hii ni kazi the podcast hebu fikiri unaishi katika karne ya 18 barani moya unafanya kazi katika kiwanda cha nguo maisha yako ni ya mzunguko kila siku unaamka mapema alfajiri kabla hakujakucha vizuri ukijua una siku ndefu sana mbele yako unachukua mkate na maji na kuanza safari ya kwenda kazi mazingira ya kiwandani unapofanyia kazi si ya kutamanisha jengo la kiwanda ni dogo lina joto kali sana hewa nzito ina mchanganyiko wa vumbi hewa ukaa na harufu ya kemikali na mashine zilizopo kiwandani zinapiga kelele sana unakwenda sehemu yako ya kazi ambapo utasimama hapo siku nzima ukirudia kufanya kazi hiyo hiyo muda pekee utakaopata wa mapumziko ni dakika chache wakati wa chakula cha mchana unapofanya kazi unapata maumivu makubwa ya viungo mgongo miguu vidole lakini unaamua kupuuzia maumivu ili ukamilishe sehemu yako ya kazi uliyopangiwa la sivyo ndiyo itakuwa siku yako ya mwisho kufanya kazi kiwandani hapo hakuna tis ya kuondolewa kazini ajali katika kiwanda chenu ni jambo la kawaida juzi tu rafiki yako alikatwa mkono wakati akiendesha mashine ya kukata nguo baada ya hapo alifukuzwa kazi bila kulipwa fidia yoyote hata wewe unaendelea kufanya kazi bila kuwa na uhakika siku yako itakavyoisha unaweza kurudi nyumbani bila mkono na huo ukawa ndio mwisho wako hivyo ndivyo hali ilivyokuwa wakati wa mapinduzi ya viwanda barani ulaya kwa bahati mbaya mazingira kama haya hayakuishia katika karne ya 18 tu haya ni mazingira tunayoweza kuyaona katika maeneo yetu ya kazi kila siku hata katika karne hii kama mfanyakazi unapojikuta katika mazingira kama haya ya kazi unapopitia madhila kutoka kwa mwajiri wako au serikali na mamlaka nyingine inayopaswa kuhakikisha mazingira yako ya kazi yanakuwa mazuri unapaswa kufanya nini ni kukaribishe katika kazihas podcast. Podcast ya kwanza na ya kipekee kupata sauti ya wafanyakazi na wasakatonge wote nchini hii ni episodi yetu ya kwanza kabisa na katika episodi ya leo kwa pamoja tutafahamu chimbuko na misingi ya vyama vya wafanyakazi na tutajiuliza na kupata majibu je vyama vya wafanyakazi vina umuhimu gani kwa mfanyakazi mimi ni venance magula tumeanza kwa kuangalia hali ilivyokuwa mwanzoni wakati wa mapinduzi ya viwanda barani ulaya ili kuelewa uhalisia wa mazingira ya kazi yalivyokuwa wakati huo mazingira hayo ndiyo yaliyochochea wafanyakazi kutafuta njia mbadala za kudai kulinda na kutetea haki na maslahi yao na njia mojawapo ikiwa ni kuungana ili kuwa na nguvu ya pamoja na sauti kubwa zaidi kupinga unyonyaji kutoka kwa wamiliki wa viwanda kupitia vyama vya wafanyakazi ni jambo ambayo linaendelea kwa muda mrefu hadi pale wafanyakazi walivyokuja kugundua umuhimu wa umoja wakaona tunavyobakia hivi kila mtu na lwaki tunapata shida tutaisha tufike mahali tuwe na umoja ili badala ya kudai haki mtu mmoja mmoja kudai ujira kwa mfano ujira unaostahili tudai kwa umoja tudai kwa sauti ya pamoja kwa sababu sauti ya pamoja ni ngumu sana kuizuia kwa hiyo wakagundua waka kwamba umoja ndio njia pekee ya kuweza kuwakumboa kutoka kwenye udhalimu ule huyo ni hezron kaya mkuu wa chuo cha kazi kilichopo jijini mbeya historia haiweki wazi hasa ni nani aliyekuwa mwanzilishi au mwasisi wa vyama vya wafanyakazi lakini inafahamika kuwa kufikia1 mwaka tayari kulikuwa na chama cha wafanyakazi wa viwanda vya uchapishaji huko london nchini uingereza tangu wakati huo wafanyakazi wamekuwa wakijiunga katika umoja wa hiari na wa kidemokrasia wenye malengo ya kupaza sauti kupigania matakwa yao matakwa yao ni kama vile uhakika wa ajira malipo mazuri ya ujira ya yani mishahara na marupurupu masharti bora ya kazi uboreshaji wa maisha ya wafanyakazi na mambo mengine kwa hapa tanzania historia ya vyama vya wafanyakazi inaanzia kipindi cha ukoloni ambapo tanganyika ilikuwa koloni la ujerumani kuanzia mwaka 86198 na baadaye uingereza kuanzia 191961 kuanzishwa kwa shughuli za kiuchumi wakati wa utawala wa kikoloni kulipelekea kuibuka kwa tabaka la wafanyakazi hasa waliokuwa wakijihusisha na shughuli za mashamba viwanda na usafirishaji juhudi za mwanzo za kuanzisha vyama vya wafanyakazi zilianza mwaka 1927 mkoani kilimanjaro ambapo madereva wa magari walianzisha umoja wao ingawa kwa kipindi hicho kulikuwa na sheria ya the master and native servant ordinance ya 1923 ambayo haikuwa na utaratibu au mwongozo wa kuanzisha na kusajili vyama vya wafanyakazi mpaka ilipofika 1932 ilipotungwa sheria ya the employment ordinance namb 32 umoja huo ulisajiliwa na kuwa chama kamili 1940 kwa mujibu wa sheria hiyo mpya hadi mwaka 1950 nchini tanganyika kulikuwa na vyama zaidi ya kumi vya wafanyakazi lakini mabadiliko kadhaa ya kisheria na kimuundo yalipelekea kuanzishwa na kubadilishwa kwa vyama vya wafanyakazi tangu wakati huo kwa sasa tanzania kuna vyama vya wafanyakazi zaidi ya 3 a vikiwemo chama cha walimu tanzania cwt chama cha wafanyakazi wa viwanda biashara taasisi za fedha huduma na ushauri twiko chama cha wafanyakazi wa hifadhi wahoteli majumbani na huduma za jamii chodau na kadhalika kuna baadhi ya hivi vyama vinaunda shirikisho la vyama vya wafanyakazi tanzania tukta na vingine vinafanya kazi nje ya tukta kabla sijazidi kukuchanganya nimeshataja vyama vingi lakini tunawezaji kuvigawanya hivi vyama vya wafanyakazi kule mwanzo tulikuwa na Crafts union vyama vidogo vidogo hivi ni vyama ambavyo vilikuwa vipo kutokana na fani ya watu kwa mfano wanakuwa na chama chao ukienda mahali pengine unakuta chama cha washona nguo ukienda mahali pengine unakuta chama cha walimaji wa, wa pamba lakini baadaye vikaja vyama vya kisekta vyama ambavyo tunasema sasa hii ni sekta ya viwanda wanakuwa na chama chao hii ni sekta ya mashambani wanakuwa na chama chao hii ni sekta ya elimu ya juu wanakuwa na chama chao hii ni sekta ya, ya, ya madini wanakuwa na chama sekta ya ujenzi wanakuakwahiyo kuna vyama you know, tunaitaa alafu kuna ndio aina kuu ambazo tulikuwa nazo sasa hivi tuseme kwa kweli tuna vyama vya kisekta ndio ambayo tunavyo sasahivi vile zilzilishaondona hizihi hizi asa ndio zinakuja zinajumuishwa wanaungana kwa pamojaanakua na shirikisho pale juu kwa mfano wahapa chini sasahivi shirikisho ambalo lipo na ambalo e, ndilonalotambulika kwa sasahivi ni shirikisho la vafanyakazitanz ndilo ambalo limeshikilia sasahivi vyama vya kisekta ambavyo viko chini yake swali ambalo unaweza kuaunajiuliza mpaka sasa ni kwa nini nijiunge na nahivo vyama vya wafanyakazi nitapata faida gani nilipata wasaa wa kuzungumza na rehema ludanga ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya wanawake tukta katibuwatwiko mkoo wa taboratumekuwa tuna kilio kikubwa cha nyongeza ya mshahara mara ya mwisho ilikuwa fubl ktatu kwa sekta binafsi kwa sekta za umma kwawezikali mfanyakazi mmoja atasimama kudai masilahi yake pikiae lakini kwa kupitia kelele za vyama vya wafanyakazi imefikia mwaka elfubilia ishirini na mbili kapatikana nyongeza ya kima cha chini cha sekta ya mbili hiyo hiyo ikatoa nyongeza ya kima cha chini sekta binafsi ambacho kimeweza kutumika januari elfub 2 tat hii ni kupitia m za vyama vya wafanyakazi asintaweza kusimama mfanyakazi mmoja peke yake akaweza kudai tukiwa wengi sisi tunadai ukiwa mmoja tunaomba chama cha wafanyakazi ndicho kinachojenga hoja ama kwa serikali au kwa waajiri kuhusu haki mbalimbali za wafanyakazi kinatumia mbinu zake ama za kwenda mahakamani kwenye vyombo vya, vya, maamu, vya maamuzi vya kisheria ili wafanyakazi waweze kupata haki zao lakini chama cha wafanyakazi ndicho kinachofunga mikataba ya hali bora sauti ya wafanyakazi inafika kwa mwajiri kupitia chama cha wafanyakazi shida za wafanyakazi zinafika kwa serikali kupitia chama cha wafanyakazi kwa hiyo chama cha wafanyakazi ni mdomo wa, wa, wa wafanyakazi wafanya wa nao wafanyaka hanga samaki lakini hawana mifuko ya hifadhi ya patient. hawana mtu ambaye anakwenda kwa ajili ya kuwasaidia kuwaelimisha lakini pale wanakutana na wale mgambo wanawakimbiza na kadhalika hawana mtu anayewasaidia wanafanya katika eneo lile hawajui hata namna ya ufanyaji biashara katika eneo lile hawana hata mikataba wala hamjui anayehusika na sehemu ile ni nane usimamizi wa sehemu hile ni nane kwa hiyo kupitia vyama vikisimama vizuri vinawasaidia na kuweza kuwakemea vinawaiia watu wanaweza wakajiunga ili baadaye telakini wakiwa ume wanaweza wukawpata masuala ya bima kupata utaratibu rasmi wa kuingia katika mikataba na halmashauri husika kwa ajili ya wao kufanya biashara zao kihalali lakini pia tunawasaidia kuwaelekeza namna hata ya kuweza kutunza mitaji yao kwenda benki kukopa kwa kutumia vigezo ambavyo ni rahisi masharti mepesi chama cha wafanyakazi kama tulivyokwisha kuona ni daraja muhimu sana kati ya mwajili na mfanyakazi ni haki ya kila mfanyakazi kuwa mwanachama wa chama kimojawapo cha wafanyakazi kulingana na fani au kazi anayofanya kifungu cha tisa kifungu kidogo cha kwanza a cha sheria ya ajira na mahusiano kazini iliyofanyiwa marekebisho mwaka elfumbili na kumina tisa kimetoa uhuru wa mfanyakazi kuanzisha ama kujiunga na chama cha wafanyakazi uhuru wa kujiunga ulitoa uhuru kwa mfanyakazi kuona ni chama kipi ambacho yeye anadhani kitamfaa katika kulinda na kutetea maslahi yake na kikampa uhuru wa kujiunga na chama ambacho anakipenda vile, vile sheria hii imetoa uhuru kwa wafanyakazi kuanzisha chama cha wafanyakazi endapo kutatokea hitaji la wafanyakazi kutafuta uwakilishwaji wa sauti zao kwa mwajiri au mamlaka si koma inafika mahali mwajiri analazimishwa moja kwa moja kwamba kukishafika tu kumi ni wafanyakazi wenyewe kwa ridhaa yao waone kuna haja ya kuunda chama cha wafanyakazi kwa mujibu wa sheria ambayo inasema mahali penye wafanyakazi kumi wana haki ya kuwa na tawi lao la chama cha wafanyakazi wakifika waishirini wakitaka kuunda chama wanaweza kwa mujibu wa sheria kumekuwa na mjadala mkubwa sana unaoendelea kuhusu umuhimu na nafasi ya vyama vya wafanyakazi hasa katika ulimwengu wa kazi unaokumbana na mabadiliko ya teknolojia kila siku wapo wanaodai kuwa vyama vya wafanyakazi vimepoteza nguvu na mvuto jambo linalopelekea wafanyakazi wengi hasa vijana kuto kujiunga na vyama hivyo hari siku zinavyozidi kwenda ni kweli hiyo sn inaweza ikapotea itabakia tu kama kuna sehemu watu ambapo kweli wana ushahidi wa hayo mambo ambao wamewakuta hapo yaani maboresho ambayo amewakuta kwamba yametokana na vyama vya wafanyakazi zamani watu wengi walikuwa wanajiunga na vyama vya wafanyakazi na ndio walipambana sana kuhakikisha maeneo ya kazi yanakuwa katika hali ambazo ni bora kazi zinakuwa ni zenye saha mazingira yanakuwa nenye ni saha lakini walau ujira unaweza ukapanda utaona sehemu nyingi kima cha chini ambacho kinawekwa na serikali na kima halisi ambacho wanalipa wafanyakazi kwa wakati huo inakuwa tofauti ambacho kinakuwa ni kikubwa kimeongezeka kutokana na jitihada za vyama vya wafanyakazi sasa kulingana na hali hizo za maeneo ya kazi kuwa yameboresheka vizuri vijana wa sasa ambao wanaajiriwa sasa hivi wanakuta tayari ile hali ya pale ni nzuri anakutana na mshahara mzuri kumbe ule mshahara ulikuwa umewepwa kwenye mkataba wa hali bora yeye kwenye akili yake anaamini kwamba ni kwa sababu yeye ni msomi ndio maana amevikuta hivyo vitu lakini kiuhalisia si sababu ya yeye kuwa msomi bali ni kutokana na wale waliotangulia kupambana kutengeneza mazingira vyama vya wafanyakazi vinatakiwa kujitathimini na kuona namna gani bora ya kuweza kujiboresha ili kuweza kuendana na haya mazingira ya sasa kuongeza service ya kuweza kufanya ionekane wanaumuhimu zaidi abu kama ameshaboreshamwajiri hafukuzi mfanya kazi mshahara ni mzuri bima wanaripiwa bima ya afya wanapata wakienda rikizo wanapata mposho zote wanapata hapo chama cha wafanyakazi kinakuwa kina umuhimu msikilizaji kuna mengi sana ya kuzungumza kuhusu vyama vya wafanyakazi lakini ni matumaini yangu kuwa umejifunza kwa kiasi hasa katika kufahamu misingi na umuhimu wa kujiunga na vyama vya wafanyakazi hii ni sehemu ya kwanza kabisa ya mfululizo wa zetu kuhusu kazi ajira na mazingira ya wafanyakazi nchini katika toleo lijalo tutazungumzia ukatili wa kijinsia katika maeneo ya kazi usisahau kusubscribe kwenye majukwaa yetu ya kidigitali vile, vile usiache kushia na wenzako kwa lengo la kutoa elimu na kama utakuwa na swali lolote usisite kutuuliza kupitia mitandao yetu ya kijamii tunapatikana facebook instagram na x ama twitter kama ilivyokuwa ikifahamika zamani au unaweza kupiga simu kwenye namba 222668575 kwa niaba ya fredric ebert stifton na wote waliofanikisha kuandaa toleo hili la kwanza la kazi thepodcast mimi ni venance majula uwe na wakati mwima