halo my good people leo ni siku nyingine tunakutana kwenye episodi yetu ya sadaka life lif ni mahali ambapo tunakaa tunaongea experience ya kwangu mambo niliyopitia na mambo ambayo binadamu wengine wanapitia kwa nini kwa sababu kama mshauri wa sikolojia nimekutana na watu wenye ishu nyingi lakini mii ni binadamu mimi ni mama mimi ni mke nimepitia mambo mengi sana kwa hiyo natamani kushea na nyie mnaonisikiliza ili niweze kuhakikisha na mimi naweza kufanya kidogo cha kubadilisha maisha ya watu lakini naomba nikwambie hivi ili kuweza kuyapata haya vizuri hebu basi naenda kwenye social media zangu ninayo instagram ninayo twitter nina facebook na hata tiktok ipo kwa jina hilo ilo lanti sadaka na leo tutazungumzia zaidi mambo ya malezi siku zote tuna vitu vingi sana tunaweza tukaviongelea tutaongelea maisha tutaongelea malezi ukuaji na malezi ya watoto na vijana ni sawa tutaongelea mahusiano mahusiano binafsi tutaongelea mahusiano ya penzi tutaongelea mahusiano ndani ya familia lakini pia tutaangalia sana kwenye chni za kila siku za maisha ili tuweze kuweka vitu sawa naomba, naomba nikuambie Bide. hakikisha kwamba aliyeko mbali mtonye basi asogee sawa kama mzazi mwenzangu mimi namshukuru mungu nimejaliwa na mungu kupata mtoto mmoja lakini ninao watoto 11j huko nje wengi tu nimelea kwa hiyo ni muhimu sana sana sisi kama wazazi kujua mwelekeo wa mambo tunayofanya mambo tunayosema na mambo tunayoshirikisha watu kwenye maisha ya watoto wetu kwa sababu gani kwa sababu kuna vitu tunavifanya kwa nia nzuri sana lakini mapokeo na maono ya watoto wetu huwa yanakuwa mabaya sana wakati ambapo wee unajenga yeye anakuona kama unamchukia kwa hiyo ni muhimu tuelezane na tutayarishane ili kama kuna kitu unataka kukitoa kwa nia ya kumwelekeza mtoto wako uhakikishe kwamba unasema mambo ambayo yatajenga mii babangu alikuwa ni mfanyakazi dva watreni mama angu alikuwa ni mwalimu kwa hiyo unaweza kuelewa ni familia nimetoka kwenye familia namna gani ni familia ambayo nilimwona baba angu wakati mama akiwa bizi au labda msichana wa kazi ametoka na wakati huo msichana wetu wa kazi tulikuwa tunamwita mama mdogo hakuwahi kuwa mdogo wa kwetu sisi wote pamoja na kwamba mi nli wakati huo nilikuwa napata hiifahamu nilikuwa kama na miaka tano sita hivi aalikuwa ni, ni mkubwa kuliko dada yangu kwa hiyo nimezoea kuishi kwenye mazingira ya mtu mzima ananielekeza kwa hiyo hata baba akiona kwamba mama yuko bizi au mama hajarudi kutoka shuleni kama dada yuko bizi na sisi hatupo ma, baba atatoka mwenyewe kama anataka kutoka atapiga shati lake mwenyewe pasi bila kusubiri mtu akuja kumpigia pasi hii ina maana gani hii alitufundisha kwamba maisha ni kusaidiana pamoja na kwamba yeye ni baba hategemei kufanyiwa kila kitu kama mfalme sasa hivi tuna hilo tatizo kubwa sana zile roles za baba na mama na watoto ndani ya familia ni lazima tuziweke wazi vizuri kwa sababu mi naamini kabisa watoto huwa wanajifunza kutoka kule walikoona alikuwa anatulazimisha hiyo ilikuwa ni amri kufua kupiga deki kuosha vyombo ni kazi ya wote hakuna wee mkubwa hakuna wee mdogo wakati mwingine tulikuwa tunakuwa na ndugu zetu pale wa, wa extended family na wao ilikuwa ni hivyo hivyo sisi kwetu kuosha kufua kupiga pasi Ku, n yani chochote kazi zote za nyumbani tulikuwa tunafanya pamoja tulikuwa na bustani mauwa. ya mboga wacha ya maua ya maua ndiyo yanapendezesha kulikuwa kuna mtu anayeangalia bustani ya mboga wote ilikuwa ikifika jioni ni bustanini tunakwenda kuangalia mbegu tulizopanda zimeota au zimekuwaji y ile imetufundisha kwamba ndani ya familia watoto na wazazi ni lazima tusimame pamoja kwa namna ambayo kila kilichoko ndani ya familia ni cha familia nzima hii litusaidia kushiriki kwa pamoja kwenye maisha yetu nakumbuka kipato cha wazazi wangu kilikuwa sio kikubwa sana tuliuza popcorn tuliuzamimi niliuza popcorn e, kwenye treni ikifika pale stesheni na beseni langu la popn nauza watu wananunua narudisha kipato nyumbani dada zangu walikuwa wanasaidia mama kukanda mandazi na kupika kakaangu alikuwa na kazi ya kubeba yale mandazi na kupeleka mahali tunapouza kwa hiyo tangu mapema sana tulijengwa namna ambayo tunasimama wote kwa pamoja ukikosea umekosea kwa hiyo kwetu sisi kama ukifanya makusudi ukasema hizo ni kazi za mwanamke na hizi ni kazi za mwanamme ni kosa kwa sababu hatukulelewa hivyo mimi kakaangu sasa hivi yani kwake wafamilia imetoka kusaidia kitu cha jikoni awezi kukaa na njaeti anasubiri mtu aje apike no neva anakwambia mi nikae na nja hapa kwa sababu mtu wa kupika ugali ayupa anajua kupika ugali mwenyewe anajua kufanya kila kitu kwa hiyo its important ndani ya familia wazazi sisi kama wazazi kuji, kujiweka kwenye hali ambayo watoto wetu watakuwa very independent naomba tukumbushane kipindi kilichopita tuliongelea vijana wa miaka kumi na 4 na kuendelea malezi yao ni nini itufanye ili tuweze kukuza vijana wanaoeleweka vijana ambao mbele watakuja kuwa vijana wa kujenga taifa vizuri leo kwa mtazamo na kwa kutilia msisitizo kwa sababu hapa ndio tunajenga msingi wa maisha tutaangalia watoto tangu wanazaliwa mpaka umri wa miaka 1nmoj tuingize nini ndani yao topiki yangu leo ni mambo gani sita ambayo mzazi ukikosea ujuu inakula kwako kwa sababu ukipanda mchicha utavuna mchicha ukipanda bangi ndani yake kuna mahali dunia itamtandika dunia ikishamtandika itamrudisha kwenye maisha ya kilasiku mambo sita ambayo usipoyafanya kama mzazi unakwenda kubomoa maisha ya mtoto wako la kwanza jamani watoto hawaachwi kama kukwa kenyeji watoto ni lazima walelewe kwa mipaka wajue ni wapi na wakati gani wanatakiwa kufanya nini kwa sababu mara nyingi watoto wa umri huu tangu wanazaliwa mpaka miaka 11 wanajifunza kwa vitu vikubwa viwili wanajifunza kwa hisia hisia wanazoziona ndani yako ndizo na wao wanazibeba matendo yako wewe mzazi ni role model wa namna gani kwa hiyo kama coach ili kuweza kwe, kuepuka vurugu utakazokuja kukutana nao kwenye uzee na kuomba hebu angalia unataka familia yako iende wapi angalia familia yako inaenda wapi na je hiyo safari inakuwa ni safari ya namna gani mimi naamini hivi ndani ya ma, ndani ya familia yangu ni lazima familia wajue malengo ya kwa nini tuko ndani ya familia watoto wangu ni lazima niwalee kwa malengo nijue wanakwenda wapi lakini naichukua hii kama mission dhamishen ambayo mungu amenipa nafasi amenipa amana ili siku tukija tukikutana mbinguni siku yangu ikifika ataniuliza nilikupa watoto wewe uko huku umeacha watoto wa namna gani watoto watakaojenga au watoto watakaobomoa hili kila nitakapoongea na wazazi nitawakumbusha tukumbushane kwenye hili ili iinue ari ya sisi kusimama na kulea watoto wetu vizuri hii safari ni tamu mno safari ya malezi oh, its so beautiful tuikubali na tuitendee haki trust me mungu awezi kukuacha jambo la pili ambalo tusipolifanya itakula kwetu ni lazima tukubali sisi na nafsi zetu kuwa the best role models watoto wetu watakawaiona kwa sababu vitu vyote watoto wanavyoviona wanajifunza nyumbani hayo wanayokwenda kujifunza nje inakuja kuingia katikati ya ile space tupu inayokosa imani ya mungu inayokosa za ndani ya familia lazima shetani atamdaka lakini mtoto aliyefundishwa vizuri naomba nikuhakikishie hata akipotoka hata akipotoka uwezo wa yeye kurudi kwenye mstari unaotakiwa ni mkubwa mno mimi mke mimi mume nijifunze kuheshimu na kuh, kucherish mama wa mtoto au baba wa mtoto kwa sababu mtoto anakuangalia hivyo unaheshimu watu wengine huko nje mbona babaangu unamfanyia una vitu vya ajabu mbona mamangu unamfanyia vitu vya ajabu ni kitu gani unamfundisha unamfundisha kwamba unaweza ukajipelekapeleka tu hovyohovyo hovyo, na ikakubalika kwa watu wa nje ukajipendekeza lakini kwa ndani ukafanya vitu unavyotaka hiyo inamfanya mtoto apoteze trust uwezo wake wa kuamini binadamu ambao wana pande mbili ni kazi kubwa sana kwa mtoto na kwa nini nakuambia hivyi ni kwa sababu kama mtoto anaona unakazania upendo upendo upendo alafu unamnyanyasa baba au mamaake naomba nikwambie anakushangaa mno alafu anajibulizah huyu hey, si sindo anasema tupendane huyu sasa mbona anafanya vitu vya ajabu namna hii unamwambia mtoto usiseme uongo we ukiongea na simu uln unamwambia mtoto asifanye 14 lakini anakuona we unafanya tena nakwambia kabisa achakuvuta sigara ukikaa stg kama kama moshi wa garimoshi mtoto sasa totosasaanachaganyika anajuliza huyu mtu ananiambia vitu gani mbona vitu yeye anavyoniambia mi nisifanye mbona yeye ye anafanya kwa hiyo anaanza kujenga curiosity ya hichi kitu labda ni kizuri naomba niseme hivi malezi ni ya wote ya baba na mama kwenye malezi hakuna the wina o the lusa mtoto akiwa mbaya kila mmoja anacho chakwake ambacho alitakiwa kukiingiza kwa sababu uheshimu mtoto, mtoto kujiheshimu na kuheshimu wengine anatakiwa aione kwa wote anatakiwa afundishwe na wote mtoto kuweza kutoa hisia zake anatakiwa aone na naambiwe na wote na baba na mama mtoto kuwa na, na, na uwezo wa kuvumilia kutopata anachokitaka naonao uwezo wa kuzuia matamanio anatakiwa afundishwe na wote wawili konfdens ya ndani yake kuna vitu ambavyo atavibeba kutoka kwa mama lakini kuna vitu anatakiwa kuvibeba kwa baba wewe uliezaa ukakimbia mtoto la kwako ina kwa mungu utaenda kujibu jambo la nne tuwafundishe mapema yaani kuna vitu ambavyo mtoto wa miaka wa mwaka mmoja miaka miwili wanaweza kufundishika mtoto anatakiwa ajifunze kwenda po kwenda kupata haja ana, ana anajua kabisa time ya kusema mtoto anajua anatakiwa ajue kabisa hapa nimepavuruga i have to clean after my mess N, mimi nikisikia njaa natakiwa niombe chakula namna gani sio kufanya vurugu kwa hiyo ni muhimu sana We teach them early na uzuri ni kwamba mtoto hataki kudekezwa ni sisi na madhaifu yetu ndio tunaenda ku hisia za mtoto kitu cha chatao ni muhimu sana kuweka mazingira ya nyumbani salama Usi, ukishindwa kama mzazi kute kufanya maisha ya nyumbani yawe mazuri hakikisha nyumba yako ina fet joto la mzazi yaani kila mtoto akikaa akimwaza mamake ana, ana smile mwenyewe akimwaza babake ana smile mwenyewe wakati huo huo anajua kwamba hapa niko salama lakini pia kuwa responsive yaani anachokifanya hebu kipe mtazamo unaoeleweka akikosea mrekebishe alafu umpe nafasi ya kuweza kusimama na kufanya vizuri zaidi naomba sana kusema hivi kwa msistizo kabisa jambo la st kama mzazi ni lazima we player wewe ndio unajua hii familia inaenda wapi la kwanza chunga hisia zako stress zako baki nazo mwenyewe usimpelekee mtoto wako hazihitaji ni lazima kama mzazi wewe ndo uweze kujiregulate lakini nakuomba kuomba uepuke kufanya yale yatakayoleta mitazamo ya ndani ya mtoto yasipendwi na baguliwa nalinganishwa na mwingine ambayo yatamvunja ubinadamu wako na mwisho kabisa usikubali kuwaonyesha watoto vitu ambavyo vinaweka conditions ndani ya maisha yao ukifaulu nitafanya hivi ukifanya hivi nitafanya hivi ukifanya hivi nitafanya hivi hapana you don't dictate condition kwa maoni kwa mitazamo kwa maswali na maoni yako usikose kujifuatilia kwenye social media zangu kila mahali inapatikana kwa jina la anti sadaka niko kwenye instagram niko kwenye facebook niko kwenye twitter niko kwenye youtube na hata tiktok niko huko usikose kufuatilia