welcome to binahitwa najma juma host wako na leo tutaangalia namna ya kushinda prese ya kufuata mkumbo kutokana na mitandao ya kijamii utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha glasglo unaonyesha vijana wengi wanapitia msongo wa mawazo na kuwa na naanie kukosa usingizi kwa sababu wanahisi ni lazima wawepo mtandaoni saa zote kwa mujibu wa shirika la repodua la indonesia presha inayotokana na mitandao ya kijamii ni pale ambapo mtu anajisikia msukumo wa kubadilisha pesonality yake au aui yake na namna anavyotumia mitandao ili tu akubalike zaidi kama inavyodhaniwa faida ambazo wanazitafuta inaweza kuwa ni kupendwa zaidi kuonekana zaidi kuongeza engagement na zaidi au watu wa na kushare kushea yake kwa mfano mwaka 221 asilimia 45 ya generation z yaani watu waliozaliwa 1997 mpaka 212 vijana wa aina hiyo wanaotumia mitandao ya kijamii wanasema kuna presh kubwa ya kuwa perfect yaani kuonekana mkamilifu huko kwenye social media na hii ilikuwa ni nisechi ya huko marekani edith ambaye anadili na kuwafundisha vijana elin ya kujitegemea anatupa mwanga na namna tunavyoweza kushinda presha ya kufuata mkumbo haswa kupitia mitandao ya kijamii ya leo tutakuwa tunazungumzia topic inaitwa unashindaje pres ya kufuata mkumbo kuna athari kubwa zinasababishwa na kufuata mkumbo na kufuata mkumbo inaweza kuonekana kama ni jambo la teenagers lakini mpaka sasa tunaona kuna wanawake wakubwa tu wasichana wakubwa wanaathirika kwa sababu ya kufuata mkumbo na tunaweza kuona athari hizo kwa mfano kwenye masuala ya kujichubua kuingia kwenye madeni kuingia kwenye kampani mbaya na kadhalika Uh, kwa hiyo edith kabla sijaendelea na ninaweza ne, ne, kupa nafasi kidogo uweze kujitambulisha unafanya nini asante ninafurahi ni kuwa hapa shsbo mnafanya kazi nzuri nawapongeza nawapongezatanyuasante mi naitwa edita mwamini bagenyi ni mkurugenzi mtendaji et reliance foundation karibu wakaribu sana. Yes. Sana, sana tunafanya youth empowerment kwenye masuala yote ya kiuchumi ya kiafya ya kielimu yeah kuingia kwenye topiki yetu hii namna tunaweza kuishinda pres ya kufuata mkumbo haswa kwa grupu hili la wanawake Uh, tukiangalia social media inatuonesha namna sasa hivi social media inatuonesha namna mwanamke wa sasa anatakiwa kuwa uh, mwanamke wa sasa anaenda wapi anavaa nini ni kama vile maisha yetu ukiingia kwenye, kwenye social media ni kama vile maisha yetu yanafanana au tuko sawa kifedha kielimu kiuchumi hii ina ae maamuzi yetu kwenye mambo mbalimbali unaweza kuta mtu labda anaolewa mwezi wa kumi anataka kufanya harusi kama ile alioiona instagram au kama ile aliyoiona facebook unadhani tunapaswa kufanyaje katika hali kama hii ya social media na mambo jinsi yanavyoenda ambacho nadhani tunatakiwa tufanye mm-hmm. kujitambua na kujikubali hivyo ni vitu viwili ambavyo inatakiwa tuvizingatie na kizuri tunaongelea vijana mm. kwa hiyo inatakiwa kujitambua na kujikubali kwamba mimi kwa wakati huu kuna maisha bado nayatafuta lakini sijayafikia kwamba ujikubali hivo kwamba kwa hiyo nikiona kwamba kuna watu wanakula bata kwa mfano l kila jioni akitoka mm-hmm. labda kama na shughuli zake kila jioni kazini wanapita sehemu jikujielewo yeah. kwamba no mimi hizo hela za kuspend ea siaaa a, week, au once a month ndo huo uwezo wangu nilionao na nina his, ukianza hivo kwenye mahusiano yoyote maybe ren ukaanza wana, wanajua kwamba huyu bwana akiwaga yuko sawa anawajua i hanaga shida akiwa hana ni mtu ambayo uko ukiwa hivo hata na watu ambao na nao wanaanza kuujua kwamba huyo mtu yuko vile nahakuna na, kitu kizuri kama ukieleweka kwenye jamii au kwenye marafiki ulio nao wanajua una uwezo unaweza kut kama huna una na uko e hiyo ni kitu ambacho inatakiwa tujitambue na tujikubali awaze arl kwamba mm. pengine naye ilinisaidia kunishep mm. mnavyokuwa mnakuwa atakwambia yani wanakujengea ule kujiamini mm. kujitambua wewe ni nani bu yeah. hii kitu inatakiwa tukiongee tusiishie kukiongea sasa tuanze kukiishi hakuna yes. no, mtu ambaye hatamani labda aolewe a aanaishi kwenye maybe eh, eh gorofa kubwa maybe wamepaki magari makubwa the kids are going to the best schools maybe in the worldo in the county whatever everyone want talakini at that time ndomolewa fo godenox kuwa nayo na maisha ao mm -hmm. take it easy one step at a timetakwim time. uh, yeah. zinaonyesha kwamba ni kitu ambacho yes. kinachangia dpression au msongo wa mawazo kwa hii karnekarne ya 21mdia ni changamoto kubwad uh, sote tunapenda tuwe na best pictures, mm-hmm. best yani nikipiga picha ninataka zile aisew unawaka umependeza unatumia mafuta gani <laughs> <laughs> yes. yeah. Yeah. sasa ukiona utaanza kumuuliza ii natumia hi alafu pote ujuisii yake ikoje ya kwako ikoje na hata unachotumia wewe sio kibaya kwa sababu i kweye unakuta picha zake zote ni filte uh, okay na ndio zipo justhaveit o f yni kuelewa kwamba thatiia si ndio a e es ambacho hatujaelewa ni kwamba pr is ve ie ood sio kila kitu heanah sisi tuelewa kwamba kila kinachopostiwatheio hivo theeit nikupeando ytulikuwa na mtu we were sited then we just met then piga story kasema mtukae wetkakagiza kapchino which was friend pale pale akapiga picha akaweka status yake yes yeah. sometimes you yeah. should spoil yourself sasa mtu niliyokuwa naye baadaye tumeshaonakaamahtakachino kauiokwa yeah. f- u- ubaya no. yeah. mtu kan, kanunuliwa a alikuwa napita tumekutana imekuwa aiikiona utaoa kuna tabia fulani ambayo wanawake wengi wamejekea mm ni lazima watoe mchango fulani au ni lazima wachangie kitu fulani au wawepo mahali fulani kwa mfano unaweza kuta ni harusi au ni nini lakini unakuta hawana hiyo hela lakini watufanye chochote wakope waazime hiyo hela ili waweko tu swali langu ni kwamba unawezaje kuwa na msimamo wako bila kujisikia vibaya kwa sababu unakuta watu wengi wanafanya hivyo kwa sababu wanaona wanaonasema ah, ntaonekanaje kama sijachangia ntaonekanaje kama sijaenda unawezaji kuwa na msimamo wako bila kujisikia guilty au kujisikia vibaya mimi ambacho ona usually I apply kwamba i want to, my intention should be clean mm-hmm. kwamba nimechanga nime kwa sababu at this moment i can afford it. lakini kesho kusema kweli kuna wakati unapigiwa kuna michango na hauna sau taema ua mtu mwingine atasema hapana yule mimi navyomjua waga nahela unaweza ukasikia yumanino lakini mm. kwa sababu najua keli nia yeah, unakabiliana vipi na hayo labda watu wakuseme kwa nyuma au amtu wa wakukasirikie labda kwasababu ujachangia au kwasababu aujaenda unakabiliana vipi na hiyo hizo a yn zipo na sasa cha ajabu ni kwamba sometimes you might be rejected au unaweza ukasemwa na umefanya hiyo ndio kibaye kwa hiyo kusemwa kupo regardless umefanya hujafanya yes unaweza ukafanya lakini akasema no li labda kwa mtu fulani kwa hiyo kusema kweli tujihurumie tuji, na okay. we should take care of ourselves kwamba i don have i know nikasemwa lakini ias yani youoncieneiusuall sa nnie yani onsciens yako ikiwa its fine yeah. youre good to go <laughs> na hata mentally ukijiweka hivyo kigumu kupata hihizi n kuwa kwenye depression kabisa minitakupa yeah. kwa mfano tena hata sioni mkumbo n yes. nadhani na hata na wazazi kwenye levo yao kuna mikumbo kwa mfano kama levo zetu, zetu sasa na wazazi kamani mm-hmm. na rafiki yangu ni, ni mchaga hi, hi last December, last so yeah. kwa mfano kama hii ema naenda kwao akawa nasema ndo nitakazoulizwa na nimesha tafuta hata majibu okay lakini unaona anavyoiongea anaiongea ine very yani inamuuma yeah anasema najua nitaulizwa mbona ujaolewa wenzako wameolewa umejenga <laughs> <laughs> e, e, hiyo ni la kwanza haya kuolewa umeshindwa hata mtoto una yeah. hilo ni la pili okay, na ukiona okay, mtoto unaulizwa <laughs> lini unaongeza <unamukesa, unamukesa> mwingine uga <laughs> la tatu mbona n unanenepa hivo nwiyinaanzia kwenye familia kama hivyo wazazi marafiki nai hata kazini kwenyeo t You will you see maybe they've got a promotion a promotion a a lot of nani they will give you pressure take a step at a time now mm-hmm. this is what i can take this i can take yes okay thank you very much editor mambo yanayoshauriwa kufanya ili kuepukana na pres zaidi ni kuf- content inayokuletea pres jikumbushe content za social media hazimaanishi kwamba ndo maisha ya kawaida pia jiwekee mipaka namna unavyotumia muda wako social media lakini pia usisahau kuondoa notification hii ni kitu hata mimi nafanya kilinisaidia sana kwa sababu nilikuwa nafanya kazi online na imagine o katika mitandao yote alafu uko kazini kila saa mtu akiposti au aki w unapata kelele za notification hivyo ni muhimu kupunguza distraction na unaweza kufanya hivyo kwa simu yako jambo la mwisho ni kujijali na kujikubali kama edith alivyoeleza hata wanashauri wana hivyo usiweke juu jambo la kukubalika au kujaliwa na watu zaidi ya unavyojikubali wewe mwenyewe kama watu hawakukubali au wanakubali wanakukubali thats nonof business fuatilia podcast hii kwa kunifollow instagram facebook apple podcast spotify youtube na kushea maoni yako bila kusahau tarehe 5 mwezi wa pili network safe space hii ni sehemu ambayo wanawake wanakutana kushia hisia zao mawazo yao juu ya, ya issue mbalimbali bila kuhukumiwa au kujajiwa katika seshen hizi kunakuwa na session ya kucheza mziki yani dance ambayo tunaongozwa na professional choreographer pia tunakuwa na seshen ya kushare na kwa kutumia games uh, ili kuconnect na kufunguka zaidi kiingilio ni shiringi 15 tu kama ukilipa kabla ya tare 22 kushiriki tupigie au tuma ujumbe kwenye namba hii 757543843 thank you and see you next time