sutahina imeteremka madina sura hii imeanza kwa kuwakataza waumini wasiwafanya urafiki washirikina ambao ni maadui wa mwenyezi mungu na maadui zao wao kwa kushikilia kwao ukafiri na kumtoa mtume wa mwenyezi mungu na waumini kwenye nyumba zao makka na ikaashiria kwamba uadui wa watu hawa kwa waumini uliofichikana hauwachi kudhihiri pale wanapowakuta na wakapata nguvu juu yao kisha sura ikaingia kubainisha ruwa za njema ya ibrahimu na waliokuwa pamoja naye katika kujitenga na washirikina na hayo waliokuwa wakiabudu badala ya mwenyezi mungu wakitangaza uadui wao kwao mpaka wamwamini mungu peke yake hayo yanaonyesha kuwa huo ndio mwendo wa wanaotaraji kukutana na mwenyezi mungu na wanaoogopa adhabu yake kisha ikabainisha mahusiano yepi yanafaa kuwa nayo na wasiokuwa waislamu na hayafai ama wale ambao hawatupigi vita katika dini wala hawasaidii dhidi yetu basi ni wajibu wetu kuwafanyia wema na kuwafanyia haki ama hawo wanaotupiga vita katika dini na wakasaidia katika kututoa kwenye nyumba zetu na miji yetu hao basi ndiyo mwenyezi mungu anatukataza kuwafanyia hisani na kuhusiana nao kisha sura ikabainisha hukumu ya waumini wanawake waliohamia kwenye mji wa kiislamu na wakawaacha waumi zao wakishirikina na hukumu ya wanawake wa kishirikina ambao waumi zao waislamu wamehama na hao wanawake wakaachwa katika mji wa shirki na ikafuatilia kueleza kutoa utiifu wanawake kwa walivyomtolea mtume alaihi wa sws kisha sura ikahitimisha kama ilivyoanza kwa kukataza kuwafanya urafiki maalui waliokasirikiwa na mwenyezi mungu ili kuthibitisha hukumu iliyokwisha tolewa mwanzo wake na ikaitilia nguvu katika kuthibitisha kwake وجينا لمن يزمونه وَرِحْمَةٍ رحمة من يا أيها الذين آمنوا لا تتخذوا عَدُوِّي وعدوكم أولياء تلقون إليهم بالمودة وقد كفروا بما جاءكم من الحق يخرجون الرسول وإياكم أن تؤمنوا بالله ربكم إن كنتم خرجتم جهادا في سبيلي وابتغاء مرضاتي تسرون إليهم بالمودة وأنا أعلم بما أخفيتم وما أعلنتم ss enyi mliyoamini msiwafanyi adui zangu na adui zenu kuwa marafiki mkiwapa mapenzi na hali wao wamekwisha ikataa haki iliyokujieni wakamfukuza mtume na nyinyi kwa sababu mnamwamini mwenyezi mungu mola mlezi wenu mnapotoka kwa ajili ya jihadi katika njia yangu na kutafuta radhi yangu mnafanya urafiki nao kwa siri na mimi nayajua mnayoyaficha na mnayodhihirisha na mwenye kufanya hayo kati yenu basi ameipotea njia ya sawafks wwadu l takfurun wakikuwezeni wanakuwa maadui zenu na wanakukunjulieni mikono yao na ndemi zao kwa uovu na wanapenda muwe makafiriltfakm amkm ladkmymlam yfslu binkm wll bm tamlun bsi awatakufayeni jamaa zenu wala watoto wenu siku ya kiama mungu watapambanua baina yenu Na Mungu ona, قد كانت لكم اسوه حسنه في ابراهيم والذين معه اذ قالوا لقومهم انا براء منكم ومما تعبدون منكم كفرنا بكم وبدا بيننا وبينكم العداوة والبغضاء أبدا حتى تؤمنوا بالله وحده إلا قول إبراهيم لأبيه لأستغفرن لك وما أملك لك من الله من شيء عليka, wa anabna, wa anabna hakika nyinyi mna mfano mzuri kwenu kwa ibrahimu na wale waliokuwa pamoja naye walipowaambia watu wao hakika sisi tumejitenga nanyi na hayo mnayoyaabudu badala ya mwenyezi mungu tunakukataeni na umekwisha dhihiri uadui na chuki baina yetu na nyinyi mpaka mtakapomwamini mwenyezi mungu peke yake isipokuwa kauli ya iburahimu kumwambia baba yake hakika nitakuombea ya msamaha wala similiki chochote kwa ajili yako mbele ya mwenyezi mungu mola wetu mlezi juu yako tumetegemea na kwako tumeelekea na kwako ndiyo marejeo ilamola wetu mlezi usitufanyie mtihani kwa waliokufuru na tusamehe mola wetu mlezi akika wewe ndiye mwenye nguvu mwenye hikma fihim isasnnyullwlul wayakini umekuwa mfano mzuri kwenu katika mwendo wao kwa naye mtarajia mwenyezi mungu na siku ya mwisho na mwenye kugeuka basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujitosha msifiwa hasa mwenyezimungu wakati ya mapenzi beina yenu na hawo maadui zenu na mwenyezimungu ni mweza na mwenyezimungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu La mwenyezimungu hakukatazini kuwafanyia wema na waadilifu wale ambao hakukupigeni vita wala hawakukutoweni makwenu hakika mungu huwapenda wafanya uaadilifu إنما ينهاكم الله عن الذين قاتلوكم في الدين وأخرجوكم من دياركم وظاهروا على إخراجكم أن تولوهم ومن يتولهم فأولئك هم الظالمون <applause> na wale waliokupigeni vita na wakakutoeni makwenu na wakasaidia katika kufukuzwa kwenu na wanaowafanya hao marafiki basi hao ndiyo madhalimmtainu الله اعلم بايمانهم فان علمتموهن مؤمنات فلا ترجعوهن الى الكفار لا هن حل لهم ولا هم يحلون لهم واتوهم ما انفقوا ولا جناح عليكم ان تنكحوهن اذا اتيتموهن اجورهن ولا تمسكوا بعصم الكوافر واسالوا ما انفقتم وليسالوا ما انفقوا lllbnl enyi mlioamini wakikujilieni wanawake waumini waliohama basi wafanyieni mtihani mwenyezi mungu ndiye mwenye kujua zaidi imani yao mkiwa mnawajua kuwa ni waumini basi msiwarudishe kwa makafiri wanawake hao si halali kwa hao makafiri wala hao makafiri hawahalalikii wanawake waumini na wapeni hao wanaume mahari waliotoa wala hapana makosa kwenu kuwaowa mkiwapa mahari yao wala msiwaweke wanawake makafiri katika kifungo cha ndoa zenu natakeni mlichokitoa na wao watake walichokitoa hiyo ndiyo hukumu ya mwenyezi mungu anayokuhukumuni na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma وَإِنْ فَاتَكُمْ شَيْءٌ مِّنْ أَزْوَاجِكُمْ إِلَى الْكُفَّارِ فَعَاقَبْتُمْ فَآتُوا الَّذِينَ ذَهَبَتْ أَزْوَاجُهُمْ مِثْلَ مَا أَنْفَقُوا وَاتَّقُوا اللَّهَ الَّذِي أَنْتُمْ بِهِ na akitoroka yeyote katika wake zenu kwenda kwa makafiri tena ikatokea mkapata ngawira basi wapeni waliokimbiwa na wake zao kiasi cha mahari waliyoyatoa يا أيها النبي <سؤال> إذا جاءك المؤمنات <سؤال> يبايعنك على ألا يشركن بالله شيئا ولا يسرقن ولا يزنين ولا يقتلن أولادهن ولا يأتين ببهتان ترينه بين أيديهن وأرجلهن ولا يعصينك في معروف فبايعهن واستغفر لهن الله إن الله غفور رحيم نبي watakapokujia wanawake waumini wanakuahidi ya kwamba hawatamshirikisha mwenyezi mungu na chochote wala hawataiba wala hawatazini wala hawatawaua watoto wao wala hawataleta uzushi wanaouzua tu wenyewe baina ya mikono yao na miguu yao wala hawatakuasi katika jambo jema basi peana nao ahadi na uwatakee maghfira kwa mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwingi maghfira يا أيها الذين آمنوا لا تتولوا قوما غضب الله عليهم قد يئسوا من الآخرة، قد يئسوا من الآخرة كما يئس الكفار من أصحاب القبور. <applause> msiwafanya rafiki zenu watu ambao mwenyezi mungu wamewakasirikia au wamekwisha kata tamaa ya akhera kama makafiri walivyowakatia tamaa watu wa makaburini