hii ni lenzi herufi mbili ya watanzania wanasema kwamba awawezi kuzimudu gharama za maisha ya kila siku hii iko kwenye ripoti ya utafiti wa Finiscope ya mwaka elfubili na ishiina tau wengi wetu tumeishapoteza marafiki ambayo tunatengeneza a uvichambua vipaumbele vyetu kwenye matumizi ya fedha tunayotengeneza na muhimu zaidi ni kwa nini tunakopa na baadaye tunashindwa kurudisha ungaa nami na naitwa mi na hii ni lenzi <mukla> ripoti ya Finscope mwaka Fmbi na 22 imetuonyesha kwamba theruthi mbili ya watanzania wanashindwa kuzimudu gharama za kila siku za maisha ina maana hawa watu wanapitia ukata kwa muda mrefu lakini kuna makundi ambayo yanaathirika zaidi na hii hali makundi haya yanaongozwa na kundi la wamiliki wa biashara hawa ni watu ambao wanapitia wakati ngumu sana kumuudu garama zao za kila siku kulingana na hali ya uchumi kuwa ngumu na mambo mengi kubadilika lakini makundi ambayo pia yanaathirika kuna wakulima na wavuvi ambao tunajua pia wanachukua sehemu kubwa sana yayawtazaihssudi wa la wakulimakatika wote hawa kundi la wanaume linaathirika zaidi hii ni kwa sababu uchumi wa kaya nyingi katika maisha yetu ya kiafrika maisha yetu ya kitanzania unashikiliwa sana na jinsia ya kiume hata kwenye maeneo mengi ya kazi maeneo ya biashara maeneo mengi ya kujitegemea unakuta wanaume wamechukua nafasi kubwa kuliko wanawake lakini kwamba wakulima na wavuvi kuitegemea watu pekee ambao wanaingiza w lipo kundi la watu walioajiliwa japokua nidogo sana lakini pia kuna kundi la watu ambao hawaingizi chochote wo wanategemea ndugu jamaawvikuu kipato kwwazi wa wakulima na wavuvi lakini pia kundi la pili ambalo ni kubwa sana ni watu ambao wanafanya kazi za vibarua kilimo tunajua wengi kwenye kazi za ujenzi na vitu kama vituamahio lakini kuna baadhi ya kazi ambazo niza maofisini na watu hawana mikataba ya kudumu au ya muda mrefu mfano mmoja ni ama kama wale kdm a wawawo mkata ambao uchumi wao unaathirika kwa sababu kipato chao kiko maa gie hawa nnakuta ndo, ndo kwa ajili ya wategemezi wao labda wazee ama watoto uawew wana familia zao nawatu wegi ahtai wowkiathirika hawa athari inakua kubwa sana kwa wale ambao una wanaotegemeaunapoongelea kipato cha mtu ni vizuri sana kuongelea matumzi ake p si kama watanzania tuna vipaumbele yetu ripoti ya poti anatuonesha kwamba wengi wa watanzania wanatumia fedha zao huhzo za sh owanzanii wa wazifana li kujiptia kito akini pa kipato cha watanzania kinawekwa kwenye vipaumbele vya matibabu wengi wa wale wanaoingiza kipato inabidi waingie garama za matibabu kwa ajili yao enwaow cattu ni ada za shule wengi wa wale ambao tayari wanaingiza kipato tayari wana watoto natayari wanaingia kwenye shule wanahitaji kulipia da sema boa sai tuna elimu bilaioysiu araa yingine ambazo azingi moja kwa moja kwenye anahitaji kupata s anahitaji kupata vatahitai madaftai arama hizi zinatoka kwenye vipato vya wazazi lakini jambo la nne kwenye vipaumbele vya matumizi kwa watanzania walio wengi ni kulipia kodi ya nyumba hii ya sasa iko kwenye maeneo ya miji dar es salaam arusha mwanza na kwenye mkoa wawote tunajua kuna miji watu wanahitaji mahala pa kuishi na kulala na kupaita hapa ndo kwangu sasa hivyo ndo vipaumbele vinne kati ya vingi ambavyo watanzania wanaamua kutumia fedha zao kwa hiyo tukisema kwamba mbili ya watanzania wanapata ugumu wa kujikimu katika maisha ya kila siku tunamaanisha kwamba watanzania hawa wanapata wakati mgumu wakulipia ada wakulipia huduma za afya na matibabu ya nyumba inakuja kushi ile shuhui yao uwa a ya kuwangiza kipato hapo wanashindwa kuvinunua kuna baadhi ya vitu wanashindwa kuvimiliki kuna baadhi ya vitu hawavipati kwa ubora ambao wanautamaniumwgi vingi. wanapanga akiniwatamaina yumba zaolwanaa a who tuna matamanio watanzania wa wengi kumiliki nyumba zetu na kuishi na familia zetu tukaondokana kabisa na nyumba za kupanga lakini kwenye nyumba hapo hapo kuna baadhi ambao bado hata kodi ni tatizo kwili pia kitu kingine ambacho ni kigumu watu wanatamani kuwa nacho ni ardhi watu wengi wanatamani kumiliki ardhi kumiliki ardhi imekua kama simbo ya mafanikio kwa kijana wakitanzania wazazi ndugu jamaa na jamii wanatamani waambie kwamba umeshanunua kiwanja sehmu lakini walio wengi bado hatuwezi kumiliki kiwanja kwa sababu kipato hakitoshi kitu cha tatu ambacho watanzania wengi wanatamani kukifanya na bado gharama zinakuwa kubwa kipato chao chaokmudufaftona kazi za kuajiliwa au tuaanina kazi ambazo mishara, na bado, Sasa, hivi, ajabu sana na mtu amesoma degree, au tuaa mshaaatu kujiajiri kufanya biashara wengine wanaendesha bajaji bodaboda wengine kipato kizuri tu hata hiyo bajaji au bodaboda kwa nayo linabaki kuwa jambo ambalo anatamani kulifanya mbili ya za maisha kila siku wgine ata iyo baaioaoa iuaa maishaka ku ua yajayo a unajiuliza wanaishije ya yeah, tunaishi vipi kama hatuwezi yetu ya kila siku na haya ndio mambo ambayo kama watanzania endapo hali ikiwa ngumu jambo la kwanza wale ambao wana majukumu kwenye kaya zao ya kupata kipato na kuwatunza wengine Tukwa kwanza wanafikria sana kwamba tufanye kazi zaidi tufanye kazi kwa kujituma zaidi ili tuingize kipato hio ni jambo ambayo inatokea sana kwahio mwingine atajaribu kufanya kazi kwa mda mrefu zaidi kama ni biashara ingie mapema zaidi achelewe kutoka kama ni kibarua tafute vibarua vingi zaidi kwa wengi zadiakafalia ai jambo la pili wengi wengi tunalifahamu ni kukopa wengi wetu ambaoafki giugu kw jamaa na marafiki na hapa ndo limekuepo tatizo kubwa tunakopa na kwa sababu hatuna minzi nyingine ya kupata hela tunashindwa sasa kurudisha hi ela ambayo tumekopa urafiki unavunjika undugu ndugu navunjika nakuepo migogorokwasabau umechukua hela ya mtu bila kujua hata utairudisha vipi na pia wengi wetu hatuna elimu nzuri kuhusiana na maswala ya kifedha ukope vipi urudishe vipi mikopo gani huikwepe apa tunajua kuna vikoba tunajua watu wanaenda benki kukopa ni kwingi tu kwa wtanzania lakini migogoro mingi pia iko eneo hiliili sababu si tunaamini sana kwenye kukopa na atujui ni namna gani tutarudisha na mara nyingi tunakopa si kwa jili ya kuwekeza tunakopa kwa ajili ya kukidhi mahitaji yetu ya kila siku kao kama mtoto wako anaumwa ukalazimika kukopa huo mkopo hautumiki kuzalisha hela nyingine huo mkopo unatumika moja kwa moja kwenye matibabukopogo mikopo ya chuo kikuu y atu waimaiza kusom ktegeak atapata ajira a aanza kuw aia akani kwo una mkopo wa chuo kikuu unamkopo wa mjomba unamkopowaashikaji andugu kwajamaa nafkia kindi unabadiisha namba a imu nawakmia watu ni sadaka ukishampa unajiuliza ni mdae nisimdae au atakaa akumbuke inakuwa ngumu kuelewa lakini hii ni namna ya watu kuomba msaada sina sina namna ya kuhishi, sina namna, ya kula, sina namna ya kujikimu Inaumiza sana kama msaada, ni yule aa msadaini mbinu nyingine ambayo inatumika kwa baadhi ya watu ni kutumia akiba zao kwajili ya kukimu matumizi ya sasahvi awa ni watu ambao walikuwa wameamua tutakuwa tunaweka akiba kwaajili ya maisha ya baadaye lakini hali ya sasahivi ikiwa ngumu sana fa i kwanini watanzaniawalio wengi wanakopaasilimia thelathini na sita ya watanzania wanakopa hiyo nikaribia watu watatu mpaka wanne katika kilawatanzania mi tungefikiria kwamba tukikopa itakuwa ni kwaajili yai kwajiliyabiashaawai do saauw wwewanzaiu ni kwa ajili ya kujikimu na garama za matibabu na afya wengine wanakopa kwa ajili ya ic azfp kuna, kuna kundi la watu wachache ambao wanakopa kwa ya za zinazidi kupanda hakuna hakuna huruma vingine vinaelekeana kama naum votesa vimejikita kwenye kutatua matatizo ya kifedha na uchumi wa familia na watu binafsi ninaisi vingine vishabadilisha malengo vinafanya mambo mengine watanzania tulio wengi hatuna retirement plan hatujipangi kazi unayoifanya sasa hivi ya ya kuajiliwa au utaishije watoto wako mara nyingi hatujipangi kwa kwa hilo kwa sababu hali ya ni ngumu inabidi af na ya sasa hivi ya kesho tumwachie mungu na pia kwenye mifumo yetu rasmi ya elimu kuanzia huku chini hii elimu ya fedha elimu ya kujikimu kujitegemea haijakaa vizuri sana kutuandaa ili tuweze kuyamudu maisha yetu ya kila siku kwa hiyo mpaka hapo tumejua ni kwanini watu wanakopa hela na wanashindwa kurudishia sio wote wamekosa uaminifu wa wengine ni kweli hawana chakurudisha na wakati anakopa hela kwako hakuwa na pengine pakukimbilia natumaini umepata la kujifunza usisahau ku kuik na kushare ni naitwa mi na hii ni lenzi