imetereka madina sura hii imeanzia kwa kueleza kwamba wote walioko mbinguni na katika ardhi wamemsabihi na kumtakasa mwenyezi mungu mtukufu na kila kisichokuwa laiki naye kisha ikafuatiliza hayo kwa kuelekeana na kusabihi huko ufalme wa mbingu na ardhi na kuvizunguka vyote hivyo na kuviendesha kisha sura ikaamrisha imani ya mwenyezi mungu na kutoa katika njia yake na ikabainisha hitilafu za daraja za kutoa kwa mujibu wa kuhitalifiana haja ziliyopo na dharura zake kisha ikaeleza sura ya waumini siku ya kiama inavyotangulia nuru yao mbele yao na pembezoni mwao na sura ya wanafiki wanavyowaomba waumini wa, wa wangojee ili nao wapate mwangaza kutokana na nuru yao na baina yao umesimamishwa ukuta wenye mlango ndani yake ipo rehma na nje yake upande wa mbele yake ni adhabu na sura ikaingia baada ya hayo kuwahimiza waumini wanyenyekee kwa kumkumbuka mwenyezi mungu na haki yaliyoiteremsha na inawaonyesha vyeo vya wanaosadiki wanaume na wanawake mbele ya mola wao mlezi na mwisho wa makafiri wanaokadhibisha ni katika jahannam na inapiga mifano ya udhalili wa dunia na hizo starehe zake na ukubwa wa akhera na nema na adhabu zilioko huko na sura inataka watu wawanie kushindania mahfira kwa mwenyezi mungu na inazituza nafsi kwamba kila kinachomsibu mtu ikiwa heri au shari kimeandikwa katika kitabu kilichoko kwa mwenyezi mungu ili nyoyo zinyenyekee kwa hukumu ya mwenyezi mungu kisha ikasimulia habari za kuwatuma mitume na kuwafuatiliza mmoja baada ya mmoja wakipewa nguvu kwa hoja na vitabu na njia za nguvu na vitendo ili watu wasimamishe kisha kishaaya ikahitimisha kwa kuwaita waumini wa mchemungu na ikawaahidi kuwa watapewa rehma maradufu na watafanyiwa hisani ya kufadhiliwa ambayo hapana mwenye kuiweza hata kidogo ila mwenyezi mungu kwani hakika fadhila zote zimo katika mkono wa mwenyezi mungu umpa amtakaye na mwenyezi mungu ndiye mwenye fadhilaku wa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu ma samawati kurehemuinamsabih kumtakasa mwenyezimungu kila kiliomo ndani ya mbingu na ardhi na yeye ndiye mwenye nguvu mwenye hikma yeye yeah, ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi anahuisha na anafisha na yeye yeah, yeah, ni mwenye uweza yeah, indeed, wa kila kitu kituyeye ndiye wa mwanzo na ndiye wa mwisho ناين دي وظاهر نواسيري. ناين دي ميوزي هو الذي خلق السماوات والأرض في ستة أيام ثم استوى على العرش يعلم ما يلج في الأرض وما يخرج منها وما ينزل من السماء وما يعرج فيها whmkminmakuntumwllahu bima tamalun bsir yeye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi katika siku sita kisha akakaa vyema juu ya enzi anayajua yanayoingia katika ardhi na yanayotoka humo na yanayoteremka kutoka mbinguni na yanayopanda humo na naye yu pamoja nanyi popote mlipo na mwenyezi mungu ni mwenye kuyaona mnayoyatenda mlsmawa r l turalmur ufalme wa mbingu na ardhi ni wake na mambo yote yanarejeshwa kwa mwenyezi mwenyezimungu anaingiza usiku katika mchana na anaingiza mchana katika usiku na yeye ni mwenye kuyajua yaliyomo vifuanis flina amanu minkum waanfau lahm ajrun kabir mwaminini mungu na mtume wake na toweni katika alivyokufanyeni nyinyi kuwa ni waangalizi wake basi walioamini miongoni mwenu na wakatoa wana malipo makubwa la tuminuna mllmnnbllh rsulu ydukm ltuminu brbbikm wd ahada mihak mn namna nini hata mwenyezi mungu na hali mtume anakuiteni kumwamini mola wenu mlezi naye amekwisha chukua ahadi yenu ikiwa nyinyi ni waumini هو الذي ينزل على عبده آيات بينات ليخرجكم لي من الظلمات إلى النور وإن الله بكم لرءوف رحيم يَيَّ دِيَّ نِمْتِرِمْشِيَمْ جَوَاكِ آيَةٍ أَزُبَيْنِ شَوَازِي ili akutoweni gizani mwingie kwenye nuru na hakika mwenyezi mungu kwenu ni mpole mwenye kurehemu wma lkm anla tunfiu fi sbil llh wlilh mirath lsmawat wlard la ystwi mnkm mn anfa mn bl lft watl ulk am drjat mn alhin anfquu mn bad wqatluu wa wkla wd allah lhusna wallah bma tmalun habir namna nini hata hamtoi katika njia mwenyezi mungu na hali urithi wa mbingu na ardhi ni wa mwenyezimungu hawawisawa miongoni mwenu wenye kutoa kabla ya ushindi na wakapigana vita hao wana daraja kubwa zaidi kuliko wale ambao waliotoa baadaye na wakapigana na wote hao mwenyezi mungu amewaahidi wema na mwenyezi mungu anazo habari za mnayo yatenda krim ni nani atakayemkopesha mwenyezi mungu mkopo mwema ili amrudishie maradufu يوم ترى المؤمنين والمؤمنات يسعى نورهم بين ايديهم وبايمانهم بشراكم اليوم bushrakm lyum jannatu tjri mntatiha lanhar khaldin fiha lk hwa lfuz laim siku utakapowaona waumini wanaume na waumini wanawake na wa nuru yao iko mbele yao na kuliani kwao uraha yenu leo bustani zipitazo mito kati yake mtakahumwa milele يوم يقول المنافقون والمنافقات للذين آمنوا انظرونا نقتبس من نوركم قيل ارجعوا وراءكم فالتمسوا نورا فضرب بينهم بسور له باب furiba bin bsurin lh babu bainuhu fihi lram wahruhu mn bl ldab siku wanafiki wanaume na wanafiki wanawake watapowaambia walioamini tungojeni ili tupate mwangaza katika nuru yenu waambiwe rejeni nyuma yenu mkaitafute nuru utiwe baina yao kuta wenye mlango ndani yake mna rehema na nje ya upande wake wa mbele kuna adhabu alam nakum mkm alu bl wlakinnkm fatantum anfusakm ولكنكم فتنتم أنفسكم وتربصتم وارتبتم وغرتكم الأماني حتى جاء أمر الله وغركم بالله الغرور وتويت وعنبيه وانذيلها تقوى بموجناني ديو lakini mlijifitini wenyewe na mkasitasita na mkatia shaka na matamanio ya nafsi zenu yakakudanganyeni mpaka ilipokuja amri ya mwenyezi mungu na mdanganyifu wakakudanganyeni msimfuate mwenyezi mungu Falyawma la minkum min mwenyezimungu wbisa lmsibasi leo haitopokelewa kwenu fidia wala kwa wale waliokufuru makazi yenu ni motoni ndiyo bora kwenu na ni marejeo maovu yaliyoje تخشع قُلُوبُهُمْ لِذِكْرِ اللَّهِ وَمَا نَزَلَ مِنَ الْحَقِّ وَلَا يَكُونُوا كَالَّذِينَ أُوتُوا الْكِتَابَ مِنْ قَبْلُ فَطَالَ عَلَيْهِمُ الْأَمَدُ فَقَسَتْ قُلُوبُهُمْ وَكَثِيرٌ مِّنْهُمْ فَاسِقُونَ يَهْ وَكَاتِهَا وَيَفِيكَ zikanyenyekea nyoyo zao kwa kumkumbuka mwenyezi mungu na haki iliyoteremka wala wasiwe kama waliopewa kitabu kabla yao muda wao ukawa mrefu kwa hivyo nyoyo zao zikawa ngumu na wengi wao wakawa wapotovu bada wapotovulm dbynna lm lyai llkm tailun yuweni kwamba mwenyezi mungu huifufua ardhi baada ya kufa kwake tumekubainishieni ishara ili mpate kuzingatia in lmssadiina wlmussadiat wa waradu wa llh arda asnan ydaf lhm a krkwa hakika wanaume wanaotoa wa sadaka na wanawake wanaotoa wa sadaka na wakamkopesha mwenyezi mungu mkopo mwema watazidishiwa mardufu <applause> والذين امنوا بالله ورسله اولئك هم الصديقون والشهداء عند ربهم لهم اجرهم ونورهم waldhin kfaruu wkdhabu biayatina ulaik ashabu ljahim na waliomwamini mwenyezi mungu na mitume wake au ndio masidiki na mashahidi mbele ya mola wao mlezi wao watapata malipo yao na nuru yao na waliokufuru na wakakadhibisha ishara zetu اعلموا انما الحياه الدنيا لعب ولهو وزينه وتفاخر بينكم وتكاثر في الاموال والاولاد كمثل غيث اعجب الكفار نباته ثم يهيج فتراه مصفرا ثم يكون حطاما وفي الاخره عذاب شديد ومغفره من الله ورضوان jueni ya kwamba maisha ya dunia ni mchezo na pumbao na pambo na kujifaharisha baina yenu na kushindana kwa wingi wa mali na watoto mfano wake ni kama mvua ambayo huwafurahisha wakulima mimea yake kisha hunyauka ukayaona yamepiga manjano kisha yakawa mabua na akhira kuna adhabu kali na maghfira kutoka kwa mwenyezi mungu na radhi na maisha ya dunia si chochote ila ni starehe ya udanganyifu ila min uidat lildhin billahi bllah wrusulh dhalik fadlu llh ytihi yasha wallahu dhu lfali laim kimbilieni msamaha wa mola wenu mlezi na pepo ambayo upana wake ni kama upana wa mbingu na ardhi iliyowekewa waliomwamini mwenyezi mungu na mitume wake ما أصاب من مصيبة في الأرض ولا في أنفسكم إلا في كتاب، إلا في كتاب من قبل أن نبرأها in dhalik la llah ysir hautokei msiba katika ardhi wala katika nafsi zenu ila umekwisha andikwa katika kitabu kabla hatujaumba hakika hayo kwa mwenyezimungu ni mepesi lki la tasau la ma fatakum wla tfrahuu bima atakm wllh la ybu kl muhtalin fakhur ili msihuzunike kwa kilichokupoteni wala msijitape kwa kupeni na mwenyezi mungu hampendi kila anayejivuna akajifaharisha alin ybkhalun wymurun nas blbukl wmnytwla fin llh ha lganiy lhamid ambao wanafanya wa ubakhili na wanaamrisha watu wafanye ubakhili wa na anaegeuka basi mwenyezimungu ni mwenye kujitosha msifiwa ld arslna rsln blbynat wanzln mhm lktaba wlmian lqum nas bls وأنزلنا الحديد فيه بأس شديد ومنافع للناس، فيه بأس شديد ومنافع للناس وليعلم الله من ينصره ورسله بالغيب allaha aziz kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi wazi, na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani ili watu wasimamie waadilifu na tumeteremsha chuma chenye nguvu nyingi na manufaa kwa watu na ili mwenyezi mungu amjue anayemnusuru yeye na mitume wake kwa ghaibu hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu مينيكوشيんだ. وَلَقَدْ أَرْسَلْنَا نُوحًا وَإِبْرَاهِيمَ وَجَعَلْنَا فِي ذريتهما النُّبُوَّةَ وَالْكِتَابَ فَمِنْهُمْ مُهْتَدٍ وَكَثِيرٌ مِنْهُمْ فَاسِقُونَ نَبِيٌّ لَشَكَّ تُلِمْتُ مُنُوحٌ وَإِبْرَاهِيمُ na tukaweka katika dhuria zao unabii na kitabu basi wapo miongoni mwao waliongoka na wengi katika wao ni wapotovu wapotovutum afaina l tari brusul wfina bisa bni maryam waatna ln وآتيناه الإنجيل وجعلنا في قلوب الذين اتبعوه رأفة ورحمة ورهبانية ابتدعوها، ورهبانية ابتدعوها ما كتبناها عليهم، ما كتبناها عليهم الا ابتغاء رضوان الله فما رعوها حق رعايتها فاتينا الذين امنوا منهم اجرهم وكثير منهم فاسقون تينا na tukamfuatisha isa bin maryamu na tukampa injili na tukajalia katika nyoyo za waliomfuata upole na rehema na umonaki wameuzua wao sisi hatukuwaandikia hayo ila kutafuta radhi za mwenyezi mungu lakini hawakufuata inavyotakiwa kufuata basi wale waliyoamini katika wao tuliwapa ujira wao يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وآمنوا برسوله يؤتكم يؤتكم كفلين من رحمته ويجعل لكم نورا تمشون به ويغفر لكم enyi mliyoamini mcheni mwenyezi mungu namwaminini mtume wake atakupeni sehemu mbili katika rehema yake na atakujaliyeni muwe na nuru ya kwenda nayo na atakusameheni لئلا يعلم اهل الكتاب الا يقدرون على شيء من فضل الله وان الفضل بيد الله وان الفضل بيد الله يؤتيه من يشاء ili watu wa kitabu wajue kwamba wao hawana uweza wawote juu ya fadhila za mwenyezi mungu na fadhila zote zimo mikononi mwa mwenyezi mungu humpa mchakae na mwenyezi mungu ndiye mwenye fadhila kuu