bwana isu wasafiri sana mpenzi msikilizaji wa tisinna nane nukta tano Aa, unaendelea kusikiliza redio rumuli inayorusha matangazo yake kutoka vilima vya iungo katika mji wa bukoba basi napenda kumshukuru mungu kwamba wewe utakuwa mzima wa afya kabisa popote pale ulipo na mi namshukuru mungu kwamba ananitunza na ninaendelea vizuri asubuhi ya leo tena tumekutana katika kipindi ukipendacho kipindi cha historia ya kanisa historia ya kanisa historia ya kanisa ni kipindi ambacho kinakuletea historia iliyotokea kuanzia yesu kristo alipoanzisha kanisa lake siku alipokufa msalabani na kufufuka kutoka kwa wafu mpaka kufikia wakati hu wa sasa na katika vipindi vilivyopita tulikuwa tukiangalia Uh, tangu siku ile ya pentekoste kanisa limepitia mambo mbalimbali sasa hivi tumefikia karne ya tatu hivi tunaelekea karne ya 4 kwa hiyo ili kujua yote yaliyojiri ndani ya kipindi hicho hadi kufikia wakati huu basi endelea kutegea sikio redio yako 985 kwa ajili ya kujua mengi zaidi yaliyojiri ndani ya kanisa na mungu wangu atakubariki sana karibu asi mpenzi msikilizaji uh, unapoendelea kusikiliza kipindi hiki cha historia ya kanisa uh, leo kuna vitu vizuri kabisa ambavyo nimekuandalia kwa ajili ya kujua historia ya kanisa kanisa lilitokea wapi limepitia hatua gani na hadi sasa hivi linaendeleaje Uh, kulingana na vipindi vilivyopita tuliangalia mambo mbalimbali yaliyotokea lakini katika siku ya leo tutakwenda kuangalia umonaki kuna kitu kinaitwa umonaki katika historia ya kanisa umonaki nini tunasema kwanza huu monaki ni maisha ya pekee naposema maisha ya pekee manake ni maisha ymtu kuishi peke yake zaidi japokuwa anaendelea kumtumikia mungu anaendelea kuifanya huduma ya kimungu lakini anaishi peke yake kwa namna fulani ya kujitenga kama tutakavyoona katika kipindi hiki tunasema kabisa kwamba awa wamonaki kwa maneno mengine tunawaita watawa hilo neno labda ni rahisi zaidi au linafahamika zaidi watawa watawa ni wakristo walioamua kuishi kwa njia ya pekee njia ya pekee yao kabisa na leo hii mashirika mengi yawatawa yapo maeneo mbalimbali duniani na kwa kawaida kila shirika lina mkazo wake wa pekee kama vile labda kuishi maisha ya ukimya katika sala kwa mfano au katika huduma za upendo wengine wanasistiza zaidi huduma za mhospitalini mashirika mengine yanasistiza nyumba za mayatima au ufundishaji wa neno la mungu au kufanya uinjiristi au labda huduma za misheni na kadhalika na kadhalika kwao tunasema hivyo mtawa anaweza kuwa na maisha ya kutotoka katika nyumba ya shirika lake au anaweza kuishi kati ya wakristo na wasio wakristo akiwatolea huduma zake kwa hiyo huyu mtawa ni mtu ambaye ana, anajishirikisha na huduma mbalimbali kulingana na majukumu aliyopangiwa kwao tunasema kwamba mara nyingi tumezoea kuwaona katika makanisa ya katoliki watawa wengi tumawazoea kuona katika kanisa katoliki lakini wapo katika makanisa mbalimbali mbali vile vile kwa mfano katika makanisa ya waanglican warutheri ijapokuwa si wengi lakini wamo umo na ulaya wako hata masista wa moravian pamoja na masista wa baptisti huko ulaya kwao tunasema mtawa anakuwa ana, ana, ana amepokea katika maisha yake ushauri wa mtume paulo ambao paulo huyu alisistiza jambo hili na kuwashauri watu kwamba wakiweza wawe kama yeye kwa mfano kwenye wakorintho wa kwanza sura ya saba mstari wa 8 paulo anasema nawaambia wale wasiooa bado ni heri wakae kama nilivyo huyu ni paulo anasema ni heri wakae kama nilivyo nilivyo kivipi paulo alikuwa hajaoa kwa hiyo aliwashauri na wengine ikiwezekana wasioe kama yeye kwa hiyo yesu mwenyewe aliwahi kueleza ya kwamba watakuwepo wale watakaochagua maisha ya pekee bila familia na bila mambo ya uzazi kwa ajili ya ufalme wa mungu na hii imeandikwa wazi kabisa kwenye matayo sr mstrb bibia inasema wako matoashi waliojifanya kuwa matoashi kwa ajili ya ufalme wa mbinguni wahiyo sasa kwa ujumla watawa ni kundi muhimu linalosaidia sana kazi za kiroho katika jamii ya wakristo wako huru zaidi kujitolea katika huduma za kanisa kwani awalazimiki kufikiria maendeleo ya watoto wao mambo labda changamoto za kifamilia na nini hapana hawa watawa wanaweza kuishi peke yao lakini mara nyingi wanajiunga na mashirika au jumuiya na kuweka nadhiri za useja kuna kitu tunakiita useja useja hii tunamaanisha kwamba ni maisha ya kipekee bila kuoa kuishi bila kuoa kuishi bila kuolewa tunaita ayo ni maisha ya useja kwa hiyo wanaweka kabisa nadhiri za useja mtakatifu maisha ya ufukara na tunapoongelea ufukara tumaanishi maisha ya yakimaskini Aa, ni maisha ambayo yanamtenga mtu na kutafuta mali za dunia hii lakini tu anaishi kulingana na ilo shirika lilomo au jumuia inavyomtunza na ni anakula vizuri anakua vizuri lakini haingii kwenye mambo ya biashara kutafuta hela kutafuta mali za dunia hii hapana anakuwa amejitoa zaidi kwa mungu wake lakini vilevile vile pamoja na uti utii kwa mungu utii kwa shirika lile analo alitumikia pamoja na uongozi wake kwa hiyo hivi ni vitu vitatu alivyokuwa anavifanya ana, ana, ana, ana huyu mtu ambaye amejitoa kuwa mtawa au anaishi maisha ya umonaki kama hapo mbele kidogo kwa hiyo asili ya jumuiya hii ilianzia kule misri misri ndio asili kabisa ndipo chimbuko la haya mambo kwa sababu tunasema kwamba katika karne ya tatu mateso yalizidi chini ya serikali ya kirumi ambayo ilikuwa ni serikali ya kipagani kwa hiyo warumi waliwatesa sana wakristo kila mtu aliyekuwa anasema mimi nimeokoka mimi ni wa yesu sijui nini serikali ya rumi iliwatesa na hata mitume wengi waliwawa na serikali ya kirumi akiwemo mtume paulo mwenyewe wakiwemo akina wa petro wakiwemo wakina yakobo wakiwemo wakina nne serikali ya rumi ilishirikiana na zile serikali zilizokwepwa wakati ule kuhakikisha mateso yanawapata watu hawa kwa hiyo wakristo wengine walijificha jangwani wakaogopa kulazimishwa kutoa sadaka kwa sanamu kwa sababu zile kaisari anaabudiwa kama mungu wanamtolea sadaka wanamsujudia sasa wakristo walipoona mateso yanaendelea wakati wao wameshasema watamtumikia bwana yesu maisha yao yote na kutoa sadaka kwa mwanadamu au kwa sanamu ni kitu ambacho ni kinyume na maagizo ya neno la mungu ah, wakaona fadhai wakimbie wakakimbilaukojanaiwakajficha kwahio wengine waliona jinsi familia zao walivokuawakiaa babu ya dhuluma mbalimbali za kidini na mateso yaliyokuwa yakiendelea kwa hiyo wengine karibu walikata tamaa wakiona kwamba wakristo wengi walivyoikana imani kwa kuogopa mateso kwa hiyo waliangalia wenzao wakaangalia jamani hawa hadi wamemkana kristo wengine wamekubali kabisa kutoa sadaka kwa sanamu ah, sisi hatukubali sisi ngoja tukimbilie zetu huko jangwani huko porini kabisa kwa hiyo wengine wakauawa lakini wengine walifanikiwa kukimbia kwa hiyo hawakuona raha tena katika haya maisha ya kawaida wakaona kwamba uuni mzigo wakaona kwamba ni maisha ya mateso kwa hiyo wakajitenga na dunia wakaenda porini kuishi kule maisha ya kufunga pamoja na kusali na kumuomba mungu daima kwa hiyo ndivyo walivyofanya wakiwa wakiwauko porini kristo wakati ule ambao wamechachamaa kabisa awataki kumkosea mungu wao awataki kuabudu miungu mingine kwa hiyo watawa hao waliitwa kwa jina la kigiriki wamonai kwahio hao watawa walijulikana kwa jina la wamai mbao hi nenowamonai limetokana na neno la kigiriki ambao inahitwa manake ni moja j Mono, moja au ambayo maanaake ni kwamba aliyekaa peke yake kwa hiyo kwahiyo ni mtu aliyekaa peke yake kwa hiyo akawaita awa ni wamonaki wanaishi mmoja mmoja kwa hiyo walikaa jangwani katika maeneo yaliyokuwa mbali na miji na vitofu vya utawala wa kirume wa wakati ule kwa hiyo wakaenda mbali kabisa huko porini wakajificha lakini waliheshimiwa sana na wananchi wa kawaida yani wale watu walipata heshima wakaona kwamba ni watu wa kipekee kwa hiyo walitumia muda mwingi katika kusali pamoja na kusoma biblia walihakikisha wanasoma neno la mungu kwa hiyo watu walizoea kuwaendea kuomba ushauri kwao vile vile kwa ajili ya kupata huduma mbalimbali za kiroho pamoja na kuombewa magonjwa watu waliokuwa wanasumbuliwa na magonjwa na nanini wakasema ngoja tuwafate wale watu tuliwasikia wakiongea habari za yesu tuliwasikia wakisoma biblia ngoja tuende lili tuweze kupata ushauri pamoja na maombi kutoka kwao kwa hiyo wakawaendea au wamonaki au watawa au Uh, watu waliokuwa wanajulikana kwa jina jingine kwamba ni watu walioishi peke yao watu walioishi bila familia bila ndoa bila watoto bila mahusiano lakini wakitengeneza mahusiano yao na mungu wengine walikuwa wakiwaita watowashi kwa tunasema kwamba wengine walizoea kupokea zawadi sasa hao waliokuwa wanakaa uko huko porini huko na majangwani walipokea zawadi za wanavijiji waliokuwa wakiendelea kwa ajili ya kuomba ushauri na mambo kama hayo kwa hiyo sasa tunasema wamonaki wa kwanza walikaa kila mmoja peke yake bila kushirikiana au ni wale wa kwanza kabisa ambapo yule antoni wa misri alikuwa mmojawapo huyu anton tulimgusia kidogo katika kipindi kilichopita kwa hiyo naye akaona umuhimu wa kuweka utaratibu fulani kati ya wamonaki wenzake kwa hiyo kwanza waliishi peke yao kila mtu mmoja mmoja lakini baadaye wakasema kwa kwanini tusishirikiane nini tusifanye mambo kwa pamoja kwa hiyo baadaye wakaona ok hili ni jambo zuri linapendeza kwa hiyo sasa ngoja tuchukue hiyo hatua kwa hiyo huyu antoni akaanza hivyo taratibu za kuwaunganisha wenzake lakini si yeye tu mwanafunzi wake aliyekuwa anaitwa pakomi aliendeleza mkazo wake akawaunganisha wamonaki mahali pamoja akawapa utaratibu wa kazi pamoja na sala kwa hiyo katika utaratibu huo kila monaki au kila mtawa Aa, ambao walikuwepo vile, vile pamoja na masista waliokuwa wakishiriki pamoja nao ni kwamba utoa ahadi au nadhiri kuu tatu za msingi nadhiri ya kwanza waliokuwa wakiweka ni ya useja mtakatifu maana yake atachagua kuishi maisha bila ndoa badala yake atajiunga na mashirika ayo aliyojiunganayo au shirika hilo kama familia yake ya kiroho kwa hiyo anahakikisha kabisa yeye anaishi maisha ya useja mtakatifu bila kujishirikisha na mambo ya ndoa na mambo kama hayo lakini namba mbili ni maisha ya ufukara maanayake imanaake ataacha mali yake ya binafsi na atatafuta tena utajiri wa dunia hii lakini walikuwa wanakula vizuri na wanakunywa vizuri awashirikiani awashiriki katika kutafuta mali za dunia hii pamoja na kujidimbikizia mali hapana a ni watu wanaotafuta utajiri wa mbinguni zaidi wanajiwekea hazina mbinguni lakini jambo la tatu au nadhiri ya tatu waliokuwa wanaifanya ni utii hapa anakiri kabisa huyo mtu anayejitoa kuishi maisha yo ya umonaki ausist au mtu mwingine kwamba atamtii mkuu wa shirika hilo uh, aliyechaguliwa kati yao ambaye sasa wanamuita baba au kwa lugha za kigeni zaidi wanamuita aba. au abati kwa lugha za kigeni zaidiz zakibbia zaidi na kutii utaratibu wa shirika lake asema atatii hizo taratibu zilizowekwa kwa hiyo utaratibu huo wa umonaki ulienea kwa haraka watawa wakaanza kukaa na kufanya kazi pamoja ili kujipatia mahitaji yao wenyewe baadaye vituo vya wamonaki vilikuwa vitovu vya elimu ambapo sehemu ya wamonaki walisoma waliandika pamoja na kunakiri vitabu mbalimbali mbali, pamoja na kuanzisha shule na mambo yanayofanana kama hayo kwa hiyo kuanzia kwenye karne ya nne umonaki ulijitokeza uli magharibi pia kwa hiyo kwenye nchi za magharibi huko ambayo ni maeneo ya italia huko ufaransa hispania kulikuwa na monesteri kwa hiyo monesteri hizi eh, vilikuwa ni kama vituo ambavyo vilikuwa vinawatunza watunza wamonaki vilikuwa vinaitwa monasteri kwao monasteri nyingi zilijengwa monasteri za kike monasteri za kiume ambazo zilisimamiwa na maaskofu watakatifu kwa hiyo walihakikisha kwamba wanasimamia vitengo hivyo kati yao wa kwanza kupitia umonaki ni martino watas ambaye huyu alizaliwa mwaka 316 hadi 397 kwa hiyo huyu alikuwa askofu lakini alianzia kwenye umonaki kuishi maisha y peke yake maisha a, ya utakatifu kabisa ya kumpendeza mungu tu bila kujihusisha na ndoa akaenda hivyo hadi akaja kuwa askofu na wala si huyo tu bali vile vile kulikuwepo pamoja na huyu naye anaitwa agustino wahipo huyu alizaliwa mwaka wa mia3 4 hadi mwaka wa 4 helathi ndipo alipoondoka duniani huyu anamuita au anakwenda kwa jina la babu wa kanisa muhimu kuliko wote ndivyo wanavyomuita huyu agustino wa hipo na tunasema baada ya, kuo, ya kuongoka na kutembelewa na baadhi ya monasteri mbali mbalimbali alirudi afrika kaskazini aanzishe maisha ya pamoja kwa hiyo huyu yeye alitoka huku afrika kaskazini akaenda huku akatembelea hizo monasteri mbalimbali mbali, akaangalia wanavyoishi akaenda huku akaangalia wanavyoishi akaona sasa baada ya kujifunza ile mambo mbalimbali akasema na mimi ngoja nirudi kwetu nyumbani afrika maeneo ya afrika kaskazini huko unajua wakati ukristo unaanza tangu ile siku ya pentekoste na miaka ilivyoendelea kwa kweli afrika kaskazini ni kama vile ilipendelewa zaidi watumishi wengi wa mungu walikuwa wanakuja afrika kaskazini huko injiri ilisambaa zaidi maeneo ya huko afrika kaskazini ni maeneo ambapo kwa kweli alipata neno la mungu kwa wingi kwa hiyo na huyu agustino ahipo akarudi akaenda kule afrika kaskazini kwa ajili ya kupeleka utamaduni huo wa maisha ya kimonaki au maisha ya kuishi bila ndoa kwanza kabisa aliishi na walezi wake lakini baada ya kuwa askofu aliishi na viongozi wake wa kidini kwa hiyo alipokuwa anaishi nao viongozi wake wa kidini aliwashirikisha utajiri wake wa akili na roho ili wafanye vizuri ule utume ambao ulikuwa mbele yao ule utume waliokuwa nao kwa hiyo akahakikisha kwamba mambo yanakwenda vizuri kabisa kwa hiyo katika kanuni yake iliyotumika kwa wanawake pia umoja uliwekwa kuwa lengo lenyewe la utawa si jambo la, lake mtu mmojawapo tu au lilikuwa ni jambo la mtu mmoja hapana waliishi maisha ya umoja maisha ya kushirikiana ili waweze kufanya utumishi wa kumtumikia mungu vizuri kwa pamoja kwa hiyo yeye mwenyewe aliathiri sana maisha ya kitawa ya magharibi kote kwa hiyo huyu agostino wa hipo maisha yake yalikuwa mfano kwa watu mbalimbali waliokuwa wakimzunguka watu mbalimbali waliosikia bari zake watu mbalimbali walivyosikia namna alivyokuwa wkiishi wakasema hapana na sisi tunataka tishi na sisi kama yeye kwa hiyo maisha yake yakawavutia wengi na wengi wakaishi maisha ya umonaki wengi wakaishi maisha bila kuoa kwa sababu yake kama vile paulo alivyoshauri wengine wengine wakamfuata kwa hiyo na hawa wengine vile vile watu walipowaona sasa kwamba wanaishi maisha fulani na wenyewe wakasema hee na sisi tunaishi ayo ayo kwahiyo na wenyewe wakaanza kuishi hivyo kwa ndivyo ndivo umwonake ulivyozidi kuenea au kuishi maisha ya kipekee kulivyozidi kuenea mahalimahali lakini si tu huyo agustino kuna mwingine anaitwa benedikto wa nursia kwa hiyo benedikto wa nursia yeye alizaliwa mnamo mwaka wa 480 hadi ule mwaka wa 547 ndipo alipoondoka hapa duniani huyu yeye aliunda umonaki wa magharibi kwa namna ya kuduma hasa kwa njia ya kanuni aliyoitunga polepole kutokana na mang'amuzi yake kwa kadiri alivyokuwa anasogea mbele alikuwa anang'amua kitu fulani alikuwa anajua kitu fulani anakitengeneza taratibu taratibu kwahiyo huyu yeye alitengeneza muundo wa umonaki ambao ulidumu sana kwa hiyo kanuni ya mwalimu asiyejulikana na mafundisho ya bazili na mababu wengine wa jangwani kwa hiyo alitumia kanuni za wenzake waliomtangulia walifanya hivi na hivi na hivi kwa hiyo na yeye akaanza zile kanuni kuziweka taratibu taratibu taratibu taratibu Ya maisha ya umonaki yakawa yamejulikana zaidi na kuenea katika maeneo mbalimbali kwa hiyo kati ya aina nyingine za umonaki wa magharibi inakumbukwa hasa ile ya wakristo wa kiselti kuna ukristo ulikuwa unaitwa ukristo wa kiselti ambao walikuwa hawa ni wakristo walioishi maeneo ya ulaya visiwani ulaya visiwani humo kwenye karne ya tano karne ya sit humo walikuwa wanapatikana maeneo hayo kwa hiyo vilevile kuna namna ya umonaki waliokuwa wakiishi kao tunasema hao hawakuwa na majimbo bali walimtegemea askofu askofuabat wa monesteri ya jirani na kufuata desturi za kimonaki hasa maisha magumu ya malipizi na maungamo ya mara kwa mara kwa hiyo waliishi maisha ya malipizi maisha ya malipizi ni kwamba kama ulikuwa umetenda baya fulani unaenda kulilipiza sasa kwa uzuri kama ulikuwa umechukua kitu cha mtu unaenda kukirudisha kama ulikuwa umefanya yaani unatafuta namna yoyote ya kurudisha vile vitu vibaya ambavyo ulikuwa umeshavifanya kwa hiyo unafanya juu chini vile vile waliishi maisha ya maungama walikuwa naungama sana wanaungama na hapa sana, sana sana ilikuwa ni dhambi zao wanatubu dhambi zao wanasema bwana tumekosea yani walikuwa wanajitahidi kwa kweli kuona kwamba wanaishi maisha ya utakatifu na maisha ya usafi mbele za mungu kwa hiyo kutoka huko wamonaki wengi waliamia ulaya uh, ulaya sasa ya bara wakatoka visiwani wakaingia kwenye bara la ulaya wenyewe kama wasafiri wakristo na wamisionari wakieneza desturi hizo kwa hiyo kwa sababu ilianzia ulaya visiwani kwa hiyo basi watu wakafanya umisionari wakatoka visiwani wakaja ulaya bara kwa ajili ya kueneza taratibu zao hizo mbalimbali mbali na hayo mambo sasa yaliendelea miaka hiyo kwao tunasema wa wamonaki wengi pia walichagua sana uenezaji wa ukristo maeneo ya ulaya huko kwa mfano kuna agustino mwingine wa Can- cantebry kwa hiyo huyu ni wa miaka ya mia sita na tano na kuendelea huko mbele huyu alitumwa uingereza na papa gregory wa kwanza huyu papa gregory wa kwanza alizaliwa mnamo mwaka wa mat5a 4 akaondoka duniani mwaka ule wa mia6a 4 kwa hiyo huyu alikuwa ni mmonaki wa kwanza kufikia upapa halafu bnifas baadaye aliyezaliwa mwaka wa m672 hadi ule mwaka wa mia74 huyu alikuwa ni mtume wa ujerumani aliyekuwa ni dini alikufa kwa sababu ya kueneza neno la mungu alikufa kwa sababu ya kuhubiri injiri kwa hiyo watu hawa waliishi maisha haya ya umonaki maisha ambayo yalikuwa ni ya pekee maisha ya kujitenga maisha ya kutokujihusisha na mambo ya kifamilia na ndoa kabisa wakaishi peke yao wao kama wao kwa hiyo hadi uh, kufikia hapo leo tutaishia historia ya kanisa kwenye eneo hilo lakini katika vipindi vijavyo sasa tutaenda kuingia kwa undani zaidi kuangalia katika karne zilizofuata mambo yaliyendaje ukristo ulieneaje Na katika kipindi kitakachofuata napenda ni kuahidi tutaanza na kuangalia wamisionari wa misri wa katika mabara matatu awa misionari wa misri walieneza neno la mungu kivipi na watu waliendeleaje kuongezeka katika kanisa kutoka uh, kwenye umisionari uliofanywa na hawa wa misri hiyo ni katika kipindi kijacho lakini kipindi cha leo tutaishia hapo ni hadi wakati mwingine tena ulikuwa pamoja nami past joseph emmanuel mtasa kutoka Rema ministries miembeni asante sana tutaonana wakati mwingine na mungu wangu akubariki amen