did you know that the mental health report released by world health organization shows that one out of eight people globally has a mental health disorder which equates to 970 million people in tanzania children and young adults aged 0 to 24 years struggling with mental health issues don't always have access to adequate care because they lack understanding about mental illness and its causes leading to mental health crisis mimi ninaamini katika kuweka kipaumbele afya zetu za akili na ndio maana hii season hailengi pekee katika kukusaidia kuelewa hali ya afya akili nchini tanzania lakini pia inalenga kukusaidia uwe na uelewa mzuri wa afya ya akilihiuys hey karibu kwenye episodi yetu ya tis ya mngl im kusikiliza mentoglo tafadhali ungana nasi katika soial media zetu uh, folos o titter na insgram amenoglw tz na kama unataka kuongelea kitu chochote kuhusiana na mentoglo au kama una swali lolote kuhusiana na afya y akili tafadhali usisahau kutumia hashta mentoglow leo tutaenda kuongelea um, kuhusiana na sonona au dpression lakini kabla hatujaanza na hilo um, leo nipo pamoja na mwanapsykolojia mr eric bunono ni mwanapsykolojia na pia nise karibu sana bukicanganya um, kati ya msongowa mawazo pamoja na sonona na mswasiku unakuta mtu anasema nina sonona au ni nadesin lakini kiuhalisia ni kwamba tua na msongo wa mawazo sautofautisha so, kati ya hizi mbili nasi au sonona na msongo wa mawazo tofauti yake iko wapi au nini maana ya msongo wa mawazo au nini maana ya uh, sonona okay na, na sana kwanza kuwasalimia uh, wapendwa wasikilizaji wa hichi kipindi cha habari za hizi uh, naamini mko vizuri na mnaendelea vizuri kama unasikiliza askiiachi kipindi basi utakuwa mtu mwenye bahati kwa sababu yeah. unapata kujua vitu vingi sana kuhusiana na afya yako ya akili ikumbukweafya ya akili o kila kitu ndo a mwili mm. wako wote mzima afyaya okay. akili ikiwa vizuri hivi vitu vingine pia vinakuwa vizuri kwa hiyo umebahatika na naakia usibadiisheanzmzia kuhusiana na ama msongo wa mawazo pamoja na nasooa ama depression, ni kweli watu wengi hivi vitu huvichanganya Mm. wengine huisi, stressia, mm. wengine huisi lakini katika afya ya akili kili ama msongo wa mawazo ni msongamano tunasema ni msongamano mm. wa vitu vingi ambao viko kichwani mwako akilini mwako mm. ambavyo kimsingi vitu hivi unakuwa havina ufumbuzi bado kwa hiyo unaweza ukawa na jambo hili Al, alijaisha ukawana na mahusiano alijaisha unana kodi alijaisha unana familia alijaisha hizo zote ni changamoto ambazo zinakusubiri wewe uzitatue lakini baadala ya kuzitatua umekuwa ukizifikiria tu kwa hiyo zinazunguka kwenye akili yako sasa zinapokuwa zinazunguka kwenye akili yako mwishwa siku akili yako ina sasa kwa hiyo tunasema vitu vimesongamana yani sasa mawazo mm. msongamano ama msongo wa mawazo kwa hiyo hiyo stress sasa msongamano wa mawazo pia una una, una pia aina zake kuna ile ya kwanza ambayo ni kidogo mm. eh, unaweza na stress ya ya, ya pesa saizi. Yeah. lakini baadaye ikaisha ika kidogounaezkawanaa aii baadae kaisaikiendea s ina inaendelea kukomaa zaidi mm. hujapata eh, ufumbuzi sasa na hauna wapi pakupata ikiendelea zaidi maana inadumu kwa muda mrefu e, sasa inazidi kukuma. kwa hiyo hiyo ndo stressi, au ndo msongo wa mawazo kwa hiyo uh, tukubaliane kwamba msongo wa mawazo ni msongamano wa mawazo mengi ambao unajaribu una weza kutafuta ufumbuzi au japata ufumbuzi wake kurundikana kwa mengi mm. kwamba namna ya kuku kwenye vitu ambavyo wanavifanya inakuwa sasa inakuwa ni ngumu sasa inakujaje kuwa tatizo msongo wa mawazo si tatizo kila mmoja lazima na una unaingilia utendaji wako mm-hmm. au wamajukumu yako yakila sikfanya mm-hmm. unawaza tu badaa ya kufanya shughuli zako zingine tunasema hapo songmaaz umekuwa ni mkubwa umeshindwa kwa hiyo stress management kwako imekuwa ni kidogo sana umeshindwa kumna hizo stress zako na sasa ukishindwa kuzimnai ndo linapokuja kuwa tatizo yeah. lakini sasa ni ni ni nini au sonona, sonona eh, uh, ni, ni, ni, ni, ni iliyokoma yaani msonona ni, ni, ni, ni msongo wa mawazo ukipitiliza ukawa mkubwa kiasi kwamba umekushinda kuudhibiti sasa linakuwa ni tatizo na hii ni ugonjwa wa afya akili stress sio ugonjwa wa afya akili ila sonona ni ugonjwa ni ugonjwa wa akili au waafya akili ni ugonjwa kivipi ni ugonjwa kwa sababu E, una hadi to zake dalili zake ni ugonjwa kwa sababu sonona inaweza kakufanya ulale na usifanye kitu kwa hiyo sonona ni ni, ni ni tunasema ni, ni, ni zile msongo wa mawazo ulokuwa mkubwa ambao umeshindwa sasa kuudhibiti na meshua siku umeingilia mambo yako na umekuzuia kufanya mambo yako ya kawaida kwa hiyo unaweza tukasema kwamba unaweza ukaanza ukawa na msongo wa mawazo lakini pale unaposhindwa kukabiliana na msongo wa mawazo ikapelekea ukapata sonona ndio kwa hiyo lazima anzie kwenye msongo wa mawazo ukishindwa kudhibiti apo ssa unaelekea kwenye sonona na sonona pia ukishindwa kudhibiti unapelekea kitu kingine huenda tena next time kabisa, kabisa. Yes. Um, so watu wengi wamekuwa wakisema kwamba watu wengi wenye sonona ni vijana je mm. yeah, sonona ina uhusiano wowote na umri wa mtu au ni vijana pekee ao ambao wako katika hatihati hati ya kupata sonona au pia hata watoto hata wazee hiyo kuna uhusiano gani kati ya hivyo vitu viwili sonona haibagui nani uh, wa kumpata umri gani mm. isipokuwa kwa mjibu viwilibagmbati watu wenye sonona wakiwa na umri wa ukubwani ni yani mm. uzeeni kwanzia miaka hamsini na kuendelea huko mbele kwa wa tafiti sonona hiyo walipata kipindi cha ujana wao kwanzia miaka hapo iia ot kwa hiyo uliokota uliokotaokota huko viei vyako msha siku unapokuja kwenye uzee ikawa ni sonona ambayo mm. kimsingi uh, tafiti zinaonyesha wazee wengi nsnona mbayo mekomaae na sonona lakini mm. sonona ile ni kwamba waliupata umri wa ujana wao kwa hiyo si kwamba wameipata uzeeni hapana kwa hiyo cha kuwashauri vijana katika muda huu ambao wewe unatakiwa hu unafanya kazi kwa ajili ya kesho yako mm. usisahau kuishi usikumbatie mambo ukaafanya mambo kuwa magumu mm ukashindwa kutafuta mtu na kutatua matatizo yako kwa sababu uko asautau unatafuta kesho yako kwa kwa sababu sababu ukaifikia kesho kesho yako yako yako na ukashindwa kuifurahia hiyo leo ni ya shida sana changamoto nyingi ambazo umemwachia na na sijui na nini kingine wakusaidie kuzitatua badara ya kupambana nazo wewe mwenyewe kwa hiyo tafiti ziko hivo lakini vijana anasonona watoto wanasonona wazee wanasonona wanasononamu yoyote anaweza akapata tu akapataaijalishimri zinaonyesha ni wazee wenye sonona kwa kiwango kikubwa lakini hii haikutoi kijana kwamba uwezi kupata kwa sababu wazee mm. kama nilivyosema mwanzoni inasemekana kwa mjibu wa tafiti kwamba zile sonona walizonazo kipindi cha uzee wametoka nazo ujanani kwa kumbe vijana pia huenda na yeah. ntji kubwa sana ya kupata Kwele. sonona kuliko wazee ksababu wazee onona walionayo ni ya ujana wao kwa kiwango kikubwa asante sana bunono je kuna any risk factors kunza mtu kupata uh, sonona ni kuna hmm. vitu ambavyo mtu ukifanya inakupelekea ina, ina, wewe kuwa kwenye hatiati ya kupata sonona au ikoje ndio zipo vitu ambavyo vinaweza vikakupelekea ukapata sonona na hivi vitu ni Kwa, kwa hiyo sasa sonona tunaweza kuipata vipi e, ni kuna s ambazo zinaweza zikaku zikakupelekea ukapata sonona mm. uh, cha kwanza kabisa kama unashindwa kudhibiti mambo yanayokukabili kwa maana ya changamoto zile zinazokufanya ufikirie sana mm. zile zinaweza zikakusababishia ukapata sonona kwa hiyo uh, as soon as possible, kama mm. una changamoto yanayokukabili anaokukabili Mm. usitunze mwenyewe usi, usiwe msili wako peke yako mm. unapokuwa unashindwa kushea changamoto ambazo unazipitia kuna wakati akili yetu inakaa siku inachoka na kinachotokea ina, sasa tu mm. sasa ikishakuwa ni hio uko kwenye kubwa ya kupata enyekubw kitu kingine ambacho kinaweza kinaezakufish huko kuna watu ambao uh, psychologically tumeumbwa katika namna mbili kuna wale watu ambao ni azungumzaji na watu yeah. wakujichanganya sana mm. eh, na kuna wale watu ambao si watu wa kujichanganya sana sana mm. sasa yeah. ni wale watu ambao sana. na hawa mm. ndio wako kwenye kubwa ya kupata sonona kwa sababu wanapenda kukaa wakujicanganya sanwanaitwawatu mm. mbo wajangan wan ukanenemazingira yalotuliatulia aupenku Uh, interaction kwau ni kidogo kao unavokuwa wanamna hii alafu ukaukubali uka upweke ukuingie mm. ukaukumbatia ule upweke unaweza unaezkaupeleka kwenye kwa sababu nona really, uh, unapokuwa lonely, unapokuwa mpweke yanakuja mawazo ambayo ni ni negative negative na yale mawazo mengi sana yani hasi yana nialemawazo akishakuamengi ahmkubwa san yakupeekea ksma wasuatmwttu tuwashauri wale watu ambao ni oe, na na na wajijengee uwezo wa vitu moyoni watu watu wengine au kushere, machangamoto zao pamoja na karibu nao yes yani kuzungumza katika afya afyakili ni kitu cha msingi sana unapokumbwa na jambo kama huwezi kumwamini mtu mm-hmm. basi mtafute mtafute mwana psikolojia eh, tafuta mtu ambao ni expert nimtaalam uzungumza afya mtaalamafa ili jambo lako liweze kupata suluhu kwa sababu unapokaa peke yako e, ndipo unapozidi kukaribisha zile hasi mm. na fikraas nafas zkiskua ni nyingi ndio zitaka tupelekea kule kwenye sonona. lakini e, na ule upweke e, sababu nyingine ambazo oatpekea kwenye sonona kuna watu wamepitia kwenye changamoto ambazo za kimaisha ambazo k zimekuwa ni ya, kwa hiyo kuna kuna vitu events kuna mm. matukio ambayo kwako wanawai kwa kutokea alafu yakakuachia kumbukumbu iso nzuri kwenye ubongo wako tunasema aliacha kovu kama uliwai kubakwa mm. eh, uliwahi kufanyiwa um, mm. physical uliwahi uh, kupitia matukio magumu sana umempoteza mpendwa wako mm. mm. aa watu wote wako kwenye riski ya kupata sonona endapo watashindwa kutafutua eh, matatizo yanaowandama kwa hiyo kama umewai kumpoteza mpendwa wako kuna wakati unahisi bado hupo naye mm. kuna wakati utaki kukubali kwamba kweli ameondoka au tokaum tena wa kwa kwa hiyo kila kila wakati unakaa unafikiria kama mtu mtu yupo nini ameondoka unatafuta kumlaumu wakati unamkuta hayupo e, unajikuta unajkutanajlaumuwewe wakati mwingine wakati wewe uhusiki kwenye kifo chake mm. au katika jambo lolote yeah, katikajambo loloteokua hivyo tayari bado unaendelea kujipeleka kwenye tatizo aa, la kupata sonona e, mahusiano e, kuachika mahusiano ni manda nyeti. <coughs> ya, kabisa asilimia kubwa a watu vijana utakuta asilimia kubwa nmahusianomausiaoamekua ni mahusiano mahusiano ni, ni, ni, yeah. ni changamoto na kwa kweli tumekuwa tukiakurupukia sana mm. tukiamini hasa vijana kwamba ni kitu cha kawaida lakini mm. si kitu cha kawaida kwa sababu mahusiano kama kuna hisia zinazoumiza ni zile hisia za kukataliwa mm. za mapenzi na kama kuna asira kubwa inatokea inapatikana kwenye mapenzi kuliko sehemu ile mm. na kama kuna maumivu yanayotokea ukiachana maumivu yakumpoteza mahusiano ya kuharibika e, kusalitiwa na vitu kama hivyo kwa yuvu, vitu vyote vinaumiza moyo wako vinaumiza vinaumiza hisia hisia zako zako na kama zako, na kama haujataka kukop kukubaliana kwamba kimetokea lazima utafute namna nyingine ya kusurvive na maisha endelee basi utajikuta utajikutahuo kwenye riski kubwa sana ya kupata sonona kwa hiyo yakuptao na vitu vingine nio mm. kufanyiwa unyanyasaji wowote mm. umekuwa ukiteseka majumbani huku wanawake ambao mko kwenye ndoa yeah. mume wako kila siku ni kipigo ni matusi ni usaliti nyumbani vile vitu vyote mm-hmm. na mtu unavibeba kama nm mwisho wa siku vile vitu vinaupelekea uje kupata sonona wengine kwenye familia mbalimbali mbali, wazazi wetu na na wao wao zao za malezi wanataka kwamba dunia imebadilika kuwalea watoto kwa kwa misingi ya kizamani na wakati hizi hizi kuna hiyo nawao wanazaamwegietki ukbai kmmebadii akman nawakt z uata sababu akiangalia mambo ambayo anaendea kwenye familia yake akili yake naanza kupata changamoto akiwa mdogo mm. kwa amekua akipitia changamoto zoe aaz n aado keaauemdi E, ni sawasawa na moto sasa ulikuwa utaki kuwaka e, umefukuta siku umewaka mm. ile from hapa yeah. ni kwamba tayari kuna mazingira mengi ujanani shida ilianza kidogo kidogo ukipo, ufumbuzi mm. siku sonona asante sana ushwasiku snakuta awa watu wenye sonona tunaishi nao mitaani majumbani mm. maofisini tupo nao tunakuta nao tunakutana kila maofisin yeah. Ye, a juhaji kwamba rafiki yangu anasonona au mzazi wangu anasonona mpendwa wangu ana nini zipi ni dalili za sonona au depression sonona inazo dalili nyingi sana mm. sana na nyingine ni anawzi wanamhusika <coughs> nyingine ni mpaka wee mtu binafsi unaweza unazokaziona dalili mm. za sonona moja wapo kubwa huyu mtu anakuwa anakosa usingizi mm. Kwa kama kamana mtu namna hii usiku hawezi kulala mpaka mm. au dawa za kupata usingizi huyu mm. yuko kwenye hatali kubwa yakuwa nasonona mm. kwa hiyo ukiona hiyo hiyo ni maanayake inakuonyesha kwamba kuna shida kwenye changamoto ya fyakili ubongo wetu unahitaji kupumzika yeah, cool. kikawaida kabisa unatakiwa lari kwanzia masaa sita mpaka masaa nane mm unapokosa hayo masaa kuyalala si kulala tu kupata usingizi usinzie na so kulala kwa kwa, kwa, kwa, kwa vituo vituo n umelala masaa matano ulale masa sita yani, kama ni saa mpaka smoja pnmasamatano daja masa sitaakini usingizi ukiukosa kabisa yani ukikaa kitandani aupati usingizi kabisa mm. basi hiyo ni dalili moja wapo ya sononoada asndwaaakasa uezikula hiyo <coughs> inakuwa sababu kwenye jambo hilo kuna <coughs> kuna ile hali ya kutaka mwenyewe sasa kukaa peke peke yako peke yako nimesema mm. kuna kama unajiona mtu akukaa mpwekempwekenai yani, mm. utaki ambonakuwa na nini kuna kuna shida mm. lakini kuna wale watu ambao na sila silaza haraka basi au pia ni miongoni mwa watu wenye sonona ni dalili ya sonona kwamba unapokuwa una asila ambazo basi ujue e pia una kwa sababu umekumbatia vitu vingi na ambavyo vimekuwa vikikuumiza sasa yale namna namna namna ya, kwa elena, namna ya katika ambayo yenyewe hayataangalia njia nsila sasa ia unaweza ukapigana ukatukana au unakuwa na asira za karibu karibu mm-hmm. kwao hizo zote, zote ni dalili tunaita ni ni dalili kwa mtu mtaalamu yeah. e, na ili asaidike watu wanaweza wa sometimes wakawa wagumu kuzungumza mm-hmm. sababu ni watu i wanazanan yeah, vitu wanavovipitia na wengi wengi wao wanaogopa kwamba nikienda nikendammi nikienda nikajulikana kwamba mimi kwamba ni, mm. yeah, um, kwa sonona haitibiki au sonona inatibika dtaanaashanbbmaaae watu wengi wanakuwa wana, wana maneno kwamba yani sonona au depression nani maisha yako yote utaishia tu kutumia dawa na vitu kama hivyo mtansshasnatbka ina, au haitibiki ili watu waweze kupata kujifunza sonona inatibika mm. sonaona inatibika inatibika vizuri tu na inatibika katika njia kama tatu mm. kwanza uh, <coughs> no, no, inaweza ikawa tatu a mbili ya kwanza ni kupitia therapy mm. yani mm. kupitiaayo kama unaenda kwenye unaeza mm. yeah. lakini pili kuna medication mm. yani, uh, utumie dawa ndo tunaita medaton maanaake hospitali mm. sasa kuna watu unavyofanya therapy au kaner utamkuta kansera utamkuta manapsyoloia lakini mda utamkuta mtu anaitwa ari yani daktar bingwamagonjwa ilkishuwa kuitibu tu kwa kuzungumza na huyu mtu mm maana yake sasa ile ilesunaona isharibu sehemu zingine za ufahamu wako mm. kuna vitu aviwezi kufanya kazi mm. kwa hiyo inabidi utumie dawa ili kurejesha vile vitu lakini wakati mwingine unatumia dawa pamoja na therapy au autera mm. au kwahiyo ni tiba ziko tatu kuna thera lakini kuna medico kupitia dawa mm. au vyote Hmm. yani utumie kansena wakati huo unatumia na, na, na, na dawa za hospitali kwa hiyo watu wanapona japokuwa dawa za sonona ukishaanza kutumia dawa ya sonona ni kwa miezi sita baada ya hapo inategemea na hali yako unaweza katumia hmm. tena lakini kwa kuzingatia zile dawa watu wengi pia hapa hawaponi kwa sababu si tu kwamba haitibiki hapana hmm. ila watu wanachanganya ukipewa dawa ukashindwa kuzitumia vizuri ndivyo unazidi kufanya ugonjwa kwa klonik. Mm. kwa ugonjwa unakuwa sugu ugonjwa ukiwa sugu autosikia dawa na mwish wa siku maelekezo hauponiaumsbauugonwaunuztiidauzteekelopa na wataalamu wako ili uyafanye na uweze kurejea kwenye ada kwa kwa uh, uh, uh, nini sonona inatibika kabisa kabisa ukizingatia eh, maelekezo wanaokupa wataalamu lakini yeah. awai mapema ishakuwa ni kubwa kuna wale watu sasa anakuwa mwehu e, mm. unakuta mtu anatakuta makopo amekua kicaa na nini mwingine anakuwa nauta ndoto za ajabu mm. ajabu za kutisha ikishafika huko sasa ile sonono imepitiliza inaenda kutengeneza tatizo jingine sasa usisubiri ufikie, ufikie huko kwa sababu ukija kufikia huko ni ni, ni ni ni kidogo yani uwezo kukurejesha kama ulivyokuwa mwanzoni wakati mm. ushaanza kukota makopo ni mdogo sana akili yako ushaia, isha isha ishaumia isha pakubwa sana mm. kwa hiyo wawai mapema sana dalili ili uweze kupata msaada kabla mambo mamboajao magumu sana na ni vyema pia waweze kufata masharti wanayopewa no ili waweze ku, kurava mapema zaidi maana usipo hizo medication na medication kama tahizoumeandikwana hauendi kwenyemwish wa siku vyote hivyo vinakuwa havifanyi kazi yeah, yeah. so kwa wale watu ambao tuseme sisi sasa ambao tuna ndugu ambao wana sonona au ndugu ambao wana huo um, ugonjwa wa akili ni vitu gani tunaweza tukafanya kumsaidia huyo ndugu yetu wa karibu na na nyingi watu ambao wanahisi changamoto mm. za sonona uh, huu gonjwa, huu gonjwa kidogo unahitaji moyo kwa mm. kwa wale ambao namna namna hii kwa sabu, hii sababu wagonjwa wakati mwingine sana nah. wakolofi, ni aona gonwagonwa kidogoataoyoalmbaowagonnamna wanaka viburi lakini si wao ni kwamba tu sasa akili imelazimishwa kufanya vile ambavo uh, kufanyika mm. na wa siku yeha, na jiona, hana shida ila oufankanamwshasiku anaona ana shidaaendoanu lakini kabu e, ili uwezi kuenda mm. sababu anachokuwa nakifanya katika wakati ule ee haoni kama ni shida kama ni shida inabidi sasa umvumilie umpende umjali ili kumsaidia mtu huyu mm. kwa sababu anakuagani wakorofi kama nilivyosema kwa hiyo <coughs> mtu akishakuwa nasonona kuna namna nyingi sana za, za, za kumsaidia kwanza akishio mtu kama ni upweke kwake unapungua mm. pili jitahidi walau kuwa rafiki yake ili walau azungumzi na wewe kuhusu ki anachokipitia mm. hata kama ime- im, im, im, amekuwa ni msiri kiasi gani anapokuwa unaona ni msiri sana basi mfikishe kwa wataalam hmm. ili akapate kusaidika lakini mara nyingi <coughs> watu wanamna hii ni watu ambao mda wao wao wanahisi mda mwingi wanapambana hmm. na maisha na changamoto eh, na wanasahau kuishi wasaus waio niwambieni tu kwamba sonona haianzi from oa tu hapana inaanzia mwanzoni kwenye stress unaanza kuona mambo kwa hiyo wakati unapambana kutafuta maisha niseme tu usisahau kuyaishi hayo maisha yeah, cool. kwa kidogo kile ulichonacho kutoka out kutousisubiri mm. kujipenda upendwe tu na mtu anza kujipenda mwenyewe amtu yeah. mwingine yeah. jithamini jijali jione wewe ni wathamani sana unavyofanya vile ndivyo akili kula vizuri mm, go eat good vaa vizuri n yani ni vitu ambavyo ni mm. niatupeleka kwenyeukianza mm. eh, um, <coughs> kusubiri mtu akujai akuthamini mm. ambapo hvo vitu utofanyiwa na usipofanyiwa naww utojifanyia tena tenaa yeah. mwshwa siku utajisahau utalamika umesaurika kumbe umeanza kujisahau mapema mm lakini badirisha mazingira sometimes jifunze eh, kubadilisha mazingira naenda sehemu fulani mm. eh, kwa hiyo hivyo ndo vitu ambavyo ni sehemu ambayo inaweza kakusaidia kwenye kutengeneza afya kwakelifanya mazoezi E, watu wengi kwamba mazoezi wanahisi siu mpakaufanyin mazoezi <laughs> ni moja yatiba kubwa sanfamwili ya well, ya wako unasema inapatikana afya yako hasa tena ukiwa kijana kwenyeaayaktkufanya mazoezi wakati ambayo mwili wako hautaki kufanya mazoezi mm. wayo fanya saa hizi jiwekea hazina fanya mazoezi ukiwa katika umi wa ujana wako itunze sana afya yako ijali sana afya yako mahusiano yeah. right yeah. siku yanaendelea na ambacho ningetaka aftaakambiatamisho ni kwamba siku zote maisha ni kama daradara mm tuko safarini so wakati mwingine mtu anadro tu kwenye kituo kwa sababu amefika kwenye ile safari yako mm. so mtu akifika not start complaining usishindwa wewe kuendelea na safari yako kwa sababu safari ni yako e, e, mbio ni za kwako wewe zikimbie mwenyewe na hakuna mtu ambaye atakuja kukusaidia o mm. kwenye maisha utakutana na watu wengine ni marafiki wengine ni ndugu ni kweli utakuwa nawapenda unawjari unawathamini sana kuna wakati wataondoka kwenye maisha yeah. pokea kwamba wamba ilitakiwawaondoke wakati mwingine ili mlango ufunguliwe mwingine lazima mmoja ufungwe Kwa pokea jambo lichukuliwe kama ndo limetokea o mm. ile hali halafu, maisha endele. the same goes to unawezakawa na ndugu yako akafariki unaweza ukawa na warafiki wengi wakakukimbia au wakaondoka wameondoka kwa sababu ni kwa undoka, kwa, kwa, wa kwa sababu hilo hayakuwa mdaawakuondokasatu vngi afanya maisha kuwa magumu kwa siku afya unayo yako mwenyewe na hapo kesho nakisho kutwa wewe ndo takipata hizi changamoto sio mtu mwingine ambaye ameondoka kwa hiyo angalia namna ya kukopo na maisha na usijilinganishe na mtu acha kushindana na mtu fanya kila kitu kwa kadi unavyowezachie um, kwamba pale endapo ukaona kwamba una dalili hizi za sonona ambazo mbunona amezisema haimaanishi au aikweki wewe kwenye ile state kwamba unajithibitishia kwamba mimi nina sonona ni vyema sana kaenda ukapata msaada wa kisikolojia ili uh, psychologist au mwanapsyolojia aweze kuthibitisha kwamba kweli wewe una sonona lakini usijithibitishie wewe mwenyewe kwamba mimi sasa nina sonona asante sana kwa kusikiliza and tumejifunza vingi sana kutoka kwa m bunono asante sana m bunono kwa kukuwa pamoja nasi katika hichi kipindi chetu cha leomungu mungu akubariki sana tumejifunza vitu vingi vingi mno and um, I'm forward to also have another session with you In the future sana. Yeah, asante sana um, guys tuendelee episode tushae na watueto wa karibu apate kujifunza vitu vingi sana na pia kama una swali lolote kuhusiana na um, kipindi chetu cha leo tafadhali usisite kuuliza kupitia social media zetu kwenye um, kupitia twitter na ingram amentogl t na um, na kama you, you want to uh, talk about anything kuhusiana na mentoglo tafadhali usisau kutumia hashtag mentoglo tz ita host once again jaklin olden until wmt again inthe next coming episode pale utaupenda kuongeleana zaidi kuhusiana na sonona kupitia watu ambao wameexperience sonona staytune and telafriend to telafriend by