hii ni lenzi mafanikio ya mtu yanategemea sana watu waliyomzunguka hata waliojiajiri wanahitaji kutengeeza nafasi za kazi kwa ajili ya watu wengine ili wanufaike na vipaji na uwezo ambao utaikuza na kuiendeleza hiyo kazi husika unaijua historia ya watu waliojiajiri walio wengi ni eidha walirithi biashara au kazi wanazoifanya ama walianza taratibu kwenye kazi za watu wengine wakiwa waajiriwa wakajifunza mambo mengi wakajaribu na kuferi mara kadhaa ndipo walipoweza kuanza kujitegemea wao kama wao na wengi wao katika kujitegemea kwa udogo mtu peke yake aa pekeake wawili watatu anavyokuwa anaongezea idadi ya watu wengine ambao mwenyewe anawaajiri inazidi inazidi kutuonesha kwamba kuna umuhimu mkubwa sana wa. Lea, wei, Ezini, ambazo, sana wa nafasi za kuajiliwa leo hii kazi kazi mpya sokoni hizi ni ambazo yake iko juu na kuongezeka karibu yawatu naitwa na michael na hii ni lenzi karibu kuna watu wengi wanatafuta kazi lakini hawasipati inawezekana una ujuzi ambao ni mpya sana sokoni na uko kwenye soko ambalo halina nafasi inayowezaika kuchukua ama inawezekana uko kwenye kazi ambayo haihitajiki sokoni tena soko la ajira linaendeshwa kwa mambo mengi likiwemo kubwa za kiuchumi ambazo ni demand and supply mwisho niliongelea kazi ambazo zinatoweka taratibu sokoni kwa sababu hazihitajiki ni kazi za watu kama makarani maa na baadhi ya kazi za uhasibu kuna namna soko linapunguza uhitaji wao kwa kazi kubwa hivyo watu wenye ujuzi huo inabidi wajiendeleze kwa skills tofauti ujuzi na skills zinazohitajika kwa soko la sasahivi unahusisha ubunifu unahusisha kuwa na analytical thinking, kuwa na uwezo ama ujuzi angalau mdogo tu kwenye mambo ya teknolojia kutumia vizuri simu yako kutumia internet kuwasiliana na watu ambao wako karibu na wale ambao wako mbali unahitaji kuwa mdadisi sana kwa sababu mambo mapya sokoni hautajua demands mpya hautajua ujanja mpya ambao umeingia mtaani ambao uko mjini unaohitaji kuweke mbele au uweke kwenye ushindani wa soko kwa sababu soko lina ushindani sana pia, na jambo la msingi pia unahitaji kuwa na unahitaji kuwa flexible sana sana sio kila siku sana. Kuna siku mambu, sio mazuri. Kuna siku mambo mambo mambo yananyooka kuna kuna mazuri ni inabidi pia uwe mjanja kuangalia ni kazi gani zinahitajika sokoni Asasa kama bado unasoma au una mpango wa kujiendeleza au ukiwa pale pale kazini unaweza kaia kujitransform na kurudi shule au kujifunza kwenye mitandao ub na kozi nyingine ili uwe na maarifa mapya uingie kwenye kazi ambazo hazina ushindani sana kwa sasahivi so pa ni kazi kumi ambazo kwa kipindi hiki dman yake inakuwa kwa kasi sana na bado watu wenye ujuzi wa kuzifanya hizi kazi wanahitajika sana kwa sababu ulekeo wa dunia uliko kazi tano kati ya hizi kumi inazoenda kuziongelea ziko kwenye data unawezaukaona umuhimuwa kwa sasaiv kazi namba moja ni ya manjinia waartificial intelligence na machine learning hawa ni wataalamu ambao wanatengeneza algorithms ambao zinaendesha mifumo mingi ya kazi ya biashara applications ambao zinarani ajira za sasahivi nabiashara awatua km na zote. sangapi ainia unasti vitu gani nawezekanaunapendelea sana kuch nguo na viatu mkiaurudi kwenye Google, au kuingia kwenye mtandao mwnginewote tatant zinafatilia mienendo yako kwenye mitandao kwenye otanwwanawza watu fai unaweza uainununaeza ukakienda mara yini wanapatiant imh naua zr akini nakwao zinawasaidia ili waweze kuwa t vizuri wateja wao ambao ni watumiajikazi ya pili awa wanaitwa mambo mengi yanabadilika kwa kasi sana kiasi ambacho tunahitaji watu ambao kazi yao itakua ni kuhakikisha kwamba biashara zetu kampuni zetu zinadumu kwa muda mrefu katika iki kipindi cha mabadiliko utakiwkutunza mazingia waajl a kzai hk na vizazi abaadaytu kama una kiwanda cha maji ambayo watu wengi wanahitaji kuyanywa kwaajili ya afya yao lakini wakati wa kutengeneza chupa zako ama wakati wa kuyasafisha maji zingi, maji hayako, sabu, hayo maji kuya proces kuna jamii nemmaiakatuewaminibidaa inayatumia hayo maji ya mahitaji ya ya tu wengi hayo hayo maji mtoni na baharini ndo naatumia kutengenezea ya product yako ya maji ya maji kunywa lakini pia watu kwa a majiyakunywa aio kwenye ushindani nabidi washindani wako wanafanya mambo gani trend za soko zinaama vipi ili hawa, na kitu gania so iaaa venye sha kazi ya tatu ni ya Intelligence hawa ni wachambuzi wa kimkakati wanamna gani biashara inavyoendeshwa wanakusanya takwimu za msingi za ndani na nje ya kampuni lakini kuhusu wateja wa kampuni husika husika na biashara kuona wanahitaji kitu gani aiauuuwatasisswaahitai ktwaatai kb a washindani wanaenda vipi nafasi yao sokoni inakuwa, au hayo, na uchambuzi nafas aofaautokna uchambuz yao fulani haipendwi sana ksabau mshindani kuna kitu kakifanya wenyew wanaa nasi tutaboresha hivi au tutabadiisha rangi au tutabadiisha tunavyoongea wanaamua labda kuweka matangazo wawa ni watu sanasana ambao sana wanaamua direction ya kampuni au ya biashara au ya shirika kwa maamuzi yao wanaoyafanya au kwa ushauri wanaotoa kwa wahusika wanaofanya maamuzi kazi ya nne ni ya unaweza ukaenda kupata huduma benki ndani ama nje kwenye atm kwamba hakuna mtandao ni kwa sababu tunategemea mtandao muda wote kufanya sio kwamba uko salama sana kwa mitandao wakijaribu kujinufaisha njia atfaa wakfakama kampuni ama biashara ama shirika husika linatunza taarifa zake kwenye hali ya usalama a watu wanabuni mifumo wanaiweka kazini hiyo mifumo inalinda taarifa za kampuni inalinda taarifa za wafanyakazi wake na inalinda taarifa za wateja wake kama mtu akipata uwezo wa kupata yako na anaweza sehemu yoyote aliko akaingia kwenye aant yako akachukua ela au akipata namba ya kadi na vitu kama hivyo anaweza akanunua bidhaa kwenye mtandao na malipo yakafanyika kutoka kwenye yako siku hela kwenye yakomwisho bila takutheamekatw kujua na ilo limetokea sana kazi namba tano ni ya mainjinia wa FinTech. hawa ni majinia wanaotengeneza application na mifumo ya huduma za kifedha tunazijua nyingi hasa hapa kwetu afrika mashariki kwa kwasababu sisi ni vinara duniani kwa huduma za kifedha hasa zile za simu kufanya malipo kwa ajili ya bidhaa ama huduma hahitaji haihitaji kuwepoa sku tunaagiza vitu kutoka nje ya nchi kwa simu zetu tu na bado tuko salama hasa maninia wanaozitengeneza hizina application na hizi systems na wale ambao zikiwa salama wanazia zikiwasalama ikazikiwahudumia watu kwa sasa wanahitajika sana sokoni ka sababu dunia inazidi kuj zaidi na uhitaji wa kufanya maalipo na kuamisha unazidi kuongezeka sana kazi namba sita hii ni kazi ya m na ma wazamani ilikuwa ni ngumu sana kupata takwimu kwenye bidhaa takwimu kuhusiana na wateja takwimu kuhusiana na washindani wako sokoni hata hizi unaweza kuzinunua kwa baadhi ya makampuni makubwa ambayo kutokana na biashara zao zilivyo fulani za muhimu na za kwa sasa dunia inakusanya takwimu nyingi mabilioni mabilion ya takwimu kwa sababu tunatumia sana mitandao na unachokifanya namna gani hizo takwimu zinatumika nakil ahokfana aaoa aawwatu waaa na data analysis wanapoingia kazni wanahitajika sana kwa sababu kasababunawezekana una kampuni yako shirika lako kubwa una biashara yako kubwa una wateja wengi labda nchi kadhaa lakini usipojua namna ya kuzienewa zile namba zile taarifa zao zile unaweza usinufaike sana sasa wana na wa data wanaweza wakakusaidia kupata maana au kupata story au kugundua kitu ambacho kimejificha kwenye namba kwa mfano unauza bidhaa kwenye instagram na unapenda kuposti ijumaa jumamosi na jumapili kwa jumaa ndio kipindi watu wengi wako nyumbani wa wako nyumbani wamepumzika wakoepumzikawaezakakuta kamawatuwakowaatumia sana simu zao wakiwa kaziniauasayda napost juma tatu na umaubu wa wanaangalia simu zao awaaena lakini ukiendelea kufanya mambo kwa imani ambazo tumekuwa nazo au kwa kawaida na saba, wa zinafanywa nyingi auai ingizinafanwa naadaa vingi vya magari, saizi, na lakini, Japani, tunaona hata kwenye migahawa ya kawaida wauuka unaetewa chakula chako roboti ina kuhukiwa ina a wabobezi nimeongea hapo awali kwamba dunia sasahivi inakusanya nfoman kwa kasi kubwa sana na nfon nyingi sana kiasi ambacho kuitumia inakuwa ni kazi nyingine ni watu, wangapi wanaitumia dunia nzima unaulizia huko manzese unataka kwenda mikocheni unaulizia mikocheni wapi na ni kilomita kadhaa hakuna siku hiyo map ikakuelekeza kutoka nairobi kuelekea wau amebobea sababu kuna watu wamebobea kwenye kuitengeneza hii na kuzitumia data kila siku ili kutuhudumia wenyewe au shirika dogo unaweza kwenye kompyuta chache au kompyuta moja na watu wachache wakaweza lakini data inayokusanywa kutoka dunia nzima katika lugha tofauti na mifumo tofauti inahitaji ma wakudi inayo na kuweza kuitumia vizuri ndio maana watu wa big data wana nafasi ya nane kwenye hizi kazi ambazo zinakuwa kwa kasi kubwa hata kaliyako tunajua ili kupata fo ya machimbo inabidi ulipie lakini hawahitaji big data nafasi ya tisa ni kazi ambayo yahusiani na data science au IT. hii ni kazi ya watu wanat mitambo ya kilimo na mifugo ni tofauti kidogo na kilimo chetu tulichokizoea huku kwetu east africa kuanzia kwenye kuandaa mashamba kupanda kupalia kumwagilizia kuvuna na yale mazao yanayopatikana yote yanafanywa na mashine kubwa kubwa festa, kuna matricta, kuna vitu vingi vinavyohitajika hapa na kwa sababu vyote vinatumia teknolojia yahali ya juu sana pia wataalamu wanahitajika kwa sababu dunia pia imeamia kwenye kilimo cha kisasa cha namna hiyo uhitaji wa watu wa namna hii pia watuwnamna hi uuwa a wanachukua namba t na wanapambana kazi data science, na kazi za zanafa nachukuliwa na, na hawa watu ni muhimu sana kwa kwasababuulimwengu a sasahivi na zinakuja kwenye fma tofauti kuna data imetoka facebook, imetoka facebook kunadata imetokatokaon zote hizo zinahitajika kutafsiriwa kwenye ya ya binadamu, kwenye lugha ya ya kawaida binadamu kwa sababu ni numbers na inatakiwa kuwa kwenye bidaatakiwuakenye mbazo kila mtumiaji atakuwa atakua nayo kwa hiyo hawa hawa watu watu wa data transformation wakaa katikati hapo watu na ni ndio maana nafasi ya kumi. Yana, sana na umejifunza jambo kama una andugu, kama una una ndugu mtoto anasoma sio mbaya kuchungulia kuangalia ni kazi gani zinaibuka kwa watu wanavyokuwa na na kujifunza kujiandaa watuwanavokuaakfuna nauandainaeza ikawa baadae iokusoma vitu ambavyo tunajua kabisa uhitaji wake sokoni na na na na wa siku tukaingia kwenye kwenye maumivu tukashindwa kufanikiwa kuziendea ndoto zetu kwenye maisha Uzisao kusubscribe kulike na kushare ni ni lenzi ungana sunaassi mara nyingine