hii ni lenzi andika vitabu vingapi nilivyoviandika viko <laughs> vinne okay. watanzania wanavisoma wanavinunua kwa kipindi hiki iko kitu hakitaj <laughs> unatufundisha una nini sasa tufanye kitu kinachokipenda au tufanye kitu ambacho kinatulipaf unachotakiwa kufanyahicho unachotakiwa kufanya, kufanya jifunze kukipendah <laughs> <laughs> karibu kwenye yetu ya, ya leni naitwam na mgene wangu karibu sana grace, Brown, grace ni mwandishi na ni karibu sana Asante. unaweza vipi ufanya vitu vyote viwili katika mazingira ya soko la ajira tulionao la tanzania mm. tunajua watu wenginewaona hata ajira kabisa na wengine kwenye ajira moja walionaye muda watoshi mambo yanakua magumu mm. unaweza vipi kuamudu haya mambo yote mawili Uh, kwaza kabisa namshukuru tu mungu ana niwezesha kubalane betwn the oa moe y so huwa napangilia tu muda wangu mzuri na the heiaoupaya uandishi unajua unasemas aimbona unazaliwa uh-huh. uh, una nacho unapenda na sio kila sa content ya kuandika mpaka saingia unakuta mtu ameandika kitabu unakuta ni kitu ambacho ni t-shit nyeusi niamhnaeakkaakaangalia laayeuiuta eata au nakuta singie nafua aohaonie eaaenapokua mwandishi lazima uwe na <laughs> <Or a laughs> yeah. place to write. ni kwenye your phone or your iPad, au a i yeah so unaweza kubalanc <laughs> mm-hmm. yeah. okay, kwa hiyo una kazi moja unaifanya ambayo unaipenda ni kipaji chako ni taranta ni karama kazi nyingine ni ya kusomea ambayo ndo landscaping. kuna mojawapo ambayo unaipenda kuliko nyingine mm, na napenda vyote mm-hmm. sema uandishi i dont idon stugle <laughs> okay. you know, some, when something is nbo mm. a kuna kitu tu na aso sort ofio inakwepo mm. ya okay. yeah. sasa muungano huo yeah. useme mm. unakufanya unakoha ustuggle unaenjoy unafurahia yeah. kati ya yeah. hizi <laughs> mbili ipi na kulipa zaidi nitasema landscaping Mm-hmm. iaa sio kwa sababu uandishi haulipi hapana ah, okay. ni kwa sababu a okay. nimeipa muda wangu mwingi mm-hmm. y na kwa sababu pia kuandika hauhitaji kuwa mwandishi kwa sababu umeandika mm-hmm. ulichokiandika kupatasamtim yeah. nachukua muda mrefu sa nyingine ni mfupi cha msingi ni uweze kuandika kitu kikiweza kufikia jamii umeandika vitabu vingapi vingapinilivyoviandika viko vinne okay. so nimetoa kimoja bado vingine pa y- watanzania wanavisoma wanavinunua mm, sure wanavinunuaual kwenye kopi ambazo nilizitoa mimi mm. niliziuza niliziuzas believe y okay. yani, kuona like watu wanajifunza you get feedback from yooo mm. watu wanakutafuta a mrejesho nimesoma kitabu chako labda hivi kefa eiko kitabu chako niu gani inasoma zaidisasa ah, okay. mimi tu kitu cha kushangaza ni kwamba nitegemewa watasoma mabinti na nini ich wako walosoma lakini feedback niliyopata mm-hmm. unakuta labda ni mama mtu mzima mm-hmm. au wakaka au wa baba kwanikitabu kinaitwaiwaa Yes, yes. kwa sababu nadhani ila naosemami nimejifunzia hapo <laughs> okay. yeah cause content ya mm-hmm. yani kwamba kila kitu inachomwambia binti mdogo kumbe kinahitajika mm. hata kwa mama wa miaka sabini stini oh. yeah unaona kumbe kinahitajika hata na kwa wakaka mm. na wababa kwa sababu hatuwezi kutenganisha society ishatuweka mm-hmm. na wakiume kuna wakike Kike. tunaishi pamoja kwenye mazingira mm-hmm. so wakiume naye anapata namna gani anaweza akakaa sasa na binti mm-hmm. kama dada kama mama kama mke na kadhalika yeah. kuna balansi vipi muda wako kwenye talanta kwenye karama uandishi mm-hmm. na mm-hmm. kwenye landscaping mm-hmm na bado uwe rafiki kwa rafiki yako uwe binti kwa mama yako kila kitu una vipi baasiamshhuru mungu lakini ni ratiba anavyoziweka mm-hmm. ya yeah. osmtim so sio so, so rahisi lakini wanasema kwenye nia pana njia na unakuwa unapangilia tu ratiba zako mwenyewe like leo nitafanya iki na tafaya mm-hmm enough kufuatiliza ratiba ratibak nini kwenye kazi mbili ambazo tumeziongelea najua probably unazo nyingine zaidi kipi kati ya hivo vili ngekidro kwa sababu i think hela amnainge <laughs> <laughs> okay. uandishi ni kitu ambacho unakiisi unakipenda zaidi napenda sijui yes. kama kupenda zaidi ineno sahihi na haitofautishi mimi kupenda uandishi nimezaliwa niko mdogo na wangu anamiutanaatawliwatatu kanakiu cha kwanza oh, wow. nishanga sanaprimay sul niko darasa la tano nd kwawaabado naandika so nikaja undua kwamba kile ni kitu nikuwa na mapenzi nachoeeto wenye mfumo wa shuleatu mm. shule, kuifanya ya mm. uh, shule, maisha yanakupeleka sasa kwenyen along the way unatufundisha nini sasa sisi tufanye kitu tunachokipenda au tufanye kitu ambacho kinatulipa unachotakiwa kufanyahicho unachotakiwa kufanya jifunze kukipendafu aotawa fayaingine abidi ujifunze waupenda unachokifanya au ambacho maisha yanataka ufanyekwenye hicho kitu kupenda vitu ni kujifunaakudanganye <laughs> <Yes. laughs> mtu unajifunza uh-huh. kabisa kama ungekuwa unamwambia unaongea na, na kijana ungemwambia nini kuhusu uchaguzi wake kwenye masomo atakayoyasoma na maamuzi yake nje ya masomo kwa sababu mara nyingi unakuta au dasaasaba au k mtu ana talent anacheza mpira mchuraji, um, kama we mzuri. lakini anaacha kwa sababu labda amekatishwa tamaa au, au hajaona kwenye jamii mtu ambae anaacha fanya baadhi ya vitu ili atimize ndoto za wazazi nakiaiza hizo za wazazi na naanze kutimiza zawuw iaeza kaaukufata ushauri ni kitu kizuri lakini mara nyingi tunataftaga ushauri kutokana na, na uaangalia e, e, una yani, una wewe unachokiona tunahitajiana uydaktari i aa mimi nakataa kusema kwamba hakun yani ajira zinategemea na ulichoksomea mm-hmm ajira ah, okay. ajila hazitegemei huhoksomeamkwanza shule unajua tatizo ni kwamba tunapeatoto anaweza akauaa anamnaaninaa nikatako maishanaelimu sio lazima hizi siui za darasani nanini tunawajua watu awajasoma lakini anaelimu tu kidogo aipate elmu kwenye kupika staakwyo usiishi kama mtu ambae huna kuna mwaliangu moja l kutuambia mtu, mtu ambaye ana like, like without ambayeanakuaslike aai unatembea nakua unatetemeka au taking y aa hujui chochote mfano mzuri hata sisi kiwa enzi za at the time haujui kama ilo jibu lake ni ngapi <laughs> mwalimu akiwa nazunguka darasani unatetemeka like <laughs> unatetemekauwaiioumeelewaafano <mungu angwasini> <laughs> kwasababu ua yeah. kwio kuna, Koyo, kuna yeah. kitu kina asomee aliokushauriwa asomii na alikua namshauri alshauri kwania njema kabisa alimwambia kwa kipindi hiki This is what is kipindi ama chuo hikiitnahisi <laughs> ambacho kimekaa sana kama talenti yako ni uandishi kwa sasahivi kipi kinakuipa zaidi inavyoweza kusema nilivotoa kitabu it paid me padmsema sasa nitakupa utofauti wa kitu kuandika me ktuahata ni ukitoa kitabu ukipata zileaoa nilijifunza kupndabaikua napenda na nilijifunza <laughs> <So, laughs> <kumba, so, laughs> na ene hard kuna knowledge nilipata chuo na kuna knowledge nilipata <laughs> kwa wauza maua kwenye vitalu mtaani kwa mafundi we, we learn every day unaenda unaona fundi anajaba tofali anaeaumejifunza hapo hapo kwa levels kuima vizurikwasau hapo unafanya umeweza kugt na kutoboa ka sehemu ambayo difining yourself sokoni tuwashauli haa wengine ambao wanawatoto wao watakuwa na watoto how should we approach this l thing kwenye kuwaguidi ouais watoto kwenye njia sahihi infakti hata asipokwambia ni rahisi kulen kwa sababu unampenda mnakuaaye anajua kwamba ninapendwa pia mlee mtoto katika njia amb unapaswa kumlea otpaaofun afune kma i aana aniadatai ua yaani katika njia inayompasa usimlee mtoto kwa jinsi ambavyo inakufurahisha wewe bali ni kwa jinsi ambaina masa yye kulelewa ah, okay. kenye kumpasa wa mpira ana namna yake inayompasa iauti na wandondi tofauti na, andondi, tofauti na sasa usimuone mtoto arafiki hapo anapelekwa labda kila labda kwa pia about aajifunza na wee nami wakwangu waende ni njia nay na huyu kuna njia yake naa hata shule zinazowachaguliwa watoto kuna mtoto mwingine mwingine asogieoenawoto wanaoo so kitu kingine nadhani kikubwa zaidi wazazi wa ambea watoto ukweli kuhusu sio kila utapata sautapatanachoktaiomtotohhhk sa nyingine ni kwa kuambia na sa nyingine ni kwa vitendo kwamba sio kila saa sio kamba unakuwa unamnyima mtoto lakini unamfundisha kwa sababu tunavyozidi kukua ni vizuri kuwa na kuwa na ni vizuri na ni sahili lakini ili usiwe jua kwamba naweza nikapata naweza nikakosa lakini mfundishe tu kuwa na mtoto kwamba yaimani kwamba kuna siku ntapata yni sio kwamba siku zote ni nyekundu kuna siku kunai napita kunana kuna, na kuna, <laughs> na kuna sikuunatoboa na hiyo ndio tatizo kubwa watu wengi wanakuaaiikama <laughs> uka umejifundisha tngi ku mdogo labda mtu amekua kama so siku, so, kila siku iu <laughs> na haikufanyi kuwa n aabo na kwamba ukiona haujapata kwamba imaanishi kaba yangu fawkwyangu nyingine iliwaikunajikuta mepatamoja tuaiio barabarani kama vile ina miradi hi inatokana na malezi yako namana toka nyuma ulivyoandaliwa ulifundishwa ku ulifundishwa kwamba kuna unasimama tena au umejifunza mwenyewe ni wazazi na mazingira nyumbani au umejifunza mwenyewe kwa kujitafutia kujitafutiaalimusio kama anakufundisha u yani najua nimekamba kuna kufundishwa kwa kuambiwa <laughs> na kufundishwa kwa zilivyo yani ni kuna mda unaweza kt umefanya mtianiaa unajua watu wengi sana tunamalizagahwsha malizalobaada ya ujui unaweza kufanyia kazi kitu nataka ndomana unaweza ukakuta kuna wimbi kubwa sana la watu skanamaliaoma anamaliza chu kma tfkmssi wengine aasina takwimu o vibaya ainamni ubwa i ouwa ilo grup la watu yani tumelelewa kwenye mfumo ambao unakuaminisha ukifika miaka saba sita anza shule sijamaliza kwanini sijamalizaom mimi nataka kuwa mshonaji ukanipeleka nikajifunze ushonaji yeah. Yeah. Yeah. Well, nataka niwe labda mpishi ukanipeleka hivi nadhani energy nyingi sana unajua kwa sababu kuna wazazi wamechapa watoto wengi sana ambao sasahivi wametaana waua watu wakubwa sana katika taifa o even dunia kwa kuzania walichokuwa nakifanya wanakikoseaakutamtoto mm, mm. like, shule haelewi hesabu ni haelewi <laughs> <laughs> lakini anachapwa na kuna kuchapwa vibaya oh, yeah. Yeah. Oh, kama ungepata ya kwenda kwenye future gani ungekirekebisha hili kizazi cha sasahivi baadaye isipitie kwenye baadhi ya matatizo aba ningebadisha tu mfumo mzima wa kuelewa kwamba natamani kwa sababu wanatamani kweli tungeweza wote kuwa nauelewa kwamba maisha yetu sisi binadamu ni safari mm -hmm. so unajua tuko kwenye wimbi kubwa sana la watu ko na matatizo pia ya ya wanasema changamoto za akiliafya yeah, ya, ya yes. yes. mm-hmm. akilimradhiaili mm-hmm. na hii yote ni kwa sababu ya nadhani pasenti kubwa ni kwa sababu ya wazazi wako wana gani wa hapa ulipofikia kwa mafanikio ulionayo mpaka sasahivi naa mafanikio utukayopata baadaye yeah, ya anaweza kusema mchango mkubwa kwa sababu ani walikubali kunilea Yeah, parenting <laughs> parents, you know, you know, parenting parent nni wanasema nisoizi walikubali kunilea walikubali kunifundisha walikubali kunionya na kunitengenezea na kunilea katika nje naonipasamini sasa y okay. <laughs> yeah. mfumo wetu wa elimu una mchango gani kwenye haya unayafikia na unafanikiwa uh, inawezekana mfumo wa elimu haujakaa mahali tunataka ukae au tunatamani ukae lakini hatuwezi kusema ni mbaya y yeah, okay. right. yeah. kwaent kubwa una, unatufundisha uua umekuza wazazi wetu unazidi kukuza nana hii vitu vingine ni vitu ambavyo t naamini vitabadilika kama silabaa zinavyobadilika wakatinaza so, shule ka mdogo kabis bukbang alinambia vitu tatuwanza uh, salisanapdenuaafuchapili you know, akaniambianatumia pesa vizuriakuta lu moja amezi mitatu lakini unamba atumia hela vizuri na vitu vyako vingine labda zile Take your time. So mostly, watu nilosomana wanaelewa nikifikaga eneo lolote otangazini nina miezi kadhaa ya kutokana na rafiki k ust in m andm kutalitu na watu like hai hai lakini by then kume mi mmekaa nati Yeah. so marafiki wana mchango mkubwa sana na na kwa upande wa marafiki mimi mara nyingi nasema take your time mungu akikubariki na rafiki jua ndo fungu ni safari ya maisha lakini mimi ma, treasure friendship aikta no, rafiki zangu laba primary kuna labdaprmapafa wote lazima the race pamoja <laughs> No, no, it's just, it's a na tumeanza tukiongelea soko letu la ajira na kwa namna ambavyo una navigate ni mwanamke ni binti natamani utupe amafunzo ama, ama ushauri kwa wengine ambao wanaisi soko haijakaa vizuri au labda yamkini wanalisubiria sana soko soou aeiahani ah, umesema kitu kimoja kwanza kizuri wamba Neka, soko, mm-hmm. <laughs> Nipa, eh. muneisi, maybe, na mwingine amekaa anasubiria soko me soko time unahisi maybe serikali inakuchelewesha eh. au mwingine labda mtu aimani wazasema mungu anamchelewesha e <laughs> mungu <laughs> anakuangalia wee ndonamcheleea yeah, uh, kama kuna kitu mimi naamini ni, ni prip ya wakati na bahati kuapata watu mm-hmm. okay. bahati Well. Mm-hmm. Well. tamaa ukafanya fkwa sababu kinachobarikiwa ni kazi za mikono kama mikono kama yako haitoi kazi mm-hmm. pesa iwezi kutoelea na mafanikio ukmafanikio of n unakosea mm-hmm. <laughs> mtu mwingine kulala kaamka ni mafanikio makubwa sana w uh, kwanza angalia uh, mafanikio yako ni, ni, ni mafanikio ni nii ya kwako wewe na mafanikio yako mike so lazima a mafanikio yangn yeah, yeah. anothe thi uh, usi kidogo uchoomaaaea aeakaa mm-hmm. na mshaara mkubwa hata milioni kumi o somthin na usikae kashidwa thethun iinot enou oourse najua naa naye anatamani nifike sam lakini turidhike so uridhike ukaapo okay, hapo mshukuru mungu mm-hmm. kwa kile kitu unachokipata and then from ther lakini nitashauri pia mtu usipoteze ndoto ndoto zako maono yako ni channel yako akupeleka sehemu youail toa itsaaibse yuevgo som yni uwezi ukaenda sehemu ambayo uiona ukienda na hata ukifika imetokea bahati umefika ni ngumu kukaa kwa sababu hukupaonaa huwezi ukanlazimisha mimi kuona we ni tajiri akatiwenyeweknea ile kiongozi bosi nbosi wapni kuone wewe ni, ni tajiri wakati we na nadhani hali ya unakaa unaanza kujifananisha namtu mm-hmm. mwingine mm-hmm. i in iyusi someone amefika sehemu ambao wewe unatamani kufikaunajua kuna wengine pia anaweza akamwona mtu akavutiwa na sehemu ambayo mtu yupo mm-hmm lakini mwenyewe hajioni kama yupo pale okay. na kwauto kujiona kaoso kama sa nyingine ni makosa makosaataiwa uh-huh. wewe uwepo oh, yeah. uh-huh. uh-huh. ukishajionawa sababu ukiingia katika mfano ukijiona wewe kiongozi wa ataa akiongoiwaserikaliook nama na maisha maishatomaia yatakupeleka tu kwenye mm-hmm. hiyo channel itaanza kuketisha na watu fulani fulani na labda chukua kajiachana ada hiveda hivi mpaka mwisho utafika na mazingira yataku hata kama yataku mwanzoni lakini kuna namna yataku yeah. na yakisha ku mazingira ndio yatakuweka katika hiyo, hiyo ni ngumu sana iu aamini kamba ni ngum sanamazingira kufanya seheu mbao mazingirasasa hivi vitu vyote no vinakua ku kwenye kitu kimojakwa kila tujafika mshukuru afuendelea kuota afujambee sikumoja ajuaunaolewa tunakuta mtu amekaa mezani na makaratasi jaukutana na mtu aliye basi hata kama imetokea mifel sijui siakutana naehata kama imetokea akalala kongia nawewe imekuwa ni darasa imekua a nasii na anajua tutakua tulikuwa na grace mm-hmm msiache kutufuatilia kwenye mitandao ya kijamii na pia msiache apple podcast