numenotis kwamba mwaka huu ume haraka sana kwa spidi ya juu sana na ni robo mwaka ya mwaka meshaisha naatuka omwezi wa nne sasa lo naitwa char host wako wa Wealth with Charwe, kwenye podcast hii tunaongelea mambo yote kuhusu pesa na jinsi gani ya kutengeneza utajiri wa kizazi na kizazi lakini inaanza na wewe kwanza so leo tunaenda kuongelea kwenye episod hii tunaenda kuongelea hatua za ukaguzi wa malengo yako ya kifedha ulioyapanga mwaka huu kumbuka tumeshaongelea uko nyuma kwenye episod iliyopita kama wakusikiliza ni wakati wako sasa wakusikiliza kama wakupanga malengo nakushauri rudi kwenye episodi yetu jinsi ya kupanga malengo ya mwaka huu and then utaenda kwenye episode nyingine maswali matatu ya kujiuliza uh, ambayo yitakusaidia kupanga malengo and then uje kusikiliza tena episodi hii mpya hatua za ukaguzi wa malengo yako ya kifedha kwa sababu gani tunahitaji kufanya Uh, ukaguzi wa malengo yetu ya kifedha katika robo mwaka kwahiyo well, ukisubili huja kufanya ukaguzi au uh, ukafanya udit mwisho wa mwaka utaweza some areas ambazo utakuwa labda unarudi nyuma au utakuwa unaenda mbele zaidi au vio vipaumbele vyako vipa, huvipanga havij hujavitimiza sawasawa na vile ivokuwa unatarajia kyo ni muhimu sana kuwa na um, review ya pesa zako au review ya malengo yako yote ambayo umeyapanga sio tu kwenye fedha lakini mgenero maisha yako so hiki ni kipindi kizuri sana cha kuwewe kukaa chini peke yako u-u-ujireview uji je yale malengo ambayo nimepanga mwaka huu jee nimewafikisha kumbuka um, i always tell you this kwamba ukitaka kufanikiwa ukitaka kutengeneza uchumi uh, wa kizazi na kizazi ni lazima ujichukulie wewe kama entity ani ujichukulie kama wewe kama kama kampuni ujichukulie we kama organization. hii itakusaidia kuweza kujitathmini kujikagua na ukajiweza kuona wapi you are making loss na wapi you are making more profit kwa hiyo um, kwenye podcast hii tunafundisha jinsi gani ya kutengeneza utajiri wa kizazi na kizazi so you need to take youoyoe a i au kama kampuni au vyovyote kama biashara kwa kifupi ujichukuliwe kama biashara usijichukulie kawaida wewe ni asset. Una, una, una ni investment. sawa eh? kwa hiyo ni muhimu kufanya ukaguzi wa malengo yako ya kifedha kuna hatua sita ambazo ambazo tutaziongelea siku ya leo um, ili uweze kukagua um, maeneo gani uweze kukagua malengo yako ya kifedha kama umeyafikia au hujafikia then wakati huu itatupa picha nzuri wa, ya wapi tu nataka kwenda kwe, kwe, kwe, kwe paka mwaka huu ukiisha yes hatua ya kwanza kabisa fatilia malengo yako uliyoyainisha ya kifedha kutokana kwa jinsi ulivyoweka sasa hapo ndo wakati wa kujiuliza ni nini yalikuwa malengo yako na nini ni vipi ilikuwa vipaumbele vyako kwahiyo hapo ni muhimu sana kujua what was your priorities vipaumbele vyako malengo yanaweza kawa ni mengi sana lakini vipaumbele pia ni muhimu sana katika yale malengo inawezekana labda ukuwa unataka kutoka kwenye madeni kwa hiyo fokas yako mbeda, um, pesa zako kipato chako chote ume, umeasema kwamba mevi pecent zitakuwa na focus katika kulipa madeni vipaumbele vyako ni muhimu kuvijua ili uweze kufikia hatua au mahali unapotaka kwenda hatuwa namba mbili kusanya taarifa zako zote za kifedha hapa tunaongelea madeni na mali yani asset na liability tukija kwenye madeni ainisha madeni yako yote sawa tukija kwenye mali yani assets. ainisha mali zako zote kuanzia baan za kwenye mpesa tigo pesa kwenye simu angalia balansi zako za kwenye uh, uh, kwenye benki utahitaji statement za benki utahitaji stment za mpesa na tigopesa na atel mane na any kind of network unayotumia know, maana utahitaji hizo taarifa za miezi mitatu yote ili uweze kupata picha kamili pia utakusanya taarifa zako zote za mapato na matumiziy eh? yani, kwamba kwenyeutaweza kupata mapato na matumizi lakini inategemea kwamba unatumia njia gani e kufanya matumizi kwa sababu utaiona kwenye statement. lakini kuna mwingine ana yake yote akishapata pesa au kuna mwingine anatoa yake na matumizi anabakisha kidogo om atumia kadi au kila unapofanya matumizi a unanunua t at napofanya matumizi kwa k You, you track all your expenses daily ili kuweza kupata taarifa zako kwenye kipindi kama hichi ndipo tunapohitaji taarifa zako zote ili uweze kujikagua vizuri yes Kwa kama kama una aue ni mfanyabiashara ndo wakati sasa wkhakikisha kwamba umeshalipa umeshalipa kodi yako ya robo mwaka kama ni mfanyabiashara baida ya thelathina moja unatakiwa umeshalipa kodi yako thahiamoja mwezi watatu naongelea hakikisha umeshalipa kodi yako kama ni insurance Uh, data za insurance labda unalipa, uh, uh, unalipa kwa au unalipa kwa kwa kwa kila kota unatakiwa kuwa na taarifa zote hizi za fedha kila kitu kinachohusu fedha chochote kile ambacho lazima ukusanye taarifa zake zote na uziainishe k okay. wl well, hatua ya tatu tunaenda kupiga mahesabu ya mapato na ma, uh, ya mapato na matumizi ya miezi mitatu yote kwamba tulipata kiasi gani tumepata kiasi gani katika hii miezi mitatu kwa ujumla na matumizi yetu yalikuwa kiasi gani kumbuka s namba mbili ni muhimu sana kuwa na taarifa zako zote kukusanya taarifa zako zote pii itakupa picha nzuri ili uweze kupiga mahesabu yaliyosahihi kwa hiyo ni muhimu sana ukaainisha hapo sasa mapato yako yote kuanzia mwezi wa kwanza na mapato tunapoongelea mapato hapa tunamaanisha kama ni mshahara kama kulikuwa na bonus kama kulikuwa na alwans kama kuakunapam kama kulikuwa na labda una biashara pembeni kama ni biashara basi record all your income, ambazo ziliingia alafu angalia matumizi sasa against mapato yako matumizi yalikuwa shiringi lets say tute mfano napenda kutoa mifano mapato yako yakot mapato yako kwa miezi mitatu jumla yote labda ilikuwa ni milioni sita alafu tukarudi huku kwenye matumizi tukajikuta kwamba tumetumia milioni tano au tumetumia milioni sita na si ajabu labda kwa hiyo this giv us the real picture ndo maana ni muhimu sana kufanya tathmini au kujikagua kila baada ya miezi mitatu kwa hiyo ukishajua hapo utakuja kugundua kwamba kuna gap au kuna progress kama ukiona gap yep, sigari utaenda kuona mbele step ya mwisho namba nne pija hesabu ya mali zako na madeni madenizako madeni yako in words, tunataka kutafuta kujua je mali zetu ni kiasi gani na madeni yetu ni kiasi gani lakini kwa, kwa maneno mengine unaweza ukasema hapa tunaweza kutafuta net worth yetu tujue mali zetu tuainishe mali zetu zote kama ni tukiongelea mali tunamaanisha akiba tunaongelea akiba zako zote za muda mfupi na muda mrefu na kwenye upande wa investment au uwekezaji uwekezaji wa muda mfupi na muda mrefu kama vyote hivyo unavyo viainishe and then chukua madeni yako sasa yainishe pale madeni yako yote uliokopa kwa marafiki ndugu uliokopa uh, uh, kama ni benki kama ni circles, kama ni kikoba Ehe, kote huku unatakiwa na na, na unatakiwa uainishe tukirudi kwenye uwekezaji uwekezajiai tuudi kwenye mali hapa tunaongeleadi zileb unazozifanya labda kwenye kikoba au circles. zote zie ni mali zako bank balances zote zile ni mali zako kama una nyumba uh, andika pale thamani yake angalia yani hapo ndipo unajua the real picture watu unafanya kama una nyumba ya kuishi je inakuingizia mapato lakini kama una nyumba ya ku, ya ku, ya ku, ya ku uh, unakodisha na kuingizia mapato haswel ngui lakini ainisha mali zako zote ili uweze kujua madeni yako ni shiringi ngapi na mali zako shi ngapi kwa jumla hapo hapo kwenyenamb n chukua mali zako toa madeni yako yote je yeah, una shiringi ngapi well, hapa ndipo utakapofanya tutapoenda kwenye hatua ya tano tumeshajua mahesabu yetu yote mapato na matumizi tumeshajua mali na madeni ni kiasi gani na poihen yako as a iko wapi well, na inawezekana labda umepata negative inawezekana umepata negative well, huu ndo wakati sasa wa kufanya self reflection as step kujitafakari eh? kujitafakari sababu gani una una, una madeni bado yako juu je vipaumbele vyako hii miezi mitatu viliendana na malengo yako eh? na, I mean, na, na, na, na the way ulivyokuwa unaact kwenye pesa unavozitumia je matumizi yako yalikuwa yanaendana na, na vipaumbele vyako eh? je kama ulikuwa unataka kumaliza madeni je ni kiasi gani umeweza kulipa madeni hayo eh? self ni muhimu sana kujitafakari ni vitu gani vinakurudisha nyuma inawezekana eh? labda matumizi yalikuwa makubwa sana kuliko nani makubwa au yalikuwa yanafanana na kipato au umetumia pas, yalikuwa pas, kwa kwaent percent, kubwa sana a mapato yalikuwa asilimia mia alafu kwenye matumizi ni asilimia tisini kwahiyo maanayake apo tu ndo ulikuwa nayo kamakukava mambo mengine kwahiyo ukaguzi wa robo mwaka ukaguzi wa malengo yako na vipaumbele vyako vya fedha kwa robo mwaka ni muhimu sana usisubiri kumwaka mpaka uishe ndo ufanyie tahmini hii tathmini unatakiwa kufanya kila kila mwezi lakini robo mwaka ninakupa picha halisi wapi unataka kwenda na wapi unataka kupikia na itaku, utakuja kugundua kwamba kuna maeneo ambayo unarudi nyuma so in hii miezi mitatu inakupa picha halisi ni kitu gani uweze kufanya lakini hatua ya mwisho usiogope ku adjust malengo yako au vipaumbele vyako kutokana na reality ukweli halisi wa kipato chako ukweli halisi wa malengo yako kwaio unatakiwa kkua yale malengo yako ukiona kwamba uh, ulikuwa unaji sana labda kulipa madeni ulikuwa unalipa zaidi kuliko kile ulichokuwa unadaiwa ili uweze tu kutoka kwenye madeni unaweza ukapunguza ili sasa we, we, kuishi yes tunataka kuishi maisha mazuri tunataka kuwa na financial freedom lakini uh, in the, the poces usija ukawa unajistrain adi yani kiasi kwamba ukaanza kukosa afya afya ya kimwili hata ya kifedha kwayo ni muhimu kuajst kuwa flexible kuajst malengo yako na vipaumbele vyako ili viendane na uarisia yes na pale utakapoona kwamba uh, you a not moving ni muhimu sana ku- kuajsti kutokana na zile zinazo kufanya usiende usi, usi mbele kwa kwahiyo huwa kwa adjust lakini hakikisha kwamba unagundua ni wapi unapokosea na kuakikisha unarekebisha maeneo yote ambayo unataka kufikia yale malengo kabla sijaendelea nina matangazo well unajua kwamba mimi ni muumini mzuri sana wa budget. na budget ndio topic yangu kubwa nayopenda kuongelea well we have a new product ambayo ipo sasa kwenye last episode ilikuwa nawambia kwamba itafika mwezi wa wanne kweli nime imefika awa kitabu chetu cha intentional budget plan ambacho nimekitengeneza mi mwenyewe schar hiki kitabu is of the verate product it's, it's from my heart from what iave been invisioning what a budget should look like na ina zote za mwaka mzima na kitabu hichi kina maeneo yote ambayo unahitaji ziakuanzia ya kupanga malengo eh, kwenye kupanga malengo ya mwaka mzima eh, kupanga malengo ya kiba ina expense expense tracker monthly uh, expense tracker ina saing growth tracker Ii, growth saing ina- inaangalia saing rate yako ikoja ingeneral kwayo inakupa ile picha ambayo unataka ina netrake kama una madeni ina kila kitu ina networ tracker yes ina kila kitu ambacho unakihitaji na tulivyoviongelea hapa hiki kitabu kitakusaidia kuweka malengo yako lakini kufatilia na kukagua malengo yako yakot na hii uh, un, iko zipo nne maanaake unazifanya bases uh, unaweza kutac yowo lakini pia malengo yako yote mengine ina sehemu ya kuandika uh, kuandika kamfano kama sasahivi inaitwa ina brain dump kwa mfano kama sasahivi una eh tuko kwenye kwenye kwenye self reflection uh, ya hii miezi mitatu ya kujitafakali eh, unaweza ukaandika poyo eh? kile unachokifikiria wat ambazo unaweza uka uka uka ukafanya ili uweze kuprogress zaidi ni vitu gani vinaofurulisha nyuma andika hapo vitu gani vitakusaidia uende mbele zaidi andika so the money brain maneyp inakusaidia kuandika thoughts zako specific kwenye maeneo yote ya fedha kama unaona not progressing andika na kwa nini na, na vitu utoke kwa hiyo this book is unapenda kuandika kama mimi hii kitabu unapaswa kuwa nacho ni shringifu tu ukihitaji basi njo kwenye finance hub page yetu ya uh, uh, tnjo sema anahitaji kitabu cha hen utaweza kukiona pia tumeshea picha zetu pale utaweza kukiona so karibu sana usisahau kwamba pia tuna macla ambayo itafanyika tarehe moja mwezi wa tano sikukuu ya mei mosi pale golden uh, tf ya nne na nitafundisha maswala yote kuhusu for fo youit ndio topic ambayo tutaenda kuiongelea kwahiyo karibu sana usikose well naamini kwamba umejifunza kitu kwenye hii episode jinsi gani ya kujikagua lakini jinsi gani ya kuweza kufanya vyema zaidi kwenye mambo yote ya fedha na robo mwaka ni wakati mzuri wa kusikana kufanya tathmini zako zote za malengo yako na vipaumbele vyako asante sana Have a great day