assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh miongoni mwa mambo yaliyokithiri sana katika jamii zetu hususan jamii za kiislamu ni migogoro ya mirathi hili linaletwa na sababu nyingi sana lakini yote hayo utayakuta mezani kwenye meza ya nchakalias podcast nikukaribishe ndugu yangu wende ukafuatilie mazungumzo yangu na shekh muharam mwaita kuhusiana na migogoro ya mirathi karibu sana <mulia> assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu mtazamaji na msikilizaji unayetusikiliza kwenye nchakali podcast karibu sana kwenye nchakali podcast mimi naitwa rajab msami ambaye ndiye muendeshaji na niendelee tu kukusistiza uwe ni mwenye kufuatilia yetu hii ya nchakali ambayo unaweza kuifuatilia kupitia katika platforms mbalimbali mbali za podcast, lakini haswa haswa kupitia katika yutbe chanel yetu ya ad Plus. karibu sana kama ilivyokuwa ada katika meza yetu hii ya nchakali huwa tunakuwa na wageni mbalimbali mbali. na leo pia tuko na mgeni uh, naye si mwingine ni sheh wetu she muharam mwaita shehe karibu sana kwenye meza ya nchakali ikiwa ni mara yako ya kwanza kuweza kushiriki nasi na rasmi sasa nikupe nafasi hii ni kukaribishe kuweza kuwasalimia ndugu zetu wanaotufuatilia wanaotutazama lakini pia wanaotusikiliza karibu sana bismillahi rahmani rrahim alhamdulillah wasalatu wassalamu ala rasulillah waala alihi wasahbihi wamanwalah amabad e, ndugu yangu mtazamaji na msikilizaji wa nche kali assalamu aleikum warahmatullahi wabarakatuh kwa niaba yao yaoalaikumsalam warahmatullahi wabarakatu uh, ndugu yetu unayetufuatilia uh, ni ada yetu huwa tunakuwa na mazungumzo kupitia ncha podcast na kama ambavyo nimetangulia kusema na kama ambavyo pia umeweza kumwona shekhe ametusalimia uh, hapa leo tutakuwa naye shekh muharam waita na tutazungumza naye mazungumzo yetu leo yatajikita kuzungumzia miongoni mwa kadhia ambazo zinaikuta au zimekuwa zikitawala katika jamii ya kiislamu leo tutazungumza kuhusiana na migogoro ya mirathi migogoro ya mirathi hili limekuwa miongoni mwa mambo ambayo yanatawala sana katika jamii zetu za kiislamu limekuwa ni jambo zito sana na jambo ambalo limeiathiri jamii kwa upana wake hususan jamii ya kiislamu labda shekh muharam kabla hatujaanza kujikita katika migogoro ya mirathi a, pengine migogoro hii inatokea kwa ikiwa ni zao la watu kuto kufahamu maana ya mirathi tuanzie hapa shekh mirathi ni nini E, ndugu yangu rajabu msame kwanza kabisa e, nitoe shukurani za dhati kwa kupata fursa hii ya kuja kushiriki kwenye kipindi hiki chayenu e, ya ncha kali e, kwa mara yangu ya kwanza <laughs> e, swali ni zuri lakini pia niseme na mahudhui ambayo mmeichagua ni maudhui muhimu sana e, hasa ukili, ukiangalia mambo yanavyokwenda kwenye jamii zetu hasa jamii ya kiislam kuhusu swala zima la mirathi kuna vurugu nyingi sana ambazo zinaendelea mirathi leo imekuwa ni moja katika eh, vyanzo vikuu vya kuvunja udugu Na. watu wbao wameishi kwa muda mrefu ndani ya familia moja kwa kuelewana kwa kusaidiana lakini ikitokea mmoja hasa zile nguzo za kifamilia zikiondoka mm. basi mirathi inakuwa chanzo cha kuleta mtafaruku na vurugu na ndugu wakachangukana kabisa, kabisa. kwahiyo ni maudhuhi muhimu sana ambayo inafaa kujadiliwa kwa mapana sana ili waislamu warudi kwenye mstari na. ama kujibu swali lako mirathi ni nini e, katika uislam tunaweza tukasema e, kuna tkuzungumza kitaama hmm. wamba mirahi iizugumzkwa ni lugha ya kawaid ambayoaaa mirathi ni kile kitendo cha kugawanya mali iliyoachwa na marehemu kupewa wale wanaostahiki kumrithi marehemuhii ndioauawawa yani wa wale wanaostahikikumrithi marehemu hiyo ndio mirahi kustahiki huku kunatokana na nini ndio mm. hapa sasa inapokuja nadharia tofauti mitazamo tofauti mm. kuna uislamu una, una, una mipango yake kuna sijui sheria za mila na nini zina mm. mipango yake kwa hiyo kila sheria itakayotegemewa kwenye mirathi ndiyo itakayotoa mwongozo wa nani anayestahiki na tunagawanya vipi nafikiri umeeleweka Ume, na yeah. kama ulivyotangulia mwenyewe kusema unajibu ki hali ya kawaida kiasi kwamba yoyote anayetufuatilia anaweza kuelewa na mashallah ulivyojibu bila shaka yoyote anayetufuatilia atakuwa yeah. ameelewa Ume, kuna nukta umezungumzia msingi sana shekh kwamba E, hiki kinachotawala sasa hii mirathi kulingana na umeafano kuna sheria ya kiislam kwa mujibu wa taratibu za islam Dio. lakini zipo sheria labda za, za nchi lakini pia kuna sheria za kimila kuna hivi vigawanywa hivi ambavyo ndio vina vitaamua sasa hii mirathi mirathi iendeje lakini Dio. leo na migogoro ya mirathi. na tutajikita zaidi kwenye jamii ya Dio. Dio. Um, so, msingi, kabla hatujaenda zaidi katika hiki ambacho linakizungumza tumeona hivi vigawanyo tujikite katika sheria ya uislamu muislamu anatakiwa kuwa na hofu yoyote na sheria ya mirathi ya kiislamu kwa <coughs> sababu pengine hofu yangu kubwa inawezekana pia hii ikawa ni miongoni mwa sababu kubwa za migogoro ya mirathi muislam anatakiwa kuwa na hofu yoyote shaka yoyote na, me swali muhimu sana na hili swali achilia mbali wee unaniuliza mimi lakini hili swali ni kila mwislam anatakiwa ajiulize kwamba hivi mimi mislam natakiwa kuwa na hofu yoyote ya namna ya miradhi katika uislamu hmm. yaani swali kila uislamikila at juliz lakini kwa kujibu swali lako niseme kwamba mislamu hana sababu ya kuwa na hofu katika swala zima la miradhi kwa sababu mirathi ya uislamu imetawaliwa na sheria ya, ya, ya uislamu katika vile vyanzo vyake vikuu tunafahamu kwamba sheria ya kiislamu ina vyanzo kadhaa lakini vyanzo vikuu ambavyo ndivyo vinavyotegemewa na vyanzo vingine vyote ni qurani na mafundisho ya mtume sa mirathi ya kiislamu misingi yake ili mikubwa yote imekuja kwenye qurani yenyewe wanaostahiki kurithi hmm. wanavyorithi mafungu yao na nini na kila kitu kwa hiyo kama qurani yenyewe e, ndio imetawala asilimia kubwa ya kueleza mirathi ya kiislamu mwislamu nini anakuwa na hofu maana yake ni kwamba tunasema mwenyezi mungu mwenyewe ndio kalisimamia swala la mirathi ya kiislam yeye ndio kaweka utaratibu wa mirathi sio jambo ambalo kwamba kwenye qurani liliguswa tu kidogo mm. halafu zikaja ijitihadi za wanaozuoni ah. hapana i za wanaozuoni zimekuja kwenye nukta chache sana. sana lakini qurani yenyewe ndio imetawala kwa asilimia kubwa swala la mirathi wanaorithi ni kina nani wametajwa ndani ya qurani mm-hmm. wanarithi vipi imetajwa ndani ya qurani na vipengele vya kila aina vimetajwa ndani ya, ya, ya qurani kwahiyo hakuna sababu ya muislamu kuwa na hofu mislamu anatakiwa kwanza yeye mwenyee ajijengeejijengeeanza ajiulizeswali kwa nini mi nna hofu katika miradhi ya kiislamu vinginevyo labda hiyo imani yake ina mashaka Kweo, watu kwa hiyo waislam natakiwa tutambue kwamba utaratibu wetu wa na. mirathi ni utaratibu bora Kabisa. na mwenyezimungu anatufahamu zaidi akapanga so, litatuingiza katika mazungumzo yetu mama ya leo ya migogoro ya mirathi na. kama uh, sisi waislamu ambao tuna mfumo bora tunaweza kuthubutu kusema hivyo kwamba una mfumo bora kwasababu ni mfumo ambao tumeekewa na mwenyezimungu mweyewe jamii zetu zinaweza kutawaliwa na migogoro hii ya mirathi ilhali sisi tuna mfumo mzuri kabisa mfumo safi ambao umepangwa na mwenyewe allah subhanahu wataala kwanini tunatawaliwa kwa nini tunaingia katika migogoro ya mirathi ki lugha nyepesi ili anatofuatiliaaweze kutoelewa uh, vipi zipi zinaweza kuwa ni sababu za migogoro ya mirathi hususan katika jamii zetu za zasa Uh, mi nafikiri ndugu yangu rajab na mtazamaji wetu wa nchakali na mfuatiliaji eh, sababu zinaweza zikawepo nyingi sana za kwanini tunaingia kwenye migogoro lakini hizi sababu mi nafikiri zinatawaliwa zote zinatawaliwa na, na sababu kuu mm, mbili yeah. eh, sababu kubwa ya kwanza ni imani zetu kuwa na mushkeli kwa sababu unajua kuna mwislamu kama binadamu hmm. anaweza akafanya dhambi lakini mwislamu hawezi kuwa na mashaka na sheria inayomhukumu hmm. sheria iliyoweka mipaka hawezi kuwa na mashaka nayo ingawa iyo mipaka anaweza akaivuka kwa mfano mwislamu anaweza akala riba hmm. lakini asiwe na mashaka kwamba hivi kwa nini mwenyezimungu ameharamisha riba yeye yeah, atakula riba kina anajuta tu mwenyewe eh, mwenyezimungu nakambonisamehe ju ya hili mm. jambo liolifanya sasa jambo la kwanza la mpaka mwislamu kufikia kuwa na mashaka na miradhi mpaka akazusha mgogoro kwenye mm. familia ni kwamba yeye ana tatizo kwenye imani yake kwa sababu kama asingekuwa na tatizo kwenye imani yake mm. pengine angeweza kufanya kosa lakini sio la kusababisha migogoro kwenye mirah kwa sababu mimi nafahamu mimi nakumbana na, na masuali mengi mm. kuna baadhi ya familia kabisa watu wanaamua kwamba hapa hakuna hili wala lile hapa tunagawana sawa kwa saaas wanawake wamekuja juuwanaume wkuja juu, juu. Mm. sasa hii ukiangalia hapa kuna tatizo la kiimani lakini pia tat, wakati mwingine tunaweza tukasema kwamba ndio inakuja sababu ya pili kubwa mm. tatizo la kiimani nalo wakati mwingine linaweza likachagizwa mm. na tatizo la kielimu uelewa huu nao ne, imekuwa ni tatizo kubwa sana na wakati mwingine unaweza uka, kwa sababu swala la kiimani liko ndani kidogo hmm. s ndani ya moyo wa mwanadamu anaweza akawa anakubali sheria mwenyezimungu lakini eh, a, a, a, bado akafanya makosa uiotanuiuk nakulbianaju kaiswamba ni haramkwahiyo tatizo jingine kubwa ni elimu na elimuna hiiinawezaikachukuanafasi kubwa sana kwa sababu leo hii kinachowapelekea watu kuingia kwenye mgogoro hmm. wa kimirathi ukiangalia sana ni kutojua mimi nitafaidikaje na sheria ya uislamu katika mirathi kwa sababu hapa inakuja sababu nyingine hmm. katika sababu zinazoleta migogoro hmm. ambayo tunaiunganisha hapa tamaa ya mali hmm. sasa hii tamaa ya mali unganisha na ukosefu wa elimu lazima mgogoro utokee kwamba kuna mtu baba kaacha mabilioni ya pesa mm. kila mmoja anatamaa na yeye kwamba na mimi nitakuakuna misukumo miwili yeah. sukumo wa kwanza mtu anaona hii ni malimainiu yani utajirisasauja kwetu mm. lakini mimi nitapata ngapi hapa sasa ndio inakuja elimu sasa mm kwamba ile kukosa elimu ya kujua kwamba mirathi ya kiislamu inarithishaje mm. na msingi wake ni nini na faida yake ambayo itarudi kwetu mm. sisi tunaorithi ni nini na ukichanganya na ile tamaa ya mali hapa mgogorolamoataa pa pa mgogoro mm. wa mirahi ya kiislam kwa sababu kuna kauli kwamba mwanamke anapata nusu ya kile mm. anachokipata mwanamme hapa anaona kama kwa dhana ya kibinadamu anaona nahulummwa na kinachopelekea kwamba aseme anadhulumiwa n nini kwanza ni ile tamaa kwamba hii mali tumeachiwa na baba yetu wotii hey, mali ya kwetu tamaa ya mali halafu kinachompelekea sasa kwa hiyo tamaa ya mali kujenga msimamo huu anaojenga ni kutojua yeye atapata nini shehe na, <laughs> ni kukatishe kidogo ksababu <laughs> katika eneo hili uh, ni miongoni mwa maeneo ambayo kweli ni, ni, ni vyanzo vikubwa sana vya migogoro mm. ya mirathi katika katikaislam uh, wanawake wanaona ni hii dhana ipo hii dhana ipo tuseme ni dhana potofu lakini ipo ya kuona kwamba kwa nini sisi tunapata hivi pengine hii ni kutokana na labda hawaelewi hikma mm-hmm. iliyotumika mpaka mwenyezimungu kupanga hivi mm-hmm. lakini pia hawaelewi faida iliyopo kama mgawanyo utakwenda awesome. kwa namna hii mm-hmm. kwa faida yanayetazama labda unaweza ukatupitisha katika haya maeneo mawili hikma ilikuwa ni nini mm-hmm. na kuna faida gani kwanza turudi kwenye hili swala la la iyi elimu yenyewe mm. kuona kwamba oh, hii dhana ya kwamba mwanamke kwenye mirafi ya kiislamu siku zote anapata kidogo anapunw mm. anapunjwa, anapunjwa. si sahihi tumchukue mke wa marehemu tunamchukua mwanamke katika Enewi, lula, enewi, mke, mke wa so ana hawa ndio wanaongoza kudhulumiwa <laughs> ndio dhana ya kudhulumiwa iko hapa, hapa, hapa kwa kiasi kikubwa lakini pia aiihulma ya kweli pia inaanguk anawake ambao wanaachwa na waume zao wana hofu kubwa sana ya kudhulumiwa nah. lakini pia wanawake wengi wanaoachwa na, na waume zao wanadhulumiwa katika miradhi lakini pia ni kweli wanawake wanaoachwa na waume zao wanadhulumiwa katika baadhi ya familia kwanini sasa tuzungumzie hofu mm. kweli, hii habari ya dhuluma ya kweli hiituiweke pembeni kwanini mwanamke anakuwa na hofu ya kudhulumiwa yeye anasema kwamba e, mimi nimewachwa na marehemu Hmm. mimi nimeangaika na marehemu hmm. kutafuta hii malimechuma mali na mume wangu, na wangu. Hmm. leo mume wangu anaondoka mi nakuja kupewamoja yanan hmm. alafu mali nyingine zinachukuliwa na watu wengine mimi na watoto wangu tunabaki na nini hmm. sasa ukiangalia hapa hapa tatizo ni elimu elimu kwa huyu mama elimu pia kwa wale wanaodhulumu hmm. makundi yote kwa mawili niyelimu. Na, na kuambia mimi na mifano wako mm. wanawake ambao wamesimamia kwenye hiyo hiyo sheria ya mwenyezi mungu na wakafanikiwa hawakudhulumiwa vipi leo hii mume kwa mm. mujibu wa sheria ya kiislamu mtu akifariki akaacha kwa mfano ameacha mke kaacha watoto wawili mmoja wa, wa kike mmoja wa kiume mm. kaacha na mama ake mzazi kwa mfano manake mkmama akemmaake mzazi, mzazi na watoto, na watoto awi, wa waki waki na, kuna watotowaewakaaeatauanawake watatu hapa kwa mujibu wa sheria ya kiislamu hii mirathi hii ya huyu bwana haiwavuki hawa watu hmm. kwa maanahpa hakuna mtu mwingine katika familia hmm. anayeweza kuja kushiriki hii mirathi kwa mujibu wa sheria hmm. ya Mke. mke na watoto no. wawili mm. mm. no. wa marehemu wakike na wa kiume kuisha aa wanamaliza hata ingekuwa mabilioni kwa mabilioni yote wanaimaliza wao kwa sababu hapa kua katikkwa mujibu wa sheria ya kiislamu kuna urithiji wa aina mbili kuna kurithi kwa fungu alafu kuna kurithi kilichobaki mm. kuna watu ambao kwenye mirathi ya kiislamu wanarithi fungu Yani fungu lao ni, ni kiasi kadhaa yes, halafu kuna watu kazi yao wao ni kuchukua kilichobaki watoto wawili hawa wa marehemu wao wanachukua kilichobaki mm. sawa baada ya kutoa mafungu mawili fungu la mama, mama yao fungu la bibi Yiyo. yao mali iliyobaki yote ya kwao hapa mwanamke kwa nini anakuwa na hofu kwa sababu yeye wasiwasi wake mkubwa mwanamke ni kuachiwa watoto alafu mm. mali na malikahukliwana watu na. Islami, mali hao watoto, hao watoto mali mali wakati hapa sheria ya wengineheeate ni dhulma inayokuja analetwa msimamizi wa mirathi baba mdogo mm sawa kwanza eh? hmm. ijulikane kwenye sheria ya kiislamu hakuna abari ya msimamizi waanapewa chake ndioiainasimamiwa kivipi msimamizi wa mirathi katika uislamu ni mtu anayesimamia mali za watoto wadogo ambao hawajafikia hmm. sawa sasa kama mama yao mzazi yupo kwa nini aje mtu mwingine ajasimamia mali zao huyu mama hawezi kwa hiyo tuna tunarudi tuna, tuna kwenye sababu kubwa ya msingi ya ukosaji wa elimu inaweza ikatawala sasa maeneo yote elimumbaounaoineksasaene tunaingiza vitu ambavyo havipo katika utaratibu wa uislamu kwa mfano kitu kama msimamizi wa mirathi mm. ni jambo maarufu sana Ndiyo. wakati ungeleza, likawepo katika ku, ku, ku, kurasimisha tu yaani kuweza kufikia hatua za urathimishaji kisheria za nchi kwamba labda tutahitaji baada ya kuzungumza na watu wote wanaorithi mm-hmm. tutahitaji na mtu mmoja ambayohuu sasa kimsingi inaweza kawa msimamizi wa mirathi kijina tu lakini kijukumu mm-hmm. si msimamizi wa mirathi mm-hmm. akawayani kijukumu atakuwa ni kiongozi wa familia <laughs> kwa sababu ndo atakeiwakilisha atakei familia kwenye mambo rasmi pengine labda anaerithiwa alikuwa ni mfanyakazi Fulani, mm-hmm. mm-hmm. kule, wa taasisi fulani ana stahiki zake kule au mfanyakazi wa serikalini sasa baada ya taasisi iliyomwajiri mm-hmm. kuwasiliana na mmoja mmoja katika e moja. Mm-hmm. sasa huyu mtu tumempa tumempa hili jina mm-hmm. ambalo linaweza likawa na mkanganyiko na jukumu lake kwamba mara mm-hmm. nyingi ilivyozoeleka huyu ni msimamizi wamirahlakini wa uti anaweza siwe ni msimamizi amekuwa kijina amekuwa ni msimamizi wa mirathi mm. lakini kijukumu si msimamizi wa mirathi ni kiongozi tuapo natakanipaekesanando msingi wangu wakupazungumza nataka hapo paekwe sawa ha, nando, kwanza naomba nifa, nifahamike kitu. kipale niliposema kwambaislam haujaweka msimamzwa mirafikatiksherasaunamsmamamiafasheriislamkuna mm. msimamizi, mirafi. mm. msimamizi wa mali za watoto wadogo mm. na hawa watoto wadogo wanasimamiwa baada ya mali zao tayari eshagawanywa kila mmoja cha kwake kwa sababu huyu ni mdogo mm. hawezi kuendeleza mali zake awezi kusimamia mali zake atakiwa apatikane mtu asimamie mali yake na katika kusimamia seraa islam kwamba ii malia ikamsubi tu paa a mkubwataisa mali iweze kuzaiwa a simamizi wa mirahi ambayo imeletwa labda na mamlaka mm. za nchi si jambo baya kama lingetumika vizuri kwa maana kwamba hapa kuna marehemu mm. ameondoka halafu kuna watu wanaorithi kwa kawaida kama tulivyosema kuna tamaa ya mali mm. hawa waliojijua kwamba wako ndani ya mirathi kulingana na ule ubinadamu aaweza kila mmoja akataka kujichukulia kuji chake mapema bila utaratibu mm. kuwe na msimamizi sasa hizi ni sheria za nchi hatuna mashaka nazo yan zimekuja ni kizuri mm. kama msimamizi atacheza nafasi yake ya usimamizi na usimamizi maana yake ni kwamba asimamie ile mali namna itakavyogawanywa mm. kwa wale wanaormaaa ndio wenye, si, wenye mm. mkanayio nataaeli tamutasasa hmm. msimamizi wa mirahi anaweza akachaguliwa kuwa ni baba mdogo ya ndugu yake marehemu huyu hmm. baba mdogo anaanza kuapeleka watoto wake shule kwa mali ile ya marehmaa ma unamuunsmama naaz uwatwenanini watoto wa marehemu wamekaa wanasubiri, wanasubiri mali iko mikononi kwa msimamizi wa mirathi na hakuna hakunaanayesikilizwa na mamlaka zaidi Zaidia ya msimamizi wa mirafi. hapa ndipo huluma inapokuja alafu watu wanakuja kugeuza kwamba hulmanapatikana kwenye miraiya kisawaawuhubut wa hmm. wa wako na uwezo uwezowako wakusimamia mali za watoto watotow nauishawishi familia kwamba mimi nao uwezo wa kusimamia mali za watoto wangu mm. kwamba huyu baba amefariki ame, ame nimebaki mimi mama hawa watoto ni wadogo sasa hivi hawawezi kukabidhiwa mali zao mm. mimi nitazisimamia ni wewe mwanamke kuonyesha uwezo wako katika hilo. katika hilo kwa sababu gani wengi watu wanajificha kwenye kichaka cha kwamba huyu mwanamke hawezi kusimamia hii mali mm. kwa hiyo kwahiyondo inabidi apatikane mtu wakuweza kusimamia. kusimamia mali na mtu mwenyewe mara nyingi atatoka upande wa marehemaamwako wanawake wamefauu katiahwaaii wame ieachwa na arehemtuna watoto kwamujibu wa sheria ya kiislam mm. katika hii mirahi hakuna mwingine yote anaingia zaidi ya mimi na watoto wanguo taaenda na, na mtuooteae wene sheriislaukaanaanaeiti zaidi ya mimi na watoto wangu kama tukithibitisha hilo kama ni mimi na watoto wangu kwanini aje tumngineaasawatotowangu wanakuwakubwa wengine wakoshule nawasomesha kwa mali waliachona baba yao waageaazaa ya wa waanaie vizuri kinachodhulumu sio sheria ya uislamu watu wanategemea kipengele cha usimamizi wa mirathi ambacho ni kipengele ambacho hakikuletwa na sheria ya uislamu mm-hmm. hapa watu wanawadhulumu watoto yatima mali zao kwa hiyo tumetaja sababu tatu sio mm-hmm. elimu tamaa ya mali na imani, na imani. Mm-hmm hivi vitu hivi vikichanganyika viki hivi hmm. mgogoro kwenye mirathi lazima upatikane shekhe kuna kuna kuna eneo ambalo ni miongoni mwa maeneo ambayo watu wanabaki wana na hiyo dhana ya kama kuna uonefu kwa kwa, kwa kwa kwa fikra za kibinadamu za kawaida Deo. yani wanatoka wana, wana sasa kuipa nafasi wanatoka ku, kwenye hali ya kutokuwa na hofu na sheria ya mirathi ya kiislamu mm-hmm. wana, wana, wana tamaa ndo inawapelekea huko kwa mfano kuna eneo, miongoni mwa maeneo ambayo yanakuwa ni chanzo sana cha migogoro na ni miongoni mwa maeneo ambayo yanaonekana kama sheria ya, ya uislamu kwenye mirathi kidogo kama ina ina inakandamiza ina mm-hmm. kundi fulani kuna lugha maarufu sana inatumika amekimbia mirathi, mm-hmm. Ame mirathi. Mm-hmm. ile kufa l uae mrihi alafu watoto wako wakaona ulikuwa na haki ya kumrithi Ndeyo. baba au yoyote kabla, na Ndeyo. Shako, Ndeyo. Skiliza, pia miongoni mwa maeneo katika jamii zizi. miongoni mwa maeneo ambayo unakuta ndio vyanzo vikubwa ni yani migogoro hii ya mirathi inapotokea ukiuliza pia eneo hili limekuwa kidogo lina lina shida niyni limekuwa ni miongoni mwa sababu za za migogoroba watu wanataka ba, m, yule, yule marehemu aliyeondoka aliyotangulia mm. kufaa kabla ya baba yake yeah, eh, eh. watoto wake waje waingie kwenye mirathi ya babu yaona hii watoto ndio wanaanza yani kwamba mm. babu yetu amekufa mali imegawanywa kwa watoto wake baba yetu alikuwa ni mtoto sisi, haki haki ya baba ya yetu, ya baba yetu elimu hapo ndio tunarudi kwenye kipengele cha elimu mm-hmm. hawa wajukuu nao wangekuwa na elimu na na. ya namna ya mirathi ya kiislamu wasingeleta hicho kipengele kwa sababu kwa mujibu wa sheria ya kiislamu na. katika watu ambao wana daraja ya juu kwenye mirathi ni watoto na kwa kawaida kwa mujibu wa sheria anapokuwepo mtu ambaye ni wa daraja ya juu mm. kwenye mirathi yule wa daraja ya chini haingii pale kwenye ile mirathi mm. babu huyu angekufa hana mtoto hata mmoja mm. watoto wote wamekufa mm. hapa wajukuu wanapanda wanachukuaza wanachukua wazazi wao wao wow, ndo wanamrithi babu yao kwa kuchukua mm. nafasi lakini kama baba yako wewe kafa lakini kuna kuna, kuna ami zako wapo maanake mm-hmm. hawa ami zako ndio wenye haki ya kumrithi baba yao na mm-hmm. si weimbotazima lijadiliwe kwa, kwa mapana sana kwasabau gani hawa wajukuu baba yao alipofariki hawakumrithi baba yaoaethbwalivyomrithi baba, baba, yao. yao, baba yao baba zao wadogon hawakurii kwa sababu gani kwa sababu e wao watoto wakiwepo ba- u, wale ndugu wa ha- marehemu hawana nafasf vile vile madamu babu yako kafariki na ana watoto wewe huna nafasi ya kuingia kila mtu baba kila mbritha, kila mtu babake kuingiabwewe <laughs> utamrithi babu yako ikiwa <laughs> hakuna hhana watoto <laughs> watoto madamu wapo baba yako ndioamb baba yako katangulia Mirafi bada, hana mirathi <laughs> lakini hii kipengele nacho kinaangaliwa Mdio. kuna suala la usia mm. kuna baadhi ya nchi wana walazimisha mm. mababu kuacha usia kwa wajukuu ikiwa hawa wajukuu baba yao alifariki akiwa hana uwezo mm. sawa eh? yani wewe ni baba umezaa watoto wako mtoto wako mmoja katangulia kufariki lakini yeye kaacha watoto na ameondoka hana, hana mali ni hohehahe mm. kwa sababu hawa wajukuu lau wewe utakufa hawatakurithi mm. unatakiwa uache usia kuna serikali zinalazimisha za kiislamu mm. mm. zinalazimisha babu kuacha usia usia unaruhusiwa kwamba babu anaweza katika mali yake yni mtu yoyote katika uislamu katika mali yake aaaaau ya anaweza kuingiza, kuingiza wajukuu zake ambao baba yao alishafariki kabla na hawa hawatokwsau awaingii kwenye mirathi na hawana mali waliowachona baba yao mimi usia, babu usia. kama babu usia, hawa ya ingi, sasa hapa ndio vitu viwili kitu cha kwanza kinacholeta mgogoro kwanza ni elimu wajukuu hawa kutojua sheria ya kiislamu ilivyo kwenye mirathi mm, lakini Laki jambo la pili imani wanaweza wakajua lakini tu kwa sababu imani zao ni, ni duni nawakipatamsukmwnpata msukumo wa tamaa na propaganda nyingine zinakuja wanaamka wanatafuta haki yao ambayo haipo shekhe umegusia hapo anapata msukumu wa tamaa na propaganda nyingine umegusia eneo <laughs> nah. la propaganda hilo umefanya nikumbuke jambo ambalo nah. kidogo pia ningependa kusikia kutoka kwako nah, nah. kwa sababu sababu naliona kama linaingia katika hizi zinazopelekea migogoro yetu Aa, tunafahamu dunia mwanzo mwanzo ulielezea vizuri mwanzo kabisa wakati tunapoanza kwamba hizi taratibu za mirathi zinagawanyika kulingana na sheria mbalimbali ambazoakuta mbali mbali mbali zinaongoza huu utaratibu wenyewe wa mirathi tukasema zipo sheria za nchi zipo sheria za mila na, na zipo sheria za kiislam uh, <coughs> haya makundi mengine a hizi sheria ukitoa sheria ya kiislam tofamu ni sehemu katika jamii ni maisha watu wanaishi kwa hiyo kumekuwa na propaganda kumekuwa na hamasa uhamasishaji kwa mfano sasa sasahivi tume, tumeona kuna, kuna, kuna, kuna makundi mbalimbali mbali, ambayo yamekuwa yakitoa hamasa yakipigania haki za makundi mengine kumekuwa na uhamasishaji mkubwa sana wa kuzipigia debe hizi sheria nyingine za ugawaji wa mirathi yaani pengine makundi ambayo wao ni, ni, ni, ni watu wa mila walkuwa na uhamasishaji wa mkubwa sana na kuzipigia debe sana sana sana labda taratibu za ugawaji kwa mujibu wa mila makundi ya sheria nyingine yamekuwa yakifanya hivyo na mara nyingi hivi wengine wakijinasibisha na kulitetea kundi fulani kwa mfano wapo watu wana harakati wa mambo ya kimila watapigia debe na kuhamasisha ugawaji kwa mujibu wa taratibu za mila lakini wapo wanaharakati wa labda mambo ya wanawake watapigia debe hivyo bila kujali na bila kulinganisha sheria hizo na sheria ya kiislamu hapa turudi kwenye nafasi ya muislam sasa kwa sababu tunasema Uh, huyu mwislamu akisema ni muislamu ambaye hana elimu tukaba kama alivyo mm-hmm. lakini kukawa na hizi sauti propaganda, propaganda, propaganda hizi. zinazokuja hizi akizisikia zikipiga debe kwamba mwanamke anatakiwa apate usawa unatakiwa uwepo kwa nini yeye aminywe kwanini sasa akisikiliza hizi ukijumlisha na ukosefu wa elimu sasa katika sheria yake hii inayomeusu ya kiislam kidogo kunakuwa na islam, kuna kuwa na, kuna kuwa na shida una lipi la kulizungumza kuielezea jamii kuhusiana na hili eh, kwanza kuna wajua ili jambo la propaganda lina lina upana mkubwa sana sana sana kwa sababu kuna yaani kuna hali ambayo inajitokeza sana kwenye jamii zetu mm. kwenye nchi zetu unaweza ukakuta kwamba makosa ya sehemu fulani mm. yanaunganishwa mm. sehemu nyingine ambako hata yale makosa Hai. hayapo ili mradi watu kuhalalisha yani kuna watu hawaridhiki kuona kwamba kuna hili kuna hili kuna hili mm. wa wanataka kuwe na hili tu yaani kuna watu wako hivyo mm. kwanini miratfi i kuna sheria nyingi za ee, kuna sheria za kiislamu kuna sheria za kimila na za serikali kwa nini mm. sio ya serikali tu mm. lakini ukiangalia hiu wote ni ule ubinadamu tamaa za mali na nini hmm. mtu anakaanafikiri anaona kwamba mambo ya dini haya bana yanaweza kutunyima sisnginehaki hmm. na vitukama vitu h s miminafikiri chakufanyika ni nchi tu viongozi wetu na zile taasisi zake ambazo zimejikita kutoa kufanya uadilifu kwa raia wake zijikite kweli, kweli katika uadilifu hmm. kwa maana uh, kusema kwamba serikali walazimishe imlazimishe mtu maadamu wwe ni muislam lazima uriti kiislam angalau serikali zitoe uhuru lakini ziweke miundombinu ya mtu kile atakachokichagua anakipata bila shida yoyote kwamba familia hii imeamua wenyewe watarithi kiislam basi serikali ilinde hilo takwa laoa ana mazingira rfik asitokee mtu mwingine mm. ndani ya familia hii pengine pengine labda ni wanji hata kwenye mirathi hayumo mm. anakuja kuleta chokochoko alafu anapataomume akaleta pengineakaleta bwana uskubali alafu huyo naye anapata usaidizi kwa, mm. kwa, kwa, kwa mazingira mm. yaliyopo mirathi inavurugika panaingia mzozo serikali ingejikita kwamba wanarithi mm. ni kina nani nrithi ni fulani na flmnasemaje mtatumia sheria gani mm. katika kurithi mm. si tutatumia sheria ya kiislamu mmekubaliana wote nyote mko tayari inaandikwa familia hii wameamua watarithi kwa mujibu wa sheria ya kiislamu mm. serikali sasa iwalinde kusiingizwe kitu kingine na na hizo nyingine kuwe na uhuru huu angalau uhuru kwa sababu tunaweza ukasema serikali ita, itajitetea kwamba sisi hatuwezi kuwalazimisha watu kufuata dini kwa sababu aoa kipengele cha dini sasa hatuwezi kumlazimisha mtuafuatsheria zakidini basi angalau kuwe na ue uhuru alafu serikali ilinde uhuru wa wale watu ambao wamechagua kwa sababu mara nyingi familia zote zinakubaliana familia nzima naubali amba tutadihi kiislamu lafu anakuja kutokea mtu si katika wale warithi analeta mzozo alafu anapata nini hili linajitokeza sana katika jamii tume tumezungumza kuhusiana na migogoro ya mirathi na mashalla mazungumzo yetu yamekuwa ni mazuri binafsi nanufaika na, na ndicho nachokitarajia kwa ndugu yetu yoyote anayetufuatilia pia Ana, ananufaika ku tokana na mazungumzo haya ambayo tunazungumza tumeona sababu zinazopelekea hii migogoro uh, kabla ya kwenda ningetamani sana twende tu, tufahamu nini sasa kifanyike ili jamii isiende huko hususan jamii ya kiislam lakini kabla ya kwenda katika mazungumzo hapo uligusia jambo moja la msingi sana wakati unazungumzia ile uh, kuki, kukimbia mirathisambo jambo la hosia na nimeona ni, ni jambo zuri sana na, na pengine ikipengele ambacho wengi hatuna elimu nacho kwamba mirathi ya kiislamu kuna nafasi mtu anapewa hapa kwa ajili ya mlango huu wawoiawa mm. wa, wa, wa tu, tu nataka kuona nafasi ya hosia katika mirathi ya, ya, ya kiislamu umesema kuna moja yangapi ambayo mtu anatakiwa anaweza akaacha wosia kwa sababu uh, kwa zama tulizokuwa nazo imeona wos imekua nanafa ni jambo ambalo limekuwa na, na nafasi kubwa sana katika, kuliko mirathi, kuliko mirathi mm. katika jamii zetu imekuwa na nafasi kubwa na uh, ukizingatia linapata msaada wa kisheria za nchi mm. kwahiyo unakuta wakati mwingine ukishawekwa unaweza kwa, ha, hakuna mlango tena wakuuingilia waku kwa sababu sasa hivi mm. kuna, kuna, kuna mamlaka zinazosajili wosia ipo rita mm. ni mamlaka ya kisheria kabisa ambayo unaweza ukaandika wosia na ukaenda ukasajili wosia wako mm. ukatunzwa kule umauti utakapokufika maana yake hakuna kitakachofatwa zaidi, zaidi, zaidi, zaidi yaosia ulioandika wallahi sheh rajabu hiki ni kitu kimoja yani ambacho kinatakiwa kuzungumzwa nacho kwa mapana na waislamu wapewe elimu katika kitu hiki kwa sababu mm ukiangalia upande wa hizi propaganda sasa hivi zinazopigwa katika hii dunia no. kwa asilimia kubwa zinaelekea kwenye kufanya husia kuwa ndio kitu cha mwisho mm, kinachohukumu eh. kinacho masaala yote ya mirathi baada ya mtu kufariki no. kwani marehemu alihusia nini mm. kwani kuna husia kuna, kuna wote marehemu aliandika kuna maandishi yoyote sasa nafasi ya usia kwenye uislamu kama swali lako linavyosema usia una nafasi kubwa sana katika uislamu kwa ujumla wake lakini ndani ya mirathi ya kiislamu usia hauna nafasi e, e, na. mir- mirathi ya kiislamu usia hauna, hauna. nafasi vinginevyo na. usia uje kusistiza yale yanayotakiwa na sheria hmm. na itakuwa ni msistizo tu sio kwamba ndio umeleta kitu kipya hmm. kwa mfano mtu anaandika usia anasema mimi nikifariki basi watoto yani wa, warithi wangu warithishwe kwa mujibu wa sheria ya kiislamu kila mmoja hmm. apewe haki yake kwa mujibu wa sheria ya kiislamu huyu hmm. atakuwa amesistiza tu kile kinachotakiwa ametilia mkazo kwa hiyo watu jamani pani marem alisemajmarem alisema sheria ya akiislam ndoifuatw maana yake kwamba umesistia lile linalotakiwa lakini usa kuja kwenye kiislamu ikasema rajabu apewe nyumba ile kule same hmm. sijui nani apewe sijui shamba il kule bagamoyo hmm. sijui nani apewe hiyo sheria ya kiislamu haikubaliani na hicho kitu usia hauingilii kwenye kugawa mirathi nani ni mpe nani, nani nisimpe kwa? usia hauna nafasi hionani apate, ni... apate kipi nani apate kiasi gani hakuna nafasi hiyo katika mirathi ya kiislamu usia hauna nafasi hiyo nafasi ya usia ni usia wenyewe kama wenyewe unavyosimama hmm. sio ndani ya mirathi hmm. kwa ujumla, kwa ujumla ya. wake hmm. yaani usia ni kipengele peke yake marehemu kapewa nafasi kabla hujafariki hmm basi una kiasi cha mali kilichotengwa na sheria no. kwamba hiki unaweza ukakitumia baada ya kufa kwako kikawahakikuingia kwenye mirathi ndio ile ambayo isivuke moja ya tatu ya mali yote isla anao uwezo wa kusema eh, mali yangu yote hi, mm. moja ya tatu, hii moja ya tatu anaweza akaipunguza hii moja ya tatu ndio mwisho mm. wa kiwango cha juu unaweza ukasemaisivuke hapo, isivuke hapo unaweza ukasema jamani asilimia moja ya mali yang sa so, kuna watu na mali nyingi sana asilimia moja ya mali yangu wapewe wajukuu zangu wa watoto wangu wa, wa kike kwa mfano huu ni usia huu tukiukuta marehemu kaandika hicho lazima ifanyweau ni afu ikajingiwe miskiti kajingiwe madrasa jinge huduma hmm. za jamii hiyo marehemu anapewa nafasi lakini kuja kucheza ndani ya mirafi usia hauna nafasi kwamba bwana fulani alikuwa mjiuri sana haniheshimu kwa hiyo si kumwandika kwenye mirafi yangu hiyo kwenye uislamu haikubaliki hai. na uhusia kwa uislamu hutu wala hautatekelezwa <coughs> vipi hu husia ukiachwa katika mazingira ya lana kuna kitu kwenye matamshi yetu kibinadamu tu anasema lana yani au kumkataa yani so, huyu mimi si mwanangu labda amemkera au amefa bwana huyu mimi mimia nikifa asimirithi mm-hmm. hii mekaye. haina, haina, haina maana yoyote kwenye, kwenye bado usiauu hautotekelezwa hauto hauto ziko sababu zilizotajwa na sheria mm. zinazoweza kumzuia mtu kumrithi mtu mwingine mm. kuna swala la kuitofautiana dini nah. kwamba kwa mfano mtoto baba muislamu mtoto, si mtoto akakaukataa aka uislamu huyo atakuwa ametoka kwenye miradhi na si baba atakaesemahii mm. sheria ndo me, imeshawekaheri meshaainishimesha ainisha mtoto kachangia kwenye kifo cha baba Hmm. yaani kaona baba anachelewangoja ni mwaishe, mwaishe. huyu anaondoka kwenye miradhi hmm. si baba wa kusema sheria ishasema tukithibitisha tu tuithibitike so, mapolisi wamekuja wamechunguza kifo cha mzee wakagundua kwamba wana fulani anahusika ana, ana, ana akakamatwa akaenda akachunguzwa nini vielelezo vikachukuliwa mpaka ikathibitika kwamba kweli fulani alichangia katika kifo cha babake yake huyu hana miradhi lakini eti baba tu kwamba huyu mimi alikuwa naniudhi ku hanisikilizi kwo mi simtaki na kuna yale mambo yetu kwamba unaangalia mtoto mi haja na mimi sio tabia yako tabia, una eh. unakuwa <laughs> eh. kama kasiri ak eh. mtu akiwa hai anaandika hamusishi mtu. Hamusishi mtu. Tuko, eh. eh, hey, na yake assha asema fulani mzee kamtoa kwenye miradhi huo mm. uislamu tunasema usiahuo haukubaliki na wala hautatekelezwa maadamu huyu ni mtoto kazaliwa ndani ya ndoa yako mm. kama ulitaku mkana uunge ukiwa pa. hai kwa njia za kisheria mm. ziko njia za kisheria zimeainishwa na uislam za, ku, za, za kukana kama kweli mm. unahisi mtoto huisi wako toka nje fuata sheria ukishamkataa Ukisha kwa njia zile za kisheria huyo atakua si mtoto wakoaabum si waa wewe tu kwamba mtotohuyu anavuta bangi mm-hmm. alikuwa wenzake kiwatuma kwenye kazi wanafanya vizuri yee ye, anahuua mm. pesa anaenda kuhonga mpaka fanyamefilisikahvote si vigezo va we ukishakufa watoto wako wote na wale wanaostahiki mirathi hata mkeo usianzi kusema bwana mke hukumpa talaka mm. sawa umekaa naye eh, pengine nawake wawili lakini ukaona huyu anakuuhiuhi kila siku ukamuhamabuw ukawa unahishi nabi mdogo tu kwabi mkubwa huendi lakini huja hujampa taraka atarithi siku ukifa si umeandika mke fulani asirithi kwa sababu ulikuwa anifurahishi mm. kwa hiyo mimi nilimtenga yeye ata, ata, atapewa e, kibanda hicho anachokaa basi hicho ndio cha kwake ich atarithishwa huyu mama kwa, kwa mujibu wa sheria ya kiislamu inavyosemaa eneo hilo ni eneo la msingi sana na inshallah tukipata wasa tunaweza tukaja kulijadili lenyewe tu ile eneo kwa sababu ni eneo pana pana na na na nadhani jamii jamii jamii jamii inaweza ikawa imekosa elimu elimu hiyo na, ikipata hiyo ikipata basi lina manufaa makubwa sana kwa jamii. Shekhe, tumeangalia migogoro ya ya mirathi tumeweza sababu sasa tunaitazama hii jamii pana, nini kifanyike ili jamii yetu isiangukie katika migogoro hii ya miradhi kwanza kila mmoja kila mwislamu arudi kwenye imani yake hili ni jambo la msingi sana no. arudi kwenye imani yake aitengeneze imani yake imani yetu sisi imegawanyika yani inajengwa na vitu sita kumwamini mwenyezi mungu a mtume wake vitabu vyake na nina, mwishu, na siku ya mwisho vyote kwenye imani hmm. mtu aviangalie vipengele vya imani ame, katika nafsi yake hmm. avitengeneze hivi vipengele vya imani vikae sawasawa sawa katika nafsi yake na matunda ya kujenga imani yako maanayake utaubaiana ai amwkishazijenga imani zetu zikawa ziko imara maana yake hmm. tutakubaliana na kila ambacho kimekuja kutoka kwa mala wetumoja yani kwa, m- kwa moja hii ndiyo dawa kubwa na dawa ya kwanza ambayo waislamu hmm. wanatakiwa kuwa nayo migogoro hii yote shekhi rajabu kila tutakavyotaja sababu lakini sababu ya imani inawezaikawakuwsabauaza ikawa kubwa. Hmm. kubwa kwa sababu kuna kukataa kuna kuasi ni vitu n hmm. vitul japokuwa kiswahili unaweza ukaona kama mojaa aendaaii a asi l ufaaababa yako amekukataza jambo amekataza mm. ukakubali kama aliyokubali wenzako saaaanshaaauaifaaaadae afsyako ka ukafanya karudi kwa baba unaomba msamaha mi baba nisamee umekosea mm. bahati mbaya we uko tofauti na yule aliokataa sasa kwenye mirathi kuna ambao wanaingia kwenye shimo la moja, kwa moja moja kwa moja. mirathi ya kiislamu haikukaa vizuri bwana wanawake wanapata nusu sijui nini kuna vitu watu wanaviangalia vingi kuna siku moja mi niliwai kupewa nafasi na, na mzee mm kugawanya mirathi najuababa kuwa shehe wao analtea mirathiauaua mirahi baa nilikuepo ndo niko chuoni wakati huo akaambia mwaitabuoa babu kapata kingi kuliko sisi watoto kwa maana wao watoto baba yao amefariki mm. babu yao akiwa yuko hai baba wa marehemu baba marehemu kabiilazimaariti sasa wao wanahisi sisi watoto walilinganisha alichopata babu yaonalaojaalichoat eh, mbonababu kapata kini ulikosisaakamu lakinianikwanza mpaka nafkiri akaishw na watu wengine huk e aanai tunarudi kwenye kipengele kile cha elimu na tamama huyu babayeye f- anarithi fungu babu yule babu baba wa mm. marehemu anarithi fungu mm. kwa sababu kuna watoto watoto ndio mm. wanarithi kilichobaki mm. sasa nyinyi kilichobaki kinategemeana na wingi wenu au uchache wenu mm watoto wakiwa wengi watakachogawana kitakuwa kidogo kidogo kuliko alichopata babu kwa sababu babu kama atapata moja ya sita ni mm. moja ya sita ya mm. mali yote, yote iliyoachwa na marehemu halafu nyii mnagawa kilichobaki mm. mnawezekana nii mkapata kidogo au mkapata kingi hapana mm. kingiaatatuhindaje At, wat... sasa huku ni kukataa mm sasakuna kukataa na as ni vitu vili tofautiao jambo la kwanza la, ku, la kulifanya ili tuondokane na hii migogorohua mrahi mingi heheatu wameataaawameubaiana familia na wote wenyewe wanafuraha mm-hmm. wamegawana sawa kwa sawa mm-hmm. a wamegawana sawa kwa sawa wamefurahi lakini hawa wameknda kinyumena sheri tengeneze imani zetu lakini jambo jingine elimu elimu ya mirathi ya kiislam lazima isomwe mm. na mimi najua hata hawa wanasheria wetu wa kawaida wanaisoma mirathiya na wanaijua na wanajua mantiki yake lakini tu wakati mwingine wanakuwa wagumu mm. kueleza ule uhalisia wanajaribu kubebwa na zile Mm. wenye kuchma mali amekua mshirika wa mali yee na mumeweuislamunasema kabla mali haijarihiwa huyu mama lazima sheryake itowe na ikawe inatekelezwa huyu mwanamke angekuwa na mgogoro nakwanza hichi ni miongoni mwa vipengele ambavyo vinamfanya ahisi atadhulumiwa ndio mimi nimeangaika nime na hii mali pengine mtaji huyu bana nlimpa mimi mm-hmm. mechukua pesa kwa babangu kamletetufayasr kslam bora tu wathibitishie wa kumba... wataalamu kwamba wewe ni mshirika wamumeo katika hii mali hai, mama mshirika vipi Kwa kuna elimu pia hapo kama elimu. mazingira yakitokea hapa yani kama katika maisha sasa wote wapo hai mm. na mazingira yako hivi ukijiona weye ni mshirika unatakiwa utengeneze mazingira rahisi ya kuweza kuthibitishaa kuthibitisha, kuthibitisha ushiriki wao katika ile mali na viongozi wa kiislamu watakapokuja kurithisha mirathi hiyo ukiwathibitishia kwamba wee ni mshirika kwenye ile mali kwanza mm. itatolewa hisa yako kwamba kwa sababu kinachorithiwa ni cha marehemu sio cha kwako weweishawatu kinatolewa cha marehemu hiki ndio cha marehemu hikihiki ndio cha marehemu sasa ndio watu wanarithi ambapo huyu mwanamke ni mmoja katika warithi katika hicho cha marehemu sasa akija akichanganya na chakwae kile ile hisa yake aje achanganye na vya watoto wake huyu mwanamke kuna sababu ya kuigomea mirehu ya kiislamu kiislam aiwezekanelimu pale pale uh, miongoni mwa sababu kubwa elimu bado itaendelea kuwa na, na, na, na nafasi shekhe labda kipengee cha mwisho niongeza tu katika elimu kabla ya kuenda kuhitimisha sababu so, muda tunaona unakimbia um, hapo kwenye kukataa tumesema kuna kuasi na kukataa mm-hmm. huyu mwenye kukataa wewe ni muislam umefikishiwa umeelezwa sheria ya kiislam kwenye upande mzima ugaji wa mirathi ikoje mm-hmm. ukakataa hukmu ya watu hawo ikoje ah, hukumu yao ngumu sana hawa watu kwa sababu kuna wasiwasi wa kutoka kwenye dini mm-hmm. yani kama e, kwa sababu hatuwezi kumtoa mtu kufanya tu ilo jambo inawezekana no. kukataa kama hlojambonawezekana ukataahonasabauao auna a lakini kama atasimamishwa akaondoshewa hizo shubha zote alizokuwa nazo mm. bado akaendelea kukataa tu sitake sitaehenyezukaaatoe dnai ka amefanya dhambi kubwa katika madhambi makubwa damb mbele aaa a masala mm. ya kumtoa mtu ya kwenye uislamamagumu kidgamtazamaji na mfuatiliaji unayotufuatilia kwa yoyote ile hii ni na umeweza kumsikia vizuri sana sheh muharam mwaita tulikuwa naye mezani leo kwenye nchi kali na tulikuwa tukizungumza kuhusiana na migogoro ya mirathi hususan katika jamii za kiislam bila shaka umeweza kusikiza mengi mengi sana ikiwemo sababu za migogoro hiyo ya mirathi katika jamii zetu za kiislam lakini pia umeweza kumsikia shehe ameweza kuzungumza nini kifanyike lakini tumeweza kufaidika sana sana na kipengele kikubwa sana ambacho naamini tukizingatia pia itakuwa ni faida kubwa set sana kwetu nafasi ya wosia katika mirathi ya kiislam shehe uh, tukushukuru sana sana, sana. Uh, mimi binafsi nimeweza kunufaika na mengi sana baada ya kuyasikia hapa kupitia mazungumzo yetu jambo mm-hmm. ambalo ndilo ambalo nalitegemea pia kwa watazamaji wetu na wasikilizaji wetu wetuambao ametufatilia tangu tuipoanzuriahe baada ya kusema hayo mtazamaji uh, na msikilizaji ambao umetufuatilia kwenye chakali pia tukushukuru sana sana kwa kuweza kutufuatilia lakini uh, tukusistize kuwa ni mwenye kuyafanyia kazi na allah ajalie hivyo haya ambayo tumeweza kuyasikia kupitia katika yetu yalo ambao tulikuwa tukizungumza kuhusiana na migogoro ya mirathi baada ya kusema hayo nikushukuru sana, sana sana sana na nikutakie siku njema wassalamu wasalamalaikum warahmalahi wabarakatu <muchasana>