nam nawakaribisha kwenye the podcast podcast ambayo tunazungumza mambo mbalimbali mbali, ya kimaisha pamoja na harakati zake kwa ujumla na lengo letu kubwa ni kutoa elimu lakini pia kuburudika kupitia the co podcast mezani kwako naitwa joel coy ambaye nitakuwa host wa kipindi hiki katika the co pdcast nawakaribisha sana na kwenye mitandao tunaopatikana kwa the theco podcast napenda kusema kwamba kwetu ni furaha leo hii ni episodi yetu ya kwanza kabisa kuweza kuruka hewani kwa hiyo baada ya maandalizi mengi mengi mengi leo rasmi tumeruka hewani na tumeamua kwamba tu, tujikite zaidi katika episodi yetu hii ya kwanza kwenye kuzungumzia masuala mazima ya afya kwenye upande wa mazoezi na tunafahamu kabisa kwamba sasa hivi tunavyoongea kwamba kuna watu ambao wanafanya mazoezi sasa hivi tunavyoongea wana tabia hiyo ya kufanya mazoezi lakini tunaamini kwamba kuna watu ambao hawana tabia hiyo ya kufanya mazoezi kwa hiyo hao ni watu wawili tofauti mwisho wa kipindi hiki ni matumaini yetu kwamba tutapata ongezeko la watu wanaofanya mazoezi lakini pia tutakuwa na watu ambao wanafanya mazoezi kwa usahihi kabisa kwa mwisho wa kipindi hiki tutakuwa tuna kundi kubwa la watu wanaofanya mazoezi tafsiri yake kwamba nimeongelea watu wawili hapa ambao wanafanya mazoezi tabia ya kufanya mazoezi na wale ambao hawana tabia ya kufanya mazoezi leo hii tunataka tuzungumze watu ambao hawana tabia ya kufanya mazoezi lakini wanataka kufanya mazoezi leo tunataka tujikite kwa kipindi kijacho tutazungumza na wale watu ambao sasa wameshaanza kufanya mazoezi na wanafanya mazoezi lakini tutaangalia namna gani ambavyo wanafanya mazoezi je mazoezi wanayofanya ni sahihi kwa matokeo ambayo wanayatarajia wapo tu wanaofanya mazoezi na ya kupunguza uzito lakini hawapungui uzito kwa hiyo katika kipindi kinachokuja tutajikita katika swala hilo la kuangalia uh, wanaofanya mazoezi katika mazoezi hayo wanafanya mazoezi yanayostahili katika kufikia lengo lao lakini kwa leo tunaomba tuzungumze na watu ambao tuzungumzie sana watu ambao wanataka kufanya mazoezi wanataka kuanzisha tabia ya mazoezi kikawaida mazoezi ni moja ya vitu vizuri ambavyo vina matokeo mazuri katika afya yetu iyo tunafahamu eh, sisi tunaofanya mazoezi tunasema kwamba mazoezi mara zote hayaongopi kwa hiyo haya mazoezi ni, ma, ni, vitu, ni moja ya jambo ambalo lina matokeo mazuri katika afya zetu na ndio maana ukienda hospitali utakupa dawa milongo ya dawa lakini mwisho wa siku utakushauri pia unatakiwa kufanya mazoezi flani kialisia utaanza kuona na kuhisi uh, matokeo au manufaa ya mazoezi mara tu unapoanza mazoezi yaani wewe hapo kesho au flani ukitaka kuanza kufanya mazoezi kitendo chako cha kufanya mazoezi mabadiliko yanaanza wakati huo na ndomaana tuna kauli ya kwamba mazoezi hayaongopi tunafahamu kwamba kupitia mazoezi kuna vitu ambavyo matokeo yake ni makubwa au ni, ni makugwa, mazuri kwa mtu mfano unaweza kukuta kwamba kuna mtu ambaye k awezi kufanya jambo fulani lakini akifanya mazoezi au ikitokea ameanza kufanya mazoezi ile jambo ambayo kwake i ilikuwa ni gumu hawezi kulifanya ataweza kulifanya na ndio maana tunasema kwamba utaanza kuhisi na kuona matokeo ya mazoezi mara tu baada ya kuanza kufanya mazoezi faida za mazoezi zipo nyingi zipo nyingi sana lakini katika, faida, katika wingi huo wa faida zake faida ambayo inabeba hizo zote ni moja ambayo ni kuweka mwili katika ufanisi wake wa alisi hiyo ndo faida ya, ya, ya mazoezi yaani unaweza kuelezea faida zikaa nyingi lakini faida kubwa ni kuhakikisha mazoezi inakuhakikishia ina, ina au inafanya kurejesha mwili wako katika ufanisi wako unaotakiwa ndomana pale juusema kuna vitu ambavyo unakuwa unaweza usiwezi kuvifanya lakini ukianza kufanya mazoezi unaanza kuvifanya kutokana na mitindo yetu ya kimaisha tunaishi namna tunakula namna tunafanya vitu vyetu na, namna ambavyo tunakunywa ambavyo kuna mitindo fulani ya kimaisha na kadiri tunavyozidi kukua ni kwamba inatupotezea ubora wa ufanisi wa mili yetu kwa hiyo unaweza ukawa Uh, unakula vizuri unahisi unakula vizuri lakini kiuhalisia kinecha jinsi ambavyo unakuwa ukiwa na mtu ambaye ana, ana miaka ishirini ni tofauti na mtu ana miaka thelathini kuna utofauti kwa hiyo kitendo pia cha ukuaji kinapelekea moja kwa moja uh, ubora wa ufanisi wa mili yetu kupotea kwahio kupitia mazoezi mazoezi ambayo tunayafanya au ambayo utakayoenda kuyafanya inakurejesha inarejesha mwili wako katika ufanisi wake wa halisi nilisema tunazungumzia wale watu ambao wanataka kuanza kufanya mazoezi kwa leo uh, watu hawa wanaotaka kufanya mazoezi kuna mambo matano ya msingi ya kuyazingatia ili uanze kufanya mazoezi katika uasili au katika ubora zaidi mambo matano jambo la kwanza ambayo tunatakiwa kulijua ni kwamba unatakiwa kutathmini uwezo wako wa kiafya kabla hujaanza kufanya mazoezi e ambaye unanisikiliza ambayo unataka kuanza mazoezi au lakini unataka kumshawishi mtu mwingine afanye mazoezi maana unaweza mana unawezanafanya mazoezi lakini kuna mtu kuna rafiki kuna ndugu kuna nani ambaye afanye mazoezi kwa hiyo unataka kumshawishi au kumshauri afanye mazoezi kwahyo jambo la kwanza ambalo anatakiwa kuli, kulizingatia mtu ambaye anataka kufanya mazoezi anayetaka kuanza kufanya mazoezi ni kutathmini uwezo wake wa kiafya lazima ujue uwezo wake wa kiafya una kuruhusu kufanya mazoezi gani sio kila mazoezi mtu anaweza akayafanya kuna mazoezi fulani ambayo yanakufaa kulingana na afya yako mtu ukiwa unaumwa labda ugonjwa fulani utakuzuia kufanya mazoezi fulani lakini ugonjwa huo unaweza uskuzuie kufanya aina fulani na mazoezi kwa hiyo katika kutathmini uwezo wako pia ukiachana na swala la ugonjwa lazima pia utathmini kwamba nikitaka kuanza kufanya zoezi fulani uwezo wangu kwenye lile zoezi ukoje baada ya kugundua ule uwezo wako wa kiafya uwezi wangu ukoje kwamba katika kilomita moja ninaweza kutumia masaa mangapi au dakika ngapi kuweza kukamilisha kilomita hizo ambazo tunazisema katika benchi lile inayoliona pale jimu kama ninataka kuanza jimu nikienda kulala pale nikitaka kupiga mazoezi labda ya kifua nikinyanyua zile chuma nitanyanyua chuma uko, kwa, kwa mara ngapi kwa re ngapi au kwa seti ngapi yani katika kunyanyua chuma nitanyanyua mara ngapi kwa kurudia kundi hilo mara ngapi kwayo ni vitu ambavyo unatakiwa uanze kuvijua kiafya kwamba amamba katika afya yangu kwa sababu natathmini afya katika afya yangu katika uwezo wa kiafya yangu najua nikienda kukaa kwenye benchi nitaweza kunyanyua kwa kiasi kadhaa kwa muda fulani nitapumzika hivo ndo vitu ambavyo uvizingatii sio kwa sababu naona mtu anapiga pale kumi au anakimbia kilomita kumi basi nunakazana naye unataka kwenda naye sawa ni kitu ambacho si sahihi kwa hiyo jambo la kwanza unachotakiwa kufanya ni kutathmini uwezo wako wa kiafya katika mazoezi hilo ndo kitu ambacho unatakiwa kufanya jambo la pili la kuzingatia kwa ambayo unataka kuanza kufanya mazoezi ni kupangilia namna utakavyofanya mazoezi yako yakoks naukishajitathmini uwezo wako wa kiafya kwenye kufanya mazoezi kitu ambacho unatakiwa sasa kufanya ni kupangilia namna gani ambavyo utaka utakavyoweza kufanya mazoezi yako kama unataka kufanya mazoezi kukimbia unaangalia namna gani ambavyo sasa utataka ufanya mazozo tafsiri yake ni nini kila mazoezi ambayo unafanya yako malengo yako wapo watu ambao wana lengo la kutaka kupunguza uzito je ukikimbia unauweza kupunguza uzito hapo sasa ndio uko kwenye kupangilia utakavyotaka kufanya yo mazoezi kwakuwa lengo langu mi ni kupunguza uzito j nikikimbia ntaweza punguza uzito kwa kiasi gani hivo ni vitu ambavyo lazima ujue nikipiga uju naweza nikafikia lengo langu la kupunguza uzito ni kitu ambacho tkwkuju kwahiyo katika kupangilia namna na utakavyofanya mazoezi yako jambo la kwanza unatakiwa ujue ni lengo lako lengo gani la kwako la wewe kufanya mazoezi kwa sababu ukishajua lengo hilo sasa ndo utaenda sasa kutengeneza utaratibu sasa wa kwanza wa kufanya mazoezi kwamba kama ni kupunguza uzito sasa unatakiwa kwa wiki unatakiwa ufanya mazoezi mangapi ngapi na ni mazoezi gani hiyo yote tuko kwenye jambo la, la pili la kupanga namna ambavyo utakavyofanya mazoezi yako kwahiyo lazima ujue ndani ya wiki utaenda kufanya mazoezi yako mara ngapi na kwa muda gani ho ni vitu ambavyo unapaswa kuvizingatia lakini wakati unafanya yale mazoezi lazima ujiwekee kwamba nitakuwa uh, labda katika kukimbia inaanza na kumi ambayo ninasema labda kwanza unatakiwa uanze mazoezi katika hatua ya chini yani hicho kitu ambacho unatakiwa kufahamu kama unaku, una uwezo au una, lengo lako ni kupiga mia na wee ndo unataka kuanza mazoezi nina hakika huwezi kufikisha mia kwa hiyo jiwekee lengo au anza katika, katika hatua ya chini kabisa na ndogo ndogo ili kuweza kufikia zile mia kwahiyo unaweza kusema jumatatu napoamka natakiwa kupiga ishirini na tano katika hizi ishirini na tano ambazo mimi nitazipiga kwa leo najua kabisa kwamba kuna siku zitaongezeka kwa sababu lengo langu hili ni kupiga ma lakini wakati unapangilia h upangilia namna ambavyo utachanganya mazoezi si tu unaweza kusema na kuruka kamba utakuwa naruka kamba faida ya kuchanganya mazoezi faida yake ni kwamba uta unabadilisha mazoezi katika hali ya kutaka kuwa yani, hautokuwab na mazoezi mara nyingi watu tunafanya mazoezi tunakuja tunapotea lakini ukiwa na tabia au ukifanya mpango akupangilia kipangilia namna ya kuchanganya mazoezi basi yale mazoezi utakuja kuwa nayafurahia baada ya afraia, kuona kama labda kama unafosiwa na mtu kwa hiyo jitahidi katika kupangilia namna ambavyo utakavyoanza kufanya mazoezi pangilia namna ambavyo utakavyochanganya mazoezi yako ambayo yatahusisha viungo tofi tofauti lakini katika kuchanganya huko hakikisha kwamba unapangilia nitafanya mazoezi lakini hakikisha unapangilia kwamba kuna siku au kuna muda nitauacha mwili wangu kpunzika unaweza ukaanza mazoezi jumatatu jumanne jumatano ukapunzika katika kupangilia usiache kupangilia kuupunzisha mwili sababu kwenye kuupunzisha mwili ndipo mwili unajijenga tena ili kwenda kwenye ile lengo lako ambalo wewe ulikuwa unataka ulifikia kama ulikuwa unataka kupunguza uzito ukifanya mazoezi leo kesho basi jitahidi kuupunzisha mwili kwenda ili kati kabla ujaenda kwenye mazoezi ya siku nyingine tafsiri yake kwamba jitaidi kuupangilia siku ya kupunzisha mwili jambo la tatu la kuzingatia ambalo unapaswa kulifuata wee ambaye unataka kuanza kufanya mazoezi ni kuandaa vifaa vyako ya, katika uzoefu wangu hakuna kitu ambacho kinaweza kufanya usifanye mazoezi pale ambapo unaamka unaenda kutafuta ssa vifaa is hiyo kitu ambacho unaeza uka sikuhyo unaeza usifanya mazoezi lakini ukiwa umeandaa vifaa vyako na katika kuandaa vifaa hapa hakuna haja ya kuenda kusema kwamba uende karume au uende wapi auna kutafuta mavifaa ya no kama una raba nyumbani ni kifaa kama unaen nyumbani o vifaa sheti fulani hivichukua weka fanyia mazoezi hatuna sababu ya kujiingiza magarama makubwa sana wakati ukiwa nataka kuanza mazoezi na tunaamini kabisa n yani ukija ukifuatilia vifaa vya mazoezi ni gari sana e, vya mazoezi vfaa a ukitaka kuanza ssa kufanya kwamba lazima uwe na vitu fulani no. chukulia tu katika mazingira yako ya kawaida chukua kama ni pensi yako ekaa kama kuna truck Wava, yani tumia vitu ambavyo viko katika mazingira yao mii mazingira yangu nafanya nyumbani pale utakuta kuna na zangu mapira u azangu zio zinazoonesha mazifaya mazoezi katika atia mazingia yanmzazaarama sana ubwa sindwa fanya mazoezi waiyo anda vifaa vyakoaowatu ambao wanatumia tofauti kwa kuwaongoza kwa sababu mitindo sevima. teknolojia imekuwa kubwa kuna watu ambao wanatumia application kuweza kuwaongoza kwenye kufanya mazoezi andaa hiyo application hi iweke ielewe na unafanyaje ili utakapoanza mazoezi usiwe na kikwazo cha chochote katika kuanza kwako kwa hiyo kwa andaa kama kuna mipira na nini ambayo unaamini kwamba utaenda kuitumia kwenye kufanya mazoezi yako ambayo umeyapanga basi yaandaye ya mapema unayaweka kwa ajili ya kufanya uh, mazoezi yako ambayo utakaenda kuyaanza jambo la nne unachotakiwa ni kuanza mazoezi ndugu unayenisikiliza unapaswa kuanza kufanya mazoezi piga pigash kimbia kama unaweza yani kimbia fanya mazoezi ya kukimbia fanya mazoezi ya kuruka kamba fanya mazoezi kwa sababu nina kwamba kwa mazoezi hayaongopi kwenye mwili wa mtu kama unakimbia fanya mazoezi ya kukimbia kama una, una, una push up, fanya mazoezi nafanya mazoeziya kama unataka kwenda kunyanyua vyuma fanya mazoezi ya kunyanyua vyuma kikubwa ni kuzingatia namna gani na ambavyo unavifanya hayo mazoezi kwa jambo la nne anza mazoezi unaenisikiliza kama wewe unanisikiliza unafanya mazoezi chukua taimu ya kumshawishi na kumshauri mtu rafiki ndugu wote wanaotuzunguka tuwabadilishe wawe na ile akili ya kutaka kufanya mazoezi kwa sababu mazoezi ni tiba mazoezi tunapofahamu kwamba ndio inaturejesha katika ile kama ilivyosema inarejesha mili yetu katika ufanisi ule wake wa asiri jambo la stan ambayo tunapaswa kulizungumzia ni, la, ni kutathmini mazoezi yako unayoyafanya ukishapata yale yote ukishapangilia ukishaandaa vifaa vyako ukishaanza mazoezi yako ukishajua afya yako uwezo wa afya yako ukoje unachotakiwa sasa katika kufanya yako yale mazoezi hakikisha kwamba una, tath, unafanya tathmini yale mazoezi yako je mazoezi yako sasa yale unayoyafanya je amekuletea kitu gani au unaona kama katika kufanya mazoezi hayo basi lazima niongezee na mazoezi kwa sababu yapo mazoezi mengi yapo mazoezi ambayo lengo lake tu ni kuimarisha kuleta nguvu yani hivo kama wale wanaobeba wanaoewanaobeba vyuma yani wanaobeba vyuma lengo lao tu ni kuipa mili kuipa mwili Kufu. lakini kuna, kuna mazoezi ambayo yale wanaita mazoezi mnyumbuliko yani ile feiblit mazoezi ambayo ufanya viungo vyote vya mwili ihusisha kwenye, kwenye mazoezi kwa hiyo fanya tathmini kwamba sasa naweza kawa nimepungua uzito kwahio sasa kupungua uzito nataka kuongeza ile aknau na uwezo wa kunja kama utakapokuwa unaona watoto yani mtoto mdogo jinsi anavoweza kukaa we mtu mzima unaweza usiweze kukaa lakini apo mazoezi ambayo ukayafanya akurejesha kwenye ule utoto ukaweza kukaa kama mtoto jinsi anavyoweza kukaa kwa hiyo ni kujua na hili uweze kujua ni lazima uwe na ili, ili swala tano ambayo nimelisema la kutathmini mazoezi ambayo wewe ume kwa hiyo mambo hayo matano ni ya msingi kwa yule mtu ambaye anataka kuanza kufanya mazoezi kupitia mambo hayo matano naamini unayenisikiliza utakuwa umepata pa kuanzia na kama kutakuwa kuna maswali basi sisi tutakuwa tuko tayari kuweza kuyajibu tuo mitandao tumesema tunapatikana podcast ukienda kwenye mitandao yote ya kijamii tuko hapo achia maswali yako na namba zetu za simu tumeziweka 78416 ukiwekea hapo kama una maswali dondosha basi sisi tunaweza kuyapitia ili katika kipindi kijacho tutakachoanza kwa ajili ya kuanza kuzungumzia watu ambao wanafanya mazoezi basi tuwe katika uh, lengo la wewe kutuelewa zaidi kwa kusema hivyo nawashukuru sana kwa kuweza kunisikiliza naninaamini tutakutana katika kipindi kijacho asante sana na kwa ahirini