did you know that the mental health report released by world health organization shows that one out of eight people globally has a mental health disorder which equates to 970 million people in tanzania children and young adults aged 0 to 24 years struggling with mental health issues don't always have access to adequate care because they lack understanding about mental illness and its causes leading to mental health crisis mimi ninaamini katika kuweka kipaumbele afya zetu za akili na ndio maana hii season hailengi pekee katika kukusaidia kuelewa hali ya afya akili nchini tanzania lakini pia inalenga kukusaidia uwe na uelewa mzuri wa afya ya akiliohtio hey guys natumaini wa afya tele na uko tayari kusikiliza menteglo sa so, karibu tena kwenye manteglo na hii ni episodi yetu ya kumi uh, tuna kila sababu ya kumshukuru mungu kwa sababu we've come uh, such a long way and, um, kwa wale ambao anasikiliza kwa mara ya kwanza tafadhali ungana nasi kupitia social media um, uh, twitter and instagram page amentaglow tz na kama una swali lolote kuhusiana na afya akili au unataka kuongelea chochote kuhusiana kuusiana namentaglow tafadhali usisahau usisaa kutumiahashtag mentaglow tz ahosti jackn odn sa kwenye episodi ya tisa uh, tuliongelea kuhusiana na sonona ambapo mgeni wetu ambae alikua ni mwanapsikolojia alielezea tofauti katiya sonona na msongo wa mawazo napia katueleza zaidi kuhusianana visababishidononaadyazidaa wauambaoatalesho wakupitiasononaaiaabtakin uh, uh, about uh, exprien za watu hatutenda kuongelea sonona na expriene za watu indngusonona naaawaasherekeawanawake wote duniani wanaotambulika na wasiotambulika tunajua wanawake ni watu muhimu sana katika jamii yetu wamekuwa wakifanya jitihada mbalimbali wanapitia changamoto mbalimbali mbali, lakini bado wanasimama imara na kufikia yale malengo ambayo wamedhamiria kufikia so katika hii episode tutaenda kuongelea kuhusu vitu muhimu ambavyo watu hawajui kuhusu sonona na wanawake uh, watu tumekuwa tukidhani au kufikiria kuwa wanaume ndio wanaopata sonona zaidi kwa sababu uh, wanaume hawana ule utayari wa kuelezea changamoto zao kwa watu na pengine ingeweza kupelekea kwa kuwa watu zaidi wanaopitia sonona lakini Uh, kutokana na utafiti uliofanywa na shirika la afya duniani who inasemekana kwamba sunona inawapata zaidi wanawake kuliko wanaume ambapo uh, ni kutokana na sababu za kibiolojia uh, mzunguko wa maisha pamoja na mo au homoni na homon factors ambazo ni zina utofauti kwa wanawake na zinazo zikaleta uhusiano wa wanawake kupatwa sana na sonona so tena kwa ngali ya hizi sababu uh, moja, moja kiundani kidogo ili tuweza kupata kufahamu zaidi uh, au uh, ni jinsi gani zinaza zikasababisha sonona kwa wanawake na ambapo tutaweza kuelewa zaidi ni kwa nini kwanini au kwa nini imegundulika kwamba Uh, wanawake sana wanawake kuliko so, na, sababu sunon ni, um, ni sanawanawae au ukatili wanawake wengi sana wanapitia ukatili na sio nchini tanzania pekee lakini dunia nzima wanawake wanapitia ukatili inaweza kawa ukatili majumbani au ukatili mitandaoni na wengi wao ni kwamba hawa chukui hatua hawaendi sehemu kuripoti wanakaa wwanakanayo uh, wana, wana moyoni mwish wa siku wana hold vitu vingi sana ukiachana na kwamba uh, wana vitu vingine vyakuwaza lakini pia kutokana na unyanyasaji wanaopitia na ukatili sio pekee wa vitendo unaeza ukata ukatili wa maneno maneno wanaoambiwa majina wanayoitwa inaweza ikamwathiri mwanamke au msichana kisaikolojia na mwisho siku akapata msongo uliopitiliza ambapo akashindwa kuumudu au kukabiliana nao ikampelekea huyo mwanamke a huyo binti au huyo msichana kupata sonona na pia ukatili wa ki uh, mtandao au ukatili mitandaoni inaweza ikapelekea kwa mwanamke kupata sonona uh, tumekuwa tukiona jinsi gani ambavyo wanawake wengi wamekuwa wakisema kutokana na mili yao wanapost ost picha lakini zinakuwa ni mbaya za kumfanya mwanamke ajisikie kwamba uh, mimi sifai au mimi sio mzuri kama mtu mwingine au uh, i am not good enough sa nyingine wanawake picha zao za utupu zinakuwazzinakuwahe uh, zina zina mitandaoni bila ridhaa ya mwanamke mwenyewe iini tu ni kumdharilisha mwanamke kwa hiyo yani uh, ukatili mitandaoni pia unaeza kapelekea kwa mwanamke kupata sonona ambapo kulikuwa kuna utafiti uliofanywa na dw academy ikishirikiana na civil society organization ndani ya afrika mashariki na walipata kugundua kwamba wanawake wengi hujiepusha na mijadala yenye utata mtandaoni na wengine wakichagua kabisa kuacha kutumia uh, mitandao so tunapata kuona kwamba hii ni mojawapo ya uh, athari za kufanya ukatili kwa wanawake kupitia mitandao make mwishi wasiku mwanamke napata kuogopa kwanini nitumie mitandao kkwanini nitoe maoni yangu maana mwishi wasiku napata kudhihakiwa naambiwa tu mimi ni mwanamke sina chochote cha kusema maneno ambayo yananifanya nijisi kwamba mimi sina uwezo wowote kwa hiyo ni kitu ambacho pia sisi kama jamii tunatakiwa tukikiangalia kwa jicho la tofauti na kuangalia ni jinsi gani tunaa tukasimama na jinsi gani tunaweza tukapinga ukatili ambao umechachamaa katika mitandao kwa wanawake uh, na pia wanaume pia wanaweza wanapitia sio wanaweza wanapitia ukatili uh, kama wanawake lakini wanawake ni kundi ambalo linaongoza ku, ku experience ukatili na sio mitandaoni tu hata majumbani kwetu uh, mashuleni kila sehemu ma, makazini wanawake wengine wanakuwa natharauliwa aidia zao haziwi taken into consideration akitoa aidia kwa kwa bosi bosi anaona amba aidia yako vipi wewe anamfeva mtu mwingine ambaye ni mwanaume au mtu mwingine ambaye anaona kwamba ana uwezo zaidi lakini unakuta kwamba akiuhalisia uh, idea au uh, wazo la mwanamke fulani au mfanyakazi fulani ambaye i ana jinsia ya kike lilikuwa ni zuri na lingeweza kuleta kuletaa kubwa sana katika hiyo ofisi sababu nyingine ni, ni changamoto za mahusiano na sio mahusiano ya kimapenzi tu mwanamke anapata changamoto nyingi za mahusiano naeza kaa mahusiano na ndugu mahusiano na mama mkwe au baba mkwe na hii ina pia inapelekea pia mwanamke kupata na msongo mkubwa ambayo mwish wa siku anashindwa ku kabiliana nao anaishaa kupata sonona na pia majukumu mwanawake mwanamke halisi wa kitanzania anakuwa na majukumu mengi sana awazi ni nitoke kazini nirudi mtoto anaendeleaje mtoto ameshakula uh, familia inahitaji kupikiwa chakula usafi unahitajika kufanyika kwa hiyo hivi vyote vinamwangalia mwanamke na anatakiwa kuvi kuhakikisha kwamba kila kitu kinaenda sawa nyumbani kila kitu kinaenda sawa kazini kila kitu kinaenda sawa katika maisha ya mtoto wake kila kitu kinaenda sawa katika maisha ya mmewake kwa vina ana, au familia kwaujumlaovuoteamwenyewe namishwasikuinapelekea au inamka katika hatia kupata uh, sonona sababu nyingine pia ni uh, umaskini wanawake wengi hasahasa vijijini wako wanaishi katika hali ya kimaskini ambayo ni hali ya chini sana hawawezi hata kumudu mahitaji yao ya kila siku na hii inapelekea nasio kwa wanawake tunahata kwa wanaume nahii inapelekea kwa mtu kuanza kuwaza kesho yangu mimi itakuwaje unajaribu hapa na pale lakini hamna unaona hamna njia ya kutokea kwani mshasiku mtu unapohisi unapo, unapo kwamba sina mwelekeo wowote hauna tumaini kwamba kesho itakuwa ni nzuri umekaa una tafakari hamna chakula watoto wanakulilia kila sehemu unapogeuka unapohisi kwamba labda nitapata msaada unaona hamna msaada yaani upo tu unakaa unatafakari kila kukicha chakula amna inaweza kapita hata siku mkapata tu mlo mmoja na mama kama mama ni ma, ni, ni nguzo ya familia natakiwa ukiachana uh, na baba pia ni provida lakini mwanamke pia ana ana an, an, play part kubwa sana katika familia kuhakikisha kwamba uh, familia inaenda kwahiyo inakuta kwamba inamsonga mwanamke na ukienda vijijini wanawake wengi wanapata shida sana na sio vijijini pia hata kwa mwanamke kupata sonona na pia inaweza kapelekea kwa mwanamke kuingia katika ani uh, kumweka katika st ambazo zitamwathiri naaambaanadao i pia naezakamwathiri mwanamkekkja nasokumweka katika hatihati akupata sonooekeaunnakapatapa na magonjwa mengine kwahyo wanawake ni watu au, au, au, au ni kundi ambalo linapitia changamoto nyingi lakini pia bado wanaendelea kupigana lakini pia bado wanaendelea kutafakari ni gani wanaweza ukajitatua ni gani wanaweza ukasimama na kuonyesha jamii kiujumla uh, society au jamii natuona lakini sisi pia tunaweza kwaiyo tukienda pia katika sababu za kibaiolojia mojaapo zakasema ni uh, m au homoni Zina athiri brain chemistry au na tukasema kemia za ubongo ambazo zina control, au zinaendesha hisia zetu na, na moods tuchukulia mfano wanawake wengi ambao uh, wanawake wengi ambao wamejifungua wako katika hati ya kupata depression kwa sababu kunakua kuna, kuna mabadiliko ya kihomoni na pia anakutana na majukumu ya kumlea mtoto mwanamke katoka kujifungua aanze aanze ah, zimebadilika nadhani anafahamu kwa hiyo uh, sasa ukijumlisha mabadiliko ya hizo yahizo napia kutafakari jinsi ya kumlea mtoto inakuwa kwa sababu ni kitu ambacho ni kigeni kwake especialy kwa mzazi ambae ni mzazianapata an, mtoto kwa mara kwanza ni kitu ambacho nikigeni kwake kwanza kutafakari nijsignakumlea mtoto anaonakama ni majukumu mengimbtanzkuendeleakumla um, ku, mtoto ko mwishwasiku anapata dip, ile kwa pia ya ku, na ni, uh, syndrome, au aa knawanawakea twasichana adolescents ambao um, tayari wamesha um, um, balehe kwa hiyo hii pia inaweza ikapelekea kwa mabadiliko ya homospale unakutana na mwanamke anakuwa na hasira sana au saaingi anakuwa na hofu kubwa na wengine wanakuwa uh, mud zinabadilika hapa na pale lakini kutokana na elimu ya elimu watu wengi wanakuwa hawana wanaendelea differently lakini hawajui kwamba ni mabadiliko ambayo yanaendelea ya katika mwili wa mwanamke na inawafanya wao ku, ku, ku, ku react, au ku uh, kuenenda jinsi wanavyoenenda na mishowa siku watu wanaendelea ku kuwajj tofauti hii na pia inaendelea kumumiza mwanamke kwa hiyo pia uh, ensrm inaweza kapelekea kwa, kwa mwanamke kupata Um, msongo uliopitiliza ambao ni sonnana ikaathiri hata jinsi anavotenda kazi, kazi zake za kila siku ikaathiri jinsi anavo na watu wengine katika uh, jamii kuta mtu haelewani na watu wengine lakini so, kwa sababu na watu Lani, kwa sababu ya mabadiliko ambayo mwili wake anapendautkuelewannawatu uh, wengineasaauyamabadilikomyofl sababu nyingine ni transition Uh, baadhi ya wanawake wapo katika hati kubwa ya kupata sonona uh, pindo ambapo wana, wanacha kupata, kupata na hedhi na hii ni tuz tikasema kwamba watafiti bado wanachunguza ni kivipi kupanda na kushuka kwa sren na nyingine zina athiri chemistry au uh, tuto, ni kemia ya ubongo ambayo inahusiana na sonona snona kwayobibadowatafitianaafaaandakwaen yani, uh, uh, na nyingineakachangiaawana nimevitaja asnonaananakcaabaoieitaa wanawake ni Uh, nakasema ni viumbe vya pekee ii ni kitu ambacho hakipingiki ni viumbe vya pekee tu, wame, tumebarikiwa wamebarikiwa um, ni, wa, ni watu ambao wanapitia vitu vingi sana na sa yingine wanakuwa au wanadhalilishwa kutokana na matendo fulani lakini regardless ya vitu ambavyo wanapitia regardless ya maneno ambao wanarushiwa ambao watu wengine hawawezi hata kwa uh, kwa sababu gani iko hivi jinsi ilivyo wanawake wana, wana, wana haki ya ku, kuwa celebrated kwa sababu ni watu ambao hawakati tamaa na wana moyo wa kujitoa na wana moyo wa ku- kue ku katika kujenga jamii katika kujenga familia zao kwa hiyo tu, keshe na tusikate tamaa katika ku kwa wanawake tumeona kwamba ni vitugani ambavyo wanapitia ni changamoto nyingi sana ambazo zinatokea ukiachana na anaume, wanaume wanaume wana, wana deal na depression tofauti pamoja tofauti kabisa ukilinganisha na wanawake kwa hiyo wanawake ni, ni watu ambao wanahitaji uangalifu wa karibu na pia tujifunze tu jinsi ya kurelate nao regardless natutaona kwamba k okay, katika jamii yetu tumeshachukulia kwamba ah, mwanamke tu yule tushazoea uh, unaona maneno kama hayo pia ambayo pia ni kumkatili mwanamke kwasababu mwishwasiku ni mwanamke pia lakini ya ni mwanamke tu lakii anaa katiaamawae um aa kila jambo a kila jambo li, linafanyika kutokana na sababu fulani na kila binadamu yupo kwa sababu ya kitu fulani yu, yule ni mwanamke mwache tu jinsi alivyo hapana kama unaona kitu akiko sawa kaanaye ongea naye atakueleza ni jinsi kwanini anaenenda ana jinsi anavyoenenda na hapo ndipo top, ndo siku zote ndo mwanzo mzuri wa kutatua tatizo kama mona kuna changamoto fulani lakini ku, kuwa ukiendelea kuwabeza wanawake ukiendelea kuwanyanyasa tunajenga taifa ambalo halitakuwa na um, natumaini lolote kwa hiyo tu badilishe mwenendotubadilishe na huu mfumo dume ambao uliopo join t uh, ili iweze kusaidia um, nchi yetu kiujumla na sio tu familia zetu na most importantly inaanza katika familia katika ngazi ya familia kwa sababu ndipo ambapo mtoto anaanza kukua ndipo mtoto anaanza kuwachukulia wazazi kama role models sasa akiwana wazazi akiona baba anavyo mwandmain mama mtoto ndo anapopata kujifunza kkumbem okay, ni kiumbe dhaifu kumbe oh, mwanamke anatakiwa kuchukuliwa jinsi ambavyo baba namchukulia mamafnutoka kwaoanzia enye famiia ztu nahyo pa nazaikapelekea ikaleta mabadiliko hata katika jamii zetu kwa kumalizia kabisa uh, this was a very short uh, episode just to celebrate women out outthee nimezungukwa uh, na wanawake ambao ni wana upendo sana ni wanawake ambao ni mashujaa wanawake ambao wana nguvu my mam my sisters my friends walimu wangu kwa na, hiyon na, nafahamu ni jinsi gani ambavyo wanawake wana, wana chach wanaleta chache katika jamii and i included so ni ni episode ambayo nilipenda sana kutaka kuelimisha watu kupata kujua kwamba na pia kuleta mwangaza kwa watu wengi kufahamu kwamba sonona uh, inatokea sana kwa wanawake kutokanana tofauti na jinsi ambavyo tulidhani kwamba wanaume wengi ndio wana hati ya kupata snonaakikuansio aupata nona na sababu ambazo nimezitaja ni, ni chache lakini hizi ni baadhi ya sababu ambazo zinapelekea kwa anawake wengi kupata otonuhuina isyakumsadia mtu ambe ana na i do hope kwamba kama bado kama ulikuwa hujasikiliza unaweza um, ukarudi nyuma ukasikiliza episodi ya tis ya sonona utapata kujifunza ving, vitu vingi zaidi ukiachana na hivyo ambavyo nimeviongelea hapa um, and kama unaona hauwezi ka uka, ukajisaidia wewe mwenyewe tafadhali ninaomba kwa sababu obviously hauwezi ukajisaidia mwenyewe kuna vitu ambavyo tu vitakufanya uweze kukabiliana na changamoto ya msongo wa mawazo lakini kitu ki, kinachoshauliwa au kinachopendekeza zaidi ni kwamba ukapate msaada wa uh, kisaikolojia nenda ukapate msaada wa kisaikolojia na sonona inatibika treatments unawzokapata kwa hiyo usikate tamaa kabisa kabisa na wala usisikilize watu mitano unavyosema kwamba huwezi ka ukapona ukifata masharti ukifata um, msaada unaopewa na jinsi jisi unavyoelekezwa nao ukawekeza nguvu ya kutaka kubadilika na kupona inawezekana hamna kitu ambacho akiwezekani so invest in yourself invest kwa watu ambao wako karibu na wewe uh, you, ukifanya hicho kitu uh, tunatengeneza generation ambayo itakuwa very productive lakini tusipojali afya zetu za akili kainvestmo kwenye afya zetu za mwili inakuwa ni kazi bure kwa sababu afya yetu ya akili isipokuwa sawa ina mpaka afya yetu ya mwili so t uh, afya zetu za akili ausikiza natumai umepata kujifunza vingi sana vitu vingi satumepata uh, kujua uhusiana um, kati ya sonona na wanawake na kuwa enlightened kidogo kupata mwangaza na jinsi ambavyo tukua tunaufahamu kwamba labda wanaume pekee ndo wako katika hati kubwa ya kupata sonona au ndio wanaopata sonona zaidi kuliko wanawake uh, so wanawakea kwenye episode ya kumi na moja itakuwa ni episode pekee kwa ajili ya wanafunzi watu au watu wanaokaribia kumaliza chuo na pia watu ambao wamemaliza chuo na hawajapata kazi au labda hawajui nini wafanye wamel wamepoteza tumaini kabisa wame lose hope kabisa so please usisahau in uh, the next uh, episode kwa sababu natumaini utapata kujifunza vitu vingi sana and tafadhali ungana nasi katika social media zetu ifyohaae make ndo njia pekee ya kupata kujifunza ukiona swali lolote usisite kuuliza an gacto yu an ayo kwa changamoto ni nyingi lakini nye watumekuwa uh, mstari wa mbele katika kumke hiei zinatoka na zinafikia watu na zina lives za watu wengi naimani na, na, na kwamba hata kwa uchache ambao tunaweza tukawafikia watu pia anaeza ukaleta impact kubwa baadaye so na, nasema asante tena tena tena tena <laughs> and ntil miagan guys stay tune and don't forget to share this episode with your friends and your loved onesby