mpenzi mtazamaji wa kipindi pendwa cha kijana tuongee kidogo karibu tena kwenye siku nyingine na leo tumetembelewa na mgeni wetu tuko na mchungaji mtumishi wa mungu lakini pia ni mfanyabiashara na mkulima nitamkaribisha ajitambulishe kwa undani yeye ni nani na anajishughulisha na nini hasa karibu sana nami naitwa haan mweyojo ni mchungaji kiongozi wa kanisa zulya family chache hapa goba kizudi lakini hapo awali nikuwa na shurika na vitu vingi ukulima na biashara umesema ni mtumishi wa mungu lakini pia unajishughulisha na vitu mbalimbali mbali kama kujiletea maendeleo tunatamani mm. kufahamu kwa ufupi ni vitu gani hasa unajishughulisha navyo ukiacha mbali na huduma unayoifanya kama mtumishi wa mungu ya tuna tunalima tuna lakini pia tumefungua biashara makaushi tuna gereji ka tuna duka maduka ya simu tukwa pia maduka ya vyakula hmm. kaako pamoja na moja na keko hivyo ndivyo ambavyo navyo unafanya vitu vingi kwa wakati mmoja unawezaje kuendesha hivovyote unawezaje kuendesha huduma lakini pia kusimamia biashara zote ambazo umezisema hapa tuna wana kanuni moja ambayo inasaidia sana najua waenga nasema mshika mawili moja ponyoka a mojakwamba nashika zadiamawii moja iponyokekonashika zaidi ya matatu manne matano mengine yakiteteleka yaki, yaki nabi nasema kwamba naenda kanaeza zkaoa zote zikaota zika moja na hii na, me, e, ilinipa, ilinipa ushaidi sana kipindi kile ninakipindi cha korona kwa mfano Ndiyo. kuna watu wengi wali waliyumba sana kwa sababu sasa kama walikuwa nab kwenye wali kitu kimoja labda anat ya kufundisha wanafunzi alafu ikatokea kwamba shule umekatazwa sasa yumba. sisi kwa na naingia ilituzuia kwenda kuchukua china simu chukua bihaachina sm zgelika amewapelekea watu wanahitaji kulaa lakini kuna watu wanahitaji pia kusafiri na magari mm. yanaaribika kwahiyo zikanibega lakini pia kuna watu wengine wanahitaji magari nahitaji kuoshwamagariwatu uh, uh, wanatakkusaga na mashine pia kusaga na kukoboa wanahitai uhakikakwamba vingi vingi hata kama ikikikigoma iki kutokana na uh, na halisi hali, ambayo imetokea basi nakubeba yana mambo yanakwenda metokeamsemapia o ni mwanasheria mm. na imekuwa imezoeleka ama inaonekana kwamba watu wengi ambao wanakimbilia kwenye huduma za uchungaji ni watu ambao wamechoka hawana elimu kwako ipojemmimi uh, nimeitwa na sikuingia kilahisi na sikuingia kilahisi kwa sababu nili, nilikuwa nimeingia nikwa nafanya vitu vyote hivyo yeah. lakini pia nilikuwa pia ni chuo kikuu hiyo nilikuwa nafundisha kuna vitu vingine kwa mevachamiachaa halafu na vitu vingine nimepunguza aikuwa rahisi kuacha vitu hivyo kwa sababu pia vilikuwa vinaletea tija kwa, vina kwa maana kwamba protection ya familia kwa bana ya nilikuuliza kwanza namna ambavyo unaweza ku vitu vyote ah, na yeah. vyotemnabiasharassa yeah. unajua auwezi ukafanya kazi peke yako yako ili pekeakofl weekufanikiwaka mojapo pianikua nawatu kwaio unafanya kazi ya kudti hizo vitu vyako kuna kipindi pia niliweza pia kkaatu votekupiaaweza uaznguka ukazungukia huku na huku na huku nashanga vitu vitatu lakini pia ukiwaamini watu basi una unaweka hiyo kwa upande wa huduma inaenda vizuri kwa sababu pia ni, ni swala tu la ku la kujipangia mda alafu nakuliwekea mikakati jinsi gani ya kufanya basi ukiweka ratiba vizuri ma nginenandavizuria okay, mm. lakini pia nimekuuliza swali la pili mm inaonekana kwamba watu wengi wanaoenda kwene wanaokimbilia uchungaji I mean, yeah. ni watu ambao wamechoka yani, awanako wanaona wakimblie kwene utumshi ohyoko hiyo Ina, iyo, iyo, pia nime nimekumbana nime, nime na ilo swali uh, kwa watu wengi na wengine wasionifahamu wanazani labda nimeingia hukokutafuta ni mtumishi wa, wa serikali ya mbinguni kwahiyo alienitandia mbee naenda ni kanitumikie nilipata shida sana lakini nili malamwisho ndo nikashindwa kabisa kama wiki tatu nashindwa kula na nashindwa eh, na, nashindwaaamwelezatu mke wangu wengine wau kanielewa nikawambia wito na sio kuchoka na na ndio maana ukija kuangalia ani kweli siwezi nikapiga nika mstari jibu kwambani wanaingia kwenye uchungaji wanakua natafuta hela au umechoka nimeingia nikiwa na vitu vingi sana yani, na yangu nina kila kitu lakini katika, katika engwa na, ule basi nikaingia kaingia nikatafuta eneo nikafanya vitu vingi na kupitia fedha iliokuwa nazo na vitu vingine na shughuli ambazo naifanya basi zikajabu zikaamishia uh, kaamishia uzito kwenye huduma na huduma nakwenda vizurigeada vizuri wow, uh, sasa vizuri. mm. uh, kuna dhana fulani inasemekana kwamba watumishi wa mazabauni hawatakii kufanya kazi yoyote nje ya kazi ya mazabauni mm-hmm. na hata biblia inasema kwamba watu wa mazabauni watakula vya mahabauni inamaana mm. kwamba wasijishughulishe na vitu vingine mm. wanategemea kutunzwa na madhabau vipi mm. wewe unaendesha huduma lakini pia bado unafanya shughuli nyingine za maendeleo ya yani, ni ni inawezekana na, na ukweli lakini pia sasani uh, nazani una kuna kiwango fulani ambacho naweza pia ukasetwo uka kwene madhabau uh, hasa kwa wale ambao sasa na inaweza kajiendesha kaza kaza. lakini ninaamini kwamba uki, ukiweza kulitumikia shauri la bwana unaweza ukafanya kwa, kwa kwa ukamilifu zaidi yeah. lakini kwa wale ambao wanaanza uh, naweza pia nsi shauri sana kwamba wakabezi japo ali naweza anaweza akawalisha kafanyachote kil uh, unaweza ukafanya vizuri zaidi kama ukijikita katika shauri la bwana lakini kama bado kuna changamoto kaza wakaza ambazo naweza ukazitatua we mwenyewe bila kutegemea watu wengine kuwaelemea watu wengine mashine ambayo hata wenginenikaambiangia eh, ingapi na kutumia wala ahitaji sana na Naini chukuli muda sana yeah. labda sifanyi mimi mwenyewe labda napoamua tu kuingia sasa hapa na, apa na lakini kwa sasa asilima kubwa sana imebezi katika katika kulihudumia shauli la bwana na mambo yanakwenda ya muda anakwendakunahitajiya mdaomauna hmm. ah, kati ya vitu vyote ambavyo umeanza kuvifanya kipi hasa ndo msingi ama ipi ndo biashara ya mama ambayo imezalisha vitu vingine vyote a kwakweli mimi uh, ukulima ukulima unaweza watu wakauzalau waka sana uh, mi niliacha kazi pia kabla hata sijaingia kwenye utumishi katika kwa kiwango kile ambacho anakiweza Eh, sio mradi kulima tu ofos lakini kile kiwangoacho anakiweza kabisa anakiwezani kwamba sasa anaingia katikakngkcagefu eh, eh, ni cha, cha ya kuweza kufanya mambo makubwa sana kwa hiyo akinvesti mda mwingi sana ukafanya ile naani ka mama mpaka vitu vingine vika da kuzaliwa. kuzaliwa na aukimbizani na mambo mambo, kaza kaza serikali yetu amoa serikaiyetu nzuri sana kwa ya wakulima ka kuna fursa ambayo mtu akiweza kuingia kaifanya inaeza ka, ikamletea tija kama sio siomradikulimatuule kulima tu. Yani ule wakuleta a ndio ambao unaweza wakam, ukamletea watuwenginenama tu unaweza ukalima eka moja kakupatia milioni kumi na nane lakini tu hapana sawa so, so, sasa so, so. tunatamani kufahamu iko kilimo cha namna gani ambacho unakifanya kinakuletea faida mpaka kikazalisha biashara nyingine ya yeah, ina inategemea ina kuna hii tunata trokaha kwa sasa kilimo cha cha matunda kilimo cha ambacho ambacho sasa ni cha muda mfupi lakini ambacho kina kinategemea pia sasa na na na soko kwa mfano mm-hmm. uh, na soko fanodarehssalam na naweza ukalima kwa mfano naweza ukachukua uka ukalima nyanya lakini sio kulima kila wakati kuna nyakati ambazo pia ukifanya ut- utafiti mm. na tukalima lakini aaiiinakipindi ambacho unaweza ukalima ukauza tenga efu kumina tano kuna nyakati ambazo nabidi ukae tu- utulie nyakati zipi ambazo unaweza ukalima eh, vitu kama hivyo lakini pia unaweza ukalima maumaundasoo ambalonakwndadaream eh, najua katk ka wakazi wa na nakiwa mkulima wa daresalam kmana kwamba ukalima pembezoni mwa daresalamu lakini ukali soko la dar ladaeam fdaelam yakuwa population ya watu inakusaidia sana wewe Uh, kupata tija lakini naweza kalima kilimo ni kwa sababu ya, ya nilicheza na vitu vya kwanza nikacheza walaji wanahitaji wanahitaji moja tuda uh, ni katika wote yani kuna kitu ambacho naeza kakizalisha kikawa kinatumiwa na watu watu wote hata e, kwa mtu ambaye kafunga e, najua mkulima mkulima ni kitu ambacho ni mwanasheria lakini si wakati wote nanhitai mwanasheria yeah. e, unaweza unaezaka pa ladamfanyabiashara unaeza kalabda nimwasibu si wakati oteafanynaeza kaa mwandishohabari lakini si wakati wote nakuhitaji kamkuta mtu amefunga siku saba ile siku anayo ni lazima kutana na mkulima kwanzaktana mkulima kwanza kwa hiyo ni kitu ambacho sasani ukiwekea miundombinu mizuri unakutana na mtu kila siku itopo nilifanya utafiti wa kutosha sisi nani tu daressalam na sehemu nyingine kufana kama vitunguu kuna na sehemzingine kama kule mbuyuni kule iringampakamairingananan makule hapa nikafanya nikasimamia hili alafu nikakimbia maromoja kule pwani hapo kiba po nikaingia kule nikatumia lisali moja na nusu nikafika nikarudi kavia lakini daressalamu uh, ukitegemea ukitegemea kilimo cha mvua kwa sasa utaka me uja, ujafanya utafiti ya kutosha kwa hiyo mimi nnafanya kilimo cha umwagiliaji kwa hiyo nina nina mashine pampu za kumwagilia lakini sio pampu tu mpaka mpaka mashine yenyewe ambayo inaweza Uh, inaweza ikasafisha maji mpaka taa kilometa nne wwwamaiikaaktosha maokaefaaaktohakau likka akila siku tokta maanatoka sawa Hmm. na imekugarimu kiasi gani mpaka kuanzisha vitu vyote kununua a kusmam k f jaa ambay anatakaksasa itategemea pia na, na yeye pia mimi sikuanza kwa ukubwa sana eh, kwa sababu nili, nilianza kama hivokwambee nimeanza naaka moja lakini kule nnaeka kama helahini sasa <laughs> na na ilianzanalianza naakamojaakamoja ile eh, nilianza kwanza kwa ku kwa kununua pambo ambayo ilikuwa ni lakitatu tu mm. eh, na kwa sababu ilikuwa ni, ma, ni mashine ambayo ilikuwa siwezi nikafunga nika na kuanza kumwagilia sina hela kwao katika ile akamoja kwanza nikawa nimechimba mashimo yale kama matatu yaani mashimo makubwa funasakafia vizuri unawasha alafuwashaakengamaeaaale sasa aanakmwaikndoo kmeanza kumwagia wandoo nikafaya vileampaka fiakatano a mashimo kamakaano kuzunguka eh, ko nilianza kumwagilia kwandoo k kwa toto kwambani nakugalimu toto kwa mafuta labda ya labda lita mbili tatu shaea pale funanza kutumia nguvu zako oakwamba anaweza kmakau saa aemamajiaukaati ksau maunafea boautumie wewe feza zako sana kudumia hiyo mimea eh, kuliko sasa ku, yani yani nguvu kazi ya, ya pembeni eh, hata wale wengine wale wadunianaasema kwamba nguvu za maskini mtaji yeah. maskini yes. nguvu za kwa kwa nguvu zako mwenyewe mwenyewe kwa nilianza kweli eh, kiasi ndogo sana eh, nguu zak basi sanaabaonazipata kwa sababu hii mimea ya ya ya muda mfupi inahitajika maandalizi sana kwa sababu inaweza ikaharibika ndani ya sekunde au ndani ya siku tatu ani aaaabadika tu ndaniya skadniszakutibu kao mimiiafanya kuwa natafuta kama ni dawa Yani ukipata ushauri unakuwa na dawa dawa za kutosha zile hata kama akdaw ndani ya siku, siku saba unaweka mbolea hiiaaaaele fezani uweze kuwekeza kwenye madawa laaa kwenye mbolea ili kwamba uweze kukaa vizuri na kama uwezi basi unamtaji mdogo sanaboan uanze naaakamancho ambacho ajna moja ikuja jumapilikaemamesana Ni nikimwangalia akaanza kueleasiganoanza na eka mbili sasa unajua ile tamaa ni kweli aan mi na mahesabu yani uh, ile mbegu ya nani uh, ya nyanya zinakaa uh, zina zingine zinauzwa efu sitasa ukipiga mahesabu ni kweli ukipanda ileekamoja kktikaute katoa labda mche ya kudumia mpaka mwisho ni kama ile shinda moja ni kama unalihudumia una, una kwa ukiganakwagambaometumia okay, unalihudumia kama kwa no, na, msini, shilingi, na, sasa, mtu mwingine akachukua nazungumza akaona ni sana hiyo mche moja katua, sado moja moja kwamhe ojaktoaniwapeleke huko kwa sababu warisia ni kwambani mpaka miche elfu sita itoke yote kuna gharama kubwa sana ya komunitymeti na fedha pia ko staki ni wapa ni wapa kwamba ah, ko miche miche hiyo ukitoa piga mahesabu sijui mia tatu hamsini mara hiyo hapana yaani ni bora sasa huyo mtu aweze kuchukua kasehemu kadogo tu kwanza fanyaka kwamba kesi std alafu ndipo sasa nikitoka pale anaanza eka mbili alafu nikitokapale aa anaanzaaambyokmoja itakuingiza aa milioni kumi eka mbili milioni ishirini kwa shirini ukafokas uka kee miin ishirini bila kujua galama za huku chini sasangalia nikasema kam kazi kaba tojanaambia wewe uo hizo hizoeka hizo wadudu waliingia ukaona wa na okay, yeah. yani yeah, yani ya kutibia waduduwamengiaakanaaaakuttamadaaakampaka eze kutafuta elaakutadaadaniamdapindani tu asku mb meshaabuabkamba mnyauko auna tiba nikaambia hapana wee uliko na tamaa ngkima eh, papai ekamoja kwahiyo papaik kuna kosti ambazo wakudakudakwena k mi nilianza na nakitendea kazi nguvu zangu mwenyewe nikiwa na wefu wangu tunapambana uh, tunakaa kule