welcome to this is najma juma siku ya leo tutaenda kuzungumzia topic inayohusu namna ya kujiwakilisha mtandaoni how can you represent yourself online? hichi ikiu ni cha muhimu sana kwa sababu taifa letu ni taifa ambalo ni la vijana wenye nguvu na namba za watu ambao wana wanawako mtandaoni zinazidi kuongezeka kila siku na ni muhimu tukatumia mtandao kwa manufaa zaidi ya kwetu binafsi na hata kwa ajili ya taifa letu vijana wengi wanatumia mitandao kufanyia biashara wengine wanapata kazi na leo tutaenda kuongea na imani ambaye ni msichana ambaye anahamasisha sana watu kwenye masuala ya dijitali kutumia fursa zinazotokana na digitali namna gani unaweza ukajiposition mtandaoni na wewe ukaweza kuvuna fursa mbalimbali na ukaweza kuenjoy hii era ya ya mtandao ni karibu sana she's bold i'm so happy to have you today sijui huko njombe mnaendeleaje huku njombe poa kabisa uh, hali ya hewa sio baridi sana kama mwezi wa sit au wa saba kwa hiyo mambo ni poa nimefurahi sana najma kunialika kwenye ast yako nzuri ya She bold asante sana uh, kwanza kabisa tunavoelekea kwenye mwezi wa kumsherekea mwanamke personainapenda kkue wewe kwa kile unachokifanya haswa katika mkoa wa njombe ni mkoa au m- ni mimi <laughs> <Yes>. ni mkoa <laughs> oh, like, oh, <laughs> yes. yeah, njombe ni mkoanjombe ni mkoa yeah. Yeah. Yeah okay yeah kwa hiyo ongera sana unachokifanya huko uh, ni vijana wachache wanaweza kusimama kutoka mikoa kama hiyo na kuleta tofauti haswa kwenye masuala ya kidigitali mi ni mmoja wab wako kwenye podcast yako ya yaimy ongera sana kwa kazi nzuri asante sana sana nawshukuru kwa kuwa sbsrib wangu na ninafurahi kuona kwamba watu wanajifunza definitely sasa bwana leo nataka tuzungumzie how to represent yourself on social media nimeona posti yako hivi karibuni ukawa naelezea mambo ya digital yadcv unahamasisha watu namna gani wajiwakilishe mm. mtandaoni na kwa kwanza kabisa ningependa kujua komenti zako ni zipi kuhusu namna watu wanavyojiwakilisha mtandaoni haswa hapa tanzania hali ikoje Aha, um, kwa upande wangu unaweza kusema kwamba najma kuna namna tofauti uh, especially kwa nchi yetu tanzania namna ambavyo watu wanavyojipent mtandaoni kuna makundi uh, tofauti tofauti tukiwa mtandaoni kuna wafanyabiashara kuna uh, professionals kuna watu ambao wanatoa elimu kuna watu ambao wanachekesha wana kuna hmm. wezi pia na waragai <laughs> kuna watu ambao wanafanya labda umea mtandaoni kwa hiyo kuna makundi tofauti tofauti kama ambavyo ipo uh, kwenye upande wa, wa analogia uh, kama ambavyo mmezungumzia kuhusu posti yangu ya kuhusu sv ya mtandaoni Sasa Posti zako ama vitu ambavyo unavipakia mtandaoni ndivyo vitakavyo ile eh, ra yako ama wasifu wako kwa kiswahili tunasema wasifu wako wa mtandaoni eh, kile ambacho unaost kinaweza kui wasifu wako yani hivi ni vitu ambavyo vinategemea vina kwo hata mtu ili akufuate kufuate ama aone kwamba wewe uaanafaa eh, kuwa, kuwa mfuasi wako ni kutokana na kwamba amejitathimini labda anaona kwamba mimi labda napenda kujua vitu vya ama mtu ambaye amefuata i anajua kwamba mimi napenda kuona opportunity mbalimbali mbali za wanawake na challenges kama ambavyo vitu ambavyo unai hapa najma na kwenye hii hiiast yako nzuri kabisa kwa hiyo right. inategemea um, makundi yako tofauti tofauti kwa hiyo sasa cv ya mtu ambaye ameweka mtandaoni ndo itadtami eidha mtu amfuate <laughs> lakini licha ya kumfuata unajua ile the way ambapo umejiprent online hata mtu anaweza ku kuhe namna anaweza kuent kwenye peji yako mm, <laughs> kitu eh, sana. kwa hiyo yes, hata posti zako pia zinaweza kumpa mtu kwamba huyu okay, mtu jinsi alivyojiweka mimi ni posti vipi mbona vi, ni mbonani komenti namnagani kwahio unaweza kukuta ile v yako ndo inampa mtu maamuzi ya eidha akutiti vizuri <laughs> ama akutriti vibaya mm-hmm. mtandaoni kwa hiyo ni vizuri kuhakikisha kwamba umeweka cv ambayo pia inae kitu ambacho kweli unakifanya kwenye maisha halisi kwa sababu mtandaoni watu pia wana, wapo wale ambao hana anachofanya lakini tu anatafuta labda msa, msaada wa vitu mbalimbali wengine wanataka ushauri wengine wanataka nini wengine wanataka consultation na vitu kama hivyo kwa hiyo vile ambavyo wewe umejiweka vile ambavyo unajipent vile ambavyo pia unatoa maoni kwenye kurasa za watu wengine kunaweza kufanya mtu aweze kukuchukulia vizuri ama kukuchukulia vibaya lakini ukiacha tu mtandaoni hata nje labda umeomba kazi e, mtu anaweza kutumia kurasa zako ama wasifu wako wa mtandaoni kuamua kwamba akupe kazi ama asiweze kukupa kazi eh, kuna mfano mmoja kuna taasisi mmoja ya uingereza ilimpa tuzo mwandishi wa habari na alifanya kazi nzuri sana lakini mm-hmm. komenti yake ya miaka kumi iliyopita iliweza kufanya anyanganywa ile tuzo kwa sababu tu ni kama alimvihaki mtu mtandaoni kwa hiyo unaweza kukuta mm-hmm. kitu umekichukulia poa umekichukulia kidogo na tunajua kabisa kwamba mitandao haisahau eh, mm-hmm. kitu kimoja kinaweza kukukosesha fursa kubwa ya maisha ambayo huenda ingiweza kubadilisha maisha yako ingeweza kukutanisha na watu ambao ni potential na vitu kama hivyo yes kuna trendi ambayo inaendelea sasa hivi inaweza kusema so hivi tu ila ni muda mrefu wasichana mm. wa eji ya tuseme teenage mpaka miaka ya thelathini hapo tunaona wasichana wengi wanapenda sana kujiesposa yani nikimaanisha <laughs> mm. focus kubwa ni mwili wao simaanishi unaweza unawezaka mm. posti picha mwili usionekane hapana nazungumzia kale yes. ambako mtu focus kubwa anayotaka uone ni tako labda mm. au ni boobs. Mm. unaona hiyo mm. watu kama wale wa jinsi wanavyojipen unazani inafe, ina waafekti vipi mara nyingi nikisema hivyo wadada wanaona kama siwatetei kuna mda lazima pia umwambie mtu ukweli hata tunapofanya hizi harakati ama activism. kuna mm. mda lazima umwambie mtu kwamba unakosea wapi kama mtu amekubuli labda mtandaoni ama amefanya nini lakini pia lazima uangaliejeothe mpaka mtu mm. amefanya hivi kwahiyo mm. kuna siku moja pia nimewahi kuandika kwamba maudhui yako ambayo unaposti yanaweza kufanya mtu akubuli mtandaoni ama asikubuli mm. hata aina ya caption, kama ulivyosema aina ya picha umeonyesha nini na vitu vingine kwa hiyo mm. pia uh, kabla huja li ile ama mm. share button, make sure kwamba umejiridhisha na pen yako ambayo inaambatana na picha ama video ambayo unaipeleka mtandaoni lakini pia picha yako ama uh, video yako ambayo unakwenda kuishia mtandaoni hakikisha kwamba umejiridhisha kwamba je yeah, hakuna engo yoyote ambayo inaruhusu mtu kus zaidi na mimi na nini hivo na vitu vingine kuna namna kweli ni kweli tuko huru kuvakia chochote ambacho unaona wewe kinafaa mtandaoni lakini je yeah, hujampa mtu sababu ya, ku, <laughs> ya kuweza kuku kukutukana ama ambayo mtu umeweka namna vile ambavyo selection ama uchaguzi wa maudhui k okay, so um, ni vizuri kufanya um, uchaguzi sahihi wa maudhui okay. uh, ni mambo gani ambayo unaweza kutushauri tuyafanye ili tuweze kujiwakilisha vizuri mtandaoni ni kwanza kabisa eh, ni kufahamu kwamba kwa nini huko mtandaoni hii ni pointi ya muhimu sana kwa nini upo mtandaoni je upo pale kujifunza upo kuuza ujuzi upo kufanya biashara ama upo kufanyaje ukijua hivyo hii itakusaidia pia kufahamu sasa maudhui gani niweke sema leo napitia pe ya najma najua kwamba najma ni mwanaharakati wa masuala ya wanawake anatetea haki za wanawake katika nyanja hii hiihihi hii na hii kwa lazima pia hata wale ambao wanafanya shughuli ambazo zitaendana na wewe wataona wewe ni mtu sahihi wa kukufolo unataka zaidi kujifunza kuhusu kitu gani labda elimu mbalimbali mambo ya maisha labda kujua biashara tunajua utafolo zile peji ambazo zinatoa ujuzi ambao wewe unauhitaji kama mtu unauza ujuzi wako labda anauza ujuzi kuhusu mambo ya uh, digital marketing ama mambo ya haki za watoto na vitu vingine na kufahamu changamoto nyingine mbalimbali mbali za maisha mtu atajua kwamba kwa mba, huyu mtu jinsi alivyojiprenti mtandaoni huyu ni mtu sahihi wa mimi kumfolo huyu ni mtu sahihi wa mimi kwenda kuangalia vitu ambavyo yeye anaweka kwa hiyo silaha ya kwanza ni kufahamu kwamba kwa nini huko mtandaoni ukisha kwa nini uko mtandaoni Uh, automatikali utafahamu kwamba maudhui yangu ni yaoikaja lakini pia wasifu wangu ni utengeneze namna gani na watu gani ambao mimi ni sahihi kuwafuata na hii itakusaidia pia hata kulinda afya yako ya akili ili sukutane na vitu ambavyo wewe kuja vitegemea ama hauvitaki kuona ukiwepo mtandaoni kwa kumalizia umegusia hilo swala la afya ya akili naona ni kitu ambacho hata smartphones nyingi zinazokuja hivi zina hiyo option Mm. U, mtu anawezaje kulinda afya yake ya akili haswa akiwa mtandaoni nafahamu kuna watu wanaweza kawa wanasikiliza hiwo wanasema ah mimi sina ujuzi naweza kuuza labda mi ni mwanafunzi sasa naenda tu kutafuta ubea yeah. labda au naenda ku, kuangalia tu watu wengine like yeah. unamshauri vipi mtu kama huyo kama wiki moja iliyopita niliweka andiko mtandaoni kuhusiana na m- U- ku ule muda wako ambao unatakiwa kuwepo mtandaoni uh, se kama ulivyoniuliza kwa mwanafunzi tunajua kwamba ana muda anatakiwa kusoma kuna muda anatakiwa kufres kuna muda anatakiwa kufanya hatukatai mtandaoni kuna burudani kuna nini kila mtu chochote anaki... ambacho unakitaka mtandaoni kipo kwa hiyo ni vizuri pia kuhakikisha kwamba umejitengea muda maalum wa wa, wa wa kufanya ayo, ama wa kuwepo mtandaoni na kuweza ku vitu ambavyo unavitaka lakini kuna muda mtandaoni kuna ya vitu vingi kuna vitu vihitaji unaweza ku vitu kama kama hivyo labda saa hizi sitahitaji kuona labda notification ya instagram ama ya ttt ama ya nini simu kama ulivyosema simu zinazokuja saa hizi zina zina hizo vitu kuna muda labda sitaki kupigiwa unaweza kuweka uh, mo sahizi unasema una, una, una, tunaweka labda kindege ama ile do not mode. Yeah. kwa hiyo kuna uh, kunaseti nyingi ambazo tunaweza pia kuzitumia wakati tukiwa mtandaoji lakini mm-hmm. pia hata kuna maudhui fulani ambayo huwezi huehuyahitaji labda ulifolo hii akaunti kwa muda fulani ukaona mlengo wake umepotea tunaona kuna watu wananunua akaunt sindio mm. Hmm. umefolo accounti fulani labda wee ulikuwa unataka maudhuri fulani yule mtu ameuza akaunti yake unajikuta unaanza kupata vitu ambavyo huvihitaji kuna ambayo unaweza kuitumia ama kuna ile ilest kwa hiyo hmm. tuzitumie pia hizi ili kuweza kulinda afya zetu za akili tunavyokuwa mtandaoni lakini pia unakuta mtu amekutaji kwenye kitu ambacho kuhitaji kukiona sio vibaya labda usijibu ama ukamwambia yule mtu sihitaji kuona hivi vitu kaona labda anaendelea kukutaga ama kukutumia unaweza kublock pia ama mwingine ndio hivyo anakutagi ili utukanwe ama ili ufanyaji na vitu kama hivyo kwa hiyo ni vizuri kuhakikisha kwamba maudhui ambayo unayataka akaunti ambazo unazifolo lakini kwa vile vitu ambavyo huvihitaji si vibaya uki kwa sababu una uhuru huo mtandaoni na his apps zinaturuhusu kufanya hivyo kuondokana na vitu ambavyo hauvitaki wow, thank you so much, imani kwa mtazamo wako na kushea yako na sisi uh, kuna msichana nikutana naye hivi karibuni alinitafuta mtandaoni akaniambia sasa yeye alikuwa na ishu ya confidence Kusabu, sito, kwa sababu sisi tunafanya ga za wasichana kwa ajili ya afya ya akili confidence akaniambia sababu kubwa ambayo amepoteza confidence ni kwa sababu kuna mtu huko mtandaoni ni alihaki akaunti ya ali ya yake Ak- hakuhake mm. alifungua akaunti kama ya kwake ina jina kama lake ina picha yza kwake yes. k kwa akawa share picha <laughs> zake ambazo hajawahi kushare kusha ni picha private unaona mm. private unaweza pichunaezakuta umepiga labda na chupi tu kwa hiyo kwahiyomtu nashea hizo picha na hujataka kwa hiyo watu oh. wanadhani ni yeye the girl has hasos mm-hmm. akaniambia nime lost confidence nikaambia umefata proces umemjaribu kumblock kuripoti hiyo akaunti nini kusema nimejaribu lakini yafanikiwa mm kwa hiyo defini ma w yu in anothe epiod huzungumzia namna gani mtu ambaye labda amekuwa abused katiknamna katika mazingira ambayo yani siusemeje mazingira kama hayo anatokaje tokajemaybe mm. we can have thaoexi okay. kabisa kabisa najma ntafurahi sana kuwepo na kushia kile ambacho <laughs> Na akifahamu labda mtu anaweza kufanyayako watu ambao wanatamani kufahamu mambo ya kidigitali kwa undani zaidi ili waweze kuku okay. pas yangu inaitwa imani ambayo mtu anaweza kuiona kwenye zote lakini pia kwenye a kamatbo ina ni hilo hiloimani akiandika hiyo basi itamletea Kila kitu ambacho anata, anatamani kufahamu na vitu vingi ambavyo anatamani kufahamu kuhusiana na haki za kidijitali ama digital rights, pamoja na digital bila kusahau digital kusahausaasaneaasante sana najma thank so najmaaoi Thank you so much for listening tumefika mwisho wa usiku ya leo lakini unaweza kuendelea kufuatilia pcast hii katika digital digitalpf zote unazozifahamu spotify apple podcast, google podcast, youtube s yutbe n kushare na rafiki yako ambaye ungependa afahamu mambo kama haya zaidi yeyote unaweza kutuma maoni yako au ujumbe kupitia social media zangu najma juma facebook instagram twitter na per shes bold network on instagram thank you and catch me next time