hii ni kazi hepcstkaribu ulimwengu wa kazienda kazi. kazi nguvu ya fanya kazi, kazi. kazi inangaza nuru na hakitangazo malengo ya wafanya kazi kazi, kazi, the yeah. kazi na haki twesawaipaa sauti ndo dawawafanya kazi ua tuna furaha kukaribisha kwa mara nyingine katika sehemu ya pili ya podcast yako pendwa ya kazi the podcast na katika sehemu hii tunaangalia dhana nzima ya ukatili wa kijinsia katika maeneo ya kazi jinsi unavyofanyika athari zake na kipi cha kufanya kutokomeza matukio haya uh, ili mazingira ya kazi yawe salama kwa wafanyakazi wote kama ndio kwanza unatusikia uo sehemu sahihi kabisa hii ni masala ya kwanza na ya ya kipekee tanzania kuzungumzia ya kazi ajira sera sea wafanyakazi uh, maisha yao harakati ili kuhakikisha mkono unaenda kinywani mabadiliko ya ya katika maeneo kazi pamoja na mambo mengine chungu mzima uh, wafanyakazi moja kwa moja katika sehemu ya kwanza tuliangalia vyama vya wafanyakazi chimbuko majukumu na nafasi ya vyama hivyo a ulimwengu wa kazi unaokumbana na mabadiliko ya teknolojia mimi ni venance majula uh, na leo hii sipo peke yangu nipo na mwenzangu dorin gisndoin habari za wakati hu mzuri kabisa vizori. niko vizuriniko vizuri safi na katika kuangalia ukatili wa kijinsia tumezungumza na wataalamu na wadau mbalimbali kujadili na kuelewa dhana hii ambayo imekuwa eh, kama jinamizi linalokosa kuzungumziwa kwa hadhi inayostahili hasa katika mazingira ya kazi karibu sana na nakusihi uwe nasi mwanzo hadi mwisho wa sehemu hii hii ni kazi the podcast kama nilivyodokeza hapo awali tutazungumza ukatili wa kijinsia hasa ukatili wa kingono maeneo ya kazi na kuhakikisha sote tuko katika uelewa mmoja ni muhimu kufahamu tunamaanisha nini hasa uh, tunaposema ukatili wa kingono kutupasha kuhusu maana ya ukatili wa kingono uh, tumezungumza na bwana eric mlakibunono mtaalamu wa sikolojia na ushauri kutoka idara ya ushauri ya chuo kikuu cha dar es salaam ni vile vitendo ambavyo e au mfanyakazi wa mfanyakazi anavyoweza kumfanyia mtu kinyume au bila ridhaa yake especially kwenye maeneo yake ambayo ni maeneo yake asili kama kuna, kuna kumshika maeneo kama kifuani kwa binti yale no sensitive. lakini kuna wengine wanawapiga akalio na nini hizo zote tunateta ni inaenda mbali wakati mwingine hata kumgusa tu mtu bila ridhaa yake ni yani, yni nieaasment kwa sababu unaweza ukamfanyia physically ukamgusa sehemu ambayo kimsingi kwake yeye nintv lakini kwa... Kuwa na, na, na, na hii haiangalii enda kwamba mwanamke tua natakiwa maana tumezoea kuona kuonaaa wanawake kwamba kimsingi wanawake wanaongoza noa waafawmswanawakwanaakufaiwaakiii wanaume pa wanafanyiwa pnanamna ambao wanafanyiwa mfno mwanaume ziko nyingi sana wengine anaweza akasogea mbele yake na nini akagusa yale maeneo yake ni sensitive sehemu zake za siri za mwanamume mwanaumeakiwa amesimama au wakati mwingine kumshika wakati mwingine ambako pia mwanamume hajatoa ridhaa ya yeye kufanya hivo inaanza kuitwa unyanyasaji au katiri wa kijinsia wa kingono kwa sababu mara nyingi inafanywa na yule mtu ambaye ni wa juu kwasb kwa, kwa maana ya lazima atakuwa na mzidi chfulani lakini sasa hapaieleweke wazi kuna ile kuridhiana na kuna ile kumfanyia smfanyakazi kama akimhitaji akim, kimapenzi fanyakazi mwenzake hiyo atuwezi kusema hiyo ni kwa enda kumwambia kwamba kuna mimi na kuhitaji au enda lakini pale ambapo unadiriki chukua hatua kufanya chochote ambaco naeza kukifanya eidha ikiwa ni sial au, au verbally tunasema wewe tayari na mpaka sababu umefanya kitu kinachoonyesha ujinsia wake au kwa maana ya jinsi yake bila ridhaa yake dorin kama utakuwa umemsikiliza vizuri uh, bwana bunono utagundua kuwa unapozungumzia uh, ukatili wa kingono ni lazima kuangazia dhana ya ridhaa yes na anachomaanisha hapa sio kwamba watu wawili waliopo katika eneo la kazi hawarusui kuwa katika mo- katika mausiano, ngono la mm-hmm. la hasha jambo muhimu hapa ni ridhaa kutoka pande zote mbili mm-hmm. tunapozungumzia mazingira ya kazi kwa rejea mkataba nama9wa9 washirika la kazi duniani ilo tunamaanisha iwe kwenye mazingira ya wazi au ya yafaraa katika eneo la kazi mahali mfanyakazi anapopumzika uh, sehemu za maliwato au kubadilisha nguo safari za kikazi au shughuli yoyote inayohusisha kazi katika mazungumzo ya kikazi sehemu ya makazi liotolewa na mwajiri au hata wakati wa kwenda ama kurejea kutoka katika eneo la kazi tukirejea alichosema mtaalamu wa sikolojia utagundua kuwa matukio haya mara nyingi yanahusisha kiongozi au mtu mwenye mamlaka au madaraka kwa maneno mengine naweza kusema ni bosi na mfanyakazi wa kawaida na mara nyingi kunakuwa na dhana ya uhitaji yaani mtu mmoja ya anakuwa na uhitaji na mwingine anakuwa kwenye nafasi ya kutoa kile kinachohitajika sasa kuna haja ya kuelewa ukati wa kingono na rushwa ya ngono na jinsi gani vinaweza kuhusiana kuliangazia hili tumezungumza na bibia msumi mkuu wa dawati la elimu eh, kwa umma kutoka taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa takukuru ofisi ya kinondoni dar es salaam rushwa ya ngono kama kosa lenyewe lilivyojiweka ni ngono sasa tunajua ngono ni ngono lakini kwa nini ngono hii imepewa hadhi ya kuwa rushwa ni kwa sababu ndani yake ukisema rushwa kunakuwa kuna vitisho kwamba mtu anafanya kitu kinyume na ridhaa yake baadala a mtu kutumia fedha kumlipa mtu anatumia ngono sasa kifungu cha ish t5 cha sheria she ya kuzuia na kupambana na rushwa kinaongelea mtu mwenye nafasi anaitumia nafasi aliyokuwa nayo ili kupata manufaa ya kingono kutoka kwa mtu ambaye anatakiwa amuhudumie kisheria kwa hiyo kama mtu anaenda kuomba ajira labda mtu yuko kazini anahitaji kupata promotion mtu anahitaji labda safari za kikazi anahitaji nafasi ya kwenda kusoma akiwa kazini au nafuu fulani katika kazi maanake hata hizi kazi inawezekana mkawa idara moja lakini mwingine yuko idara ambayo kidogo ina nafuu ili kupata vitu kama hivyo inabidi atoe manufaa ya kingono pale ndio maana kule tunaona ni ukatili ni kwamba anatoa bila ridhaa yake kwa sababu hana jinsi nyingine yani pale haihitajiki hela hahitajiki nini moja kwa moja inahitajika ni ngono nam umemsikia bb msumi akizungumzia uh, swala la ridhaa ama kwa kizungu consent kwa unasemakadoini bado tunaona swala la ridhaa uh, ni kipengele muhimu sana kuzingatia kwenye kuzungumzia swala la ukatili wa kijinsia yes, yes. na matukio haya yapo na yanazidi kushamiri katika mazingira yetu ya kazi kila siku nam tukiangalia takwimu tunaona kuwa matukio ya ukatili wa kingono yameongezeka kwa asilimia ndani ya miaka mitano iliyopita uh, huku mkoa wa dar daressalam ukiwa kinara ripoti ya mwaka lb ihim2h bili ya mkaguzi na mdhibiti mkuu wa hesabu za serikali ama cag inaonyesha katika mikoa sita iliyotembelewa kwa ajili ya ukaguzi mwaka elfu2a 2shirina mbli dares salam yameripotiwa matukio el1656t kutoka matukio miata 2shirinia6ta ya mwaka elf2 kn8n hili ni ongezeko la asilimia mia4asb na, e, na arusha yenye matukio fumoje, mia nene, kutoka matukio ikiwa na ni ongezeko la aslm mkoa wa tabora ambao mwaka 8 na uliripotiwa kuwa na matukio ukatiiwa kingono sh mawili umeingia kwenye orodha ya mikoa yenye matukio mengi ambapo mwaka matukio irekodwmatuko 136 tarakimu hizo kwa haraka ukiziangalia zinatisha na utaona ni wazi kuwa matukio haya yanafanyika kwa wingi sana na kuna haja ya kubainisha pia kuwa hayo ni matukio pengine kuna matukio mengi zaidi ambayo hayajaripotiwa sasa n nadhani tunafikiaje huko maana tukiangalia uka, ukatili wa kingono ni sehemu na ni suala la kisaikolojia mm-hmm. na tunakumbuka kwamba mara nyingi ni mtu mwenye nguvu au mamlaka anamfanyia mtu mwingine aliye chini yake tena mtu mwenye uhitaji tumsikilize mtaalamu wetu wa mm-hmm. saikolojia akifafanua mara nyingi ao watu wanaofanya kwa maana ya kwamba amekuzidi ame cheo fulani au t fulani kazini yeye anakuwa na, anaona kwamba yeye haki au ana uwezo wa kufanya ishotekili kwa mtu yoyote le aliyoko chini yake hizi nitait mbovu zilizo kwenye vichwa vya magosi wengi ambao kimsingi ethics na codes of conduct za kazi zao na adili yako kushoto na wakati mwingine nafikii hatua anahisi kwamba kwa sababu yeye anam boza huyu anaisi anaweza, anaweza everywhere kwamba hata mwili wa huyu basi mtu huko ni alali yake ana mamlaka nayo kwa sababu anaweza kutoa maelekezo mimoji matatu kuhusu mombo yata bali taasisi vile vile kwa sababu kuna madhara makubwa sana mtu Sasa, kabla hatujafika kwenye kuangalia madhara ya ukatili wa kingono uh, tulipata saa wa kuzungumza na sofia yeye ni mwandishi wa habari habarimwandaji uh, na mtangazaji wa kipindi cha tuzungumze cha redio kinachoruka kila siku ya jumanne kupitia radio ya kings fm iliyopo mkoani njombe uh, anatueleza kuwa katika muda wa zaidi ya miaka miwili ambayo amekuwa akitayarisha na kutangaza kipindi hicho amekutana na visa vingi sana vya ukatili wa kijinsia katika maeneo ya kazi na hapa anatueleza kisa kimojawapo ambacho yeye anakikumbuka zaidi kuna dada mmoja alifanyiwa kitendo hicho ambaye yeye ni nesi alikuwa anafanya kazi kwenye hospitali ambayo ni ya mtu binafsi wakati anafanya kazi kule mmiliki wa ile hospitali alikuwa akimtaka kimapenzi akimtaka kingono kwa kudai kwamba uwezo wako wewe ni mdogo kwa hiyo usiponikubalia mini basi nitakufukuza kazi kao yule dada mwisho wa siku alishindwa kufanya vile kwa sababu ni dada ambaye yeye ana mahusiano na mtu mwingine hajafunga ndoa lakini ana mtoto naweza nikasema ambaye anaishi naye yeye pamoja na baba wa mtoto sasa kwake yeye ilimwea vigumu sana kumkubalia yule mmiliki wa ile hospitali akaamua tu ya kwamba bora aachishwe kazi lakini uh, wakati akiendelea kuvumilia labda vitendo hivyo baadaye labda uh, yule mmiliki waile hospitali anaweza kuacha kuzungumza hayo mambo ilitokea kwamba imeshindikana kabisa kuendelea kubaki pale e, yni kadili siku zinavyozidi kwenda ndivyo ambavyo yule miliki alikuwa akimngang'aniza kuna wakati hata akiwa amekaa peke yake anampata anamshika sehemu zake za kifua anamshika sehemu zake za mwili bila ridhaa yake kwa hiyo alishindwa kwenda kuzungumza popote kwa sababu yule kaka pia ilisemekana kwamba ana pesa kwa hiyo kuna wakati aliyofiai za kutumika pesa zake kumfanya yeye aishi mazingira magumu kitu ambacho kilipelekea yeye kukaa kimya kuto kwenda kuripoti polisi kuto kwenda kuripoti hata kwa uh, hawa watu wa, wa, wa, wanaoshughulika na mambo ya kazi kuto kwenda kuripoti hata ustawi wa jamii alibaki nalo moyoni mwisho wa siku alimsimulia rafiki yake pale kazini rafiki yake alikuwa ametufuatilia ya kiukweli kwa hiyo rafiki yake ndo akanipigia mimi simu baada ya kunipigia mimi simu nikazungumza na yule mmiliki wa kituo lakini alikana hizo uh, tuhuma na baadaye sasa nikamshauri yule uh, dada ambaye alikuwa ni anafanya kazi kwenye kile kituo aende ustawi wa jamii ama aende polisi sasa yeye amechelewa kwenda mpaka yule bosi wake alipojua mara baada ya mimi kumpigia simu ule bosi wake akamfukuza kazi unajua una sio lazima sana kwa wakati kuwa kuwa tendo lenyewe mm-hmm. na mwingine inaweza hata maneno au ishara mm-hmm. pengine kuna wakati unapitia ukatili wakati wa kingono pasipokufahamu au ukaona ni jambo la kawaida tu kutokana na mazingira unakuwa unafanyia kazi kwa maana nyingine wanasema ukizoea kukaa gizani e, ile hali ya giza inaweza kuwa sawa kwako ukaona ni jambo uh, la kawaida na pengine si tatizo kama ambavyo mtu mwingine anaweza huyu hapa tena mtaalamu wetu kwakoabo uh, awad kuna namna nyingi sana ambazo zinaweza zinatafsirika kama kutoa tu zozote zile ambazo ni comment. kwa mfano unapotoa t kuhusu mbele lake kuhusu mwonekano wake kama hauna ma, mazua hayo na huyo mtu inatafsirika pia kama ni lakini kuna sexual gestures. zile alama na namna ambavyo unaweza ukaonyesha kwa mwili wako husu vitu sex yani kama unamhitaji mtu kuna zile alama unaweza kuonyesha vidole unaweza ukaonyesha kwa namna yoyote ile kwamba unamhitaji huyu mtu umemfanyia s kuna sexual unamfanyia mtu utani wa, wa jinsi yake lakini kuna sexual asking for sexual favors yani unamwambia ili uweze kufika sehemu fulani unatakiwa sasa unipe unipe tendo la la ndoa it's not ndoah yni una, unamlazimisha huyu kwamba akblib wewe sexually ili uweze kumuweka kwenye posishen fulani na hapo manaake una, unafanya unamtishia ambao bado unaendelea kumfanyia arasmen lakini kuna ku kusambaza maneno ambayo sia ukweli kuhusu jinsi ahuyu mtu kama yoyote pale ambao limfanya kazi unakuta mtu anakombia huyu anatembea na bosi wakati kimsingi atembea inayei huenda bosi kwa sababu anamtaka mwenyewe na naona yuko karibu na mfanya kazi mwingine anatumia kuukamba watu wanamhusiana uposti pia posti picha za utupu au zenye zenyezinazoonyesha mau, maumbile ya huyu mtu bila ridhaa yake bado hii ni alasmen hata hivyo taasisi au makampuni mengine yana njia za kukabiliana na matukio ya ukatili wa kingono katika maeneo yao ya kazi lakini ni kitu gani hasa kinachozingatiwa katika kufikisha shauri kwa vyombo vya dola au kutumia taratibu za ndani pale ukatili wa kingono unapofanyika asteria erard ni mkuu wa idara ya sheria wa chama cha wafanyakazi wa hifadhi hoteli majumbani huduma na ushauri chodau unajua n yani, itategemea pia na na na zito ambalo limetokea uwezi ukasema issue for example ni rape imetokea hauwezi ukasema ntaka liishie ndani ya chama hiyo ni police issue kwa hiyo moja kwa moja inabidi kuwa kwa sababu kama -unavojua isu ya rape ina, inabidi kuwepo na uthibitisho e unavyo way unavyoharibu uthibitisho wako lakini kuna zile ishu ambazo wanakuta labda ni boss labda amekutaka tayari tayariyn tunaweza tuka ye mambo ya yaeame yamekutaka kwa kilazima lakini hajakufanyia lile tende hiyo inaweza ikaisha within japokuwa tayari wewe moja kwa moja mahusiano ya, yako pale kazini yatakuwa ni mavufu sana ibara ya nane ya mkataba namba 190 wa a219 wa shirika la kazi duniani inazitaka nchi zote zilizokubaliana na mkataba huo kuchukua hatua madhubuti za kuzuia matukio ya ukatili wa kingono katika maeneo ya kazi kwa maana nyingine waajiri wanapaswa kuandaa sera ya kuzuia ama kushughulikia visa vya matukio ya ukatili katika maeneo ya kazi lakini pia unajua kwamba sehemu nyingi za kazi wafanyakazi na waajiri hawafahamu kuhusu sera za kushughulikia ukatili wa kingono hasa katika hayo maeneo yao ya kazi tumsikilize asteria sisi katika kulinda maslahi ya wafanyakazi kuna kitu kinaitwa mkataba wa libora kwa hiyo popote motunakufunga mikataba ya alibora tumekuwa tukiinsisti kuwepo una policy ili kuweza kuondoa ukatili na unyenyesaji wa kijinsia kama unavyojua kwenye sheria ya kazi yenyewe imezuia huo ukatili sasa ili kuweka utekelezaji huwe vizuri lazima uwe by policy, policy ya hoteli huwezi ukaifananisha na kwenye sekta ambayo tuseme labda ni industrial au ukaenda labda kwenye mti za kawaida kawaida lazima iangalie na mazingira yenyewe yakoje kwa huyo mfanyakazi ni mazingira gani yanaweza yakapelekea kuwepo kwa hizo kwa hiyo unavokuwa na hii nunavyotunga hiyo polis lazima uangalie na mazingira yenyewe yakoje hazifanani msikilizaji umekuwa ukisikia mkataba namba 190 wa mwaka 219 wa shirika la kazi duniani auconvention 190 of the international labo oganization na utakuwa unajiuliza ni kitu gani hiki huu ni mkataba wa kwanza kutambua rasmi na kupinga ukatili wa kingono katika maeneo ya kazi mkataba ulioandaliwa na shirika la kazi duniani ilo na kupitishwa kupitis9 kati ya nchi wanachama 187 wa shirika hilo ni nchi wanachama 25 tu ndio waliopitisha na ioiopitisha katika sheria zao za nchi yani ratification na kwa bahati mbaya licha ya mkataba huu kuwa na umuhimu mkubwa tanzania bado haijauweka mkataba kataba katika sheria zake zakeaafanya yani kwa nini astria anazungumza tena kwanza kwa tanzania ratification ya yao zimekuwa ni ngumu sana Konfano kwa mfano kwa hiyo convention 90 ambayo unaiongelea kuna misunderstanding ya convention kwa wale ambao ndio wahusika wenyewe ambao wanahusika kwenye kutengeneza sheria lakini pia uelewa unajua katika convention ambayo haijapigiwa kelele sana ni190 haijaongelewa yani hivo mm-hmm. kama ilivyoongelewa convention 189. kwa hiyo watu wengi hawaijui hiyo en ni kitu gani hiyo convention kwa hiyo inakuwa ni ngumu sana hata ukiwapekea wabunge sasa hivi wabunge wengi hawaijui kwa hiyo inakuwa ngumu kuweza ku kama nani society aijaijua yeah, vizuri so. ukiangalia kwenye hiyo convention imeweza kuzuia ku, mambo ya katika grounds katikatofauti kwa wale ambao wako kazini kwa wale awatafutaji kazi na wale ambao pia wametoka kazini waki inakuwa wametengeneza wame uwanda mpana wa hii definition na watu gani ambao wanalindwa kama hii convention ikiwa hi itawalinda watu wote wale ambao wako kazini na wale ambao wameondoka kazini ukatili wa kijinsia kama ulivyo katili mwingine uh, una madhara makubwa sana kuanzia kwa mwathirika mwenyewe hadi katika eneo la kazi wimbi la madhara ya ukatili wa kijinsia ama linaweza kuonea hadi nje ya eneo la kazi yani kwa familia au watu wa karibu wanaomzunguka mwathirika na kupelekea madhara makubwa zaidi lakini pia tunaona madhara ya ukatili wa kijinsia yasipochukuliwa kwa uzito unaostahili ama kwa muda unaostahili mtu aliyefanyiwa ukatili anaweza kuathirika kisaikolojia na hadi kupelekea kujidhuru tumsikia tena eric bunono anafafanua mtu kwanza anajisikia vibaya Kisha vibaya anafafanuasushauasvbaysbay kuendelea kufanya kazi vizuri modi zake lazima zitakuwa za asilaasila hata kwa mtu akupaniki ana ujasiri wa kufanya kazi zake kazi atazifanya viloua hatojikubali anaweza sometimes lakini unaweza kumsababishia kawakanza pengwa na wengine pale kazini na wakati mwingine kufanyiwa hizi e unavomfanyiwa mfanya kazi anajitia mnyonge sana mtu akishakuwa kuwa mnyonge sana uwezo wake wa kufanya kazi katika ukawaida unafungua sana mwisho wa siku tasisi pia inaingia ka sababu yabosi waajabu ajabuhuy ambaye ana wakati mwingine hizi zinawezazikampelekauu mfanyakazi kwenyewaati ngineu naeza mtu anaweza akapata anaweza akajikuta amepata msuwawkti nginekupata wakati mwingine kupata au wasiwasi wakati mwingine lakini vitendo vinaeza vikamsababisha mtu apate traumatic ao klihae unaita ni msongo baada baadaya janga hivyo vitu vyote unaweza ukajikuta anasababishwa huyo mfanyakazi na nat inakaa kushoto baada ya kuwa imeathiri imetengeneza changamoto kwa huyo mfanyakazi lakini to realize, the a pale kazini namengiza huyo kwenye changamoto ya namna ile hakuna mtu ambaye anakuwa responsible kwa ajili ya hiyo kitu wengine wanafayizaaase yaziishi hapo ya mtu anaodoka na asila anazitoa kazini anazipeleka nyumbani kwa hiyo familia ndo analipa sasa kwa ajili ya asmet ya zile alizofanyiwa kazini na bosi wake watoto mausigaro ndo vichapo makofi na nini matusi mume ndo kama vile ni ugomvi utakuwa uishi kwa sababu huyu mtu anapitia msongo mkali sana mawazo ambao umesafifishwa na lasmet na batimbaya kama si mtu wa kuzungumza naana ukaribu na mwenza wake ndani basi uenda huenda hiyo ndoa inaweza kuwa imeingia kwenye changamoto kubwa sana au unaweza ukajikuta unatukia wanaume wote kama alikufanyia mwanaume au unaweza ukajikuta utaki tena kuajiliwa kwa, kwa sababu ubv kazi zote na zazi zote ziko hivo hio mtu anaweza akajizingatia mwenyewe kwa namna ile kwa sababu umeshafanyiwa na watubaki lakini anayepitia yale matokeo yaulichokuwa ukifanyia ni wewe hata kama kama itachukua hatua kampuni au taasisi tawajibishwa lee kufanya tawajibishwa lakini kuhajibishwa kwa, kwa yule yakuweza kufanya wewe utibike bado pia unahitaji kujitibu mwenyewe inikuhakikisha kwa kwamba haurudi tena kwenye yale mazingira ambayo yanakufanyia bado unatakiwa ujitibu mwenyewe naam huyo ni ri bunono uh, pamoja na msikilizaji uh, ukatili wa kijinsia katika eneo la kazi ni jambo lisilotakiwa kufumbiwa macho uh, tumeona jinsi sheria zetu zinakataza na, na adhabu zipo wazi lakini kufahamu sheria ni jambo moja na kuweza kuzuia usifanyike ukatili wa kijinsia ni jambo jingineawanaofanya yes, ukatliwa kijinsia katika ya vizuri sheria na zinazoweza eneoykaziwanafahazuisheriaaaauzinazoweza lakini wanaendelea kufanya hivyo bila kujali utakumbuka tumetoka kuzungumzia jinsi mtu anayefanya ukatili wa kijinsia anavyokuwa na mamlaka mm-hmm. au jambo fulani ambalo muhanga wa ukatili kijinsia analihitaji mm-hmm. na yeye anatumia nafasi hiyo kupenyezea hiyo nia yake hovu hovun uh bib msumi uh, anasema wahanga wengi wanashindwa kuripoti kwa sababu ya kuhofia kupoteza maslahi au jambo analolihitaji kutoka kwa yule anayemfanyia ukatili tunapata taarifa japokuwa sio nyingi za kutosha ukilingana na vitendo hivyo shida inakuja kumbuka haya ni maswala ambayo yanampatia mtu kipato chake anaonaje mtu huyu nikimtolea taarifa mimi nitaendelea kupata kile nichokuwa nakipata sitopata madhara madhara ambayo yanahusisha shughuli zakez za uchumi kwao inamtaka mtu mjasiri ndio maana sisi tunapokuwa tumehusishwa tunajua sasa kwa taratibu zetu jinsi gani ili ule mtu aweze kuendelea na shughuli zake za biashara au za kiuchumi nyingine na pia kumchukulia hatua mtu yule ambaye anataka rushwa ya ngono awanapata labda teuzi kwenye sehemu mbalimbali atoe rushwa ushayangono tayari kashapata mamlaka y sasa ukishatoa hiyo taarifa anawaza je mamlaka kuwa taendelea kuanaaau pia kuna udhalilishaji pale mtu anawaza ukitoa taarifa huyu na na ya ngono mtu mtu ambaye alikuwa hana ridhaa anaona kwamba hadhi yake ina maana alifanya ile bila ridhaa yake na wewe inakushushia ile hadhi yako ya utu wako katika jamii hiyo ndo inafanya watu wanaweka siri yes la, lakini kama tulivyomsikia bibia anatuhakikisha kwamba sheria zilizopo pamoja na taratibu za mamlaka zinazohusika zina zinatuhakikisha zina, kwamba ku, kuna ulinzi kwa mto wa taarifa na ake hake inaweza ikapatikana sheria imeweka wazi sisi hmm. marekebisho ya sheria kuzuia na kupambana na rushwa yalikuwa mwaka elfubnsba kwa hiyo wakati tunabadilisha hii sheria yetu mwaka elfublnasaba tuliweka vipengele vya kuweza kumlinda mto wa taarifa ambaye huyo anzoe a mtowa taarifa baadaye tukifika mahakamani atakuwa shahidi kwa hiyo kifungu cha has moj ni mtoa taarifa na kifungu cha pili shahidi mwingine atakaikuja kutoa taarifa kwa hiyo kifungu cha h na sa b kimeweka utaratibu jinsi gani na tutaangalia ndio mana akuambea kuna wakati mwingine mtu naombea tu, tumeshughulikia kiutawala mtu anaona kwa mii sengena mpaka mahakamani mahakamani mtu lazima awe wazi ajulikane ni nani anatoa ushahidi na kama mtu yeye ameamua ku- ametoa taarifa vizuri au ametua, lakini ataki kuonekana basi tunaweza tunaeza tukaishurkia ili tuweze kufanya nini ni kumlindaanaweza akafuuzwa kazi anaweza akashushwa cheo kaisha kituo cha kazi na yule mtu kumbuka ana swala lake ai tumaa ataua wenye rusha ya ngono kuna kitu mtu anachokihitaji kile anachokihitaji sasa taangalia kiutawala mko pale na utawala wa huyo mhusika jinsi gani ya kulita, lakini venus mm-hmm. katika kuzuia ukatili wa kingono mtaalamu wa saikolojia anatukumbusha kuwa wewe ni mlinzi wa kwanza wa mwili wako na ni wewe mwenye haki miliki ya mwili wako na anasisitiza umuhimu wa kuweza kujisimamia kwamba unapoweza kusimamia unachokiamini basi si rahisi kwa mtu kukuyumbisha mtu anatakiwa aware ujue mwili wako wewe wewe ndo na ni wajibu wako ni jukumu lako hakuna mtu anatakiwa kubusa au kufanyia chochote kile without consent yako bila makubaliano na kama kuna au kitu kunaau kituchote kibovuambacho anafanyiwa na mtu eidha uzungumze namna ya kuna mawili mwambie mwenyewe kwamba utake hichi kitu jisimamie saa hapo wafanyakazi wengi naogopa wagonaogopaanikimwambia bosataiukuza kazi nakosa sijui virupurupu vidogo vidogo lakini I'm you, ukimpa leo aaishi itakuwa ni kila siku kila siku sikunaonaalali yake na wewe utapitia changamoto nyingi sana ambazo kimsingi uh, kuingia huko huko usifike simama imara mwambie sikia kimsingikuingia hukofie uko ngu sijaja hapa kwa sababu nilikuwa najua upo na hata kama ulinisaidia kuingia hapa ni, nilifika hapa kwa sababu i ihiso kwa hiyo hivi vitu vingine vinavyotokea hapa that sitaki kufanyiwa sitaki kuvisikia sitaki kuviona ukiendelea hivi nitachukua m meshampa n anaendelea una hizi ama unions, ambazo zinatusimamia kwenye taaluma zetu kama ni masibu nazani wanaaniliaao za kiasibuzakiasibu kia kama ni mwalimu wana CWT, kama ni wanasheria wana choma kinawasimamia wao kama wanataalumatalumailpamoja uh, na msikilizaji uh, mimi katika sehemu yetu hii ya pili uh, nimetoka na kitu kimetajwa sanaa wako dorini ako umekibeba nadhani kwanza mtu binafsi inabidi ujiamini lakini hmm. pia uwe mlinzi wako binafsi lakini kila mtu awe mlinzi kwa mwenzake kama unaona mwenzako anafanyiwa matendo ambayo hajapenda ambao ki, kikatili mm-hmm. basi a unaweza ukawa pale ukamsaidia kasadia uh, kutoa taarifa lakini pia ni jukumu letu sisi kujua sera ambazo zitaweza kukulinda wewe maaz mfanyakazi lakini pia waajiri kujua hizosee mbazo zinaeza ikalinda naupungua unenyeambaatokea mara kwa mara yes. uh, tungependa pia kufahamu kutoka kwako msikilizaji kitugani umejifunza kutoka kwenye sehemu yetu ya pili ya ka tuambie kupitia mitandao yetu ya kijamii fab na zamani ikifahamika kamaz tunaamini hii ni elimu ya muhimu sana ambayo kila mmoja anapaswa kuifahamu na wewe basi una wajibu wa kuisambaza mwambie yule amwambie na yule kwa pamoja tuweze kufanya mazingira yetu ya kazi kuwa salama kwa kila mtu kama tulivyosema hapo awali hii ni sehemu ya pili yaaih kama haukusikiliza sehemu ya kwanza tembelea tovuti yaanzania kupitia anzania au kupitia majukwaa ya kidigitaliatafutaahsehemu yani ya tatu yayapnw na kujia hivi karibuni nilikuwa na dorin gibson na mwandaaji na msimamizi wako ni sam gidori kutoka fredi ebert stiftung shukrani ha dhati na za pekee kwa timu nzima ya fs tanzania na kwakwa msikilizaji kwa kutusikiliza hadi kipindi kijacho uwe na wakati mwema mimi ni eanc majula Kazi lebo, yes.