ukoloni mamboleo ukoloni mamboleo ni maneno linalotumiwa na wakosoaji wa ukoloni kuelekezwa kwa nchi tajiri kuendelea kuingilia masuala ya nchi zinazoendelea baada ya ukoloni wenyewe kuisha kwa ukiwaji wa azimio la umoja wa mataifa wanakosoa mataifa ya kibepari kuhusika na dhuluma katika biashara ya kisasa yanayokuwa m- makoloni wakosoaji wanasisitiza kwamba wafanyabiashara binafsi na makampuni ya biashara ya kigeni huendelea kunyonya rasilimali za mataifa baada ya enzi ya ukoloni kama ilivyotekelezwa kutotoka karne ya 16 hadi karne ya 20 katika matumizi mapana ukoloni mamboleo huweza kumaanisha ule ushiriki wa nchi zenye nguvu katika mambo ya nguvu chini ya nchi hii ni muhimu hasaa amerika kusini kwa maana hii ukoloni mambo leo huweza kutaja aina ya kisiasa ya ukoloni uchumi wa ubebero kwamba mataifa yenye nguvu kuishi kama wakoloni na tabia hii inafahamishwa na ukoloni kadi ya ubebero utakavyoishi kwa umbile lake tutawala nchi nyingine leo utawala huo unaitwa ukoloni mamboleo neno ukoloni mamboleo lilianza kutumika hasa kuhusu afrika baada ya mchakato wa kupata uhuru kisa kupata uhuru baada ya viongozi wa kitaifa na makundi ya upinzani walisema kuwa nchi zao hazitakubali aina mpya ya ukoloni kutoka mataifa yaliyoendelea qwamkruma ambaye mwaka 1957 akwa kiongozi wa ghana aliwahi kufafanua ukoloni mamboleo katika moja ya vitabu vyake ukoloni mamboleo hatua ya mwisho wa ubeberu 165 ambacho ni kama uungani wa kile cha lenin ubeberu hatua ya mwisho wa ubeberu mwaka l ambamo lenin anasema kuwa ubeberu wa karne ya 19 unategemeana na mahitaji ya mfumo wa kibepari harakati za pan africa na nchi zinazoegemea zinazo upande wwote zisizoegemea upande wowote ukoloni mambo leo ulipata umaarufu baada ya mwanzo wa kupata uhuru kwengineko zaidi kwa kupitia shughuli za wasomi na viongozi wapya kujitegemea kutoka mataifa ya afrika na harakati ya pan africanist wengi wa viongozi hao walihudhuria mkutano wa budang wa 1955 kuelekea uundwaji wa harakati za nchi zilizoegemea upande wote mkutano ya All peoples yaa aaapc mwishoni mwa miaa1950 na mapema miaka 190 kuenyea ukoloni kukosa hii kukosoa hii katika vita baridi nchi zisizogemea pande zote na mashirika kama vile shirika la mshikamano wa watu wa asia afrika na amerika vilitaja ukoloni mamboleo kama adui wa pamoja