asifiwe bwana yesu asifw sana mpenzi msikilizaji wa wat siku ya leo ninayo furaha tena kukaribisha katika kipindi kipendacho cha uchambuzi wa kitabu cha biblia kipindi hiki kinakusaidia kulijua neno la mungu kwa sababu tunakuchambulia hatua kwa hatua na kitabu kwa kitabu sura kwa sura ili uweze kuelewa ule mtiririko uliopo katika biblia kwa sababu wengine sabauwenginewanafa Biblia, uh, kama kwa kudonoa donoa anajua hapa kidogo kinachofuata hakijui baadaye anajua pale mbele kidogo anajua tena kule katikati kidogo yni watu wanajua biblia hivyo nusunusu lakini biblia unavyoenda navyo vizuri katika mtiririko na mpangilio mzuri unapata picha kamili ya kile kitu ambacho mungu alikuwa anataka ukione kwa hiyo kitabu hiki cha uchambuzi wa biblia kinakusaidia kuyajua mambo hayo na kwa sasa tunaendelea na kitabu chetu kitabu cha mwanzo atuliishia kule kwenye sura ya ishirini na tano hivi na leo tutakuwa tunaanzia hapo na kuendelea mbele basi endelea kutegea sikio lako tisina nane nukta tao kwa ajili ya kujua mengi zaidi niliyokuandalia siku ya leo karibu tuwe pamoja msikilizaji wa 98 nk5 basi siku ya leo tunapoendelea tulikuwa tumeishia kwenye mwanzo sura ishirin na tano kule tuliona ibrahimu alikuwa ndio anafariki na wale watoto wawili wakazaliwa mapacha na tuliona namna ibrahimu alivoishi pamoja nao mstari wa sab ile sura ihitano biblia anasema hizi ndizo siku za miaka ya maisha ya ibrahimu alizoishi miaka mia na sabini na mitano na biblia ikaongezea kitu kimoja kizuri kwenye mstari wa nne sema hivi ibrahimu akafariki naye akafa katika uzee mwema mzee sana ameshiba siku akakusanyika kwa watu wake kwa hiyo ibrahimu alifariki wakati ameshiba siku ndio maana zaburi ya tisina moja inamalizia kwa kusema kwamba bwana atakushibisha kwa siku nyingi mungu ataendelea kulinda mungu ataendelea kuwa pamoja nawe mungu ata kuepusha na mabaya yote hadi kipindi kile utakapokuwa umeshiba siku na ibrahimu akafa mzee sana akiwa na miaka mia sabini na mitano ambayo ni zaidi ya ile miaka mia moja na ishirini iliyokuwa imetabiriwa kwenye kitabu cha mwanzo sura ya sita kwa hiyo kwenye kitabu cha mwanzo sura ya sita mungu alisema maisha ya mwanadamu yatakuwa ni miaka mia moja na ishirini lakini kuna waliozidi hapo kwa nini watu walizidi wakati mungu alishasema miaka ni 120 kwa sababu lile lilikuwa ni andiko au ni neno mungu aliolisema kwa sababu ya hasira yake ilikuwa ni sehemu ya laana kwa wanadamu lakini kwa mtu ambaye amekombolewa kabisa hiyo laana haipo juu yake kipimo cha siku zake ni kwamba mungu atakushibisha siku kama ibrahim alivoshiba kwahoo tukaona sasa wakazaliwa wale mapacha wawili kutoka kwa mtoto wa ibrahim ambaye ibrahimu alimzaa isaka isaka akazaa wale mapacha wawili na kuhusiana na hao mapacha wawili wakati wako tumboni yule mwanamke rebeka ambaye ni mke wa isaka akaanza kujiuliza ni kitu gani kinaendelea tumboni mwangu mstari wa ishirii na tatu biblia nasema bwana akamwambia mataifa mawili yamo tumboni mwako na kabila mbili za watu watafarakana tangu tumboni mwako kabila moja litakuwa hodari kuliko la pili na mkubwa atamtumikia mdogo huyu ni mungu ameahidi huyo ni mungu amesema kwamba mkubwa atamtumikia mdogo hata kabla watoto wawojazaliwa lakini sasa baada ya kuzaliwa kwa sababu mama ndiye swali na mungu akamjibu mama kwa hiyo sasa uh, mambo yalikwenda namna hiyo ijapokuwa mama alijaribu kumsaidia mungu kutimiza kile alichokuwa amekikusudia lakini mambo hayakuwa mazuri ayakwenda vizuri kwa sababu mama huyu ambaye ni rebeka alijaribu kutumia akili zake na ufahamu wake na uelewa wake kujaribu kutatua hili jambo na kwa sababu kwenye ule mstariwa hii ya 5 biblia nasema basi isaka akampenda esau kwa sababu alikula mawindo yake na rebeka akampenda yakobo kwa hiyo kulikuwa na utofauti katika familia mama alimpenda yakobo kwa sababu yakobo alikuwa ni mdogo na tayari mungu alikuwa ameshamwambia kwamba mkubwa achamtumikia mdogo kwa hiyo mama akaanza kuweka upendeleo ambao siyo kitu kizuri Halim penda hadi baadaye kawa upendeleo alafu isaka yeye akampenda esau kwa sababu ni mzaliwa wake wa kwanza ni mtoto wa kwanza kwa hiyo jambo la namna hiyo ambalo halikuwa lizuri sana mbele za mungu kwa sababu rebeka huyu alimpenda huyu yakobo kiasi kwamba wakawa tayari kumdanganya baba yao kusema uongo ili tu basi huyu yakobo aweze kuchukua baraka kwa sababu mara nyingi yakobo hata alimdanganya huyu ndugu yake uh, esau lakini mwisho kabisa kwenye ile sura ishirinsb ndo inatuelezea sasa wakati isaka ni mzee isaka akamwambia esau aende akamwandalie mawindo yake mazuri ili aje ambariki lakini mama akawa amepata taarifa hizo na baada ya kupata taarifa akawa amemwambia mtoto wake anayeitwa yakobo, yakobo akaenda akajibadilisha akavaa nguo za esau ndugu yake na wakamchinja mwanambuzi akavaa yale manyoya yake ili aonekane kwamba ni esau na baba bila kujua kwa sababu baba alikuwa haoni vizuri muda huo alikuwa anaenda tu kwa kupapasa na kwa kunusa na kwa hisia akawa amembariki yakobo kwa hiyo baraka zote zikaenda kwa yakobo kwa hiyo baada ya yakobo kubarikiwa ndugu yake alipokuja akajua hilo jambo mama yake akamfanyia mpango yakobo kutoroka kwenda kule kwao alikokuwa ametokea kwa hiyo akawa amerudi kule kwa kina kinaba ambaye lban ni kaka yake na rebeka kwa maana hiyo a alikuwa ni mjomba wa yakobo kwa hiyo sasa a- akawa ameenda huko na kwa kweli tunaona kwamba baada ya kufika kule akawa amemwona huyu binti kuanzia kwenye sura hii ya yaisit akawa amemwona binti mmoja anaitwa raheli au naita na kwa ajili ya kumoa, labani akamwambia itabidi miaka kwa hiyo akawa akamwambiataitumkie ile miaka atumimaas lakini badala yake sasa akawa amepewa mtoto mwingine wa labani kwa kwa nini sababu na yeye uu mwanzoni alifanya udanganyifu akamdanganya ndugu yake yake yake yeye akachukua baraka za ndugu kwa hiyo ndivyo hata ilivyokuwa na na kwenye maisha mwenyewe yakeuuaaa danganywa zaidi kwa hiyo akatumika miaka sa akapewa kitu kingine kama ndugu yake kinine ndgu ya aiotumkndatauta mawindo tsaanaonian ulipa kwanza ukiwa hapa duniani alafu na siku ya mwisho atakulipa sasa taji na uzima wa milele na mambo ya disaini hiyo lakini malipo yanaanzia hapa hapa hata kwa wale watenda mabaya kwa hiyo basi ikabidi huyu yacobo atumike miaka mingine tena saba jumla ikawa miaka kumi na nne kwa hiyo yule mtoto wa kwanza akawa ameshamchukua kumwoa kuwa mke wake ambaye alikuwa anaitwa lea alafu baada ya kuongeza miaka saba tena ikawa kumi na nne akpt akampata sasa yule aliyokuwa na mpenda ambaye ni raheli kwa ujumla ikawa miaka na Ne. na awa watoto wa labani walikuwa na watumishi wao watumishi wao yaani kwa maana ya kwamba lea alikuwa na mtumishi wake aliyekuwa anaitwa zilpa alafu raheli alikuwa na mtumishi wake aliyekuwa anaitwa bilha kwa hiyo yakobo alizaa nao wote yakobo alizaa nao wote kwa sababu mwanzoni kilichoonekana ni kwamba raheli alikuwa awezi kushika mimba kwa hiyo lea peke yake ndiye ya aliyekuwa na mzalia yakobo lakini raheli alipoona kwamba yeye awezi kuzaa ikabidi amchukue binti yake huyu wa kazi anayemsaidia majukumu ambaye anaitwa bilha akampa yakobo ili ilikuzaa naye sasa na huyu lea alipoona eh yani e ndugu yangu nashindwa kuzaa adi unamchukua huyu binti anayekusaidiasaidia kazi ndo akuzalie kwa wako sasa ngoja na mimi namini mtoe msaidizi wangu anayensaidia kazi azae vilevile vile na huyu mwanaume kwa hiyo lea akamtoa zilpa zilpa akaanza kuzaa na yakobo kwa hiyo baadaye mungu saidia raeli akamwomba bwana na mungu akasikia kilio chao basi naye akawa amepata mimba akamzaa kijana mmoja mzuri sana anaitwa yusufu kwa hiyo kupitia kwa wake hao wanne ambao ni lea na raheli kama wake halali alafu ao wengine walikuwa wanaitwa masuria ambao ni zilpa pamoja na bilha walizaliwa watoto kumi na wawili wa yakobo ambao yakobo baadaye jina lake lilibadilishwa akaitwaisrael kwao tunasema walikuwa ni watoto kumi na wawili wa israel ambapo sasa baadaye hawa watoto wawili walikuwa wakubwa na kuongezeka wakatengeneza makabila ndipo tunapopatia makabila kumi na mawili ya taifa ya laaelmakabila kumi na mbili ya taifa la israel ambayo israel ndiye yakobo ni jina jingine la yakobo na lakini vilevile vile katika hao wote walikuwa ni vijana wa kiume wote au kumi na wawili lakini kulikuwa na binti mmoja tu huyu binti mmoja jina lake anaitwa dina dina alizaliwa kama binti peke ake kwenye hiyo familia kwa hiyo yeye hakutengeneza kabila wale wakiume kumi na wawili ndio waliotengeneza makabila huyu dina yeye alikuwa ni mtoto wa kike hakuweza kutengeneza kabila na habari za dina zinapatikana ukisoma ile sura ya helahinnn kitabu cha mwanzo sura ya h4 utakutana na habari zake hapo lakini kwa bahati mbaya katika kusafiri kwa sababu hao wa watu walikuwa wanasafiri kwa hiyo katika safari zao sasa kilichotokea ilitokea uh, wakati fulani dina kama mtoto wa kike alikuwa ameenda sehemu fulani kulikuwa na sherehe zinaendelea na kwa bahati mbaya sana wale wenyeji wa ule mji uh, wakawa wamembaka huyu kijana alikuwa anaitwa shecem akawa wamembaka huyo binti dina lakini ndugu zake hawakufurahi wakasema kwa nini dada yetu wamemfanyia kitendo cha namna hii kwa hiyo wale vijana wakaenda wakalipiza kisasi wakawaua wale watu ambao waliwafanyia hivyo basi safari yao ikaendelea mbele na ukiendelea kwenye sura ya hahtano kule ndio tunakutana na kifo cha debora debora alikuwa ni msaidizi wa rebeka rebeka alikuwa na msaidizi wake alikuwa naitwa debora kama vile lea alivyokuwa na zilpa pamoja na raheli alivyokuwa na bilha ndivyo rebeka alivyokuwa na debora kama msaidizi wake wa shughuli za hapa na pale kwa hiyo debora akawa amekufa lakini sio tu kifo cha debora tunachokipata kwenye sura thlathina tano vilevile kifo cha raheli ambaye alikuwa ni mke kipenzi cha yakobo katika wanawake wote wanne ambao alizaa nao huyu yakobo aliyekuwa ana mpenda kuliko wengine alikuwa na, anampenda huyu raheli kwa hiyo raheli mda huu alikuwa ndo anajifungua mtoto wake wa mwisho kumbuka mtoto wa kwanza wa raheli anaitwa yusufu na huyu mtoto wake wa pili na wa mwisho tunamfahamu kwa jina la benjamin lakini wakati anamzaa raheli alikuwa na uchungu sana kiasi kwamba akasema huyu mwana ataitwa mwana wa uchungu maanayake benoni benoni bemanake mwana wa uchungu lakini baada ya kufariki tu pap yakobo apo apo akasema hapana huyu mtoto hataitwa mwana wa uchungu lakini ataitwa mwana wa mkono wangu wa kuume ambaye akamwita jina lake benjamin benjamin manake mwana wa mkono wa kuume kwa hiyo kifo cha debora na kifo cha raheli kinapatikana kwenye mwanzo sura h5 na kwenye sura ya 36 biblia ikatumia mistari yote ile kuelezea habari ya vizazi vya esau esau namna alivyozidi kukua na kuongezeka kamzaa nani na nan na nani kwa hiyo vizazi vyote vya esau vimetajwa kwenye mwanzo sura ya hahist ambapo sasa kwenye sura ya h7b ndipo tunakutana na yule mtoto wa kwanza wa raheli aliyekuwa anaitwa yusufu namna alivyokuwa wa tofauti katika familia ya watoto kumi na wawili kijumlisha na dina wa kumi na tatu kwa hiyo yusufu yeye alikuwa ni watofauti kabisa na utofauti wake ulikuja mungu alikuwa amekusudia mambo makubwa kupitia maisha yake na mungu akamfunulia haya mambo kupitia ndoto alizokuwa anaziota kwa hiyo kupitia zile ndoto akawaeleza wazazi pamoja na ndugu zake lakini biblia bibliaatambia wazazi walimpenda lakini ndugu zake wakamchukia kwa sababu zile tafsiri zilikuwa zinaonekana wazi kwamba maanaake wewe utakuja kuwa mkubwa alafu sisi tuje tukusujudie kwa hiyo sasa hatimaye awa ndugu zake wakamfanyia mkakati mbaya ndugu yao yusufu wa kutaka kumuua lakini baadaye wakaairisha wakasema tusimue bwana afadhali tumtupe kwenye kisima ili afe taratibu taratibu mvua zitanyesha humo maji ataingia atakufa lakini baadaye mwingine akasema yuda huyo yuda alikuwa napenda sana hela tangu mwanzo kwa hiyo ndugu yao mmoja aliye kwanaitwa yuda akasema jamani ivi amuoni wale wa midiani ambao wanaelekea misri kwani tusimuuze huyu awe mtumwa aende huko kwenye bara jingine kwa hiyo akumbuka kipindi hicho wako kwenye bara la asia kule kwa hiyo yusufu akauzwa kuja huku kwetu afrika katika nchi ya misri kwa hiyo akawa ameenda huko misri akawa ameuzwa huko na akaenda nyumbani kwa kwapotifa sasa hiyo ni sura ya thelathininasaba jambo la ajabu na la kushangaza habari za yusufu zikakatishwa kutoka kwenye sura a 37 zikaendelezewa kwenye sura ya 39 na kuendelea mbele lakini kwenye sura ya 38 kuna mtoto mmoja tu wa yakobo ambaye ameelezewa kwa kina habari zake ni mtoto mmoja tu ambaye anaitwa yuda watoto wengine wote biblia haikuwazungumzia akazungumziwa huyu yuda kwamba alitoka hapo akaenda sehemu fulani huko akaoa mke na alipooa mke akazaa watoto watatu watoto wa kiume basi yule mtoto wa kwanza wa kiume akawa ameoa mke kwahuyo baada ya mtoto wake wa kwanza wa wakiume kua mke baadaye biblia natuambie yule mtoto wa kwanza akuzipendeza njia za mungu mungu akamuua na ikabidi sasa huyo mke aolewe na mtoto wa pili wa yuda na huyu mtoto wa pili naye akafanya mambo yasiyopendeza mbele za mungu mungu akamuua na yeye sasa huyu mtoto wa tatu yeye kulikuwa na gepu pale kulikuwa na muda kidogo umepita kwau uyu mtoto tatu alikuwa ni mdogo kwa hiyo yuda akamwambia huyu mkwe kwamba jamani rudi tu kwenu alafu huyu mtoto wangu akiwa mkubwa nitakuja nikuozeshe atakuoa wewe basi wakakubaliana sasa alivoondoka vile na yuda mke wake akafa ao yu akabaki yuda na huyu kijana wa kiume sasa na yuda alikuwa na shughuli mbali mbalimbali anaenda huku alikuwa na kondou anaenda kukatwa manyoya alivoenda kule yule binti akawa amepata habari kwamba huyu mkwe wangu aliahidi kwamba yule kijana akiwa mkubwa ataniozesha awe mme wangu na kweli yule kijana akawa mkubwa lakini yuda akumwozesha kwaho sasa yule, ki, yule binti kule akavua mavazi yake ya ujane na nini akajibadilisha akawa kama vile kahaba hivi kwa hiyo baada ya kuwa kwenye mazingira hayo yuda alivyoenda akamwona kahaba akaingia kwake basi na akawa amemwachia baadhi ya vitu ili baadaye aja vichukua yampatie malipo ambayo alikuwa amemwahidi kumpa mbuzi na kondoo na vitu vya namna hiyo sasa yule akapata mimba kwahiyo yuda akaza na mkwe wake mke aliyekuwa ameolewa na kijana wa yuda akawa amezaa naye kwa hiyo na kwa bahti nzuri alishika mimba ya mapacha kwa hiyo ndio ikawa hivyo na katika hao mapacha sasa baadaye yuda akapata habari kwamba huyu mkwe amezaa na mtu mwingine yuda akataka huyu mkwe auawe lakini baadaye kabla ya kuwawa yule yule mwanamke akasema jamani aliyenipa mimba hii ni mtu mwenye vitu hivi na vile vitu ni vya yuda ah, yuda akawa amesema kweli huyu mtu ana haki kuliko mimi sasa kwa nini biblia imekatisha habari za yusufu zilizokuwa zimeanza sura 37 ikaleta habari za yuda na kwa nini awakutajwa watoto wengine wa yakobo akaelezewa huyu yuda peke yake ni kwa sababu katika ile mimba iliyozaliwa mtoto mmoja aliyezaliwa alikuwa anaitwa peresi mtoto mmoja aliyezaliwa alikuwa anaitwa peresi sasa na huyo mtoto ndiyo yesu alipopitia hapo kuja kuzaliwa unajua yesu alitoka kwenye kabila la yuda kwa hiyo ndo maana yuda habari zake zikaelezewa kwenye sura 38. kwa hiyo sura 38, mungu akaitenga kabisa kueleza habari za yuda ili tujue yesu alipotokea lakini kitu ambacho kinawashangaza wengi kwa nini yesu alichagua kuzaliwa kwenye mazingira ya na namna hii ambayo yuda alijua kwamba ameingia kwa kahaba na akazaa mtoto na kutoka kwenye huyo mtoto aliyezaliwa ndipo yesu alipopitia hapo kwa nini kwa sababu yesu kristo unajua alikuja kwa ajili yesu mwenyewe alisema kwamba alikuja kwa ajili ya wenye dhambi yesu kristo alikuja kwa ajili ya wagonjwa yesu kristo akuja kwa ajili ya wazima wala kwa ajili ya wenye haki no wenye haki wala hata hawamuhitaji kwa sababu tayari wana haki zao wenyewe lakini yesu alikuja kwa watu ambao walikuwa ni wadhaifu sana na ukisoma kwenye kile kitabu cha matayo kinavyoelezea ukoo wa yesu kristo kuna karibu makahaba watatu ametajwa wa kwenye ukoo wa yesu kristo ambao alifanya mambo ambayo sio mazuri na yesu kristo akapita umoumo umo, kuja kuzaliwa ingekuwa mimi ni yesu ninaangalia pakuja kuzaliwa angalau hata ningechagua kwa yusufu huyu ambao njia zake zinaonekana zilikuwa ni sawa kabisa yule kwa sababu kwenye sura sasa inayofuata 39 yusufu alivyokuwa kule kwa potifa yule mwanamke alimtamani na yusufu akakimbia yusufu akutaka kufanya mambo ya uzinzi pamoja na yule mwanamke yusufu akawa amekimbia kwa hiyo mii ningekuwa ni yesu ningechagua upande ule lakini yesu akachagua upande wa mtu ambaye alikuwa ameingia kwa kahaba akazaa naye mtoto kutoka kwa uyouyo mtoto peresi ndipo yesu alipopitia apo apo tunaposema kwamba yesu alitoka kwenye kabila la yuda yuda aliingia kwa kahaba ambaye alikuwa ni mkwe wake kwa hiyo kuzaa na mkwe wake ndipo yesu alipokuja kutokea huko kwa hiyo inatuonyesha kabisa kwamba yesu aliamua kuja kwa ajili ya wanadamu watenda dhambi ili awasamee makosa yao ili awasamee kabisa kila aina ya uovu na uasi waliokuwa wameutenda kinyume na mapenzi ya mungu katika maisha yao kwahiyo sasa kwenye hiyo sura h9 sasa ndipo tunarudi sasa kuendeleza habari za yusufu ambazo zilikuwa zimekatishwa kule kwenye sura ya 37 كوaiyo yusufu alipata kibali pale nyumbani kwa potifa na akasimamia vitu vyote adihuu mwanamke akamtamani na baadaye akakimbia lakini mwanamke akamsingizia kwamba alikuwa anataka kumbaka kwa hiyo yusufu akapelekwa gerezani na bado kule gerezani akapata kibali vile vile unajua neema ya mungu inapokuwa pamoja na na wewe Haijalishi dunia imekutupa wapi imekufungia wapi wapi imekufungia imekuweka kibali cha mungu mungu neema ya mungu itazidi kuwa na wewe tu kwa kadiri wanavyokupeleka chini ndivyo unavyozidi kwenda juu na ndivyo mungu anavyowatumia watumishi wake namna hiyo na kwenye sura hiyo ya arobaini sasa inatueleza kwamba baada ya kuwa kule gerezani alikutana na watu wawili kulikuwa na mwokaji wa mfalme na mnyweshaji ambao na wenyewe walifanya makosa kule ikulu kwa farao farao akawa wamewatuma gerezani kwa kwahiyo wakakaa ana yusufu mle gerezani na baadaye wakaota ndoto siku moja wakaota ndoto tofauti na yule mnyweshaji akawa wakwanza kumwelezea yusufu kwamba nimeota ndoto ya namna hii je hii ndoto maana yake nini yusufu akampatia tafsiri nzuri sana kwamba maanayake baada ya siku kadhaa ambazo zilikuwa siku kama tatu utatolewa umgerezani na utarudishwa ikulu kwa mfalme na utaendelea kufanya kazi zako kama kawaida na yusufu akaacha amemwambia kwamba jamani ukitoka hapa unikumbuke na biblia inaanika kabisa vizuri kwamba yule mtu baada ya kutoka hakumkumbuka yusufu yani maanake unajua hata tumaini lako ukiliweka kwa wanadamu katikati ya shida katikati ya tabu katikati ya changamoto zinazoendelea wanadamu hawatakusaidia kwa hyo biblia anituambia kabisa yule mtu alimsahau hadi mungu mwenyewe alipomkumbuka yusufu ndipo aliposababisha mambo yatokee kule ikulu yaliyomfanya sasa huyu mtu kukumbuka lakini biblia imetuandikia wazi kabisa kwamba huyu mnyoeshaji wa mfalme alimsahau yusufu baada ya yule mwokaji kusikia tafsiri nzuri ya mnywishaji na yeye sasa akawa amesema jamani ana mimi nimeota nilikuwa nimebebelea vikapu vya, vya mikate vikapu vitatu hivi na hivi kwahiyo sasa baada ya kuelezea ile ndoto yake vizuri na kwamba ndege walikuwa wanakuja wanakula vile vyakula katika vile vikapu yusufu akamwambia baada ya siku tatu na wewe utatolewa umgerezani uta lakini sasa mfalme atakuwa amechukia kwa hiyo utakatwa kichwa na ndege wa angani watakuja wale kichwa chako kwa hiyo basi ndoto yake huyu mwokaji haikuwa nzuri sana na hatujui ni kitu gani ambacho kilimsababisha mfalme achukue hayo maamuzi aliyoyachukua lakini ndiyo utabiri wa yusufu ulivyokuwa na kweli baada skutatu, ya siku tatu mambo yalitokea hivyo hivyo kama yalivyokuwa kwa hiyo basi mpenzi msikilizaji wa tisi nan naao kwa siku ya leo tutaishia hapo katika sura hiyo ya arobain alafu katika kipindi kijacho tutamalizia sura chache zilizobaki zimebaki sura kumi tu tutamalizia ndani ya kipindi kijacho ndipo takapokuwa tunamalizia kitabu chetu cha mwanzo mungu akubariki sana kwa kusikiliza siku ya leo ulikuwa pamoja nami pastor pamojan Mtasa kutoka rema utrich ministries basi ni hadi wakati mwingine tutakapokutana tena katika kipindi cha uchambuzi wa kitabu cha biblia kwa heri