asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh utakubaliana na mimi ya kwamba hakuna neema bora kama uislamu sisi kama waislamu tuna kila sababu ya kutembea kifua mbele na kujipamba kama waislamu leo nikukaribishe ndugu yangu mwislam uungane nami kwenye nchakali podcast nikiwa na shekh shamsi elmi tukizungumza kuhusiana na haiba ya muislamu miongoni mwa vipindi vizuri mno Karifu. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh uh, karibu sana katika nchakali podcast wewe mtazamaji unayetufuatilia na, na yeyote ambaye anatusikiliza hii ni nchakali podcast. mimi ni rajab msami nakukaribisha tena ikiwa ni siku nyingine tunakutana kwenye nchakali podcast. na leo tutakuwa na mgeni kama ilivyokuwa ada meza hii huwa siwezi kukaa peke yangu kwa kuwa ni ncha hii kwa hiyo tunakuwa na mgeni ambaye tunajumuika naye mezani kwa ajili ya kuzungumza mambo kadha wa kadha yanayohusiana na dini yetu adhim ya uislam na kama ilivyokuwa ada ya siku nyingine zote tunakuwa na wageni wetu leo pia tunaye mgeni wetu tuko na shams shehlm aliye uh, mgeni wetu kwa siku ya leo na tuna mengi tu ambayo tutazungumza naye kupitia hapa katika meza hii ya ncha Podcast. lakini kwanza kabisa uh, ni kukaribisha shams uweze kuwasalimia wasikilizaji na watazamaji wanaofuatilia yetu hii ya ncha kali karibu sanajezakumllahher shekh rajab nashukuru sana kuwepo katika kipindi hichi cha ncha kali au hii ya <yed> ncha kalina niwasalimie tu wasikilizaji wetu na watazamaji wote assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh kwa niaba yao waalaikum salamu warahmatullahi wabarakatu mtazamaji na msikilizaji unayetusikiliza leo katika podcast nikiwa na shekh shamselmi kama ambavyo amejitambulisha na kutusalimia leo tutazungumza hapa kuhusiana na miongoni mwa mambo muhimu sana sana sana kwa kila mwislamu na utathibitisha hiki linachokizungumza kadi utakavyoendelea kuyafuatilia mazungumzo yangu na Shek shams hapa lakini kiujumla leo tutazungumza kuhusiana na haiba ya hb yamwhaib ya muislam ni kukaribisha sana na nikutake uwe na umakini mkubwa sana katika kutufuatilia ili kuhakikisha unafaidika na kile ambacho tutakizungumza hapa na Shek shams Hei. shekhe tunakwenda kuzungumza kuhusiana na haiba ya muislam ukiangalia hii sentensi ndogo <coughs> uh, wengi kati ya wanaotusikiliza wanaweza kuwa wanafahamu neno hili haiba kwa namna ambavyo wanafahamu labda kwa faida haiba ya mwislamu tuanze na neno lenyewe haib tunamaanisha nini tukisema haib au neno hili lina maana gani e, bismilahi rahmani rahim tunamshukuru mwenyezimungu Uh, mwingi wa rehma uh, na kumtakia amani bwana wetu mtume sala llahu alaihi oh, wawsalalam wa wa wa na tunashukuru kuwepo katika kipindi hichi cha ncha kali ambacho kama walivyosema tutazungumzia haiba ya mwislamu nah. Uh, shekh rajab tunaposema haiba ni neno la kiswahili abi ambalo limetoholewa kutoka katika kiarabu kwa maana ya haiba na ukichukua maana ya kiarabu ya haiba ni ni, ni aina fulani ya mtu mwenye kuogopesha mm. anayestahiki kuheshimiwa mm. yaani ndio maana yake kwa ujumla mm lakini e, lugha ya kiswahili imekuwa ni lugha maskini katika upande <laughs> wa msamiati kiasi cha kwamba inaweza kuwa ukazungumza e, msamiati ambao unawakilisha maana fulani lakini ukawa haukusudii huo msamiati haiba unaweza ukaita shakhsia lakini vile vile shakhsia ni neno la kiaaarbu ambalo limetokana na shas shahsi ni mtu hmm. kwahiyo namaana shahsia ni zile sifa zinazomtambulisha mtu hmm. kwa watu wengine sema eh, sheh rajabu msami ikianza hmm. kuelezea sifa zake jinsi yalivyo si tu za kimaumbile bali inawezekana za kitabia na menendo naua nazungumzia shakhsia ya raakwa ufupi ukiangalia katika upande wa lugha ya kiingereza inaweza kuwa imefafanua kwa upana zaidi tunapozungumzia haiba ya muislam au shahsia ya muislam tunazungumzia kitu kinachoitwa na katika kiingereza wametofautisha kati ya karakta hmm. na personality na reputation hivi ni vitu viwili vyote vinamhusu mtu Karakter, vyote, na na. ni misamiati mitatu ambayo yote inamuhusu mtu lakini ikiwa na maanafautioautuitisheshehe eh. humo uh, katika hii misamiati mitatu kwa ajili ya kumjenga naitutazama na atusikiliza uh, kuweza kuifahamu vizuri ili na. tukirudi katika kile kikubwa tunachokizungumza aiba ya mwislam au na uelewa mpana weyote hay Eh, tunapozungumzia haiba ya mwislamu kwa maana hiyo ya lugha yetu ya kiswahili eh, haitofautishi kati ya maeneo haya matatu na ndio maana tumelazimika kurudi katika lugha ya kiingereza ili kuweza kutofautishaah kwahiyo tutawaachia waskilizaji wetu watafute maana inayowakilisha hizo maana <laughs> sisi hatuna misamiatihio <laughs> waho tunaposema E, abya islamu ambayo katika kiingereza imegawanyika katika makundi matatumbyomara e, nyingi sanawatu ndo naitafsiri kwamba ni shahsia mm. kwa sababu kiingereza ni mm. kiarabu ni shahswao imekua kama vile imetafsiriwamaayni zile sifa ambazo mtu anapenda kudhihirika nazo Yani shehrajabu o unapokua unatoka nyumbani mm. kyastkwenda sehemu yote na. kuna nguo ambazo utavaa utajiangalia kwenye kioo mm. ile njia ya uvaaji wako unavyozungumza njia ya uzungumzaji wako unavyotembea mm. Unav... kila mtu anapenda adhihirike katika madhari fulani hii inaitwani ile, ile picha ya nje ambayo mtu angependa watu wamwone kwayo wamfahamu mm. kwayo Reputation, ambayo kwa maana nyingi tunasema labda ni i tunazungumzia kwamba ni, ni sifa au ufa, watu wanavyomfahamu mtu ni watu wanakufahamu vipi wewe sio wewe mwanzo wenyew otaka watu wfha ambayomana watu like wakiulizwa kuhusu anaafanowataanza ha, <laughs> <laughs> sa, Wata, kumwelezeanaeakuelezea vitu ambavyo w utashtuka hey, lakini kamizu. hiyo ndio ambayo imefika kwa watu waut inatengenezwa na watu unaitengenezi hmm. umeisababisha lakini mara nyingi inatengenezwa na zile mitazamo ya watuwatu wanakuangaliai hmm. watu inawezekana kuna vitu navifanya wewe mwenyewe huvifahamu lakini vinatengenezawao hmm. mfano mdogo ni kwamba wanasiasa mahaa mwanasiasa mara nyingi sana anatafuta anatafutasa ndio inamsaidia katika kazi, kazi yaek wasanii wanatafuta mm. kwa sababu mwisho wa siku wanatakiwa awe na wafuasi wengi na. kwa hiyo atafanya kila aliwezalo ili awezi kugusa hisia za watu waweze kumkubalinakuta mm. mwanasiasa amembeba mtoto mdogo na, anambusu mm. inawezekana hajawahi kumbusu mtoto wake hata sikumoja akini anachokitafuta pale ni nini hisia za watu wamwone ana huruma ni mtu wa kifamilia ana mapenzi kwahiyo atasemayule ah, mwanasiasa mzuri anajali watoto wadogo anafaham kwahiyo maelezo haya ya watu yanaonyesha ya yule mtu anawezekana akawa hayuko vile lakini sifa ya tatu ambayo ndo umuhimu na nadhani ndio inagusa kipindi chetu ni karikta. Karikta ni sifa unayoifahamu wewe mwenyeweuhalisia wako wewe rajabu msami mimi shams elmi ni nani nikifika chumbani kwangu nikilala kitandani kwangu nikikaa peke yangu najifahamu hakuna mtu anaweza kundanganya na karakta inatengenezwa na mtu mwenyewe haitengenezwi na watu wanje watu wanaweza hmm. kwa kutokana na nareputesheni yako una huruma una mapenzi kwa watoto unaweza mm. kusifia kutokana na pesonalit yako una tabasamu muda wote una mtanashati unavaa vizuri unasalimiana na watu mm. lakini mwisho wa siku wewe mwenyewe utakavyokuja kukaa nyumbani unajifahamu ulivyo hii Kuheli. ndio rkta na hii ndio haiba ambayo leo tunatakiwa tuizungumzeizungumze hapa katika kipindi umeelezea ume, vizuri sana sanab uh, umenikumbusha uh, kuna mahali ni hudhuria semina ya ndoa yeah. kuna mtu akawa anajaribu kufikirisha watu akasema unatakiwa ujitathmini kwamba wasababu uhalisia na ukweli wako wewe mwenyewe unaufahamu hmm. k nataki ujitathmini kama wewe ungekuwa binti hmm. wakati huu unakwenda kuposa natakiwa hmm. ujitathmini kama wewe ungekuwa yule binti hmm. ungekubali kuolewa na mtu kama kwa hiyo sasa hapa ndi tunapata maana halisi ya, ya, ya haiba ambayo tunaizungumzia hapa tuksema nah haiba ya mwislam hmm. kwa hiyo ndio ule uhalisia wake yeye mtu na. mmoja mmoja uhalisia wako kama muislam sawa sawa apo kabla tujaenda mbali sana sanahe kuna jambo nataka ni, ni, niliulize alafu tutaendelea na mazungumzo yetu kuhusiana na Kusiana hii haiba ya mwislam hmm. hii asili yake ikoje hii inajengwa i, iko kwa asili kama ambavyo mtu anakuwa au inakuaj sali zuri sanasheaab haba ya muislam au tuseme haba ya mwandam kablaulsemamwandam ni kiumbe ambaye amekirimiwa na mwenyezmunu subhana wataalna mwenyezmunu amemumba aejalia nafsi na akasema kwenye qurn walaad karamna banam hakika umemkimuwaa aamalnh i lbari wabahi wafaanah l kahiihalan na. tumembeba bara, bara na baharini na, na tumemfadhilisha kuliko viumbe vyote tulivyovumbaeeasamefaiswaa allah subhanah wataala hsbmbdamwa watu weyezu ameijaa ndani ya nafsi a na ya ya yani, eh, na wa hmm. kweye ya ya ya ya quran mnyezungu anasema ad aflaha man zakaha akika amefaulu ule atakatakasa nafsi yake waaaba mandasaha nataua mekulahasaaaaam alalwaa anasma katia hadii klu maludi uladu ala fitr ndio anafanya anakuwa mnasara anakuwa ajusi anakua myahudi kwa mn a mana ya, ya tabia za watu hawa. Kwayo, mtoto watumttz a na diniya kmaumbilea ala ameitia ndani ya nafsi yake Ispokuwa malezi na mazingira ndio yanafsi yakebtmm ametumwa duniani kwa ujumbe muhimu naye mwenyewe ameuzungumzia amesema eh, inama buithtu liutamimamaaiaala hmm. hmm. anayejua lugha ya kiarabu anafahamu maana ya m maanake ni hmm. kitu ambacho kinavua kazi zingine sikutumwa isipokua kwa kazi hii hiihkpi hicho, tu. hicho tu. kipi hicho kutimiza maadili yaliyokuwa mazuri kumjenga mwanadamu kumjenga mwislam no. kuwa na nahab nzuri ndio maana ya maneno haya ya mtume salakw kazi ya mtume sallahlh wasalam aliotumwa ni kuja kumjenga mwislam kuwa na haiba nzuri hiyo ndio kazi ya msingi ibada zote zingine kuswali sijui na nini zote ni nyenzo za kutufikisha katika hilo lengo ambalo mtume aaaa ametumwa kwahilo ndilo kubwa ambayo mtume saametuma wakati unazungumza hilo lengo kuu ambalo mtume salllahu al wasalam ame, ametumwa kwalo umejaribu kunifikirisha sana hmm. sana kwa sababu nimeitazama nime jamii ya kiislam nimetazama waislamu wislam mmoja mmoja yani kama sote kama waislamu kila mmoja kwa nafasi yake angesimama na hiki ambacho mtume muhammad muhamad sallalwasalam ametumwa hmm. Hmm. basi duniani ingekuwa sehemu salama Na. sehemu yanisubha <laughs> sijui tusemeje kwa sababu ukitazama hivyo sijui tusemeje turudi narudi katika lile langu la msingi mm. lahii haiba inajengwa kwa maana hii tumepata jibu hapa yeah. kwamba haiba hii ina, inajengwa kuna namna ulisema katika kuna uwasili kama toka mtoto anavyozaliwa alafu kuna kule kujengwa sasa kulingana jamii. na wazazi, mm. ina, ina kulingana jamii mza kusema wazazi lakiniinajengwa kulingana na jamii inayomzunguka na mazingira mm. yanayomzunguka mm. kutokea hapo na, na, mm. na kwenda mm. uh, haiba ya mwislam anayejitambua mm. okay. haiba ya muislam anayejitambua mm hii inajengwajiswali zuri hehraab nirudi katika nukta ya msingi ambayo ulizungumza mwazo alafu ntakuja kwenye hilo swali leo hii tunapozungumza kwamba maadili yameporomoka kuna, kuna mwamonyoko mkubwa sana katika maadili katika jamii yetu na. na kila mtu anazungumza kama vile yeye hausiki kama kuna watu fulani, mm, mwamegaz... kundi fulani ambalo, <laughs> <laughs> yeye yeah, anajisahau sawa eh? lakini hiyo nukta laozungumza ni ya msingi kama kila mlaama kila mislam angejua eh, kazi aliyotumwa kwayo mtume salasalamna oh, kwamba yeye anahusika na, ye, ana na lengo lake kuu mm. na akasimama katika hiyo haiba ambaye mtume ameijenga hng tunatafuta wachawi na hapa <laughs> imamshaf alizumza imam, imam kitu mabeti ya ushairi na. mazuri amaabuamaa za, za, mm. aibu, aibu a bila dhambi aina dhambi ainayote walaunaaa amanu lamuasa aaamwamtu ake wayakulu bauna bada y tunapokuwa tunazungumzia mmomonyoko wa maadili tusizungumzie kama momonyoko wa maadili yetu sisi. Tusijitoy. Tusijitoy. Na ili kuyarekebisha, ni kila mmojamiongonim etu sisi waislam ajitambue kwamba yeye ni mwislam na ajue ya mwislam inamfanya awe vipi mm-hmm. hapo watakua wanatengeneza lakini tukiendelea kulalamika kwenye mmbar t na kwenye mawaidha na kwenye niniwakati sisi wenyewe hatubadilikimoa mmoja mm-hmm wenyeziungu hawezi kututengeneza katika jamii na hiyo niafahamikakatka ilaha la yuayiru ma biqaumin mm-hmm. hata yuayiruma bifuswezuash aliomo kwa watu mpaka wabadilshi aliyomo ndma wamba nin yni ni mtu ambayee anakaa anafikiria sana siku moja amekaa kupata kabisa usingizi akawa anajiuliza hivi nini ntajuaje wema kitu kizuri na ntajuaje kitu kibaya vitu hivi sio watu wakawaida wanajiuliza vitu ne, kama hmanafira <laughs> <Yani, laughs> ya asubuhi hmm. no, takenda kumuuliza mtume mtumlitoka awesome. asubuhi kenda kwa mtume salakafiauta msikiti umejaa kasabau alikuwa na sana sasa atafikaje kule mbele e, akasimama mbali kabisa mlangoni mtume alafu wa ile ikampa nguvu kwamba vya mtume salalaw sal akamwangaliaymume alahlwasanikakaa chini magoti yangu yakagusana na magoti yake na mikono yangu ikamshika katika magoti yake mme alalasalamksemasamwambia so. yani mm. e, umekuja kuuliza swali ungependa nikujibu au utaendelea kuulizas mm. akaona ni fursa akamwambia ya kama umejua nakuja kuuliza nini basi nijibu akamwambia umekuja kuuliza kuhusiana na nini wema na ni nini mm. makosa na madhambi Kambia sadaktaya rasulllah ni kweli haya ndio mambo alikuwa akilisumbua mimi sik mtume mm-hmm. salllaalwa aka akakusanya vidole vyake vitatu hi kwa anampiga navyobs kwenye kifua kifuabisa mm-hmm. istafti qalbakbisa iuliz s iulize nafsi yako albir mambo mema ni yale ambayo ukiyafanya yani nafsi yako inafurahi na inakuwa mutmain imetulizana mm-hmm. wlithm na ubaya ambao unaulizia mahaka fi mh ni yale mambo ambayo yanaukakasi katika nafsi yako unapoyafanya waufi aytali alaihi nas na ukaogopa kwamba watu wasijue mm-hmm. yale ambayo umeyafanya a hata kama watu watakupa fatwa za kuhalalisha mm-hmm. lakini uelewe fatwa iko katika nafsi yako hadithi hii ya mtume sallaakimjibu sahaba bisa ni miongoni mwa hadithi muhimu zinazojengab ya mwislam ambayo tunaizungumzia leo jiulize nafsi yako yani fatwa kwa mashehe mm. tayari allah alivyoiumba nafsi yako nafsi ya mwanadamu nafsi ya muislam inajua kitu kibaya inajua kitu kizuri na na, na kwa bahati nzuri I, hata kwa wanyamarhli jambo lipo tunafuga sisi tuna, tunaishi na paka atunafuga mm-hmm. sisiuaishbgie mnapokuwa mnakula chakula ukachukua nyama uka mwekea, paka atakula lakini usipompa mathalan ukatoka kidogo ukarudi akapanda juu ya meza Ata pale pale? Ahwezi. Ahwezi, Ahwezi, Lazima, kimbia, <laughs> kichochoroni atakbiakochoron yhih kitaaskinachoitwamtumbho ktwkile kitu kinachoitwa kitu ambacho kinaitwa kwa kiswahili kitu ambacho kiko ndani ambacho mwenyezimungu amekitengeneza kama kama alert system au security system ya kitu kibaya kinapokuwa kimefanyika inatoa lm fulani ambayo inakunyima raha mm. inakunyima usingizi inakufanya uwaze ufikirie kwa nini nimeamua kufanya kitu kama hichi hichi kitu kila mwanadamu amewekewa na kwa mislam sio tu amewekewa kimekuwa stimulated kimewashwa mm. yani, kimewashwa yaani kutokana na mafunzo ya dini o anapofanya jambo lolote baya anakosa raha ili imrudishe kwa mwenyezi mungu aweze kutubia na asirudie tena kufanya sasa hichi kitu kinachoitwa kinachoitwadhamir ndicho kitu cha kwanza ambacho kinatengenezas na hichi kitu kipo kimaumbl kinatakiwa kinyshelezewe majikisponyeshelezewa maji kikakandamizwa kikaminywa hmm. mwisho wa siku kinakufa mawaidha kusikiliza maneno mazuri kuhuishwa imani yako kwa mwenyezi mungu kuhudhuria darsa kwenda msikitini ile kuswali kufunga unanyosheleza dhamira yako lakini kukikanyaga maanake ni kuachana na ibada zote na kutosikiliza dhamiri unaikanyaga na unaiua kwahiyo njia ya kwanza kabisa ya haiba zetu kama waislam ni kuziachia zituonye zifanye kazi na pale zinapotuonya tujaribu kurudia kwa nafasi ehkadiri na. uh, <coughs> mazungumzo yetu yanavyokwenda uh, binafsi na, nafunguka yani kuna, kuna vitu mashallah navi, na vigeni na ni matarajio yangu makubwa pia kwa wanaotutazama na wanaotusikiliza allah atajalia hivyo na. wawe wanazidi kufunguka na ku, ku, kujifikirisha zaidi katika hivi ambavyo <coughs> <coughs> tunavizungumza na naunaendelea kukumbusha wewe unayetufuatilia ya kuwa tunazungumza kuhusiana na haiba ya muislam nah. tunazungumza kuhusiana na haiba ya muislamu shekhe uh, umetupa ume, ume ume jambo zuri la, la, la, la kujijenga la kujijenga kwenye, kwenye, kwenye swala zima la, la, la haiba nah. ya kiislam kama nah. muislamu nah. eh lakini tukirudi katika jamii ambazo tunaishi kuna msemo maarufu sana aa, hata watu vijana mara nyingi wanaotumia nifanyie a nifanyie uislamu kidogo yani, kwa maana uislamu ni dini ambayo sifa yake iko waziun yani, itu kivifanysi katika uislamu lakini maskitiko yangu makubwa kama nilivyotangulia kusema mwanzo kwamba tukiangalia kazi aliyotumwa mtume mm, mm. na uhalisia ambayo, wa maisha ambayo waislam tunayo uhalisia ambayo, wa maisha ambayo waislam tunaishi kwa sababu kwa mfano mdogo sana hatuna takwimu halisia lakini tunaishi katika jamii hizi hizi, hizi. ilo la kwanza ni eneo ambalo tunaweza tukajionea tuka lakini pia kwa eneo dogo pia la kitafiti tunaweza tafiti ndogo tu tunaweza kuangalia matukio mengi yanaripotiwa tunaona tunasikia ukiangalia dini una yaani unapata una kitu kinakuumiza kusikia tukio kama hili yanaweza akalifanye mwislam unadhani wapi tunateleza na. ndugurajabu hilo ni swala zito na gumu na kama tutakuwa tumepata jawabu lake tutakuwa tumefikia nusu kulitatua hilo tatizoukweli mchungu <laughs> wapi tunateleza na ni kweli hali ya jamii yetu ukiangalia matukio ambayo yanaripotiwa unaweza usiamini kwamba unaishi katika zama gani na. na hii ni dalili kusema kweli ya sisi kama waislamu kuwa na dhima na masuulia makubwa kabisa ambayo tutakuja kuulizwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala siku ya amksaau kwa sababu sisi ni umma umma bora tumesifiwa mm. na mungu. kuntum na. Rosifiyo, ni sisi tunajinasibisha nao kwa sababu <laughs> tunaingia katika okay. e, tulitakiwa tuwe ni mfano kwa mataifa mengine kwa mm. kuonyesha ubora wa dini yetu ya mfano jinsi gani ambavyo ile jenerehen ya kwanza kabisa ya mtume alasala ilifaham aliokuja naye mtume sallal wasalam unaweza ukapata picha kisa cha, cha, cha jafar ibnabitalib mtotoami ya, mm. ndug ya, ndug ya mtoto mtume faham baada ya mateso mengi kutokea katika mji wa maka mtume aliamrisha baadhi ya masohaba zake wahame waendehplindathpia mm. na wakapokelewa na mfalme najashi jashi alambayalikuwa ni mwadilifu nah lakini baadaye makureshi walikwenda kwa ajili ya kum, kumdanganya na jashi kumhonga ili wale warudihaadfaabt kumi namojanaa paja na mshirkiab mm-hmm. yeah. wa na ambayo mara nyingi tunaizungumza tuna isoma labda kwenye maulidi zetu mm. tuna lakini ukweli tu, ni kwamba tunatakiwa tuzingatie tuzingatietuitafakarianana ni spch ambayo inaonyesha tumetoka wametoka wapi, wapi wako wapi na ilikuwa atika kipindi cha miaka mitano tangu mtume salslamapewe utume miaka mitano tu kazi iliyofanywa ya kubadilisha mitazamo na jenereshen nzima ya watu wa maka ambao walimkubali mtume salllaal w salam awesome. kutoka katika hali kwenda katika hali nyingine Jaffer anatoa spch mbele ya mfalme anasema a wemfalmemahlujahili sisi tulikuwa ni watu wakijaioenoipigastar <laughs> tulikuwa ni watu katika zama za usheni za ujahilia unbaunakula mizognachokikuta akwanatilfawahish tunafanya zinazima zina mm. na tunakata uduusis ndugu yani. tuna, hauna nafasi katika maisha yetu asi ular lakini tulikuwa tuna ujirani mbaya sana yani kila mtu ya ki, na jirani yake na mwenye nguvu miongoni hawelewani wayau lawiyu mina adaif wye nguu mongonietuahaaandeaaasulllah salaaaaameita nizama za aaanan huyu mtume sallahlh wsalam akatumwa na mwenyezimungu subhanahu wataalsaw akaanza kuelezea sasa kwanza fadaana illlahi wadahu akatulingania tumabudu mwenyezmungu pekeyake mm. waamarana bisidi lhadith akatuamrisha <coughs> kusema ukweli wa adai lamana na kutekeleza amana tunazoaminiwa wasilat rahim kuunganisha undugu wa husnijiwar akatuamrisha wema na majirani zetu a an maharim akatuamrisha tusivunje heshma za watu au tusivunje vitu ambao enyezmunu ameharamisha mm. an faai akatukataza maswala ya zina wa qauli zur na ushahidi wa uongo wa akli mali lyatim akatuambia tusile mali ya yatima waabusa na kuwasingizia wanawake waliojitunza kwamba wame Tuka yafata tukatoka katika zama za uahutuo katkawatarudishwawarudish akinio katka sha f nnesa weusi na weupe anatenganisha kati ya batil na haki anaonyesha mesai aliokuja naye mtume sallaasalamkwakia samaa a Mm. hawa ndio waislam ambao sisi waislamu walio tunatakiwa kuwawa kama hawa sasa tujiulize tunaunganisha tujiulizeundogo wazuri kwa majirani zetu za kila mtu anayetusikiliza atajibu kwa upande wake tunarudi katika msingi wa mazungumzo yetu mtu mmojaoa jiulize hizi sifa zipo kama hazipo una gani wewe na waliokuwa wakiishi katika zama za ujahilia kutamka tu shahada metamka shahda amekua islamakinhik engo a mtume kubadilisha mtazamo yao ya, ya ya f tu, ya jafar vifa mbele hizi sifa kwamba tunazo leo ukiangalia ndugu rajab no. majirani hawakai vizuri shehe wachndugu wanasaba watu leo wametofautiana wako mahakamani wanataka kuuana kwa sababu ya mirathi kwa sababu za nini na bado wanajirasibisha kwamba wuo ni mwislamu hizi sio haiba za kiislamhab za kiislam ni hizi ambazo zimezungumzwa na jafar katika spichi yani, muhimu <coughs> ambaye alizungumza mbele ya najashi shehe nikijaribu niki, niki kutafakari kwa hiyospich ya jafa ukiangalia mambo yaliyoyazungumza kabla ya mtume salllahu nah. alh wasalam nah. uh, haipendezi kusema lakini tuna jamii yetu kwa zama tulizo nazo naweza kusema tunaelekea huko nah. au kama kama tupo basi hatupo mbali sana kwa sababu tuangalie tuangalie kwa zama tulizonazo tuangalie levo ya zinaa tuangalie levo ya watu wanaoua udugu yeah. yani tukiangalia mazingira ndio maana na, narudi pale pale kwamba <laughs> kwa mwislamu kwa mmoja mmoja sisi kama waislamu bado tuna kazi kubwa sana yeah, ya kujitafakari na mm. tujitathmini kwanza mm. mmojando maana narudi pale pale mm. tuna kila sababu ya kujijenga kama Islam. kila mmoja mmoja katika <laughs> hii hatua ya hiihatua e, lakini nikirudi kwa sababu sasa tunaangalia athari ya kukosekana hili kwa mtu mmoja mmoja ndo tunakwenda kuliona katika upana wake katika jamii <laughs> maadili na pengine shekhe kuna kuna kuna eneo kidogo hapa nataka tu, sawa sawa labda inaweza miongoni mwa mambo yatakayofanya tujijenge zaidi <laughs> pengine kuna vitu labda sisi kama muislamu mmoja mmoja vinatuchanganya au haviko sawa kwa uelewa wetu au kwa mitazamo yetu na namna ambavyo tunavichukulia kwa sababu kuna mambo matatu kuna akida kuna ibada na kuna maadili sasa labda uh, kwa muislamu mmoja mmoja kila mtu mmoja mmoja kuna namna ambavyo mtu anaweza akakipa uzito kimoja kuliko kingine mm. au akavilinganisha au akakipa thamani y yani, akavichanganya changanya kwasababu mm. katika jamii zetu wapo waislamu ambao ni wazuri katika ibada mm. ni wazuri mashallah katika ibada kwa namna ambavyo wana, wanaonekana na kwa namna ambavyo tunaweza kuwaona kwa kadiri ya allah anavyotujalia kuwaonai mm hiyo sasa ya usiku chumbani kwako <laughs> ukiwa kitandani mm. eh, kuna yale ambayo unayafahamu mm. ambao sasan wakati mwingine kwa bahati mbaya unakuta yeah. ndio yale tunabaki tumeshika mdomo mm. huyu anaweza akafanya hili mm. hili linaweza mm. pengine ni zao la kuwa na mkanganyiko haya mambo matatu kutumia eh yeah, kukaribis ue yeah. kutmaa ncuea kunufaisha umma atikahizi istilah taelaehizo stilahi tatu ambazo amezzunumza mefundshwa naum abahazri zimefundishwa na brl asalam sla mbele ya mtume ahad mrufumbay nat hdz ma haasmabwkwma um a waaakatokeea tu Eh, amevaa nguo nyeupe sana nywle zake nyeusi sana haonyeshi athari ya safari na hakuna miongoni mwetu mm. Mw, yani, mm. Mtu mgeni, lakini, haku, ha, msafiri manaki, mchafu mongonietuambivmbiasafra akaja moja kwa moja akaenda kwa mtume salallahuali wasalam akapiga magoti mpaka magoti yake akagusana na magoti ya a m Mambia, ya Muhammad, ma sangaalawaakmwamba alislam wahadaaaaaol kwa mtu mm. aliyouliza ka mm. ka ni kama anataka kufahamu lakini tukashangaa yule mtu anamwambia sadakta umesema kweli mm. akamuuliza ma huwa liman li mtume saaaaw kamtajia nguzo sta te aazaauaume aa a kamtajia nguzo asan isa kamuuliza mambo ya iyama nai aafahamshe aa hadha jibrl a ualimuku dinku amekuja huu amekuus allah subhanawataala amtumejibril katika sura ya mwanadam kwa mtume alal wasalam asimletee wahi wa au wa kitu kingine kuna hikma kubwa ndani yake no. ule ndo uislamlamuna martabatatu una hiyo lakini lakini una ibada, lakini una ibada no. hizi daraja kila unavopanda daraja moja na kupandisha kwenye nyingine ukishakuwa na aida wewe ni, ni kiislamdaya ni mm. nikusimamisha nguzo tano za uislamu no. kilele kilele cha wa mtu ni ni kwa maana ya ya ya maadili Ndo hiyo tunaizungumzia haiba, mm. haiba kinachomtambulisha huyu ni sasa, leo katika jamii aa swali salillouliza kuna mtu mzuri sana wa ibada na tuko wengi miongoni mwetu tuko hivo tunasai salatano mashahetunazugumza ama hi wenye vpindia badoo wenye daraja ya chini kabisa katika uislamu wake kwasababu ame, ameishia kwenye nyenzo za kumfikisha katika lengo kuu la kumjenga kama uislama imefaradhishwa situ kwasababu tuiname tuinukeasalaana anassa efaaishwaa a amstuesia kwenye ibada zile ambazo nitu ni na nini za kuinama na kuinuka u waa a amujibu wa mafundisho ya, ya, ya mtume salahawaba ayae og aa lakini hana maadili ibada zake mbelea mwenyezimungu hazina uzitowowotsa <laughs> hadith sahihi katika bukhari na muslim na fulana tusali watasum watamal lhairatwanake fwaeuuauudaakeaneno mawilitume sallaawa sio katika ibada zake anaa kimaadili na haiba yake akaelewa kwamba hizi ibada anatakiwa amfanyie vizuri jirani yake ndio lengo kuwamefei kabla afikia katika lengo kubwabada peke yake lakini maadili yake kama unavyosema anayajua mwenyewe na anauzwa kuarekebisha lakini hayarekebishi kuna hatari kubwa sana ya kupata hii bishara mbaya ale mtume alioitoa salalah alw ala kwaba atakua ni mtu aotonia m aamma yake alioyafanya lakini upande wa pili amemtukana huyu huyu huyu amemu amesengea aeua paadaae t afaapwa wae watu ambay amewam kwayo mwisho wa siku ukitaka kupima katika mizan. kitu gani ni kizito zaidi utakuta ni maadili yanaozito zaidi kuliko ibada kulikobada unazozifanytuja okay, upande wa pili kuna mtu mzuri sana wa maadili mkarimu mwaminifu kimpa mali yako anaifikisha anasaidia watu anatoa michango anatoa kila kitu lakini haswali <laughs> hafungi kwako kwa kwa akiiaswaliftkutoe jicho hili au jicho hili chagua mm. unataka viwili viende sambamba ili uislamu wake ukamilike aida ni msingi wa mwanzo kabisa mm. lakini ibada zinatakiwa zitufikisha katika maadili yaliyokuwa mazuri ufahamu wengi wa sisi waislam sasahivi umepotea ume kwa kutenganisha vitu hivi viwili nakuta mtu muislamu mzuri madhari ma- ma- yake kiislamu ndevu nini ua mm. ma- <coughs> mm. no. al- al- ya mavazi na haawaikutabaau hata sikumojau kubwa kabisa ya mtume sallaaeaha y amechukuliau ya mavazi ha akumwonekano a u ndogo tu ya kutabaau katika uso wa mwislamu mwenzako aa swea amsalimiaatastikia salamuyakoh Sao, kutokana na mtazamo waliokuwa nao sasa no. unahisi ule ufahamu finyu ambao sio tu watu wa kawaida mpaka hata wale waliosoma dini ambao aonekana kama viongozi wanao katika kutenganisha vitu hivi viwili mm. kwa hii ni tatizo kubwa lipo katika jamii yetu sheh rajabaida ib mimi uh, ume, ume, umemgusia huyu mm. mtu ambaye kwa sababu wapo watu ambao na, na na hii naiona sana kwenye, kwenye jamii kuna watu, kuna watu katika utekelezaji wa haya tu yupo mtu ambaye ni mzuri kwenye maadili tutolea mfano mwanzo kwamba unaweza ukakuta mtu mshllah ni mzuri kwenye ibada mm. lakini maadili ni mabong na unakuta mtu mwingine shllah ni mzuri kwenye maadili mm. eh, lakini hatekelezi ibada mm. afany ibada na mm. kuna misemo eh, yani, mwingine unamkuta anasema kabisa y yani, Uh, mimianaweza na mependa mm. apo mwishoeasemaililituwe kuonyesha ku, kwamba mfano wako wa macho mawili mm. mm. anajifaharisha kabisa kwamba bora mimi nafanya kadha wakadha wakadha wakadha mm. si swali mm. lakini sio kuna watu wana swali lakini wanafiki wakubwa wanga tu wanafanya hivi hivi hivi mm-hmm hebu kidogo mpe neno huyu kumuweka kaesa yeah, yeah. kusema kweli hiyo, hiyo ni ni ibilisi anampambia matendo yake na tunajua iblisi anafanya kazi kubwa sana na. katika kuhakikisha kwamba anawapotosha waislam iblisi haendi kwa asiyokuwa mwislam na anampambia mtu amali zake anazozifanya sasa ili kuweza kum, kum, kumpotosha anawapambia watu wengine ibada zao kwamba hizi ndio zitakazowasaidia na kwamba huy ni mcha mungu zaidi uko karibu na mungu zaidi kwa sababu naswali na usiku na kiamu kiamua kuliko huyu mwingine lakini nie ilenampambia huyu ambaye anasaidia mayatima anawapa chakula ana roho ya huruma anawasaidia wanafunzi kusoma ndugu zake wote ni msaada kwake anatunza amana anakenda kumpambia kwamba haya unayoyafanya sio yani ay ni pepo uknda pepo moja kwa moja yn yani, huna mm. haja tena ya kuswali kufunga situngineshanganamhurisha katika, anam, katika afsi yake na. sasa islam anayejitambua hawezi kukubali kwamba e, aishie katika haya matendo ambayo anaita maadili mazuri bila kumsujudia zmungu, okay, na subhauwataal kwamba akipatwa na mtihani mdogo anafeli ya mtu sheh rajab katika wote analozungumzia wenye kuswali wenye ibada na nini inapimwa na baadhi ya vitu inapimwa kutokana na hasira yavituhasiattu meudhiwa yani, me, kupita kiasinamnagai anazu na hasira zake mm. maohii inampimaarktaya mtu huyu mtu mbae tunamwona kwamba ana tabia nzuri na mkarimu na ameona kwamba ibada sio muhimu akipitiwa na jambo la kuuumb anbadiika kwa sababu kuna kitu kimekosekana katika msingi wakemeacha bada za mwenyezmungu mbao zinamwelekeza zina, zina katika subra uumiluanaezakuwa na tabia nzuri katika maeneo fulani lakininezkaadikaghwa tabia mbaya ks anatembea na jicho moja ambalo mm. halitamfikisha kwa mwenyezimungu subhana huwataala na amali zake zote anazozifanya hizi ambazo zinaonekana ni nzuri zitakuja kwa mwenyezimungu subhanahuwataala kutupiliwa mbali na shadwahadai watu wazuri wa wa wa mm. wa, wa tu wakwanza aatuele a wanachuoni wakubwa skuacha sehemuspoa nimefundisha nimetoa wanafunzi wengi meuaura hmwezpandewa maadili mazuri lakiniamesema ongo kwasabau nafsi yake ali natamotojana mnawapili atakua alikuwa akitoa sana fedha umesema pesa, unikane, sana. Watato, kwa. Mime, jihadi, utakuja, wewe yangu ambaye unatosheka na maadili yako tu na ibada nyingine mesema uongomaadiy bada na ulisemwa sana lakini kwa sababu hukuwa na aida sahihi ya kiislam amali zako zote zinapromosha shehe kuna, kuna kuna mfano mzuri hapo ume, umeutoaponamnadhani pengine kwa kutumia mifano hii uh, umma mpana unaotutazama na kutusikiliza unaweza ukafaidika zaidi umetolea mfano wa kipimo uh, cha mtu mwenye mwenye maadili me kipimo cha mtu ambaye ana haiba ya yaani ya namna gani anaweza akazuia asira zake huu ni mfano na umeelezea tanu tulipoanza mazungumzo yetu umeelezea vitu vingi nyuma huko lakini labda twende sasa tuangalie kwa faida yanayetazama ili kuweza kujua shakhsia ya muislam haiba ya muislamu inatakiwa iweje labda kwa, kwa, kwa msaada wa mifano miwili mitatu shakhsia ya mwislam inatakiwa iwe ni shakhsia ambaye haitofautiani na binadamu mwingine watu hmm. siu wakatuelewa vibaya kwamba tuna, tunamzungumzia malaika ambaye hakosei sawa la hasha tunamzungumzia mwislam kama binadamu ambaye anafanya madhambi anakosea hmm. lakini akirudi usiku nyumbani dhamira yake inamsuta hmm. na haiui ile dhamira anafikiria atairekebisha vipi fanyiakazinaniomana tukasema katika dhamira kuna aina tatu za watu kuna watu ambao dhamira zao ziko hai ndi tunataka na sisi wote mwenyezimungu atujalie ziwe hai Amin. kuna watu ambao wamekodisha na kuziuza dhamira zao na kuna watu ambao wameziua dhamira zao yule ambaye anarudi ana nyumbani mwislam akatafakari yote aliyoyafanya kazini kwenye shughuli kwenye biashara kwenye nini kwenye muamala na akagundua kuna mambo ameyafanya na akayarekebisha huyu dhamira yake iko hai amekosea lakini yupo katika kubadilisha kila siku na kujirekebisha mm. na, na makosa kurudikwa mwenyezmuu naamasa lfanyawenzafaofamwlimabbashir eh, ni moja katika nah. Baba yake alikuwa na wake zaidi ya mmoja wengine aliwaacha lakini alikuwa na watoto vile vile akabaki na mke mmoja ambaye ndi mama yake numan hmm. baba akampa numan zawadi nzuri sana ya malinupowaoa nampa mama yake yuko yukotukamuulize hmm. mtume salallah alwsalam kwaini mi naona nafsi yangu yangudwa mtume salalah alh wsalam kambia ya rasulllah ikua ni nimempa mtoto wangu zawadi mke wangu anizuiaasatukuulzmama wa akaulizwa kamani kweli kwasababu huyu ana watoto wengine kwa wake wenginndio ma, mama uko no, kwenye ndohilo darsa lakuenda kwa wake he, he, zetu he, he, na mama zetu ambao wanawalaghai waume zao wawasaidia watto wa na wawasahau watoto wawenzao huyu dhamira yake iko hai kwamba hichi kinachofanyika sawa mm. nafsi yangu kama... kina kwa nani o ingetosha kuona sawa kwa sababu kuna kinafanyika kwa mtoto wake wake niko kwenye ndoa mke yetu naomba katika ume wapa, hako, kama umewapa watoto wako wako ulivyompa mtoto wakeaenow aliyofanikiwa alikuwa ni mama aliweza kumwongoza mume wake katika matendo maadili aliyokuwa mazuri kwa sababu ya nini dhamira yake ilikuwa hai ilimwonya na akaona afanye kile kitu sasa hii dhamira haya ambayo mimi na wewe na wasikilizaji wetu tunapenda tuwe nayo pamoja na ubinadamu tulionao mm. lakini tuwe tunafikiria na kuona tulposea wako wawili tu na mwanamke mwenyezimungu nd aliona watatuadye mume salalahalsalam mtume akamfukuza mara ya kwanza akenda mara ya pili aazna kwa, mm. kwa, kwa mtume salalah nimefanya kosa kubwa rkeinasukuma kwamba mimi siwezi kusamehewa mpaka dh nyez kajifungua mpkanaakula chakula pahb naalipoahibiwa majaribu kmlani kuna baadhi ya maswamba watu wao hivo waende kwa viongozi tumefanya mm. hivia lakini ebu mlilie mwenyezmungu peke yako usikuhamira yako eewa debe msemu sanaita chawa siuhochotew iko tayari kutoka kwenye vyombo vya habari akaelezea mazuri yako mm. akaelezea nini pmbakakupamba ndani ya nafsi yake anajua ili jitu ovu kama ili halipo mm. kubwaza mm. mm. ana, vizrinadwli nyingi mtu ambaye ameuza dhamira yake eh, kwa ajili ya maslahi madogo ya kidunia hii ni aina ya pili ya watu ambao kusema kweli kwenye jamii wako wengi sanahizi ndizo zilizo iliyouwawa mm. na hiyo ndo mbaya zaidi ni ile ambayo unaikandamiza kila inapokuonya unaikanyaga unaikanyaga unaikanyaga mwisho wa siku inakuwa haitoki tena ni yule ambaye unafanya madhambi halafu unajifaharisha mm. kwamba mimi nimeonesh nimemwonyesha mimi ni nani saw na unawaelezea watu madhambi ulioyafanya bila hisia yoyote ya wewe elewe kwamba upo katika hali mbaya kwaa mbayomtume aafanya utakavyo kwa ma ngambazo zinatukumbusha tunakumbushika sisi binadam tunakosea tunamrudia mwenyezimungu kutubu tunawakosea ndugu zetu tunawaomba radhi na kujirekebisha katika yale tunaoyfanyasasaaham uh, kwanza ni kushukuru sana kwa sababu naendelea kukiri ya kuwa kadri tunavyoendelea na mazungumzo yetu hapa binafsi mimi mwenyewe nafaidika sana na ndicho ambacho ninakitegemea uh, kwa watazamaji wetu walio wengi kuwa nao watakuwa wanaendelea kufaidika namna ambavyo sisi tunafaidika hapa um, tunaelekea ukingoni mwa mazungumzo yetu unaelekea ukingoni mwa mazungumzo yetu mazungumzo mazuri kabisa ambayo binafsi natamani tungeendelea lakini muda unatubana tumezungumza mengi sana kuhusiana na haiba ya muislamu kuna muislamu ambaye uh, najua umezungumza kwa mifano naendelea kusistiza hili kwa, kwa faida ya, yoyote anayetutazama yoyote anayetusikiliza na pengine kuna mwingine ndiye ameanza kutusikiliza hivi wakati tuko mwishoni mwishoni labda kwa faida mtu anataka ajitathmini kwa sababu kwenye kujitambua hapa <laughs> hapa kwenye kujitambua kwa sababu lazima ku, a, a, lengo la haya mazungumzo yetu ni yoyote anayetufuatilia aweze kujenga haiba ye mwislamu anayejitambua na. na katika hili lazima mtu aanze kujitafakari mm. labda kwa, me, um, kwa uchache ni, ni viashiria gani mtu anaweza akaji akajipima au akiviona akajihisi yuko katika haiba ya uislamu mm. au yuko katika y ni mwislam anayejitambua iswali zuri na gumu E, mwenyezimungu ametuambia katika quran balilinsan ala nafsihi basira na. bali mwanadamu anaitambua nafsi yake walau alqa maadhira hata kama ataleta yani kuhalalisha yale aliyoyafanya mm. lakini bado atajua kwamba anahalalisha tu uleule msingi wa mwanzawkwambauhalisia upo ndani yaafsihichi ni e, e. kigezo muhimu sana kwa mtu kuwa mkweli na nafsi yake Kwe hatua ya mwanzo ni sisi tuwe wakweli yani kubwa na nafsi zw n hiyo ni mlango wakwanza, Mimi, wa kwanza kabisa wa kuanzia hmm. sisi wote wengine siri atuwezi kuja ihhweuta fseyemejaifswanadamu mwenyezimungu angejalia vifua v kamaunaonana watu wengi wasingekaa pamojaaunetaftaua vitu vizito akinienezuahma zake amefanya h amekua fata ya nafsi yako ubaki nayo mwenyewe katika mambo ambayo yako mbele yako uuagani ya ya uz ni mtu wa, nafisi nafisi yako. Yako. Mba, mimi ni mtu wa na kusuma kukataa kile ambacho nafsi yako inakikataa basi pale uislamu wako lin ukikandamiza dhamira yako maana kwamba tayari unaiua na mwisho wa siku utakua huwezi tena kuamka kutoka katika ile haihukran uh, sana shukran uh, mwisho kabisa miongoni mwa mambo ambayo nilizungumza yana binafsi yananikosesha raha ni ile mifano ya kusema kuna mambo yanafanywa unasema hili yamefanya yeah. lakini mashaallah kwa upande wa pili yapo pia mazuri ambayo yanafanywa na unasema huu ndiyo na. na mashallah sasa hivi hata ukiangalia katika nchi nyingi za magharibi wapo wengi wame, wamesilimu wameufuata uislamu kwa sababu ya athari na. ya mema yanayofanywa na waislamu na. tumezungumza hapa kuhusiana na haiba ya uislamu mwishoni mm-hmm. kabisa tukiwa tunahitimisha kipindi nikukaribishe kukaribishe huweze uh, kuwa waislamu wanaokutazama kuhusiana na, na mambo maadili kuuishi uislam karibu sana jezakumlahher ni husie nafsi yangu na nafsi za watazamaji na wasikilizaji wote ambao wanautazama khususan waislamu kwamba allah subhanahu wataala ametujalia ametukirimu kwa nema hii kubwa sana ya uislam na Salat. hakuna nema kubwa zaidi ya uislam yani Kabisa. kila ukifikiria hakuna nema ni wangapi ambao leo watu wanaabudu milima wanaabudu wanyama wanaabudu nini wanafanya ibada ambazo utashangaa kama mwanadamu mwenye akili naweza kuzifanyaaakaini Na. mwenyezimungu wakutoe wewe kutok akuawaislam tutauwamb tuna umuhimu mkubwa wa kuishi islamkatika maishat maisha, Kwayo, katika maisha ni, ni maadili na maadili mazuri na chanzo kikubwa cha maadili mazuri ni mm-hmm. hisama cha msingi ni kuwa waislamu kuwa wakweli na nafsi zetu kuzinyosheleza dhamira zetu na mafundisho sahihi ya mwenyezimungu na mtume slhlwsaamamfano uioitoa naksom uishksla kikamaisha kla lakini allah anatuambia fataku llaha mastatatu mcheni mm-hmm. mwenyezimungu ari mnayowezatumfano mizuri kama ulivozungumza katika jamii mm-hmm. Islam. Mfano wa mmoja ni eh, nigeria lakini alijitokezea vile vile mm-hmm. fedha takriban kama jami a huu ndeu ishiina tano helathii kuna mtu naivi, naivi, kuna, naama, na hivi na hivi kuna hivi ana amana yake E, matokeo yake alishambuliwa sana kwa matusi mengi sanaktakufa mm. maskini derevabodaboda mjinga mpumbavu mm. mungu mpaka paka mwako yule kijana alikuwa si, si si si na dhamira iko hani mali yan najitokeeaaziba noa katangaza nhakaukanwa sana mm. Sa. hii ni mfano ambay naonesha amba kuna watu hamira zao ziko hai mpaka sasahivi kwamba mimi siko kwa ajili ya kutafuta mali isio ya kwangu lichopewa na mwenyezimungu ni halali ya, kwangu, ni haki ya mtu yag ehuika amekopa amefanya nini kwanini nichukue nijihalalishie mimi dhamira hii ziko hatunahitajiwaislam tuwashe mshumaa wa dhamira katika nafsi zetu tuzihuishetu dogd wua oyoteca kmb huwezi kufanya kitu kibaya isipokuwa utakikataa na kitu kizuri kizurifsrhsyydgztuambao ausztazamawam tuwe wakweli na nafsi zetu tuzihuishe dhamira zetu na kuzieshelezea kwa mafundisho sahihi yakaaaanallahkulie ya no. kila la heri mimi binafsi nimenufaika sana na mazungumzo yetu na ndio matarajio yangu kwa kwayoyote alitusikiliza na kututazama pia allah ajaliye mazungumzo haya yawe ni chachu ya kubadilisha haiba yake baada ya kusema hayo nikushukuru sana wewe ambaye ulikuwa ukitufuatilia tangu tumeanza katika ncha kali ya leo nilikuwa naye shehu wetu sheh sams elm mimi ndugu yako rajab msani ni kushukuru sana kwambie assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Ah ah ah