hii ni lenzi uaminifu ni kitu ambacho kimepotea simu sio tatizo tatizo ni sisi wenyewe upendo pekee hautosheai lazima ziwe kaa mafiga matatu upendo jambo la kwanza lakini jambo la pili ni kuaminiana jambo la tatu mawasiliano katika mafiga matatu amnasemu nimesema simu kwasababu simu kinabaki kuwa kifaatu helo karibu sana kwenye lenzi kipindi chako kinachokujia kwa njia ya tv na pia kwa njia ya mitandao kama podcast. na kipindi hiki ni maalum kwako kwa ajili ya kukupa elimu ambayo itakusaidia atazama maisha ya kila siku kwa mtazamo ambao ni wa tofauti kwa kiasi fulani na vile tulivyozoea leo tunajiuliza swali je yeah. ni kweli kwamba simu ndiyo chanzo cha kuvunjika kwa mahusiano na je simu ndio chanzo cha mavurugano na kuto kuelewana katika mahusiano ya kila siku karibu sana ni naitwa mic na leo niko na mgeni wangu tichagonza karibu sana sanacagonza ni mwalimu na pia ni mshauri um, wa maswala ya mahusiano maswala ya malezi pamoja na maswala ya kijamii karibu sana watanzania saba kati ya kumi wana ya high saba kati ya kumi wanaweza kupata frg na kwenda mpaka g sita mpaka kumi wana g anekur zadinafiri milioniarbaiikujiuliza kwa huu ukuaji na hii quality tunayoiona hizi changamoto zinazokuja mm. tusipokuwa makini hatuwezi tukaendelea kushuhudia matatizo kwa sababu mm. uh, inaonekana kwenye takwimu za nbs za mwaka huu kwamba yani kiwango cha kuvunjika kwa ndoa tanzania ni asilimi mbili nukta moja na imekuwa hivo hivyo kwa miaka sita mm. iliyopita lakini majirani zetu baadhi ya nchi zingine za kiafrika hicho kiwango kinashukainamaana wenyewe kuna namna wanaboresha mahusiano yao kwenye ndoa kama wenzetu wanakua kama sisi kwenye mawasiliano lakini rate ya kuachana wenyewe inashuka mm-hmm. labda wenyewe wanayatumia vizuri kujenga mahusiano mm-hmm. sisi tuko pale pale ina maana kuna kitw akiko sa unahisi tunaweza tukatumia mawasiliano internet, na simu kama vifaa hivo hmm. kuvigeuzia upande wa pili baadaye ya kuvunja na kuaribu mahusiano tukavitumia kuyajenga mahusn hata kama sio simu na mawasiliano kwa ujumla tufanye nini ili kuyaondoa haya madhara na kujijenga kuondokana na iziadha na matatizo angalau matatubaoea tukirudi katika matumizi ya mitandao salama mm. matumizi ya mitandao salama ndo atakiwa tupeleka kubadilisha huo huo upepo miztandao salamawenye mahusianoadoamaiaoohapa including sim okay. ili wao wabaki kuwa salama kwasababu simu hatuwezi kuziondoa kwenye matumizi yetu mm. liokupa hauwezi kuziondoa kwenye maisha yetu zipo mbali mbali nazaa, mm. zipo mbalimbali hiyo mitandaoni kuna ugonjwa wa akili pia h wakutumia simu sana mm. naenye upo pia mm. wmanake nikwamba kama gonwa mm. mm. mm. na upo muutuia sioki iawaotaa waionea waliotatua tatizo waliongea okay. maanayake ni kwamba hakuna njia nyingine yoyote yakumaliza gogoae kaika iyo misingi unaosema mm. tupunguze aya madhara ambayo yanatokea tupunguze ma a atsio ni nyingi sana mm. na mombeya divosi ni mengi sana mm na nawatu ambao wwaea e matatizo ya kuumizana maisau ae Mm-hmm. akifika simu anae kalipo ka akasema sio na lazima turudi katika msingi halisi wa na kubwa sana la wa maswala ya ndoa waaa maswala ya ndoa wengi ukienda kwa kwamwadisia snario yako ambayo anatakataka utatue anadiliabtumia anasimu aa mke atue attension kwa, kwa mumetheson bhind eao ua unamaai ayo mawasiliano kama iliosama kubwa sana ni kuimarisha mawasiliano mm. mambo ambayo tunaweza kuyafanya ili tuweze kuimarisha mahusiano yetu mm. jambo la kwanza ni self-awareness. Self-awareness. kujitambua wewe mwenyewe uwe na uwezo wa kujitambua katika mambo kama stress kwamba una uwezo gani wa stress zako ni wakati gani kiwango cha kimekuwa juu sana kuliko kawaida ni wakati gani ambao naweza kumwelewa mwenzangu mm. ni wakati mbao, we una gani ambao naweza kuaungufunwao hana muda wakumfatilia Mm. kafanya nini kafanya kwa sabwa, ni kama amerudi faya ah, iauaieewenajua kwamba amekubali kushea kwamba niakua naye akiwa nyumbani na akiondoka naaakama mwanaume ile na, mweka, mtu akasema ni kama, kama ndege gani sijui kwamba ataenda lakini lazima atarudi tundonio tu kdiudtate ugonwamoyo dogoo jambo la pili ni, ni, um, um, um, ni kuimarisha lugha ya mawasiliano lugha ya mawasiliano nikushaa niliposema mawasiliano kwenye mahusiano yamebebwa ya mm. na vitu ambavyo sio vyakuongea akachoka ni msaidieje apakanuna mm. aa leo hanahelaamsaidiedada mm. mm. mmoja e ili kuimaisha mahusiano na na kazi nyingi ofisini ni os aakfa a ake aafailia i nae ya yaale bao nae ie kwao uaa ae kuua meio ani i yako umjue na na mwenzio niwakati aa ni. si, a amo laaui aaaa kilioko kwenye simu ni mali yangu mimi mm. mke wangu hazuii kukiona ila akikiona niwe na utayari wa kujieleza okay. shida inakuja kwamba nina jambo kwenye simu nzanaijua au iiu ekiona imu a k ii mawasilianili mahusiano yaimalike lazima kila mmoja awe na utayari wa wakujieleza ka ka anga yo mesei yadia meshinda wote eh, uyu atakuuliza ii meseji ina maana gani hiyo una utayari kujieleza amani atakwenda nao kwasaau sha ta kndomeeza umalaya moja mm. <laughs> kwa moja anakua kukumaliza namna o akifia aani kie kitu a a ao i i matumizi ya ya yako ya simu mimi siyapendi hii simu yako mda mwingi ukonayoun euna nama taua asabau kiwa na uwezowakueewa hoja yake utaweka simu chini alafu utachakata ili hoja lioimakumba hoja anataa kuongea na mimi anaiimu ezowakuelewa a tofauti wa a niatinaunsana kienacho kisema angalienaangalia a zako zinasema ninim ako zinasemahivi ami kasponi kwenye kile manake s sabne mecoka sana mm unafika pale anaanza kukuadisia jinsi gani kijiko kilianguka na kikatoa moa ie ko inabidi uishi naye tu hivo hivo ok kwao aujaumia apana na a ajifiri kwamba nimesikilizwa unakubali tu mm. ilimra kaa mama kaongea mm. mm. u kakngea sanane sana wewe ni wako mm. ae wakuskiiza nwe, nwe, kaa ki, wa na asira zako yo otet yakomao nakuumiza wewe aokwamdaho lakini ya tano hmm. uwezo wa kueleza hisia zako uwezo wa kueleza hisia zako pale ile, ile ya tatu nili ilisema utayari hmm. wa waku, kueleza lakini hapa uwezo wa kueleza hisamkaka mmoja na mdada waliingia kwenye mahusiano hmm. aa watu wawili walikuwa na mahusiano ambayo ni ya amani sana wanafulahi wanacheka kikiaoma ake mwana mwana hajui mwanameokayu mwana mwanaume hana uwezo wa kuieleza hata vile vitu vidogo mwanake navifanya e, awezi kujieleza kwa saabu anahisi ntamuumiza labda kaa oh, ika sana kwenyi mausiano kauia a a tufike maala mtu uwe na uwezo kujieleza bila kuangalia ni kitatokea eleza tu vitu kutoka myokio ewakjeleza ukweo simu hawezi kuwa tatizo kwasababu kila kitu mtakaa chini aaelea a ua a aema mausiano aeea mm. kwenye simu mm uaminifu kwa, kwa yani, ni kwa mm. mm. kwa kwa nitakielezea kwasababuaminifueemambo mm. okay. okay. ni sita muhimu sana mwimu okay. mwimu sana mwimu mm. ya anayakisolojia mm. kwanza nimesema kujitambua eaarness mm. ya pili nikasema kuimarisha lugha ya mawasiliano ya tatu nikasema utayari wa kujieleza mm. ya nne nikasema uwezo wa kusikiliza mm. l- lugha ya kihisia mm. ya, ya mwenzako na kuwa tayari kwenda nayo lakini ya tano nikasema uh, uwezo <im Winter> wa kujieleza ya sita nimesema uaminifu okay. okay. sasa hapa katika haya mambo sita ndo nitoe ushauri sasa mm-hmm keye a ao aoima kwamba aa tunafanyii tupunguze a eee eee e a kwenye kusimasima kwangu nkuanavyo vinauae sana enonabo lakwan jambo la kwanza ni upendo, upendo. upendo. Mm-hmm. lakini jambo laili ni kuainiana aakn ukiii utakuwa positive yaani nhuto mabaya utakuwa unavutia vitu ambavyo ni vizuri i jambo la kwanza nimesema upendo jambo la pili lapiliaino jambo la tatu Iki, tenga, butu, nito, do, do. sana vitatu vikikutana tutapunguza hizo mpaka ugonjwa wa akili ambao unatokana na madhara yaoa ya mapenzi utapungua saau ttoekfae taptalimafiga matatuuwasaabu simu kinabaki kuwa kifaa tu apo nilipo napoi kwamba simu sio tatizo tatizo ni sisi wenyewe simu na vitu vingine ambavyo viko nje mahusanonikw pesa ni kichochezi kizuri sana cha amani cha kuongeza upendo ni kweli kabisa lakiniktkkuwa ndio maana watu wanaowana katika hali yoyote ka sababu pesa sio noolakini mtu eka msingi wa neno familia neno familia vinavyobaki maathins hivi ni vyakusupoti tuishi vizuri lakini sio vitu ambambotua tuvichukue tuviweke kipaumbele ili mahusianonashukuru yes, yes. yes, wow. sanae Asante sana. Asante wakuwa nasisi asane wa somoitutakua na, na masomo mengine akubariki yeah. sana pia. mpenzi mtazamaji wetu wa ln uh, leo tulikuwa na kichagonatumejua kwamba sim siyo chanzo cha kuvujika kwa mahusiano ma, ma, sio chanzo cha migogoro lakini sisi wenyewe na matumizi yetu ya simu na mawasiliano tunayoleta kwa njia ya simu nd yanaleta matatizo asante kwa kuangalia na kusikiliza lenzi uh, kwa njia ya tv kwa njia ya mitandao youtube uh, google podcast mitandaona maneo mengine yote uh, usisahau kus kuik na kush naungana nasi mara nyingine wiki ijayo asante sana mi naitwa mico na nilikuwa na tichagwanza