tafiti zinasema kwamba unapoweka malengo yale malengo yanakupamotisha helo unaitwa fnesichawe hosti wako was yaaat well, hapa tunakufundisha jinsi gani ya kuweza kutengeneza utajiri wa kizazi na kizazi lakini tunaanza kwanza na wewe kama hu kutoka kwenye familia tajiri basi familia tajii inatoka kwako yes, leo tunaenda kuangaliajinsigani tunaweza kutimiza malengo yetu ya kifedha inawezekana kwamba wewe umewakuweka malengo yako huko nyuma na miak kifika januari unakua na amasa ya kuweka malengo lakini akini kifikaanaanza anaaza kupotea weziwatau nanapotekassuke wako leoswako ninakuletea maarifa um, ni jinsi gani unaweza kuweza uh, kutimiza ma, uh, malengo yako kwa urahisi kabisa ukifata maarifa haya ntaenda kushia na wewe hmm? kitu cha kwanza kabisa ambacho unatakiwa kukifanya ili uweze kufikia malengo yako kwanza unatakiwa kujua namba zako na kuzitathmini kama una pendi na karatasi yaandika kujua namba zako na kuzitathmini ninaposema kujua namba zako ninamaanisha mapato yako eh, namaanisha matumizi yako kwa mwezi mm, namaanisha madini yako kama una uwekezaji shilingi ngapi Aa, kama una akiba ni shilingi ngapi mm. na sio mbaya ukijua hata zile namba zako za kule nssf una kiasi gani cha penshen kimefikia mpaka sasa eh, unaweza ukasema mbona mmm, mi well, unaweza ukaanza hata ya kwako unaweza ukafungua hata retirement account yako ukawa eh? unajiwekea una mwenyewe pensheni zako kila mwezi au kila unapopata kipato chako yes ni muhimu sana kutathmini namba zako na kuzijua hiiuweze kuzifikisha malengo yako utafikishaje malengo yako kama ujui hapo ulipo sasa hivi position yako kuijua ni muhimu sana kabla ujaenda kwenye step namba mbili eh? ukishamaliza kujua na kuzitathmini na namba zako ukiualisia ukiwa na swali lolote ningependa ni kuona comments zako hapo chini unaweza kuuliza na tutakujibu yes namba mbili ambayo unaweza kuifanya ili kuweza kufikia malengo yako baada na kujua ni kwamba unapaswa yako, eh? ya kutathmini na najunambaaanapaswa ueka malengo yakosasa tunafahamu malengo kabisa yamegawanyika katika sehemkuu tatu malengo yamegawanyika katika muda mfupi malengo amegaanyika katika muda wakati na muda mrefu well, malengo ya muda mfupi ni yale ya mwaka mmoja uh-huh malengo ya muda wakati ni haleya malengo ya, ya miaka miwili mpaka minne malengo ya muda mrefu yanaanzia ya miaka mitano mpaka kumi eh? ndio mana kwenye first fspisd nilioshea na nyinyi kabisa ya maswali ya kujiuliza mwaka elfubli a ishitat nilielezea kwa nini uwe na malengo nikaelezea kwa nini mtu awe uh, uh, uh, aj, ajichukulie yeye kama kampuni au kama shirika eh, mashirika tunajua kwamba yana malengo apate malengo haya malengo yanakuwa driven by the yanakuwaso hata wewe unaeza ukaanza kutengeneza vision yako eh, chukua dari yako nzuri andika vision yako Where do you want to be? tumesema tunakufundisha jinsi ya kuwa kutengeneza utajiri wa kizazi na kizazi tunamaanisha kwamba mtoto wako atarithi utamfundisha mtoto wako naye atafundisha watoto wake na utatembelea utatembea kutoka kizazi na kizazi ndiyo so, unakufa, basi, mali na huo utajiri uleutajiri utatembeleaam nakufsalenye aondka tunakufundisha hapa maarifa haya ni kwa ajili ya aee kkua tajiri ambayo utaacha utajiri utajirikahiyo malengo yako pia yanapaswa kus Who, do you, who are you eh, were do you you want want to to be in five, five, ten, twenty, fifty years where, what do yuwato b25 o ukiondoka hapa hmm? kuacha nini hapa duniani what do o eh, es kwenye uh, kwenye maandiko ya bibilia yanasema uh, uh, sikumbuke exactly maneno yanaosema lakini yanasema hivi kwa walisia au kwa walisya, mahana yanasema hivi kwamba mzazi mzuri ni ule anayeacha mali ya, lakini mara nyingi tumekuta kwamba um, wazazi wengi wetu wanatufanya sisi kuwa retirement plan zao well, wewe haitakii kuwa hivyo tunataka uache utajiri watoto wanjoi wajukuu wanjoi lakini kwa kuwafundisha ko ndomana unapata mali kwa hiyo malengo yako yanapaswa wwe katika mgawanyiko wa malengo hayo mfano let's say unataka kutengeneza labda passive uh, unataka kusema labda labd labda mfano kwa kwanza uh, ya milioni moja kwa mwezi you need to break down sasa hayo malengo yako Uta, utawezaji kuyafikia kwa muda mwaka mmoja utawezaje kufikia uh, kama utaweza kufikia ala mwaka mmoja basi you need kutengeneza big kwa sa milioni moja kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mwaka mmoja kama utaweza kulifikia then that's have, uh, a goal ndogo tautapanga uta, uta, milioni moja kwa mwezi basi utaifikiaje ilo lengo eh, kwa, kwa, kwa mwaka huu mzima wa kwanza baada ya miaka miwili mpaka minne utakuwa umefikia hivyo utaka mefkiaata down malengo yako katika hizo sehemkuutatu mm-hmm. yes sasani malengo yetu ni malengo yapi ya tumesema tuweke malengo na ningependa kuelezea pointi ya tatu kwamba malengo yetu yanatakiwa ya, ya kifedha yanatakiwa yakae katika sehemu kuu tatu za akiba eh? kuweka akiba kumegawanyika katika sehemu kuu tatu i love this point ithispoi eh? <laughs> eh, yes. kuweka akiba kumegawanyika katika sehemu kuu tatu kama ziko zaidi ya hapa hizi ndizo sehemu kuu tatu ambazo zinapaswa malengo yako yaingie hapa kuweka akiba unatakiwa kuwe kwanza kwa ajili ya mfuko wa dharura hiyo ndo ambayo unatakiwa kuis mwaka huu e22h3 je una akiba ya mfuko wa dharura kama auna kwaho kuweka akiba kwa ajili ya mfuko wa dharura namba mbili kuweka akiba kwa ajili ya eh, matumizi au manunuzi au matukio makubwa ambayo unatarajia yafanyike ndani ya mwaka specific ishiriishinatatu namba tatu, na tatu unaweza kuweka akiba kwa ajili ya kustaafu unaweza ukaona hapo sasa mfuko wa dharura uh, for big purchases or events hizo eh. vitu na uh, for investing hayo malengo matatu ya kuweka akiba unaweza ukaingia ndani dive katika kila moja kwa mfano una, una, una akiba I mean, ninaweka akiba kwa ajili ya labdakustaafuakwaajili ya kustaafuna eh, maanayakekwambaunt kama una na unataka kushi ngapi kwa mwaka huu 23 kwa mwezi utakuwa na shilingi ngapi eh, kwo malengo yako yanatakiwa yagawanyike katika sehemu hizo kuu tatu za akiba kuzigawanya zaidi ndioit uh, nab4 panga malingo yako kutokana na kipato chako hapa ndipo sasa mara nyingi tunapokoseaga tunapangaga malengo yetu kutokana na miemko ya mwaka hivi utaona kila mtu anaongelea weeks anaongeleaanachukua li likubwa uh, anaweka shiingi emkmi kila wiki I mean, kila siku kila wiki kmi mwez kila mwezi kila wiki ya pili euishirini wiki ya tatu haapaka inakuwa mpaka u, mwaka u mwisho. Afisa, mwisho wa mwisho alafu sasa unajikuta mtu ambaye anafanya kitu kama hicho ni mfanya kazi kipato chake ni kimojamsha siku kifika mwezi wa pili anafanya mwezi wa kwanza wa pili watatu ame, amesha sahaa kwa sababu it's not realistic malengo unayoyapanga hayako hayaendani na kipato chako eh? kama unataka kuingia kwenye hizi za mwaka hakikisha kwamba unatengeneza pia angataendan na kipato chako halisikama unataka kuas panga uh, ni jinsigani unaweza kuongeza kipato kingine na haya malengo yako unaoyapanga yanatakiwa yakae katika bado tupo kwenye point ya nne hiyoyopanga malengoo kutokana na kipato chako lakini pia yakae katikaamfan naposema nataka Uh, nisev milioni kumi labda mwaka huu eh? ilo ni kwamba ni milioni eh? yeah, is it eh? smart tunatumia smart structure s yes, inasimama kwa ajili ya yanataka kumilioni uma kumi. yeah, in, in, in, kitu inaweza ukaifikia kweli milioni kumi kwa mwaka huu how huuuta yani in that sense Uh, is it, is it achievable tachiabl eh? kwenye a pale je utaliachivu ili, ili, ili nani yako ili gol lako la kufikisha milioni kumi imajini kipato chako ni milioni moja matumizi yako lakisaba ukichukua laki tatu mara kumi mara kumi na mbili unapata milioni tatu lakisita wewe hiyo ndo maana kanuni moja chukua kipato chako minus expenses zako unachokipata ndicho unachotakiwa ukisev hapo umenyelewa kwayo sasa kile kinachobaki ndicho hicho unachoweza kufikia ile lengo lako laoliweka la milioni kumi imagine kipato chako milioni moja wee unataka kuev milioni kumi e zako lakisaba kwa, laki kwa mwezi haya toa toapo hmm? toa toa lakisaba unabaki na lakitatu lakitatu manake ndio Saving zako we unataka kus milioni kumi wakati inreality in unatakiwa kus milioni tau kwa sababu hicho ndicho kitu unachoweza kwa wakati huo maana nikasema unapaswa kuwa very specific na ya me ili uweze kujua kama utaweza kufika Ara, Eh, realistic relevant relevant is, your goal is it na kipato chako lakini eh? pia ili lengo lako natakiwa liwe katika muda ambao unaweza ukafikika kweli napanga una kipato cha milioni moja zako unaweza maximum labda ni asilimia hiyo thelathini ambayo ni lakitatu wewe unataka usevu milioni kumi utaweza kufikisha kli shini hinata ksmilioni shiuaana malengo yako kutokana on a kato caoaso ndo nia ahisi mbao naeza ukafiia kwenye lengo lako husika na hamasa ukiona kwamba unataka milioni kidogo ahusia ni kukuamasaiee kufikiria kuongeza kipato kingine ato ini isomo asiku nyingine kuhusu uh, Uh, of eh? unatakiwa kuwa na kipato zaidi ya kimoja tutaongelea siku nyingine ni somo la siku nyingine hiyo ni pointi yetu ya nne eh? pointi yetu ya tano kwenye episodi hii ambayo itakuwa ya mwisho eh? malengo yako sasa yanatakiwa yapangiwe yanatakiwa yapangiwe ili yaweze kuendana kweli eh? na na malengo yako na kipato chako ipint iliopita tumesema malengo yako yanatakiwa ndani na kipato chako Sasa, pointi ya, ya tano tunasema malengo yako yanatakiwa enyekama uikua unabasi bajeti ndio muhimu zaidi kuliko chochote liweza kufikia malengo yako ti ni ramani ambayo inakupa picha wapi utaweza kufikia ti ndio msin eh? ndio msingi wa pesa zako Yeah, imajin d unataka kujenga nyumba unaanza kwenye nini unajenga kwanza n au nafaukitaka kujenga uh, zuri ya, ya nyumba yako kama ni gorofa basiajenga msing mrefunyumba kawaida msingi unakua ujengewakawaida laki mara kama ni gorofa tatu msingi unaenda chini zaidi kwahiyo msingi wako hapa kwenye pesa zako niage unataka kufikia lengo la milioni kumi hakikisha kwamba naendana na pato lako lakini pia ili kipato ufanyjilikuongezakpatoueufia lengoaa la mlioni kmndtakupa mwongozo na, na utakapoona kwamba kwenye labda tumesema kipato chako milioni moja matumizi yako lakisaba naata kufka mlionikmt au kuliongelea kwa undani wake ni jinsigani akupanga na mambo mengine mengi akinitaezakukuongozaadaambao unazitumia kila mwezi aakisnawezekanaaa ukapunguzaakimb kakutumia utaweza kujua ni vipi au ni wapi upunguze matumizi ili uweze eh? ujue rate yako kwa shilingi ngapi kama tulivyosema mwanzoni kwamba labda wewe kipato chako milioni mojaako lakisaba lakitatu ndo nachoweza kuweka lakini ee unataka kuzaidi iweze kufikia ile lengo eh? labda nasema okay, nitapunguza nita matumizi fulani ambayo naona si ya muhimu eh? tunarudi kwenye si ya muhimu kwao nitapunguza sasa labda hapa labda nitapunguza kula nje sana eh? siku nyingine ntaacha nita, nita, gari nitatembelea mwendo kasi au siku nyingine nitapanda nita eh, zile zile gari za puu mnakaa watano mnalipa elubeu2unapotoka kwenye hii safari ya uhuru wa kife kwenye hii safari ya kutengeneza utajiri wa kizazi na kizazi kunaaatunabidi um, Una, kama sadaka kwa muda fulani ili uweze kuishi maisha mazuri mbeleni unaweza ukajisarfi mwaka huu ishirini ishiri na tatu ukasema nataka nipunguze matumizi yangu niishi ndani ya yaet ili rate yangu iyo kubwa niweze kufikia lengo langu fulani hmm? asante kwa kunisikiliza na ningependa kuona ment zako tutaendelea kwenye episodi yetu inayofuata kuangalia pointi ya sita mpaka ya kumi As Sunday goes Have a great day.