unayo hatma kuna mahali unaenda na mungu amekusudia kupeleka kwa sababu hiyo unahitaji neno la kukuvusha kila siku kukuinua unapokuwa chini kukuonya unapojisahau kukuelekeza kukufundisha mafundisho ya kujenga ungana mimi pastor clement kingo kusikiliza hekima itokayo juu katika mfulizo wa past hizi mungu akubariki usisahau kusb kama kuna kitu ambacho watoto wa mungu wanapaswa kudhihirisha basi ni hekima ya mungu katika kila kitu ambacho wanakifanya wanapaswa kudhihirisha hekima ya mungu kwa nini kwa sababu mungu mwenyewe kumcha mungu ni chanzo cha maarifa ni chanzo cha ufahamu ni chanzo cha hekima lakini pia yasu mwenyewe ni udhiirisho wa hekima ya mungu na mungu mwenyewe mwenyewe ni hekima yenyewe o kama kuna kitu ambacho tunapaswa kukidhirisha kama watoto wa mungu ni hekima ya mungu lakini pamoja na hayo yesu anatoa sentensi katika kitabu cha luka sura k6 mstari wa wan anasema wana wa ulimwengu huu katika mambo yao wenyewe wanaonekana kuwa na hekima kuliko wana Manake, wagiza, wa nuru maana yake watu wa giza au wana wa ulimwengu huu wanaonyesha busara au hekima kuliko watoto wa nuru na kama watoto wa mungu lazima tujiulize je kweli sisi tunaidirisha hekima ya mungu na utagundua ya kwamba mara nyingi sana jina la mungu linatukanwa mara nyingi sana mungu apewi nafasi yake kwa sababu hatujatumia hekima hatujaidirisha hekima katika maisha yetu ya kawaida kwa sababu hekima ni kujua nini cha kufanya na wakati gani sahihi wa kufanya hicho kitu hekima ni kujua nini cha kusema na wakati gani wa kusema na namna na gani ya kusema kwa hiyo unapo unaweza kuona unapokosa hekima mambo mengi sana hayaitenda vizuri na kama mtoto wa mungu lazima kuonyesha hekima fikiria kama ni mwanafunzi muda ambao ni muda wa kusoma wenza wako prepo we unaenda kuomba matokeo yakitoka umefeli watu wataona kwamba huyu mlokoa lakini kweli ni kwamba sio kwamba kuomba ni kitu kibaya lakini je ulifanya hicho kitu kwa wakati sahihi ni wakati wa kufanya kazi unachukua bibilia unasoma sio kwamba kusoma bibilia ni vibaya hapana je ni wakati sahihi wa kufanya so hekima inatokea pale ambapo kunakuwa na kuenenda kuene, kuendana kwa jambo la kufanya wakati sahihi wa kufanya na namna sahihi ya kufanya kwa maneno mengine hekima inadhiirika kwa kazi zake kama bilia inavyosema hekima inadhihirika pale ambapo tunaweza kupata matokeo tunayoyataka kwa njia bora nafuu yenye ufanisi so natakiwa ujiulize kama mtoto wa mungu je ninatumia hekima au ninaidhiirisha hekima ya mungu katika maeneo yote ya maisha yetu lazima tuidhiirishe hekima yamngu mfano katika eneo la malezi unapolea watoto kama wewe ni baba au kama wewe ni mama lazima utumie hekima kuna mseemu wa kiswahili unasema samaki mpunje angali mbichi sasa kuna wakati wa kumkunja samaki na kuna wakati sasa samaki ameshakauka na kukomaa hauwezi tena kumkunja ukimkunja utamvunja sasa hii ina pia hata kwenye, kwenye, kwenye familia unakuta ni mlezi ni mzazi analea watoto wake lakini katika kulea akachelewa ile hatua ambayo alitakiwa amkunje mtoto alitakiwa amkunje sasa anakuja kufanya jitihada za kumkunja katika umri ambayo tayari ameshampoteza wakati huo alitakiwa atumie hekima nyingine ndio maana unakuta wazazi wengi wanawapoteza watoto wao wanapoteza mahusiano na watoto wao katika umri fulani kwa nini kwa sababu kuna hekima fulani ambayo alikosa katika eneo la malezi so kama mtoto wa mungu je katika eneo lako la kama wewe ni baba kama wewe ni mama katika eneo la ndoa kama wewe we ni mume au kama wewe ni mke je inatumia hekima paulo anasema uh, endapo mke anamjua mungu mume hamjui mungu anasema wache wakawe pamoja labda kwa sababu ya wema wake kwa sababu ya hekima yake atakapokuwa akimdhirisha kristo katika maisha yake ya kila siku atamvuta mwenzake kuja kwenye neema so mojawapo ya eneo ambalo tunahitaji sana hekima ni eneo la ndoa na familia na bibilia ijatuacha katika kila eneo bibilia clear katika kila eneo jinsi ambavyo tunapaswa kuenenda na jinsi ambavyo tunapaswa kuishi lakini pia katika eneo la uchumu je tunatumia hekima A, mtunga mithali anazungumza habari za chungu jinsi ambavyo anaweka akiba kwa ajili ya wakati wa mvua wakati wa kiangazi anakusanya chakula huyu ni mdudu lakini ana hekima ya kuweka akiba katika uchumi so je katika eneo lako la uchumi unatumia hekima wakati mwingine unaweza kusema ya kwamba mungu anibariki lakini ukweli ni kwamba mungu anakubariki lakini wewe hujatumia hekima katika kuishi na zile baraka ambazo mungu amekusudia mungu amekubariki sio mara zote kutegemea miujiza lakini mungu alikubariki alitegemea alipoleta ile baraka utumie hekima sasa ili ile baraka iendelee so hata katika eneo la uchumi la maisha yako angalia je unatumia hekima kwa urahisi angalia maisha yako kwa namna ambayo inakupa kama ripoti ukiangalia maisha yako inakupa ripoti je eneo gani unafanya vizuri na eneo gani haufanyi vizuri angalia hilo eneo ambalo lina maswali hilo eneo ambalo bado kuna kusitasita ile eneo ambalo bado ufanyi vizuri o eneo ambalo unapaswa kumwomba mungu akupe hekima katika hilo eneo so kitu cha msingi zaidi ni kuakisha kama mtoto wa mungu ili umdhihirishe kristo lazima utumie hekima ili kumdhihirisha kristo lazima kutumia hekima na hekima ni ya muhimu sana kwa mfano katika familia Kanini, katika familia familia inahitaji hekima familia inahitaji hekima ili familia isimame familia nzuri lazima baba awe na hekima mama awe na hekima watoto wawe na hekima kwenye mithali sura a ishirini na nne mstar wa tatu anasema nyumba hujengwa kwa hekima iwe ni nyumba kwa maana ya house au nyumba kwa maana ya home lazima uwe na hekima maana kwa maana ya house ndo maana unaweza ukuta watu wenye kipato kidogo lakini amejenga lakini mwingine ana kipato kikubwa anajaweza kujenga kwa sababu kujenga project ya kujenga kama kujenga nyumba inahitaji hekima na inahitaji mungu pia lakini pia hata kwa maana ya home house, home house ile familia na mahusiano kati ya baba mama na mtoto na yenyewe ni eneo ambalo linahitaji sana hekima ya mungu so nasema nyumba hujengwa kwa hekima It doesnt matter, baba mama lazima wote tuwe na input ya hekima so kama baba lazima utumie hekima jinsi ya kuishi na mke wako jinsi ya yakumhendo jinsi ya kuhenda watoto wako lakini pia kama mke kama mama lazima kutumia hekima mithali sura ya kumi na nne mstari wa kwanza vile anasema mwanamke pombavu huivunja nyumba yake kwa mikono yake mwenyewe na mwanamke mwenye hekima huijenga nyumba yake kwa mikono yake mwenyewe so lazima baba awe na hekima kwa sababu nyumba hujengwa kwa hekima lazima mama awe na hekima kwa sababu asipokuwa na hekima ataivunja nyumba yake kwa mikono yake mwenyewe so kuna plikesheni kubwa sana katika vile tunavyoishi na vile ambavyo tunafanya so ninataka nikutie moyo kama ni mama kama ni baba tumie hekima lakini pia na watoto pia lazima wawe na hekima mithali sura ya kumi mstari wa kwanza nasema mwana mpumbavu ni mzigo kwa mama lakini mwana mwenye hekima umfurahisha babaye umfurahisha babaye uh, mithali sura ya kumi unaweza kusoma na mithali nyingine mtoto anapokuwa na hekima analeta furaha katika familia so lazima ili ndoa ili familia iwe na amani iwe na na furaha lazima baba aidhirisha hekima mama aidhirisha hekima na mtoto aidhirishe hekima naweza kusema mtoto labda ni yule mdogo sio yule mdogo regardless ya umri wako kwa wazazi wako usipokuwa na hekima bado hutakuwa sababu ya furaha kwao nimeona wazazi ambao wanazeka na bado wanakuwa na maswali wanakuwa na wasiwasi kuhusiana na watoto wao siku zao za uzeeni wanazitumia kujutia na kuwa na mashaka kwa sababu ya watoto wao lakini kwa hiyo lazima utafute kuwa na hekima wazazi wako atarelax, wata watakuwa na furaha utawaletea wazazi wako furaha ni wazee ni vijana watakuwa na furaha kwa kwasababu wanajua mtotobt wa, awao kijana wao anaenda katika hekima so katika setting yoyote ya familia ili familia iwe na furaha lazima hekima iwe lazima kuwe na hekima lazima mama lazima baba lazima mtoto i ex- mara nyingi tuna tu kwa kwa maana ya wanawake kuambia mwanamke mpumbavu huvun mikono yake yakuvunja uh, nyumba yake kwa mikono yake lakini pia kwa baba nyumba hujengwa kwa hekima so usipokuwa na hekima na wee pia unaweza ukaiharibu familia yako kwa sababu kuna familia zinaharibiwa na wababa kuna familia zinaharibiwa na wamama wenye wa hekima na kuna familia ambazo zinaharibiwa na watoto baba na mama wako vizuri lakini katika hiyo nyumba hakuna amani kwa sababu ya watoto so lazima ufikirie na kutafukaa na kuona ni muhimu sana kuwa na hekima lakini hata katika maisha yetu kama tulivyosema jambo lolote unalolijenga unahitaji kuwa na hekima utasoma mithali sura ya tatu kuanzia mstari wa kumi na tatu hadi mstari wa kumi na tisa hadi mstari wa ishirini na mbili inazungumza faida za kuwa na hekima anasema thamani yake ni zaidi ya fedha na zaabu kati unavyoikusanya hekima ndivyo thamani yake ita, itadhirika a sababu hata ukiwa na fedha hata ukiwa na mali ukaachiwa kama urithi hata ukiwa na fedha usipokuwa na hekima hautaweza kuwa na furaha katika hivo vitu na hivo vitu vitapotea so katika eneo ambalo unapaswa kujenga unapotafuta fedha unapotafuta dhahabu unapotafuta mali usisahau kutafuta na hekima ambayo itakuwezesha kudumu na kuwa na furaha katika hayo mambo ndio maana anasema ukisema mojawapo ya, ya faida ya hekima anasema utalala usingizi utahautakuwa na hofu kwa sababu nayo hekima unaweza ukawa na mali lakini usipokuwa na hekima kila siku zitakuwa zinakuendesha badala ya wewe so ni muhimu sana kuwa na hekima mojawapo ya faida pia ni pamoja na uzima wingi wa siku mali na fedha pia vinatokana na nini na hekima so ni muhimu sana kuwa na hekima katika ya maisha yako katika vitu unavyovitafuta tafuta kuwa na hekima sasa vitu viwili kuhusiana hekima kitu cha kwanza kuhusiana na hekima kitu cha kwanza kuhusiana na hekima. Kwanza hekima mombe mungu akupe hekima waraka wa yakobo kwa kanisa waraka wa yakobo kwa kanisa sura ya kwanza yakobo waraka wa yakobo sura ya kwanza mstari wa nne na watano yakobo anaandika ya kwamba mtu wa kwenu anasema mtu wa kwenu akipungukiwa na hekima na aombe dua kwa mungu awapae wote kwa ukarimu wala hakemei naye atapewa so hekima inaombwa ukisoma kwenye kitabu cha mwanzo ukisoma kwenye uh, bibilia hekima ni roho you pray wisdom unaomba mungu akupee hekima so kwenye msana anasema kama unahisi umepungukiwa na hekima maana yake nini kama kwenye eneo fulani la maisha yako unahitaji kujua nini cha kufanya namna ya kuendelea inawezekana ni ndoa inawezekana ni uchumi inawezekana ni mahusiano inawezekana ni eneo ambalo wewe una changamoto you you ask you pray inawezekana ni eneo la kiroho unamwomba mungu nipe hekima tumzungumzie sulemani sulemani ni mtu mwenye hekima zaidi sawasawa na, na maandiko yanavyosema lakini sulemani alipataje hekima yake kwanza aliomba he mungu alimwambia omba jambo lolote akaomba mungu ampe hekima ya kutoka na kuingia mbele ya watu wengine first alianza na maombi mungu akaachilia roho ya hekima juu yake so nataka nikwambie katika mahitaji yako ya msingi ya kila siku omba mungu akupe hekima katika eneo la kazi mwombe mungu akupe hekima mara nyingi migogoro tulionayo mara nyingine nasipenda kusema ukiona watu wawili wanagombana ujue hekima haijapungua upande mmoja imepungua na upande wa pili kwa sababu kama hekima ingekuepo upande wa pili hawezi kukuta uh, mpiganaji boksa mmoja ulingoni anapigana mwenyewe lazima kuna mtu mwingine upande wa pili kwa sababu hekima itakuongoza namna ya kufanya hata kama ni mpumbavu namna ya kumwepuka so important ni muhimu sana kutafuta hekima kati ambavyo mungu atakupa so omba hekima pray make it a prayer item mungu akupe roho ya hekima mungu akupe roho ya ufahamu ni sawasawa pia na maombi ya paulo kwa kanisa katika kitabu cha waefeso sura ya kwanza sura ya pili maombi yake kwa kanisa mungu awape roho ya hekima so make it a prayer item sulemani hekima yake chanzo cha kwanza cha hekima yake ni maombi aliyomomba mungu kuna watu wengine ambao wana wanadharau maombi lakini nataka nikwambie maombi ndio yalimfanya sulemani alitumia nafasi vizuri kuomba hekima na mungu akampa hekima na vingine vyote vikatokana na yale unajua kuna vitu ambavyo unaweza ukaomba ukivyomba vinaambatana na package nyingine ni kama rahis wewe hauhitaji kuomba tena kutumia ndege ya raisi. what you need is to be a rahisinikutafuta na kuomba ile nafasi ya urahisi ukipata ile nafasi basi sijui ulinzi sijui uh, mwenyekiti wa nini sijui kuwa na ndege ya rahis kutumia vile vitu All inakuja katika ile package so that is wisdom na hivyo ndivyo pia hekima inavyofanya kazi ukitafuta hekima ukamwomba mungu hekima pia hiyo hekima itakuja uh, na vitu vyake vingi kama ambavyo suleimani anasema kwa sababu umeomba hekima basi akampa na vitu vingine na vingine na vingine so kitu cha kwanza omba mungu akupe hekima mombe mungu akupe hekima kitu cha pili tafuta hekima hekima a sulemani kwanza ilikuwa ni kuomba lakini ukisoma kwenye kitabu cha muubiri anaelezea jinsi ambavyo alitafuta pia hekima baada ya kuomba unaona alivyosoma vitabu alivyokuwa anaangalia kuna namna ambavyo unaweza ukapata hekima so tafuta hekima hekima kwenye wakolosai sura ya surapili msawatatu hekima ni hazina kama ni hazina imefichwa kuna namna haiko wazi so you need to dig into unahitaji kuitafuta kama ingekuwa iko wazi kila mtu angekuwa nayo lakini kuna namna ambavyo you can reach it out imefichwa katika watu katika vitu katika vitabu katika maandishi katika mazungumzo ya yes, hekima so kitu cha kwanza pray about it mungu akupe roho ya hekima kitu cha pili tafuta hekima kwenye vitabu kwenye historia kwa marafiki find find wherever you you feel that you can find wisdom tafuta kua nayo na mungu atakusaidia very important ni muhimu sana kwa ajili ya maisha yako ili imani yako isukani ili mungu akosukani lakini pia ili maisha yako uweze kutimiliza kusudi la mungu kwenye maisha yako you must find wisdom. You must find wisdom. lazima wisdom kwa hiyo mambo mawili omba mungu akope hekima geuza kuwa hitaji lako la kila siku mungu nipe hekima lakini pia itafute hekima kwenye vitabu kwenye neno la mungu pale ambapo hekima inapatikana itafute naamini umebarikiwa na, na hii kumbuka mungu amekusudia uishi maisha ya ushindi kila siku usiache kusubscribe kufuatilia vipindi vingine pamoja na kushea na mtu mwingine ili ajifunze barikiwe