assalamu alaikum warahmatullahi wa, wa barakatuh mtazamaji nikukaribishe sana kwenye podcast na hii ni ncha kali mimi naitwa rajab msami nipo hapa kwa ajili ya mazungumzo na shekh wetu shekh hamza ramadhan ni sana mtazamaji lakini nikusihi na kukumbusha tu ya kwamba unaweza kufuatilia pocast yetu hii kupitia katika channel youtube yetu ambayo ni africa digital au adpl kupitia huko unaweza kufuatilia kwa ukaribu zaidi podcast hii sheh hamza ramadhan ndio mgeni wetu wa leo na leo tutakuwa tukizungumza hapa kuhusiana na swala zima la ulinganiaji swala zima la ulinganiaji wa dini na kikubwa hasa tutakwenda kufahamu changamoto za ulinganiaji hamza ramadhan karibu sana nikupe fursa ya kuwasalimia wanaotufuatilia na wanaotutazama بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين وعلى آله وصحبه ومن سار على نهدي إلى مدين وبعد رب شرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل العقدة من لساني يفقه قولي وتزماجي نوامكية ومامكيزي السلام عليكم ورحمة الله وبركاته وعليكم السلام ورحمة الله وبركاته <applause> نعم nam hamza tuko kwa ajili ya kuzungumza mambo kadhaa huusiana na swala zima la ulinganiaji Bismillah. ulinganiaji wa dini la, labda kuna mtu ambaye pengine msamiati huu ulinganiaji si msamiati ambao amekuwa akiusikia mara kwa mara masikioni mwake labda kwanza tumpitishe tu, tu, tu huko tuangalie anaposikia ulinganiaji haswa katika dini ni, ni nini hii moja kwa moja neno ulingianiaji ni neno la kiswahili ambalo limetokana na tafsiri ya kile ambacho asili yake ni adawa wito ambao w- wito huu haujaanzwa leo bali umeanza tokea enzi na. za manabii kwanzia nabii nabi wa mwanzo mpaka hadi mtume wetu muhammad s wsaa adawa yadiu dawatan anaita wito na kuwaita watu na hasa tukilizungumzia hili tunaenda upande wa eh, adawatu lislamia na. wito wa kuwaita watu kuja katika uislamu na kumwamini allah tabaraka wataala na kumfuata mtume muhammad salaalih wsalam na hili ameanza ame kulisema allah tabaraka wataala pale alivyomwambia mtume muhammad ya ayuha lmuzamil qum faandhir warabbaka fakabir wathiabaka fatahir ewe uliojifunika nguo hebu simama inuka qum fa andhir simama na uonye wa rabbaka fakabir na mula wako umtukuze wathiabaka fatahir na mavazi yako uyatakase na uyasafishe huu ni wito na sio tu kwa mtume muhammad wslam ni wito wa umma mzima wa, wa mtume muhammad muhamadkuntum khaira umma ukhrijat linas taamuruna bilmaruf watanhauna an lmunkar nyinyi mmekuwa ni umma bora ambao uko baina ya umma zilizopita ukhrijat linas taamuruna bilmaruf naamrisha mema na kukataza Maofo. na allah katika nyingine akatwambia waltaku minkum ummatun yaduna ila lkhairi wayamuruna bilmarufi wayanhauna ani lmunkar na lipatikane kundi katika nyinyi wa umma wa muhammad ambalo kundi hilo linawaita lina watu tunarudi kwenye neno letu kwamba uinanito wito huu unahusu nini tamuruna bilmaruf unaamrisha watu Mema. mema na kuwakataza mabaya Ma. kwahiyo neno wito au ulinganiaji ni kuwaita watu katika kufanya mema na kuwakataza wa, watu kunako na kuacha maasia Maasim sasa sheh she hamza uh, kama livyotanguliwa kusema kwamba kubwa tutakalolijadili zaidi hapa ni changamoto za swala zima la ulinganiaji swala zima la, la, la, la wale wanaotekeleza ile jukumu la wito kabla kabla la kuita watu kwa so wana, sababu wana, wana, wanawaita. wanawaita watu sasa Ndiyo. kabla hatuja kwenda huko uh, hili ni jukumu kisheria kwa mujibu wa sheria ya dini ya kiislam hili ni jukumu la kila mtu la kila mtun kwa sababu hu, hu, hu, hu, hu, ni wadhifa na ni ibadandio yani jukumu la kulingania ni wadhifa na ni nina ni ibada na, na huu wadhifa hapewi kila mtu sifa. Ja, po, ni, ni, ni wadhifa sifa za hawa watu ambao sasa huu wadhifa wamepewa ni zipi hapo ndipo ambapo ambapoikipenda <laughs> anaetofatilia aweze kupafahamu eh, sifa za hawa watu wanza wanasifika kwa kuwa na elimu nah. kwa sababu hawezi kulingania isipokuwa awe na sifa eh. ambayo ya kulingania mm. kama alivyosema allah tabaraka wataala eh, kuwaamrisha kuwa watu katika qurani amesema allah kwamba nalitoke kundi ambalo kundi hilo litaenda kujielimisha nah alafu likishajielimisha waliyundhiru qaumahum idha rajau ilaihim okay. na waje wawaonye watu wao pale watakapokuwa wamerejea kwa hichi kigezo hichi linatakiwa ki, kipatikane kwa yule ambaye analingania ambayo sio tu sifa ya kawaida ni sifa ya kupata taaluma na. na kazi ya kulingania hawezi kulingania mtu kwa kuwa tu ametamani na amependa hapana mpaka kwanza hata kama anatamani na anapenda afikie kuwa na vigezo vya kuwa ni mlinganizi hmm. na atafikiaje kwa kupata taaluma sahihi inayohusu na kulingania ulinganiaji baada ya kuwa na hiyo sifa sasa ndio atasimama kulingania kwa hiyo kigezo pekee ikuwa ataalumni kuwa na taaluma ya ulinganiayulinganiajisawa sawa kuna mengi inayaona hapa ambayo moja kwa moja ameshaanza kunipa majibu kuhusiana na changamoto kwa sababu ni ukweli usiopingika kuwa tu, tu, wapo watu wengi ambao tunawaona sasa katika eneo hili na. lakini kimsingi taaluma zao zinaweza zikawa na mashaka andio maana nili tanguliza swala la kuuliza kwamba uh, e, anatakiwa awe na sifa gani kwa sababu kuna walinganiaji wengi tumewaona na pengine labda sifa hizo hawajazifikisha au hawajakidhi vigezo hivyo na huko ndipo katika kile ambacho tutakwenda kukijadili zaidi leo changamoto Zah. za ulinganiaji uh, shahamza bila shaka wewe ni, ni, ni miongoni mwa walinganiaji na. na mashallah allah kulipe kila la kheri kwa kwa kila utakacho katika kutekeleza majukumu haya kuita watu katika kheri kuita watu katika yale ambayo enye kumpendeza allah mbata tabaraka mbata. Wa taala um, na mashallah pia tunaweza ukasema vigezo vya kielimu kwa allah alivyokadiria kwa allah alivyokujalia unavyo changamoto unazoziona kama mlinganiaji ni zipi changamoto za ulinganiaji katika dini hususan dini yetu adhim ya uislamu changamoto zipo nyingi sana na, na zina mapote yaani tunasema zina madaraja dio na miongoni mwa changamoto labda nianze na hii ya kwanza ya taaluma ambayo inaweza ikawa ni, ni sosi au inaweza ikawa ni sababu imetamalaki ime katika sehemu kubwa yani imeshika sehemu Seemu kubwa, kubwa. zipo ambazo ni, ta, ni changamoto lakini zinazo E, suluhisho la haraka mm, kuliko, kuliko, hii, kuliko hii, hii, hii ya taaluma yeah, yeah. mm, mm. swala la changamoto kwa walinganizi ya kwanza kubwa ni taaluma na, na ninaposema taaluma tunazingatia tuna kwamba huyu mtu anafanya kazi gani na analingania kwa kiasi gani kwa sababu mtu atabeba sifa ya kulingania akafika mahala anatakikana asimame kama mlinganizi mwenye kuwaita watu kuamrisha mema na kuwakataza mabaya na, na hapo hapo anatakikana asimame kama mtatuaji wa, wa, wa matatizo ambayo yanatokea kijamii mm. kwa kutumia ile elimu alionayo ya dini kuwaelekeza yale ambayo nayo sasa kama hajawa na elimu sahihi anaweza akawaelimisha aka lingana na upeo wake ulikoishia mm. lakini kumbe ilikuwa atatue kumbe yeye anakua ni pia n tatizo katikachachu eh, ya kuongeza tatizo zaidi sasa mm. miongoni mwa changamoto kubwa ambayo tulionayo hasa katika eh, ninaweza nikathubutu kusema East africa mm. ni taaluma walinganizi wengi hatuna taaluma ya kutosha mm. kwa sababu na mimi nimo hatuna taaluma ya, mm. ya kutosha, ya kutosha nnnaposema taaluma ya kutosha ni, ni ipi mpaka ifike nusmhyya yani, kutosha, kutosha. namaanisha kwamba huyu mtu ana maarifa ya kukijua kitabu cha allah ana maarifa ya kujua uh, hadithi za mtume alawsalam kwa uchache yani hmm. ana ufahamu na huwezi ukawa unajua uh, kitabu cha allah kama haujapata mtu wa kukuelimisha hmm. akakukalisha akakusomesha kama ni hiyo tafsiri ambayo unaitumia kutafsiria maneno ya allah hmm. unamtegemea nani ambayo amepata taaluma hii ya tafsiri kwa silisila mpaka ikafika na wewo ukaisoma ukajua na kutafsiri qurani kama ambavyo pia kwenye hadithi za mtume lawsalam hivyo hivyo umesoma kwa nani ambayo ameijua hii hadithi mpaka ikafika na wewe ukaenda kupitia kwake ukaisoma hiyo hadithi na, na sio hivyo tu ukija kwenye, kwenye dini hatuna taaluma ya qurani na suna tu peke yake Ndiya. chimbuko za elimu zote zina, zina, zina, zina, zina, ni chimbuko ni qurani na sunna lakini tunazo taaluma zingine ambazo kuna elimu ya ya tafsiri kuna elimu ya fiqhi kuna elimu ya aqida kuna elimu ya, ya zingine ambazo za ala mbazzot chimbuko zi... lake linaurdinena mbazo zote tegemea autaztumia saaa mlinganiae sasa walinganizi wa walio wengi na ndio ambao wanafanya kazi kwa kasi hmm. hawana hizi taalumana madhara gaiamadaa yakuwa na ufahamu usiokuwa sahihi madhara ya kwanza madhara yako mengia ndio makubwa eh, ya na ndio ambayo yanatuhangaisha katika eh, u, u, katika uwanja wa dawa ufahamu unakuwa sio ule ulio sahihi kwa sababu mtu amechukua kitabu cha tafsiri au amechukua msahafu akawa kwa, kwa lugha alionayo amejifunza na. akawa anatumia ile tafsiri kufasiri maneno ya allah tabrawtal ambako sio ufahamu uleo ambao waliondoka nao masahaba sio ufahamu ambao waliondoka nao maimamu sio ufahamu ambao waliondoka nao wema waliotangulia yeye ameondoka na ufahamu wake ile wa lugha yake chache yaliyonayo mm. na kwa bahati mbaya inawezekana hata hiyo lugha hajakuwa haja nayo bali amesoma e, tarjama mm. ambazo zimefanwa No, wnac moja, e, moja kwa moja naye akachukua hivyo hivyo kwa yale anaoyataka kulingana na kile anachokihitaji kwa wakati ule basi anakuwa anatumia kama ni silaha yake na, hii na. ni changamoto sasa hii changamoto itatatuliwa nanini kwa sababu ni changamoto katika dawa na. walinganizi walio, na, walio wengi hawana maarifa ya kutosha katika katika, katika kulingania hmm. ntakana wakae wasome na sio kwamba mtu kukaa kusoma kashika mtandao akaingia akapekua la ntekana akae chini kwa mwalimu kwa sababu asili ya dini ya kiislamu inasomwa kwa, kwa, kwa sanadi hii ndio asili hmm. nime, nimesoma kwa shekhe fulani alisoma asaliosoma kwashehe fulani mpaka yeah, kwa kwa kwa mimi nikafika hapa nami nikasoma kwake nah. hii ndio asili ya elimu ya dini ukisoma uchochoroni wewe mwenyewe binafsi utakuwa na ufahamu lakini sio ule ambao no unaotarajiwa sio ule ambao unaohusika na ndio maana unaweza ukazungumza masala leo ukauliza haya mansabkaka viadha nani aliyokutangulia kwa hichi unachokizungumza kwa ufahamu huu e umetanguliwa na nani kinyume na hapo utakuwa utazungumza mambo yako sababu <laughs> yapo mambo ambayo yamekubalianwa kwamba haya ni masala wanachuoni watu wamekubaliana kwamba msingi wake ni huu. Huu, hapa sasa umekuja yeah. na msingi sio ule waliokuwa nao mm. Takuliza, nani apaku smbao so hilo hilo ndilo ambalo ndio changamoto kubwa zaidi katika, uh, katika swala so zima la ulinganiaji na ndio yeah. changamoto ambayo tunaweza kusema imeacha madhara makubwa katika jamii na bado inaendelea endapo haitofanyiwa kazi baadaye tutakuja kuangalia namna gani tunaweza tukayapunguza haya madhara au autukaitoa kabisa au kuyifu punguza changamoto hii kwa kiwango kikubwa katika walinganiaji wengi katika jamii zetu yeah. nadhani kwa sababu ya wingi na na, na, na na ukubwa wa hizi changamoto katika ulinganiaji shehhamza ramadhani labda tuzigawe sasa hizi changamoto katika katika makundi tuzigawe katika makundi labda ya kulingana na, na asili yake tuzigawe katika makundi labda changamoto za ki jamii hivyo changamotosiasa tunaweza tukasema kwamba tunazo changamoto za kielimu kama likama ulytangulia na hii ni ya kwanza changamoto ya pili ni changamoto ya kiuchumi hmm. changamoto ya tatu inaweza ikawa ni ya kijamii io changamoto ya n tunaweza kasema ni ya kisiasa ndio tuanzie na hii ya pili kwa kuitaja kwa mtiririko kama ulivyoanza changamoto ya kiuchumi inakuwaje hii au zipi ni changamoto za kiuchumi katika swala zima la ulinganiake changamoto ya kiuchumi e, tukirudi nyuma mtume salllahu alaihi wasalam wa alivyopata utume tayari allah tabaraka wataala alivyomwandaa alikuwa na mazingira ambayo yanamsapoti kiuchumi hata kama hayakufika asilimia kubwa ya yeye kuwa ni mpinganiazi mwenye na. uwezo wa waku, kumudu maisha yake katika dawa miongoni mwa watu waliomsapoti ni mkewe e, khadija ambayo amemwoa katika umri wa miaka 25 na huyu mama ana miaka 4ban mpaka anapewa utume mtume swsm akiwa na miaka mingapi miaka 4 baadaye toeaaka kmina tano mbele, 15 mbele. huyu mama yuko naye na akawa ndio yeye ni kama e, tuseme kwa lugha ya haraka haraka akawa ni kama katika usimamizi wa mali alizokuwa nazo huyu mama na. akawa ni kama mn mm, au ka juu ya yayee ndio msimamizi mkuu na yeye ndio ambayo anaamua na ana, ana, ana, ana kauli ya hey. kusema ndio au hapana pamoja na kwabamwenye mali ni huyu mama no. na ilitokea kumwamini kwa sababu kwanza ni mume wake no. pili ni, ni mwaminifu tatu ana uwezo pia wa kuiendesha ile mali no. sasa kwa ule uwezo aliokuwa nao huyu mama na ilitokea allah ndio alivyokuwa amekadiria hivyo na ndivyo alivokuwa ameandaa alikuwa na uwezo wa kimali mbali na hivyo alikuwa na uwezo wa kijamii watu waliokuwa wanamzunguka walikuwa ni watu ambao wanaheshimika mm. kiasi ambacho kauli yake akiisema kama kuna mtu anataka kumwataki kuna watu pembeni wanahofu mm. kwa kuwepo fulani nikimfanyia baya huyu bimi, itakuwa, shida kwa itakuwa ni shida kwangu mm. kao uwezo uchumi, nao, wa kiuchumi aliyokuwa nao mtume a salam mwanzo mm. ilikuwa ni sehemu ya kuwa na uwezo wa kidawa na haikuwa ni changamoto kubwa zaidi na lau angekuwa hana chochote basi ingekuwa ni changamoto kubwa sana kwa sababu ilikuwa inahitajika atafute kula yake na kunywa yake kwanza ili hmm. aweze kupata cha kumwinua aweze kusogea mbele katika zama tulizonazo hi zama tulizo nazoaragani na dawa wano, walinganizi wengi asilimia kubwa hmm. kama sio ts ta sijafanya sensa na maana na, na sita kutoa asilimia so, lakini asilimialakini ile unaona ni zaidi ya yaliahaiwezikua chini ya kuwa na chini ya tisni walinganizi walio wengi hali zao ni, ni duni za kimaisha kiasi ambacho nguvu anaotumia kufanyia dawa na. ni ndogo kuliko nguvu anaotumia kutafuta, kutafuta e, maisha, maisha yao kwa sababu na ndivyo hivyo wa sababu huwezi ukalingania kama wewe njai na kuuma huwezi mm. ukalingania wewe huna mahala pa kuishi huwezi kulingania watoto hawapati hawa matibabu huwezi mm. kulingania mkewe, mkeo hana pahala pa kwenda kujifungua na anahitajika na, na wakati umefika na mm. wewe unahitajika ukasimame ukatoe dawa sasa kipi ambacho kinaweza kikayamudu haya yote mm. ni uchumi atakuwa na makazi bora mm. atakuwa na malezi bora atakuwa na hata vitendea kazi vya dawa pia anatakiwa awe navyo kwa sababu huwezi kuwa dai kama hauna maraje mm. na hii inarudi kwenye changamoto y ya kielimu kielim. lakini kwa leo hii pia uchumi nao ni sababu ya kutokuwa na maraje zamani <coughs> ambazo ukirudi katika historia na. kulikuwa na makati maktaba Ndia. au ma, ma, hea, ni maktaba, maktaba zilikuwepo ambazo zimeandaliwa haswa kila msikiti ulikuwa na maktaba kiasi ambacho dai yanafika pale kila kitu kipo maraji yoyote anayoyahitaji anayakuta lakini katika jamii yetu ya east tafrica ukikuta maktaba ni moja katikakatika maen... <laughs> eneo kubwana hata meda... hiyo iliyopo ni maktaba ambayo haitoshelezi mm. ina vitabu baadhi na vingine pia Ha, haina na inawezekana ikawa na, na vitabu vya mlengo upande mmoja kama ni vya fiki basi unakuta ni viwili vitatu mm. vya madhhabu moja kama ni vya tafsiri basi i vya mwanachuoni mmoja na sio wanawachuoni ambao wanategemewa kao unakuta ni kwamba changamoto juu ya Changamo. ya changamoto lakini kama ni dai ana uwezo anaweza kununua vitabu anaweza kununua chombo kama hichi akahifadhi vitabu ak okay. vyote kwenye maktaba shamila nah. ambavyo yeye akihitaji hatauhitaji n aifate kule ma- mbali ma- mm. ni palepale pale nyumbani kwake anafungua anapata maraje na yeye anakuwa na uwezo wa kujisomea sasa mm. huu ni, eh, ni changamoto ya kiuchumi imeenda mpaka hadi imeathiri katika upande wawa wa- wa- wa- wa- wa- wa- elimu kwa sababu leo hii ukitaka kusoma kujiendeleza baada ya kuwa umerudi nyumbani kwako inahitaji kuwa uwe na uwezo utajiendelezaje na wewe ni maskini vio vya juu vinahitaji ulipie au uende na. wewe una familia huku nyuma na, na una watoto wanakutegem ea pengine hapo inaeza likawa ni jambo la tatu kwa sababu ukiangalia utakuwa na jukumu la kwanza la kuendelea kufanya ulinganizi e swala so la pili lazima uakikishe maisha yanaendelea yanaendeleajmbo la tatu pia lazima u- uingie gharama kiasi kwa ajili ya kujiongeza kielim inakuwa oh. ni, changamoto, ni changamoto, juhia changamoto. Juhia changamoto. Juhia changamoto bila shaka changamoto zote hizi zinazozitaja zina madhara zina madhara katika jamii kwa namna yenyewe walinganizi wanavyofanya kazi zao lakini pia kwa jamii katika kile ambacho itakuwa inapokea kutoka kwa hawa walinganizi zote hizi tutakwenda kuziangalia baadaye tukipata muda na muda yetu kiruhusu tutakwenda kuziangalia twende katika kundi lingine la changamoto ukitoka atitulitoka uchumi tumesema ya kijamiin jamii, jamii inayotuzunguka walinganizi sura iliyokuwepo mwanzo na baadhi ya nchi za kiislamu ambazo zina uwezo walinganizi wanasimamiwa lakini jamii tulionayo stafrica ime, mm. imepokea fikra lakini haijapokea uhalisia kwamba walinganizi wanasimamiwapamnisha <laughs> namaanisha Na hivi jamii inawaona walinganizi kila anayelingania kwamba ana msimamizi ah. hata familia yake mm. dai akienda ya msikitini wanajua anaenda kazini eh, familia ina, inaashumu kwamba baba, baba ameenda kazini. kazini na kule anakoenda anafanya dawa lakini anaposhwa anapokea no. na nao wanaomsimamia katika hii dawa no. kwa hiyo sisi maisha yetu yanaomsimamizi ambao ana uwezo wa kuendesha familia yetu no. na sio hao tu mke na, na watoto ndugu. ndugu baba mama kaka na wote ambao wanamzunguka huyu mlinganizi wanamchukulia kama ni mtu ambayo kiuwezo ameshasogea so, amesha kwa sababu tiyari yeye katika jamii ni kiongozi kumbe ilitakikana huyu mtu asapotiwe lakini wao ndio wanamtegemea awasapoti sasa e, changamoto ya kijamii ambao walionayo walinganizi kuchukuliwa na jamii kama wao tiyari katika maisha wana uwezo na ile hali si kweli sasa ukishakuja katika upande huu wa changamoto huyu mlinganizi anayechukuliwa kiasi hichi hata ikhilasi hatokuwa nayo kwa sababu hafanyi dawa kwa ajili ya allah ambayo analiinua neno la allah bali anafanya, anafanya dawa kama kazi yake ambayo ni ajira yake kiasi ambacho asipopata kama kuna sehemu ameahidiwa Itakuwa, itakuwa ni shida kwa sababumoyo na manunguniko, o, na manunguniko <laughs> ile khilasi yatokua nayo aliotakiwa awe nayo haitokuwepo sababu tayari yeye jamii yake inamtegemea na inamtegemea kwa kutizama kwamba yeye ana msikiti hmm. yeye ana madrasa hmm. yeye ni mwalimu hmm. yeye ni shekhe yeye ni dai sasa hili katika jamii lilitakiwa liondoke kwamba dawa au kazi ya ulinganizi sio ajira bali kazi ya ulinganizi ni ibada ambayo ibada hii ni kama ibada ya swala tano wewe uliokuwa umewajibishwa na allah kuswali swala tano na huyu dai naye kawajibishwa na allah kusimama kuwalingania watu kwahyo haihitaji yeye asimamiwe awe ni nani awe analipwa nini na mshahara mshara sasa ataachaje ata, kusimamiwa na yeye hali yake ya kimaisha haiko hivo akaye akatafute maisha ili aje baadaye aje alinganie au aendelee kulingania na huku maisha yanadorora ya dorora mm. kipya akifanya kati ya hivi vyote sasa tunarudi jamii iliyopo inamtizamajemi ina inamchuliaje jamii inamchukulia yeye yuko kwenye ajira tiyari pale na wao wanatamani lau wangekuwa sehemu yake kwa mm. sababu ikiwa wana, wanaona kwamba wanahitaji wasapotiwe na yeye sio kwamba wao wamsapotie yeye mm. wanatamani wawe lau mimi ningekuwa kama yeye na maisha yangu yangekuwa ni mazuri hii hi, hi, hi dhana ya jamii kwa huyu mlinganizi kwa huyu mlinganiaji shahamza unadhani imetokana na nini kwanii jamii inamtizama ina mlinganiaji katika sura hiyo labda kuna mazingira ambayo awali yalikuwepo yakatengeneza hii dhana kwamba jamii ikaona kwamba huyu anachokifanya anapata anawaangalizi anawasimamiza au ni dhana ambayo imeibuka tu katika vichwa unakumbuka na. mwanzo kuizungumzia <laughs> hii changamoto nilisema nchi zilizoendelea kiislamu zilikuwa zina wasapoti walinganizi wa nchi zao au hata njewalikuwa wana wasapoti mpaka hata, hata nchi zetu ilikuwa inatokea jumhuiyati taasisi zinakuwa zinaletewa misaada mfano na. zinakuwa zina supporti. kidogo sio kikubwa mm. na kile kidogo kinaonekana kwamba ni kikubwa sasa ile sura iliyokuwepo mwanzo baada ya hivi vitu kuondoka vimebakia katika vichwa vya watu watu wanajua mabobado yao mambo yako vilevile ukienda vile. kusoma nchi za nje ukirudi basi wee unarudi na nani yako mm. na ajira yako moja kwa moja na. kiasi ambacho wewe hautofikiria kula wala kunywa wala kuvaa wala utofikiria makazi o utakachokuwa unachokifanya ni kulingania Rania kwa kwenda mbele shivi so, vitu vyote wee unapata hivi vitu vyote unapata kwa sababu una, una mshahara wako wa mwisho wa mwezi au kwa hmm. baada ya muda fulani kumbe hicho kitu kilishaondoka siku nyingi unaona hmm. hicho kitu kimeshaondoka siku, siku nyingi na hakipo sasa hawa walinganizi wanaishije na jamii yao na ile hali jamii inawachukulia kwamba wao wako akoaovizuri kiuchumi. kiuchumi walitakikana wawasapoti wawachukulie kwamba haa. katika maisha yetu tutenge ki sehemu ulani kwa ajili ya walinganizi hicho kitu hakipo na kama kipo basi kiko asilimia moja katika asilimia miamoja mm. hii ni changamoto katika ulinganiaji ambayo kimsingi ndio changamoto ya kijamii kijami. maanaake ni changamoto ambayo inaathiri Uh, inamuathirimlinganiajina inaathiri ulinganiaji, ulinganiaji kiujumla wake na pia inaathiri jamii yenyewe kwa sababu yeah, inaweza jamii itakachokipokea kutoka kwa huyu mlinganiaji kwavyote kitakuwa kimeathirika kutokana na hii changamoto ambayo ni ile namna tu ambavyo jamii inamchukulia uh, huyu mlinganiaji baadaye tutakuja kuangalia shekhe na unaweza ukatoa unavyoona au ukashauri ni namna gani tunaweza tukabadilisha huu mtazamo wa jamii kwa hawa walinganiaji twende katika eneo ambalo limekuwa ni eneo gumu kidogo na ningependa tupite tu, tu, tu kimtazamo wake na kiuhalisia tusilichambue sana kwa sababu ya uhalisia wake twende katika changamoto ya mwisho ambayo kimsingi ni changamoto ya, ya, ya, ya kisiasa Uh, twende moja kwa moja tuangalie hali ilivyo moja kwa moja changamoto ambazo uh, makundi makubwa au kundi kubwa kwa upana wake katika walinganiaji wa dini ya kiislamu wanaweza wakakutana na changamoto gani au changamoto gani ambazo wanakutana nazo katika muktadha huu wa kisiasa hii changamoto siyo ya stafrika pekee yake ni changamoto ya dunia nzima na haijaanza leo ni ya milele hmm. yani, dai yoyote atakapoanza kulingania ukirudi hata kitaarikh ki wote walikuwa wanatuhumiwa huyu anataka ukubwa huyu anataka awe ni mfalme mm. huyu anataka atueke, kiongozi atuweke mm. chini wametuhumiwa wengi kwanzia nuhu alaihi salam mpaka akina saleh mpaka akina nani mpaka mtume muhammad sal llahu aleih wasalam musa alaihi salam anaenda kwa firaun firaun anana huyu anataka kuja kunitolea nini ufalume wangu kumbe akaja kumwambia tu amwabudie wa mola wake hajaja <laughs> na, na haja ya ufalume wake unaona sasa hivivitu kama hivi ndio ambavyo vilitengeneza nichukue tu eh, kipindi changu yn yani cha umri wangu nizungumzie aliyotokea kwenye umri wa miaka hii ambao tunaakili timamu jamii mwanzo ilikuwa nchi zilizoendelea kama nilivyotangulia kusema kiislamu zilikuwa zinasapoti maduati maeneo mbalimbali mpaka mbali, hadi huku kwetu siasa imekuja kutizama hili la kulingania kwa sura nyingine kwa matukio yaliyojitokeza yaliyokuwa mabaya yakanasibishwa na walinganizi wakafuta hiyo hali ya, ku, ya kusapoti ikawa hakuna uhuru wa, wa kidawa dai kuzungumza kwa vile mtizama wake ulivyo mm. au anavyoonelea mpaka mahala ikafika watu wa, wa, wakawa hawana, hawana, hawana amani mm. lakini ikafika mahala pia kukawa na uhuru wa mtu kutoa rai yake unaona mm. kiasi cha kuongea anavyotaka kwenye mitandao ya kijamii mm. kwenye misikiti kila mtu kwenye sehemu yake anaongea anavyotaka anaweza kumwataki mwingine bila Mwani ya, kum, kum, ya kuchunga, mi, bila kuchunga mipaka mm. yn yani kuna sehemu hakuna uhuru na kuna uhuru uliokuwa umefitiliza nah. hii siasa iliyopo ya kuweka yani dawa ikawa kiasi hichi ni, ni ni changamoto tiyari kwa sababu anaweza kazungumza mtu hana hana hana nafasi ya kuongea lakini maneno yake yakaenda mbali zaidi kuliko yule ambayo ana nafasi ambayo alistahiki aongee okay. kwa sababu ya uhuru wanini wa, wa, wa, wa watu kuachiwa kuongea wanavyotaka uh-huh. na kkule ku, ku, ku, kupata kubanwa kisiasa imekuwa imewazuia wale ambao wana uwezo wa kuongea hmm. kuongea kwa namna ambayo inastahiki au kujitosa wakaongea mpaka ili waweze kuyaondosha yale ambayo yanaweza yakajitokeza katika jamii wao hmm. kumekuwa na, na yni kusita fulani na hili liko wazi wanaoongea hivi na ambao wako uhuru kuongea si mashahe wakubwa yani ambao ambao wltunarudi katika kile kigezo chetu sasayn yeah. yani, wanaozungumza sio wale wanaokidhi kabisa ile kigezo chakielimu inaojitoshelezajitosheleza na ambayo ilistahiki wao ndio wazungumze mm. wako kimya kwa nini wako kimya kuna miba ambayo ilishawachoma sasa wamefanya wamekuwa kama vile wanawoga wanaho mm. wanahofu wanahof. bidi tu wakae wa kimya na wanaozungumza kinyume sasa imekuwa kinyume chak <laughs> wale ambao hawastaiki kuongea hawastiki kutoka e, wazi ndi ambao wako mbele na ndo ambao wanaongea zaidi sawa so, sawa so. sheamza ramadhan uh, la kumalizia katika eneo hilo kabla hatujaenda kuangalia uh, na kutizama sasa uh, madhara ambayo jamii inaweza ikayapata kutokana na kuwepo kwa hizi changamoto zote na kuangalia nini kifanyike ili angalau tuweze kuzipunguza hizi changamoto au kuzifuta kabisa twende hapo hapo katika changamoto za kisiasa haya maamuzi mengi au hizi changamoto za kisiasa ambazo zimekuwa zikitokea au zikiwakuta walinganizi lakini hazijatoka tu moja kwa moja Aa, ni ama kumekuwa na mambo ambayo pia yaliweza yani, kufanyw na ha- hawa hawa walinganiaji Now. au watu kama wanaojinasibisha na ulinganiaji hatuwezi kusema hivyo kwa sababu pia kuna changamoto nyingine yeah. ya, ya kutokuwa na udhibiti au kutokuwa kutokuakutambul nomaana msingi wa langu la mwanzo kabisa kukuuliza kwamba kisheria hili ni jukumu la kila mtu kufanyau kuna, kuna watu fulani, fulani. kwa sababu hata sasa hivi hata katika jamii zetu tukitizama nikuambia hamza kuna taratibu gani za mtu kujirasimisha au kuna taratibu gani za kwamba ukiwa mlinganiaji a tafanyaji na kitu gani nadhani hii ni changamoto nyingine ambayo tunayo ni Eh, swala la ulinganiaji unajua ni, ni jukumu la kijamii kabisa ambalo limebeba muhimili mkubwa yani katika jamii kama hamna walinganizi basi jamii hiyo imeshafanya imeshaharibika na. na hili liko kwenye hadithi ya mtume saa aslamaliyosema lau watu wamepanda kwenye safina moja pakatokea mtu mmoja ambayo wa, eh, wa, wa, wa, wa, wa, wa ngazi ya juu wanataka kutoboa eh, sehemu ya chini ili wapate maji hawa wasipowazuia kutakuwa nani uh, Kuta, tutaangamia mm. jamii nzima mm, nah. sasa swala la kulingania sio swala la, la mtu fulani bali ni swala la kijamii lilitakikana liwekwe hili kama ingekuwa ni kitu yni pawe na serikali ya kusimamia hili jambo mm. sasa hatu, hatuna hiyo serikali palitakikana pawe na jopo la kusimamia na kusimamia dawa ya kinchi ki nzima mm. kwamba kauli yao bwana Fumo wetu wa dawa utakua hiviyani hivi. huu yeah. utakuwa ni umoja wenyewe wa waliolinganiaji wa wali sa tukiangalia makundi mengi yaliyofanikiwa ya kada mbalimbali iwe mbali. ni fani mbalimbali ah. wengi unakuta wana umoja wao no. au wana ujopo lao ambao linaweza likafanya udhibiti linaweza yeah. likajipa mamlaka ya kusema sisi kila mlinganiaji tutamtambua kwa kumsajili kama kwa, mwanachama wetu kwa, kwa, kwa, kwa mfumo huu kwa taratibu hizi ambao tunaweza yeah. tukatoa mfano kwa mfano wa watu wa taaluma ya uhasibu wanayo bodi ya uhasibu ambayo inawaongoza ambayo inawapa ina ina leseni za kuwatambua Ma, ni wahasibu ambaye ametambuliwa na bodi hata akienda sehemu ata akenda fa a ana kibali chake hali hey, kadhalika kwa wanasherianawaahii hipo imekuwa katika kada mbalimbali mbali, inautaratibu kwa hiyo kwenye kada nyeti katika jamii jamiikada kama hii ya dawa ilitakikana iwe ni kama ni kitu iwe na wizara na. ambayo inawasimamia kutokeaad chin kutokea chini hadi? Hadi, hadi juu hii wizara inafanya kazi gani ah. inaweza ikadhibiti hata mazungumzo ya mzungumzaji kiasi ambacho huyu kazungumza hivi haya maneno hayako katika mfumo mzuri mzurimaslahi mapana mas, ya jamii kwa sababu ni muhimili mzima hmm. wa kuamrisha mema na kukataza maovu na. kama ilivyo leo hii ukirudi katika serikali yetu tunayo e, nini hii wanaita ykushughulikia maswala ya sanaa arazakuubaraza la, la, la, la sanaa hili baraza linapembua lina pem, lina hata na. yale anaosemwa na hawa wasanii japo kuwa mimi naitakidi kwamba hawayapembui <laughs> kiasi kinachostahiki sasa kwenye dawa naye ilitakikana pawe na kitu kama hichi ambacho kita mtu akijitokeza mbele kutoa dawa wanapembua na wanayachunguza halia hali yzungumza na, ya yako, yako kwenye mstari na mtu akifanya akiwa dai akiwa akienda kinyume na hivyo wanaa na tahadhari kwanza okay. wakati anafanya shughuli yake anajwakabisa hapa anatazamwakuna mamlaka in, myo mii niko chini yakeinayonisimamia kwamba kwa hichi nachokifanya nakifanya kwa, kwa taratibu fulani Dom, na hili lingesa, lingesaidia hata pasingekuwa na watu wenye maneno ya kuhatarisha ku amani wala pasingekuwa na maneno ya kukashifu wengine kuwakashifu watu fulani wala pasingekuwa na kuwataki ingine na mwataki fulani yani kungekuwa na nidhamu nzuri kiasi ambacho dawa ingepita katika mfumo wake na mtu anaangaliwa ana vigezwa au hana wewe unataka huwe ni naam nataka niwe ni mlinganizi kigezo fulani umetimiza sijatimiza kigezo fulani unacho sina basi we hutufai nenda ukatimize vigezo ndivyo takuja kuwa nitaa lakini kwa kutokuwa na, na, na, na usimamizi no. wanaibuka madoati mbalimbali mtu kwa kigezo tu e, mtume salllahu ali wasalama anasema baliu ani walau aya haya hii aya unaifikisha unaijua Ah, mimi nilitoka au nilisikiliza kwa watu fulani nishaijuala apana hii, hii, hii elimu ya dini ina mapana yake na ina mipaka yake mm. wewe huna vigezo kwa nini unashika hii kazi na wewe huna sifa sasa kwa kutokuwa na, na, na, na usimamizi basi ndo kumeshakuwa na changamoto za namna hizi sasa kusuluhisha mm. au kutatua hili tatizo natakiwa turudi nyuma tutafute jopo ambalo litatusimamia kwa wote bila ya kuangalia bana taratibu zetu ni hizia nazuba zikubali basi kiwa utakua mm. uko tayari basi zikubali lao alal aali mm. sasa hivi tuna mapote kwamba bana mimi ni saafi mao a nataka ua nataka kua huko kwenye mapote hayo huoni na wenyewe tunaweza tukayatambua kama ni changamoto katika ulinganiaji haya mapote hayatowacha kuwepo kwa sababu ndio suna ya allahn Sa- lakini hayayny navyozunguza ni changamoto na, lakini pakisha kuwa na, na nidhamu bwana ahlusunna waljamaa watanzania wana nidhamu madoati wao wana sifa hizi na wana utaratibu wao huu wanatakikana walazimiane nao hili ni jambo zuri sana kwa maana yake sasa shekhe tunakuwa a kwa, kwa tarfsiri hiyo kwamba changamoto kubwa inaweza isiwe haya mapote lakini changamoto kubwa ni namna usimamizi. Uta, usimamizi utaratibu ambao kila pote unatakiwa ujiwekee na utambulike kwamba huu huuio utaratibu, utaratibu wake katika usimamizindio tukisha kuwa na viongozi wetu hatuwezi tukasubutu kusema isipokuwa lile ambalo amelisema na viongozi wetu leo hii pakitokea kitu kilitakiwa kito, kipate msemaji naam huwa hakina msemaji kila mmoja anatoka nyumbani kwake anasema anavyotaka miongoni mwa kauli kubwa sana au miongoni mwamwa mwa, mwa, mwa, mwa, matokeo Ndiye. ambayo yanakuja kwenye jamii au ambayo tunaweza ukaona athari ya dawa katika jamii miongoni mwa athari hasi tunaweza ukasema ambazo sio athari chanya unakuta ni jamii imekuwa na kauli ah, yani, moja kwa sababu mashehe natuchanganyaangnyasabloenatuchanganya hatujui tufa hii huoni ni, ni, ni zao la hizi changamoto za, za, za, za ulinganizi ambazoni zao la kutokuwa na usimamizi kwa sababu hatuna kiongozi ambayo hmm. anaheshimiwa moja kwa moja ikishasemwa kauli yake imesem jamii imesikia mimi nimetolea mfano ahlusunnah waljamaa hatu hawana kauli moja kwamba bwana wamesema hivi uongozi hupo lakini hauheshimiki kwa mipaka yake kesi ambacho anaweza akasema hivi leo mtu mwingine akatokea msikitini kwake nayye akatoa kauli kitu ambacho katika uongozi yaani kwa nidhamu ya uongozi katika uislamu ni makosa tuna swala zima la kupanuka kwa mawasiliano na utandawazi na. sasa hivi tunafahamu hata dawa yenyewe uh, ime, imeweza kunufaika kupitia hili tuna vitu kama vyombo vya habari sasa hivi Tadari tuna mitandao y kijamii tuna vitu kama hivi unavionaje vitu hivi katika upande wa changamoto katika ulinganizi hivi vitu vingetumika vizuri na vingekuwa ni vyepesi kutufikishia taarifa zinazotoka katika viongozi wetu na vingekuwa ndio sah- sehemu ya kuimarisha jamii zaidi kama uongozi ungekuwa ni imara kwa hmm. kukosekana uongozi imara hata vyenyewe pia vimekuwa ni changamoto hmm. kwa sababu yni asili inarudi pale pale kwamba hatuna hatuna kichwa ko hmm. oh, tunaenda tu kama <laughs> <laughs> <tulis> mimi nikiamka nyumbani kwangu nimeona kuna jambo fulani talizungumza kulingana na mimi navyoona hmm. na mwingine naye hivyo hivo na mwingine naye kule vile vile na mwingine naye unakuta kuna kauli zinagongana kwa pamoja inakuja kutoka ya kiongozi tiari mambo yashaharibika shah, ya hata kiongozi mwenyewe akitoa kauli yake bado kuna kundi kubwa katika jamii tayari tayarifsawa sawa, sawa. shekhe Shek, hamza ramadhan nimefurahi nime, nime kujumuika pamoja na tume bila shaka changamoto nyingi, nyingi hizi kubwa tumezigusia hizi kubwa ambazo moja kwa moja tunaona upande wa madhara yake katika jamii twende sasa uh, katika kuangalia jamii imeathirika kiasi gani kutokana na hizi changamoto za ulinganizi jamii imeathirika kiasi kikubwa eh, kwanza ni kuto kupata dawa iliyo sahihi hiyo ni athari ya kwanza na. kwa sababu panapokosekana walinganizi wenye sifa zilizo zilizotimia ndio athari ya, kuku, ya jamii kukosa dawa iliyo sahihi mm. yani mayahdimunahu akbaru mimayabnun nah. yani kiasi wanachoharibu ni kikubwa kuliko kile wanachokitengeneza wanacho katika jamii kwa sababu kwa taaluma yao ndogo ambayo haijakidhi vigezo mm. ndio wanazidi kuiharibu jamii zaidi bora mtu akabaki akiwa hana maarifa yoyote akiwa mtupu kuliko yule aliofikishiwa maarifa yasio sahihi siju nanielewakwa sababu gani huyu ambao ni mtupu akija kupata kilicho sahihi atakuwa salama lakini huyu aliojazwa matakatakatayari anamin anki ana kitu alafu kitu chenyewe sio sahihi nakuja na kingine unafikiri utamtoaje kwenye hiyo hali aliyokuwa nayo tiari utakuwa Mbohu ni changamoto ee mwenyewe tiari ashajiona anacho afu nataka mtolea alichonacho na wakati alikipata kwa mtu kama wewe jamo guni jambo gumu kwa hiyo hawa walinganizi wasiokuwa na sifa ndio wameharibu zaidi kuliko wale kuliko na kutokuwa na walinganizi zaidi mm. unaona sahii ni athari ya kielimu katika, katika jamii changamoto ya elimu ya walinganizi katika jamii na athari ya, ya, ya, ya, ya kiuchumi katika jamii ni kule kutokuwa hao walinganizi kuto kile walicho nacho hata kama wanacho kilicho sahihi mm. kuto kukifikisha kwa namna ya kutosheleza kwa sababu wametingwa na maisha yao wanaenda mbio na mkate wao kuliko eh kuliotekeleza kuliko elejiko. kusimamia dawa mm. kitu ambacho labda wangeliwezeshwa au wangelisimamiwa au wangekuwa na uwezo kwa sababu hakuna e, katika walinganizi waliokuwa na tungelikuja kwenye elimu pia tungelizungumzia pia hata elimu ya kiuchumi mm. kwa walinganizi walitakikana wawenazo ili waweze kuialinamna ku, nyingine ya kuzalisha kipato e, kwa sababu kitendo cha kutokuwa na elimu ya, ya, ya, ya kiuchumi kwa walinganizi imekuwa ni sababu na ni changamoto kubwa ya maisha yao wao, wao wenyewe mm-hmm. kwa sababu nilisema hapa mwanzo kwamba e, jukumu la kulingania ni ibada ambayo ni sawa na, na jukumu la ibada ya, ya swala yeye amepata jukumu hili kwa sababu tayari anani ana hiyo taaluma kwa sababu allah tabaraka wataala amewaamrisha watoke watakaporudi wafanye nini wawalinganie na zipo amri nyingi ambazo zinamfanya yeye awe ni mlinganizi kwa kuwa tiyari ameshakuwa na kigezo cha nini cha elimu sasa hii amri au hii ibada ataifikiaje na inahitaji yeye pia awe na jikivi kimaisha na yeye huku katika upande wa kutafuta maisha hakuwa na nafasi kwa sababu hakukulia kujitafutia yeye alikuwa anasoma na elimu aliyoisoma haina mtizamo wa kiuchumi kwa maana ya kwamba awe na nyenzo za kuwa ni mfanyabiashara wa biashara fulani au ni hana nyenzo ya kuwa nnii mhandisi hana nyenzo ya kuwa ye ni nhuo ufundi, ufundi, ufundi sasa ataufanya bila taaluma hakuwa nacho ina maana nachokikusudia ni kwamba walinganizi wanatakikana waandaliwe katika mazingira ya kujitosheleza na kujikimu katika maisha yao kama anasoma maarifa ya dini ya uislamu asome pamoja na maarifa ya kiuchumi wake ajitafutie awe, mm. awe anasoma lakini anaweza akafanya biashara awe anasoma lakini anaweza kutengeneza sofa anaweza kutengeneza mlango anaweza kutengeneza umeme anaweza kuunganisha umeme nyumbani kwamna angalau akipa, akigawa vizuri muda wake atnaeza kufanya masahaba kama maswahaba na. walikuwa ni walinganizi wazuri lakini pia walikuwa na shughuli viteka uchumianafanya uchumi. biashara wengine walikuwa ni wafanyakazi kwahio walikuwa... na. kwa namna zote tulizo nazo za kulingania hatutakiwi kuacha hii sehemu ya kujitafutia tukawaachia watu wengine watutafutie maisha yetu intana wewe unafanya dawa lakini huo una uwezo na upewa wa kujitafutia yaani uwe na maarifa mengine ya kutafuta maisha yao katika eneo ambalo limeathiri sana jamii katika dawa ukitoa elimu swala so, hili la kiuchumi linakuwa limechukua nafasi kubwa sana mimi napata ukakasi zaidi au naumia sana katika eneo la madrasa naona walimu wa madrasa hali zao naona baadhi ya maeneo ambayo yamekosa watu wa kushika mkono hawa walimu wa, wa madarasa gani yameweza kuathirika namna gani watoto wamekuwa ni wahanga wa kiwango kikubwa sana cha kukosa elimu ya dini yao ama kupata elimu ambayo sio sahihi au kupata elimu kwa kiwango kisichostahili kwa sababu wakati mwingine ukiamua kufanya tafiti ndogo yapo maeneo ambayo kama yatakuwa hayana zile madrasa ambazo zinapata ufadhili kutoka kwa maeneo mbalimbali ambao au kwa watu mmoja mmoja ambao wameamua kutoa mali zao kuweza kufadhili mambo ya kheri kama hayo unaweza ukakuta kuna madarasa ambazo Aa, ni watoto wanafundisha watoto wenzao sasa hilo uki, mimi nilizungumzia ulinganizi kwa maana pana panan lakini ukirudi kwenye kufundisha na. itakuwa ni mzazi wa ajabu sana unampelekea mtu mtoto wako unataka huyo mto, mtoto usimsimamie usim, katika hiyo taaluma jamii <laughs> <laughs> enyewe sasa ilishaathirika humkiomi nilizungumzia kwamba nilikuelewa mwanzo ulizungumzia katika maana pana ya ufikihajiismaana pana ya kuita watu wito wenyewewenyewedalakini ukirudi dawa kwa maana ya kuwafundisha fun. watu kwamba unakaa na wanafunzi kadhaa unawajua fulana, fulana, fulana, na. fulani na fulani na fulani na mwanafunzi wangu ametoka sehemu fulani na na wazazi wake ni kituko kwa hao wazazi kwa sababu gani snayefundisha yes, mwanaye shuleni mm. hii anayosomesha si shule pia piai huku anafanya nini na huko anafanya nini jamii yetu imeathirika sana katika kupima na kulinganisha hizi ilitakikana jamii ione hii ni private school mm. ya kwamba nalipia bilioni mbili huku na huku natakiwa nilipie milioni mbili na. kama watu wangekuwa na uwa ufahamu huku walimu wa madrasa wasingekuwa na tabu k kazi gani? kubwa sasaka sababu yaku... hii ni fani na, na hii ni, ni ajira pia kuna kazi kubwa sana ya kuihamisha jamii, kutu... jamii mtazamo wake kutoka katika mtazamo uliopo kwenda katika mtazamo sahihi wow. ambao umeuzungumza kwa sababu ukijaribu kufanya tafiti utaweza kuona na uh, watu wote wataacha kuwasomesha watoto wao kabisa kabisa na ukiangalia na ndio maana leo katika jamii zetu uh, kundi la waislam ni kubwa sana katika jamii zetu lakini ile athari ya uislamu katika kundi hili ni, ni, ndogo. ni ndogo na haionekanituki yani, pia... tuki kwamba tukiwahesabu tuki waislamu ni wengi kuliko wasioka waislamu katika sehemu tunazoishiaini eh, lakini, lakini ukiengalia... uislamu kama uislamu na ambao wanashughulika na uislamu ni wachache kuliko <laughs> wale ambao wako nje ambayo nadhani bila shaka hii pia inaweza ikawa ni <laughs> matokeo ya hizi changamoto na matokeo yanarudi ya ya pia kwenye kutokuwa na imani sahihi kwa hmm. sababu gani kama mtu wa anaamini wama khalaktu ljinna walinsa illa liabudun nah. sikuwaumba yani lengo langu la kuumbwa na kuwa mimi binadamunikmwabudu allah ha, hicho ndio ambacho angekipa kipawa mbele hazingekipa kipawa mbele kitu kingine zaidi hicho sheh amza ramadhan muda wetu uh, unakimbia labda mwisho sasa tuende katika eneo ambalo linaweza likawa ndio Uh, eneo litakalobadilisha litakaloweza kupunguza au kufuta uh, hizi changamoto za udowati ambazo tumeweza kuzzungumza na kuzijadili tangu tumeanza kipindi chetu kwa mawazo, wako, kwa mawazo yako wewe kama mlinganiaji unadhani nini kifanyike ili kuweza kuzipunguza au ikiwezekana kufuta kabisa kuanzia kwenye swala zima kielimu kwa dakika moja moja kielimu kiuchumi kijamii na kisiasa karibu nikianza na la kwanza sisi walinganizi elimu tunatakiwa, tunatakiwa tuisome wakati wote yani hatuna kikomo katika kusoa kwa sababu swala la kusoma li, lipo mpaka hadi kufaa kwetu na. lakini sio hivyo tu yani mtu kama anajiona bado hajafika levo ya kuwa ni msomi ambayo anajitosheleza asijihisi kwamba yeye ndio shehlislam taimia mm. kwa maana ya kwamba yeye anajua kila kitu ajihisi kwamba yeye ni mdogo na ni mfinyu azidi kuwa na kiu cha kutafuta kuliko kutoa mm. kwa sababu eh, madhara yanayopatikana kwa elimu mdogo ni makubwa kuliko faida yanayopatikana kwa mtu mwenye elimu mm. mdogo kwahiyo kulio ku, madhara yanayopatikana kwa mtu mwenye elimu mdogo ni makubwa kuliko faida anayopatikana kwa mtu mwenye elimu ndogo, ndogo kwahiyo atakuwa yeye ni, ni mharibifu zaidi kuliko mtengenezaji hiyo <laughs> kukiswa... elimu yake ndogo ni, ni mharibifu namba moja kuliko yule mtengenezaji japo kuwa kwenye dhana yake ee ni mtengenezaji sasa ili asijingine kwenye mtihani bora afaiti kwenye kusoma zaidi hili ni upande wa kelimkielimu tukija katika upande wa kiuchumi atakiwa tu zetu na tuzisafishe mtizamo tuliwonao madohati wengi mm. japokuwa leo hii leo hii unaweza ukampa dohati mmoja hii milioni moja na milioni kumi uwe ni ukafanya biashara zako utakuta kwamba hiyo milioni kumi itaisha na hamna biashara atakufanya kwasababu hana maarifa yayote na biashara mm. sasa tunatakiwa tujibadilisha hata kwa kusoma kozi ndogondogo ndogo. mm. kwamba mi nasomea kozi kwa ajili ya idara na. kwa sababu hata taasisii zilizopo zilizo nyingi sio zote hmm. wanaosimamia hawana maarifa za, za uongozi wa taasisi nahii imekuwa ni sababu ya kuporomoka yeah. na kuta kfanyan yani, hawajasomea idara sa gani walivyoharibu hizo taasisi kuliko na walizkuangeziache bila ya kuwa taasisi hmm. sa bora hata kama wunataka kuanzisha taasisi kasomee kozi ya idara yani kila yeah. kitu nachotaka kuifanya bora ukisomee kwasababu utafanyanini utateetkifanya kwa Uta, kiusahihi ki katika jamii nikirudi jamii, ni jamii ione kwamba mi nirudi dawa upande wa kufundisha kwamba jamii hisi kwamba sisi tumewapa walimu kazi ya kusomesha ya peleka, ya ni sawa na tulivyopeleka katika mashule private kwa sababu sekta ya elimu ya dawa elimu ya dini haina msimamizi wasimamizi wazazi, wadawa, wa jamii, madai, Mwenteko, ni sisi wazazi wa dawa wa taaluma aule mtazamo wa jamiiadauendekea wasafishe hizo akili zao katika huo mtizamo walionao kwamba jukumu la kumsimamia mwalimu ni wewe mzazi uliopeleka mwanao sio ye, mali, sio mwalimu atafute mfadhili wa kufadhili aja asomeshena waeleweaa kwa... madai utaratibu ule fungu, haupo, au, haupo, haupo. Ya... wa kuwa na fungu pokuwa na taasisi inayosimamia madoati na kama nzipo ni moja katika asilimia muda wetu unakimbia sana shekh tubakiwa dakika chache sana tumalizie katika siasa alafu tuweze kufunga kabisa <coughs> mimi ni usietu jamii kwa ujumla kwasababu na no. eh, hasa mashekhe wakubwa wwanasema eh, hata hdh no. aliwahi kwenda kwa suleiman akamwambia bwana mimi nimekujia sehemu ambako weo ujaifika nikakuta mm. kwamba kuna mwanamke amefanya nini ameongoza jamii na anamwabudu mwabudu kwa allah sasa na. nami niwe kama huduhudu kwa sababu sina nafasi ya kumwelekeza yoyote kwa maana ya viongozi wetu wakubwa watengeneze mfumo wa dawa ambao unaweza uka, ukatengeneza namna moja ambao unaondosha utaondosha madhara yanayopatikana kwa kila mmoja kuwa na kauli msikiti fulani unakuwa na kauli yake na amri yake na, na, na maamuzi yake tena kwa jambo la kijamii hiyo ni kosa kubwa au kuwa na mfumo wa dawa ambayo ina mipaka yake sio kila mtu anajifanyia dawa anavyotaka kwa sababu haribufu unaopatikana ni mkubwa kuliko faida inayopatikanamalaka eh, katika, katika upande wa dawa walinganizi wa, wawe na sifa walinganizi wawe na mipaka wakizungumza kitu fulani iwe na itengenezwe namna ambayo hata kama hawatojimilikisha wao waweze kupata hata nguvu serikalini bana sisi mtu atakapovuka hapa sasa hii hayuko katika nafasi yetu aana akalishwe chini kama akustopishwa astopishwe eh? kwa sababu ndio muhimili wa jamii yani dawa ndio muhimili dawa ndio muhimili wa jamii shekh hamza ramadhani muda wetu umekwisha ni kushukuru sana kwa kuweza kushiriki nasi katika ncha kali na ni kushukuru pia mtazamaji na msikilizaji ambaye umeweza kutufuatilia na shekhe hapa tangu tulivyoanza mpaka hapa ambapo tunakwenda kufikia ukomo shamza bila shaka mengi ambayo tumezungumza ndiyo ambayo kweli tunayo yaishi na ndio yaliyopo na ndio uhalisia katika jamii yetu nimefurahi sana kwa mawazo yako na ushauri wako ambao umeatoa kwa viongozi lakini pia kwa wanajamii kwa ujumla tunamomba allah aweze kujaalia wote ambao wameyasikia hayo waweze kuwafanyia kazi kwa kadiri watakavyojaaliwa lakini pia tukushukuru sana sana sana mtazamaji uh, na msikilizaji mimi naitwa raja msami hii ni podcast ya nchakali tukusihi tu ni mwenye kupitia kupitia katika youtube channel yetu ili uweze kufuatilia mfululizi wa vipindi hivi ya nchakali ambayo inakwenda kwa jina la afrika dgitalp au ad ukitafuta hivyo huko youtube bila shaka utaweza kutuona na kutufuatilia zaidi na zaidi baada ya kusema hayo sina la ziada Aa, ni kushukuru sana na nikutakie siku njema wassalamu عalaikum warahmatullahi wabarakatu