satl imeteremka imeteremkak imeanzia sura hii kwa harufi mbili katika harufi za alfabet na ikafuatiliza kwa kubainisha kuwa kuteremshwa qurani kumetokana na mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye hikma kisha ikazitaja dalili za uumbaji na za kiakili kuthibitisha itikadi ya imani na kuitia watu waifuate hali kadhalika imekusanya wito kwa wenye kukadhibisha ishara kisha ikaingia kuzihisabu neema za mwenyezi mungu na fadhila zake kwa waja wake na ikawataka waumini wa wasamehe makafiri wanaokanya kwani mwenyezi mungu peke yake ndiye wakumlipa kila mtu kwa alilolitenda kisha sura baada ya hayo ikazungumzia vipi mwenyezi mwenyezimungu alivyowafadhili wana wa israeli kwa kuwapa neema nyingi na hitilafu zilizozuka baina yao ambazo mwenyezi mungu atazitolea hukumu siku ya kiama kisha ikaingia kufarikisha baina ya waliofuata haki na waliofuata matamanio wakakanya kufufuliwa na wakapinga ishara za uweza kwa kutaka wufufuliwe baba zao na mwenyezi mungu ndiye mwenye kuhuwisha na ndiye mwenye kufisha yeye ana ufalme wa kila kitu na siku watakapokusanywa wapotovu kila nafsi itaitwa ikapokea kitabu chake hapo watafuzwa waumini na watakemewa waliotakabar sura tena inarejea hadithi ya kule kuikataa kwao saa ya kiama na kuzikadhibisha ishara zinazoionyesha na vile mwenyezi mungu atavyowasahau wao kama wao walivyoisahau hii siku na ikabainisha kuwa makazi yao ni motoni kwa kule kuzikejeli kwao ishara za mwenyezi mungu na kudanganyika kwao na dunia na sura imehitimisha kwa kumsifu mumba mbingu na ardhi mwenye utukufu kote humo mwenye nguvu mwenye hikma kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu anztaba uteremsho wa kitabu umetoka kwa mwenyezi mungu mwenye nguvu مِنْ حِكْمَةٍ إِنَّ فِي السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضِ لَآيَاتٍ لِلْمُؤْمِنِينَ حَقِيقَةً كَتَى كَمْبِڠ وَنَأَرْضِ ذِكُو إِشَارَةٍ وَفِي خَلْقِكُمْ وَمَا يَبُثُّ مِنْ دَ ayai liam yunnna katika umbo lenu na katika wanyama aliowatawanya zimo ishara kwa watu wenye yaini Ba'da mawtiha, riyahi, na kupishana usiku na mchana na rizki anayoiteremsha mungu kutoka mbinguni na kwayo akaifufua ardhi baada ya kufa kwake na mabadiliko ya upepo ni ishara kwa watu wenye wa akili tilk yat llh natluha lk bla fby adithi bd llh wyath yuminun izi aya za mwenyezimungu tunakusomea kwa haki basi hadithi gani watakayoiamini baada mwenyezi ya mwenyezimungu na aya zake wlu lk afakin athim ole wake kila mzushi mwenye dhambiysm yat tum r mstkbra k lam ysmha fbshirhu bdhabin alim anayesikia aya za mwenyezimungu wakisomewa kisha anashikilia yale yale aliyokatazwa na anajivuna kama kwamba hakuzisikia basi mbashirie adhabu chunguu na anapokijua kitu kidogo katika aya zetu hukifanyia mzaha watu hao ndio watakaokuwa na adhabu ya kufehehesha kufefehesha wrah jhanawla ygni nh ma ksabu shi a tu n duni llahi la na nyuma yao ipo jahannam na walioyachuma hayatawafaa hata kidogo wala walinzi waliowashika badala ya mwenyezimungu na watapata adhabu kubwabb ab rzi alim huu uh, ni uongofu na wale wale waliozikataa ishara za mola wao mlezi watapata adhabu inayotokana na ghadhabu ili min iliyochunguta mungu ndiye aliyeifanya bahari kutumikieni ili humo zipite marekebu kwa amri yake na ili mtafute fadhila yake na mpate kushukurus ytfkrun na amefanya vikutumikieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo katika ardhi vyote vimetoka kwake hakika katika hayo zimo ishara kwa watu wanaofikiri la <coughs> kanu <coughs> <coughs> waambie walioamini wawasamehe wale wasiozitaraji siku za mwenyezi mungu ili awalipe kwa waliokuwa amila wakiachuman sn sl l rbik turjaun mwenye kutenda mema basi ni kwa ajili ya nafsi yake na mwenye kutenda uovu ni juu yake mwenyewe <applause> ولقد آتينا بني إسرائيل الكتاب والحكم والنبوة ورزقناهم من الطيبات, ورزقناهم من الطيبات وفضلناهم على العالمين نحكيك تلوا بوان واسرائيل كتابو نحكمو نو نبي نترك ورزق في تفزوري فيزوري نترك فضيليشا كلي قولي مينغوته وأتيناهم بينات من الأمر فما اختلفوا إلا من بعد ما جاءهم العلم بغيم بينهم إن ربك يقضي بينهم يوم القيامة فيما كانوا فيه يختلفون نتوقع وابا ما وازي يا عمري باسي هاكو ختلفيانا إلى بعد أكواجي أو واجيلي واجي لي أو بين ياو حقيقة ملواكم لزي أتحكم بين ياو ياما i mambo aliokuwa wakihitalifiana thuma jalnak wa la shriati mn alamri fatbiha wala tttabi ahwa ldhin la yalamun kisha tukakuweka wewe juu ya njia ya haya mambo basi ifuate wala usifuate matamanio ya wasiojua kitu inhm lan yghnu nk mn allah sheia win lalimin badhm aulya bad wallah waly lmutain kwa hakika hao hawatakufaa kitu mbele ya mwenyezi mungu na hakika wenye kudhulumu ni marafiki wao kwa wao na mwenyezi mungu ni rafiki wa wamchao wamchaouhizi wa ni dalili zilizowazi kwa watu wote na ni uongofu نَرِحْمَهُ وَوَاتُوا وَنَوْ أَمْ حَسِبَ الَّذِينَ اجْتَرَحُوا السَّيِّئَاتِ أَنَّ جَعَلَهُمْ كَالَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلُوا الصَّالِحَاتِ سَوَاءً مَحْيَاهُمْ وَمَمَاتُهُمْ سَاءَ مَا يَحْكُمُونَ yeah. wanadhani wanaotenda maovu kuwa tutawafanya kama walioamini na wakatenda mema sawasawa uhai wao na kufa kwao ni hukumu mbaya wanayoihukumu <Sy> na mwenyezi mungu ameziumba mbingu na ardhi kwa haki نَائِلَ <سؤال> كُلِّ نَفْسٍ إِلَيْهِ يَا لَلَّهِ يَا شَمَا نَاؤَ حَوَى تَظْلِمِوا أَفَرَأَيْتَ مَنِ اتَّخَذَ إلهه هَوَاهُ وَأَضَلَّهُ اللَّهُ عَلَى عِلْمٍ وَخَتَمَ عَلَى سَمْعِهِ وَقَلْبِهِ whtm la smihi wqlbhi wjal la bsrihi ghishawtn famn yhdihi mm badi llah afla tdhakrun je yeah, umemwona aliyefanya matamanio yake kuwa mungu wake na mungu akamwacha potee pamoja na kuwa ana ujuzi na akapiga muhuri juu ya masikio yake na moyo wake na akambandika vitanga machoni mwake basi nani atamwongoa huyo baada ya mwenyezi mungu hamkumbuki waalu ma hiya illa ayatuna dunya namutu wnaya wa wama yuhlikuna illa ddahr il l yna walisema hapana ila huu hai wetu wa duniani twafa na twaishi na hapana kinachotuhiliki isipokuwa dahari lakini wao hawana elimu ya hayo ونذانت وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات ما كان حجتهم إلا ما كان حجتهم إلا أن قالوا ائتوا بآبائنا إن كنتم صادقين na wakisomewa aya zetu zilizowazi wazi hawana hoja ila kusema waleteni baba zetu ikiwa nyinyi ni wasema ukweli ul llah yuyiikum thumma yumitukm thumm yjmaukum ila yumi lqiyamt la raiba fih walakin akthar nnas la yalamun sema mwenyezi mungu anakuhiisheni kisha anakufisheni kisha anakukusanyeni siku ya kiama isiyo na shaka lakini watu wengi hawajui wa mwenyezi mungu ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na siku itaposimama saa ya kiyama siku hiyo wataangamia wenye kushikamana na upotovu jt da l tal na utauona kila umma umepiga magoti na kila umma utaitwa soma kitabu chake leo mtalipwa mliokuwa mkiyatenda haa kitabuna yanti likm bila ina nastansikhu ma kuntum tamalun hichi kitabu chetu kinasema juu yenu kwa haki hakika sisi tulikuwa tukiaandika mliokuwa mkiyatendaaalin mnuwamlulafdluhm rbuhm fi ramat dalik ha lfaz lmubinama walioamini wa na wakatenda mema mola wao mlezi atawatia katika rehma yake huko ndiko kufuzu kuliowazi وأما الذين كفروا أفلم تكن آياتي تتلى عليكم فاستكبرتم وكنتم قوما مجرمين نعم وليكفروا وتعنبوا Hamkua, ayazangu, na واذا قيل ان وعد الله حق والساعه لا ريب فيها قلتم ما ندري ما الساعه ultum ma ndri ma saa in naunnu ila ana wma nan bimustaiinin na ikisemwa hakika ahadi ya mungu ni kweli na saa haina shaka nyinyi mkisema hatuijui hiyo saa tunadhania dhanna tu ولا هاتون يقيني وبدا لهم سيئات ما عملوا وحاق بهم ما كانوا به يستهزئون بس يبايا ووالي يتندا وتواتي وقيل اليوم ننساكم كما نسيتم لقاء min yamawanar wmalk nrnaitasemwa leo tunakusahauni kama nyinyi mlivyosahau mkutano wa siku yenu hii na mahali penu ni motoni wala hamna wakukunusuruni Thalikum ankm thdtum ayati llah huzuwa wgharatkum layat dunya flyum la yhrajun mnha wla hm ystatabun hayo ni kwa sababu nyinyi mlizifanyia mzaha aya za mwenyezimungu na maisha dunia, ya dunia yakakudanganyeni basi leo hawatatolewa humo wala hao hawatakubaliwa udhuru wao waobasi sifa njema zote ni za mwenyezi mungu mola mlezi wa mbingu na mola mlezi wa ardhi na mola mlezi wa walimwengu wote fi wkibria ismawa wrwzam na ukubwa ni wake yeye tu mbinguni na katika ardhi naye ni mwenye nguvu mwenye hikma