hii ni lenzi tuongelee dtahaikomenti yako liki yako os zote hizo niya labda nguo anazovaa ambayo inaaa kuenda nayo labdhaiwezi ika Yeah. maofisi mengi tunakuingia tunaandika majina yetu wanakwambia na namba yako ya semu baadaye unajiiza una kwanini watu wamekutumia tuma namba hii mm, wanatakiwa kutulipa kwa kutumia data yetu ni kama tumepelekwa fulani tumedakwauingia like mm. mkataba na mm. mtu ambaye leaaunatoka mm, wapi da unaenda wapi da takaa skungaa tatu ni, ni, ni, laf- ni makabila gani wanapenda vyumba vya pembeni laf- <laughs> <laughs> vya mlangoni yes, yeah. yeah. yeah. wenzetu wakotunawapa data bure la, au labda kwa garama ndogo mm. na wanaifanyia maamuzi ambayo mwisho wa siku sisi wenyew tunaendelea kuwanufaisha zaidi kwa maana ya kipato na nini na kuwapa powe yeah. unahisi sasa tukija kidogo kwenye mambo ya kisheria mm wanatakiwa kutulipa kwa kutumia data yetu it's very tricky kwa sababu mm. a very wise person kuna siku moja alisema have you ever asked yourself mm. you can even have ahundred email addresses mm-hmm. for free mm-hmm. yeah. mm. they give you the benefit kwasababu mm-hmm. unavokuwa namail address unatumia server ya google orexample ukifungua mm-hmm. mail akaunti ya yeah. gogle like unatumia serve ya google for fr ukifungua mail ya akaunti yahu labda sijuioman bado zipo btasumi kifungua unatumia serva zao for fre yu no so its a, it's a transaction kwamba wi give you u fre serve and thenyugive uh, us uh, you lik waedoani kama tumepelekwa fulani tumedakwalike kuingia mkataba na mtu ambaye kalewa labdaondekwamba <laughs> huyu mtu unaingia nee mkataba nowingi kabisa hana ufahamu wa implikation ya huu mkatabaikhaolo okay. kwanza i do not know asingle person mm. anayesemae condition not one but because any mare and it's, it's, it's intentional Okay. work okay. in terms of uh, mm. and condition mm. that long mm. with a very labda aii kwakuwa tunaaea kaambia kaakaekakuomeanafkiri mi naweaa okua mangine naa afiia kini naaufanya ki anende kusoma auuiaa hata awakuonesha yeah, wanakuuza vuha yeah. wengi tunajiba hata tujui mm-hmm. kama ziko wapi exactly. yeah. mi nafikiri labdawanatofaut kwamba hata uwezi ukakik mpaka ladwashimu ungesoma dakika mbili au tatuna nyingi ziko kwenye kingereza nahaia asabu namfikiria labda babu au mjomba au bibi mm. au shangazi yangu kwetu ko kijijini ambaye mazingira na nyakati hazikumrusu iye kuwa kwenye yeah. kutumia kiingereza mm. lakini hata anayejua kuongea kiingereza kile ni cha kisheria zaidi hey, labdaio hmm. sana labda tuanzishe kampuni au biashara ya kupigania hizi hakiabd wanasheria wetu wako wapi sasahpad asaunajua nimejifikia tufiewhatsapp watanzania wengi tunaitumia na watu wengi duniani hivi ni sehemu gani hata wanawekaga matangazo hatahatulipi ha, wana hakuna hataa hmm. uh, yeah. wenyewe wanakulaje They don't need art. Don't need na tushtukiasante mm. kwa kusema hicho hiyo ndo ya am tulizo nazo na watu bado tunajichukulia Easy. Yeah. Easy. yani p zima unaitumia, unaitumia mm. unaifanyadi mm. biasharaup unatumia watu sijui yale mameseji mengi unabandika biashara ya yeah. unatengeneza hela kwa kuitumia mm. hiyo mm. na bado unajiona kama wanakupenda sana exactly. yeah. yeah. kwa sababu you know. kuna kitu kimoja ambacho ambachonwe anaitalewakiwa wnamaanisha kwamba ambazo una, une, unazi, unazi, unaziweka maunazikwenyehasianana mm. wapendo wako mm. waohaona nazo kwa mm. ba, ni, we user na watu wako mm-hmm. lakini ukija kuangalia kwenye ile status mm. <laughs> status mtu ambaye hana kontakti yangu mm. na ambaye mimi sina kontakti yake mm. hawezi kuona status mm-hmm. hata kama mimi nimekusevu wewe ujanisevu yeah. oh, yes. mm. lakini wao wanakuja wana, kuya, wana their new product kwenye mymeemai haunawee una namba yawp hey, una hey, contact ya watu hey, walakini hey, exactly. we, exactly. yako wenyewewao wanaile pw ya ku hicho kitu wakaweka pale anaita kwa hiyo watupe namba yao wa kwanza watu wwa unajua si tunafrahia unajiunga instagram una bidhaa yako unaipiga picha unaisambaza angine unaiproo unawambia kabisaroo tanzania au mtwara au wapi na wanakuletea wateja e p tunaondoka lakini hatushtuki kwanini uo you know, awatudai hela yeah. na, na kuna kitu kingine unaua mu unakutaowakupi mayo maelekezo kwamba hitaitumia kfan tynwezakua siku moja ana na hi vitu mshaui aishije na simu yake na ashie taarifa gani kwenye mtandao kupitia imu yakeama naim janjo na mm. tuende mbali hadi kwenye ukienda loi mm. nu matako yakisheria najua mm. andika jina lako namba yako saii lakini labda tufikie kipindi cha kusema kwanini wow. a akwasababu <laughs> eh. <laughs> mku pale akisha pata zie zangu mm. anajua nilikotoka mm. nakoenda mm. nilikozaliwa Mm. majina yangu yote mawili na namba yangu yaaimuachumba yeah, like mm-hmm. you know, yeah, gani nice utaodoka labda yeah. exactly. yeah. tukirudi hapo nilikuwa naanza kuwa mimi maic mwenyewe mm. wakanipa vihtabu veizi hoji mm. wakanifungia sehemu aapo wakasema taifa za watu zitakuwa salama <laughs> unahisi tutatoka na mgodi gani <laughs> yeah, na no, ganinanajaribu no, kuaimajini ni watu gani kama tukiashum watu watajaza taarifa za ukweli mm. ni watu wangapi watakuwa na taifa za... yaani yuko roji mm. hapo hapo mkoani kwake yeah. au gini kwakesiwatakuwa ni wengi kulikunatoka wa exactly. um, wapi da unaenda wapid utakaasikungaakitauka ulivyosemaukapata vile vitabu vyote ukaamua uh-huh. kujifungia navyonaeza mm-hmm. yani, ukapat s- makabila gani wanasafiri zaidi mm, wanapenda eh, mikoa wa ganii makabila gani, eh, so makabi gani wanapenda vyumba vya pembenivya <laughs> <laughs> mlangoni kidogo kaingia mahoteli makubwa watu mm. wamefikia hatua ishaingia mm. uduma inginewanakwambiaulikuepo oh, tarefmfailaosptaunahotei yeah. mm. la la mm. lala Mm. lakini tangu kipindi kile ikifika siku yangu ya kuzaliwa mm. wananipigia yeah. yeah. yani, wow. yeah. ushw yeah. mm. afanyi ikifika tu simu inaingia ka sisi tunatoka hoteli flani flani m mm. ihl ongera sana kwa siku yagu ya kuzaliwa mm f huo ni mfano wa watu ambao wanaitumia sikumbuki walichukua vipi tarehe yangu ya ni, kitabuisho cha taifa ruhusa na na maisha binafsi na watu binafsi wa taii kwahiyo mm. tuna taasisi tuna mahakama tuna hospitali tuna shule mm. kwenye hiki kizazi ambacho tuna data tuna teknolojia inajua tumeshaongeea upande hatarishi wa riski kidogo ambavyo data inaweza ikatumika vibaya mm. lakini pia kuna upande wa faida unahisi una, una taasisi zetu ziwe zi vipi katika ulimwengu ili zituhudumie vizuri orme imnotliamdial uh, like expert mm. but i feel like uh, if you now my medical istor inakuwa mm. uh, rahisi mm wewe hata -hmm. kunidiagnos ukiona nimerudi tena pale labda kuna kitu kinanisumbua nanini a kuangalia my istory inakua mm -hmm. uh, rahisi vitu you vinavyonisumbua know, uh, vitu vinaoinakua rahisi kutrasomebody health okay. yeah. so that is o ta ospita for schools mm. So for sofor shol in hiyo ni taasisi ambayo ndio iko nyuma kabisa uh-huh. i feel like a lot of ik mm. bado zinatumia uh-huh. yeah, bado zinatumia tunavoongelea shule public ndio majority ya ndo maorii theount kwenye zile shule sizani kama nikienda mm. naweza nikapata taarifa za mtoto aliosoma lse miaka ishirini maybe taarifa za miaka ishirini iopita tuna taarifa nyingi tuna am mm. tuna data nyingi lakini haiko haikohatuwezi kuitumiam tunakaanayo mpaka inapotea exactly. turudi kwenye kidogo okay. uongee engo ya ajira na soko la ajira na mm. you know, share kidogo experience yako mm. uh, e ambavyo unaitumia data unaitumia eknoloj sahizi una, saizi. Mm. una ili kupiga ku hatua kidogo kujiingizia kipato mm. kwenye ku, kuto kujichosha sana labda kwenye kazi ambazo hutaki kujichosha na ku Well, okay, sitaki kuwa iteknoloji like mm -hmm. mm -hmm. uh, ime, imetupunguzia ugumu wa maisha kwa kiwango sasahivi mm -hmm. yeah. bado tuna yale masaa ya kufanya kazi ambayo ni masaa nane kwa siku masaa nane kwa siku kaa kaiaai sahivi sio tunaishi tu kama kuishi you uishi a to, hmm. quality li like, okay. you know? so you have eight hours a day hmm. how many hours hmm. within a day unakuwa productive hmm. na unaweza hmm. ukachuzi kuwa productive yu no know, for few hours na namnagani unakuwa rodtiv unaweza ukatumia teknoloji kuweza kumnimize muda wako ambao unaweza ukasema huu ndo ntakuwa prodtiv muda mm-hmm. mwingine ukafanya isu mbadala yeah. U, yeah. ukafanya kazi mbadala y kwa hiyo umeongelea swala la kujitafutia kipato mm. ya, unaweza ukasearch vitu ukasearch labda d- d- different labdadesta za kufanya vingine mm. ukafanya iwa research mm. ama uka online ukaatendiiu Am- ambazo zinaweza zika kujengea uwezo mm. ukaendelea kugro kwenye karia yako mm. teknoloji imetupa advantage ya muda imesaidia mm. kukompress mm. uh, innsi ya kazi okay, okay. i kazi ambao aea ikafanyika wa masaa matanokafan na kuna imeyoona wametoa wa kuna watu wana uzoefu wa miaka zaidi ya ishirini kazini mm. na kuna watu wana miezi miwili tuna uwezo pia mm-hmm. mm-hmm. hawa, wa kujifunza anajua tunajifunza tukiwa kazini wwapy hawa wageni wakipewa ai hmm. wakipewa teknoloji wanajifunza haraka hmm. na wana mast sio kwamba wanaek wamemast kwa muda mfupi kuliko haa walivyo yeah. alabda miaka kumi na yeah. nini ukimchukia mangine sijui yeah. mangine bora well, you know, yeah, hmm. yale yale. Uh, ni boa ya kushirikiana nas unaweza ukazuia mtililiko uh, ule wa the flow of the rive utaweka pale ukuta itatogoaama itave sointhat you dont iike this is how thins are moving wow. ii do direction saidi an the kompetition is so higthe same thing ambayo justus hapaspereall doing well mm -hmm. an then zumu amekuja kipindi caamal alivyoamua kutoka usingizini kwa ajili exactly. ya yeah, yeah. exactly. wow. yeah. so inaswahili inapenda kuwauliza wageni wangu na rafiki zangu pia na mi najiuliza sana kwamba mm. kama ungepewa chance ya kwenda miaka hamsini mpaka mia moja ili usaidie kizazi cha sasaii ntawambia watu just a ukisema tu anasund y ka be, mm. oh, hey, you know? right. well. be mm. kwambaa ukaenda na flow but unakuwa intentional mm -hmm. yeah, ama unakuwa abit moe ail mm -hmm. with it mm -hmm hins vikija yeah. mm. infront of you you gear yourself up on mm. how to atch up mm -hmm. not fight tenolo imekuja len ho towhat enajuus arewe living a data driven life mm. na how kan we tell nafkiri ninalipata jiu saii we kantell by the outcome yeah ya yeah. kitu mtu anachokifanya ukimwangalia matokeo yake kwenye kazi kwenye relationships kwenye afya yake mm. ukaona hayako vizuri sana akunawezekano mkubwaameachwa yeah, kwenye You know, these informal businesses so tulikuwa mm. tumechagua segment ya masoko mm. so wanawake wasokoni na tukawa tunauliza gani wanatumia teknoloj kwa sababu walikuwa nasevu kwamba kipindi cha mvua pale kaalisokoni panajaa matopu aiyo wateja hawaji ukaa use sim yako ya mkononi mm. inapiga picha labda lo ina nyanya naninipiga picha kwenyeshangahata mtu ambaye hata sioamtani kwako yeah. mm. anatuma tu usafiri unampelekea a watu hawajuiiiulimwengu wa sasahivi hiyo ni mwaka huu this wow. hawajui uh, kwaiyo kwahiyo mvua soko likijaa matope hiyo siku iya anafunda biashanasimu hajui jinsi ya kuweza kuitumia ile wow. tukiishi maisha ambayo tukakubali hmm. kwamba this is the direction ambayo maisha yanaelekea hmm. na hii teknoloji inamgusa mtu yoyote yani hata kama ni dada ya wakazi wa ndani wa hmm. yani hmm. Inam, hai, kila mtu katika kila wow. kitu anachokifanya hmm. inamgusa na ina pat inaweza ikamsaidia baadhi ya kazi dada wa kazi nyumbani anaweza akatafuta interesting resepi za uh, youtube akakila siku akawa nakufanyia madikodiko pale kama ama kaa akae mbali sana na sananababaawapaakafanya madikodiko pale ukaangalia jinsi ya kupanga vitu sahivi uad ukiingia jinsi ya ku a house na kua hawajajua watu wengi bado hawajajua jinsi ya kuweza asante sana this was a very very you know one of the best actually from data to technology to everything naomba yeah. kabla hata ya kufunga mbaplse Will you come again asante sana kwa kututembeleaasante yeah. <laughs> yeah. so, sana kwa kusikiliza lenzi tulikuwa na namilliam siache kutufuatilia kwenye mitandao yote ya kijamii podcast na Apple podcast. asante sana <laughs>