assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu ndugu yangu mtazamaji unaye nitazama siku zote mkamilifu ni mwenyezi mungu allah tabaraka wa taala lakini sisi binadamu wote ni wakosefu leo nakukaribisha katika s ya ncha kali ambapo leo tutakuwa na shekh wetu shekh muhammad bahero tunakwenda kuzungumza miongoni mwa mambo ambayo yanaendelea kuikumba jamii pana ya kiislamu na jamii kwa ujumla nilitangulia kusema mkamilifu ni allah pekee na sisi binadamu sote ni wakosefu leo tutakwenda kuzungumza kuhusiana na kutokushughulika na aibu za watu kutokushughulika na aibu za watu kwa nini kwa sababu hata wewe ukijitafakari na kujitathmini vizuri una aibu zako lakini watu pengine wanazifahamu na wakaamua kutokushughulika nazo nikukaribishe sana uweze kuungana nami nikiwa na shekh muhamed bahero kwenye ncha podcast tukizungumza kuhusiana na kutokushughulika na aibu za watu karibu sana twende ukatufatilia assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh mtazamaji unayetutazama lakini pia wewe unayetusikiliza karibu sana kwenye mchakali podcast kipindi ambacho kinakujia kila siku za jumatano nikukaribishe mimi naitwa rajab msami ambaye ndio mwendeshaji lakini niendelee kukumbusha ya kuwa unaweza kufuatilia mfululizo wa podcast zetu hizi kupitia katika youtube chanel yetu inayokwenda kwa jina la AD Plus swahili huko unaweza kupata mfululizo wa podcast mbalimbali mbali ambazo tumekwisha kuzifanya lakini kwa leo ni sana ni ada yetu mezani siku zote tunakuwa na wageni ambao tunazungumza nao mada mbalimbali anwani mbalimbali kwa ajili ya kuijenga jamii yetu pana ya kiislamu kwa hiyo ni sana wewe ambaye unatufuatilia leo tunaye pia mgeni na imekuwa ni bahti leo tuna mgeni ambaye anatoka mbali kidogo nje ya mipaka ya nchi yetu na kwa sababu hiyo basi leo nitampa fursa mgeni wetu yeye mwenyewe ajitambulishe yeye ni nani lakini pia ndiyo fursa hiyo hiyo ataitumia kuweza kusalimia uh, watazamaji wetu wanaotutazama hali kadhalika wasikilizaji wetu wanaotusikiliza sheh karibu sana mashallah ssalamaleikum warahmatullahi wabarakatu walikusalamwarahmatullhi wabarakatualatuasalam ala rasulillahi wabadi kwa ufupi zaidi mimi ni muhammad bahero muhammad na natoka kenya mji yambukambo natambulika kama mombasa karibu sana sana sana shekh muhammad bahero kwenye ncha kali podcast mtazamaji uh, unayotazama na wewe ndugu yetu unayetuskiliza kwenye nchakali. podcast kama ambavyo shekh amejitambulisha tunaye leo shekh wetu shekh muhammad bahero shekh wetu anatoka kenya mombasa kama ambavyo amejitambulisha tuponaye mezani leo kuzungumza tunazungumza kuhusiana na kadhia ambayo imekithiri sana sana katika jamii yetu na tukishaitaja ama kwa hakika wewe unaetusikiliza na kutazama utaungana na sisi utasadiki hichi tunacho sema kwa hiyo ni vyema ukatusikiliza kwa umakini kwa sababu tunaamini ya kwamba baada ya mazungumzo yetu na shekh muhamad bahero basi kuna kikubwa ambacho utakuwa umekiongeza na bila shaka tunamwomba allah ajaalie mazungumzo haya yakawe chanya na yaweze kuwa ni chanzo cha mabadiliko yetu katika kadhia hii leo tutakwenda kuzungumza kuhusiana na kutokushughulika na aibu za watu kuto kushughulika na aibu za watu shekh muhammad bahero hii uh, hi unan inatawala nyanja nyingi sana unajua navyosema kuohiankuto na kutokushughulika na aibu za watu uh, inatawala nyanja nyingi mno yani navyozungumzia nyanja na maanisha grounds kwenye upande wa dini kuto kushughulika na aibu za watu kwenye nyanja hiyo ya dini lakini kuto kushughulika na aibu za watu kuna nyanja ya kijamii kuna wafanyabiashara pia mbalimbali ambao mbali mbali wanakuwa wako katika ushindani wa kibiashara mtu anaweza kuona aibu ya mwenzie kama fursa kwake kumnyanyua kibiashara nadhani unafahamu vitu kama hivi ni anwani pana sana tunakwenda kuizungumza labda kwa mukhtasar tu uh, uweze kumpa mwanga mtazamaji anayetutazama lakini hali kadhalika msikilizaji anayetusikiliza tunaposema kuto kushughulika na aibu za watu tatizo hili katika jamii unaliona kubwa kinamna gani unaliona limeiathiri jamii yetu kinamna gani karibu sana alahi kwanza kulingana na swali lako umeuliza nitakujibu nikwambie kuambie kuwa E, masahaba ridwanu ridhwanullahi alaihim wao walikuwa wameendelea si tu kwa upande wa dini hata kwa upande wa biashara na kitu chochote kinachofungamana na dunia ili huweze kufaulu ndani yake ni pale utakapofaulu mwanzo ukwa kitu kinachofungamana na dini kwa kuwa mola wako akiwa radhi na wewe na iwapo atafurahishwa na matendo anaofanya wewe ndo pale atakuwafikia yale yote wanayoyafanya ya dini na ya dunia kuweza kwenda barabara barabara na kwenda vizuri unavotaka wewe na atakavoridhika mola wako kwa maana hiyo yani masahaba ridwanllah alaihim walikuwa wamenyokewa kwa dini wako wazuri kwa biashara wako wazuri mimi nikapendelea kutoa mada hii ili nipatie jamii funzo kwa nini qurani ni ile ile tunayoisoma hadithi ni zile zile twazisoma na allah ni yule yule tunayemwabudu bimaana wale quran waliokuwa wameshika wao miaka ya nyuma ndio h quran tuko nao sisi lakini mbona sa hii si upande tu wa biashara wala dunia hata kwa upande wa dini kuna mpasuko mkubwa na kuna, tati, kuna mapungufu mengi na madosari mengi sasa tatizo liko wapi tukisema kwamba kila binadamu ana mapungufu Hai, mapungufu yake pia masahaba walikuwa nao kwa sababu wao pia ni binadamu sasa amba kwa nini hayo mapungufu ambayo kwamba wao walikuwa nao pamoja na hivyo wametengezekewa lakini sisi tuko nao na tumezidi kuharibikiwa tatizo ni moja tu wao walikuwa wanashughulika na, na mapungufu yao kuyarekebisha ndio maana wameweza kufaulu na sisi tashughulishwa na aibu za wengine ndo tume kwa kuwa hakuna yoyote ameweza kurekebisha mapungufu yake yakeaa shekhe hapa ulipozungumza kuhusiana na masahaba uh, umenifanya nikaona kuna jambo kubwa sana katika hii anwani ambayo leo tunaizungumza allah tabaraka wataala anatueleza katika quran kuwa allah hato anatueleza kuwa allah habadilishi yaliyo kwa watu mpaka wayabadilishe yaliyo kwenye nafsi zao haya ni maneno ambayo allah anatueleza sisi ura ndiyo kitabu ambacho sisi kama waumini tunatakiwa tukiishi tuiishi quran masikitiko yangu makubwa kutokana na maelezo yako lakini pia ndiyo uhalisia uliyopo umesema katika upande wa dini kuna kuna mambo mengi sana kuyaona haya ambayo sisi waumini tumeshaelezwa na allah tukiyaona haya kwamba muislam au waislam au jamii ya kiislam ndio ki imeathirika zaidi na kushughulika na aibu za watu kidogo unakuwa ni ukweli mchungu yaani linakuwa si jambo ambalo linapendeza kwa sababu waislam sisi ndo tulitakiwa tuwe mfano wa kuigwa kwa sababu dini yetu imelieleza hili maswahaba ridhan alaih wao walikuwa wame, wameishi katika kuliangalia hili kulizingatia kuto kushughulika na aibu za watu vipi sisi leo hili linatushinda shekhe unadhani tunakwama wapi unadhani shida ni nini wallai inawezasema labda ya shida ni mbili au labda kuna zaidi nyingine sijapata kuzikumbuka lakini kitu cha kwanza lao tungekuwa tunaifahamu dini yetu na maneno ya mtume wetu ingetosheleza tu hadithi moja kutufanya sisi tusifuatilie aibu za watu mtume slalwaa aliposema min husni islam mari tarkuhu mala yani uzuri wa uislamu wa mtu ni kuacha kisichomuusu lau tungekuwa hii hadithi tunaifanyia kazi katika maisha yetu basi hatungekuwa na muda mwingi kushughulika kwa kufuatilia aibu za watu kwa sababu hazituusu sisi na pia naweza sema ya kuwa yani hapa sisi tumekosea pia kwa ili jambo kukithiri kwa kuwa mara nyingine naweza kuwa tunatumia hoja za kidini ku kuunga mkono jambo hili wakati ikawa hoja hili hatujaifahamu kindani zaidi ndo mshahiri akasema kam min aibin qaulan sahihan waafatuhu min alfahmi saqimi na ni wangapi waao kwamba wanatia dosari maneno yaliokuwa sahihi lakini maafa imeletwa kulitokamana na ufahamu uliokuwa na maradhi sasa utapata wallahi jambo hili sisi tumelivalia njuga sana kwa sababu zile dalili na zile hoja tulizozipata kwa dini yetu ima hatujazielewa kwa njia sahihi ndo maana imetupelekea tufike huko au tumezielewa lakini tumevisha chuki tulizokuwa nazo moyoni vazi la dini watu inji waona ni dini yapiganiwa lakini kumbe kuna mambo yaliyofichika ndani ya moyo na hakuna yanayogundua hayo zaidi ya allah tabaraka wataalahe uh, kipindi chetu hichi kinaitwa cha majuma kadhaa tuliwahi kuzungumza hapa na miongoni mwa mashekh anuani yetu ilikuwa ni changamoto za dawa changamoto za ulinganiaji leo tunazungumza kuto kushughulika na aibu za watu kuna kwa mtazamo wako unaona swala zima la dawa limeathiriwa kiasi gani na swala hili la watu kushughulika na aibu za watu kwa sababu naliona linaingia mpaka kwa maduati hili jambo hili tatizo ambalo kwamba tuliongelea limeathiriwa pande upande wadhawa limeathiriwa asilimia themanini ikiwa sijakosea au labda hesabu nimepunguza lakini asilimia themanini imeathiriwa kwa namna hiyo yaani kila mmoja wajua tatizo ni kuwa hatumpatii kila mmoja jukumu lake Yani na kila mmoja ajui mipaka yake nakila mmoja ajui ni jambo gani yeye anastahiki aliongee na ni jambo gani yeye hafai mwingine aliyomzidi kielimu na kiumri ndo anafaa kuongelea nokaona wengi katika wale ambao kwamba ni machipukizi hasa kwa upande wa dawa wameweza valia njuga mambo mengi ambao kwamba yanafanya fitna zizidi kuwaka katika mjtama na wakidhania kwamba hiyo ndo njia pekee ya kuweza kuitetea dini na kuwa na msimamo thabit katika dini na. na hapo ndipo wamefeli na wamebomoa wakidhania ndio wanajenga shida iko hapo hili hili hili la maduati kidogo lilikuwa linanipa ukakasi kwa sababu linafanywa na watu ambao uh, wanajua madhara ya hili jambo wanajua madhara ya kushughulika na aibu za watu um, linafanywa na maduati lakini halikadhalika ni jambo linafanywa na watu wa kawaida katika jamii labda pengine hili kundi la watu wa kawaida wanafanya kwa sababu ya kuto kujua ukubwa wa dhambi yenyewe au madhara ya dhambi yenyewe shekh labda kwa fursa ya ncha kali ya leo unaweza ukaligusia hili ili umma unaotufuatilia uweze kufahamu ubaya wa kushughulika na aibu za watu kitu cha kwanza mi nasema yakuwa yn yani, pale utakaposhughulika na aibu za watu bila shaka wewe hautakuwa ni mwenye kuendelea bal itosheleze ubaya mkubwa wa kushughulika kwa aibu ya watu amesema imamu ahmad b hambal rahimahllahu taala maneno yake mazuri sana amesema yoyote ambo kwamba atashughulika na aibu za watu saata inda nas atakuwa ni mwenye kuanguka mbele ya macho ya watu yan takuwa ni mwenye kudharaulika mbele ya macho ya watu kwa yeye kushughulika na aibu za watu na imam malik raima lh taa amesema nimeona watu fi lmadina katika mji wa mtume sa la lh wslam lam takun lahm cuyubun hawakuwa naaibu fakhadhu fi acradh lnas wafi cuyubihim wakawa wanachezea erdhi za watu na aibu zao faasbaat lahum oh. uyubu hapo ndipo zikapatikana aibu zao na nimeona watu walikuwa na aibu lakini wakastiri nimeona watu walikuwa na aibu lakini walipostiri aibu za wenzao na zao zilistirika hazikuonekana kwa hiyo pale h utakapokuwa ni mwenye kudhihirisha aibu za watu kitu cha kwanza yule mwenye mapungufu itakuwa huja msaidia kwa kumrekebisha kitu cha pili wewe siku zote uweze kuvumilia aibu za mwenzako ni pale utakapoziona aibu zako na hiyo utakupelekea kuvumilia aibu za na pale wenz aibu za mwanzako, na zako mwenzao lakini hilo ndio jambo ambalo ama limekosekana kwa wengi kwa wengi kwa wengi na naweza aezsema labda imepelekea tufikie tulipofikia kwa sababu sisi hatupimi beina ya madhara mawili ni lipi kubwa zaidiaagtapatamtu akuambia wamba ni lazima nieleze hivi kwa sababu h jamaa amekosea katika dini ameongea jambo baya baya katika dini kuwa ndiyo ni ni ni kweli lakini swali la kujiuliza utakaochukua madhara madhara yake yake gani gani na ya yule aendelee vile vile madhara yake ni gani. lazima upime, upime. nitakutolea tu mfano wa kisa kimoja cha Ibn taala yeah. alipita mahali akapata watu wanakunywa pombe wanalewa amepita na mzaki, na wenzake wala kukemea kile kitendo waliwenzeko kashangaa huyu ni mkiongozi wa wasomi kwa nini anaona munkar nyamazia na mtume sal lalwsalam ashasema marraa minkum munkara falyughayiruhu biyadi failamyastati fa bilisani failamyastatifa biqalbi wadhalika dfu liman kataza munkar kwa mkono wako usipoweza kemea na mdomo wako usipoweza chukia moyoni na huyu ana uwezo wa kuukemea mbona asikatae alpoliza butaimia rahimallah taala akasema kwamba wale kuendelea kunywa pombe nibora uliwabkasema wakinywa pombe wanalewa ni madhara kwao kisha wanabakia wamelala hawashughuliki lakini wakiwa na akili zao timamu aja kunywa pombe wako wakakamavu wanawashika watu wawa na kuwapora watu kwa hiyo ni bora waendelee kunywa pombe ili jamii, wao. Wa pombe, jamii. Ama, na wao tukiwakataza pombe wataenda l am aalhaasasa aaliahuyo mokwamba aamjua la aa kata kataza na ipi ndio dhara kubwa je uaa na maslahi lakini vipimo hivyo tumeweza kuvikosa kuikosa maana tukaingilia mambo mengi tukidhania tutengiza natukaaribu shekhe ulitangulia kusema mwanzo kabisa kutuna, tunazungumza hapa ukatangulia kusema kuwa kuna maduat wapya vijana kana kwamba <laughs> kundi ambalo lina kwa uzoefu wako ambalo linaweza kuwa ni lenye kushughulika zaidi na aibu za watu katika ulinganizi katika uduati limekuwa ni kundi la vijana zaidi walai mimi nitakachokisema ni kuwa nimesema ni vijana simaanishi kwamba na, na, na kana wazee ama wa, wale waliokomaa kwa dawa hawana tabia hii lakini nimesema vijana kwa sababu ni asilimia kubwa kwa vijana na sisi pia tulipoinukia tukianza kusoma madoati walikuwa wako walinganiza walikuwa wako mm. lakini vurugu mba mba hizi vurugu ambazo kwamba ziko saa hizi na za ule hakuwa na watu walisoma na vitabu ni vile vile sasa hii ndo ikanipelekea niseme vijana wa sasa leo ingekuwa kutokea nainukia nilikuwa naona mambo kama hayo ningesema singewahusisha vijana sana turudi apo katika vijana wa sasa kuna jambo na ningependa kulifahamu zaidi hapo kwamba uh, umejaribu kulinganisha wakati unaibukia kusoma nyinyi mambo haya yakuwepo vitabu ni hivi hivi uh, kwa nini sasa hivi unadhani vijana wa sasa wana shida gani au nini kinachowapelekea mpaka mpakagubikwa uh, na swala hili walai mimi navyosema awezakuwa yani, ya sababu ntaitoa si asilimia yote ndo sababu tosha mm. peke yake mm. lakini mara nyingi napenda kusema vijana wa siku hizi ambao kwamba tunaka dawa tunakuwa ni kama mvi ya China. Mm. Movie ya ya wa... sijakuelewa na bila shaka mtazamaji fafanua kidogo kiinaaelbilashaka mtazamajina anatusklaataua aauelewafafanuaakiwajuanakusudiamgan mvi za kichina eta onekana mkali mpaka amue mwalimu wake hmm, hmm, akimpiga mwalimu wake akammaliza dnoonekana amekuwa mkali zaidi hmm. sasa ndo hivo sisi tunaenukia tukiwapiga wale mashehe waliotangulia ndo tunaonekana sisi kumbe ndo wakali zaidi hmm. bora zaidi hmm. sasamii mnasema mara nyingi inakuwa ni hivyo au mara nyingine inakua ndio mtu anania nzuri lakini amekosa usulubu mzuri kwa sababu amekosa hikma amekosa busara amekosa kujua wakati huu inafaa afanye hivyo ama haifai hiyo pia ni sababu nyingine lakini asilimia kubwa naona na kama ho livotanguli ummara yin tpt a dwlwaaotanguli kwa dawa bali wanataka wale wawadogeshe katika jamii na wao ndiyo waonekane ni bora kusikilizwa na jamii kuna mlango wowote ambao unaweza ukaruhusu jambo hili hata kwa dharura kwa mfano mtu anaweza akaona kwamba ah, ah, kuna jambo ambalo hapa tunaambiwa tusishughulike na aibu za watu lakini kwa namna aibu yenyewe ilivyo kweli tukaekimya kweli tusiizungumze na kuzungumza kwake hakutotosha kuzungumza bila kuitaja aibu yenyewe kuna kisheria kuna mlango wwote unaweza kuruhusu sasa kushughulika na hizi aibu za watu kwa lengo labda kwa sababu pengine uh, maduati wanaangukia wana huko yani kwamba hatuwezi kuacha kulisema tunalisema ili jamii iweze kunusurika na kile kitu au ili jamii iweze kupata usahihi ni upi eh, kitu muhimu muhamba, kwamba kwanza napenda ni kabla sija kujibu swali lako ni kuwa no. mi mara nyingi nasema kukosea kwa mtu haiwi ni sababu ya kukuruhusu wewe kumkosea adabu mtu kukosea kwa mtuuna mambo mawili <laughs> endelea kuna k- k- kumkosoa mtu na kumkosea adabu saa ndo mimi najaay kukosea kwa mtu haiwi ni sababu ya wewe kumkosea adabu ama heshima kwa sababu amekosea kwanza. na kurekebisha ziko njia nia kwamba zinaweza kurekebishwa kwa wale walembaokwamba takisoma mulamaa utapata mpaka fulani alitaj atasema kwamba nilijaribu kumtumia barua kumwandikia nimjaribu nijaribukumnasii kuwa na na yeye hajasikia hapa ilipofikia nimeona umma kuumia na lofanazi u anaka namtaja moja kwa moja kisha baadae nakuja subhanla akitaja hata yule kwa adabu na na heshima nitakupigia mfano mfano mmoja htalalisktatakwaadau ahshiaasa mubarak a abara amaataa ameeleza maneno yake akasema thabit hu, amr thabit yasub mwacheni hakika hapa akasemada a nait asa haita haitaasaaaasuwmasaaba aitmu anatkana masahaa yeye yeah, abdullah bni mubarak kamtaja na jina lake moja kwa moja fulani mwacheni hii ni nsafu tosha hivi hawa masahaba waliotokanwa na amr bnu thabit na abdullah bn mubarak amemuita kwa jina lake na mashehe wowote ambao kwamba ni waovu saa hii watakaotokanwa na watu mfano tuchukulie kati ya kutokana masahaba na, na kumtukana mtu yoyote saa hii ni lipi baya zaidi <laughs> bila shaka kutukana masahaba nibaya no. lakini pamoja naivu, na hivyo huyu otukana masahaba lakini abdulah mubarak hakumwita kwa jina baya wala akumwita kwa jina ovu kusema hizbi kusema vile kusema majina kadha kadhaa sipendi kuyataja hapa maanake wengine toelewa vibaya tu kwa jina lake vile vile wala amitakwa lakini leo labda wale ambao kwamba tunaona wako na mapungufu kwa macho yetu tunavuka mipaka hadi kuwapachika majina ambao kwamba wao waridhii na allah sisema wala tanabazu bil alqab lakini sasa kwa sababu tumekosa kipimo kama hichi kufuata wale wema waliotangulia tuwafuate itakiwavyo na tuelewe maneno yao itakiwavyo ndio tumeweza kuvuka mipaka tukadhania sisi ndo tuko katika usawa shida iko hapo sawa sawashekh mimi na kuelewa vizuri sana na bila shaka mtazamaji anayetutazama na yule ambaye anatusikiliza atakuwa anafaidika na mazungumzo yetu tumejikita sana katika uh, dawa na mashehe na walinganiaji kwa ujumla wao turudi katika jamii ya kawaida mwanzo wakati unaanza lilikutolea mifano katika upande wa biashara na maisha ya kawaida na ulijaribu pia kupigia mfano kwa masahaba kwamba walikuwa wakiaishi maisha ya uislam halikadhalika wakiishi maisha ya kawaida na ukasema kama tutakuwa tunafanya miamala yetu ya kawaida halafu dini tukaitenga basi tutakuwa ni wenye kufeli vibaya mno nilikutolea mfano tunaona eneo ambalo kwa zama zilizo, tulizo nazo eneo ambalo watu wanaweza wakawa ni wepesi wa kushughulika na aibu za wenzi wao uh, kulinganisha na wanavyoshughulika na aibu zao ni katika eneo ambalo unakuta watu kuna na ushindani yani, mathala ni mathalan huwe ni ushindani wa kibiashara lakini wakati mwingine hata katika maofisikatika yani, maofisi unakuta mtu anataka kila mmoja anataka aonekane bora zaidi kwa bosi pengine au kwa kiongozi wa kazi na hili unakuta liponkwenda yani, kumzungumza mapungufu ya mwezie kwa kiongozi kiongozialkadhalika uh, tuna nyanja kama za siasa hatutoingia uh, sana lakini ni upande ambao mzuri tunaweza tukapigia mfano tunafahamu shehe unafahamu siasa inavyofanya kazi na siasa inavyokwenda hususan siasa zetu za kiafrika uh, lazima abomolewe mtu ili mtu mwingine asimame yaani ni, ni, ni ngumu kukuta mwanasiasa anajiuza mwenyewe bila kumbomoa mtu na tunakwenda huko sasa biashara unakuta hivyo ni ngumu kuta biashara inajiuza yenyewe bila kubomoa biashara ambayo ni shindani kwake uh, hali hii unaionaje katika jamii walahi yani siwezi gusia nyanja zote hizo ambao kama umezitaja kwa sababu sijaingilia zaidi huko lakini nitakachokisema kwa ufupi zaidi siku zote anaidhania kufaulu kwake ni kwa kumwharibia mwenzake kama mwwezi faulu siku zote anaedhania kufaulu kwake ni pale atakapomwaribia mwenzake kama no, kazi unataka ni utiefta kwa kueleza aibu za yule ndo upate basifahamu ya kuwa uenda ukapata lakini vile yule atakavotolewa sivyo takavotolewa na wewe na vile vile kama pia lakini unavyofanyautafawvlweztwii yote tumefikia hapa tuliofikia kaua tushitakidi ili mimi ni faulu ni pale nitakapomwaribia alinitangulia ndo mimi nipate kufaulu ndo maana tukafikia hapa ni itikadi ambayo imejengeka tumeshaijenga ya kwamba hakuna mafanikio bila mimi kumvunja aa, mwingine ili mii niweze kupanda sawa shehe jambo hili ni pana sana na nadhani turudi katika nyanja ambayo tulianza nayo kwasababu kwenye nyanja hiyo huko naona umesema hutoingia sana turudi katika nyanja tuliyoanza nayo hali ndiyo hivyo iko hivyo tu, tu, tuzungumze katika upande wa maduati na mashehe hali iko hivyo kwa unavyoona unadhani tunawezaje tukaitoa jamii hii ya mashehe jamii hii ya wasomi wa dini ya kiislamu katika katika jambo hilo usahihi wake ajambo kitu cha kwanza kakangu ni kuwa ntasoma hadithi moja ya mtume awaa kisha nitoe kisa kimoja kizuri hapa alafu utajua nini kitafanyika hadithi ya mtume na anas awaa mepokiwa naanas anhu anasema mtume tuba liman shaghalahu caibuhu an uyubi hasan amefaulu zaidi yule ambayo kwamba ameshughulishwa zaidi na aibu yake akaacha aibu za watu sasa swali la kujiuliza mbona wale wa zamani wamefaulu yani umeniuliza swali vipi tutajitoa kwa hili janga njia pekee ya kujitoa kwa hili janga ni pale kila mmoja atashughulika na aibu zake kila mmoja akishughulika na aibu yake watu wote watatengezekewa na watakuwa sawa ndo masahaba ridwanllah alhm na watu weme waliofuata masahaba wao wametengezekewa kwa sababu wao walikuwa ni wepesi wa kuona mapungufu yao kabla kuona mapungufu ya wenzao na walikuwa ni wepesi wa kuwavumilia wenzao baada ya kugundua mapungufu yao wao yaani mtu anagundua mapungufu aliokuwa nayo na hiyo inampelekea namvumilia hata hata imam Shafi, Allah, taala akasema walastu an anala man kunna sawaan mchaji mungu ala na hilo nawapenda watu wema kama kama mimi si wao kwa nini nawapenda ili nipate shafaa na m wao mbele ya i wangu nawachukia watu waovu hata kama mimi na wao ni sawa katika maovu imam ahmad bn hambal akamjibu kupinga haya akamwambia tuhibu lsalihina wa anta minhum laalahm yanalu bika lshafaa watakrahu man bidhaathu lmaasi allahu min tilka lbidhaca wawapenda watu wema na wewe ni miongoni mwa ao na hao watu wema wanatarajia kupata kwako msamaha mbele ya mola wao na watu waovu waahuiwatakrahu mabidhaatu lmaasi wawachukia wale mbao kamba bidhaa yao ni kumwasi allah allah kuhifadhi na hao watu hawawatu bimana si miongoni mwa watu angali ile tawadu mboma mekua kwa hao watu mpaka mtu yuaona mapungufu yake sasa ni mdogo kushinda mwenzake lakini sisi tulipokua hatuoni mapungufu unasema la takun kaqimata ljabal yara nasu sigharan wayaraunahu saghira usiwe kama mtu aliyepanda jabali yeyi wawacheka watu kuwaona kwamba ni wadogo kama sisimizi na kumbe watu wanamuona katika jabali lile kuna tu kitone kitone fulani pale yani vile yeyi wawaona ndivyo wanavyomuona sasa hebu naomba tusikie hichi kisa kizuri kizurimuhama bsirin rahimallahtaala ni msomi mkubwa sana ni katikatabiin na kitu chingine tunakubaliana kwamba a suf alikuwa ni dalim mkubwa sana katika dunia hii anao yale mazuri aliyokuwa nayo lakini itosheleze kwamba amemwaga damu za wasomi wengi said bn jubair damu yake imemwagwa na hajjaj bn yusuf na kikubwa zaidi hajaj bnu yusuf ame damu ya mtoto wa asma bint abibakr ral nhuma ambao kwamba ni abdullahi bnu zubair bnawam lakini huyo aliofanya dhulma hizi zote samica yauman ahada julasihi yasubu lhajaj bada wafatihi muhamad bn sirin ana mmoja katika wale wawatu wanaoketi karibu yake anamtukana hajaji bnu yusuf baada ya kufa na huyu anaetukanwa ni mtu kwamba ni dhalim amemwaga damu ovyo za watu fa aqbala mughdaba huyu muhammad bnu sirin akageuka hali ya amekasirishwa na akamwombea yule mtu sahin sahin yabna ya akhi fakad madha lhajaju ila rabbihi nyamaza hajaji ashenda kwa mola wake tayari winaka hina takdumu la llah satjidu ana ahqara dhambin irtakabtahu fi dunya ashada ala nafsika min acami dhambin iktarafh lhajaj nafahamu ya kuwa wakati huo utakuwa mbele ya mola wako utafahamu kwamba dhambi dogo lilolifanya hapa duniani liko na adhabu nzito kwako kushinda lile kosa lilofanya hajaj kisha kamwambia juwa ewe mtoto wa ndugu yangu ana llah azawajala saufa yaktasu min alhajaji liman dhalamahum kama sayaktasu lilhajaji miman dalamuhu jua allah tabaraka wataala atamlipa hajjaj kwa wale ambao kwamba amewadhulumu amba amba kama vile atamlipa hajjaj kwa yoyote yu atakayemdhulumu hajaji kwa hiyo dhulma ya hajaji sikupelekea wewe kuwa mwepeswa kumdhulumu yeye na kumtukana kama vile wale waliodulumuana wali hajaji allah atawalipa hivyo hivyo yoyote atakaemdhulumu hajjaj pia ye allah tamlipa fala tashghalanna nafsaka bacda alyaumi bicaibi ahadin wla tatabi atharati ahad usijishughulishe wewe baada ya leo kumtia aibu mwingine na wala usifuate mapungufu ya yoyote mwingine mimi swali amba kama najiuliza hajjaj haja yusuf amefanya yote alioyafanya lakini huyu msomi msomiozia asiongelewe kwa mabaya wala situsiwe. leo asitusiwele ambao kwamba leo wanatukanwa wanakejeliwa wengine wako hai wengine walishakufa ni kipi kikubwa walichofanya kilichomzidi mara nyingi nasema ua pale tuliposhindwa kurekebisha mambo yetu tukawatofatilia y watu tumeweza kuharibu mengi tukidhania tukidhania tutengeza kurekebisha kosa ndiyo kosa lirekebishwe lakini tatizo si kumtaja mtu jina angalia uiananataa tu awalipokuja le masahaba watatu wakauliza ibada ya mtume kisha baadaye wakaanza kusema mmoja mimi mimi usiku mzima mwingine mwingine akasema wanawake sitakula kila siku nafunga mtume alijua ni fulani fulani na na fulani lakini nilipokuja wakati wa kurekebisha hakutaja mtu fulani amesema hivi fulani amesema amesemahivi asemamabalu aquamin yauluna kadha wa kadha kwa nini watu wanasema hivi na hivi na hivi kwa nini mbona mimi atakum lilahi waashakum lah asumu aftur wa atazawaju nisa wa anamu aum sasa angalia hii uslubu na manhaji nzuri kosa liko pale pale lnarekebishwa lakini mkosa hatajwi tuko pamoja pamojapo na siku zote nakuambea maneno haya naomba najua labda wayajua zaidi yangu lakini siku zote mkosa mkosa kuwa kuwa kuwa zuri na zuri kuwa kosa. Mkosa, kuwa mwema, na na lakini badilika badilika mwovu mwovu akawa akawa mwema mwema vile kwa hiyo adusizingatie kumtaja mtu kwa maovu yake umtaje kwasababu jui kesho atakuwa nini na wewe hujijui kesha utakuwaje waharulamali hawatima Bisu. shekhe shukran sana kwa sababu mazungumzo mimi nakuwa mkimya na nasikiliza kwa makini sana kwa sababu mazungumzo yananigusa vizuri uh, allah kulipe kila la na bila shaka wanaotofuatilia pia mazungumzo yanawagusa ya sana na tunamwomba mwombaallah ajalie kwa kupitia mazungumzo haya ya nchakali podcast. basi kama ni miongoni mwa wanaoshughulika na aibu za watu uh, tabia hii kwao ikome iwe ndiyo mwisho kutokana na mazungumzo yetu tunayo yazungumza leo Shekhe, ni nikurudishe ni nyuma kidogo nikurudishe nyuma kidogo katika wakati tunazungumza hapa kuhusiana na hawa ma, uh, watu waliokufa ambao wanatukana wana ukatoa mfanowa hajaj ukatoa mfano wa kisa cha hajaji uh, kwa zama tulizo nazo uh, mashehe waliokufa wanafanyiwa haya kama ambavyo wametangulia kusema na bila shaka wanaafanya wengine wanaoyafanya haya kwa hao mashekh wanakifahamu pia kisa cha hajaji lakini bado wana wanafanya jitihada za hawa watu kunasihiwa unaziona ziko kwa kiwango kinachotosheleza kina kwa sababu uh, wanachofanya ni makosa na wanahitaji wanasihiwe pia jitihada zinazofanywa kuwa nasihi hawa ambao wamekuwa wakishughulika na aibu za watu hususan maduati hususan wanazuoni um, usulubu lakini pia jitihada za kuwanasihi unadhani zinafanyika na kama zinafanyika ni kwa kiwango hicho kwa sababu uh, kundi hili au makundi haya yanayofanya dawa hizi za namna hiyo dawa za kukashifiana dawa za kutukanana yanatawala na kukua hususan sasa hivi kuna msaada mkubwa wa teknolojia vyombo vya habari habarint kuna urahisi wa kus- haya mambo kusambaa zaidi unadhani wananasihiwa anavyostahili walam sema kwamba wananasihio kwa sababu mi binafsi labda nawezasema sijua wanasihi lakini wale vijana o kwamba nawaweza na, na wanasihi lakini kueleza kwa niaba ya wengine je wanasihi ama wanasihi sijui mm. sifahamu hilo nitoe wito uh, nikupe nafasi utoe wito kwa sababu haja ya kunasihiwa watu ipo sivyo uh, kwa hiyo kuna haja ya kupewa nasaha na mara nyingi kwa namna tunarudi tu, tu, tu, tu do tulipozungumza uh, kwa sababu unaweza pia katika katikandio maana niliweka li, li, namna usulubu wa kuwa, na, kuwa nasihi pia awa watu kwa sababu pia kumkosoa au kumnasihi mtu katika hivyo na hususan mtu ambaye unamwona uh, nimwepeswa kushughulika na aibu za watu unaweza ukamkosoa kwa umetengeneza ligi pia na wewe akaanza <laughs> kutafuta ya kwako wewe unadhani njia sahihi sana ya kuwa nasihi inaweza ikawa ni ipi walahimim nasema njia sahihi ya kuwa nasihi nakumbuka kisa kimoja ambacho kwamba hakiwezi toka akilini mwangu kuna shehe mmoja kule mumbasani tuliweza kufanya daura na yeye msikitini tukafanya daura siku tatu baada ya kufanya daura siku tatu kulingana na maneno yaliyoongea kidogo fulani yaliyoonekana yanamgusa shekhe fulani saa sasa mwanafunzi wa yule shehe akainuka moja kwa moja kumfanyia raddhi huyu aliyotoa maneno ya kumgusa mm. pale pale siku ya pili, Square pili. Yeah, kwa msikiti wakena sasa huyu shekhe iliokuwa naye akajua aa maanake yule kamtaja mpaka jina akajua huyu kanikusudia lakini yeye wakati anazungumza huko hakutaja jina, yeah, hakutaja jina ia ameona kwamba yamtosha mwalimu wake mwenyewe akamvisha akajua hapa mkusudiwa mwalimu wangu basi kwa pili yee akamfanyia radi huyo shekhe kamongea vile alivyoweza kuongea bila a nsafu wala uadilifu walahi si amini usiamini mimi nilifurahishwa na hatua aliechukua huyu shekhe aliandika risala kujieleza ni nani, ni, ni kila kitu kitumanake miongoni mwa yale aliyoyadae asema ya ni mtu tu amechipuka hata Sala. <tastu> a, a, a, a, yote kuandika tumyotukijibizana kwa audio majibu yataendelea na tukijibizana kwa audio fitna itasambaa na tukijibizana kwa audio kila mmoja atakuwa anadhihirisha maovu ya mwingine na lengo sisi sikuwaibishana lengo ni sisi turekebishane beina yetu akaandika risala mi katarajia risala ile atapeana mtu aeleke muhamad faa mtu radi wakati umjui hatakmwonekanhata kmwonekano Hata unijui basi mimi ni fulani ulionifanya juzi akaanza flane salautajua mimi ninani na dawa yangu ni pi na nafanyaje dawa utajua alafu baadaye ikiw utaweza kujibu tujibizane kwa hi risala tusijibizane kwa audio amiusiamini risala haikujibiwa na dya pili haikutole ssami naona kwamba hii njia iwapo itafatwa bila shaka uenda ikafanya tikapungua na njia ya pili watu kama hawa ni kupuuziwa وتكماها نقول لا تجادلوا الاغبياء فينزلونك الى مستواهم. وسيدي ليان نواة وابو كومباني اغبياء وسيدي وكوكتير رحمه الله تعالى اللي تو قالوا سكت وقد خصمت قلت لهم ان الجواب لباب الشر مفتاح والصمت عن جاهل او احمق شرف wfii ida lsuni lrdi islau lamtra sd sa waha samita wlklbu lamri wahwa nbau mashare mzuri wanini watu wanagomaa na wew aeaab bashfta ii no funua nfunuunu anwasuankuiajiiana yule tunamuona mpotea wazidi kupotea na yule tunamuona tunamwona yu, yu, yu, yu, yani mimi nikimkosoa yule yule yule habadiliki kwa maneno maneno yangu yule yake mimi. sasa inakosekana yuleanpeaaaeno tukijibizana si yule tunamjibu tu tunamchanganya hata hawa wanaosikiliza wanachanganyikiwa manake tukisema kila mmoja tuangalie mapungufu ya mwingine hatutakosa shekhe hata hawa wanaosikiliza wanachanganyikiwa hili ni eneo ambalo ningependa pia tuligusie yani tulizungumze kwa sababu haya majibizano na kiukweli uh, athari yake inaweza ikawa kubwa zaidi kwa wasikilizaji wanaofuatilia kuliko hawa wanaojibizana kwa sababu <clears throat> dawa inapofanyika ina inawalenga ina, ina watu inaulenga umma uweze kunufaika na ile dawa sasa dawa yenyewe ikiwa ni ya namna hii uh, hata huu umma kwanza unakuta maskini ya mungu wakati mwingine huu umma unaweza ukachanganyikiwa kutokana kwanza uh, levo ya elimu ya umma wenyewe uh, lakini pia wakati mwingine ndio hivyo nakuta yanaweza ina, yakawa katika umma kuna mahaba yamejengeka tu na msikilizaji na shekhe mmoja kwa hiyo ikawa hivyo kukawa kumeingia utimu mkubwa kiasi ambacho ikawa huwezi kufanya jambo do mfano mdogo ni ulioutolea wewe na shekhe uh, mfano huu ambao umetokea mombasa uh, huyo mwanafunzi aliposikia tu maneno yamezungumzwa shekhe wake hajatajwa lakini akaona mm, hapa <laughs> hapa amezungumza amekusudiwa papa amekusudiwaakalibeba uh, athari kwa huyu anayesikiliza inaweza ikawa ni kubwa na tukaendelea kujenga vitu vingi ambavyo havi havitengenezi ambavyo vina vinabomoa sasa unadhani sisi wasikilizaji sisi umma ambao tunasikiliza kutoka kwa mashehe zetu sisi umma ambao tunatakiwa tunufaike na ile dawa ambayo mashehe wanaifikisha wana kwetu tubaki wapi tunatakiwa tuelewe nini kutokana na hichi kinachoendelea mi ninachosema hata juzi kuna mtu ulikuwa namwambia maneno haya haya e, mtu fulani ni kuwa mnyama utakavomwelekeza ndivyo atakavoelekea lakini mtu mwenye akili utakavyomwelekeza atapima ni pazuri aelekee ni pabaya apachi kwa hiyo tusijifananisha na wanyama vile tutakavoelekezwa moja kwa moja taeleeak tu, nah. tujiekee tofauti yetu na wanyama tutakavoelekezwa tupime pazuri tufuate na leo ingekuwa moja kwa moja kskasahamtume ameitwa sa mm ameitwa majnuniea aamea watu wakambwa msimsikilize lakini mmoja katika masahaba sema mimi niko na akili yangu najua mashairi ni gani najua maneno ya kuhani ni gani nitaenda kumsikiliza kama kama ni kweli, na na kama ni mgrongo, na ni kweli naye na na nitamfuata sababu mtanda kumskakamamoja kwa hiyo tusibakie moja kwa moja fulani ukisikia ksm kwa hivi unafuata moja kwa moja huyu aliyosema allah tabarak wataala atamuuliza alichosema ni kwa hoja ipi na wewe utakaochukua moja kwa moja ile ukmu kabla ya kufanya umemdhulumu mtu hitsho ili awa watu wajitoe katika mgogoro huu ni wao kwanza waweze kupima kinachosemwa kabla ya kuchukua maamuzi yoyote wakishindwa nakumbuka kuna kutoka ikatoka audio kule mombasa kumahw ashehwaskiliz kaisaoa e, asema kwambahaahadharu ahadaru bimana wametoa taadhawatuwaskiia lakini watu haya yote tuliongea hapa kuhusu wakahuduia waiaheaua uhusuaid ilaadia wa kitau asuawa ua maosa yoeaa lakini kutoa ud moja kwa moja usiskilizwsskilzafay niongoke nkajua makosa yangu walakufanyi uj asih kwa sababu shajua makosa yangu maanaekaambauskfulani pengine kunisikiliza kwako ukafahamu mapungufu yangu ukaja kunasihi au makosa yangu ukaja ussa ndo tunasema kwamba haya mambo mengine ni mambo ya chuki chukiyameaishwauis alhaqa alhaqa suhabwaktumhaa wa wahumalamusawasawashekhe so, so. muhamd bahero nilikuwa uh, najaribu kupita hapa katika mtandao wa youtube mwanzo katika mazungumzo nilizungumza uh, kwamba ubaya wa haya mambo kama yataendelea katika sura yaliyonayo hatari inaweza ikawa ni kubwa kidogo kwa siku zijazo kwa sababu zama tulizonazo ni zama ambazo kuna msaada wa teknolojia sio zama zile ya kwamba mtu atalizungumza jambo kwenye member mombasa litaishia katika eneo lile lile ambalo linaozunguka msikiti na eneo ambalo watu walihudhuria pale wanaweza wakatoka akaenda kus bwana leo shehe fulani amezungumza hivi na hivi lakini zama tulizo nazo ni kwamba khatibu tu anapanda kwenye hutuba ya ijumaa baada ya swala tu amekhutubu msikiti upo ilala dar salaam lakini baada ya swala takriban nusu saa mbele hutuba inaweza ikawa imesikilizwa na maelfu ya watu nikiwa najaribu kupitapitayoutube hapa naangalia miongoni wa nikiweka hashtag islam uh, miongoni mwa mambo mengi yanayokuja ni clip za dini lakini kwa masikitiko nyingi ni radi yani unaona karadi huyu huyu kamradi huyu kamradi huyu na ushabiki wa haya unazidi kuwa mkubwa ushabiki wa haya unazidi kuwa mkubwa sasa tuki, tukiangalia kwa, kwa msaada wa hizi teknolojia na urahisi wa haya mambo maana kama kama ni kashfa kama ni kukosoana pasipo na kuheshimiana usambaaji wa hivi unakuwa ni mkubwa kwa sababu ni rahisi kusambaa na tuna msingi ule wa kwamba mtu anaweza ah, shehe wangu au mtu akas yani maana ni kwamba tunazidi kuujenga utimu utimu utimu utimu unakua unakuwa unakuwa unaionaje uh, dawa baada ya miaka 115 kumi, kama mwendo utakuwa ni niu walahi eh, subhanllah dawa itaweza kuwa mbaya zaidi itakuwa mbaya zaidi manake eh, siku zote daktari waenda mbio ili amfanye mgonjwa apate salama na ugonjwa aliokuwa nao lakini siku hizi madaktari wengi waenda mbio kummaliza mgonjwa mwenyewe tuka pamoja sasa lao mtu atakuaatakuwa dai na awe kama daktari lengo lake awe ni kumtibu mgonjwa apate tiba ya maradhi aliokuwa nao kisharudi awe mzima bila shaka hatachoka kumvumilia mgonjwa lakini pale tulipoangalia kummaliza mgonjwa basi ikapelekea mpaka wale tuliokuwa tumeshikamana nao jana siku ya pili tutataka kuwamaliza kwa sababu wao pia washakuwa wagonjwa hii ni kwa maana hakuna mtu ambao kwamba huu ugonjwa anasalimika na nao sa njia pekee tu na sobra na sisi tatizo kubwa tuliokuwa nalo ni kuwa moja kwa moja kwanza mtu anaitakidi yeye akikupa nasaha yeye ndo kaongoka wewe umepotea kwanza hiyo na, na hailazimu hailazimu yoyote akupatia nasaha au yendo ameongoka a mepotea kitu ya pili hailazimu mtu akupa nasaha a yee ni mwema yee ni mwema weeni mwovu mara ingine mtu anaweza kupa nasaha yee ni muovu na wee ni mwema nakumbuka na ahmad bnhamba rahimallahu taala ametiwa jela wakati wa zile fitra Aka ku, alikuwa akisema mtoto wake kwa kujaku, ambia, alikuja alikua ahasa hma b hambal wakathlwapwa eled h bama mimi ni abul hitham najulikana katika diwani ya mfalme kwamba mimi nimepigwa zaidi ya mijeredi elfu kwa sababu ya uwizi niliokuwa nao yani ni mwizi kwa, kwa, kwa, kwa siku tmwz kwa hiyo mimi nimevumilia mijeredi yote wakati niko katika barabara ya shetani usikosewe kuvumilia mijeledi utakaopigwa wakati umeshika barabara ya allah angalie mtu ambao kwamba ni mwizi anamwambia maneno haya hii ikanipafunzo mimi kwamba si lazima unasihiwe tu na mtu alioongoka mara ngine hata aliyopotea weza kupatia nasaha ikakusaidia kitu chingine ambacho kwamba napenda kukigusia baada ya kusema kwamba ni lazima mtu afahamu kwamba si wakati wowote akitoa nasaha yendo ameongoka na nasi lazima anasihiwe na mtu ambao kwamba ameongoka zaidi hata mtumwovi wezamnasihi pia kitu chingine tulazi, lazima tuelewe kwamba hizi nasaha hi ili zilete athari ni lazima zitolewe kwanza moyoni na pili zitolewe kwa njia nzuri anasema imam shafi fi infiradi ramallahtaala tamadni bnuskafimfirad wninasaaiamaa fin nusxa bin nnasi naucun min taubikhi la ardha stimaa fain khalaftani wa aasaita amri fala tjzaa idha lam tuta taa kusudia kuninasihi mimi nikiwa peke yangu naoacha kuninasii mimi mbele ya watu kwani nasaha zinaotolewa mbele ya watu ni aina fulani ya kejeli na kunifedhehesha iwapo hautannasihi nika peke yangu usibabaike nikikataa kusikia nasaha yako mara ingine sisi tunasema ya kuwa tumemnasihi hakusikiliza sio, sio akusikiliza wala sio okataa haki lakini amekataa usulubu uliotumia wewe kumfikishia hilo nasaha namna ulivyofikisha sasa kwa maana hiyo utapata mtu y adai kwamba imemnasii amekataa kusikia na kumbe ajakataa kusikia isipokuwa njia uliotumia wewe ndo imempelekea skutika kile ulichomletea na mtu ikawa umekosea kapata kwa hiyo ni lazima mambo haya yaweze kufahamika ndo tutaweza kuwa na nsaf na tutaweza kuwa wapole tustae leo mnasi mtu leo leo mwone amebadilika kesho amebadilika hata mtume alifanya daawa miaka ishirini na kufa na kuna wale waliowamini n mwaka wa mwisho kwamba mtume atakufa baada ya fathi maka kina ikrima bn abi jahal na kina sofuan bn umeiya wamemwamini wakati huo sasa hiyo yote kwa nini leo mtu waninitakaleasaasneubadka tukienda kwa namna hii bila shaka tutaweza wavumilia wengi na hapa napenda nitoe hadithi ya mtume salllah alh wasallam mtume anasema katika hadithi yake hadithi nzuri sana lao tutaizingatia hii hadithi anasema ya mashara man amana bilisanihi walam yadkhul limanu ya qalbahu la tatabu lmuslimina wala tatabiu auratihim fainnahu mantabii llah enyi watu mlioamini kwa ndimi zenu na bado imani aijaingia katika nyoyo zenu musiwasengenyi waislamu wala musifuatilie fuatilie mapungufu yao na dosari zao bimaana tosha ya kuonesha kwamba mtu ameamini kwa ulimi na imani aijaingia moyoni ni pale atakapokuwa anasengenya watu na kufuatilia aibu za watu yoyote ambayo kwamba atafuatilia aibu ya mtu allah pia atafuatilia aibu zake na yoyote ambo kwamba allah atafuatilia aibu zake hata nyumbani kwake kwa hiyo ukitaka stiri mwingine ukitaka allah aaufsh usio mwanzo wa wakumfedheesha yoyote yule sjuruhusu nendele nakuruhusuendelesheukimia wangu nilikueleza mwanzo kwamba ukimia wangu ujue unachokizungumza kina ni sana na ndicho inachokiamini anaetusikiliza na anaitufuatilia atakuwa katika hali ambayo inaipitia mimi endeleashehanasema abu hai b hib fi kitabhio anaeay wajibu l li luzu slami bitrki tsui n yua kuwajibu kwa mwenye akili ni kujilazimisha na salama na amani kwa kuacha kufanyia watu uchunguzi katika aibu zao ili wewe upate salama na amani ni pale utakapoacha kufuatilia aibu za watu sasa nikiwacha nifanyeje maalishtighali biislahi uyubi nafsi hi uacha kufuatilia za watu kuwa ni mwenye kujishughulisha ka kurekebisha aibu ulizokuwa nazo mwenyewe fain man ishtgla bcyuبh عan عyuبi ghيrihi araha badanh wlm yutعb قlbh yoyote atakaeshughulika na aibu zake auache aibu za wengine ataipatia raha mwili wake na hata utaabisha moyo wake faklmا طl عl عibi linfshi hana عlih ma yara mithlh min ahih ila anapo beinikiwa na aibu alizokuwa nazo yeye kwa nafsi yake inakuwa ni wepesi kwake yale anayoyaona mfano wa hizo aibu alizokuwa nazo kwa ndugu yake anakuwa ni mwepesi wa kumchukulia wainna man istaghala biuyubi lnas an uyubi nafsihi amiya qalbuhu wataiba badanuhu yoyote amba kwamba atashughulika kufuatilia aibu za watu aache aibu zake nafsi yake Ma, a, anasema amia qalbuhu moyo wake utakuwa ni kipofu wataiba wa badanuhu na mwili wake utakuwa ni wenye kutabi, kutabika waina min ajazi nasi manaba nasa bimafihim hakika mtu aliyefeli kabisa na kuharibikiwa ni yule ambayo kwamba atawatia watu aibu kwa kile ambacho kwamba watu wakonacho wa, wa ajazu minhu na alieharibikiwa kabisa manabahum bimafihi nul atakatia aibu ambao kwamba iyo aibu yeye mwenyewe yuko nayo kwa maana amaanaabuh na yoyote atakayeaibisha watu watu pia watamwaibisha dhahabu iko na thamani kakangu lakini ukigundua inapotoka uenda ukaidharau kwa sababu yatoka ndani ya matope ya udongo kwa hiyo kila kitu kina mapungufu yake na kila kitu kina dosari zake shehe umeeleza vizuri sana hayo madhara ya mtu mwenye kushughulika na aibu za watu na kwa madhara hayo ambayo umeeleza bila shaka wanaotusikiliza kwa ngazi ya mtu mmoja mmoja kila mmoja atakuwa ameelewa na tunatarajia awe ni mwenye kushughulika na aibu zake na kutokushughulika na aibu za watu shehe anwani anwatuliokuwa tunaizungumza inagusa jamii pana inagusa mtu mmoja mmoja katika kila nyanja kama ambavyo tulizungumza lakini imewagusa wasomi maduati lakini pia imewagusa umma ambao mara nyingi ndio unafikishiwa dawa halkadhalika unamgusa kila mwanadamu kwa sababu hili ni janga ambalo linawapata wanadamu aliye mwislam ambaye si muislamu swala la watu kushughulika na aibu watu tume tumekuwa tunaikumbatia sana tumekuwa nayo shekhe ni sasa utoe nasaha zako kwa kila kundi ningependa uanze na wasomi mashekhe maduat kama kundi la kwanza hali kadhalika wanasihi wanaotazama na wanaotufuatilia kwa ujumla watu kwa ujumla wao kitu cha kwanza nikiwa sana nitakuwa inimelemea kunasi maduat na watu wanaofungamana na dini zaidi ni maneno ya anhu anasema mah anasemashifwa wadik na fainahu da jilazimishani nyinyi kumtaja allah tabaraka wataala na kumkumbuka hakika hilo litakuwa ni shifaa kwenu na ni tiba bora kabisa wacheni kuwataja watu hakika kutaja watu kila wakati hiyo ni maradhi maradhian hayo ni maradhi na hapa nitapiga mfano wa kisa kimoja cha hisham bnuabdlmalik hishm babdlmalik ilikuwa ni khalifa ni kiongozi wa waislamu alimuita mmoja katika tabiini wasomi msomi mkubwa anaitwa amash rahimallahu taala أكامبي أكتب لي مساوي عثمان بن عفان ومناقب علي بن أبي طالب أعمش أنا شان أمبي وأنا خالفة واكي أمبو هشام بن عبد الملك أنا امبي أني أندكية ميمي ماوفو ما يا عثمان بن عفان أني أندكية بيا مزوري يا علي بن أبي طالب هو أعمش فكتب إليه الأعمش أعمش كم أندكية زاز بسم الله الرحمن الرحيم أما بعد بعد يا كسيمة بسمة له عمان msاوي ه الأرض ا ضر علي ناقب أهل الأرض ا نفع عمان و w w k أض عما na lau alii awe na uzuri wa dunia nzima watu wote hautanufaika ukiyajua mazuri yake fa leika bikhasati nafsik jilazimishe na khasa ya nafsi yako wewe mwenyewe wa iyaka yakuna shughulu kashail sakatati fulani na wale wako usiwe ni mwenye kushughulika kwa makosa na mapungufu ya fulani lan lamtuhasaba aleiha kwa sababu wewo utahesabiwa na mapungufu ya hii hindo iwe ni jambo ambalo kwamba tutaweza kushughulikanalo nalo zaidi na zaidi kupita, kupita maelezo mtume salla lhwasalam ametoa hadithi yake akasema maneno haya akasema katika hadithi ya ke, kasima, kasima, hadithi abi hureira ralah anh ala fi fi aini ainihi mmoja wenu anaona ule uchafu w macho khapa mwisho mara nyingi ukiwa umeamka kutoka usingizini mtu anaona ule uchafu kwa mwenzake lakini amesahau kuona kijiti kiliyoko katika jicho jich lakechafu yani mdogowenzakile tat, tatizo kubwa liwa jicho lako fanyj utakuwa vipi huyo na ujasiri wa kuona aibu ya watu wakati aibu uliokuwa nao kusema kwamba kitu cha kwanza ukiamini kwamba yule unayemuona na mapungufu huenda mapungufu yako huyo ni makubwa ka shinda yake utaezauituchapiliwapo wamhurumia zaidi wite kando na si sharti baada kumnasihi lazima awe ni mwenye kukusikia na lazima afuate vile moja liwanipigia mimi nataka nkunasi lakini chukua ahdi baada ya kunasii utasikia na ufate sharti lalaawkubadilik kwa hiyo ina illa Owe ni juu yako kufikisha tu lakini kubadilika kwa mtu kubadilika hii ni jukumu la allah tabaraka wataala ama kadhia ya watu hawa amba kwamba ni wengine wa jamii na mujtamaa tarudia tu msingi ule ule pale utakapokuwa wewe ni sababu ya mwingine kufaulu allah takusaalishia wewe ufaulu lakini pale utakaokuwa wewe ni sababu ya mwingine kuharibikiwa kwa kuamini kwamba ukimwharibia mtu ndo wewe utapata nafasi ya kufaulu basi vile unavyofanya ndio utafanyiwa shekhe naomba kuweka pin hapo kwa msistizo naomba urudie hili la mwisho kwa nasaha ya watu wengine katika, katika jamii hii kauli ulioizungumza pale utakapotaka wewe kufanikiwa kuwa ni sababu ya wengine kufanikiwa lakini pale utakapodhania kuwaharibia wengine ndio sababu ya wewe kufanikiwa no. basi fahamu ya kuwa wewe utafeli shukran sana shekh muhammad bahero uh, kwa mazungumzo ambayo umeweza kushiriki nasi leo kwenye nchakali podcast, na kwa maneno mengi mengi mazuri uh, zikiwemo nasaha zako za mwisho kabisa kwa wote kwa jamii kwa ujumla kwamba ukiwa wewe ni sababu ya kufanikiwa kwa mwenzio basi uh, fahamu ya kwamba allah atajalia na wewe ufanikiwe na kinyume chake tu tu tuishie tu, kusema vice versa. hivyo hivyoe na kinyume chake ni vivyo hivyo mtazamaji na wewe ambaye unaitusikiliza kwenye ncha podcast ya leo eh, tulikuwa tukizungumza swala so zima la kutokushughulika na aibu za watu mengi sana shekhe amezungumza na bila shaka tumeweza kuyasikia na tunaamini kupitia hayo tutabadilika tunamwomba allah ajaliye hiki tulichokisikia kiwe ni sababu ya sisi kuweza kubadilika na kuachana na swala hilo la kushughulika na aibu za watu kama tulikuwa nalo mimi naitwa rajab msami ndio likuwa nikiongoza kipindi hiki cha nchakalips lakini mgeni wetu leo alikuwa ni shekh wetu kutoka kenya mombasa shekh muhammad bahero shekhe allah akulipe kila la kheri tumestafidi sana na tukipata tena muda wakati mwingine nshallahunaweza tukajumuika tena kwenye podcast tukazungumza kadhia nyingine katika kadhia ambazo zinaikumba jamii yetu tukushukuru sana mtazamaji pia nikushukuru kwa kuweza kutusikiliza kutufuatilia na ambayo na ambayo unatusikiliza tukushukuru pia kwa kuweza kutufuatilia tangu tulipoanza mpaka hapa ambapo tunafikia ukomo wa nchakali podcast ya leo lakini endelea kukumbusha tu kuwa unaweza kupata mfululizo wa vipindi vyetu hivi vya nchakali podcast kupitia katika youtube channel yetu ambayo inakwenda kwa jina la ad swahili plus ad plus swahili huko unaweza ukapata mfululizo wa nchakali podcast tukiwa na mashekhe mbalimbali ambapo tumezungumza pia mada mbalimbali mbali ambazo zinaweza zikakufana zikawa na manufaa makubwa sana sana sana kwa ajili ya kukujenga wewe utakayesikiliza na kutazama baada ya kusema hayo uh, nikutakie siku njema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tik>