ndugu zangu viongozi na wananchi utafiti wa lishe uliofanyika mwaka lfubl18nchi ya tanzania inapambana na matatizo aatokanayo na lishe pungufu kwa upande mwengine kuna matatizo yanayotokana na lishe inayopitiliza tuna vitambi obesity naona kila mtu anajichungulia tumbulake <laughs> tuna tatizo hilo pia wataalamu mnapaswa pia kulitekeleza this is shubold naitwa najma juma your host hata mweshimiwa rais samia suluhu ameeleza kuwa kuongezeka kwa uzito na kuwa na vitambi ni tatizo kubwa linalokabili nchi yetu sababu kubwa iko kwenye lishe tunakula nini kwa mujibu wa ripoti ya nbs mwaka 220 paka221 katika kila wanawake wawili nchini tanzania mmoja ana uzito uliopitiliza na hii ni kutokana na kutumia vyakula vyenye mafuta mengi asilimia 43 ya wanawake wanaoishi vijijini wanasemekana kuwa na uzito uliopitiliza huku asilimia 65 ya wanawake wa mjini wana uzito uliopitiliza pia wanake es salaam wako katika hali ya hatari zaidi kupata magonjwa ya shinikizo la damu kisukari na saratani kutokana na uzito uliopitiliza unaweza kuona hili sio jambo dogo kuna watu wanasema oh nimejikubali lakini unatakiwa ujue kuwa kitambi na uzito uliozidi una madhara kwa afya yako leo ntakuepo na zena akuwa ambaye ni mpishi na mhamasishaji wa vijana atatuelimisha namna ya kula sahihi ili kuepuka kitambi na uzito uliozidi kasante okay, uh, naitwa na zena isa akua funda wa para Chefs tanzania para maana yake ni watu wenye ulemavu kwa hiyo para Chefs tanzania wapishi wenye ulemavu wa viungo na ambao hawana ulemavu wa viungo La, lakini pia mimi ni muhamasishaji na pia ni mojawapo ya machampion wa watu wenye ulemavu ambao wana inspie jamii yetu vile vile pia mimi ni mshindi wa tuzo ya Wima abilities ya 221 na, na pia ni amang ya siro tanzania 220 na pia 222 nilikuwa mmoja ya vijana ambao wanahamasisha watu wa kiislamu kujituma tanzania na pia napenda michezo pia nilikuwa spika wat221bay asante na juma wow ongera sana zena umenikumbusha uh, kuna mtu mmoja anaitwa robert ansel aliwahi kusema kwamba know me for my abilities not my disability na that yoaitha kwamba watu wakufahamu kwa uwezo wako lakini sio kwa ulemavu ule wako na unafanya um, mambo mengi and ni nafrei kwamba jamii ina imerni mchango wako katika kusaidia walemavu wengine na hata kuns watu mbalimbali ni kwa nini ulianzisha hizi haswa unaona ulikuwa unaongea masuala ya vitambi kupunguza vitambi namna chakula kinavyotakiwa kupikwa haswa kilikupelekea kufanya hii program kwanza kabisa mimi mwenyewe f mara nyingi ukiwa mpishi unakuwa unakula ovyo kwa hiyo mimi pia ni mmoja ya watu ambao tulikuwa wanene sana na wana vitambi sana na nilikuwa wanaona ni ni kawaida kabisa yani kujiachia kunenepa ovyo kuwa na kitambi unajua ukiwa na kitambi chenyewe peke yake kinakufanya ukosi kujiamini yani hiyo ndio sifa kubwa ya kitambi alafu ukiwa mwanamke na ukiwa na kitambi kule kuto kujiamini h kuna kawaida ya kuongezeka mara mbili kwahiyo sababu kubwa mimi kuanzisha hii pgramu haikuwa tu ni kitambi peke yake kwanza kabisa afya yangu mimi ilichangia kuanzisha hii program As a woman living paa wakati nanenepa sana nikawa napata challenges. sasa nimekuwa na kitambi miguu mikoa mizito mwili hauwezi kuhimili kwa hiyo nikajikuta kwamba nikaona mimi ni mpishi kwa nini nisi, nisiangalie namna ya ulaji sahihi na sio kula kwa sababu kuna kula na kuna kula sahihi watu wengi wanakula lakini hawali ha, sahihikwa yeah. hiyo nikaona kwamba nikianzia kitu kama hiki tukijifunza kwa pamoja mm-hmm. basi tutaweza kuepukana na, na vitambi tunaweza kuepukana na unene ambao umepitiliza siku hizi kuna dawa za kupunguza tumbo kama wengine wanatumia dawa za kuarisha ili wapunguze tumbo na kumbuka uliwahi kuniambia kwamba ulishawahi kutumia dawa za kupunguza tumbo hebu tueleze expriensi yako well, hapo wakati nataka kuanza kupunguza kitambi mm-hmm. nilinunua vidonge nilinunua vitu vi, vi, fulani vya vi asili vinakuwa kama kama karanga mm-hmm. nikanunua na mafuta nilielekezwa mafuta ukinywa mafuta unaharisha kwao <laughs> nilinunua hivyo vitu karibia faina tano nakumbuka na yote niiku nataka kupungua kwa haraka mm. kwa hiyo nikawa yaani ni ukitumia zile dawa kiukweli kabisa unaharisha lakini hupungui unachoka mwili ila upungui. unapoteza maji yeah. nguvu zinaisha alafu sasa watu wanajidanganya wanapungua kwa sababu ukipoteza maji mm-hmm. na ukilala ukiamka mtu anakuona kama ume lose kwa sababu unakuta uso umekama umesinyaa <laughs> k unaona yes, lakini kiukweli ni kwamba zile <laughs> dawa kwa wakati mwingine zinakusababishia matatizo tu watu wengine ambao wamekuja kwangu na ushahidi wa dawa pia na wao wanakuambia cuwapelekea wengine wamepata mpaka vionda vya tumbo basi uh, nataka utuelezee kwa ufupi mpangilio wa chakula ambacho kitamsaidia mtu anayetusikiliza ku maintain afya nzuri najua kitambi ni kitu ambacho kinatesa watu wengi na hivi karibuni imetangazwa wanawake wengi da wanateseka na na vitambi na hivi najua watu wengi wame, wame kitambi wanaona kama ah amanimesha ki, ki, kikubali nimejikubali lakini mi sioni kama ni sahihi kama ni kitu ambacho unaweza ukakifanyia kazi na si kwa sababu watu wanakuonaje bali ni kwa sababu wewe kama msichana kama mwanamke una una una- unajijani vipi kao minaona kuondoa kitambi kula vizuri ni swala la kujijani wewe sio swala la wewe utaonekanaje huko nje kama watu wengine wenginesiu wanaenda kukata utumbo kufanya nini wale watakuwa na extra issues wanataka labda waonekane vipi lakini hili ni swala sana la wewe kujijani kwao hebu tuambie mpangilio gani wa chakula ambao unaweza kusaidia mtu usiwe na kitambi Okay. kitu ambacho naweza nikashauri kwamba ili usiwe na kitambi na uepukane na manyama manyama uzembe katika upande wa kula hakikisha sai yako unaokula inakua wanza nikisema namaanisha kwamba hakikisha ile mlo wako unaokula kwanzia asubuhi mpaka chakula cha usiku kinakuwa ni cha rangi tofauti kwa sababu mwili wako unahitaji virutubisho vya aina zote alafu pia hakikisha kwamba unazingatia muda wa kula kingine Ki cha kuzingatia Zena, unapu kabla unapumzikakabla ujaenda uja mbali hapo kwenye swala la rainbow rangi mbalimbali hebu mbali. mutupe mfano kwa mfano manake <laughs> tupe mfano wa hizo rang okay. um. okay. kwa mfano jamii zetu nyingi za za, za, za inaotuzunguka watu wengi wo wanakula asubuhi chai maandazi chai mkate mchana ugali na maharage usiku wali maharage hiyo mm. sio nikisema mm. maanaake wako unatakiwa na vyakula vya rangi tofauti kama unakula labda unakula nyama utakula kuku utakula pembeni hakikisha kuna mbogamboga mboga, kuna matunda na nikisema mbogamboga simaanishi mchicha spinachi sijui nini nikisema mboga mbogamboga maanaakenamaanisha namaanisha zukini namaanisha maboga yaani mlo wako unakula kwa siku lazima uchanganye vyakula vya rangi tofauti alafu pia zingatia sana muda wa kula ili uepukane kitambi kikubwa kabisa lazima ujifunze kucontrol yani usile chakula ile una, unasema kula wazazi wetu walikuwa anasema unatakiwa ule mpaka usaze mm-hmm. sasa kujipenda mojawapo ni kujijali ko kama unajijali size yako na kuzingatia muda usile chakula kwanzia saa tatu usiku kwenda huko juu uu ee t saa moja na nusu saa mbili usizidishe chakula cha usiku zaidi ya hapo maji mengi kingine hebu jitengenezee mazingira kwenye eneo unaokaa na kichwani mwako Feed kwamba jiambie kwamba afya yangu ndio kipaumbele changu kwa hiyo kama ni kipaumbele chako jifundishe namna ya kujipikia mwenyewe chakula vitambi vinatokana pia na kula sana vyakula vya kununua kwa sababu vinakuwa mm. vina mafuta mengi kwa hiyo jitengenezeeaka utamaduni kwa namna ya kula sahihi jifundishe taratibu take baby step mpaka mm. utakuja utazoea utajikuta kwamba kama ulikuwa nakula kilo moja peke yako unaanza kula ndobo mm. kidogo. kidogo kidogo kitambi okay. kwa hiyo wewe binafsi ulifanyaje yani ulianza vipi mpaka ukapunguaukaupunguaukaanzakuakwanza ukapungu, kabisa watu wajue mimi nilikuwa na kilo 1 pls okay. kwa hiyo nilikuwa sio kibonge nilikuwa ni bonge la mtu <laughs> na katika hatua zangu za kupungua zilivyoanza kwanza kabisa nilipambana na kukata zile njaanjaa unajua kinachotenepesha sisi watu wanene sana ni zile okay. njaanjaa za kila wakati kwa hiyo ni mchana ni, ni, ni, ni, ni, ni, nile posen ndogo nikawa kila nikitaka kula chakula cha mchana au cha usiku naanza kwanza na matunda mm-hmm. alafu ndogo maji mengi yeah. alafu kupungua kuna stage. mtu mwenye kilo kilomia hawezi kuanza tu ukamwambia mtu siju aache kula au siju afanye ngumu unakua unamtesa aanza kidogo kidogo unajifundisha una, una namna ya size namna na ya kuzingatia muda gani sahihi wa kula mm-hmm. kwahiyo nikaanza na hizo naoanatena na, na muda wa kupumzika na kunywa maji nikiamka asubuhi na nikajikia kwamba lazima pia mwili wangu utoke majasho lakini pia kupungua mwili ni chakula kwa hiyo ndio hapo nikajifundisha hicho kitu cha rainbow. unajua unavokula maana yake utakula sana vyakula venye nyuzinyuzi ambavyo ni mbogamboga matunda huku kwenye vyakula vya wanga unakula kwa posheni ndogo na unatakiwa ule vyakula ambavyo vinawanga kiasi kidogo na sio kiasi kikubwa watu waache kutumia vitu vya sukari ya kuongezwa kwa hiyo badala ya kula shuar waanze kula vyakula ambavyo vina sukari ya asili ana sisi ambao ni wapishi mwingine anakwambia kwamba ni sweetness sasa nisasa bila shuga nitakulaje jamani kama t ni lazima uweke sukari tumia sukari ya kwenye matunda inayopatikana mm. na t zako zitakuwa ziko sawa koo kila manaake utapata sukari kwenye matunda okay kwa kumalizia zena uh, kuna oept watu wengi wanasema kwamba kula vizuri ni gharama wewe una una, una gani kwenye hilo kwanza kabisa na mimi nimeisikia hiyo watu wengi wanaamini sana kwamba kula vizuri au tuseme ukila hivi wenyewe wanakwambia unakula kizungu mm. ni garama kitu ambacho mimi nakikataa nakikataa kwa sababu ukija ukiangalia ukweli wa mambo vitu ambavyo tunavipenda vinavyotuenepesha na kutupa vitambi ndio vitu ambavyo vina garama zaidi wengine wanaamini kwamba ili ufanye ufanyet au ule vizuri lazima ule kuku kila siku na samaki kitu ambacho sicho mtu anayejali mwili wake na anataka kuepukana na vitambi na namagonjwa lazima ataheshimu ulaji wake wa chakula anaokula kila siku kwa hiyo sio garama kila mtu anaweza kuishi namna ya maisha yake akatumia aka garama zake za kila siku akaishi kwa, kwa, kwa kula vizuri na akaepukana na unene ambao hauna faida kwake mlakuongezetu kwa kwamba niwaambie ni wanawake wenzangu vijana wa baba yoyote anayetusikiliza kwamba you are what you eat okay watu wanakupatajiasan ah, kwenye mitandao yetu ya kijamii instagram natumia shef undescrow zeni twitter mm-hmm. atshef zeni mm-hmm. na kwa whatsapp namba yetu ya bsness mm-hmm. ni 683463920 karibuni sana asante sana zena akuwa kwa muda wako na kushea madini na sisi siku ya leo personally nimejifunza mengi na I am to join io zuri naf unaweza kushea pamoja na rafiki zako ili waweze kujifunza zaidi kumbuka lishe bora ni jukumu lako