hello ni siku nyingine tena nzuri ambayo mungu ametengeneza mimi na wewe tuweze kuifurahia na kuitumikia yes ni host wako hapa generational wealth with hapacha yes leo tunaenda kuangalia tofauti kati ya sinking fund na fund ni maneno ambayo mara nyingi nimekuwa nayoongelea kwenye instagram page yetu ya personal ni leo utaenda kuona tofauti yake kuanzia maana yake uh, tutai lakini pia tutatambua ni ainagani ya malengo uh, pia tutajua wapo unaweza ukaziweka lakini na jinsi gani unaweza ukatengeneza ifuko hii fund, fund ni muhimu kuwepo kwenye bajeti yako ya kila siku ya kila mwezi ya kila kota ya kila ni muhimu sana kwa sababu kila mtu anahitaji kuwa na mfuko wa dharura kila mtu ana mahitaji ya kila siku ambao anataka aya aweze kufanya matumizi anayotaka kuyafanya upitia ini manaas ni mfuko wa dharura ni akiba ambayo unaiweka kwa ajili ya majanga yale mbayo yatarajiem majanga manak yametokea bila wewe kusababisha au bila kujua au kutegemea so yanakushutukiza pale yanapotokea na most of the time yanapotokea lazima utumie pesa yako eidha ni nyingi au kwa kiasi chochote lakini ambayo kuwa umepanga so mfuko wa dharura uko pale kwa ajili ya kukulinda na hayo majanga lakini ukija kwenye upande wa pili ini ni nini wele ni mfuko wa kiba pia ambao huu unaweka kwa ajili ya matumizi fulani ambao umeyatambua tayari inaweza ikawa ni kununua kitu inaweza ikawa labda unataka kusafiri kwa hiyo ni mfuko ambao wewe unakuandaa kwa ajili ya kufanya kile kitu unachokitaka au kufanya kile kitu unachokipenda so I, -i just love you know, us Sinjifan allows you to do what you want to do oi inothew is just that thatlifestyl that you want so you kan use mfuko wa, wa in un ili au kuweka akiba yako kwa ajili ya kufanya vile vitu inavyovpenda amavitaka you know na zote hizi zinapaswa kuwa kwenye bajeti yako na ndio maana nasema kila siku sikue aitakii ku inakupa uhuru na wigo mkubwa zaidi kutokana na hali yako kutokana na kipato chako a uh, very beauty part ya ya kuwa na so namba mbili tunaenda kujua je ah. yeah, mfuko a dharula ni, ni, ni lengo la aina gani nani lengo la aina gani ikosa na fund zote hizi ni short however its up to you to yu a a oa mwi -term goal. and here is my definition about maenokuna malengo ya malengo ya muda mfupi uh, ya kati na muda mrefu so fo me malengo ya muda mfupi uh, i would like to say ni mwaka mmoja malengo ya muda mrefu I mean, malengo ya muda wa kati medium katig um, mm -hmm. ni kuanzia miaka miwili mpaka mitano and then long o zinaanzia miaka mitano and above. so hizi zipo enda bavunsi unavoi ipo na uh, wenyetokana au kile kitu ambacho unachotaka nachotaka ikazidi mwaka mmoja na kinaweza ikaa aun paka miaka miwili na kile unachotaka kukifanya tutaenda kuangalia zaidi tuede kwenye mifano mfano wa emergency. kwanza unatakiwa kwanza define, you, you, fund uunatakiwa fund usipoweza kufi au kutambua kwako niipi na sinking uh, fund utaferiutatumia zile pesa nakutowezakufanya ngoakkutoa f unaeza uka kwamba mfuko wa harula nitautumia endapo tu nitapatwa msiba ambao labda ni wakaribu ambao naniusu sana mimi nitatumia labda mfuko wa dharula pale napotokea nimepoteza kazi nitatumia mfuko wa dharula pale labda uh, uh, labda insurance labda mtu ametokea ameumwa nimekava na n uh, ina imetokea kwamba labda ule mtu anaeumwa na insurance nahitaji kulipa zaidi kwahiyo ni muhimu kuwa na definition ya mfuko wa dharula na exactly ni vitu gani ambavo utaenda kutumia thwis usipoweza kutambua hiki utatumia pesa vyovyote vile inavyotokea uh, inavyo kitokea okay, kitu unatumia tu lakini ni muhimu this is the very first step ili uweze kutumia ule mifuko kwa usahihi kwa hiyo tambua zako ni zipi zitambue kama ni kuumwa kama ni misiba kama ni uh, umepata labda uh, uh, chochote kile ambacho utaweza ukif kwa mba, ni bni so ni muhimu sana kufin hapo lakini fund uzuri wa fund ni matumizi yani ni, ni akiba ambayo unaeka kwa ajili ya matumizi fulani ambayo unataka kuyafanya it unaweza ukawa unataka kununua gari eh? kununua gari sio jamani hiyo ndo tofauti yake sasa unatambua lazima uzi uzitambue Uh, fund ni ninitumeona naeza ikawa unataka kuna gari unaeza k nataka kusafiri kwenye ile nchi unayopenda unaweza ukawa unataka ku esa uh, ku kwa ajili ya thy zako za watoto au familia yako inaweza ukawa unataka kufanya graduation unaezaikawa unataka kuoa au kuolewa zote hizi ni sinking fund wahiyo mifano hii inaweza ikakupa wewe wigo wa kuweza kutofautisha kati ya na uh, fun na vipi uweze kuzitumia kwaiyo ni muhimu sana kuzitambua na kuweza kuandika list them down kwa kuandika ili itakapotokea janga you can go ackto you eis je yeah, hii ni au siyo bu mwisho siku ni pesa yako numb wapi unaweza ukaweka mfuko wa dharura na wapi unaweza ukaweka ukaziweka hizi akiba ya yes, na mwisho wa siku according to financial mfuko wa dharura unapaswa ukaa kwenye benki na, na mfuko wa dharura ni ni matumizi yako ya mwezi mfuko mfukohaa ni matumizi yako ya mwezi ambayo unazidisha mara muda una kufikia le la wa unaotaa lakini ninakushauri ni kwamba isiwe ya miezi sita kwa kama matumizi yako ni, ni, ni lakitano manayake mara sita kwiyo manke km unataka kulengo lako la kwa kwanza itakua ni mlion tatu lakitan maamiezi sitanimlion tatu kwahiyo hapo ndo unajiwekea una sa sasa lengo kwamba wapi niweke sasa hizi pesa li fikhe weke benki lakini ikisha kwamba inakua ni ya ambayo inakulipa akntyaayo na aza kaua na umejiwekea muda labda kila mwezi au kila uh, kwanzia lakitano bvunaanzia lakitano kwahiyo ni muhimu kuzi, uh, kujua wapi unaziweka unit tra, nikisema unaziwekanikisemamai kuna watumishi housing uh, in, in, in wote hawa unaeza ukatumia mifuko yao ya kuweka sinking kwajiliya uka kwasababu inaezakaenda mwaka mpaka Yeah, miaka kind miwili of, ambayo unabayo una utakayo weka na kiasi gani so here is my where to save your fund na wapi uweke yako e yes, nambe ni jinsi gani sasa eh, unatengeneza hii mifuko jinsi ya kutengeneza hii mifuko nimegusia kidogo kwenye point iliopita jinsi ya kutengeneza mfuko wwa wa, wa, wa mfuko wa dharura lakini pia nitazungumzia jinsi gani wa kutengeneza mfuko wa na sinki mfand. Sinki mfand, ili kutengeneza ni kwamba tumesema lazima utambue tumesema ni lengo lako ni ni tumesema milioni tatu kwasababu tumechukua matumizi matumizitui mfanomatumiziyetu a kwa mwezi And then, times, sita, ni laki tano an miezi sita F- ambayo yani, yani, ni lakini unapaswa kuweka hata ya miezi kumi na mbili so unaweza ukajiwekea imm ya kwanzia ni miezi sita unas hapo mpaka umalize yn ni kwamba unaendelea kil ila kipato unaweka yni youocus there you the all money ambayo unapata unaweza ukamuata kuacha kuifanya inversment ili uweze kufocus kwenye fund. depending na kipato chako mwisho wa siku you to decide lakini g ni very first uh, ni hatua ya kwanza katika personal finance management na ni mfuo lngow hatua ya kwanza kwanzainsiya kujenga tambua jumla ya matumizi yako a mwezi ni kiasi gani tumesema laki tanoweka cukua hiyo lakitano sda baufe ezsita lakitao la maa sita, la sita i mlioni tatu liontatu ndo lengolako ambalo unapaswa kulichukua na kugawanya ndani ya miezi sita je sasa kuendana na kipato chako kumbuka zingatia ili kuendana na kipato chako kama lengo lako matumizi yako lakitano lengo ni milioni tatu ufikie miezi sita ilo unaotaka then uchukua kile kipato chako gawanyi hiyo lakitano ambao unapaswa kuweka ya miezi sita Well, I really recommend kama utakuwa na ambao unaweza ukaanzia nayo imetokea umepata bonus umetokea umeuza ume zaidi uh, na umejilipa labda kwa ukubwa zaidi kama mfanya biashara umeamua kujilipa tokana na n uliojiwekea mauzo alika makubwa kamba mwezi huu ulijiwekea kwamba kila mwezi najilipa ya faida kama najilipaen lakini katokea umejilipa zaidi kwa sababu ulifanya mauzo makubwa then use that tumia hiyo pesa kwenda kuweka kwenye uh, fund yako kwenye akiba yako ya, ya mfuko wa ni muhimu sana ukiwa na it, itakusaidia kushorten ile uh, kupungu, kupunguza muda wa kuendelea kus kila mwezi so for instance lengo lako ni milion tatu gafa yeah, okay, ulitokea amepata um, milioni unaidumbukiza oi aadmbkia epata ao aai awadi akushauri baada ya kutambua Uh, umeshaanza kuweka lakini ni vizuri ukaweka standing instruction kwenye benki yako kama ni benki kama ni sehemu yote wanaoweka pesa hakikisha una kila unapopata kile kipato badale ya kusema naweka una unaenda benki unatoa au unaingia kwenye simu yako hizo is, zote ni smu lakini ni vizuri ukaweka standing instruction ambayo imesimama pale Uh, kila unapopata kipato kama nkwa mfanyakazi ambaye ya nalipwa kila mwezi aa kwamba kwa nataka niwke lakitano au milioni moja kilamwezi kuti ene mfukowa aula sio kitu cha mara moja mara unapotumia hakikisha unaweka tena akiba unaweza ikatokea imetokea ukafikia labda milioni mbili gafla janga likatokea ambalo umeidometumia efu dendelea kuweka akiba so mfuko wa dharura sio uwekezaji hakikisha unaweka kwenye akaunti ya benki uweze kutoa kiraisi kipindi unapopata wana muda haruakwanz so, leo Uf, utoe pesa leo ukienda kwenye hiyo pesa leo howatakpapes unapofanya hizi za uweke unaweza ushauri hi aapi ukeuki epa ne mfuko wa aua hauwezi kukava aua zote i ni jambo la kuzingatia ni muhimu sana ukate bima kuna bima za aina nyingi na ni somo la siku nyingine e yes, kuna aina za bima za aina nyingi sana so unabidi kuwa na n hii kuwa na mfuko wa dharura maanayake haikut wewe kuaamfukiwanamfukowa harurahaimaanishi kwamba siwe na thalula, hai, hai insurance. Insurance is very yes, tofauti sasa jinsigani ya kutengeneza zako o iii amtoto a baa a ao eusaa utanuua keki zako you need to go gop ili uweze kuwa realistic kama unapanga sinking labda kwa ajili ya yat unatakiwa kudifin kabisa unatakiwa kuainisha kabisa kwamba bethi mimi kwenye keki nitanunua keki isio zidi hefu hamsini labda kama ni beth ya watoto nitanunua nita, nita vitu labda vya shilingi elfu thelathini nitaita watoto nyumbani ae wy wafurahie watoto wafurahie pamoa kama bt labda unasherekea kwaajili ya mume au mke unaezaukaf nitamnulia maua itanunua itaua todi uweze kuwa ndani ya budget. ni muhimu san so, kishaziorozesha zote ukazitambua kwaba na ukaiweka pale nakila kitu nawezkaa laa ishaziainisha ako ote jumlisha ukishajumlisha gawanya kwa mwezi alafu uangalie je iko ndani ya kipato changu kumbuka labda mfano, mfano tena. kipato chako ni milioni mojana hmm? um, mejumlisha ume, ume, umekuta kwamba zile ifani zote kutokana na mude, labda na we, kipato chako milioni moja. je hii ni realistic kwayo ni muhimu sana kuweza ku, kujiuliza maswali mengi je hii ni realistic au wapi niongeze muda kwamfano labda kwenye ulikua unataka kunua mataili ya gari next year una, unaweza ukasema kabisa labda badala ya kuweka mwaka moja unaeza ukaweka mwaka moja na miezi sita ili uweze kupata kupunguza ile amauc ambayo tainiutaijumlishia um, kwa kila mwezi kyo ni muhimu sana kufanya hiyo kao lahakikisha lengo lako linaendana na kipato chako muhimu sana lakini pia usisahau ukishajua hilo hilod unatakiwa ufaya ya, una ya baetyako ya kila wiki lakini yakila mwezi una hapa kwenye, kwenye, kwenye naona kama ni nyingi to eh? t kuendana a kto ooia basi kiisha matumizi yako yote baada ya kuyafanya yote basi baki pesa exta ya kufanya jambo vingine au kuwekeza au kuweka akiba vyovyote vl baada ya kufanya kuweka na matumizi yako yote hakikisha extra wao hizi njio tofauti kati ya sinking fund na fund basi kwa vile kama umeelewa basi nakushauri mwambie na mwingine asikilize mtumie, uh, mtumie, mtumie linki hii asikilize lakini pia usisau kuusb ili uweze ku, usipitwe na hizi ndondoo za, uh, za, za pesa zako au za pesa za kila siku mambo ya eeythiabou mon ili usipitwe kama nni uh, mtu ai basi akikisha nagle anhen usi kwenye gni an kama unatumia Apple, then go to podcast hakikisha unaitafutasicharwe anthen utaniona pale uh, uta ili usipiteli upate nofiev tunaoweka tunapo, uh, weka, tunapo new, uh, so natumai umeweza kuelewa na imekusaidia kama umenufaika na, na hii asusisahau kucment hapo chini kwenye cmentsection tuambie uh, lakini pia acha revie zako ingeneal lakini pia share na mtu mwingine zaidi ya yote usisahau tarehe moja mwezi mei uh, mwaka hu 223 tuna persoalfiance adnvetmenmaseclas ambayo itafanyika pale golden ubil towers tutakuwa na spke including myself nitaongelea zaidi kuhusu bet na topic yetu nitaenda kuongelea ni uh, budget for fo yourifst yes usikose usikose jamani bget ndio msingi wa kila kitu kwenye mambo ya pesa kwa hiyo usisahu kuwambia na wengine share episod hii watu wengi wasikilize wanufaike ili watu waweze kujenga ule uchumi wa kizazi na kizazi kumbuka hii ndio intention ndo aas yetu lakini ndio intention ya personal finance na ndio vision yetu kwa hiyo asante sana kwa kunisikiliza uh, siku nyingine tena mpaka tutakapokutana usisahau kwamba wewe ndio eh? wewe ndio mtu ambaye utaenda kuvunja ule mnyororo a umaskini ili uvunja unabidi tu uazi kujifunza mapema watu wengine piaawafundishe watoto wako nawatoto wako wengine pia wafundishe watoto wengine ii kutengeneza