helo karibu tena kwenye episodi itu nyingine am your host fainesi chawe generation worlth podcast hapa tunaongelea mambo yote kuhusu pesa jinsi gani ya kutengeneza pesa jinsi gani ya kumanagplamoney inde to create ionaah and start with you yes leo tunaenda kuongelea njia nane ambazo zitakusaidia kutoka kwenye mnyororo wa madeni yes nafahamu watu wengi kwamba uh, wana madeni watu wengi sana uh, according to my own statistics Um, kwa watu ambao nimekuwa nawahudumia kwenye na wahudumia coaching lakini hata wale ambao wananifata kwenye instagram and n that unakuta watu wengi sana wanaotesekana madeni hata mimi nilikuwa ni mmojawapo ambaye nilikuwa nateseka na madeni yasiyo yes, na tija yes madeni yasiyo natija kuna madeni yenye tija na madeni yasiyo na tija yes so leo straight tutaongelea njia, njia nane ambazo zitakusaidia kutoka kwenye uu mnyororo wa madeni tunaposema madeni kuna aina madeni mawili kuna madeni mazuri ni yani yale yanayovumilika na yale madeni ambayo ni mabaya yale yasiyovumilika ni hapya haya ya madeni mazuri yanayovumilika ni yale ambao ambayo unaenda una kuchukua mkopo unaenda kukopa ili uweze kuwekeza na kukurudishia returns lakini madeni mabaya ni yale unakopa alafu unaenda kutumia kwenye vitu ambavyo havikuzalishii pesa au kuzalishia faida kwa hiyo hayo ni aina mbili ya madeni ambayo unapaswa kuyajua na itakusaidia pia kufanya decision yes kabla hatujaendelea Uh, hii is isoned by peoafinanceatanzaniaiied um, tunapatikana kwenye instagram page inayoitwa know, personalfinance hatard na tunatoa tips mbalimbali lakini pia lengo letukuu ni kwa ajili ya kutoa mafundisho kupitia madarasa yani masterclass na hua tunafanya kila kota mara nne kwa mwaka And next, darasa litakuwa siku ya tarehe saba mwezi wa saba pale golden tw kuanzia saa tatu kamili mpaka saa kumina moja ni siku nzima ambayo utaenda kunufaika kujifunza lakini ku na watu mbalimbali mbali. na kiingilio ni shilingi hf mpaka tarehe k a8 mwezi wa sita ikifika tarehe kmi na tisa mpaka tarehe sita mwezi wa saba kiingilio kinakuwa lipia mapema save your money, save your seat. lakini unaposikia hili tangazo naenda kamwambili na mwenzako yule ambaye unajua kabisa anaangaika na madeni yule unajua kabisa ana kipato kizuri lakini huwa ana s zimeandaliwa kwa ajili yako na kwa ajili ya marafiki zako zakona wenzako na familia yako mje kwa wengi usije peke yako njonaa mwenzako mbebe mwenzako mwambie twende twende ukajifunze ili uweze kutoka kwenye madeni lazima uwe na the right thepl sasani unaenda kukutana wapi na hawa watu utakuta kwenye maclas ambayo masterclass usikose tarehe saba mwezi wa saba eb 23 kwanzia saa tatu, kwa tatu subui, na itakuwa siku ya sabasaba kwayo imefanya kazi i kwahiyo utaweza kupata muda kwa sababu itakuwa siku ya mapumziko karibu sana s yes. so tunaenda kuangalia njia nane ambazo zitaweza kusaidia jinsi ya kutoka kwenye mnyororo wa madeni namba moja tambua kwamba una madeni othethin ambayo mimi nimejifunza mwanzoni wakati naanza safari yangu ya kwenda kwenye uhuru wa fedha um, kwanza nikuwa ni na kataa niikua na hali ya kukataa kwamba na madeni so hii hali ya kukataa ilikuwa inanifanya nisitake kujua ni kiasi gani nadaiwa so ino tu kwamba sbad ananidai najua nadaiwa samya kiasi fulani lakini nilikuwa sijakaa chini mwanzoni kabisa nikuwa sijaweka chini na kuorodhesha madeni yangu ya, so nikuwa kwenye dinayo state anthin this is the first step kutambua na kukubali kwamba una madeni this is is and itakusaidia kufesaiy youtu so tambua kwamba una madeni ukishaweza kutambua una madeni na kuaept its very easy for you to kutoka kwenye huu mnyororo kwa sababu umeamua toka umetambua na madeni na umechukua hatua so namba mbili orodhesha sasa madeni yako yote tunapoongelea madeni ni yale unaodaiwa yaani yale umepewa pesa uli utarudisha kujarudisha umekopa benki umekopa kwenye kikoba umekopa kwenye sa umekopa kwe, kwa familia kwa mdugu jamaa rafiki orodhesha yote yote hadi kule songesha bustisha ilag sasahivi hii mikopo ya simu mwe makini nayo sana kwa sababu you are being recorded kwenye um, kwenye credit um, kwahiyo mtashindwa sa ingine mtashindwa hata kukopeshwa pale mnapotaka yale t benki ndaopabenwatakapoingia wenyeafanya ra wanakutana kwamba jamaa unabustisha unasongesha wanawaripoti kwa sababu hizi mitandao ya simu kunasoiwanashirikiana uh, na, um, na, na, na, na, na mabenki kwa hiyo unakuta kwamba mtu unakuta ana dawa shiringi elfu mbili inafanya sara mkopo takin fo mxi so ni muhimu sana kujua uh, kuorodhesha madeni yako yote yote yoteyote yote. hata kama ni shiringi efu weka kwenye orodha yako namba tatu hmm? piga mahesabu neo yako ni kiasi gani so kama kusikiliza episod yetu ya, ya mwisho ambao ilikuwa naongelea uh, umuhimu kue yako basi rudi kwenye na nitaweka i kwenye show notes yapo ili uweze kusikiliza ni muhimu sana ni muhimu sana kujua yako kwa sababu watu wanadhani kwambai kwaajili ya matajiri takini kwa mtu yoyote yule ambaye anataka kua na pesa zake na kipato chake na anataka kutengeneza uchumi wake binafsi lakini uchumi wa kizazi na kizazi so, ni muhim sana jua yako so net worth yako ni kuchukua ma, mali zako au kutoa madeni yako utapata eithe ii or negtivsoioso uo yothat utaweza kujua you na utaweza kuanza kujua yisigani uweze kutoka kwenye yo madeni kwahrak itakupa picha nzuri sana nhe namba nne chagua plani utakayotumia kulipa madeni so we have th ways ya kuweza kulipa madeni kuna tho ambayo ni njia ambayo unakuwa unalipa deni kwanzia ile deni dogo kwenda deni kubwa halafu kuna alafu method ambayo niile unalipa deni llenyee li, kubwa ili kuweza kuepukana nest so lakini pia kuna dept consolidation kwa wale wenye ma, madeni mengi then you can decidei onsolidate one loan wenye interest ndogo na kulipia so this is another eide I mean, ni another episode ambayo nitaiongelea um, types of uh, ways uh, on how you can tackle your debts. Plans ambazo unaezaukazitumia hizi njia tatu al ziko zaidi ya tatu, Actually, tatu. so niendaitakuwa for the next id so ukishaweza kuchagua katika hizo plani utalipaje madeni eidhe kwa kuanza deni dogo au kwa kulipa kwa kutumia nes kubwa au kwa kutumiaao utaenda st namb 5tengeneza naishi isndanya kpato cakosio kuisi ndaniyakiatoi ambayo upo kama upo kwenye madeni yenye, ting, kama umetingwa na madni ume, yani, unapaswa kuishi chini ya kipato chako nikisema chini ya kipato chako mnake unapokea milioni moja una Una matumizi yako yanapaswa kuwa laki saba laki tatu inakuwa extra kwa ajili ya kutengeneza au ku kwahiyo unapaswa kuishi chini ya kipato chako lakini kumbuka hapa tunapaswa ku kwenye kulipa madeni s so, kimsingi madeni ni kutokuwa nakama so, hujasikiliza uh, jinsi ya kutengeneza fund, na kutengenezanameongeeau kwenye kenye anh ambayo tumeongelea kwa ndani zaidi jinsigani ya kutengeneza fund, utasikiliza ntaiwekahapo enyeusikiliza hiyotakusadia so, ukiweza kuishi ndani ya uchini ya kipato chao kupitiaacha kuchukua madeni zaidi ahi ambapo upo unalipa madeni unapaswa ku kuwekea nia kabisa be intentional that iam not going to take any more loans any more loans i want to be dept free this can be your moto yani at this tage ukiamo kama unasikiliza hii episode na una madeni my friend be intentional i know how it feels ukiwa kwenye madeni so iam speaking for my experience so be intentional kwamba natoka kwenye haya madeni and iam not going to take any more loans sayit with me i am intentional to get out of these depths and iam not going to take any more loans thank you kamaongea n Uh, umesema na mimi au maneno thasvery good sousichukue tena madeni mengine mm? um, stej inayofuata ni wewe sasa mm-hmm. ukipata ile extra exao ongeza kiwango cha malipo na her ia utakapokuwa unaongeza kiwango cha malipo fo kama ni deni bank Um, ukipata extra ukipataaadathla mbayo kutegemeanaeza kawa, nizawadi, kawa labda ni zawadi naeakawa pat nataka kulipa kwenye Balance, usilipe nataka kulipa kwenye By the way, kama unamkopo benki unaruhusiwa um, nategemea na benki lakini kuna sma benki naruhusu kuanzia marejesho man ukawa unapunguza deni lako taratibu yes, na inakusaijia kuto kulipa ile kubwa ambao ume, umeshachukua kutokana na muda ambao umechukua mkopo And then, ni kwamba unapaswa kuishi chini ya kipato Ini na nii nyingine point nimeongea lakini ni naomba nisistize ya mwisho hichi chini ya kipato chako and be intentional ili utoke kwenye madeni yes yeswehave well, we a new product ambayo ipo sasa kwenye last episode ilikuwa nawambia kwamba itafika mwezi wa nne kweli nime imefika awa kitabu chetu cha intentional budget plane ambacho nimekitengeneza ni mekita, mwenyewe fenssi charo hiki kitabu is of the favorite product it's, it's from my heart from what i've been invisioning what a budget should look like Na ina n zote za mwaka mzima na kitabu hichi kina maeneo yote ambayo unahitaji zkuanzia ya kupanga malengo eh, kwenye kupanga malengo ya mwaka mzima eh, kupanga malengo ya tiba ina investment tracker, bill payment tracker, ina expense tracker, monthly, uh, expense monthly xpenstmonthexetrac in ina saing rowttracer hii saing growttruc inaangalia saing rate yako ikoje ngneral in kwayo inakupa ile picha ambayo unatakaina dep truke kama una madeni ina kila kitu ina networ tracker yes na kila kitu ambacho unakihitaji na tulivyoviongelea hapa hiki kitabu kitakusaidia kuweka malengo yako lakini kufatilia na kukagua malengo yako t na hii network, uh, un, iku, una, zipo nne maanaake unazifanyas unaweza kutac ywo lakini pia malengo yako yote mengine ina sehemu ya ku kuandika uh, kwamfano kama sasa sasahivi inaitwa mn kwa mfano kama sasa hivi una eh, tuko kwenye kwenye kwenye self reflection uh, ya hii miezi mitatu ya kujitafakari eh, unaweza ukaandika poyoou eh? kile unachokifikiria ways ambazo unaweza uka Uka, uka, ukafanya ili uweze kuprogress zaidi ni vitu gani vinafurudisha nyuma andika hapo vitu gani vitakusaidia uende mbele zaidi andika so the themny inakusaidia kuandika thoughts zako specific kwenye maeneo yote ya fedha kama unaona not progressing andika na kwa nini na vitu utoke kwa hiyo this book is kama unapenda kuandika kama mimi hii hi kitabu unapaswa kuwa nachonishiingi efu 95 tu ukihitaji basi njo kwenye ope yetu ya uh, uh, ingram njo sema anahitaji kitabu cha de and then utaweza kukiona pia tumeshare picha zetu pale utaweza kukiona kama umesaidika na hii umesikiliza and you think iav hee you somho pleas usisahau kuacha restuambie kwenye, uh, kwenye eviesoaothatyu um, can, you know, so can, can motivate me to share moe uh, free soue like this uh, na uendelee kusikiliza podcast yetu lakini pia wa uh, upendo kabisa eh? usisikilize madini haya peke yako chukua link mpelekee mwenzako mwambie asb mwambie asikilize mwambie action unajua kuna wale watu ambao unajua kabisa aana madeni maybe hii episode itamsaidia kwao chukua sha na mwenzako unasema kizuri sha na mwenzako usikae na madini hayo ya peke yako sha na mwenzako lakini pia usisahau kwamba if you need an partner, eh, you need partner that means a coach To get ou of this inaeza kawa ni madeni inaeza kawani kwamba yuafi ye mshahara kwa mshahara eh a o et mcalwnitaweka hapo in chini ninaambayoinaza kana wewe tukaweza kudiscas na tukafanya fallup on how you can be better au be financialfit for your future and thank you so much for listening stay tune for the next episode nitaongelea kuhusu hizo njia tatu na zaidi ambazo unaweza ukazitumia kulipa madeni thank ou and have a great day.