karibu tena naitwa najma juma naj majuma siku ya leo tutazungumzia upotofu kuhusu kujichubua ngozi takwimu za mwaka 211 shirika la afya la umoja wa mataifa zinaonyesha asilimia 40 ya wanawake afrika wanajichubua wa ngozi kujichubua imekuwa kama fashion siku hizi wanaita rangi ya pesa wengine rangi ya kizungu au ya kichotara zaidi ya asilimia 52 ya watumiaji wa vipodozi hivyo hapa tanzania ni wanawake na baadhi yao wanajua madhara yake kwa nini wanawake wanajichubua wanawake hawa waliripotiwa na citizen tv kenya na BBC news swahili kilichonifanya zaidi nibadilishe rangi yangu ya kitanzania kujifanya kama mzungoati unajua wanaume wengi wa tanzania wanapenda sana wanawake weupe kutokana na wanaume wanapenda wanawake weupe basi na sisi wanawake wa kiafrika tukaona ni bora tubadilike kutoka kwenye rangi yetu ya kiafrika tuje kwenye rangi ya kizungu ili tuwe rahisi zaidi kupata wanaume niwe mweupe kama yeye lakini watu wengi walikuwa wananipinga lakini nikasema hapana wazungu tuko wengi lazima niwe mzungu na mimi nijite mmoja wa mzungu ni wazi kuna baadhi ya vipodozi vinauzwa mtaani lakini havijathibitishwa ubora na tbs bidhaa kama mkorogo na crim za kutengeneza wenyewe zimeleta madhara makubwa kwa wengi mamlaka ya udhibiti wa viwango na ubora yani tbs inaeleza namna ina dili na vipodozi vinavyopigwa marufuku nchini shirika la viwango tanzania kazi kubwa ni kusimamia ubora na usalama hivi vipodozi ambavyo ambavyo vinazalishwa vina hapa nchini lakini vile vile ambavyo vinaingizwa kutoka nje ya nchi zipo maligafu nyingi ambazo zinatengeneza ama zinatumika kutengeneza vipodozi lakini ziko ama vipo vyambato vingine ambavyo haviruhusiwi kutumika katika kuzalisha vipodozi sasa eh, sisi kama shirika la viwango tunafanya tuna kazi kubwa sana na kuhakikisha vile vipodozi ambavyo vina vyambato vyenye sumu aviruhusiwi kuingizwa nchini ama avizalishwi abiz, abiz, hapa nchini kwa lengo la kulinda afya za watumiaji wa vibodozi avibodozi hivi vingi vinapakwa kwenye ngozi na kama sasa vibodozi vile vikawa vina vyambato vyenye sumu vinaweza, vinaweza vikaleta madhara mbalimbali mbali katika mwili wa binadamu sasa viko vyambato ambavyo vimekatazwa aviruhusiwi kutumika katika kuzalisha vibodozi kwa mfano u ni kiambato ambacho kimepigwa mwarfuku kutumika katika kuzalisha vikodozi eh, kwasababu so, hiki kina tabia ya kuleta eh, mngaro wa ngozi akubadilisha rangi ya ngozi sasa madhara yake ya ni kwamba inaweza ikapenya kwenye ngozi na kuingia hadi katika mishipa ya fahamu fahamunasababisha ugonjwa wa mishipa ya fahamu eh, hasa kichwani lakini vile vile eh, inaweza kusababisha ugonjwa wa ngozi na kuathiri kwa ngozi pindi inapokuwa kwenye manga wa jua inaweza kaleta vile mzio wa ngozi kwa hiyo hayo ni madhara ytokanayo na matumizi ya vipodozi vilivyotengenezwa na kiambato cha aina y h lakini hivi eh, wazalishaji wengi wa vipodozi wamesha kwamba ho eh, yarusii kutumika kwa hiyo pale wakati mwingine wanaweka scientific name ya a kuwa hivyo wakati mwingine watumiaji wanaweza wasielewe kwamba iko ndani hata wakati mwingine agiliu wakaguzi wanaweza wasielewe kama ama ipo ndani lakini hilo eh, sisi kama shirika la lango umachagundua na wakati mwingine wazalishaji wanaandika hamna lakini kimsingi ipo na sasa hivi eh, wazalishaji walio wengi wanatumia kitu kinachoitwa coikcid e, inatumika hasa katika kuzuia utengenezaji wa melanin katika ngozi hii rangi nyeusi ya ngozi nayo iona hii inasababishwa na hiyo melanin kwa hiyo e, coiid inakwenda kuzuia ama, ama, ya, ya kuzuia e, utengenezaji wa hiyo e, melanin na kufanya ngozi inabadilika inakuwa nyeupe sasa asidi hii inaruhusiwa kutumika kwa kiwango fulani yaani kisizidi ailimia yale madhara yanakuwa makubwa zaidi kwa hiyo vile vipodozi ambavyo vinaingizwa nchini kutoka nchi mbalimbali hasa nchi za magharibi e, ghana huko huwa tunavipima kuangalia cha madhara kwa hiyo sasa sisi shirika ya viwango tunayo mifumo mbalimbali mbali, ambayo katika tunaitumiaatiuakikisha vipodozi vyenye madhara havifikii jamii mfumo wa kwanza ni huu mfumo wa usajili wvipodozi na tunasajili vipodozi ambavyo vinatoka nje ya nchi na mzalishaji ama mwingizaji kabla ajaruhusiwa kuingiza nchini anatakiwa kuwasilisha e kipodozi na sisi tkifanyia tathimini kuangalia zile zile zile vyambato ambavyo vimetumika kama vinaruhusiwa ama viruhusiwi kuangalia e, vyambato e, kama vimeandikwa kwa lugha ambayo ya kisayansi yakisayansi kumfanya mraji asiwezikujua maokila imbat cha iaflanmaho marufuku na tunavipeleka mabara kuvipima kwa kwa kwa vile vinaruhusiwa kiwango kidogo mfano kama nilivyosema tunapima kiwango cha akiango kidogomunapimkiangocha mtu akikutwa na vipodozi ambavyo vimepigwa marufuku yake yake anaweza akapewa kwa mujibu wa sheria ya viwango anaweza akalipishwa compounding of ofene wanasema na hiyo mara nyingi igua inatolewa na mkurugenzi mkuu wa shirika la viwango pale ambapo muuzaji akakiri kosa kwamba kweli hivi ipodozi ni vyake na ataki kupelekana mbele katika mikono ya sheria basi anawajibika kulipa gharama ya shiringi milioni ish miaka ya nyuma mashirika makubwa ya kimataifa yalikuwa yakitangaza idea kuwa ngozi nyeupe huambatana na mafanikio kwa mujibu wa shirika la afya umoja wa mataifa who hii ni sababu mojawapo iliyochangia kujichubua ngozi kuwa janga la kiafya yaani kwa kuonesha mwitikio bunge la afrika mashariki lilipitisha resolution ya kufungia vipodozi vyote vyenye kemikali ya yaqui mbali na jitihada za kupambana na vipodozi hatarishi bado soko la vipodozi hivi linazidi kukua kemikali mbalimbali hutumika kufanya ngozi iwe nyeupe lengo kubwa ni kupunguza uzalishaji wa melanin melani inapokuwa chache ndivyo ngozi inazidi kuwa nyeupe vitamin c hydroquin cc acid ni baadhi ya kemikali hizo lakini ambayo ni bei rahisi na yenye madhara zaidi ni mercury kwa nini watu wanahatarisha maisha yao kwa kujichubua kisaikolojia hii ikoje anaeleza sylvie sostenes mwana sykolojia taasisi ya thamani yangu initiative kwenye psloji kwanza ipo imemezi kwenye upande wa jicho la kijamii mm-hmm. ambapo inakuwa yani kwamba ukiangalia watu wengi ambao wanajichubua kuna makundi ambako wanatokea yaani kuna jamii fulani fulani ambako wanatokea kwa hiyo pengine hata ukiona kwamba mtu amejichubua unaweza ukagesi ama unaweza ukahisi kwamba huyu mtu atakuwa ametokea mitaa fulani kwa mfano kila kila mikoa ina ina tabia zake na humwa kwenye hizo tabia zake kuna maeneo kwa mfano kwa dar daressalam unaweza ukaona labda mtu akionekana wa namna fulani utasema labda huyu atakuwa anatokea masaki au mbezijichi na ukiona mtu yupo namna gani vipi unaweza ukasema labda huyu atakuwa ametokea temeke na vitu kama hivyo lakini swala la kujichubua ni imperfection yaani Kuto kujikubali mtu mwenyewe na anachoisi yake kwamba labda ningekuwa hivi ningekuwa najipenda zaidi na watu wengine huenda wangenipenda kwa hiyo ni yani hiyo inatokea pia kwenye zile comments za wadau ambao wapo kwenye jamii ushauri watu ambao unawatazama kama kioo kwako na wako kwa namna gani lakini jamii yako inapendezwa na watu wa aina gani kwa mfano kuna ambayo ilitoka kwamba watu ambao niwembamba sana wakawa ni watu ambao wanabezwa kwa hiyo tukawa tunaona kwamba watu wengi wanajaradia wengine wanavaa vigogoro wengine wanaenda kuchoma ili ksudi waongeze wa mwili wao ama ni hiti, ama ni makalio hivyo kwa hiyo hata kwenye upande wa kujichubua ilikuwa ni trending lakini kwa sasahivi imesha baki kama mtu anataka awe na kirangi fulani kwa kwahiyo ilikusudi awe na hiyo rangi anavyo ni vitu ambavyo vinampelekea kujichubua lakini no vyote vina madhara lakini hiyo tu sababu yake ni social content ambayo ni sababu ya kijamii asante sana kwa hiyo yeah. kama jamii sasa tunaweza kufanya nini ili kuweza kuepukana na madhara haya ili kuepukana nayo madhara kwanza watu wanatakiwa kujua kwamba jamii inaundwa na mtu mmoja na pengine jamii ambayo ina huo mtazamo haipo lakini ni mtazamo wa mtu binafsi kwamba tu ukiwa labda unataka kutoka umevaa utaanza kufikiria watu watanionaje kumbe hata hao watu ambao ni wakukuona wanakuwa hawapo kwa hiyo kitu ambacho ni chakufanya ni mtu mmoja mmoja aweze kutambua kwamba kuna madhara ya kuapply vitu ambavyo nivyakujichugua halafu katika kikundi cha watu wengi ni lazima aanze mtu mmoja mmoja ili waje kufika hao watu wengi kwa hiyo suluhu ipo kwa mtu mmoja mmoja yule ambaye anaplai hicho kitu afikilie kwamba kuna watu watamwangalia atoe tu hilo wazo la kwamba watu wananiona na akubali kwamba watu wakiniona hivi ndo uhalisia wenyewe kwa hiyo ile mtu mmoja mmoja kutambua yale madhara kwamba yanampata mtu mmoja asiweze kuapply hivyo vitu ndicho kitu ambacho kinatakiwa yaani elimu iwe kwa huyo mtu mmoja mmoja kila mmoja tu ana jukumu kutambua kwamba kujichubua kuna madhara na aweze kuona mifano kwa watu ambao wametokea kama hawapo kwenye jamii sasa hivi dunia ipo kiganjani mtu anaweza akagugo akaangalia madhara ya kitu fulani kitu fulani lakini pia kuna ambao wanakuwa wanajichubua bila wao kujua inamana kwamba tuwe na utaratibu ama utamaduni wa kuweza kusoma vitu hmm. ambavyo tunavitumia kama ni mafuta angalie yame kemikali za aina gani je hizo kemikali zina madhara ama hazina madhara lakini pia tuweze kuangalia ukomo wa matumizi wa bidhaa ambayo tunaweza tukasema ni date kwa sababu kuna watu wengine wanakuwa hawako katika hiyo zamira ya kutafuta huo heupe fulani lakini anatumia kipodozi fulani ama nilosheni fulani anaona inaanza kumpendeza anakuwa kila mara anaitumia lakini kumbe madhara yake hajayasoma kwamba kada siku zinavyoenda kuna mabadiliko utakuwa unayaona mwanzo ngozi itakuwa nzuri lakini inavyoelekea kuwa nzuri na kuwa nzuri na kuwa nzuri baadaye inakuwa mbaya kwa hiyo watu wa, watengeneze utaratibu ama utamaduni wa kuweza kusoma maelekezo yaliyo kwenye hizo bidhaa ambazo zipo uzuri ni kwamba kila kampuni linalotoa bidhaa yake linatoa linatoa kabisa kwamba madhara na faida kwa hiyo na zinakuwepo pengine tunaenda kununua vitu vinaea kesho lakini kwa sababu hatusomi tunatumia tu Mm. Yeah. asante sana sylvi kwa uchambuzi mzuri nimependa huu mtazamo kwamba jamii ni mtu mmoja hii inatukumbusha kufanya maamuzi kwa kujiangalia wewe na sio wengine wasichana wengi wanatamani umbo la aina fulani au pua ya aina fulani kiuno kiunoiz fulani tunaweza kuona mifano kwa wasanii wetu hapa hapa tanzania na sehemu nyingine east africa na hata duniani wanaamua kwenda kwa fundi na kuchongesha kama vile mfunguo katika episode inayokuja tutazungumza kuhusu hatari zilizofichwa kuhusu plastic surgery nikaa sasa vitu vinaumwa yani inaumwa mpaka kwenye utosi mpaka uko yani umuukote kunauma kwa hiyo alafu unajua mpo zile ukifanyiwa ni unatobolewa unafungwa nyuzi nilitoa nyuzi zile baada ya kuona ina vitu vinauma kwa hiyo mwisho wa siku niliomba wanikate zile nyuzi walizonifungaga kwa ajili ya dmpos fuatilia podcast hii kwa kutufolo instagram facebook apple podcast spotify youtube na kusheye maoni yako see you next time