mambo vipi karibu mchongoikiwa ni yako ambayo inaongelea pamoja na leo tuta so naongelea hasa kwenye finance, na tupo na karibu unaweza ukajitambulishasante okay, uh, sana asante sana kwa kunikaribisha kwenyes hii na kwa majina naitwa em munyagi mimi ni nat na vilevile na vile ni mkurugenzi mkuu um, wa kampuni inaitwa ltf inaitwatf na wengi wenu mnaifaham kama Let's Talk Finance, ambayo ni um, ent au temo ambayo imetengenezwa kwa ajili ya kuwasaidia watu kujifunza maswala ya fedha uh, ili waweze kufanya maamuzi sahihi na fedha zao kwa sababu tumeona watu wengi wanapata changamoto um, kwenye jinsi ya kuifanya fedha yao iweze kuwafanyia kazi kwa iyo, Um, tunafanya events mbalimbali mbali, um, zingine tunazifanya li tuna mbalimbali mbali, kama whatsapp groups ambazo zinawasaidia watu kuendelea kupata mafunzo lakini pia kwenye o ambayo uh, inawasaidia na inawajenga kwenye maswala ya kifedha kwa hiyo um, kwa kifupi hiyo ndio n yangu okay, ni vizuri sana kwanza ningependa kukushukuru kwa kukubali kuja kwenye interview lakini sio tukukushukuru pia ni kukupa ongera kwa sababu umekuwa ukifanya ukiandaa hizi muda kidogo saizi unaendelea kusukuma gurudumna kuwakikiisha elimu ya yaf inawafikia watu wengi ongera sana kwa kazi hiyo Ante pia antesana na nashukuru kwa kunikaribisha pia ndio kwa mwaka wagaf inafanyika maragai kwa mwanzoni tulikuwa tumeanza kufanya mara nne kwa mwaka yani kila kota lakini sasahivi uh, ltf inafanyika mara tatu kwa mwaka maana yake ni kwamba tutakuwa tunafanya mwezi wa nne uh, alafu mwezi wa nane siku ya nane, nane. mwezi wa nne ni h tare tarehe saba uh, ni karume dai alafu mwezi wa nane ni siku ya nane, nane. na disemba pia tarehe tisa siku ya independence day tumekuwa tukitamani sana kufanya hii tarehe kwa sababu inaendana na meseji yetu ya kuelekea kwenye kwa hiyo th itafanyika siku ya t 9 dicemba mwaka huu na hiyo ndo itakuwa vent yetu ya mwisho mwaka huu lakini z a ndogondogo zinafanyika hapa katikati lakini zile kubwa nitatu kwa mwaka kwa sasa okay, sisi michongo tunaongelea sana kuhusiana na finance lakini pia tunaongelea ujasiria mali na zilizopo kwenye ulimwengu wa kidigitali na hasa tagetdiens yetu ni vijana kwa sababu elimu kama hizi zanautat wanazifahamu ila muda umshaenda wanakaribia kustafu ndo naanza kufikiria vitu kama hivo kao ikabidi tuanze a ya kuanzisha podcast, Uh, kusukuma gurudumu la elimu ya finance hujaashiria mali pamoja na fursa za kidijitali uh, um, kwa, kwa kwanzia tungependa kujua kwamba personal finance ni ninik mm. okay. <laughs> swali zuri sana swali zuri sana uh, okay, okay. unaweza ukayachukua maneno maneno hayo mawili alafu ukayaelewa uka inaweza nawezakaupa maana kubwa zaidi seweauaumeshaw so, uh, kusikia au, um, au labda utasikia msemo unasema newanza uh, tunakuongelea wewe alafu neno la pili ni maana yake ni fedha pesa waiyo tunaongelea mambo binafsi ya fedha o mambo ya fedha ya mtu mmoja mmoja kwahiyo uh, tukienda sasa kwenye ukubwa wake maana yake ni tabia au uh, vitu mbalimbali mbali ambavyo mtu anavifanya kuhusiana na fedha yake kwahiyo wengi wetu tunafanya shughuli zetu kama ni biashara au ni ajira nhen inatuingizia kipato sasa Uh, finance kwanza inaanzia kwenye hiyo kwamba nipate pesa kwahiyo uh, nimefurahi kwamba nyie mnaongea pia na mbalimbali za kutengeneza uh, kipato kwahiyo tunaanzia hapo kamabanaaa ao o kama unavijana ambao kwa sasahivi hawanakao ni vitu gani mtu anavifanya ili kuhakikisha ile pesa inaenda kweli kumsaidia kwenye maisha yake kwa hiyo hapo tunaongelea maamuzi ya uwekezaji uh, maamuzi ya akiba uh, maamuzi yote yale yanayoendana na, na, na fedha na yanaweza yakaenda d mpaka uh, jinsi unavyochagua marafiki jinsi unavyochagua zote hizo zinaweza zikaingia kwenye, kwenye kwa hiyo nikiweza kuelezeanaweza nikasema hivyinivitugani uh, okay, uh, ni muhimu sana kujua kwenye amba mtu anapota, anaposikia kwa mara ya kwanza kwamba kama ulivyoelezea maana yake ni vitugani ni muhimu zaidi kujua okay, so, um, mi nachoweza kusema kwenye cha kwanza kabisa Uh, na hapa naongelea mtu ambaye anataka kupata um, au kifedha, kukua kifedha. Kabisa, lazima ajue uh, fedha yake inaenda wapi kwa sababu watu wengi wanapata changamoto a kifedha kwa sababu kwanza hawajui fedha, fedha yake au fedha zao zinaenda wapi kwamba anapata kipato anatumia naisha anasubiri kingine akitoshi anakopa halafu maisha yanaendelea na, ya ya. so cha kwanza kabisa lazima ajue uh, pesa yake inaenda wapi akijua pesa yake inaenda wapi then atajua, uh, atajua ni wapi anaweza kupunguza so, kwa sababu unaweza ukakuta kuna matumizi ambayo mtu anayafanya ambayo siyo ya, ya msingi kwa hiyo kwa kujua fedha inaenda wapi inaweza ikamsaidia yeye kupunguza um, yale matumizi ambayo sio ya msingi kingine anachohitaji kujua ni sasa hii pesa ambayo yeye ameibakisha amei ameiokoa anafanya nayo nini so cha kwanza kabisa lazima ajue ni wapi ataweka akiba yake kwahiyo lazima aweke akiba kwa hiyo um, kile kiwango ambacho atakibakisha atakiokoa kwa sababu ya kupunguza matumizi ambayo sio ya lazima basi atakiweka kama, kama akiba yake na lazima ajue kwamba kuna sehemu mbili kwa kuna sehemu nyingi ambazo unaweza ukaweka akiba au kuna sababu nyingi ambazo unaweza ukaweka akiba lakini sababu kuu mbili ambazo mimi siku zote napendaga kufundisha ni kwanza kwa ajili ya mfuko wa dharura kwa sababu dharura zinatokeaga labda unafanya kazi yako yawezekana ukaachishwa uh, kazi kwa sababu moja au nyingine inawezekana kampuni unaifanyia kazi basi nanye kaja ikafa biashara yako inaweza ikashukaatuweniwa ambauazaakusaidia kwenye nyakati kama hizo lakini vilevile kuna vile vitu vingine kwenye maisha yako vinaweza vikaenda a, bila wkutegemea kama una usafiri wako unaweza ukapata ambayo si ile service ambao unafanya kwahiyo uh, mfuko wa dharurinaeza kukusaidia kwenye mambo kama hayo kingine ni mtu kwa na hapa neno kustafu, na vijana wengi akisikia ayo e chapli kama uh, aksk kwa sababu yeye bado ni kijana ana muda mrefu lakini hakuna kitu ambacho kijana anaweza akakifanya ambacho kitakuja kumsaidia sana kama akianza kuwekeza kwa ajili ya kustaafu kwake kwahiyo hiyo ni sehemu nyingine ambayo mtu anahitaji kujua kwamba akiba yangu sasa nitaiwekaakata nitaiweka kujua asa ni fursa mbalimbali za uwekezaji ambazo anaeza akazitumia kufikia kwenye mt yakemzima ango sasa kwamba mimi nataka uh, kuretire lini nataka kurt nikiwa na kiasi gani au nataka kujenga utajiri wa kiwango gani ndani ya muda gani And then, sasa ajue fursa zile za uwekezaji ambazo anaweza akazitumia kufikia kufikia malengo yake kwa hiyo hivyo ndio vitu vikuu ambavyo anatakiwa kuvijua ajue zile fursa zote na sio lazima afanye fursa zote tunasemaga ni muhimu a lakini sio lazima afanye zote atafanya zile ambazo anazielewa maon hivo kwa sababu bila kuelewa watu wengi wanapata shida kwa sababu wanafanya uwekezaji uh, bila kuelewa na vitu vingi vinavyowavutia haswa vijana ni zile ziwe ambazo zinaonekana zinaonekanao zinasana zikiwa kubwa zaidi inabidi na we ujiulize maswali mengi zaidi kwamba inakuae huyu mtu ananipa kubwa sana kwao naweza nikaongelea hivo itu vichache naekana vikawepo vingine lakini hivo ndo vichache ambao nazakuvongele wasasy okay, ea akibao dogonakuaga changamoto mtu kama da mshaara umetoka au labda anafanya kazi fuani nakapata kiasi fulani cha fedha inakuaga changamoto kuweka akiba e kunazaaa kuna mbinu zozote za kumsaidia mtu kuweka akiba ok yes ofcous mbinu zipo na hicho ndio kitu ambacho tunajaribu kufundisha chawazj wamekaua kutokana na elimu au uelewa ambao wameupata ndo maana mimi waga na shauri uh, vijana wengi sana na watu wote waweze kuhudhuria Uh, mafunzo mbalimbali semina mbalimbali mbalimbali mbali wasikilize program kama hizi ambazo zitawasaidia kujua umuhimu wa wao kuweza kuweka akiba so cha kwanza ni mtu kuja kujua, kujua umuhimu chapili watu wengi waga wanapata changamoto kwenye kuweka akiba kwa sababu wanatumia pesa kwanza akisubiri ile inayobakia ndo aweke akiba ueea chkanzakama nilivyosema ni kujua umuhimu alafu cha pili ule umuhimu ule kufanye uweke akiba kwanza kabla ya kuanza kutumia tunatumiagainasema yani jilipe wewe kwanza ko kwa, unavopata kipato kama umeamua kwamba mimi asilimia kumi ya mapato yangu nitayaweka pembeni kwa ajili ya maisha yangu ya baadaye unapata kipato labda cha milioni moja unatoa laki moja unaiweka akiba sehemu ambayo sasa hautaigusa kutokana na malengo ambayo umejiwekea inabaki laki tisa alafu una plan maisha yako kutokana na ile laki tisa kwa sababu unajua chochote unachokipata unaweza kukiplania na kikaisha leo unapata milioni moja kesho umeongezewa au kipato kimeongezeka umeenda kwenye milioni mbili maisha yako utayapanga kwenye milioni mbili utajikuta unahama nyumba sehemu unaokula unabadilisha unaweza ukabadilisha usafiri unaotumia unaweza ukabadilisha marafiki uh, unaweza ukabadilisha hata fedha namambo <laughs> mengi sanamona hivo lakini ukishakuwa na uelewa na ukawa na naumeijenga then inakuwa rahisi na ni rahisi zaidi kujenga na fedha ndogo kuliko fedha kubwa yani leo hii kama natengeneza laki lakimoja ni rahisi zaidi kuwa na nal ya kuweka pembeni elfu kumi kuliko kuweka pembeni milioni moja wakati inapata milioni kumi kwahiyo ukianza mapema unaweza ukajenga tabia ambayo itakusaidia mbele kwao unaweka kwanza akiba ndo unaanza kutumia kwa sababu fedha haitakuja kutosha hata siku, hata siku moja kwao ni muhimu sana sana kuanza kuweka akiba kabla ya kusema uh, unaanza kutumia sasa htatu tunarudi kwenye sababu ya wewe kuweka akiba kama haujui sababu na kama sababu sio kubwa then ni rahisi sana kuweka akiba alafu kuito le pesa na kuitumia k lazima ujue sababu kwanini unaweka uone umuhimu wa hiyo sababu yako uendelee kuijenga kui hiyo sababu yako kichwani mwako kuendelea ku, ku, ku, unajua unavoendelea kujifunza unavoendelea kuwasikia watu mbalimbali mbali, wanarudia wanaongea hivi vitu vinaendelea kukuonyesha umuhimu wawewe kuendelea ku il ile, ile, ile, ile, ile, ile yako ulioiweka kwa hiyo muhimu sana kukumbuka ile sababu na kujua madhara ya wewe hutoa hizo pesa kwa sababu watu waga wanaweka wanatoa anarudi pale pale anaweka tena anatoa anarudi pale pale, pale, pale. ko maisha yake tu ni anaenda na kurudi anaenda na kurudi na changamoto akikukuta wakati hauna pesa yani umetoa yaani inakuwa ni vurugu unakuta watu sasa wanaenda kukopa wanakopa kwa riba kubwa e, riba majini mtu anakopa kwa riba ya asilimia ishirini thelathini mpaka arobaini kwa mwezi yani watu wanaingia kwenye dimbu kubwa sana la madeni kwa sababu tua vitu vidogo ambavyo labda awajajifunza au awa hawajavitiria awa maanani kwao naweza nikasema hivo okay, sawa nikweli kiukeli umeongea mambo muhimu sana sasa pale watu ambao tuna mara nyingi tukipata pesa mboga mm. tunaitumia kwanza ile ukiona ah, <laughs> mepata milion mojabakialakibimaatakwa ik kwama natakiwa nitoe kwanza akibazoaa yes. hmm. um, ku, kuongeza ueredi wa kujenga ua uh, kufanya kama nyt yani, okay. uh, mimi nadhani ili iweze kukusaidia kufanya uh, au kuwa na weledi au kuwa na nidhamu hizi cha kwanza kabisa wewe ni kujijenga wewe mwenyewe kwenye maswala ya kifedha na tunaweza kujijenga kwa kuhudhuria semina mbalimbali mbali, kusoma vitabu mimi nilijengeka kwanza kwa kusoma vitabu kwa sababu kitabu cha kwanza kilichonisaidia mimi kufunguka kinaitwa theby na ni kitabu ambacho narekomenda kila mtu aweze kukisoma na kinaongelea sana ya wewe kuweka akiba ya asilimia kmi <coughs> na kuiacha iza okay? kwahiyo naweza nikasema hivo kuhudhuria semina kusoma vitabu lakini kuwa kwenye oni ya watu ambao wanafanya hivyo vitu ambavyo wewe unatakiwa kuvifanya kama ukiwa kwenye o ya watu labda una washitaji ambao uh, wenyewe kazi yao kubwa ni kunjo maisha kua kwenda huku na kule ni ngumu sana kwa wewe kufanya haya mambo lakini kama ukiwa kwenye ya watu ambao wanaongelea mambo ya fedha wanaongelea mambo ya uwekezaji eh, wanasha mbalimbali wanashae safari zao inaendelea kukujenga na wewe kwenye, kwenye hayo maeneo pia kwa kwahiyo uh, hivyo ni vitu vichache ambavyo uh, tunaweza kuviongelea kufi, lakini hata wewe mwenyewe unavoanza kuona yale maendeleo yako kwa hiyo kama unawekeza utakuwa unaofuatilia ule uwekezaji wako kadi unavoona uh, uwekezaji wako unavyokuwa na wewe pia utakuwa unaendelea kupata nguvu ya kuendelea, kuendelea kufanyaunaweza ukawa na i kubwa lakini pia unaweza ukawa na mtu au watu wako wa karibu kwa yule ambaye uh, tayari yuko na mwenza wake na mwenza anaweza akawa tayari ni mke au mme lakini anaweza akawaa maona hivo kwa sababu pia unachohitaji ni ambaye ni, ni mzuri wa sababu partner, kama wewe una off, yeye ni mtumiaji na unashindwa kuweza kumjenga kum, kum, kum, kum, na nayeye inaweza ikakupa ikakupa changamoto uko mbeleni kwahiyo ukiwa na mtu wa karibu ambaye mnaongea naye haya mambo mnafanya naye mambo mnashauriana nayo ni kitukitu kitu kizuri nia ya lakini niile ina yako mako akaribu amba unaezakashasauuna u ngiezu ii kama kuna kitu ambacho kinanisaidia sana kwenye haya mambo ni vile nilivyoamua uh, kuwafundisha watu wengine kwa sababu kabla hujafundisha lazima ujifunze na wakati unafundisha nawee unaendelea kujifunza kwa hiyo kuna vitu vingi sana vinajengeka kwako pale unapoamua kuwafundisha au kupeleka hii elimu kwa watu wengine nasimaanishi kwamba lazima mtu uanzishe stock finance yako si lazima na wewe uanze kufanya podcast hapana lakini nani amekuzunguka basi anza kuwaambia rafiki zako wambie huyu nayule kuna wengine watakuelewa wataanza unawengine awatakuelewa nyee mwazi sio kila mtu ainielewa marafiki zangu wakaribu wengine walikuwa wako a, negative wanasema hayo mambo yawezekani lakini sasahivi ndio simu, na a u bali na kila unavyoendelea kuwashirikisha na wee jambo linaendelea kujengeka ndani yako na litakusaidia uh, kwa kiwango kikubwa sana minawambiaga watu mimi wag najengeka sana sana kwa sababu ya hizi na inawezekana ukakutana na mtu ambaye anafanya vizuri kuliko wewe na huyu anaweza akawa ni mtu akusaidia nawee kuweza kukua naweza nikaongelea hayo machacheicokongea uh, ni iwel uh, pia sisi tuna t yetu ambao tumeanza septemba hii koous okay. um, pia ni, nipo nipa kwenye finance nafatiria sana na inanijenga zaidi Kari. pengine inazidi kunitunisha misuri mm-hmm. ya kuweza kuongea na watu wengine kuhusiana na ongera sana yeah, tupo, tupo, tupo, tupo tuna it ambayo tulijiwekea mwezi wa tisa uh, kila mtu anunue hisa m minimum za kampuni yoyote mm. na mpaka sahizi tuna kama idadi ya isa elfu moj ok toka kampuni tofauti tupo kama stii na saba hivi kama sikoseii okay. yes. s lakini kwa, kwa dakika mbili kabla hatujaenda kwenye mapumziko apo yeah. ah, ulichokiongea uli ni kweli unawezaje ku kati ya unajua saa sengine uwe anachukuliwa kwamba mtu kwa labda tunamwita bahili au labda mtu ambaye ajipendi unawezaji unaweza kuwa mtu wa finance unaweka akiba na unafataotek mpango wauaa um, k ani ni kama pai ya umri wetu ni kama tu ukisha kuwa umri fulani unatupiwa k amba utatakiwa ua ufanyaji unawezaji sasa kud nikanjoy lakini bado nika mambo yangu yafende sawa kibanguiwe sawa kwa dakka mbili kabla hatujaenda kwenye mapunzikoasa okay, mi nachoeza kusemanhiv kwamba Ka, kama ujaanza kuitwa bahiri au watu wakuiti bahili bado hujaanza safari yako kuelekea kwenye mafanikio ya kifedha yani lazima huitwe bahili nas nawezekana ukaitwa na mtu wa karibu nawezekana kawa ni mke mme kaka dada mama yani, wa yani, walishapozoea labda una kwa namna moja sasa unavyobadilika kidogo inakuwa changamoto uwa ma asilimia, uh, asilimia tisina tano ya watu hawatafikia mafanikio ya kifedha kwa hiyo ukiwa kwenye kundi la watu mia kuna watu watano tu ambao wana watafikia uhuru wa kifedha kwahiyo sasa unavyoamua kubadilika katika kundi la watu mia kuna watu tao watajaribu kuvuta nyuma hawa ndio wale watu ambao watakuita bahili wataongea maneno ambayo kidogo nikwambie maisha ni haijalishi watu wengine wanachokisema hiyo haihusiani na maisha yako hata kidogo Wache waseme Uo utaendelea tu mimi nakumbuka hata mm. mke wangu kabla sijama alikuwa ananiona kama ni baili flaia b a a noimefanyaaaa iingekueo esadia watu wanap imesaidia watu, watu wengi yes changamoto so, aga tutunaiova du uh, kidogo nadhani ni muda mudaaaudi okay, so, tatumeshia yeah, uh, yeah. kwenye ubahiri na kuambiwa kwamba ni mabahiri unapokuwa unataka kuenda kwenye, kwenye mafanikio ya kwa sasa ya kifedha mm-hmm. na kama tulivyosema hii ni finance ambayo inahusisha we wewe binafsi yeah, so, ikiendelea kuanzia ao nlishiilisema Uh, wala usiwe na shaka ukiona watu wanakuona we ni bahiri kwasababu aaa andanza kuangalia be naninh na n akawa naona jamaa hu uh, n ba wakati nilikuwa najitafuta aaa najijenga najijengamii mwenyewe na kwenye kujijenga kukasaidia na watu wengine kuweza kujengeka kupitia le finance na, na nini sakwa yes, hiyo hicho uh, ndo kitu cha, cha muhimu lakini kingine uh, nilichokisema ni sasa uh, lazima pia. Tunajua, tuna sasashmtunamaana yake sio kwamba sasa mimi ni, ni, ni, nisiishi kwa sababu hatujui tutapewa miaka mingapi hatujui tutaishi mpaka umri gani kwa hiyo uh, wakati tunafundisha maswala ya finance waga tunaongelea kenye katika mapato yako asilimia ishiinim asilimia ishirini ya mapato yako yanaweza yakaenda kwenye vitu ambavyo we unavipenda ena milioni moja asilimia kumi inabidi irudi kwa mungu tatana na imani yako alafu um, asilimia ishirini inaenda kwenye akiba sasa hii inaweza ikaenda kwenye kuweka kwenye mfuko wako wa dharura lakini pia inaweza ikaenda kwenye kuweka kwa ajili ya kustaafu kwako hiyo okay? asilimia ishirini hapo tunakuwa tumeweka pembeni hiyo asilimia theahi inabaki asilimia sb katika ile asilimia sab asilimia hasi itaenda kwa mahitaji yako yale ya msingi k okay? kama unalipa kodi a, basi itaenda kwenye kodi a, usafiri chakula yaani vile vitu ambavyo vinafanya ma, maisha yako yaende sasa swali ni kwamba chakula ni caula la msingi lakini je kula baga kula j hicho ni hitaji la msingi kiukweli hapana mone hapana kwahiyo tukiongelea chakula tunaongelea chakula kile ambacho fanysafu asilimia ishirini sasa inaobakia unaweza sasa ndo ukaitumia kwa ajili ya matamanio yako iinchaot ni kwamba asilimia ishirini ni mm uszish i am ila kwa mtu ambaye anataka kufikia malengo yake mapema anaweza akaiunguzaa bil moja unjo uh, ujana wako puli, na kidogo kidogo lakini ka sababu mapato bado hayatakuwa makubwa sana kai unavoendelea kukua mapato labda ndo ataongezeka huko mbele unjo kwa, kwa kufanya vitu vidogo vidogo maisha yako yote na basiba hivyo ufikie kusaf ukiwa naombe mkubwa au jibane kidogo unjoi kidogo lakini ustaafu mapema wakati pesa ipo nyingi bado una unan unaweza kunjoi vile vitu ambavyo unavipenda mimi naona ya pili hii nit k kijana hata kama akinjoi kwa asilimia ta au asilimia 1i ya mapato yake it's very okay. akiweza kupunguza mahitaji yake ya msingi na ili aweze ku kwenye na biashara ili aweze kugura haraka hiyo itakuwa ni naes ukifanya yo maamuzi lazima wakuite mbaili lakini ndio njia lazima upite ili ufikie mafanikiokuna yeah. okay, so. uh, ishu ya unajuani uh, kitu muhimu pia kama ulivyoelezea na ulivyochanganua izokatumia asilimia kipato chako lakini kuna changamoto ya weka bajet na kushinda kukaa kwenye bajet yako, yako um, cangamoto faniab utoke uh, nj a lakini saacakula fantuseme labdachaf umi lakini baadae akuta kimefika efu kumi na tatu wewe kutoka kwenye bajeti yako Uh, kunaweza kukawa na kanuni gani ambazo ambazozazikakufanya kustik kwenye et manake kutengeneza naeza kawa ni swala moja lakini kust kwenye bet yako naeza pia likawa ni swla lingine saaso niliongea hapo awali kwamba chakwanza kabisa lazima ujilipe wewe kwanza kasababu tunaofanya ya mambo hii mant ambayo utaiweka pembeni hii ya akiba hii hii ni ya msingi kuliko kitu chochote kile kwa lazima kwanza mapato yako anakokuja uweke hiyo akiba uweke kama ni kwa ajili ya mfuko wa dharura au kwa ajili ya kustaafu uiweke pembeni kwanza ukishaiweka pembeni hiyo sasa toal kichwa chako kita kwenye ile hela iliyobakia kwa sababu ile ndo pekee ambao unayo kwa ajili ya kuitumia th utakuta hata matumizi yako hayatakuwa makubwa sana kwa sababu kiwango kilichobake ni kidogo chapili unachoweza kukifanya ni kama kweli hitaji lako hilo ni la mwimu unatakiwa upunguze kwenye matamanio yako kwa uondoe vile vitu ambavyo sio vya msingi ufanye vile vya msingi kwanza ukiona kwamba vitu vya msingi unavyovifanya vinazidi aili 50 ya mapato yako inabidi ujiuliza maswali mbili kwamba okay. yumb nayoishikodi nayolipa eli inaendana na mapato yangu Tunasema kwamba nyumba unaoishi koi ake siiasilimia iiatao aaa milioni ojas ymayaakimbiliausu unapata milioni moja unaishi ene nyumba ya laki tano umeshatumia nusu kwenye kodi tu baoatujaenda wenye kula sa azauapata ya changamoto yawezekana Uh, ukahitaji kubadilisha so lazima utathmini ma, ma, yangu kweli ya na yangu. kweli yanaendana utamkaaa ehemnaoishi inaendana na, na, na, na, na bajeti yako lakini kuna mambo mengine ambao kidogo yamekusonga kuna wengine wanasaidia familia uh, wana extended family ambao inawategemea na hiyo nao unaweza ukaionto kidogo usisaidie tu kama kana kwamba yaani hela wee unazichota sehemu tu hapana ka kuna wengine wana majkmu yani vitu u vyakusaidia kuongeza mapao yako, na ya mapato, yako. Ishi pale pale ishi, tumia usafiri uleule unaotumia kula vyakula vilevile unavyovitumia ili iliongezeko likusaidia sasa kujenga maisha, maisha yako watu wengi waga wanafanya maamuzi ya kubadilisha maisha yao mapato yameongezeka yaniuwteneza milioni moja sahtegea milioni moja na nusuamesha toka kwenye nyumba ya laki tatuekkkiskwamba anakaa kwenye kwenye naoh ni namnagani mtu anaweza akajifanyia tathmini mwenyewe kwamba sasa hapa nipo sawa hapa sipo sawa maanake pengine mtu ana changamoto fulani ai aas tunaongelea fedha kwahiyo cha kwanza ukishajiona kwamba unahitaji kukopa unahitaji msaada kutoka kwa mtu mwingine hio yani hizo ni kwamba n yani wewe kwenye yan auko iezean ikawa mapato ni madogo n au matumizi ni, ma, ni makubwa au vyote vili asa basi ukishajiona hivo lazima ukae chini Okay. saaipata au matumizi ambao ya, jiaoja ambao unaeza ukafanya unaweza uka o ukaanza kuandika chini azurisku hizi kunaunazitumia hata mimi huu mwezi niko kwenye kampen ya kujia kwa sababu uwezi ukajia labda kila siku inachosha lakini unaweza ukafanya hata mara moja au mara mbili kwa mwaka ili uhakikishe natumia uukonatumnaitwa uh, uh, ana kila nikifanya matumizi naweka baadaye nakuja kuangalia a mbalimbali ambazo zinanionyesha sasa ni wapi pesa yangu ina inaenda t nakuja na kwamba j okay, huko napoenda inatakiwa iende hiyo naweza kuipunguza nini naweza kukiondoa kabisa nini nikipunguze unaweza ukifanya ukagundua kwamba unakula sana mtaani kwa hiyo ukaamua sasa mimi naanza kupika nyumbani ni bora ununue friji hata kama una friji upike ukiweke chakula kwenye friji huo nakipasha kuliko kila saa unakula mtaani mone hivo kwa iyo, kuna mwingine kula mtani is ok labda anakula chakula cha shiingi elfu moja hivo e, kwahiyo mfano um, asubuhi umeamua kenda kula miogo i napenda sana miogo yakukanga nakula miogo miogo ile kila miwili naulipo kuna miogo igi shiingi mia moja ingine mia mbili a a shiingi mia tano ukala ukashiba nalabda tena mchana Ko, kaangali, kuna pula, nchin, bado ni garama kwa kwa kwa ndogo kwasabu asehemu anakula laini mwingine seu aakuala bu chana unakula efune joni lada unakula efu tatu i efukumi kwasikutatu naeza kufanya nini kwenye maisha yako baada ya muda ani ni hela nyingi sana kwao mtu anatakiwa ajitasmini anaweza katumia uh, mi nashauri kwasababu takusaidia kuweza ku, ku, ku, ku uh, amoenyeweandneatsauji msaadaweuipi riba zinazidi kuongezeka ukiona ni hata simu za watu upokei okay, kwasababu tu ya fedha yani jua apo ni red fla unahitaji kujifanyia tahmini na kubadilika kwa sababu lasivo yani utakuwa ni mtu wa shida tu saingine nauta naitajihata kuamass moja mbaya sana sabu unaeza ukafanya maamuzi ana metoka oawezekana na ataakununuap hauna uo uwezo ukajikuta unaenda kukopa ili ununua sindio jangalia bei vizuri lakini a auza milioni tauau kanunu kanja hata kdawkakiuza kile kiwanja ata a n nles kama kazi yako inahitaji ipone haswa ili iende ili uingize pesa kazi aniana okay. yeah. pia kwa sababu pia tupo kwenye na ulisema kiuhimu mu, pia nimapato tuasema maokoto vijaasasaaa tukaongeaidogo sawa so, uh, vijana kiukweli kuna mambo mengi ambao wanaweza kufanya uh, kuongeza maao asasa panataka niongee na vijana ambao labda wako chuo au wamemalizawamemaliza chuotayari una fln hv cauwkanyawezekana nyumbani ukipiga simu ukaomba pesa watakupatia bado wanakuchukulia we ni mtoto. Bado yao. Bado of course, kuna wengine hiyo wa kama uh, like uh, inakupusha zaidi, zaidi wanakuchukuliae so, nachosema ni kwamba vijana wanahitaji kutumia muda wao wa ziada kutafuta mapato nyingi sana m nafanya biashara na kampuni ahiyo ndo my main watu wengi waga uh, awajui kwasababu wakati naanza mambo ya ilikua spendi kuiweka ukweli, hiyo mbele sana kwasabauwatuwonge ai kieli hio ndo unaweza ukatafuta na usimanishi lazima uje uamapo mii ioapana ai ambayo unaweza ukafanya ambao unaweza ukatumia mtaji mdogo kanza ambao utapata au kiongozi yoyote au mtu yoyote ambae kweli anafanya hiyo biashara na anafanikiwa kenye hiyo biashara ili auongoze Media is very tumia kuna watu mimi nawajua vijana yey ye, anatengeneza anaenda anaongea na kampuni labda inauza saa mfano alafu yye anakua na kwenye nani yake mtu akiagiza anaenda anaichukua kwenye ile kampuni anauza ameweka pale na kafaida kake amenetaeda kr juhata j k unaweza ukatoa hizi ukapata kipato ahivolakini unaeza ukongeafano ma umeongezamfano unaelewa mambo ya ukaanza kuwafundisha wengine ukatengeneza uh, ukatengeneza s kama hii una uwezo wa kuanza kufanya youtbe unaweza uh, ukaanza kuandika baada ya mda na unaweza ukaanza kuitwa sehemu mbalimbali uea ufundisha uh, nabidi tuangalie hivo una gani kwenye Uh, yani kwenye nyanja zote e, wewe i unaeza uaanza ufanya waaedesa aa mao waaaafaaa nzo mtu anaka na biashara yake naweka tangazo anakulipa pale labda lakimoja kila wiki au f hamsini kila wikik na watu kmi tari lakitao milioni ja ii usubiri mpaka ndo uanze biasharawt cho iasia mtazamowaashara s nimekuja kupata mtazamo baadae baada ya kusoma tao aa vijana waweze kusoma vitabu sana vitawajenga Sa, shida tunawasikiliza aaaoakkufanya <laughs> uh, lakini kuna mambo ambao a liza mzazi mzazi ameishi kwenye dunia ya tofauti idogoasaofauti duia aotofauti kwaio shida tunawasikiliza sana wazazi on alafu baadaye inafika point mzazi huyohuyo hawezi kukusaidia kwenye mambo ambayo unataka kuyafanya kuya sowasikiliz wazazichukua zile opinion zao lakini wewettsd zita ambazo zitakusaidia wewe kuweza kujifunza opl walifanya nini You know, uh, n hivo eh, vitabu ni muhimu sana uweze kuvisoma vitakusaidia kujijengaz well, kaogelakiniulivosema okay, uh, pia, pia na mimi ni nasema uh, nahanipia tutakuwa na kitabu ya finance, kwa ajili yatakua wa utatamankupatazako okay. kuhusiana nakwasababu um, kama chongo pia ni tunajifunza tunafundisha watu kwa kujifunza sisi yni kwa sababu mm-hmm. tumeona tunahitaji sisi binafsi finance, basi na sisi tunataka u watu wengine kwahiyo awesome. uh, ni niku, kuombe kama itawezekana insight, kwenye maswali tutakapokuwa tunaandaa k yetu um, nadhani itakuwa ni kama baada ya mwezi mmoja hivi na tukatoaasante sana umeongelea madeni madeni madeni ni changamoto changamoto sana na kuna madeni mvurugo skuhizi wanasema nani. Ah, mbaba, kifu... <laughs> <laughs> changamoto labkwa kifupi sana kama kwa dakika mbili ah, mm. unamshauri vipi mtu ambaye yupo kwenye madeni na jinsigani naezakatoka wenyemadeni cha kwanza kabisa ili mtu aweze kutoka kwenye madeni ni kuandaa kwanza kujitathmini mwenyewe kuangalia matumizi yake anayoyafanya na yale matumizi ambayo siyo, siyo ya lazima na akiweza tenzamyoiea anatumiaasilimia sabyamapato yake enye kuishi maisha yake aaliaatpata asilimia isiini amama na madeni ambao ni mazito anazaaanza a akishafanya hivo tayari ataanza kuondokana na madeni na anaweza kalst yale madeni yake na akayapandogo aaadaagzaoja ile nguu anaipeleka ngee madeni afanya az a ya ziada unaweza kufanya ongeza mapato na yale ye k man an sadote am o madeni unapotoka kwenye madeni kwenye madeni madeni hiyo nguvu unaipeleka kuwekeza ya, ya ya maisha yako baadaye hivo mtu ambaye anaweza akaanza atambue kwamba anaz kan hayo ma, matatizo ekaltea a matatizo ya, ya akili baadaye watu kwa sababu ya madeni Very, very serious serious diseases ninaza ukapatask mona hivo kwa sababu tu ya, ya ya madeni yeah. o so, watu inabidi very na maswala ya madeni unadhani kuna misconception gani watu wanafikiria kwamba ndivyo lakini sivyoso uh, okay. mmoja uliongelea uli kwanza hapo um, katikati ulisema kwamba labda watu wanaona kama mtu akiwa aana nidhamu ya fedha basi aishi tunamwita baili ka watu wanaonaga hivyo lakini sio hivyo uh, ukweli i kwamba mtu anavokuwa anaanza safari yake ya kuelekea kwenye mafanikio ya kifedha anapata j ye kama yeye ea kina, kama unaleta mapato madogo ukilinganisha na biashara sasa inabidi watu watofautishe hivi vitu viwili unavyosema wekeza kama unaona kwenye sijakwambia uweke hela yote una ni kweli biashara inaeza kakuletea pesa nyingi lakini pia biashara inaeza kakufiris shar ina zekezaj ni kama unakusaidia pale ambapo uh, mambo yanakuwa hayaendi watu wengine wana misconception kwamba baadhi ya uwekezaji sio kwa ajili yao mfano ukiambiwa hisa anaona kama hisa sio kwa ajili yake anahitaji kuwa ana pesa nyingi sana ili aweze kuwekeza kwenye, kwenye hisa vilevile wanaonaga kama akiwekeza hela kidogo haina mati kubwa kama akiwekeza pesa nyingi k anasubiri awe na nyingi ili ndio aanze kwe kuwekeza lakini ukweli ni kwamba ile pesa ndogo unavyoanza kuiwekeza au husiana naes nmtazamo k unavoanza kuweka hata kidogo kidogo unaanza kujenga mtazamo on hivo na ule mtazamo utakusaidia kufik shuw a ya mwisho ambao naweza nikaishaa ni mara nyingi watu wanawei vijana wanaona kwamba unahitaji muda mrefu sana ili kufanikiwa kwenye uwekezaji ko wanatafuta vitu ambavyo vinaweza kuwafanikisha haraka haraka lakini hakuna mtu yoyote ambaye ameweza kufikia mafanikio makubwa sana ya kifedha bila kuwa na muda wa kutosha mfano ni h ambao tunamsoma tunamsikiliza sana kwenye masuala ya uwekezaji hakuwa bilioneanaan amekuabnao alianza kido kidogo kidogo akaalau ileiweze kuikwa hiyo watu waondoe wa, wa, wa, wa, wa ile fikra yakwamba okay, mafanikio anahitaji kuja harakaharaka hatumaanishi huende lakini pia ujue tu mafanikio anahitaji kujengwa kidogo kidogo haswa kwenye mambo ya kifedha naukiwa na hizi na uh, uh, ambazo ziko saili pia itakusaidia kutofanya maamuzi ambayo anakua yeah. nimefurahi um, ni sana leo naona muda kidogo nakimbia hata siamini bado mambo ni mengi hapaafu mm. uh, nadhanpia kama utakubali pia unaeza ukatupa mda next time, lakini ningependa kwanza kushukuru lakini kuomba kwa dakika moja au sekunde thelathini ushauri gani unatupa sisi kama vijana especialy kwenye kuwekeza kwa sababu son ambao tutakuwa na episodi kama saba au nn itakua nahusiana na kuwekezakwanz tutakua na uwekezaji kwenye sb fdfnaauaeda kwenyekam o okay. so, mi vijana naeza nikawambia wa yani, wa attention wajifunze na wakishajifunza wa vyote hivyo ambavyo mevyongea mnaenda kufundisha ni vitu vya msingi ni vitu ambavyo mi nawekeza uh, kwahiyo tufanye mimi nikikuta kitu kipya uh, nikitaka kukielewa nauliza na, na maswali machache nitahudhuria lakini kikubwa nitawekeza alafu nitaendelea kuistudy nikiwa nawekeza kwa hiyo tu, tujifunze uh, lakini vilevile tu mone ukijifunza tu peke yake haitoshi take action alafu endelea ku endelea kufuatilia kuhakikisha kwamba inaenda kama vile ambavyo unataka mona hivo kwaio tu alafu ukakaa tu uka Uh, ukategemea uka tu kuna siku utakuta mabilioni hapana endelea kufuatilia uwekezaji wako ili uweze kujua unapoelekea ili uweze kufanya maamuzimaz maz z kidogo aad ai kiuwa piautafute ambao watatusaidia kwenye maeneo mbalimbali nak uh, me a aii wangu sahivi nioanauka ameniona kwa muda ameona anafanya vitu akasema na watu wengine sio mi peke yangu uo ene yake yawanatusaidia sana kuepuka uh, changamoto mbali, mbali kwenye safari yetu ya kuelekea kule tunan Uh, asante sana na hii inakuwa ni mwisho ya episodi yetu hii ya kwanza ya uh, ningependa kukushukuru e binafsi lakini pia wasikilizaji wetu ningewaomba wa kwapfom yoyote wanayoitumia kama ni youtube kama ni platform zote za mweze kupata mambo zaidi natha, natha kama utakuwa na muda muda mwingine pia unaeza ukatuambia sisi tupo tayari muda wowote tu tatuambi tukaa nakwasababu Uh, sikutegemea kama mda akwa mchache kiasichi maswali bado ni mengi watu pia wanatamani ju tu zafsusukuru aante sana akuasante sana nanyie kwa kuona kama nafaa kuwepo kwenye kuweza kuelimisha watu of course, tutaendelea kuelimishana tufuatiliane huko kwenye mitandao ya kijamii kuna mambo mengine pia tutayapata huko huko na naamini yes, tutapata zingine huko mbeleni kwa hiyo asanteni sana na nawatakia tu mema ongereni mnafanya kazi nzuri endeleni kufanya nawatia tumoyo moyo msichoke hivi uh, vitu wavya vinaweza kuchosha lakini uh, nawashauri tu mwendelee kuna watu wanajifunza mimi nimepata a nyingi kwenye iyo. Kwa iyo, kuna watu hata kwenye hv aofanyaata kamaaauau sa asante sana lakini mwishoni hebu unaweza ukataja kama ni ando zasoialmedia zo mtu unaweza kukupataje okay, mimim unaweza ukanipata tu kwa kus uh, ek munyagi ek munyagi au edmund munyagi unaweza ukanipata haswa haswa kwenye instagram uh, labda na, na youtube ingawa nipo inki nipo na facebook lakini sana sana natumia instagram ukinipata pale instagram unaweza ukapata pia ein kwenye hizo uh, sehemu zote hizo kwao karibu sana nifolo m munyagi kwenye ngram auk munyagi na ukiingia pale kwenye bayo pia mtu atakuta uh, ya kwaio anaweza akaingia pia akai ili aendelee kuendelea kujifunza fom uh, o asanteni na kwaerini hii ndo mwisho wa episodi yetu mpaka episodi yingine kutakuwa na episodi kwa ajili ya uwekezaji katika hisa lakini kutakuwa na ya uwekezaji katika bond faida fund so sautofuatili katika mitandao yetu ya kijamii lakini ya kisha ume kupata taarifa zaidi katika sizoni hii ya michongo ya uwekezaji waini