid m lm bwakil na wale waliowafanya walinzi wengine badala yake yeye mwenyezimungu ni mwangalizi juu yao وكذلك أوحينا إليك قرآنا عربيا لتنذر أم القرى ومن حولها لتنذر أم القرى ومن حولها وتنذر يوم الجمع لا ريب فيه sna namna hivi tumekufunulia quran kwa kiarabu ili waonye watu wa mama wa miji na waliopembezoni mwake na uhadharishe na siku ya mkutano haina shaka hiyo kundi moja litakuwa peponi ولو شاء الله لجعلهم أمة واحدة ولكن يدخل من يشاء في رحمته والظالمون ما لهم من ولي ولا نصير na mwenyezi mungu angelipenda angewafanya wote umma mmoja lakini anamwingiza katika rehema yake amtakaye na wenye kudhulumu hawana mlinzi wala msaidizi fllh hwa lwly whwa yyi lmta whwa l kli shy dir au wamechukua walinzi wengine badala yake lakini mwenyezi mungu ndiye mlinzi hasa na yeye ndiye anayexuisha wafu na yeye ndiye mweza wa kila kitu ub na mkikhitalifiana katika jambo lolote basi hukumu yake iko kwa mwenyezi mungu huyo mungu ndiye mola wangu mlezi ni naye ninayemtegemea na kwake yeye narejea Jaala lakum min narejeaa <todicata> kamithlihi yeye ndiye muumba mbingu na ardhi amekujaalieni mke na mume katika nafsi zenu na katika nyamahoa dume na jike anakuzidishieni namna hii hapana kitu kama mfano wake naye ni mwenye kusikia mwenye kuona ybsutu lriz lmn ysha wyqdir inhu bkli shiin lim yeye ndiye mwenye funguo za mbingu na ardhi humkunjulia rizki amtakaye na humpimia amtakaye وكلا كتو. شرع لكم من الدين ما وصى به نوحا والذي اوحينا اليك وما وصينا به ابراهيم وموسى وعيسى ان اقيموا الدين ولا تتفرقوا فيه كبر على المشركين ما تدعوهم إليه الله يجتبي إليه من يشاء ويهدي إليه من ينيب عميقوا <applause> أمرشيني ديني إلي إلي علي موسي نوحو ناتوليو قفنو ليا na tuliowahusia ibrahimu na musa na isa kwamba shikeni dini wala msifarikiani kwayo ni magumu kwa washirikina hayo mwenyezi mungu humteua kwake amtakaye na kwake humwongo wa kwake aelekeayefaau llmbaya binhm ولولا كلمه سبقت من ربك الى اجل مسمى لقضي بينهم وان الذين اورثوا الكتاب من بعدهم لفي شك منه مرين na hawakufarikiana ila baada ya kuwajia elimu kwa sababu ya husda iliyokuwa baina yao na lau kuwa haikwisha tangulia kauli kutoka kwa mola wako mlezi ya kuakhirisha mpaka muda maalum basi bila ya shaka pangelihukumiwa baina yao بعد فلذلك فادع واستقم كما أمرت ولا تتبع أهواءهم وقل آمنت بما أنزل الله من كتاب وأمرت لأعدل بينكم الله ربنا وربكم لنا أعمالنا ولكم أعمالكم لا حجة بيننا وبينكم الله يجمع بيننا وإليه المصير ويتي <applause> ناوي wala usiyafuate matamanio yao nasema naamini aliyoteremsha mwenyezi mungu katika vitabu na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu mwenyezi mungu ni mola wetu mlezi na mola wenu mlezi sisi tunajukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mnajukumu kwa vitendo vyenu hapana kuhojiana baina yetu na nyinyi na mwenyezi mungu atatukusanya pamoja na marejeo ni kwake والذين يحاجون في الله من بعد ما استجيب له حجتهم داحضة حجتهم داحضة عند ربهم وعليهم غضب ولهم عذاب شديد نوانا هجيانا جويا من hoja za hawa ni batili mbele ya mola wao mlezi na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali kalita la sa mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani يستعجل بها الذين لا يؤمنون بها والذين آمنوا مشفقون منها ويعلمون انها الحق <applause> ألا إن mawasioamini huihimiza hiyo saa ifike upesi lakini wanauamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli ama kwa hakika hao wanaobishana katika khabari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa latifun kabisalf bad yru mnysa lwy lz mwenyezi mungu ni mpole kwa waja wake umruzuku ampendaye Nae, ni nguvu, من كان يريد حرث الآخرة نزد له في حرثه ومن كان يريد حرث الدنيا نؤته منها وما له في الآخرة من نصيب من يكتب مفونة آخرة نزده في ام لهم شركاء شرعوا لهم من الدين ما لم ياذن به الله ولولا كلمه الفصل لقضي بينهم Wa inna lahum dab ali ao hao wana miungu ya kishirikina waliowatungia dini asiyoitolea idhini mwenyeezi mungu na lao lisingekuwako neno la kupambanua basi wangelikatiwa hukumu baina yao نحكيك وغيث ظلموا وتفتى عذاب شم ترى الظالمين مشفقين مما كسبوا وهو واقع بهم والذين آمنوا وعملوا الصالحات في روضات الجنات ma lkutawaona hawa madhalimu wanavyokuwa na hofu kwa sababu ya walioyachuma nayo yatawafika tu na walioamini na wakatenda mema watakuwamo katika mabustani ya peponi humo watapata wayatakayo kwa mula wao mlezi <applause> ذلك الذي يبشر الله عباده الذين امنوا وعملوا الصالحات قل لا اسالكم عليه اجرا الا الموده في القربى ومن يقترف حسنه نزد له فيها حسنا Inna shakur hayo ndiyo aliowabashiria mungu waja wake walioamini na wakatenda mema sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika kujikurubisha na anayefanya wema tutamzidishia wema hakika mwenyezi mungu ni msamehevu أم يقولون افترى على الله كذبا فإن يشأ الله يختم على قلبك ويمح الله الباطل ويحق الحق بكلماته إنه عليم بذات الصدور آتي أَمْ عن ممزولية مميزة mwenyezi mungu akipenda atapiga muhori juu ya moyo wako na mwenyezi mungu anaofuta upotofu na anaithibitisha haki kwa maneno yake hakika yeye anayajua yaliyomo vifwaninaye <hazimfa> <todos> ndiye anayepokea toba kwa waja wake na anasamehe makosa na nanayajua mnayoyatenda wystjibu lin mnuwmlu slat wyziduhum mnfalh walkafirun lhm dhabun shadid na anawaitikia wanawaamini na wakatenda mema na anawazidishia fadhila zake na makafiri watakuwa na adhabu chungu chungus b ynzl bdri m ys b b na lao kuwa mwenyezimungu angeliwakunjulia rizki wajawake basi bila shaka wangelipanda kiburi katika dunia lakini anaiteremsha kwa kipimo wakitakacho hakika yeye anawajua vyema waja wake na anawaona yunazzilu <tipos> min anawaonalauwynhuru ram ww lamdnaye ndiye anaiteremsha mvua baada ya wao kwisha katatamaa دي ومن آياته خلق السماوات والأرض وما بث فيهما من دابة وهو على جمعهم إذا يشاء قدير Na wanyama aliyowaeneza naye ni mwenye uweza wa kuwakusanya pendapona misiba inayokusibuni ni kwa sababu ya vitendo vya mikono yenu naye anasamehe mengi w nana nyinyi hamwezi kushinda katika ardhi na wala nyinyi hamna mlinzi wala msaidizi badala ya mwenyezi mungu mwenyezimungu na katika ishara zake ni vyombo vinavyokwenda na kurejea baharini kama vilima Inna fi akitaka huutuliza upepo navyo hivyo vyombo husimama tutwe juu ya bahari hakika katika hayo zipo ishara kwa kila mwenye kusubiri akashukuru ma ksabu wayafu n khir huviangamiza hivyo vyombo kwa sababu ya walioyatenda hao watu naye usamehe mengiaali jadilu m na ili wajue wanaojadiliana katika ishara zetu kwamba hawana pahala pa kukimbilia wabqa amanu basi vyote mlivyopewa ni starehe ya maisha ya dunia tu lakini kilichoko kwa mwenyezi mungu ni bora na cha kudumu kwa ajili ya walioamini wa na wakawa wanamtegemea mola wao mlezi ma mlezii tanibkabaaaaf na wanayepuka madhambi makubwa na mambo machafu na wanapokasirika wao usamehena wanaomwitikia mola wao mlezi na wakashika sala na mambo yao yakawa ni kwa kushauriana baina yao nakutokana na tulichowaruzuku wakawa wanatoaina na ambao wanapofanyiwa jeuri hujiteteas st fmn fa wlruu lll n ibli na malipo ya uovu ni uovu mfano wa huo lakini mwenye kusamehe na akasuluhisha basi huyo malipo yake yapo kwa mwenyezi mungu hakika yeye hawapendi wenye kudhulumu kudhulumus na wana ojitetea baada ya kudhulumiwa au hapana njia ya yakuwalaumui s l nas wybun fi ar bi a da bali lawama ipo kwa wale wanaowadhulumu watu na wanafanya jeuri katika nchi bila ya haki ao watapata adhabu iliyochungu m na anayesubiri na akasamehe hakika hayo ni katika mambo ya kuazimiwa wtara lalimin lma ru ldhab yqulun hal ila maraddi min sabil na ambaye mungu amemwacha kupotea hana mlinzi baada yake na utawaona wenye kudhulumu watakapoiona adhabu wanasema je yeah. وتراهم يعرضون عليها خاشعين من الذل ينظرون من طرف خفي وقال الذين امنوا ان الخاسرين الذين خسروا انفسهم واهليهم يوم القيامه ala inna fi na utawaona wanapelekwa kwenye moto nao wamenyenyekea kwa unyonge wanatazama kwa mtazamo wa kificho na walioamini wa watasema hakika wapatao khasara ni hao waliohasiri nafsi zao na ahali zao siku ya kiama ama hakika wenye kudhulumu watakuwa katika adhabu ya daima swala wa hawatakuwa na walinzi wa kuwanusuru mbele ya mwenyezi mungu nambaye Na mwenyezimungu amemwacha kupotea ana njia yoyotestbu rbbik nl n yty yumu la mrd lh mn lll nml yumai mwitikieni mola wenu mlezi kabla haijafika siku isiyohepukika itokayo kwa mwenyezi mungu siku hiyo hamtakuwa pakukimbilia wala hamtakuwa na chakukingia أذقنا الإنسان منا رحمة فرح بها وإن تصبهم سيئة بما قدمت أيديهم فإن الإنسان كفور نا وكيبوزا بس سيسي هتتقبلك إلي ومعنغاليزي واو سيجو ياكو ila kufikisha ujumbe tu na hakika sisi tukimwonjesha mtu rehma kutoka kwetu huifurahia na akisibiwa na ovu kwa sababu ya iliyoyatanguliza mikono yao basi hakika mtu huyu anakufuru ma kufuru yahabu lmn ysha inatha wab ysha dukur ufalme wa mbingu na ardhi ni wa mungu anaumba pendavyo anamtunukia amtakaye watoto wa kike na anamtunukia amtakaye watoto wa kiume a yzawijuhum dukrana winatha wyjl mn ysha aqima inhu limu dir au huwachanganya wanaume na wanawake na akamfanya amtakaye tasa وما كان لبشر أن يكلمه الله إلا وحيا أو من وراء حجاب أو يرسل رسولا أو يرسل رسولا فيوحي بإذنه ما يشاء. Na, na haikuwa kwa mwanaadamu kwamba mungu amsemeze ila kwa wahi au kwa nyuma ya pazia au kumtuma mjumbe naye humfunulia ayatakayo kwa idhini yake hakika yeye ni mtukufu mwenye hikma ما كنت تدري ما الكتاب ولا الايمان ولكن جعلناه نورا نهدي به من نشاء من عبادنا وانك لتهدي الى صراط مستقيم na namna hivi tumekufunulia quran kwa amri yetu ulikuwa hujui kitabu ni nini wala imani lakini tumekifanya kuwa ni nuru ambayo kwayo tunamwongoa tumtakaye katika waja wetu na hakika wewe unaongoa kwenye njia iliyonyooka njia ya mwenyezi mungu ambaye ni vyake yeye tu viliomo mbinguni na katika ardhi jueni kuwa mambo yote yanarudi kwa mwenyezi mungu