kwa majina mimi naitwa hadija jabiri ni mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa kampuni inaitwa jibri uh, brand name yetu ni eat fresh na sisi tunajihusisha na vitu vitatu tunalima tunaongeza thamani lakini pia tunauza mazao ya mbogamboga na matunda kwenye soko la ndani na soko la nje ya nchi lakini pia hivi karibuni nilianzisha kampuni nyingine inaitwa limited na yenyewe pia imejikita kwenye vitu vitatu tuna cha kwanza tunaendesha incubation hub kwa ajili ya vijana wanaofanya kilimo kwaho tuna programs mbalimbali mbali, ambazo tunashirikiana na wadau wa maendeleo na programs zetu zinajikita kwenye kumsaidia kijana kwenye kupata mafunzo lakini kupata network, wakati mwingine kupata seed funding, kwenye yale ambayo anayafanya lakini kitu cha pili tunatoa ushauri kwenye kilimo na kitu cha mwisho tuko kwenye eneo la lakwahiyo hizo ndio biashara mbili ambazo nazifanya kwenye upande wa, wa kilimo na nashukuru sana kama nilivyosema hapo awali nashukuru sana kwa kunikaribisha asante sana moderator. Thank you, Hadija. By the way, uh, I would like to explain uh, expl- uh kuto Hadija. Uh lokutana now I, I won't explain here, like any she's about to be my mentor specific kwenye agriculture, specific you agriculture in general. So I'm very excited and uh, na kabisa kumba kuna watu, na farm kunangine makeuja inbox, tangu uh, tanguri kitu. You are very excited. So I believe from Tutajifunza Mengi kutoka kwa hadija, and she's very ready to share her experience. So Hadija, um at Tanzania, agriculture au kilimo, in fact, 30% ya, uh, GDP and um, it's a backbone of the of the of the country economy. tunaomba utusaidie kutueleza um, kilimo ni nini na fursa gani ziko kwenye kilimo au labda pia kwa kuongezea kwenye hiyo uh, hiyo hiyo uh, tafakari je um, yeah. uh, kuna aina ngapi za kilimo na wapi yani in general yni kilimo asante aaasante sana, asante sana. Uh, uzi kilimo ni uzalishaji uzalishaji na kwa, kwa tafsiri ya tanzania ingawa tuna tuna, tuna uh, maeneo mawili tofauti lakini atunasema hata wale ambao wako, wako ufugaji ma zamani ilikuwa kwenye wizara ya kilimo vitu viko koni kilimo uzalishaji wa mazao lakini pia tunaingia kwenye ufugaji pamoja na uvuvi na kilimo umeuliza pia ziko fursa gani kwenye kilimo ziko fursa nyingi sana kwenye mnyororo wathamani wa kilimo kuanzia kwenye uzalishaji kule chini lakini tunakuja kwenye utunzaji kwenye usambazaji wa mazao lakini pia tunakuja kwenye upande wa kuongeza thamani tunakuja kwenye upande wa masoko ziko fursa nyingi sana sasahivi pia kuna services nyingi ambazo zinatoa fursa za kibiashara kwa mtu kwenye kilimo mfano kuna watu wamejikita tu kwenye maeneo ya masoko kuna wengine wako kwenye upande wa teknolojia lakini za kilimo kuna watu ambao wanafanya wanatoa huduma za fedha kuna watu wanatoa huduma za insurance s kuna services nyingi sasa hivi ambazo zinatoa pia fursa za kibiashara kwenye upande wa kilimo right. asante sana um, kwa kuendelea labda uh, tutakuwa tunaenda kwa mfumo wa maswali ambayo watu walipua wameyauliza wame so <clears throat> kwenye biashara ya kilimo mtu anauliza kwenye biashara ya kilimo ina riski nyingi ukame bei za mazao zisizotabirika gharama kubwa za uzalishaji changamoto uh, za masoko je mtu anawezaji kukabiliana, kukabiliana na hizo changamoto riski ni ni kweli ziko ziko nyingi kwenye biashara za kilimo na sio hizo tu za masoko ukame ukameofors uh, kikubwa ambacho kinaweza kikafanyika kukabiliana na na riski zilizopo ziko njia tofauti kuna baadhi ya riski ambazo unaweza ukazikubali zipo ziko ya uwezo wako kuna riski ambazo unaweza ukazizuia kabisa kutokana labda na, na unazoziweka mfano um, tukija kwenye upande wa, wa masoko wakati mwingine uh, badala ya kuingia kwenye riski ya kuzalisha na kukosa soko ni heri kabla ujaenda kuzalisha uweze kujua unamzalishia nani wakati mwingine ni bora hata kama umepata mteja mkasaini mkataba uh, toka mwanzoni kabisa unakuwa ume hiyo is ya wewe kwenda kuzalisha na kukosa soko uh, kwa mfano kuna riski za mabadiliko ya hali ya hewa mm-hmm. uh, wakati izakamua kutumia teknolojia kwa mfano Sasa hivi kuna pia insurance kunapia ambazo zinakusaidia kupunguza uh, zile athari ambazo ungezipata kutokana na riski uh, labda zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa kwo riski ni kweli zipo lakini naamini si tu kwenye biashara ya kilimo kwenye mm-hmm. biashara nyingi pia uh, ziko riski kikubwa ni kuona namna gani unaweza ukakabiliana nazo lakini nyingine unaweza ukazizuia kabisa zisitokee lakini riski nyingine zile ambazo ziko nje kabisa ya uwezo wako unaweza ukaziept na nyingine unaweza ukapunguza yale makali ya ya, ya riski ambayo unakabiliana una nayo kwa hiyo nakubali na riski zipo lakini ziko namna za kuweza kukabiliana nazo okay kwenye upande wanimeona apo umeongea very smart move ya kusema kabla ujazalisha utafute kwanza mteja sasa kwa, kwa, kwa, kwa ndogo ambao nimekutana nayo in terms of watu wa kulima wengi nao waona ni kwamba wanashauku ya kuanza kulima lakini mara nyingi they don't know how to find that market mwishi wasiku awa wanaishia kuuzia enye haya masoko ambapo kila mtu naye anapeka pale mazao sasa ni vipi huyu mtu ambaye anataka kuanza kilimo aweze kujua nampata wapi mteja mfano labda mteja najua adija uh, uh, uko very well experienced kwenye ili eneo la, ku, la, la kupata kuweza kuuza um, bidhaa I mean, uh, I mean, products zetu hizi tunazolima nje ya nchi ni vipi mtu anaweza kupata Uh, wateja ambaye ataweza hata kuingia naye je anaweza kupata kupataa na hata nje je how do i get these customers asante uh, uh, uh, of oos ni, ni, ni, ni labda tu kidogo kwenye kile ambacho umekizungumza masoko ya bidhaa za kilimo yako nje yako pia ndani ya nchi na kwa sababu ni, ni, ni vitu ambavyo tunatumia kila siku ni mazao tunakula kila siku kwa hiyo soko lipo ndani pamoja na nje ya nchi sasahivi labda kumekuwa na uh, watu wengi wanafikiri kwamba uh, wanatamani sana kwenda nje lakini tunashindwa tuna kuona fursa kubwa ambazo ziko kwenye soko la ndani na labda uh, mimi kwa eksperiensi yangu uh, sio ya muda mrefu sana lakini kwenye ekspiriensi yangu ya, ya, ya biashara ya kilimo tumeweza kuuza mazao ya mboga mboga na matunda ndani ya nchi lakini pia nje ya nchi tulianza ndani ya nchi baadae tuka tukaenda nje ya nchi na, uh, na sasahivi tuko kote tuko tanzania lakini pia tunapeleka mazao ya mbogamboga mboga na matunda kwenye nchi za ulaya lakini pia tunapeleka ndia na uh, ofoi soko la ndani ni sustainable zaidi na hiyo tumeiona wakati wa, wa covid 9 ilivyoanza mipaka ilivyofungwa tukashindwa kupeleka vitu nje ya nchi ukagundua wamba yani watu wapo watu wanakula na kwa bahati nzuri tanzania, tanzania kulikuwa, hakuna restrictions nyingi sana wakati o uu zaidifasaldsasahiai i wo soko liko kote na uh, kikubwa tu labda binafsi uh, nimesoma masomo ya biashara na nilipoingia kwenye kilimo niliingia na mtazamo wa kibiashara akchuali nimekuwa nikichukulia kilimo kama biashara nyingine yoyote na unapofanya biashara solongezisiyo ngo biashara lengo lake kubwa ni kutengeneza faida kwaho hata nilipoingia kwenye biashara ya kilimo nilikuwa najua watakaoleta faida ni wateja wedha hmm. faida itatokea datli au itachukua muda mrefu lakini tunahitaji wateja kwahio nguvu kubwa kwenye shughuli zetu pamoja na kwamba zilikuwa shambani kuhakikisha tunazalisha mazao yanayohitajika sokoni lakini pia nguvu ilikuwa kwenye kutafuta wateja na nakumbuka kwa wakati ule tulipoanza kwenye soko la ndani tulikuwa tumejikita kwa wateja wenye kipato cha kati lakini pia wateja wa kipato cha juu na kila siku tulikuwa tunaenda kutafuta watu ambao wanaweza wakanunua bidhaa zetu extent ilifika wakati ambao uh, unakuta wakati mwingine labda una nyingi zaidi ya uwezo wako wa kusuply lakini pia hata ukienda kwenye soko la nje nako kuna fursa inategemeana sana na ni nini ambacho unakizalisha na je kwenye eneo husika kuna uhitaji wa hicho ambacho unakipeleka wewe sasa namna gani za kupata uh, masoko kwenye soko la nje uh, sisi tunatumia njia mbalimbali mbali. oous ya kwanza uh, njia ya mtandao na mtandao kwa namna nyingi sasa hivi kuna ziko kampuni ambazo kazi yake kubwa ni kuunganisha wazalishaji pamoja na watu wanaotumia bidhaa za kilimo uh, lakini pia internet, of course, wenzetu nje specia nchi za ulaya ya marekani wanaamini sana mtu akiwa na website kwao wengine watatembelea website yako watakuona wataanza biashara nawewe sasahivi mitandao ya kijamii pia ina, ina, ina nguvu kubwa hiyo ni kwenye upande wa lakini tukija njia nyingine uh, tumekuwa tukienda kwenye ma, ma, tukienda kwenye, kwenye mbalimbali zinazohusiana na bidhaa tunazozalisha sisi kwa mfano kuna maonyesho yanafanyika kwenye mboga na matunda matundal kuna maonyesho yanafanyika berini ujerumani Aa, lakini kuna maonyesho yanafanyika uh, rimini italy kuna maonyesho anakwaio kwenye nchi mbalimbali mbali, kule ambako ni potential kwako ukienda kwenye maonyesho inakuwa fursa pia ya kukutana na wale wanunuzi lakini na watu mbalimbali mbali kwenye mnyororo wa thamani wa kile ambacho unakifanya wewe ukiachana na maonyesho tumekuwa tukitumia pia Uh, balozi balozi oous balozi za nje zilizopo tanzania lakini balozi zetu za tanzania zilizopo nje balozi za, za nje zilizopo tanzania kuna wakati huwa wanaandaa zile trade missions wanakuja wafanyabiashara mbalimbali kwenye uh, uh, maz- kwenye maeneo mbalimbali including uh, watu wanaohusika na na, na na kilimo na mazao na huwa tangaza zile value chains, yani trade in, inakuja na wana na wanana gani kwayo tukiona iko zilizotajwa iko ambayo inahusiana na tunachokifanya sisi na sisi pia tumekuwa tukishiriki ocorse imekuwa fursa ya kukutana na wafanyabiashara wa nje lakini pia ni fursa ya kuanza biashara wakati mwingine unaweza ukaishia kwenye deal na ukafanya biashara na mtu lakini ukiachana na hizi mbasi za nje zilizopo tanzania tuna balozi zetu kule nje na s mm. pamoja na jukumu lao la kukuza mahusiano labda hayo yadiplomasia mm. moja kati ya vitu wanavyofanya ni ku, kuendeleza mahusiano pia kwenye mambo ya uchumi kowao nao wanaweza wakawa sehemu nzuri ya kusaidia wafanyabiashara wa ndani ziko njia mbalimbalina na njia nyingine nyingi asiwezi kusemako mm. mmoja ambayo inafanya kazi vizuri zaidi lakini ziko njia nyingi za kupata wateja nje lakini pia na, na kwenye soko la ndani kilimo ni biashara kama biashara nyingine na inahitaji kwenye kujitangaza na kutafuta wateja kama vile ilivyo kwenye biashara zingine sawa so, so, nimekuelewa nimekuelewa na nimejifunza kitu hapo kuingia kwenye biashara ya kilimo ni kama biashara nyingine uliingia kwa marketing uh, ulikuwa na nae uh, za kuweza kuuza na kuweza kujua wateja wako ni kitu ambacho nimejifunza na mini na wengine pia wamejifunza kuna mtu hapa ameuliza je unaweza uka tunaomba tutajie hizo kampuni ambazo zinaunganisha wazalishaji na wanunuzi uh, kampuni ambayo binafsi nimewahi kuitumia inaitwa origin yake ni, ni Pakistan Trade key, yani ile ya biashara halafu k yafunguo ukigugo pia unaweza uka ukawapata uka na mimi pia nitajaribu ku hapa alafu nishae hiyo linki ya websaiti yao kwenye chat. All right. asante sana. Share kwenye chat. Yes. oh yes tumeona nafikiri kila mtu akiangalia kwenye chati hapo anaweza kaona so much hadija swali lingine ambalo watu alikuwa es baadhi ya watu uh, swali inasema baadhi ya watu wanapifaa zaidi biashara ya kununua na kuuza mazao badala ya kulima shambani kwa uwezo wako hili unalionaje kwa uzoefu wako hili unalionaje mm, kwa, kwa bahati nzuri tuko kwenye kuzalisha pamoja na kwamba tunanunua mazao ya mboga mboga na matunda kwa outgrowers lakini tumeanza kwenye kuzalisha na tuko pia kwenye kununua na kuuza kwayo ni kama madalali fulani <laughs> kwa lugha nyingine uh, uh, kwa uzoefu wangu labda ofcoursi kama nilivyosema awali kwamba maeneo mbalimbali kwenye mnyororo wa thamani yana fursa na kwenye uzalishaji pia nako kuna fursa kuna faida pia ina, inaweza ikapatikana kikubwa sana oos kwenye uzalishaji riski kubwa inakuwa kwako wewe mkulima na, na wengi tunaweza tukawa mashuhuda wale ambao a tunafanya kilimo au tume tumeshuhudia tume watu wengine wanaofanya kilimo mara nyingi mkulima ndo yuko kwenye sehemu niseme sehemu ngumu zaidi yani uh, mabadiliko ya bei yanamgusa zaidi yule wa chini huyu mfanyabiashara huku juu kwa sababu yahana bidhaa kwa mfano sisi ambao tunafanya mbogamboga mboga na matunda vitu ambavyo vina shelf life ndogo ukishindwa kumuuzia mtu hata kama bei iko chini maanake vitakuharibikia kwahyo unajikuta kwenye poihen ambayo hunapn huyu ana riski nyingi zaidi tofauti na kule juu lakini uh, niseme wengi huwa tunatamani sehemu ambayo itakupa matokeo ya haraka na ofkozi kadri unavyopanda una juu kwenye mnyororo wa thamani uh, matokeo ya haraka zaidi yanaweza yakapatikana kwa hiyo uh, sisemi kwamba huku chini kwenye uzalishaji hakuna faida kikubwa tu ukienda kwenye uzalishaji ofo Uh, ujaribu kuangalia wengi wanaofanya kubwa wanapata faida lakini hii ya kilimo chetu cha, cha kawaida inaendana na vitu vingi na ya mazao nini unalima wengi kwa mtazamo wangu wa haraka haraka amtazamowangu kwenye, kwenye uzalishaji lakini pia kuwa kwenye trading. tunaenda huku kweye kwa sababu tunaamini kuna faida kubwa zaidi lakini kuna faida ya haraka lakini at the same ahs labda ni ndogo zaidi tofauti na hii ambayo anaibeba mkulima okay so hapa ni, ni swala la kuangalia kuangaliaan yako iko wapi uanzie uh, wapi uende kwenye kilimo kipi uwe dalali au uh, uwe mkulima so vitu kama hivyo lakini so vitu vya kuogopesha kikubwa ni kuwa a uwe kufanya hiyo uh, kilimo cha iko unachokitaka specific kuna mtu kauliza pia unazungumziaje kilimo cha parachichi hizi zinazouzwa nje Yeah, ni biashara nzuri ni biashara nzuri ni biashara nzuri na kwa, kwa, kwa bahati nzuri kwenye mazao ambayo tunayapeleka tuna nje ni pamoja na parachichi nadhani kikubwa ni kujua uh, unapoingia unaingia unaenda kulima varayati gani naje soko nalolitageti linahitaji hiyo varayati kwa sasahivi ofkosi o wengi wananunua varietis mbili wengi wananunua fwete au wananunua hasi hasi ndo imepata umaarufu mkubwa kwa wale wasioifahamu ni, ni zile parashichi ngumu ndogo ambazo zina kama vipele vipele ni nivarieti mpya ingawa tanzania pia tuna zile traditional zetu zilizopo muda mrefu lakini ikija hmm. kwenye upande wa soko A parachichi ni moja kati ya matunda ambayo yamekuwa yakiendelea kupendwa zaidi kwa sababu watu wa kuwa wanaendelea kuwaealhconci kwahiyo hata matumizi ya mboga mboga na matunda yanaendelea kwenda juu na wengi wanaamini parachichi ze nutritious Uh, friti ina ina vitu vingi kwao wengi wanaku, wanakula parachichi na ufrenti tumeendelea kuona uh, kwa mfano kama india walikuwa hawatumii sana parachichi lakini sasahivi uhitaji wa parachichi nazo unaendelea kwenda juu kwa hiyo of kwahiyoi upande wa wateja Uh, binafsi na tafiti ambazo tumezisoma lakini pia uh, tumezifanya sisi wenyewe mwakaiielfumbilia kumi na tisa tulimweka kabisaaweze kutusaidia kuliku, kulielewa soko kabla ya kuingia kwenye biashara naulipataile inaendelea kwenda juu lakini ahemtiu uh, ukisoma maandiko mbalimbali pia yanaonyesha uh, ile demand na trend inaendelea kupanda jukwa kwa mtazamo wangu kwenye upande wa soko ni kitu ambacho Uh, kitaendelea kuwa na, na uhitaji sokoni na uh, kikubwa tu mtu anayetaka kuingia aingie kibiashara ajifunze atumie wataalamu kuanzia kwenye uzalishaji mpaka mwisho ofkoi sasahivi moja kati ya changamoto kubwa tunazoziona uh, ukienda kwenye mashamba ya wakulima kuvuna unakuta kiasi kikubwa sana hakijafikia viwango vya ubora vya soko na naota atachukua atachukua atachukua matunda yale ambayo nadhani anaweza akayauza sokoni kwa hiyo ukiweza kufata zile good agronomic practices kuanzia mche unaochagua mpaka namna utakavyohudumia mazao yako mpaka mwisho nadhani ni kitu ambacho kina faida lakini kikubwa tu watu wawe tayari kutumia wataalamu kwenye kilimo waweze kuwashauri na waweze kulima vizuri ili usija ukajikuta mwishoni umefika mwaka watatu wanne unatarajia kuvuna unaanza kuvuna mazao ambayo hayatakiwi kwenye soko hilo la nche ambalo tunaamini ndo lina faida zaidinimejifunza wow, kitw nimedaka tena mtazamo wa kibiashara na kuwa na wataalam kilimo ni, ni investment. kama vesment zingine tunazoziongelea kila siku kwahiyo inapaswa ukiingia kwa, kwa jinsi unavyoongea inapaswa ujipange na uwe tayari uh, kuweza kuausk au uh, uh, kuzikabili pia na kuziweza kuziwinhey ni kufanya research na kama adiji anavyosema wataalamu na hapo ndipo unapotakiwa kuinvest sasa sasa adija kuna mtu kauliza hapa tena hapo kwenye wataalamu sasa who are the key in this area? yani asijajua inawezekana anamaanisha tunawapataje au tunapata tuna, tuna pea wawatu as wataalamu ambao mtu anaweza ukamhaya na kuakikisha kwamba anaweza kushauri vyema kwenye shamba lako kwenye, kwenye upande wa, wa uzalishaji tuna mabwana shamba wa serikali na uh, ukiachana na shamba wa serikali ambao pia wanaweza wakawa wanaua utaalamu Sasa, hivi kuna makampuni mengi ambayo yanauza yana parachichi nje na makampuni ambayo yanaenda kwa system ya outgrowers mengi yanawataalamu na niseme uh, baadhi ya haya makampuni yamewekeza kwenye kuwatengeneza zaidi wataalamu wao ili waweze kuhudumia wakulima ambao wanatarajia watawauzia matunda kwa hiyo na hata kampuni yetu sisi ya jibri yae pia tuna mabwana shamba wako mbea tuna mabwana shamba wako njombe wako iringa na, na yule yautgroa wetu ambaye tayari tunaeekt tutanunua matunda kutoka kwake tunakuwa tunamuhudumia mpaka kipindi ambacho a, uzalishaji unaanza kutokea kutoka kwake ili mradi tu tunamkataba naye na na zile ifoti tunazoziweka kwake tunajua zitaleta matunda kwetu kwahio wataalamu wako eidha kupitia makampuni um, haya ambayo yana yana, yana, yana ekspoti au um, mabwanashamba wa serikali pia lakini oous watu wengine wanaoingia kwenye kilimo anaamua anamwajiri bwanashamba ambaye anadhani ana, anaua utaalamu na wakati mwingine hata kama hana hiyo linakuwa jukumu lako sasa kumsaidia ili aweze uh, kuongeza ujuzi akusaidie uh, vizuri zaidi lakini kwenye mikoa hii ya nyanda za juu kusini naamini wako wataalamu wengi ambao uh, wanajua zao la parachichi na wanashauri pia wakulima k okay. um, asante sana kuna swali lingine hapa uh, uh, memba ameuliza je yeah, uh, mtu akiamua kuwekeza kwenye agri business unamshauri aanzie wapi mm, nadhani na, na, majibu yangu ha, kwenye hili hayata tofautiana mm. sana na na kile ilichokisema awali kikubwa mtu aanzie sokoni mm. unawekea nye uzalishaji au unaenda kwenye distribution au unaenda kwenye processing uh, kwenye hiyo au unaenda kwenye sehemu yoyote ambayo uh, unaingia kwenye mnyororo wa thamani kikubwa ni kuhakikisha tu kwamba kile unachotaka kukifanya kina uhitaji kama unaenda kwenye uzalishaji ts unataka kulima parachichi tayari umeshajiridhisha kwamba parachichi inawateja kwa hiyo Uh, kikubwa ni kuanzia sokoni kujihakikishia kwamba kila unachotaka kukifanya kinamteja theni uh, kama nilivyosema awali kwamba kwenye mnyororo mzima wa thamani ziko fursa kikubwa ni kujua unaingiaje na hiyo fursa ina ukubwa gani na namna gani inaweza ikakuzalishia kipato kikubwa thank you n fo thai ai kuna mtu anauliza inaandikwaje jibri jibri fresh any links to your pages Uh, inaandikwa gbri lakini na share lin to the website lakini pia tuna page instagram but I'm sharing tunapabha hiyo lin ya kwenye kwenyeit right. kuna swali lingine hapa linasema kama mkulima hau do aigoabout kuongeza thamani ya mazao yangu nasetije malengo hayo natakiwa nijiandaaje na, nijiandeje ok kwenye <coughs> kwenye kuongeza thamani of course inategemeana na na zao gani ambalo wewe unalifanya unaweza ukafanya mm-hmm. ile semi processing of course kuongeza thamani kuna kufanya upate bei nzuri zaidi sokoni na hata kwenye kwenye kwenye shughuli za kawaida am, amini kwenye kilimo cha kawaida kabisa unaweza ukawa uka tofauti na wengine wanavyofanya ukaongeza thamani na ukapata bei nzuri mimi nakumbuka wakati tumeanza kuzalisha nyanya kwa ajili ya soko la ndani moja hmm. kati ya vitu ambavyo tulikuwa tunahakikisha tunavifanya os ukiachana na ile ya kwenda labda kwenye kubadilisha kabisa kabisafomu ya product, ilete illeted mpya akinik Yani, ya moja kati ya vitu ambavyo tukuwa tunavifanya ni kuhakikisha kabla haijaenda sokoni imeoshwa imekuwa graded vizuri imepangwa vizuri the extent ikienda tunaweza kuwafikia wale wateja ambao Wana, of course, wakipato cha, cha na kati wa au wakipato chajuu wanaweza kua bi nzri zaidihnauza ka lo tofaut na utaratibu wakawaida ambao labawakulima wengi wanauza, wanauza kwa matenga eh. yeah. bei zaidi lakini unaweza ukaingia sehemu yoyote wnye sehem yoyot yakuongezaaafoa oads nini ambacho unakizalisha wewe wow, okay. did, I'm curious, uh, when you started this company, what was the he uh, zao ambalo ulianza nalo ulivoanza hii uh, uh, biashara ya kilimo uh, wakati tumeanza zao la kwanza kabisa uh, tulilolima lilikuwa ni matango na wow matango oos kule nyuma kabisa nilishawai kujaribu kilimo mwaka elfumbili na kumi na tatu akikwenda vzkapata uh, hasara kilikuwa kilimo cha simu wakati huo mimi naa na mtu kasema sawnu vinafanya vizuri tukaja kujaribu kulima tu uariumaakinididnot well lakini nilipokuja kuanza kilimo rasmi sasa ile ofcours ilinibidi ili kuhama kabisa mwanza kuhamia iringa na shughuli zetu of course, head zetuoosheofice zetu ziko iringa lakini wakati sasa hiyo hiyo hiyo ya trayo hiyo mara ya pili tulianza na matango matango baadaye tukawa tunalima na nyanya tunalima hoho za rangi kwenye kwenyefield tukiwa tunalima mbogamboga mboga za kawaida nakumbuka kale ziletukwa tunalima pia kwahiyo tuka tunalima mbogamboga mboga za aina nyingi tukwa tuna zaidi ya, ya, ya, ya mazao kumi na tofauti na oose ilikuwa ni kwa sababu ya necha ya wateja ambao tulikuwa nao tukawa tunaziuzia lakini pia Uh, huku iringa tulikuwa tunauza Ruana national park kwenye za jabari pamoja na kuihara wow. uh, asante sana kwa majibu hapo kitu kingine tumekidaka masoko unaanzia wapi yani inaonyesha tayari mkua mmeshajijua masoko yenu mnaanzia wapi kwao kikubwa hapa ni kujifunza au kabla ujaingia ni kujua huu ai na hii itakusaidia pia kuweza kujina kuweza kuongeza thamani uh, bidhaa zako kuna swali lingine hapa anasema kwenye chat kwa nyie mnaofanya biashara ya kilimo fursa ni sasahivi tatizo ni nini bidhaa itoshi au hamna kwenye soko sijaelewa sija o lakini kama umeelewa nitaomba ujibu adija Apana, <laughs> swali lake linamaanisha lina okay kwa uliyeandika naomba basi utarudia tena kuli uh, tena swali lako ili tuweze kuelewa na kuweza kujibiwa so swali lingine linahusu tena masoko utaweza kujibu kwa vile vitu ambavyo uko ujavijibu kwenye upande wa masoko je kuna rsosi zozote za kumsaidia mkulima wa kawaida wa kitanzania kuuza nje bidhaa zake sijajua namaanisha nini labda pia ilo ningepata mm-hmm. yeah. right. um, um, sehemu ambayo mtu anaweza akajifunza mm-hmm. kwa maana yapesa kwa maana ya watu anamaanisha nini niniilo i tuweze kujibu lakini swali lingine masoko ya nje mtu tunatafutaji nafkiri tumeshajibiwa ametupa na hiyo website hapo nafikiri ni muhimu and a hink nishawai kujiunga na one of oh na mi nitashae ingawa alikuwa sijawai kuitumia naamini kuna kwenye hiii ambao umeshaa na fees ambazo unalipa kwa ajili ya kujiunga, kuji, kujiunga kwenye hiyo zipo right? zipoamna anayeweza kufanyia kazi ya bule right. uh, ikubwa ili waweze kukupa yn yani kuna, kuna me, different differentp ofembeshi kuna ile labda unaweza ukawa nambesi na kwa hiyo manake kinachotokea wao watakupa uh, a, a person watakupaperson huuo wakukutafutia wateja uh, anaweza akaenda paka kwenye levo ya kugt kikubwa tu wewe utampa details, za vile vitu ambavyo unataka kuvipeleka utampa kama kuna any, certifications zinazohitajika mfano kama sisi unafanya mbogamboga na matunda taamba lbda naomba zile simeta na nyingie atambaunipe utawatumia hizo picha za bihaa zakona vitu vingine ambavyo wanadhani mteja anaweza akavihitai kabla hajafanya maamuzi ya kufanya biashara lakini Uh, huyo mtu yeye anaweza akaenda mpaka kwenye levo ya ku biashara aina nyingine ya yamembsi inaweza ikawa imeishia ina tu pale kwenye kukupatia This is the hisisthest wewe egoati naye uelewane naye lakini kwenye hizi plfo nyingi kwa sababu na wao wanafanya biashara sonodoi o f wao utawalipa ili na wao waweze kukusaidia kuekt na mteja sijui inawezekana zipo ambazo zinafanya hivyo abure lakini eh, kwa hizi ambazo mimi nazifahamu nazifahamuambayo tumewahi kabisa kuitumia na walitusaidia mm. wali tukapata mteja wa kwanza alikuwa ireland wakununua maragi machanga ilikuwa ina, ina, ina yeah. wow. Thank you so much. kuna swali lingine kuhusu masoko lakini ilikuwa nazungumzia vibali labda nilifupishe yeah, mtu anaye ambaye sasa anataka kuingia kwenye kilimo ni wapi anaweza kupata vibali labda vya kwenda kuuza nje ni vipi aanzie wapi ili aweze kuwa afahamike kwamba ana, ana, ana uwezo wa kuspl au kuauzia um, bidhaa hizi nje of oourse nadhani sehemu nzuri ya kuanzia ni wizara ya kilimo na taratibu na na, na hizo certifications zinatofautiana kulingana na zao husika ambalo unalipeleka nje lakini mm-hmm. kutokana na soko husika yani kuna taratibu nyingine zinawekwa na soko na tukumbuke kwamba uh, uko nje fkozi wenzetu pia wanalinda masoko yao kkuna baadhi ya masoko ambayo yana masharti magumu sana ofkozi uh, wengine ni kwa sababu ya kulinda masoko yao lakini wengine ni kwasababu wanamjali wana zaidi mteja k zile seft wana conditions nyingi zinazomwhakikishia mlaji anapata ana, ana, ana usalama kwenye chakula ambacho unakipeleka kwa hiyo sehemu nzuri zaidi ya kuanzia ambayo labda mi ningeshauri haraka haraka ni wizara ya kilimo na of ofcose mm. kuna baadhi ya mazao ambayo Uh, ili uweze kupeleka nje lazima upate kibali lakini hata zile conditions pia nini kinahitajika vinategemeana na zao husika mfano asina uzoefu sana kwenye kwenye grains lakini grains uh, mara nyingi unasikia anazungumzia mambo ya sumkuvuais hizo lakini ukija mm-hmm. kwetu labda kwenyehotikachanidiin uh, ambayo mteja anataka namba lazima uwe nakwa mfano ya kumwhakikishia kwamba mlaji naspecial kwenye soko la ulaya kumhakikishia mlaji mm. kwamba unachokipeleka akiko fr labda romii za aina yoyote ethe nibioic ic au mm. emic chakula kiko safi mtu anaweza akala na kisimletee madhara yoyote ko ziko taratibu za kinchi ili uweze kupeleka nje lakini ziko taratibu nyingine ambazo zinawekwa na soko husika wedha kwa madhumuni ya kulinda walaji au kwa madhumuni ya kulilinda lile soko lao okay. uh, kuna swali lingine hapa limeibuka kuhusu kilimo cha korosho kwa sasa korosho inaweza inauza utara- kwa utaratibu wa stakabadhi garani je, je kuna masoko ya korosho zilizobanguliwa kwa nje ya nchi likoje kwa watu binafsi kwa kweli siwezi kuzungumzia korosho sina experience kwenye korosho nitadanganya mm-hmm. nikizungumzia korosho yeah, tu kwa mtu ambaye ameuliza uh, os kwa sababu niko kwenye biashara hii na i know some of the ioso wengine wa tanzania kwa kama hmm. ana interest anaweza ukashianaye tu namba yangu nikamuunganisha labla na watu hmm. ambao nadhani ni wataalamu zaidi kwenye kwenye mazao ya kwenye korosho okay. uh, kuna swali lapa la building je yes, sehemu ya kujifunza kuhusu vibali website platforms vibalin zinaojengakapait wakulima au wizara au sehemu gani au ofisi gani unaenda kupata hizo info Mm, wizarani nadhani wana kitengo cha masoko wana kitengo mm. cha masoko na uh, kwa mtu ambaye pia ameuliza hilo swali I wouldnt mind sharing the contact person mm. ambaye anaweza akamui vizuri lakini pia ninge ningeshauri uh, mtu anaweza akaenda pia wanaweza wakamsaidia mm. e, either kama hata hawataweza kumsaidia uh, wao wenyewe they can do the connections Mm-hmm. kwa wadau wao wengine mbalimbali mbali, lakini kwenye upande wa, wa, wa, wa ngos of course, he, uh, might not be so experienced zaidi ya kujua pia sisi agriedo. sio ngo ni private company lakini tumekuwa tukitoa hizo capacity building programs mbalimbali mbali. kwa hiyo uh, kama huyo mtu yuko interested mind to share more information na kushia naye namba ya, ya mtu wa wizarani ambaye anaweza akamsaidia zaidi au akampa taarifa nyingine zaidi k okay. na kwa agr haya mafunzo yanakuwa yanakuwa ya labda lini na lini labda for the interest ya watu wengine hata mimi niko interested s <laughs> uh, like, kwa, kwa mwaka huu lini mnategemea kutoa mafunzo uh, sasa so necha ya, ya programu zetu kama alivyosema programu zetu nyingi ambazo ziko specifically zimekuwa mm. zikiwalenga vijana na kina mama na huwa zinaendana na miradi tunayoidsini na kwa kushirikiana na wadau wengine including wenginen za ndani na nje a kwa sababu wao ndio ambao wamekuwa wakitujengea sisi uwezo wa kifedha ili tuweze kuwafikia walengwa wa miradi yetu kwa hiyo tuna design tunaiog mbalimbali kwa mfano sasa hivi tuna program tutakayoifanya kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu uh, uh, na itahusisha mikoa ya iringa pamoja na njombe iko speifikali kwa ajili ya vijana na shejo ya, ya ya training nadhani iko mwezi wa nne Uh, mm-hmm. lakini pia tuna programu nyingine inahusisha iringa tu inaitwa morte tuna program nyingine tu, uh, tunafanya tuna mbea tunafanya katavi na songwa kwo si zetu inategemeana kwenye that particular program a training thatlsheo iko sehemu gani hatuna ratiba ya kwambaa kila jumamosi tunatoa mm-hmm. tuna lakini tu tuna platform ambayo mm-hmm. inaitwa kwenye website yetu pia kuna infomethen zaidi na huwa tunatangaza sana kwenye peji ya instagram ile ingram uh, ileua uh, tunakutanisha tuna wadau mbalimbali wakwenye sekta ya kilimo kujadiliana mambo mbalimbali mbali. na kwasababu ni vacho maanake inamuhusisha mtu yoyote ambaye ana na kilimo labda uh, waliokuwa nawanaeza wkafatilia wakazifata pei zetu ili kupata inotinnew hizo Izo events au pale ambapo tuna pogramu kwenye mkoa a husika ambako mdau yupo lakini tumebezi sana southern highlands na sanau naous sense kwa sababu huku ndo, ndo kapu la chakula na sisi tuko huku tukihamasisha vijana zaidi na mama wafanye kilimo lakini wapate faida kwenye yale ambayo wanayafanya wow, na kwenye hizi pogramu ambazo unatoa kamag Uh, ni ni kuna, ni kuna paid I mean, kuna any amount ambayo mtu anatakiwa kutoa au ni bure just to understand of course umesema tutapitia kwenye website but sio mbaya akitupa insight kidogo kwenye upande wa agriedo ar programu zetu ni free uh, kama lilivyosema sisi tunashirikiana na wadau wa maendeleo yani, mm-hmm. uh, eidha tuta si miradi au kile ambacho mdau alitaka kukifanya kwa ajili ya jamii ya wakulima sisi tunaenda kukifanya badala yake kwa hiyo programs si zetu zote upande wa agriedo zinazohusu vijana zinazohusu akinamama huwa nifr na oose tuna programs si ambazo Uh, uh, haziishii tu kwenye kujenga uwezo labda kumsaidia mtu kwenye issues za kwenyekwenye kwenye kilimo au kumjengea uwezo kwenye kilimo biashara huwa zinaenda mpaka kwenye mentorship zinaenda mpaka kwenye linkages kuhakikisha tunamuunganisha huyu mtu na wadau wengine lakini zinaenda mpaka kwenye pati ya kumpatia seed funding kwamba apewe basi hata mitaji midogo midogo au mitaji ya kati ambayo inaweza ikamsaidia kukuza biashara yake kwao f nao mpaka mwaka huu elfu na ishirini na tatu kwa program zote ambazo tuko nazo ni free labda huko mbele tunaweza tukafikiria kuweka kwa kwai na, na, na vitu vingine lakini kwenye aia ni fr tukija kwenye upande wau uh, huko huko a huku sasa ni biasharaen Hatu, hatutoi hizo uh, sevisi uh, bila gharama huku tuna chaji gharama lakini kwenye habu ziko fri okay. wow, so nitakuwastdent wa kwanza kama, na, kama nitaweza ku kualin na muda wangu kwa kipindi hicho kuna swali ya pali inaulizwa zuri anasema kwa mazao yanaouzwa nje ya nchi ni lazima kilimo chake kiwe organic hapana sisi organic na kikubwa tu labda sasahivi sababu kama ilivyosema awali watu wamekuwa more health watu wanajali zaidi afya zao ous labda kwa sababu ya ongezeko kubwa la magonjwa ya tabia mm. uh, uh, watu wengi kula vitu ambavyo wanadhani ni uh, lakini uh, si tu unaweza ukauza nje sisi tunauza lakini tunalima kwa kufata zile taratibu ambazo soko lina tutaka tuzifate ili kumlinda mlaji lakini tu labda kidogo of course vitu ambavyo ni oganic pia navyo vinafechi uh, bei nzuri zaidi tofauti na, na mazao haya ambayo asiyo oaniadija okay, okay. well, asante sana kwa kushare the uh, your experience with us nafikiri maswali kwa upande wangu yameisha na muda nao umetunatuaga imebaki dakika sita tu ili tuweze kumaliza so labda kwa kumalizia swali la mwisho natamani kujua ni nini kilikufanya mpaka ukaanza kufanya biashara ya kilimo ni nini kilikupusha yani ukaona kwamba hapa kuna fursa kwa sababu naamini na vijana uh, wengi wako huko mtaani Uh, wengine hawana kazi wana hawajui wapi waanzie inatamani kujua what you kwenda kwenye kilimo specific kilimokilichonivuta mm. <laughs> <laughs> o mi sikuwahi kuwaza kama ingekuja kutokea siku moja nikajihusisha na biashara ambayo inahusiana na kilimo nadhani ni, ni kwa sababu ya Uh, unakuwa unaona wakulima wanakuzunguka unaona maisha yao na kama kijana unatamani siku moja labda uje umalize shule upate upate upate kazi nzuri uishi kwenye kwenye ofisi ukae kwenye ofisi ile ambayo ina na kiti cha kuzunguka uh, na siyo shambani uende ukatumie jembela mkono lakini at a point niliona fursa uh, ya kuweza kujiingizia kipato kutoka kwenye kilimo na nadhani yeah, hela ndio ilinivuta to love what I am doing sasa hivi naweza nikasema pamoja na na hizi benefits benefits monetary zinazokuja kutokana na biashara tunazozifanya kwenye kilimo ainina na najua kuna kubwa sana uh, kwa nchi ya tanzania kwenye kilimo kilimotunasikia haya maneno kila siku kwamba ardhi ipo lakini hali ya hewa nzuri kuna baadhi ya mazao ambayo sisi tunayapeleka nje wale wenzetu kuna baadhi ya vipindi hawawezi kuyalima wenzetu wana wana, wana kuna wakati wanapata n sisiukutnoafrica sijui labda kama kuna maeneo yanapata yana hizo sno lakini tuna hali ya hewa nzuri tuna, tuna ardhi nzuri lakini tuna nguvu kazi pia ipo uh, ambayo inaweza ikatumika vizuri kwo mimi sanasana sasahivi nachokiona ni niptensh kubwa ya kilimo tanzania lakini lakinipotensh ya kilimo afrika lakini na uwepo huo wa soko ko naona ni kitu ambacho Uh, ukikifanya vile vizuri inavyostahili kina fursa za kuweza kubadilisha maisha ya mtu na, na nilichovutiwa nacho nikirudi kwenye swal lako ilikuwa pesa lakini sasahivi naona fursa nyingine nyingi sana ambazo zinaweza kuleta kipato lakini pia na kubadilisha maisha ya wengine ambao wana, wana wanafanya kazi so uh, kuna swali la mwisho hapa kuna mmoja amesema ningependa kupata kwa ajili ya korosho sawa nitashare na wewe baada ya hapa pia ningependa kujua ukiacha mikoa ya mbeya njombe na kigoma na baadhi ya maeneo uh, uh, baadhi ya maeneo kuna mikoa ambayo mmefanya utafiti kama mtwala lindi inayoweza kustawisha parachichi na swali la mwisho apo hapo kabla situ muda wetu ujatutupa ukiachana uh, na utafiti huo swali kwenye swali hilo ilikuwa umepata tenda ya soko soko kabla ikaw... kwenye swali nilikuwa nimeliuliza anasema je ilikuwa umepata au ikawa asoko a al aimeliuliza asemali epata yo maswali yamwisho asante uh, ocouse nimeshaikusikia kwenye presentation ilifanywa na tanzania association iko mikoa mingi tanzania yenye fursa ya kulima zao la parachichi lakini hata hatae pia zinatofautiana zina oo na ilea sio tu hii ya nyanda sio tu njombe mbeyaou kigoma mpaka ruvuma sasahivi wanalima parachichi inategemeana tu na varayati gani ambayo inalimwa lakini ukiweza kutembelea laa ile ya taha unaweza ukapata taarifa zaidi kuhusiana na mikoa ambayo unaweza ukalima parachichi lakini kwenye swali hili lingine tulipata kwanza tenda yes. kwenye upande wa soko la nje tulipata kwanza mteja kwo akatupa za anataka nini tukamlimia tukampelekea ofos sasahivi naweza ikawa wakati mwingine inatofautiana kwasababu tayari unaile una ya wateja unaezatu ukaenda ukakusanya mazao ukalima unajua kabisa exactly nitampata mtu wa kuyachukua lakini mwanzoni ilikuwa ni hiyo tulipata kabisa wateja na kwenye soko la ndani uh, moja kati yae ambayo tulikuwa nayo kwenye kile kilimo cha, cha, cha, cha, cha matango tulipoanza uh, yalienda sokoni hayakununulika kwa sababu tuli tulilima bila kujua tunampelekea nani na tulilima varaiat ambayo ilikuwa tofauti kidogo na zilizozoeleka kwa kwahiyo uh, kwenye soko la nje tulianza hivyo kwa kupata watejaankyu wow. so mch kwa kushea tena kwa um, kweli nimejifunza mambo mengi natumai kila mmoja pia naye amejifunza kwa wale ambao wameomba namba basi mtanipata nitashea nani Uh, kuna watu wawili wameomba wa namba so asante sana sana hadija kwa kuwa nasi uh, wana personal finance Hub. na maybe tunaweza tukakualika tena siku nyingine kwenye uh, kwenye training zetu uh, ambazo huwa tunafanya kila mwaka mara tatu mpaka mara nne so thank you so much for your valued time you asante pia kwa kushare Uh, kile unachokijua na nimepata madini mengi uh, I think hapa kila inabidi akitoka website gani unaziangalia Unawafata kina nani je unawajua hata eh, um, ofisi zao zilipo kuna vitu vingi kiukweliikla a fanaaiangai nawafata kafo tunaona wadau wengi kwenye kilimo wanavyo prosper kwahiyo yote hayo ni malengo lakini kufanya proper uh, research analysis kabla ujaingia na kuweza kujua wateja wako ni nani this is w ambacho um, nimejifunza lakini pia kupata wataalam koo agriedo uh, wapo uh, jibri wapo kwahiyo usisite kuwaona ao na kuwafata kwenye website yao na kuweza kupata uh, kupata zaidi kuweza uh, kujua nini unaweza kufanya kwenye upande huo na kwa kifupi kabisa ninaomba nitoe matangazo mawili tunategemea tuna, tuna, tuna, tuna kuwa na tare i8 januari kwa wale ambao wangependa kushiriki msisite pu, uh, kushiriki na kuweza kulipia mapema ili mweze kuweza kujifunza zaidi a mwaka umeanza so kila mtu najua anataka kupanga malengo yake lakini panga malengo ni kitu kimoja lakinimattes a lot kwa hiyo ni hayo lakini pia uh, session iko recoded so iwill share it with you and thank you so much for everyone ambaye amepartiipate kwa kuleta maswali mmefanya um, hii seon ey uh, nterative thank you so much again adija and thank you everyone for patiipatingthis