karibu na asante kwa kufuatilia vipindi vyetu leo tutajifunza kuhusu istilahi za ushairi nam istilahi za ushairi istilahi za ushairi ni maneno yanayotumiwa katika tathinia fulani hivyo katika taaluma ya ushairi kuna istilahi muhimu zitumikazo katika kuunda na kujenga ushairi wa kiswahili hebu tuziangalie istilahi za ushairi moja baada ya nyingine arudhi ni sheria na kanuni za kimapokeo jadi au kitamaduni zinazoongoza utunzi wa mashairi tenzi na ngonjera kanuni hizo zaweza kuwa ni vina mizani beti mishororau mistari kituo kibwagizo mikarara utoshelevu muwala na lugha safi mizani mizani ni ulinganifu wa idadi ya silabi katika kila kipande au mshororo wa ubeti wa shairi sikiliza mfano huu mola ndiye hutulinda inapokuwa tuhuma mola ndiye hutulinda inapokuwa tuhuma tunagawanya mshororo huu kwa vipande utafahamu kuwa mshororo huu una mizani 1st upande wa kwanza 8 na upande wa pili 8 hebu sikiliza sasa mo la ndi ye po tu li nda i na po ku wa tupo ma mshororo mshororo ni mstari mmoja wa maneno katika shairi idadi ya mishororo kwa kila ubeti wa shairi huainisha aina tofauti za mashairi tathmina ni shairi la mshororo mmoja kwa kila ubeti tathinia tathinia au uwili ni shairi la mishororo miwili kwa kila ubeti tathilitha ni shairi la mishororo mitatu kwa kila ubeti tarbia ni shairi la mishororo mine kwa kila ubeti taknisa ni shairi la mishororo mitano kwa kila ubeti tastisa au sudusia ni shairi la mishororo sita kwa kila ubeti ni vizuri pia kuelewa ifuatavyo mwanzo kifunguo au fatai ni mshororo wa kwanza katika ubeti mloto ni mshororo wa pili katika ubeti unaofuata mwanzo mleo ni mshororo wa tatu katika ubeti unaofuata mloto kimalizio au kiishio ni mshororo wa mwisho katika ubeti usiorudi warudiwa katika kila ubeti kibwagizo au kiitikio ni mshororo wa mwisho katika ubeti unaorudi warudiwa kila ubeti hebu sikiliza ubeti ufuatao ambao una mishororo mitatu hata usake humoni hodari kwa yake kazi hukusanya ya makani yawe yake maongezi udaku uso kifani kwao wanayoajizi na sasa tutalikariri shairi hili la kimani wa mbogo ambalo ni la tabia shairi hili lina mishororo mine kwa kila ubeti si kwa maneno kulenga ama nyingi atiati ati haiwi hoja kupinga urari kuwa bahati hata vina kuvipanga ingalipo mikakati ushairi sikutunga kutunga ya papo ya utafiti ya shairi sikugunga ya sheria haya siti kishairi ukilonga sheria hadi tamati yabidi ukajitenga maktabani uketi ushairi sikutunga ya papo ya utafiti funga safari ya anga kwa lengo la kutafiti upaye wende umanga utayarishe ripoti ufuate ya mwanga kitumia yako hati ushairi sikutunga kutunga ya papo ya utafiti usitunge na kuringa limbukeni hujiti ukumbi unazokunga tena zilizo thabiti msingi waliojenga takuwa hadi tamati ushairi siku tunga ya papo ya utafiti muwala muwala ni mtiririko na mpangilio wa fikra au mawazo ubeti kwa ubeti fikra zinavyopokezana kwa kufuatiliza kisa au tukio katika shairi muala hupima ufundi wa mtunzi kulingana na alivyoyapanga mawazo yake naari nathari ni lugha ya riwaya ambayo si ya kishairi bali ni maelezo tu lugha yenyewe hupangwa bila kutumia mpangilio au fundi wowote wa kishairi nathari ni tawi moja la fasihi andishi ambalo huwa na tungu za kisanii za kubuni ambazo hutumia lugha ya kimaelezo kimfululizo na mjazo kupasha ujumbe wa kuelimisha au kuburudisha mifano ni riwaya hadithi fupi na ncha shairi shairi ni utungo wenye muundo na lugha ya kisanii na unaofuata utaratibu wa vina na mizani hufuata utaratibu maalum wa urari na muwala unaozingatia kanuni za utunzi wa mashairi yanayohusika kanuni hizo ndizo arudhi za ushairi ubeti ubeti ni kifungu cha maneno katika shairi ambacho kimepangwa kwa mishororo kadhaa ni fungu la mistari lenye maana kamili ubeti unaweza kulinganishwa na aya katika maandiko ya kinathari uhakiki tahakiki uhariri au tahariri huu ni uchambuzi wa maandishi yoyote vitabu au majarida kwa kufafanua kwa kina tathmini yake kwa kukosoa na kusahihisha hili hufanyika kwa kudadisi mbinu zilizotumika maudhui lugha na ufasaha ukweli na uongo uliomo ndani ya maandishi maoni hutolewa baada ya kufanya uhakiki urari urari ni mpangilio na ulingano wa mizani mistari ya ubeti na usawa wa vina vina huwiana kiufundi bila kulazimisha maneno yaliyotumika kutunga shairi vina vina ni silabi zenye sauti ya namna moja zinazotokea katikati au mwishoni mwa kila mshororo wa kila ubeti wa shairi kuna vina vya kati na vina vya mwisho kwa mfano katika ubeti ufuatao vina vya katikati ni k ilhali vya mwisho ni k jambo litatatulika iwapo halibaniki halikosi bainika faraja au ladhiki lazima litasomeka iwapo halisemeki panapo moto hufuka ishara hazifichiki katika mfano unaofuata vina vya ma na vya mwisho ni nir nashuhudia dhanima iliyodhaniwa shari mawazo kuyasusuma nisijeitwa bairi waziwazi na yasema nisidhaniwe bakari maotea hunawiri kushangaza mkulima vipande vipande ni sehemu za mshororo ilivyogawanywa kwa alama ya kituo kila kipande kina jina lake kipande cha kwanza huitwa ukwapi kipande cha pili huitwa utao kipande cha tatu huitwa mwandamo kipande cha nne huitwa ukingo toshelei ni lazima kila ubeti kuwa na maana inayojitosheleza au kujisimamia bila kutegemea ubeti unaotangulia au unaofuata na kuwa na mtiririko mzuri wa habari inaelezwa kila ubeti ujitosheleze kamili kwa habari au ujumbe unaompa msomaji ili afahamu unamweleza nini katika ubeti ule halafu uendelee na ubeti mwingine ukiwa katika mtiririko wa habari yako unayoeleza huku kiwa mwenye kufuata mpango uleule ule wa kila ubeti kujitosheleza mpaka mwisho wa shairi lako huu ndio utoshelezi na hapo ndipo tunapofika mwisho wa kipindi chetu cha leo nitumaini langu umejifunza mengi kuhusu istilahi za ushairi nam ni kipindi kilichotayarishwa na kuelekezwa naye kimani wa mbogo katika mradi wa mwanagenzi mtafiti usikose kufuatilia vipindi vyetu tukuelimishe tukufahamishe na kukuburudisha hadi wakati mwingine twakuaga kwa msemo mpofuka ukongweni hapotewi na njia