mimi kwa majina naitwa kelvin kibenje kialuoko mimi ni mfanyabiashara mfanyabiasharani mfanyabiashara wa mtumba ninagiza mtumba kutoka china grade a na tunauza belo uh, jumla kwahio ni mfanyabiashara wa jumla lakini pia nina kampuni ni business consultant ninina kampuni ambayo nimeanzisha good consulting inaitwaambayo tunajihusisha na ushauri wa kibiashara usajili wa biashara usajili wa kampuni uandishi wa miradi uh, miradi ya kibiashara miradi ya, ya kijamii ndio shughuli ambazo tunazifanya na kwa miaka sasahivi ni miaka minne uh, ni miaka mitano kwa sasa nimekuwa nikifanya uh, uh, pamoja na corporate. na kwa upande wangu kiukweli nimefanya pia na kampuni kubwa mabe uh, migodi hiyo uh, nina uzoefu mkubwa sanaa sasa miaka ahvi karibuni uh, nimekua nikiwasaidia watu wengi sana namna ya kuanza biashara na kukuza biashara namna ya kuagiza bidhaa china yupata wazo bora la biashara lakini pia nimeandika vitabu viwili kitabu cha kwanza ni kitabu cha wa biashara ambacho kinazungumza i kitau twaiasaa kitabu cha pili ni kitabu cha elimu ya fedha na biashara ambayo ni mjumuiko wa waandishi kama watano ambao atunaandaa wa madarasa kwa hiyo tukaandika hicho kitabu na kwa sababu mii mwandaji wa waalo madarasa basi mimi ndo nikawa mmiliki mkubwa wa hicho kitabu changu cha pili kwahio nipende kuwakaribisheni kwenye uh, hili darasa la leo ambalo tumeliandaa karibuni sana yes, asante sana mm. kwa utambulisho mm. huo labda widha kuchelewa kabla hatujapoteza muda tuendekwenye chati yetu unaenda kuongelea kuhusu jinsi gani ya kuanza biashara na umejitambulisha vyema nashukuru naamini kila mmoja amesikia na watu wa kiukweli wana, wana hau kusikia kutoka kwako ni jinsiiasaa kwanza, yes. kwanza mtu anauliza ni vitu gani vya kuzingatia kabla ya kuanza biashara kwanza niseme kabisa miongoni mwa maswali ambayo nimekuwa nikiulizwa na watu wengi na watu wengi sana wamekuwa wakiuliza iwe ni mitandaoni ukiachana okay, na kuniuliza mimi iwe ni kwenye mitandao iwe ni kwenye uh, kwa wafanyabiashara watu wengi sana wao wanauliza kwamba uh, mtu afanye biashara gani inamana losoli ukiliangalea vizuri linafanana na hili kwamba vitu gani vya kuzingatia kabla mtu ajaanza kufanya biashara inamaana mtu anajiuliza nitanzaje biashara anafanya biashara gani kwahio kwenye vitu vya kuzingatia kabla hujaanza biashara ndio tunanaweza nikasema kwamba ndio msingi hasa wa biashara sasa kitu cha kwanza ambacho unaweza ka ukazingatia kabla ujaanza biashara uh, ambacho ni cha msingi kabisa ikiwezekana hata ukizingatia iki kimoja inaweza ikawa ni, ni vizuri kabisa lazima uanze uh, uzingatie soko kitu cha msingi cha kuzingatia unapokuwa unataka kuanza biashara lazima uzingatie soko kwa sababu uh, ni lazima ufahamu kwamba unapokuwa unafanya biashara haufanyi biashara kwa ajili yako unafanya biashara kwa ajili ya kuwauzia watu wengine ambao wana pesa na ili wale watu wengine waweze kununua hicho kitu ambacho unakiuza ni lazima wawe wanakihitaji kwa hio ule uhitaji na uhitaji wa wateja kununua ndo tunaita soko sooo tunapozungumzia soko sio kama tunazungumzia kaliakoo tunazungumzia tandale au buguruni au mwengi hapana tunazungumzia watu ambao wana na hiyo bidhaa ambao natauuza au o huduma ambaonataka uiuza o jambo la kwanza la kuzingatia kwenye biashara ni soko unaweza ukawa una bidhaa nzuri unaweza ukawa una huduma nzuri aa, lakini kama hautoweza kupeleka hiyo bidhaa au huduma yako kwa soko saimu Uh, hautaweza kuuza nawala biashara yako haitakuwa k kitu cha kwanza cha kuzingatia ni lazima uh, uzingatie soko na kwenye soko sasa hapa hpatunazati uh, ambalo soko ni watu au wateja tunazingatia uh, umri wao lazima uzingatie umri na ili uweze kujua kamba ni mtu wanaganibao nakenda kumuuzia lakini kwenye soko pia lazima uzingatie uwezo uwezoo fano natakuanzisha biashara nsha biashara ya mashati lakini mwenzangu ko m kulkule m wamezuia kununu mashatie kumi na tanomeokdamakufungua kule duka la mashati kwa vile masht mashtielfu hamsinimshya lakimojanha lakimojaelu hamsini hakuna mtu ambae atanunua una biashara nzuri Uh, una bidhaa nzuri una ofisi nzuri lakini haukuzingatia soko ambalo ni watu haukuzingatia uwezo wao kwahiyo uh, ni lazima, uh, lazima uh, biashara yako itakufa mapema yni itakufa kifo cha asubuhi kwa sababu uh, wewe ukuzingatia soko ambaonata ku, ku, ku, kupeleka ile bidhaa yao lakini jambo la pili uh, jambo la kuzingatia pia kabla kablaesha biashara lazima uzingatie bidhaa bidhaa mbaounataka kuiuza au huduma bidhaa ambayo unataka kuiuza huduma kwa mfano uh, bidhaa unataka kuiuza bidhaa ya kwanza labda bidhaa ni ile ambazo zinashikika tunazifaham bidhaa eh, unauza mafuta unauza nguo unauza vyombo eh, unauza waleti, unauza uh, vitabu hizo ni bidhaa lakini pia huduma labda huduma za sheria huduma eh, za ujenzi huduma za training. lazima pia uh, ujue hii bidhaa ambayo unataka kuiuza lakini sasa kwenye bidhaa ambacho mimi wanasistiza uh, kabla hujaanza biashara kwenye kuzingatia bidhaa jambo la kwanza unazingatia wo kwa mwenyewe ile bidhaa unaimudu unaiweza na kwenye kuiweza ni lazima unaweza kuielezea maana usikatoka hapa ukaenda kuuza simu alafu kufanyaje kazi hata kama sio lakini angalau uwe na uwezo wa kuelezea so unataka kwenda kufundisha maswala ya fedha unataa kuanzisha kampuni au biashara yakuwa za mambo ya, ya fedha lakini wee mwenyewe mambo ya fedha uyaelewe vizuri au na ufahamu mzuri juu ya maswala ya fedha kwahiyo wakati unatak uuanzisha biashara lazima pia uzingatie bidhaa huduma ambayo unataka kwenda kuitoa kwanza kwakwewe mwenyewe kama unaiweza lakini pia jambo la pili ohapo kwenye bidhaa huduma ni lazima uangalie uhitaji hiyo uh, huduma ambao unataka kuifanya ina uhitaji kwa mfano mimi naweza nikatoka hapa biashara uh, ambayo ninaifanya vizuri labda kuuza belo za mtumba kwa dares salamu inafanya kazi vizuri lakini mimi nikipeleka kule kwetu labda uh, uh, bukoba bukobaikafanya eh? kazi vizuri dar daressalam lakini Uh, kule, kule, kule bukoba kwa sababu ya uhitajiwatu wanahitaji kule nguo mojamoja lakini huku watu wanahitaji belo ili auze kwenye minada ili auzie watu wateje wale wadogo wadogo kwahiyo bidhaa lazima ujichunguze h lakini pia uchunguze watu ambao wanataka kununua na jambo la tatu na la mwisho ya kuzingatia kabla aujanza biashara ni, uh, ni lazima ujue wapi utauza hiyo bidhaa yakoia uueap bapo utauza hiyo bidhaa yako hiyo bidhaa utaiuza mtandaoni um, au uh, utaiuza uh, kwenye eneo lile la biashara labda ni uh, utatafuta lazima ufahamu hicho kitu kwamba hiyo biashara utawezaje uh, utaipeleka sehemu gani kwa sababu nahili ni eneo la msingi sana uh, ili uweze kujua kwamba uh, kama ni friend, au kama ni eneo lazima ujue kwamba hilo eneo lazima o watu wanahitaji hicho kitu kwaio n jembo la msingi sana la kuzingatia napo unataka kuanzisha biashara huwa ninawambia watu na ninakwambia pia na weweambao unanisikiliza ni jambo la msingi sana wakati unafikiria kuanzisha biasharalazima ufikirie pia kabla kabisa ufikirie ufo biashara unaiweka wapi ustakusemvl unapnda kuanzisha biashara ya vyombo ukachukua vyombokhaobosatuanisha vyombo kaagiza labda vyombo vyombobakaga obo i au aza kutafuta natafuta popot Eh, umeigiza ume vyombo vya naenda kule chanika kuweka aaaa aabmeipatkambbamba kledanidanikwa sababu ya bei ndogo wo ni lazima uangalie pa enono eneo mbalo nauhitaji aaepesi na kwako kwa lakini pia kama ni mtandao ni lazima ujue ah, kama online, lazima ujue online kwamba utafanyaje hiyo online Uh, lakini jambo la mwisho ni eneo la mtaji na mtaji hapa naweza hapaaezakazungumzia mtaji fedha ni jambo la msingi pia la kuzingatia nye eneo la biashara kama ni mtaji fedha au labda ni mtaji wa watu au ni mtaji wa malikauli ile aena unazungumza sehemu watu uh, yakupatana ya na wawanakupa bidhaa ukauza ni lazima uzingatie pia hiyo eneo la mtaji aho hayo ndio mambo ambayo unaweza au vitu vya kabla uaat biashara asante uh, sana kwa majibu mazuri nimepata nime hpo uh, umesema kuhusu kuzingatia soko huo na uwezo wa kuweza kuelezea bidhaa lakini mtaji na mengine nadhani yameniruka anyway, uh, hayo ni maeneo ambayo nimeakacha ambayo ni muhimu sanakutokana uh, so, na hayo je ni wakati upi sahihi wa kuanzisha biashara kwamba niko tayari sasa wa anza biasharayajambo mm, la msingi naweza nikasema kwamba wakati saii wa kuanza biashara tukiongelea mudawkwanzawakati a wauanza biashara ni sasa asabukeawakatiwazahiwuanza biashara wa autokuja kuanza kwa wakatiawuanza biashara ni sasani yani hili waliliwe fupi wao kwa vile ni sasasasa sasa usitoke tu hapahpa tumemaliza kipindi kshukaendakuchua cha kuzingatiaunafanya utafiti ambayo utazungumzia baadaye lakini aa, wakati sahivi wa kwanza biashara kwanza ni sasa ikishakuwa sasa ambacho napaswa ukifanye wewe inabidi utafute fursa ambayo ipo na fursa kwenye biashara utaziona fursa kwenye maeneo makubwa uh, matatu eneo la kwanza ambalo utapata fursa ina maana wakati ni sasa kwa hiyo fursa unaangalia sasa fursa utaiangalia kwenye Um, taaluma yako zile taaluma ambayo umesomeatalumaambao umesomea wwe nimtaalam siuasheriani mtaalam wa fedha wewe ni mtaalam siju wakomputa wewe ni mtaalam, uh, mta'alam, we we mta'alam, we we mta'alam. chochote kile sijui accounting uasbu w- w- w- te kile ambacho umekisomea utaalamu ambachomekisomea kunal utala ambaonakaugeaultalaabashara naezakaangalia fa hapo kwenye uh, taaluma yako kitu walimu uh, pia kuna kuna fursa ambao unaweza ukageuza kuwa biashara lakini eneo la pili unaweza ukaangalia kwenye ujuzi ambao ukonao una ujuzi wa f unaujuzi wa ushonaji una ujuzi wa kutengeneza ufundi wa simu ufundi wa vifaa vya elektroniki ha? lakini pia eneo jingine la, la tatu ambalo unaweza ukaangalia ni eneo la kipaji unatu tuna vipaji vizuri una sauti nzuri unaweza mc ukasheelesha we ni, ni, ni shughuli za kijamii au shughuli za kiofisi au za kibiashara hilo pia ni eneo ambalo unaweza ukachunguza kwenye hicho kipaji ambacho unacho lakini eneo jingine ni eneo la au shauku ambao nayo vile vitu ambavyo wanavipenda kuvifanya kuna watu ambao wako tayari kukulipa kwa hicho kitu ambacho unapenda kukifanya unapenda mambo ya ucholaji unapenda mambo una ya mi unapenda mambo ya wasanii unaweza ukawa Uh, Kwa kuna, kuna biashara ambazo unaza ukaziangalia huo kutokana na pash ambao ukonayo lakini mwisho unaweza ukaangalia kwenye bidhaa ambayo unaweza ukaiuzawakati wakufanya biashara ni sasa ukishajua kwamba ni sasa mbacho natakiwa ukifanya natakiwa uone fursa wenye ayo maeneo ksona fusa nafata atua yal unaaza kufanya utafiti ukishafanya tafiti unajua sehemgani utaanza sehmgani utafuata na nmnagani utaanzsha biashara nakukuza yo biashara fanya biashara wakati ni sasa lakini ugundue sehemu ambayo utasimamia ukishagundua sehemu ambayo utasimamia fanya utafiti na jiridhishe alafu anza biashara asante wakati ni sasa ukizingatia na hayo yote ambayo yamezungumzwa je ni vitu gani wa kama mfanya biashara ambao umekuwa na experience ya muda mrefu kwenye biashara ya kuuza mabelo kwenye biashara ya upande wa ni vikwazo gani mtu avitegemee ili asiwe pale anapo atakapokuwa yuko katikati ya safari ni nini afanya au ni nini ategemee uh, kiukweli kikwazo cha kwanza ambacho huwa kinawakatisha watu wengi tamaa huwa ni kukosa wateja kikwazo cha kukosa wateja kiukweli hiki uh, ni kikwazo na namba moja sasa ukiwa unaanzisha biashara ukiwa unaanzisha biashara watu wengi ambacho w awafahamu wanadhani ambakianza biashara leo biashara itakuwa hapo hapo leo hapana kikwazo kwa cha kwanza na ambacho n kkuwa w na biashara ikishakosa wateja ina hatiati ya kufa kabisa lakini sasa ili weze kujua amba nabidi jambo la kwanza na lamsingi nabidukana uh, maono makubwa itakusaidia sana htaleo ukikosa mteja Uh, unajua kabisa kesho utapata yako utapatamaonoako makubwa kuliko biashara ya, ya consultation osmsaefu bili kuianan mbo i nzuri ambayo ni nzuri kabisa imeanza mwakajana aeza ukaangalia elfu mbili kumi na nane unajitoa elubili kumina tisa unajitoa efu mbili na ishirini najitoa ishirina moja aaishiiabi unaona una kabisa pesa elfumbili na ishiri na tatu do kabisa angalau kila siku na akini mtu mwinginenaeam wajakuamini ene h kit bacho nakifanyampem alafu uko kikwazo kikubwa cha kenye biashara n koawatea sasa mwanzoni mwanzonisa anakuaga takosa wateja ndio kikwazo ambacho ni kikubwa lakini wazo kinafyt auz ye eda keye biashara ige shwasku aut nashindwa kukua kwahiyo hicho ni kikwazo namba moja aa, kikwazo namba mbili ambavyo watu wengi wanakutana navyo sasa kwenye biashara kiukweli ni kukosa elimu ya fedha watu wengi hawajui uh, kuhusiana na elimu ya fedha watu hawajui faida inapatikanaje kwenye biashara kuna mtu yeye ambacho huwa anafahamu kwenye biashara anajua kwenda tu kununua uh, bidhaa kali kaliakoo au aagize bidhaa anajua kwamba ye kwa vile mtaji ilikuwa ni shilingi laki amechukua labda mtaji laki mbili amenoa bidhaa za laki mbili anajua tu hiyo laki lakimbili akaenda kauza huku anajua labda kwenye kila bidhaa ameongeza bukubuku anajua kwamba labda atapata labda laki lakitatu lakini huyu mtu ajui mambo ya elimu ya fedha kwamba kuna kuna nauli ambayo imetumika kwenda kule ajui mambo kwamba ahela ya, ya ulinzi ikoapoo kwenye uo mtaji ajui hela ya, ya usafi ajui hela ya, ya kodi afmwisho siku unaa kuta mtu anafanya biashara kwa muda mrefu alafu haoni faida kumbe iko kwenye matumizi ya fedha fedha fedha gani ambayo imeingia kiasi gani ambayo imetoka hana ekodi uh, ya fedha garama nyingine zinakulaje uh, zinatumiaje zina, zina, zina, zina pesa kwenye kwenye kwenye, kwenye biashara nasema nasemambwana ah, mzigo umeisha lakini sioni faidabwana ninaa lakini sioni faida kumbe mtu ajui uh, pesa nyingine au ile faida imetumika kwenye maeneo gani kwaio pia ni kikwazo ambacho pia kinafanya biashara nyingi zife lakini pia Uh, kikwazo kingine ambacho tunakutananacho sasa kwenye eneo la mtandaoni ni na ktutndu kiwao sa ae nauza kitu akii kwamfno mii nakumbuk mwazoninafanya watu kama watano Eva, na, wana, wana, wana Masema, siu, nafanda, Tena kile kipindi cha makonda siu, Mi, kitu ambacho nakifanya na, na kushambulia yani inaendanaje ina, ina kwahio mda mwingine watutunaweza kaanza mtu mwingine anaweza kaanza kujaji kiwa cakokkuw ni, eh, ni, yani ni vikwazo ambavyo mda mwngine unaeza ukakutana navo vikwazo vingine ambavyo pia ukifuata sheria inakuwa ni vizuri ni vikwazo vya eneoeneo la, eneo la, eneo la kodi za serikali kiukweli uh, pia po kuna kikwazo a ukiwa unaagiza bidhaa hutoka nje bandarini husikie hivi hivi kuna mtu japatnawangu nye biashara badtwanasiasa u kwasababu uh, kuna, kuna, kuna shida sana kubwa sasa ukiwa uki malengo makubwa ya yafanyabiashara mkubwa kuagiza bidhaa nje kuna shida sana pia kwenye eneo la bandari lakini hivvote ni vikwazo ambavyo inabidi ujipange na ujue kwamba ni namnagani unaweza ukavitatua nakeza kuendeea naasan Uh, kikwazo kingine ni kukosea kwenye wazo la biashara kiukweli ukikosea wazo la biashara umekosea biashara yani ukosea wazo la biashara ni kama vile kukosea kuoa au kuolewa kwa sababu utaendelea kufanya biashara itaendelea utaendelufanyyobiashara itaendele kukutesaahawizubadilishe kwahiyo hicho ni kikwazo kingine ambacho pia uh, watu wanaweza akutana wa nacho ndio maana ni, ni, ni, ni muhimu sana uh, kufanyia uchunguzi wazo la biashara hatakabla ujaingia kwenye biashara kwa sababu itakusaidia ukianza tu uendelee mbele badala ya kwanza tena kuanza kubadilisha hili biashara na kujaribu huku na k hivyo ndio vikwazo vikubwa ambavyo mtu unaweza ukakutana navyo ukiwa unaanza biashara na vyote vinaweza vikakwepeka w wow, uh, ya kwanza umesema uh, kikwazo cha kwanza ni wateja lakini nimependa nimependa nani yako moja ambayo umesema usemi wako maono yako yanatakiwa kuwa makubwa kuliko changamoto ulizonazo au nazozifes kwa hiyo ya elimu ya fedha kwenye um, era ambao tupo huwezi kuacha kuwa na social media kwenye, kama fanyabiashara kwa sababu ndipo wateja walipo na teknolojia imekuwa kiukweli na watu wengi wanasimu hadi vijijini wanasimu siku hizi wanaona Instagram, wanaona kila i eneo la kodi lakini pia umesema uh, kukosea wazo la biashara sasa kwa kipindi hichi ambacho tuko Kelvin, uh, and unafikiri ni biashara gani ambayo inaweza ikafaa kwa kipindi hichi uh, jembo la msingi saa knye biashara ambayo inaweza ikafaa kwanza niseme kabisa hakuna biashara ambayo ni nzuri kwa kila mtu akataja ile biashara direct kwamba biashara flani nafaa biashara fulani haifai lakini kwa kujumuisha na ambacho nimekuwa nikiwambia watu wengi sana inakuwa ni vizuri sana uchague biashara huchaguabiasabw da kwa muda mrefu a maono marefu tunaelekea msimu wa ramadhani uh, kuna watu ambao wanaagiza kanzu wanaagiza Uh, ijabu ambalo ni biashara nzuri kabisa lakini ni biashara za msimu ni vizuri sana unapokuwa unachagua wazo la biashara uchague wazo la biashara ambalo utajenga jina ni yani mtu wanapotaja kibenje mtu ajue uh, ni biashara gani ambayo anaifanya eh? wanapotaja mtu ajue kabisa anafanya biashara fulani flani Kwa yu, ni vizuri sana uh, mtu utafute biashara ambayo unaweza ukaifanya kwa muda mrefu lakini hapa pia kwenye biashara za uh, ambazo ni sahihi kwa wakati huu biashara ambazo asahii kwa wakati wakatihuu kiukweli pia ni biashara ambayo unaweza kafanya unaweza kaingia ukaifanya pia mtandaoni sio vizuri sana kufanya biashara ambayo utalenga hapo uh, kijijini tu ulipo au hapo mjini ulipo kenye eneo tu la frem ulipo sio vizuri akama una, una malengo na maono makubwa ni lazima fa sa wakwanza kenye eneo la ambao nilimpata mkubwa wa wa tu nimfundishe latwta nimfundishnamnagani ambavyo anaweza akafanya uh, instagram nakumbuke nilimtajiaga tu klmadaa yani, klia kwa skungapi kaamb utad ya masaa matano kwao o masamatano akasema kwamba uigawe kwasku kwa sai moja nanusu a moja akda skutatu tofauta moja na nusu isali moja nanusu Yu, tukaja tukamaliza na akanilipa dola mia tano nakumbuka kwa hiyo unaweza ukaona kwamba unapokuwa una biashara ambayo unaweza ukahudumia soko kubwa sasa mtandao unatupa unaweza ukauzia mtu wa, wa kenya kwa mfano kama sisi uh, biashara ya mtumba tunauzia watu wa kenya wa uganda eh, uh, nikiengelea hivi pia sa training uh, sasa zile za online na watu wa afrika mashariki haribia ya nchi zote kwa yu, unaweza ukaona kwamba mtandao kutaka kufanya biashara kwa ukubwa ni lazima pia ufanye biashara ambao unaweza ukatumia mtandao lakini pia biashara ambayo nyingine ni nzuri unaweza ukaifanya ni biashara ambazo zinatumia mashine nimekuwa nikiwashauri watu biashara ambazo zinatumia mashine pia ni biashara nzuri kwa mfano biashara sijui za kukamua mafuta ya lizeti biashara ambayo naya kutengeneza uh, labda pe uh, biashara ambayo ni uh, uh, za kutengeneza biashara uh, za kutengeneza zile zilepe uh, vitu kama hivyo kwa hiyo ambazo zinahitaji ni tu kadogo unanunua mashine labda ya milioni moja mpaka milioni saba ambazo unaweza ukafanya biashara ikawa ni biashara ya kudumu kudumna ya muda mrefu biashara mrefudihandogondogoambzo zinaibuka kutokana na nams lakini lazima uwe na biashara biasharaambao unaweza ukaifanya ukatengeneza jina kwenye ina wenyeo ndio biashara nzuri ya kuanzisha wakati huuunasana kwenye eneo la biashar I'm and I kila mmoja na ye yuko nae uo na nimejifunza kitu. Uh, si lazima ukafocus kwenye wenye biashara moja tu mwanzomwisho anasemankt kii akini kma yeah. ni kitu kizuri lakini kama we ni mfanyabiashara spirit ya, ya ufanyabiashara ndio msimu sasa wa, wa ramadhani nini kinahitajika na watu wako kulipa kipindi aamaan atawatu this is very interesting uh, i like all the wao wow. uh, najifunza sana sana so twete kwa waajiri kidogo mfano mi ni mwajiri uh, biashara gani nzuri kwa waajili walioajiriwa au kwa kuongezea kwenye hilo swali je nikifungua biashara ambayo pia inahitaji pia ni vitu gani ambavyo unapaswa kuvifanya we kama, kama, kama ona wa note, na wa biashara akumbuka mwajiri nakutumia masaananunasemga masn lakini masaa unakuta ni zaidi ya masaa unakuta unarudi saa nyumbani au kwenye masan aut arud am mbane aashafu ukizingatia labda kwa dslam mneo mengine ni biashara gani ambayo nahisi itakuwa nzuri kwa, kwa mwajiriwa na vipi haiwezi kuisimamia ili asipate hasara sana maana hasara lazima kuidiwa lazima kuwepo kiukweli ki kwenye upande wa ajira kidogo ni, ni shida sana kwa watu wengi ambapo wanataka kufanya biashara tukiachana na mambo ya uwekezaji sa bezi kwenye biashara kwa, kwa mwajiliwa kiukweli kabla ya kuanzisha biashara ukiwa umeajiliwa ni lazima ujipange na kitu kimojawapo ambacho ninapenda kuhusu uh, ajila ni kwamba ajila inakusaidia wewe kuweza kupata mtaji hiyo ni kitu kikubwa sana na ni kizuri sana kwenye biashakwenye uh, ajila, ajila itakusaidia aisdekupataya kuona bosi wako ambavo wanafanya biashara ambao wanasimamia watu kwahiyo ajila ni nzuri na kuna watu wanafikiria kuacha kazi afu ianzishe biashara kiukweli hiyo mimi pia ninaipinga sio vizuri sana uh, kuanzisha biashara Uh, kuacha kazi ili uanzishe biashara hapana kwahiyo unaweza ukafanya kazi uh, wakati huo unafanya biashara na biashara ambazo unaweza ukazifanya uh, nzuri zaidi ni, ni, ni ufanya biashara ambayo uh, haikuhitaji wewe uwepo lakini pia hufanya biashara ambazo ni za kuhesabika kiukweli kwa sababu uh, kwenye ajira kiukweli waajiliwa wa, wa, wa, wa wanapata changamoto kubwa kwa watu ambao wanawaajili ili wasimamie biashara zao unafungua banda lap uh, unachinja una, una kuku, kuku tano alafu ule mtu ambae akishafika pale anatafuta kuku zake tatu anaweka anaek kmasu wakipata wateja nane inamana wewe wakake watatu watano alafu pia itabidi umlip atakuwa na faida kubwa sana s kpata wateja wanne mee ameweka akwake sasa <laughs> vitu ambavyo ni vpesi kiukweli kwenye kusimamia uh, kwenye biashara lazima kwanza umtafute mtu ambaye Anawezo, uh, niyo, mtu ako u sambavounaezakaona am uh, mwajii wako ambaye wamefanya kwa kwamba ni mtu uh, mtu ni mtu sahi. lakini biashara ambazo mb amefata a mtu kwa, kwa tu Uh, labda ni saluni mmetengeneza uh, saluni wewe unajua kabisa saluni labda kwa, kwa siku hii saluni lazima iingize elfu thelathini kwao unamwambia kabisa kwamba mimi wfanya juu chini ukishafanya juu chini wakikishe kwamba mimi kila siku unanipatia lfu thelathini kwahio kama utashindwa unaweza ukaondoka kwenye hii saluni iokitu afayho kitu naeza kikafanya um, kwamba uh, kwanza kitamfanya yule b umemwajiri ampa smama le biasha biashar o ala imekua sabau tu wanamna hi ambaye anali ataitadi ana atangaze ile biashara yako wateja ya zaidi zaidi uh, ndipo naye atapata pesa zaidi. lakini mtu kwamba uh, endesha yaonaatapata watea zaiditpt adid alafu mwisho wa mwezi ntakulipa mshaa anajua wateja waje wateja wasi mi mshalawangu uko palepale natambia shule fauu usifauu mi mshara wangu uko palepale nawezekana nana huyo mtuamba ea kusimamia biashara yako anall anasema mi mshaawanguuko pa atajijua kwahio unaeza ukaanzisha biashara ambazo ni zamtu nalia kutokana na lakini pia unaezaukaanzisha biashara mbazo ni za bidhaa bazo zinahesabika mii naipenda sana hii kwa mfano unaweza ukaanzisha biashara ya furniture labda ni za kuagiza au za kutengeneza uh, watu wengi sana ambao utawajiri hawana kwanza huo uwezo wa wa kuanzisha duka kubwa kama ilo lakwako lakini pia ni ngumu sana mtu kukuibia labda una, unauza ri unauza uh, vitanda unauza masofa inakua ni, ni, ni, ni ngumu sana mtu kuku, kukuibia kwa sababu unajua mi nileta masofa hamsini aya masof hamsini kila sof unajua bei yake eh? kwahiyo inakua ni vepesi sana wewe kufatilia mauzo umeleta tv fulani uh, labda ishirini inakani pesufatilia mauzo labda labdanafatlia mauzo o bidhaa ambazo zinahesabika inaweza ikawa ni unajua inaeza ikaw vpenaabienyea asiai lakini zile zile bidhaa za kukadilia au kupima zinakuwa sio, sio nzuri sana kwako uh, lakini tunaeza pia uka, uka kwenye investment kwenyenahani h ni vitu ambao meka mkijifunza sana sina haja ya kuzungumzia ana lakini pia uh, biashara za usafiri ibambazo zina pesa nyingi na nzuri ni biashara ambazo unaweza ukafanya biashara za huduma biashara za huduma ambazo unaweza ukazifanya uh, biashara kwa mfano ya kuwa mc kwenye shughuli mbalimbali biashara ambazo zinatokana pia na taaluma ambayo uko nayo ni biashara nzuri ambao unaweza ukazifanya kwa sababu kama nshu kama mc mara nyingi ni usiku nimeona walimu wengi pia wamekuwa wakichangamkia au kendi w We una, una experience umefanya kazi una confidence unaweza ukafanya hiyo biashara kwa sababu ni watu ambao wanalipwa pesa nyingi nyingilakini pia biashara ya mapambo aa, na mambo ya kwenye maharusi kwenye masherehe au hata kwenye nyumba za watu unaweza ukafanya hizo kwa sababu zinahitaji tu mda mdogo lakini pia biashara za kukodisha vitu unaeza kanunua vitu ukawa unakodisha ni biashara ambayo ahitaji kabisa usimamizi mkubwa una katafuta zako ukawa unakodisha kwenye maarusi wenye sherehe unaweza ukatafuta mapambo alafu ukawa unakodisha maua majukwaa viti maturubai kwa ajili ya sherehe na misiba mbalimbali o mbali. ni biashara ambazo pia e unaweza ukazifanya akuingizia una kipato kizuri a uh, kan biashara za kukodisha hivyo vitu lakini pia unaweza ukajifunza Uh, biashara za, za, za kitaalamu kwa mfano mambo ya kutengeneza unaweza uh, unatengeneza tovuti website kwa ya watu blogs unaweza ukatengeneza lakini pia uh, kama mazingira yana unaweza pia mabanda aasha maanda kuonesha mpira ni vitu ambavyo mipila mingi inaca au jioni kwa hiyo unaweza ukaanzisha biashara za namna hiyo lakini pia biashara kama za kuuza wenye kwenye sherehe sherehe nyingi lazima zinahitaji kwahiyo unaweza ukaanzisha pia biashara ya namna hiyo unaezaka unatengeneza keki auezao uh, lakini pia kuna biashara za kuagiza uh, uh, bidhaa china ambazo hazihitaji mda unaagiza tu bidhaa chinanakusanya oda za watu staoni umaafunaoda zako unaagiza bidhaa chin alafu mwisho wa siku wewe una, una watu wanakulipa labda uh, ile consultation au wanakulipa wanakulipa wanakulipa unaongeza una kwenye kila bidhaa unaongeza bei kidogo tayari hiyo ni ni biashara ambayo haichukui muda wako lakini pia unaweza ukawa Uh, ni yule mtu amba unakua unauza taarifaakauza taafaa i akatengenezaadanaaa madarasa afndsha at na utlambaoa waishaowanahtaji kuandikawnaaa miradi unaweza ukawa ni ukawa unawafundisha hivyo vitu lakini pia uh, we ni mwandishi wa miradi mzuri kabisa unaweza unaezk hiyo pia kama biashara hizo ni biashara ambazo mtu anaweza akazifanya akiwa ameajiliwa amiaji, biashara zipo nyingi sana, sana sana lakini kulingana na mda nimetaja hizo chache ambazo mtu pia anaweza akachagua hapo alafu y ni madini mengi sana nashukuru sana kwa majibu mazuri kwa mtu yoyote ambaye uko kwenye ajira hu anasemaga sikuote afano mii ikabla hata sijaanza kazi jinsi, uh, jinsi emails, jinsi Kuna mm -hmm. of iu ambazo nimezini kutoka kwenye kai nayofanya kwayo hii pia nayo ni ajira ambayo wewe unaweza ukaitengeneza not ukaitengenezauache ka umeongea ume, ume, uh, biashara nyingi sana uh, biashara kwa kufanya biashara kwa isabika, pia unaweza ukafanya uh, kama biashara yako ili uwe, uweze kuongeza mtaji au faida zaidi biashara za huduma kukodisha vitu wa wow. hapa kwenye vitu we have um, a live example kuna mtu anaitwa bas wengi mnamfahamu mnafaham uonae ene anakodisha TV. na kiasi kwamba amefikia kipindi yani, yeye ndo ana tv nyingi kuliko wote ya job ndogo hmm. sana kulikowotepal otndogo san oteaiokea Uh, yeah. kama this is very impressive uh, sasa swali lingine ni wakati gani mfano sasa umeshaanza biashara eh, umeona biashara inakua wateja wameanza kukua um, ni wakati gani sahihi ya kuchukua mkopo kwa ajili ya biashara je yeah, pale inapoanza biashara au nikiwa katikati au ni wakati gani sahihi uh, kwanza upasi kuchukua mkopo kuanzisha biashara biashara zina mambo mengi anihii ni marufukuna kiuliutaa kujifunza kuhusu biashara nimejifunza sana kuhusu biashara na aui za biasharaukijfunza m atu waewanaofanafmasaaya fedhaa masaa abiashaafuowafnasu t ni sausao a wanafaam saau usichukue mkopo kwa biashara ambayo inaanza na mkopo kwenye biashara sio kwamba ni mbaya hapana kwa sababu usipojua kwamba mkopo utaupeleka sehemu gani utaenda kwenye madeni watu wengi sana nimeona wanakua biashara npatawazla nikachukue mkopo mba, mtu ameona kwamba mtu mwingine anafanya biashara fulani ameona kwamba inalipa naye anamua aingie kwenye hiyo biashara kiukweli utakuja hoferi ambacho unapaswa kukifanya anza biashara hata kama ni kwanzia kidogo anza kidogo utaenda unajifunza yaani usiji ukasema kwamba unachukua mkopo unaiamini biashara kwa vile umeona fulani anafanya hapana ule fulani ni fulani awezekana na koneksheni zake ambazo wewe hauzijui za wateja kwa hiyo wewe anza ukishaanza anza kujifunza hiyo biashara halafu anza kukuza biashara ukishajua biashara yako ambavyo inafanya kazi kama ambavyo uh, watu wa benki wanahitaji wanahitaji waone taarifa eh? uh, biashara yako ilianzaje imekuaje sasahivi inaendeleaje na itaenda wapi na ukishajua kabisaababisharaako imetoka wapi ikop sasahivi ienda wapi huo ndiangalau wakati wa kuchukua mkopo ni yani kukuza biashara yako so, uanzsha yani kukuza au kuendeleza yani muda mwingine unaweza wakuta ambayo ni wakati mzuri kuna mtu unaweza wakuta labda kuna oda nyingi kwa mfano uh, kwa mfano mimi sasa hivi kiukweli tuna uh, mimi na patino wangu tume tumeagiza tume tumeagiza mzigo waberhii wa, wa mbaawatu wegi walishambuliapia ni kwa sababu tumetumia mitandao vizuri sasa yani kwa u wakati ambapo tuna mizigo ambao iko bandarini inahitajika kodi kubwa ya kwenda kuchukua ile mizigo lakini ukija kuangalia hapa tuna ist kabisa ya wateja ambao wanasubiri unawakia kabisatukifikisha tu mzigo watachukua watachukuakwao watu kama sisi inakuwa ni vyepesi unaweza ukachukua mkopo tayari una stok ya wateja si so, na stoki ya mzigo au sasa watu wengi unakuta anaenda kuchukua uh, mkopo ili atengeneze atengeneze labda ofisi iwe nzuri eh. afanye aweke makabati mazuri pavutie atengeneze pa ambavyo ni vitu ingizi pesa ka mwishi wa siku ule mkopo utageuka kuwa deni eh, unaenda kulemba tu unaenda kulemba uh, hiyo ila unawapa mafundi kwahio haupaswi kufanya vitu vya namna hiyo pesa ya mkopo ni pesa kwa ajili ya kuendeleza biashara na sasa inakuwa ni vizuri ukiwa una wateja ambao wapo tayari unaenda kuchukua mzigo kwajili ya kupatia wateja hiyo itakuwa ni vizuri hata ukichukua mkopo mkopo sio mbaya kwa namna hiyo wow, so uh, na autakuwa madeni na utakuletea na watu wengi ni kosa kubwa ambayo unalifanya na hmm. ukkuta baada ya yapo anachukia tena ile biashara lakini kosa kubwa mm-hmm. ni kwamba unaanza na biashara ukiwa na deni wakati mm. biashara unapoanza biashara unapoanza like yni yani jinsi unazaa yeah. unamzaa mtoto jinsi unavomhudumia ndivyo hivyo hivo n yani mwanzoni fo inaweza ikawa ni kwako kubwa tu wewe anyway, ndo unai biashara huyo ndo naisha hmm. biashara hen baada ya hapo nnaezaakuona matunda lakini mwanzoni unapoanza usifanye kosa la kuchukua mkopo kwa sababu utalia alafu usione matunda fu mbaya zaidi auta mtu anaanza biashara hana nayopo ndo inakuwa changamoto hmm. nakua changamotokidondokanadondoka kweli alafu biashara hmm. isha huku eni anadaiwa benki anakuja kuziwa hmm and so many things na vitu kama hivyo kwa hiyo ni muhimu sana kuzingatia unapoanza biashara usichukue mkopo nibeta ukusanye mshahara kama ni mtu unayefanya uh, kazi kusanya mishahara yako ya kutosha anzisha biashara hmi nawambiaga watu aka nibetaanza kidogo thinking thinking big mm. Start Udawa, yeah. kenda, ki, sai, uko adareslam na maono yako ni kwamba uwe uwe unaenda kenya lakini anzia pale maitu kama hivo ya kuanzisha biasharani namna gani unaweza kujipanga ili kuweza kufuatilia biashara yako vizuri yani kwamfano kama wewe sometimes unaweza usiwelabda kwenye biashara ya mitumba ni vipi unaweza ukafuatilia yani uhakikishe kwamba kila kitu kinaenda sawa mapato na kila kitu unawezaji kufuatilia biashara yako kwamba ujue kwamba inaenda vizuri inawezekana kwamba huyu mtu Uh, hauko hapoen kwamba mm. time mm. hauko hapo kuna mtu labda umemwajiri na wee unachesi labda wateja wengine na vitu kama hivyo mm. au ameajiriwa yeah. huyo mtu anafatiliaje biashara kujua kabisa kwamba hii biashara biashara iende vizuri mm. uh, vizuri sana sasa hii swali kiukweli ni linatupeleka kufanya biasharafanya mm. uh, biashara na kiuli kwenye kufanya biashara uh, kma ambavyo nimesema ni, ni vizuri sana ukitumia uh, mtindo ambao wanatumia wetu mbazo kama wanatma waajii wetliai kuajiliwa yanaendeshwa hata kama biashara yako ni ndogo au kampuni Uh, kuna kipindi iliai kufanya kazi kwenye kampuni moja kubwa yani yule sio alikuwa hataonekani hata miezi miwili imepita lakini anajua karibia kila kitu ambacho kinaenda kwenye biashara yake kwa hiyo kitu ambacho anapaswa kukifanya uh, ambacho ni cha msingi sana uwe na daftari au skui kuna mambo ya apps, ambazo ukawa nazo lakini tuchukulie mfano kwenye daftari kwasababu zipo nyingi abaz naezakazitumia lakini kwenye daftari ambacho unaeza kakifanya lazima uwe uh, uwe attention to detail. kila mbao unaifanya wewe lakini yupo msimamizi wako pia kila kitu kitu ambacho kinaandikwa hata maji kama p e pesa ya biashara ambavyo ha, pia haupasi utoa kwenye pesa ya biashara inabidi utoe ha, kwa sababu wewe na biashara ni vitu vili tofauti ambacho unapasa ukifanye inabidi uwe uh, na kwenye btli yoyote ile kuna mtu aliwee kusema ha, watu wengi watu unaendeshaga vitu vyetu kwa tabia sio kwa sheria kwaho biashara zetu pia tuziwekee sheria ndio maana unaweza kuona mwasibu anaweza akapewa milioni kumi aendeshe aweke bet vizuri ya ya, ya ya taasisi au ya, ya kampuni kwa miezi sita akaweza kuibalansi milioni kumi na watu mkapata mishara yenu hiyo na watu mkafanya kazi zenu vizuri kwa hiyo hiyo pesa ambayo ime, imepewa beti yake lakini huyo mwasibu akipewa milioni kumi kwa ajili yake au kwa ajili ya biashara yake unashangaa imekufa ndani hiyo milioni kumi imeisha pyop ndani ya miezi miwili ni kwa sababu gani ni kwa sababu ya tabia sisi vitu vyetu hatuwekei mifumo na hii mifumo ni kwamba hii pesa inaenda sehemu gani kitu gani kimefanyika na kwa nini kimefanyika na kitu kimeingiza shilingi ngapi ni jambo la msingi sana kwa hiyo lazima tupeleke tuweke mifumo lakini pia kama mifumo ijawa mikubwa hili angalau tuwe tuna dtl kwenye kila kitu ambacho kinafanyika kwenye biashara okay, ukiwa kila kitu ambacho kinafanyika kwenye biashara hata kama upo upo msimamizi wako siu kikutana kma ni mara moja kwawiki kwa au mwisho wawiki afisi mojnye biashara Uh, yule sio wetu alikuwa na alikuwa na kazi nyingi ambazo alikuwa anazifanya kuu kitu ambacho alikuwa anakifanya likua mnaenda, mnaenda kazini mkienda kazini sawa ni muda ule wa masaa manane lakini unaandika ka kuna ile ilikuwa na, na, na muda ambao umeingia kazini lakini ni kazi gani ambazo umezifanya kwa siku husika kwahio ile pia ukiweka kwenye kwenye kwa, kwa mfanyakazi wako Uh, au kwenye duka lako hata kwa weko wewe mwenyewe kama unasimamia biashara yako ukawa na ile kwamba kila siku umefanya nini kiasi gani cha fedha kimeingia kiasi gani cha fedha kimetoka kitu gani umefanya kwa siku hiyo labda kwenye eneo la masoko kwenye eneo la mauzo kwenye eneo la fedha kwenye eneo la kutafuta wateja wapya wa sasa hivi na wa baadae hiyo itakusaidia wewe uh, kujua kwamba hiyo uh, biashara yako inaendaji kwayo namna nzuri ni kuweka mifumo mizuri ya biashara mifumo uh, namna ya kuiweka ni mifumo ya kuweka namna ambavyo unaweza ukafatilia na ufatiliaji mzuri unaanzia kwenye maandiiui na, kwa sababu hivyo vitu havipo kwenye mandhnye as ta vizuitau ks tu imeenda namnaa njia nzuri ya wewe kuweza kufanya biashara kwa namna hiyo wanasema wow, mali bila daftari daftaria bila ai kuendesha biashara biasharawii like uh, swali lingine k wii wasomi um, kwanini wasomi au waajiriwa wengi ni wagumu kuanzisha biashara na ukianzisha biashara manyingi zinakufa sababu ni mtazamo au usimamiziii na uh, upande wa kwanza kiukweli ni mtazamo na nimeona watu ambao unajua watu ambao kidogo tumeenda shule tunapenda ndio wa kitu ambacho tuko nacho ani tunapenda exactly. status hautaki kuanzia chini unataka kuangia pakubwa mm. unataka kuanza na ofisi nzuri unataka kuanza na kila kitu kwenye mfumo yni kwa mfano mimi nimekuja nikiona kwa mfano Uh, mimi nafanya on kwenye biashara sana na ambacho nimekua nikikiona ukikaa mtu ambae ajenda shule akiwa na mtaji wa shilingi labda uh, wene wanapenda kujifunza kweye sisi tunajifunzaga nje gapa ni kitu kizuipate sehemu ya kuuzia na kitu cha kwanza kitu cha pili apate bidhaa anafikiriaa vitu viwili tu lstvwli yae lda kma ninguohie fobiashara ya nguold na, na, na, na, na milioni mbili tahua atalipia miezi sitalakimbilimbili a lakimojamojalaki sita eh, laki mlioni laki moja, laki moja na laki y meita sisi ambao tumesoma kwanza ukiwa na milioni mbili unaona kwamba haitoshi unaeza kufikia huwa sisi spidi ya kwanza unaanza kufikia mambo ya tra juu usajili hivi hey, vipi watu wakinikamata unaanza kuweka mambo ya iski kunau kikutana na watumbao amejifunza aoa ea biashaa asafaa mwezi wakwanz tuna utayari wa kuanzia chini unakuta mtu umemaliza naye Uh, dasa la, la saba au akaenda fom o alivyoisha o o akaenda kawa kawafundi magaimaainuaa kuangalia oote unaona mtaji aa watu wengi ambao tumesoma tunakosa uthubutu lakini pia napenda kuanzia juu kikweli ukitaka kuanzia juu hautakuja kufanya kitu chochote hata kwenye ishu zamii naakau lakini unakubali mtu kwanza lakini mpaka sasa hivi angelao mtu unaeza ukabadilisha suti au ukabadilisha vyatu mm-hmm. hata kila ent lakini kama usingekubali kwanza usingefikia kwenye ule ukubwa kwa hiyo ile status tuwena bas. uthubutu basi biashara nahitaji uthubutu ndo kitu kikubwaua tajimkubwa una mm. nyingi nyingiapa ka inajielezea vyema kwa hiyo mm. wafanyakazi wafanya inabidi tubadilishe mindset um, kwenye kufanikiwa kibiashara wanashauri kupata washauri nawapataje hawa watu na je uh, nawezaje kumwpoh huyu nampataje na huyu nampatajehuyu Uh, kwanza ambayo unaweza nikashauri nika kuna kasema kama waaina mbili mm. uh, wakwanza ni yule mtu ambaye tayari uko ndani ya mchezo kuifanya uh, uh, lakini yuko tayari kukusaidia Kwa sabibu, kuna mtu kama nafanya biashara kama, kama, kama yako mwenye uzoefu na ao biashara lakini mtu wa pili ni mtu ambaye anaweza akawa ni mshauri ana biashara kama hiyo hoajawai kufanya hiyo biashara asema ni kama kwa sababu kuna makocha wengine ambayo ni makocha wazuri lakini uh, awajawai kucheza labda mpira au mchezo wwoteul ainita ni kocha mzuri ambaye amebobea kwa sababu hata w unaweza ukajua kabisa kwa mfano mtu ambaye uh, kwa mfano mashabiki wa mpila ukiwa nje ya uwanji unaweza kaona makosa mengi t io wachezaji ambao wako mle ai u tu apli mba anaweza kaona makosa nakupitia watu wengine unaweza ukajifunza ni jambo kwak mbolamsini sanaky kasababu mda mwingine atakutia joto hmm? atakutia joto atakutia mm-hmm. mm-hmm. uh, mtu oto atakuta oto osumnaku Eh, ana kupushi fanya hiki fanya iki kwa mfano kwa watu ambao uh, una, una mtoto ukiwa na mtoto mara nyingi labda uh, watoao wasipokuwepo ukashinda skuonyumbani pekeyako ue unaeza kashin ashanga tan ue siku nzima ukashangajioniukala matunda lakini watoto wakiwepo utapika asubui utapika mchana apika ioniw na met mbaye anaweza akawa na kupush me unampataje uh, menta unampata kwa kumtafuta uh, ni jibu jepesi kama unampata kwa kumtafuta lakini ni lazima umtafute ndio hatua ya kwanza umtafuta unaweza ukafanya sech alafu ukamtafuta lakini kitu cha pili kiukweli ukitaka menta awe omited kwako ni lazima uh, umlipe analipwa atakuakoanayee atakupangia weweini natakaani shauli tu saataka nakshaui lakini takshaui utakua, op- utakua so itaao wao ni lazima uwe um, na halafu umlipe lainienye kumlipa lazima utafte pia mbay atakua tayai ukusimama ka kaao mkatabaaeka mkataba, vipengele akkandamiza wewe na kumkandamiza kukandamiza yeyenatengeeza yani, ambayo Uh, ni ya kuvutana au anakuvuta anakuamsha a kama alam kwako atakusaidia wewe kuwa kama alam kwako atakuonyesha fursa pia anaweza akaona sehemu ambayo wewe haujaiona anaweza akahisi vitu ambavyo wewe haujaviisi anakuwa ni kama jicho lako lingine na hapa kwenye e tukasema mnakuwa mnafanya vitu kama tulijifunza kwenye bo mna mnafanya kitu kama w we, kuna wewe kuna, kuna, kuna, kuna, we, we ni ua kuna mtu mwingine anatoa zile chavua anaweka kwako ili mweze kutengeneza ua ambalo ni zuri kwahiyo mnakua mnafanya kama wee unatoa we, huku unatoa huku tunasema kidole kimoja mda mwingine a kivunji chawa kwahiyo mtu anakuongezea jicho <mimitation> yo ni lazima uwe na menta kuna vitu vingi ambavyo hatakushauli ronaldo uh, wengi tunamfahamu mes wengi tunamfahamu pamoja na kwamba ni wachezaji wazuri wana viwango vikubwa wana makochi wafanyabiashara wakubwa juzi hapa niliona mdi alikuwa amemposti mtu fulani hapo mtanzania Uh, alikuwa amemteua pia kuingia kwenye bodi ya simba akaaameandika p pale akasema kwamba asante kwa kipindi kirefu umekuwa ni mshauri wangu kwenye biashara kwao ninaona kabisa utafaa utatufata kwenye klabu ya simbake tama ho alie lakini anamshauli anam tajiri mkubwatanznia kwenye masuala ya biashara hwa na makochi kwa hiyo ochi ni jambo la msingi sana uwe na kochi kwenye biashara uwe na och kwenye masuala ya fedha uwe na och kwenye masuala ya familia kwa sababu pia ukiaribu kwenye eneo la familia ukiaribu kwenye eneo la, la fedha hata pia na kwenye ajira ni vizuri sana kuwa na och kwenye ajira akiwa ni bosi wako itakuwa vizuri sana kama yuko friendly. ni hivyo kuna umuhimu hivohokuna muhm Guys, unaitaka uwe uh, na menta wa kibiashara Kelvin yuko hapa unataka uwe ue h mena wupande wa, wa kusimamia maswala ya fedha niko hapa Kelvin yuko hapa Guys, karibuni sana by the way watu wengi wanatufataga wana dm unaweza yeah. nanimenta uh, au ukawa coch wangu au ukawa na ni tu Are you ready to pay? Uh, so <laughs> <laughs> uh how do guys. What wanna to they go deeper want research, maybe if you want to succeed, be ready to pay, uh be ready to pay for what you want. You can do it alone, but if you have you can do it better. so this has been a very interesting uh, um, mazungumzo mazuri kwli uh, sisi na wewe ila swali la mwisho muda wetu umetutupa swali la mwishopako mm. ni vitvya kuzingatia wakati unapanga bei za bidhaa kwenye biashara yako ni nini ambavyo unatakiwa kuzingatia uh, vitu vya kuzingatia wakati unapanga beiwanza Uh, kwa wale ambao wamekua wakinifuatilia nimekua ni kiposti mara nyingi machimbo na kufundisha watu namna kuagiza bidhaa nje hi ina athari kubwa sana kwenye ukuaji wa biashara na bei unajua atu wengi sana wanajua kwamba faida kwenye biashara inatokana na mauzo sawa inatokana na mauzo lakini sio mauzo tu inatokanaga pia na manunuzi sehemu ambapo unanunua bidhaa yako unanunua kwa bei kiasi gani kwa hiyo kwa mfano kama mimi wote tunauza tv alafu mimi TV ambayo bei ya bidhaa nyingi ha zinajulikana sokoni sasa kwa lejaleja leja. lakini uh, ile bei ya jumla ndioamara nyingi zina sasa uh, kama huo unanunua kwa shilingi uh, lakimoja na nusu alafu unaiuza kwa laki mbili eh, alafu mimi yo ninainunua kwa shilingi lakimoja ninaiuza kwa laki mbili lazima sisi tutatofautiana kwenye ukuaji wa biashara mimi napata faida shilingi lakimoja napata faidashilingi elfu hamsini wa wao wenye uh, bei kitu cha kwanza hakuzingatiatuzingatie itu tunaita machimbo lazima ujue machimbo ambao utapata bidhaa kwa bei nafuu zaidi kwasababu unapopata bidhaa kwa bei nafuu zaidi utaditaman pia uh, faida kiasi gani ambayo kwa bei wakati kabla ujakimbilia bei lazima ukimbilie sehemu ambapo utapata bidhaa kwa bei ya chini zaidi kasaunapata bc za patab cini zaidi takusaidia eza kupata faida kubwa lakini kwenye kupanga bei sasa utaanza kitu cha pili hapo utaangalia pia garama um, ya, ya kitu ambacho umekinunua osti uh, ya kitu ambacho umekinunua bbei bidha, ya bidhaa alau baadayot gharama zile za ziada gharama za usafiri alafu utaangalia gharama za kodi gharama za ulinzi ni jambo la msingi sana vitu vya namna hiyo gharama za ulinzi halafu uh, jambo yingine sasa ndio utaanza kuangalia pia thamani ya hicho kitu uh, sasa hivi ndio vitu ambavyo vinatmai bei ndio maana unaweza wkakuta kuna ngua ambayo ni ile ile inauzwa ubonga elfu ishirini lakini ukaenda mlimani i ahingna wa elfu hamsini kwasababu yalil eneo wo ilet a hizi garama labda za ah, garama za ulinzi pale zimefanya pia ah, garama hiefu hamsini pia iongeek lakini pi enye eneo la hamani laiautnaia hvo tu imsseye uum ununue bidhaa kwa bei ya chini lakini hizi sti nyingine za usafiri jamani ni muhimu sana uchukuahzi st za usafiri usafi skangalia t oh, vile watu weni watuot watu wanauza tv lakimbii aulaki mbiienna laki mbli lakini e yake mbayo ajfanyia ukarabati mwingi kama wewe hajaweka thamani kubwa kama wewe eh? ajatumia usafiri kamambao umetumia usafiri kwahio ni lazima ho vitu angalau uvizingatie asanteni sana asante sana kwako kaka Kelvin kwa muda wako mzuri mm. ulioshe na sisi too much experience, too much much experience knowledge from you thank you so much naomba kabla ujaondoka mm-hmm. au kabla tujaagana naomba usema unapatikana wapi kwenye plfom zako au wate wanaweza kakupata asante mimi watu ambapo wanaweza kanipata zaidi kanipata kupitia uh, instagram pamoja nafabk kwa jina la mimi natumia patfom zangu asilimia ttt waaiifusimausauu ya iasara aiiote ambao nimezungumza biashara za kufanya namna ya kuanza biashara vote hivi nimevandika kwenye kitabu changu ambacho kinaitwa ustawi wa biashara kwahio kwawale watu ambao wanapenda kusoma vitabu hii kitabu kitakusaidia kuna mpaka biashara hizo nimetaja chache mbazo aakazifanya a umeajiliwa otaua ustai wa biashara lakini piaoaeza komambo menioy ao yakuzingatia mambo mengi pia, mambo ya ununuzi, mambo ya kuzingatia usajili wa biashara maeneo ni mazuri ambao i ma wewe ambaye unatamani kuanza na kukuza biashara nawashukuruni sana tukikutana tukikutanako kwenye mitandao itakuwa ni vizuri asante sana dada kwa nafasi ambayo umenipa a kuzungumza na watu wako unafanya kazi nzuri sana sana mi nimekfuatilia muda mrefu mno kwa hiyo unafanya kazi nzuri sana somch na wewe unafanya kazi njema sana mungu aendelee kukupa nguvu na afya tele na maarifa zaidi ninawashukuru wote ambao leo unaona patiipehen imekua kubwa Uh, sababu ya naona topic very interesting kuna mtu anauliza anaulizaje tutapata recording yes mtazipata hizi rekodi kupitia podcast yetu ya generational wealthy, uh, with naa char tupo kwenye apple podcast tupo kwenye uh, google podcast tupo kwenye omplay andma moe acin asanteni nyote na nawatakia siku uh, usiku mwema na wike njema