karibu sana katika podcast ya mamlaka ya mawasiliano tanzania tcra jina langu ni ala wawa na leo tutazungumza kuhusu kikoa cha tz na kuzungumza hilo nimemwalika simon batazal yeye ni afisa mkuu wa tehama tcra simon karibu sanasw kwanza kabisa kikoa ni kitu gani simon Um, jina la kikoa au domain name, hii ni anwani mahususi inayotumika kwenye mtandao wa internet kwa ajili ya kufanya mawasiliano mawasiliano inaeza akawa ya email au kuweka website au kwenye mtandao wa internet ziweze kufikika kiurahisi na binadamu aweze kuzifikia kwa njia ambayo ni rahisi kwa mfano unavyoweka tovuti yako kwenye mtandao wa internet unahitaji domain name, ili mtu aweze kuifikia tovuti ako unavyosema w jina la kikoa ni ile tcrag na e, tovuti yako ndio imehifadhiwa kwenye lile jina la kikoa ambalo sisi kama mamlaka ya mawasiliano ndo tunafanya usajili wa hayo majina hivyo usajili wa hayo majina tumekuwa tukisikia kwamba wengine kama ulivyosema hapo ni nicom wengine ke hayo majina tz au ke anatoa nani ni nchi yenyewe inajichagulia ama kuna shirika la kidunia ambalo linachagua sawa so, kuna shirika la kimataifa la internet linaloshughulikia rasilimali za majina na namba ambalo linaitwa ican hilo ndo linafanya kazi ya kutoa e, ruhusa a nchi fulani itumie jina gani kwa ajili ya kufanya mawasiliano yake ya ndani na inatoa ule uhuru wa ile nchi kutumia lile lile jina kwa ajili ya mawasiliano kama nchi kwa sababu haya majina ya vikoa yako katika makundi makuu mawili la kwanza ni lile tunaita tu naita haya ni yale majina ambayo yanaweza akatumika sehemu yoyote na, na, na, na, na, na, na, na jinsi ya kuziendesha hizi rajisi ni zinatengenezwa taratibu zake kidunia na, na watu mbalimbali mbali. lakini pia kuna kundi la pili ambalo level ni la top ili ni rasilimali kwa ajili ya nchi eh, ambapo tunaona kama kamana khalika kwa hiyo kila nchi imepewa herufi mbili ambazo zitazitumia kama jina lake la kikoa kwa ajili ya mawasilhano ile nchi na ile nchi inapewa uhuru sasa wa kutengeneza e, polisi na kutengeneza e, taratibu za jinsi ya kutumia lile jina kwa ajili ya mawasiliano kwenye mtandao wa internet na sisi kwetu tanzania ndio tunatumia hiyo oz kwa nini wakachagua herufi hakukuwa na uwezekano wa kutumia namba kwa mfano mathalani kwenye simu tunatumia jumlisha 2 hiyo ni tanzania na nchi nyingine nazo zina, zina namba zao wanazotumia huko kwa nini waliamua wali kutumia herufi sasa uki, ukiangalia mawasiliano kwenye mtandao wa internet nnetnavyofanya kazi kila kifaa kilichounganishwa kwenye mtandao wa internet kinatumia uh, namba kwa ajili ya so, hizi ni namba mahususi ambalo litatambulisha kile kifaa kwenye, kwenye mtandao wa internet kwa hiyo hili kompyuta yako iweze kuwasiiana na kompyuta nyingine kwenye mtandao wa tnet ni lazima ijue namba ambayo ile kompyuta nyingine inaitumia kwa mfano ukitaka kutuma email kutoka kwenye, kwenye kompyuta yako kwenda kwa mtu mwingine ni lazima kompyuta yako ijue namba ambayo ile kompyuta ya yule bwana anayotumia ni ipi lakini sasa e, binadamu wamekuwa kidogo ni wagumu Eh, kukariri ku, ku, ku, ku, namba ukiangalia sasa hivi tuna websites nyingi sana duniani tuna m, vitu vingi sana kwenye mtandao wa internet ukisema vyote ukumbuke namba zake ni changamoto na ndio maana hata kwenye simu zetu tuna ebook eh, watu ni rahisi sana kukumbuka majina kuliko kukumbuka namba kwa hiyo sasa ukisema kwa mfano website ya yatcra inatumia namba 963225 eh, kila mtu andakwa aikumbuke hiyo ili aweze kufikia ile website ya ileata ingekuwa ni kazi ngumu sana kwa hio ili kurahisisha hiyo kuna mfumo uliotengenezwa unaitwa ambao unafanya kazi ya kutafsiri zile namba kwenda kwenye majina ambayo binadamu atayakumbuka kirahisi kwa hiyo ule mfumo sasa diounatumia majina badala ya namba kwa hio kila jina mbakila namba ambayo ipo kwenye kifaa kwenye mtandao wa intnet inapewa jina ambalo linashaabiana lina, lina nalo kwahiyo binadamu akilikumbuka lile jina ataweza kuifikia ile kompyuta kwa hiyo kazi ya huo mfumo ni kutafsiri jina kwenda kwenye namba na namba kwenda kwenye jina Aha, tuje kwenye kikoa sasa cha z ni nini faida yake kikoa cha tz kama kama kinavyoelezwa ni mahususi kwa ajili ya, ya tanzania na, na, na, na, na, na, na, na, na sera za jinsi ya kukitumia na taratibu zote zinatengenezwa hapa tanzania na watanzania wenyewe kwa hiyo utaratibu wake wa kutumia ume, na jinsi ya kutumia umetengenezwa hapa tanzania faida zake kubwa sasa ni nini kwa mfano tuko hapa tanzania tunataka kuwasiliana kwa mtandao wa email nataka nikutumia email inamaanisha kwamba sio lazima nikikutumia email itoke nche ya tanzania alafu ikurudie wewe ukiwakwa tanzania inapunguza ule umbali wa kuweza kutumiana taarifa kwa hiyo ile mawasiliano ambayo yanatakiwa yabaki tanzania yatabaki tanzania hiyo e, ni moja ya faida kubwa sana kwamba tunahakikisha tuna ile tafi ambayo inatoka hapa hapa tanzania inabakia tanzania e, kwa mfano mimi nikiwa hapa nilipokaa nataka kufikia mamlaka ya bandari website yake sio lazimai ambayo nikitumanikitaka website yao nitoke nje ya tanzania alafu niirudia kwa hiyo maanake nitaipata ikiwa hapa hapa tanzania kwa hiyo inafanya kila kitu kinabakia ndani mawasiliano ya ndani yanabakia ndani ya tanzania kwa hiyo hata ikitokea maal e, mawasiliano yetu ya kimataifa hii mikongo ki ya, ya, ya, ya, ya, ya mawasiliano imekatika ntnapita chini ya bahari, bahari. inamaanisha kwamba sisi tutaendelea kupata mawasiliano yetu hapa ya internet bila hata tatizo loote lakini sasa ukitumia kitu kama com inamaanisha kwamba ni lazima yale mawasiliano yatoke nje ya tanzania yaende marekani alafu yarudi tena tanzania yamfikie ule mlengo unayemtaka kwayo nikiwa nakutumia email yo kwenye gmail, sasa hivi inamaanisha kwamba nitatuma nikiwa hapa tanzania hiyo uh, tafi itatoka nje ya nchi iende kule marekani ambako ml yako imehifadhiwa na wew ukitaka kusoma ni hivyo hivyo uende utoke nje ya nchi ukasome kuleni njia ndefu kidogo pia tunatumia gharama za kigeni katika kulipia tafi inayopita kwenye mikonga ya kimataifa kwa hiyo utumia dotizid. wote tukisema tunatumia dotizid. tutapunguza zile gharama ambazo tunalipia e, ile bt kutoka nje ya nchi kwa hiyo hiyo ni moja ya faida kubwa sana ya kutumiana pili ni kwamba wewe uko tanzania kama ni mfanya biashara maanaake biashara yako iko tanzania na imesajiliwa kihalali tanzania e, kwa mfano tuna, tuna, tuna, tuna ukitaka kununua gari sasa hivi ukapewa website mbili uchague magari moja naishia na ya uko japan na nyingie naishanc ipi ambayo utaiamini ra- zaidiitakua ni rahisi zaidi ya jp kwa sababu najua kabisa hii ni japan na ndiko zinakotoka gaias sasaasi hicho ni kitu kikubwa sana kwenye mawasiliano sasahio ambapo mtandao wa nnet uko kimataifa kila mtu anaweza kuona website yako popote pale alipo akii A, ukitumia generic hana uhakika uko wapi e, mpaka mpaka wewe umwambie na aamini jina kitu nachomwambia lakini ukitumia hiyo ni identity kwamba iko tanzania na tuna mfumo ambao mtu anaweza akajua hiyo website imesajiliwa na nani e, na, anapatikana wapi e, na namba zake za simu au address yake iko wapi kwa hiyo e, inaipa uhalali biashara yako kwenye mtandao wa ntnet e, na kuakikisha kwamba watu wajue kweli huyu ni mtu legitimate anafanya biashara tanzania na katika kuzikusajili e, kikoa cha chaz gharama zake zikoje kwa sababu uh, wananchi mara nyingi huwa uh, wako sensitive na masuala ya gharama e, kwa kiasi kikubwa sana gharama tumejitahidi kuziweka ziwe za chini sana na kwa mfano uh, ukitaka kusajili kikoa chat cha, cha utalipa utakilipia shilingi elfu ishi5 kwa mwaka eh, kwa hiyo kila kikoa utalipa kila mwaka elfu ih5 ambayo hiyo ukiangalia ni karibia ni chini ya dola kumi eh, ambapo ukijaribu vikoa vya generic vina rengi kuanzia dola kumi na hiyo inategemeana na na, na, na na exchange eskuiyo ikoje Eh, lakini tangia mwaka 29 kikoa cha t kilivyowanza kimekuwa kikitolewa kwa shilingi elfu25 mpaka leo hii haijabadilika eh, lakini leo ukiwa unatumia com utalipa dola kumi kesho utalipa 1 b kutokana tu na exchange rate ambayo ipo, ipo pale yeah, na kadhalika kwa hiyo bado kuna ilo swala la bei kwa hiyo tumejaribu weka bei ambayo ni rahisi ambayo kila mtu ambaye anahitaji kufanya biashara au kutumia kwa mawasiliano binafsi anaweza aka hivyo basi simon uh, unachotaka una, una, una kusema ni kwamba kutumia tz ina, ina, ina, ina, ina faida pia kwa sababu mzunguko wa fedha unabaki ndani kuliko kulipia inamaana hiyo ni moja ni, ni nyingine faida nyingine ya kutumia kabisa hiyo ni faida kubwa sana kwamba badala ya kulipia kitu kwa hela ya kigeni utalipia kwa, kwa, kwa, kwa hela ya tanzania na, na kitu kingine kwa mfano vitu kama mashule wana kategoria yao maalum inaitwa sctz hiyo imefanywa shilingi elfu 1 n mbli kwa kila shule ili tu kuhakikisha kwamba shule zote za msingi na sekondari zinaweka vitu vyao kwenye mtandao wa wannt sio lazima mzazi asubiri mwalimwanafunzi aje na ripoti nyumbani mnaweza mkaweka majibu yenu kwenye mtandao wenu wa, wa, wa shule wazazi wakaona majibu ya watoto wao eh, kwa kadri ambavyo inawezekana kwahio tumejaribu kupunguza na kuhakikisha kwamba kut eh, ya serikali ykuekaya kwamia kwenye uchumi wa kidijitali kila mtu aweke vitu vyake kwenye, kwenye mtandao wa internet anaoweze kupatikana na kufanya hivyo kwa bei ambayo ni nafuu kabisa na ambayo kila mtanzania anaweza akaifikia e, turejee kwenye faida dunia inazungumza kuhusu usalama katika mtandao uh, kikoa cha kina, kinatoa kina usalama wowote dhidi ya, vi, ya vikoa vingine mathalan com kwa sababu ni ni mawasiliano ya hapa hapa nyumbani ni ambayo hayapitii kwa mtu mwingine kama ulivyoeleza hapo awali yeah, kabisa e, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye maswala ya, ya usalama kwenye mtandao wa intnet hilo e, ni, ni kitu muhimu sana na ukiangalia kwenye ma, matatizo mengi ya usalama kwenye mtandao wa internet yanapitia kwenye huo mfumo wa dns iliyokwambia hapo mwanzo kwa hiyo sisi tumechukua ni moja ya vikoa salama kabisa kwa kwa afrika na duniani kwa ujumla tume tumejaribu kutumia eh, initiative zote kwa mfano tumeweka kitu kinaitwa dns hii ni, ni, ni, ni, ni, ni security feature kwa ajili ya kuhakikisha kwamba vikoa vyatz vinakuwa salama kwamba mtu akitaka kuhakikisha kwamba anawasiliana na kikoa husika ana jinsi ambayo anaweza akafanya na kujua kwamba hapa nafanya mawasiliano na kikoa cha na sio kikoa kingine hiyo e, ni, ni feature, moja ya ficha muhimu sana ambayo inaimarisha e, usalama kwenye kikoa chetu cha chaz ukilinganisha na na na, na, na, na, na vikuwa vya, vya vikoa vingine pili tuna tuna tuna kwenye registry au kwenye rajisi ya TZ kule tuna tuna ficha ambayo inaitwa domain doiocin hii domain locking ni ficha ambayo inaweza kufanya eh, mtu asiweze kufanya mabadiliko yoyote kwenye kwenye, kwenye, kwenye akaunti ya wateja wetu bila idhini ya, ya yule mwenye akaunt mara nyingi kwenye ishu auna kitu ile yako inatekwa nyara mtu anaingia kwenye mfumo wako waakaunti yako na kuweza kubadilisha majina yaliyohifadhi ile yako na kufanya kitu e, inaondoa uwezekano wa mtu kufanya vitu itu kamahaanakua ni, ni mkubwa na watu wanakua kiangalia masusalama yao n ambayo e, sio rahisi kuwazungumzia kwa lugha nyepesi lakini e, kikoa cha ni moja kati ya vikoa uh, ambavyo vina usalama wahali ya juu na mtu kupata uh, kikoa cha anafanya nini anaenda wapi sawa kupata kikoa cha tumejaribu kufanya urahisi mkubwa tuna, tuna tovuti inaitwa karibu tizet karibu ni tovuti ambayo imeweka maswala yote yanayohusiana na vikao vya hapo na mtu yote anayetaka kufanya usajili anaweza akaanzia hapo usajili haufanywi na mamlaka ya mawasiliano moja kwa moja sisi tuna mawakala ambao wanafanya usajili kwa niaba yetu hizi ni kampuni za ndani na nje ya nchi ambazo jumla yake ziko karibia 69 hadi sasa hivi kwa hiyo ukiwasiana na moja kati ya hizi hizo kampuni s9 unaweza ukafanya usajili wako sasa hapo kwenye tovuti ya karib tumeweka, tumeweka list ya hizo kampuni zote kwahio unaweza ukajichagulia leo unayotaka na ukafanya usajili wako online bila kuwatembelea hata ofisini kwa hiyo unabonyeza una, una l kampuni unayoitaka alafu unafanya usajili wako pale na kufanya malipo kwa njia eidha ya, ya, ya, ya, ya, ya kutumia simu au benki na kadhalika eh, na kumalizia usajili wako kwa hiyo ndani ya dakika kumi unaweza ukapata jina lako la kikoa cha dotizet, bila matatizo yoyote kupitia kwenye tofauti yetu ya karibu okay, uh, tcra ina, inatumia mawakala kufanya usajili uh, wa kikoa cha gharama zao zinafanana au kila wakala anaweka gharama ambazo anaona yeye zitafaahpana zita sasa katika uh, sisi kama au kama kama mdhibiti wa mawasiliano shughuli yetu kubwa tunayofanya ni kudhibiti hizi gharama ziziwezokuwa kwa hiyo gharama ya jina la gharama ya jina la kikoo ni shilingi elfu 25 haibadiliki ukienda kwa na yoyote yule ambaye msajili yoyote ambaye tumemwidhinisha haliwezi kubadilika lakini sasa ili jina lako liweze kufanya kazi kuna huduma za ziada ambazo kila mtoa huduma anazitoa kwa mfano kuna kitu anaita ili lile jina liweze kufanya kazi sasa inabidi lihifadhiwe kwenye sava ambayo inapatikana kwenye, kwenye, kwenye, na kwenye mtandao wa nnet e, na zile l zako ziweze kuingia pale na kama ni tovuti unaiweka nayo iweze kuwekwa pale na kadhalika hizo ni gharama tofauti ambazo kila mtu wa huduma ana gharama zake na ambacho tumejaribu kufanya kwenye karibuz tumeainisha pia na garama za kila mtu wa huduma kwa hiyo unaweza ukajichagulia kifurushi ambacho unakitaka kutoa kwa mto huduma ambacho unaona kitakufaa kwa, kita kwa shughuli zako ukachagua pale na kufanya usajili wako bila shida yoyote na hawa wasajili ambao wameidhinishwa na tcra wamekuwa wamerahisisha kazi kiasi gani uh, wamerahisisha wame kazi kwa kiasi kikubwa kama nilivyokueleza hapo awali ni kwamba eh, ili kikoa ccha doti likweza kufanya kazi ni lazima kihifadhiwe mahali na hawa moja ya sifa ambazo tunataka tuna kwa mtu ambaye anataka uwa msajili wetu ni lazima wepo anatoa hizi huduma za ziada eh, kwamba edha anafanya kazi ya kuhifadhi eh, emails na nat za watu pili awepo anafanya kazi ya kutoa labda hizi wanazoezitumia kwa ajili ya, ya kuweka kwenye websites kadhalika eh, kwa hiyo lazima awe anatoa hizo added services ndio ttutampa wow, wakala wa kufanya usajili kwa hiyo moja ya kitu ambacho anatusaidia kwa sababu sisi hatufanyi kazi ya kuhifadhi hizol ni kwamba ukienda kwao unapata unapatan kila kitu, kila kitu, kwa kitu kwa mtu. E, unapata jina la domain ambalo sisi tumemuhidhinisha kulipata utaweza kupata huduma ya kuhifadhi mil zako na, na website zako pia na vitu kadha wakadha ambazo vinahitajika kwa ajili ya matumizi ya kwenye internet kwa hiyo umuhimu wao mkubwa ni kwamba unapata services zote kwa mtu mmoja mara nyingine kumekuwa na swala la katika kutafuta ku, ku, jina la kikoa sio uh, tu kwa tz na kwa vikoa vinginecom unakuta jina tayari limeshatumika lime, limesha au limeshachukuliwa kwa tz hilo swala lipo ama ni, ni rahisi huko kupata jina ambalo mtu utalitaka uh, sasa eh, kwenye kwenye kwenye ulimwengu wa names, kuna kuna kuna kuna kitu anaita kwa ale majina ambayo ni generic ambayo hayahusiani na mtu yoyote eh, ni yule mtu aliyekuja wa kwanza ndlat lakini kuna, kuna, kuna, kwa kwetu sisi hapa kuna vitu tunaangalia pia mfano kama ni kampuni ambayo imesajiliwa siku nyingi eh? hapa tanzania na eh? Eh, watapata priority ya kutumia jina ambalo, ambalo walikuwa wanalitumiana yes. kama kuna mtu amelisajili na hana matumizi nalo amelisajili kwa nia ya kuwauzia eh? ukiangalia kanuni zetu hilo ni kosa tunasema <coughs> ume, umesajili kwa nia ovu E, yani ile nia hmm. ya kumzuia mwingine asifanye biasharanye tandakunakampuni maarufu inajulikana ni, ni, ni, ni Simon, lakini wewe umeenda, umeenda kuchukua jina haraka ili iliatakapolihitaji umuzihauhusiani nalo umuzi. huna matumizi nalo e, na umelihifadhi tu kwa nia ovu ya kutaka kujipatia kipato hiyo kwetu sisi ni changamoto na tunaiangalia vizuri sana kwa tatu. Kita, jila, kitu cha pili tena kingine ni, ni, ni zile na mark ambazo zimesajiliwa na Brela. zile nazo tunazipa kwama kuna mark imesajiliwa yule mwenye ile atapewaya kwanza kuja kusajili jina lake na kulitumia kwa ajili ya mawasiliano kwa hiyo mtu yote atakaesajili ya mtu basi ataweza pia kunyanganywa na kupewa yule mhusikaambaye amesajilihiyo okay. ni miongoni mwa, mwa, mwa, mwa faida uh, mm-hmm. kwa kiasi kikubwa mtu anakuwa anauhakika uhakika na, na, na usalama wa jina lake na lisitumiwe vibaysitumiwe vibayaakini vibaya. kitu kingine kikubwa ni kwamba eh, kama kunatokea mgogoro wa haya majina basi itatatuliwa kwa sheria zetu hapa nchini na sisi ili kurahisisha kabla ya watu kwenda mahakamani na utaratibu tumeuweka wa kusuluhisha migongoro inayosiana na majina ya vikoa na na taratibu hizo ni kwamba mtaenda kwa wasuluhishi watawasikiliza wataangalia kanuni zetu zinasemaje na watatoa eh, hukumu sasafulani ndi wanastahii kuwa na ili jina eh, na wale watatupa maelekezo sisi kama mamlaka ya mawasiliano na sisi tutatekeleza ile hukumu lakini kama hujaridhika na hio bado naruhusiwa sasakwenda mbele kwenye mahakama za anzania kwaajili ya kufanya lakini kikubwa na cha muhimu ni kwamba kila kitu kinafanyika hapa hapa nchini leo hii ukiwa na jina lako laco ukapata changamotocnamoto mkaukijua kesi yako itaenda kusikizwaamarekanindiko kuliko eh, walewako kule ndo kampuni yao imesajiliwa kule kwa hiyo sheria zinazotumika ni za kule kwa hiyo inaweza kukupa changamoto kidogo eh, na kukuyumbisha kama ni jina ambalo wateja wako wamelizoea na kadhalika lakini hapa nyumbani kila kitu tutamalizia hapa eh, na utakuwa na uhakika wa jina lako kulitumia hpa mwitikio wa wananchi kampuni na taasisi uh, kusajili eh. wesiti zao pamoja na email kwa uh, kutumia tz ukoje E, kwa miaka hivi karibuni mwamko umekuwa ni mkubwa sana naweza kusema e, na, na, na mfano naweza ikakuambia kuanzia e, mwaka elfu mbili na tisa wakati hii rajisi imeanza e, kushughulikiwa na mamlaka hadi e, mwaka elfumbili na tisa, kumi na 9 icho kipindi cha miaka kumi tulikuwa na domain karibia elfu kmi na tatu lakini sasa hivi kutoka elfu 2n 19 hadi 223 tumefikisha d 28 na hicho yeah, ni kipindi cha miaka minne ni ongezeko karibia la mara mbili ya ile ambayotusajiind amba chamiaka kwa hiyo utaona siku za hivi karibuni mwamko ni mkubwa na matumizi ya atazidi kukua kwa kasi kubwa sana Bi- biashara mtandaoni ime imekuwa ime ni, ni kitu ambacho kinafanyika sana sasahivi nii ni manufaa yake katika uh, kuhamasisha ukuaji uh, wa matumizi ya kikoa cha uh, tz mta, biashara mtandaoni kwa kweli ni moja ya, ya, ya chachu ya kutumia tz eh, na kitu kikubwa ambacho wafanya biashara walioweka biashara zao kwenye mtandao wa internet wanatakiwa kukijua ni kwamba ili wajulikane wanafanya biashara kutoka tanzania ni vizuri wakitumia kochaot e, na, na, na, na kwa bahati nzuri sasa hivi wafanya biashara wengi wadogo wadogo wamekimbilia kutangaza au kufanya biashara zao kwenye kwenyetaona mm. mtu anafungua akaunti yake ya yake yaab ndo anafanya biashara kule na kuweka namba zake za simu na akaunt zake watu walipe pale na kadhalika lakini matokeo yake tumeona kuna utapeli mwingi sana wanatokea peji yako ya biashara ikiwa maarufu mtandaoni kesho na kesho kuta utakuta peji kama zile zimefunguliwa kama km ambazo sasa watu wanaibiwa huko na naaiwakutumia jina lako lili la biashara anaanza uanaini kitu kigumu sana sanakuweza kuwambia watu a wakueleweaa kawamba watuwawa tayaaailtainakuaribia hadi wewe jina lako wambaattata jina lakonauhakia kama tasa, ni wewe asa ni vizurib wakatumia kikoa kama cha kuweza kutambulisha akaunti zao za Eh, unakuwa na website yako ya na unasema hizi ndio accounti zangu za social media kwa hiyo watu wanakuwa na uhakika sasa kwamba natembelea akaunti ya social media ya mtu fulani kwa uhakika na bila shida kabisa na wapo unakuwa umewalinda wateja wako na pia umelinda jina la biashara yako mona eh, kwa kiasi kikubwa kabisa kwa hiyo kuwa na social media akauntiada yake E, bila kuwa na jinsi ya ku kwamba hii ni akaunti yako yadia nayo ni changamoto e, kwa hiyo ni kama kwa asa wafanyabiashara waangalie pia e, ya kampuni zao kwa kuwa na kikwacho unaweka unasema jamani zangu ni hizi hapa mtu akitaka kuzifikia pia anaweza akazifikia popote pal dunian wahiyo ni, ni faida maradufuaradufuhatujaona e, hata sehemu moja mm-hmm. tukaona kuna umuhimu wwote wa mtu kutotumia kikoa cha, cha, cha Ehe, na kwa hiyo kuweka biashara online kwa kutumia social media na kutumia vina vina vina vina kutumiavinaentiana binabebana kwa hiyo ni kitu kizuri na, na umesema hapo awali kwamba kuna namna za kusuluhisha migogoro hmm. uh, kutokana na majina pengine kufanana mtu kutumia jina la mtu mwingine kuna namna za ndani za kutatua ku hii migogoro hivyo uh, wafanya biashara au watu binafsi ambao wanashawishika kutumia uh, kikoa chadoti zaidi unawashawishi wafanye haraka kwa sababu mara nyingine unaweza ukawa una jina lako ungependa ulitumie inamaana ukichelewa litatumika sehemu nyinginekabisa eh, eh, tunahasa tuna, tuna watanzania hasa wale ambao tayari wana biashara na majina ambayo yamejulikana sasa hivi dunia inaenda kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye dijitali e, mawasiliano ya kidijitali kwa hiyo ile hali ya kufanya biashara kizamani tena inakuwa haipo na na a ni muhimu sana kulinda jina lako na kwenye mtandao wa intnet kwa hiyo kama una biashara yako kubwa ambao wanaifanya kila siku kwenye hali ya kawaida ni vizuri pia kawai kusajili jina la kikoa laile biashara yako ili uweze kuweka nafasi yako kwenye mtandao wane pia kwa sababu huko ndo dunia inapoenda kesho kesho kutwa biashara hizi za, za kuenda kwenye maofisi ya mtu kukata tiketi ya basi au kufanya nini haitakuwepo tena kila kitu kitakua kinafanyika kwenye mtandao wanet kama jina lako basi ujaliwai na hifadhi inaweza ikawa changamoto kwahiyo kama taget yako wafanya biashara wateja wa, wa, wa wako ni watanzania na unataka kufanya biashara na watanzania ni vizuri ukakimbia ukachukua jina lako la kioachat ukaanza kuweka biashara yako kwenye mtandao wa internet taratibu katika kumaliza mazungumzo haya nini wito wako kwa watu binafsi wafanya biashara kwa sababu tumeona faida uh, hatujaona hata changamoto moja kwa sababu hata migogoro hmm. ina atuliwa hapa hapa nyumbani nini wito wako kwa, kwa wanaosikiliza sasa e, wito wangu ni watu wasajili jina la vikoa vya wafanyabiashara e, watu wa huduma wote ambao e, wana wanataka kupa wana, na alama kwenye mtandao wa intnet basi wasajili jina la kwa ajili ya matumizi yao ya kila siku ili jina lipo kwa ajili yao na, na, na hivi tumefungua eh, second level maanake ni kwamba zamani ilikuwa naweza kusajili jina refu la sasa hivi unaweza ukasajili jina fupi kabisa lili ambayo nalipenda eh, bila shida yoyotenukuna ngazi kuna ngazi kuna, kuna ngazi eh, ya tatu na ngazi ya pili eh, ngazi ya tatu tulisema ni kwa ajili ya, eh, ya kutambulisha zaidi kampuni n kwa mfano wewe ni kampuni lakini unafanya kazi gani unasemamini kampuni ambayo sio ya kibiasharaaitengenezi mm. faida Then, tunakupa kategori yako utaenda kwenyerwakisema eh, mimi natengeneza biashara tunaupa kwenyeukisema wewe ni taasisi ya kiserikali unaenda kwenye g eh, ukisema wewe ni mtu tu binafsiua nanakwaho tulikutengeeza hizo kategor kwa ajili ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuelewa kabisa aadili na kampuni ainagani lakini kutokana na jinsi dunia inavyokwenda tukaona pia kuna watu wanapenda majina mafupi wapendi kuwa na ngazi zaidi ya mbili kwahiyo ukitaka kujist sasahivi unaweza ukafanya hivyo pia kwa garama tofauti hizi tunaziita ni domains, ambazo unataka kitu juu zaidi. zaidi ambacho kina ambacho utaki kua nat unachotaka tu ni fupi t jjau kwa sababu ni jina fupi linaweza likajulikana kirahi hizo ni ngazi mbalimbali mbali mbali mbali. mbali. katika kusajili kikoa cha lakini pia mara nyingine huo tumekuwa tume, tume tukishuhudia kwamba uh, uh, wesi nyingine zinataja kabisa kwamba nini hiyo ikoje Yes, nayo ni, ni, ni, ni ngazi pia ambayo tuliweka kwa, ni kikategori maalum kwa ajili ya hotel eh, kwamba kama wewe ni hotel na ipo tanzaniakwao hey, unaweza ukaenda moja kwa moja kwenye, kwenye kile ambacho unanakifanya una eh, eh, kwa ajili ya kukutambulisha exact unafananai ni? eh, eh, kwahiyo kuna hiyo hotel hotelttuna madaraja ma, ma, kama makumi na mbili juma eh, ambayo yote yana identifi E, vitu mbalimbali mbali. kuna hiyo ya sotz kwa ajili ya for profit fpitc alafu tuna hiyo oratz kwa ajili ya makampuni yasiyo ya kibiashara kibia alafu tuna tuna ii ni kwa ajili ya netwenetwe ya watu network ya makundi ya watu na kadhalika hata e, e, na kategori nyingine ni sctz hii ni kwa ajili ya shule za msingi eh, na sekondari na, eh, na zile za awali wanaweza wakatumia tuna actz kwa ajili ya credi universities eh, kwa hiyo univesiti zote univesit ofdaressalam na kadhalika wanatumia actz eh, eh, alafu pia tuna kategori kwa ajili ya hotels hiyo ni hoteltz tuna atego kwa ajili ya tv ambayo ni tvtz alafu tuna ategoi kwa ajili ya indvdal kwa watu binafsi ao umesema kwamba nikwa hiyo unaeza ukawa ni dot dot dot e, unaitumia tu kwa ajili ya matumizi binafsi yeah. na uh, wale wasajili ambao wameidhinishwa na mamlaka ya mawasiliano tanzania tcra unapoenda kufanya usajili wa kikoa chatz huwa wanakushauri wana kuhusu haya ukiwa unapoeleza kwamba mimi nataka kikoa mm-hmm. kuna kupata ushauri pengine ili kuweza kujua sehemu gani ambayo itakufaa zaidi zaidisasa ukianza usajili wako pale kwenye karibu tz tumeweka taarifa zote kuhusiana na tz pamoja na aya makundi Eh, eh, ukianza usajili kwasababu pale hana mtu unaongea nayunaongea naawacangamotoatsauklaaanauawahoukitia una na zile urasa wenyenaonyesha eh, sheria zetu eh, kanuni alafu pale mbeleutaona majina kama unafanya biashara ganijina gani, gani uchague nahivo vitu vyote vimeandikwa kwenye h yetuw naea ukavisoma kwanza kabla ya kuanza kufanya usajili ukienda pale kuchagua santa kufanya usajili unakuwa tayari umeshaamua uende kwenye kategori ganisawasawa <laughs> um, swali la mwisho kuna ule utaratibu au kasumba ya mtu anasajili ndiyo ni jina lake la kampuni lakini penginewesit inakuwa haijatumika muda mrefu je uh, jina na hiyo website inaendelea ku, ku, ku, kuwa katika umiliki wake au inaweza ikachukuliwa ika na mtu mwingine kwa, kwa tafsiri hiyo jina ambalo limesajiliwa na mtu na analitumia litaendelea kuwa lake isipokuwa e, kama nilivyokwambia gharama za kulipia kulipiad zinafanyika kwa mwaka mmoja kwa hiyo kila mwaka unaklazima huishe kwa hiyo ule mwaka ukiisha na aujahuisha lile jina lako Eh, tunakupa kipindi cha miezi miwili tutakuwa tumeendelea kulishikilia tukikusubiri eh, eh, kama usipotokea tena katika hicho kipindi basi ile jina litafutwa naitarudishwa sasa kwenye pool kwa mtu yoyote anaelitaka aweze kuichukuawao eh, eh, eh, una huo utaratibu ambao tumeuweka unasmamdamiezi eh, miwili eh, iki, ikiwa kama bado mtu alihitaji aida kampuni imefungwa basi lile jina litafutwa na mtu mwingine yoyote away anaweza akalisajili shukrani sana simon ni imani yangu wanaosikiliza hivi sasa watachangamkia hiyo fursa na watachukua hatua katika kwenda kusajili kupitia kikoa cha doz kabisa karibuni sana msikilizaji ulikuwa unasikiliza podcasti ya mamlaka ya mawasiliano tanzania tcra na nilikuwa nikizungumza na simon batazal ni afisa mkuu wa tehama mamlaka ya mawasiliano tanzania tcra jina langu ni alfa wa