asante sana na karibu tena tujifunze ushairi wa kiswahili leo tutaangazia kwa kina historia ya ushairi ni vigumu sana kuelezea wakati ushairi wa kiswahili ulipoanza wapo baadhi ya watu wanaoamini kuwa ushairi ulikuwepo tangu karne ya pili wapo pia wanaoamini kuwa ushairi ulianza mtu alipobuni lugha lakini inaaminika kuwa chimbuko la ushairi wa kiswahili ni kutokana na nyimbo zilizotumia nyakati za sherehe mbalimbali kama harusi jando nyakati za kufanya kazi na kadhalika nyimbo hizo hazikufuata arudhi tunazozifahamu za ushairi wa kisasa ila baadaye ziwelikwa vina na hatimaye kuwuana hata kwa mizani zipo nadharia nyingi zinazoelezea kuhusu historia ya ushairi tangu wakati huo hadi sasa ipo nadharia inayodai kuwa chimbuko la ushairi wa kiswahili ulitokana na ujio wa waarabu nadharia nyingine inasema kuwa chimbuko la ushairi wa kiswahili ni kwa jamii ya waswahili wenyewe lakini ni dhahiri kwamba chimbuko la ushairi wa kiswahili ni kutoka kwa waswahili wenyewe waswahili wana utamaduni wao ambao ulikuwepo hata kabla ya ujio wa waarabu na waliutumia ushairi huo katika shughuli mbalimbali za kijamii historia ya ushairi wa kiswahili ni ndefu mno hata hivyo wataalamu wameumegawanya muda huo wote kwa vipindi vine leo tutaviangazia vipindi hivyo kwa ufupi kipindi cha kwanza ambacho tutakiita urasimi mkongwe kipindi cha pili tutakachokipa jina kipindi cha utasa kipindi cha tatu urasmi mpya na hatimaye kipindi cha nne kipindi cha wanamapinduzi na wanamapokeo kipindi cha kwanza urasmi mkongwe kipindi hiki ni wakati wa mashairi yaliyotungwa kabla ya karne ya 18 katika kipindi hiki mashairi yalikuwa yakitungwa ila hayakuwa na utaratibu wa vina mizani na beti kama ilivyo katika mashairi ya kisasa mashairi ya siku hizo yalikuwa kama nyimbo tu na yalikuwa na mishororo mirefu mashairi hayo yalibadilika kimaudhui Jamii nazo zikipambana kutunga kwa maudhui mbalimbali mashairi ya nyakati hizo yalipashwa tu wakati wa sherehe mbalimbali kwa kuwa ustaarabu wa kuandika ulikuwa bado kwa waswahili mabadiliko mengi yalifanyika warabu walipofika pwani ya afrika mashariki waarabu walikuwa na mashairi yao yaliyokuwa na vina beti mizani na maudhui ya kidini yaani dini ya kiislamu tangu wakati huo mashairi yakafuata mkondo huo waswahili wakafunzwa hati ya kiarabu ili kusoma kurani tukufu hizo ndizo nyakati ambazo inadhaniwa kuwa shairi la kwanza liliandikwa kwa kufuata kanuni za ushairi japo kulikuwa na mashairi mengine hapo awali utenzi wa tambuka unaojulikana kama chuo cha herekali unadaiwa kuwa wa kwanza kuandikwa kwa, kwa kufuata kanuni za ushairi utenzi huo ulitungwa na mwengo bin athumani na ulihusu maisha ya sultani wapate fumo laiti na buhani tungo nyingine za wakati huo ni kama utenzi wa hamzia uliotungwa na said abdarus mwaka wa 1749 utenzi wa mwanakupona mwaka wa1859 utenzi wa ali nkishafi uliotungwa na said abu nasir mwaka wa 181 utenzi wa rasi al guli utenzi wa shufaka tungo za muyaka bin haji al gasani tungo za ali kofi na tungo za bwana mataka tuangazie sasa kipindi, cha pili. Kipindi, cha utasa. kipindi hiki ni miaka kati ya 1885 na 1945 huu ulikuwa wakati wa utasa ilikuwa miaka ya ukoloni mashairi mengi yaliyotungwa katika kipindi hiki yalihusu utumwa na kujikomboa kutoka kwa wakoloni baadhi ya waliotunga katika kipindi hiki ni kama utenzi wa vita vya majimaji na utenzi wa abdurahiman sufiani wa hemed abdalla tutazame sasa kipindi cha tatu kipindi cha urasmi mpya kipindi hiki kilikuwa kati ya mwaka wa 1945 na 196 washairi walitunga kwa kufuata kanuni za ushairi wengi wa watunzi hao walitunga mashairi ya tarbia ingawa wengine kama shahban robert walitunga aina tofauti ya mashairi kipindi hiki kilikuwa cha wanajadi au wanamapokeo walishindania ufundi ilikuwa ni lazima kila mtunzi kutumia arudhi za ushairi ili kuonyesha kuwa alikuwa bora kuliko mwingine shairi ambalo halikufuata kanuni hizo alikuaminika kama shairi kamili na lilitoa guni waliamini kuwa shairi ni lazima liwe na urari wa vina na ulinganifu wa mizani tamasha mbalimbali ziliandaliwa na watunzi kuwasilisha tumbo zao na kufanyiwa uamuzi na watunzi waliobobea wakajulikana kama mashehe waliofaulu walivikwa umalenga na waliopungukiwa katika arudhi yoyote kubezwa na kuvikwa guni watunzi waliosifika sana wakati huo walikuwa kama mwingo bin atumani muyaka bin haji mwalimu siku jua said karama amri abedi ahmad nasir na shaban robart umaarufu wa washairi wa kipindi hiki ulidhihirika wakati wa tamasha mbalimbali mbali, na sherehe kama za arusi mazishi na burudani tamasha hizo zilisaidia kunoa na kufanya vipawa vyao bora mwisho tu nakitazama kipindi cha n kipindi cha wanamapinduzi na wanamapokeo katika kipindi hiki kulizuka wasomi wenye ujuzi katika fasihi ya kiswahili wasomi hao walijiita wanamapinduzi walijitokeza na aina ya mashairi yanayojulikana kama mashairi huru na kudai kuwa yanakubalika kama mashairi mengineyo wanamapinduzi hao walisisitiza kuwa mashairi ya arudhi yalimfunga sana mshairi kupasha ujumbe wake vizuri walidai kuwa mshairi hakuweza kujieleza vizuri kwa kuwa ilikuwa ni lazima ajibidishe kwanza kutafuta maneno yatakayolinganisha vina na kutosheleza mizani waliamini kuwa mtunzi ana uhuru wa kutunga aina za mashairi wazipendazo bora tu wapashe ujumbe kwa hadhira washairi hao walitunga mashairi bila kujali arudhi za ushairi jambo ambalo lilizoa mgogoro katika ushairi wa kiswahili baadhi ya watunzi hao ni kama yufeskezi lahabi mugabuso mulokozi ibrahim husein alamin mazui kitaka wamberia na kulikoela kahigi katika vipindi vyetu vijavyo tutaangazia kwa kina mgogoro wa ushairi asante sana kwa kufuatilia kipindi hiki hadi mwisho kutoka kwetu hapa twasema mcheza, mcheza hawi kiwete ngoma ya taka matao goma.