ni wakati mwingine tena ni ukaribishi kwenye kipindi chetu cha afya tok na leo tutazungumzia kuhusu ugonjwa unaojulikana kwa jina la himofilia utakuwa na mimi dr rosmeri mushi kuanzia mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki himofilia ni moja kati ya magonjwa yasiyokuambukizwa ni ugonjwa wa kurithi ambao unasababishwa na mtu kukosa chembechembe zinazosaidia kuganda kwa damu kwa hiyo mtu huyu hutoka na damu kwa muda mrefu kwa kitaalam chembechembe hizi hujulikana kama factors kama nilivyosema hemofilia ni ugonjwa wa kurithi kwa hiyo mtu huzaliwa nao lakini kuna asilimia 3 ya wagonjwa ambao wanaweza kupata ugonjwa huu baada ya kuzaliwa hii inatokana na mabadiliko ya vinasaba katika mtu huyu yaani kwa kitaalamu tunaita kitaalam mutation hmofilia huwapata zaidi jinsia ya kiume kwanini jinsia ya kiume kwa sababu kawaida msichana ana xx na mvulana ana anax na chembechembe hizi za kuganda kwa damu huwa kwenye vinasaba vya jinsia ya yani x yakike kwa hiyo kama msichana x yake moja itakuwa imebeba uh, hitilafu ya hizi chembechembe namaana ile x moja ambayo ni nzima itamlinda huyu msichana asipate dalili au asipate ugonjwa huu wa hmofilia kaonay atakuwa ni keria ila kwa mfulana kwa sababu ana x moja akipata tayari x ambayo inahitirafu kwenye chembe chembe hizi za kugandisha damu tayari huyo mfulana moja kwa moja anakuwa anakua anakuwa na ugonjwa huu wa himofilia ila kuna wasichana ambao ni makeria lakini wanaonyesha dalili za himofilia hii ni kwa sababu ya mabadiliko ya vinasaba kwa huyu msichana lakini pia kuna baadhi ya wasichana wachache wenye himofilia na hii hutokea pale ambapo msichana huyu anazaliwa kutoka kwa baba mwenye himofilia na mama ambaye tayari alikuwa ni keria kwa hiyo msichana huyu anakuwa naye ana himofilia takwimu zinaonyesha kati ya watu 1 mtu mmoja ana ugonjwa huu wa hemophilia. kwa hiyo kwa idadi ya watanzania ina maana watu tanzania wana ugonjwa huu wa himofilia lakini kwa taarifa ambazo tayari zimeshakusanywa ni watu 172 ambao wamegundulika na ugonjwa huu wa hemophilia. kwa hiyo karibia asilimia 97 ya wagonjwa wa himofilia bado hawajatambulika kuna aina kuu mbili za himofilia kuna himofilia a na himofilia b hmofiliaa inamaana huyu mtu anakosa chembechembe hizi za kugandisha damu namba yani na namb namtu wenye hmfla naman nakosa chembecembe zakuganisha dam nmb9 yani kutuforti, kwa dalili wanazozionyesha wanazo kupitia vipimo ambavyo vitafanyika maabara na kwa huyo ana a na huyo ana lakini sio tu kwenye maongeo pekee damu kwa mtu mwenye hemofila inaweza ikatokea sehemu mbalimbali ya mwili kwenye ubongo kwenye uti wa mgongo na hata kwenye tumbo wagonjwa wengi wa hemofilia wamegundulika wakati wa wakutahiriwa kwahiyo wakati wakutahiriwa watoto hawa wenye hemofilia hutoka na damu nyingi sana na kwa muda mrefu sana na hii hupelekea kupata wasiwasi hata kupeleka hospitali nando hapo ndipo, ndipo ugonjwa uh, huu wa hemofilia hugundulika lakini pia wagonjwa wengine wa hemofilia waligundulika wakati wakiwa wanafanyiwa upasuaji kwa hiyo wagonjwa hawa wa hemofilia ambao wenye hemofilia ya chini yani maldihemfilia mara nyingi hutoka na damu muda mrefu pale ambapo wanapata jeraha kwa hiyo wengine waligundulika wakati wanafanyiwa opereen wengine waligundulika wakati wanang'olewa jina kuna gonjwa ambao walienda tu kungolewa jina lakini damu zilitoka kwa kwana siku kadhaa kwa hiyo mwisho wasiku wakoja kugundulika kuwa wanahemofilia kuna dalili za hatari kwa wagonjwa hawa wenye wa himofilia dalili za hatari kwa wagonjwa wa himofilia ni kama vile maumivu ya kichwa hii inaweza kumaanisha kwa kwamba mtu huyu anatoka na damu kichwani yani kwenye ubongo pia dalili nyingine ya hatari ni kutapika damu kutapika damu kwa mtu himofilia hii inaonyesha kwamba tayari ana damu ambayo inavilia ndani ya tumbo kama ilivyo kwa wagonjwa wenye kifafa wagonjwa hao wa hemofilia hupata dalili za awali kabla awajaanza kutoka na damu nitalatunata yani a kwawagonjwa wengi wafilia wa hujua kabla ya wa damu kwa kuna mgonjwa akaja hospitali akasema daktari mimi nahisi kwamba mahiswmbdam na inataka kuanza kutoka kwa dawa kwamba kwa hawa wagonjwa dalili ya awali kuhisi kwamba kuna damu inaanza kutoka ugonjwa wa himofilia hugundulika kupitia uh, dalili ambazo mgonjwa nazo na pia kupitia vipimo ambavyo vinafanyika maabara na vipimo vinavyofanyika maabara kuna vipimo vya awali ambavyo hivi huangalia uwezo wa kuganda kwa damu na pia kuna vipimo maalum ambavyo vya kuthibitisha kwamba huyu mgonjwa ana filipmo hivo nikama vile ambayo hivi hufanya hufanywa kama test ili kusema sasa huyu mgonjwa ana hemofilia na kama ana hemofilia na anahemofilia gani kama ni hemofilia a au hemofilia b ni muhimu sana kujua mgonjwa ana hemofilia a au hemofilia b kwa sababu matibabu yao ni matibabu tofauti mpaka sasa ugonjwa wa himofilia hauna matibabu ya kudumu yaani inamaanisha kwamba mtu akipata himofilia inamaana ni maisha yake yote ila dawa ambazo zipo ni dawa ambazo za muda mfupi ambazo mtu anapata pale tu anapokuwa na dalili za ugonjwa huu yaani pale mgonjwa wa hemofilia anapoanza kutoka damu ndipo anapopewa haya matibabu ya himofilia kama nilivyosema hemofilia ni ugonjwa unaosababishwa na kukosekana kwa chembechembe chembe ambazo, kwa chembe chembe ambazo zinasaidia kuganda kwa damu kwa hiyo matibabu ya hemofilia ni hizo chembechembe ambazo zinasaidia kuganda kwa damu kao kama mtu ana hmofiliaa ambaye amekosa chembechembe namba 8ane inamaana atapewa chembechembe chembe namba 8 na kwa mgonjwa ambaye ni hemofilia b ambaye amekosa chembechembe hizi namba ti inamana yeye atapewa hizi chembechembe namba tisa ila matibabu mengine ni, ni ni damu ambayo tunaita fresh frefrozen plasma hii damu uaga ina ina kiasi kikubwa cha hizi chembe chembe kwa hiyo pia ni mojawapo ya yaoptien ya matibabu kwa wagonjwa wenye hemofilia mazoezi tiba ni muhimu sana kwa wagonjwa wenye hemofilia wagonjwa hawa wapo kwenye hatari kubwa sana ya kupata ulemavu wa kudumu pale ambapo wasivyopatiwa mazoezi tiba kama nilivyosema wagonjwa wa hmofilia mara nyingi hutoka na damu kwenye maungio, yani kwenye yani kwa hiyo hii damu ikikaa muda mrefu kwenye enye bila mazoezi tiba humfanya mtu wa mwenye kupata ulemavu kudumu kwa mazoezi tiba ni muhimu sana kwenye matibabu ya hemophilia matibabu ya himofilia ni gharama sana kwa sasa dawa za wagonjwa hawa wenye himofilia tunapata kwa msaada kutoka kwenye shirika la himofilia duniani kupitia mradi wa kuongeza kasi ya upatikanaji wa huduma kwa watu wenye magonjwa ya damu ikiwemo kwa hiyo kwa sasa dawa hizi tunazipata kwa msaada kupitia mradi huu wa kuongeza kasi ya upatikanaji wa huduma uh, za huduma kwa watu hawa wenye magonjwa ya damu ikiwemo hmofilia kwa hiyo rahi yangu kwa watoa wa huduma wa za afya hasa madaktari na manesi ya hospitalini ni kwamba ni tunatakiwa kuwa na elimu na uelewa kuhusu ugonjwa huu wa hemofilia kwa sababu kwa madaktari ambao ni wanafanya upasuaji watakutana naa wagonjwa kwa madaktari ambao wako kwenye kitengo cha dharura wanaweza wakakutana nawo wagonjwa kwayo ni vizuri kuwa na uelewa kuhusu huu wa hemofilia ili kuweza kuwapatia matibabu wanaostahili wagonjwa hawa na kuokoa maisha yao pale ambapo wanapopata hizi dalili za hatari ni rai yangu pia kwa serikali uh, kuhakikisha kwamba watu wanapata elimu ya ugonjwa huu wa himofilia pia kuhakikisha kwamba dawa za himu, watu wenye himofilia zinapatikana kwa sababu mradi huu wa waku, kuongeza kasi ya upatikanaji wa huduma kwa magonjwa ya damu ni mradi wa muda mfupi kao pale unapoisha ni jukumu sasa la serikali nao kuingilia kati na kuhakikisha kwamba wagonjwa hawa wa wahmofilia wanapata matibabu stahimu. Hiki, ili kuokoa maisha yao na pia kwa jamii kiujumla hasa inayoishi na wagonjwa wa hawa wa hmofil inatakiwa kuwapatia upendo kutoshu, kisha, wa kutoshi na kuhakikisha wanapata mahitaji yao yote muhimu wanaostahili na kusaidia matibabu yao kiujumla kwa hiyo kwa leo ni hayo tu niliyokuwa nayo Uh, ulikuwa na mimi d rosimeri moshi kama ukiwa na maswali maoni ushauri unaruhusiwa kutoa maoni yako na ushauri wako kupitia namba sifuri sita sabatisa mia nanne mia na mbili mpaka wakati mwingine tena kwa Airini.