in lenzi wengi wetu tumeathirika na matumizi makubwa ya mitandao hasa mitandao ya kijamii ambayo tunaipata kupitia simu zetu kompyuta na tv na athari zinatopata kwa sababu tunatumia muda mrefu sana kwenye hizi skrin tunakuwa walaji wa taarifa nyingi ambazo tunazihitaji na nyingine hata hatuzihitaji kiasi ambacho ubongo unashindwa kuendelea kubeba kwa sababu tumeingiza zaidi ya uwezo wa kupokea kwenye video viliyopita tuliona kwamba mtumiaji wa kawaida anapokea mpaka notification thema kwa, siku. Yake, mpaka kwa siku na anaweza kunyanyua simu yake mpaka mara kwa siku na anaweza simu mpaka anawezakaigusmaa a hayo ni matumizi makubwa ambayo madhara yake ni kama kuwa na anxiety wasiwasi kushindwa kushindwa kushindwa kufocus kushindua vizuri kuengage kushindwa kuongea na watu wa kawaida ukapendelea zaidi kutumia mitandao ikukaa na binadamu wenzako sasa leo hii inakuonyesha ni namna gani ya kuondokana na hayo madhara kuna njia nyingi za kuondokana na madhara yanayotokana na matumizi yaliyopitiliza ya simu na mitandao hasa mitandao ya kijamii pamoja na skrini nyingine kama kompyuta na tv na hii haijarishi ni kwa mtoto ama kijana ama mtu mzima kila mmoja anahitaji kuondokana na hayo madhara kama yameisha mpata njia ambayo naiongelea leo ni digital detox kujiondoa kwa muda kwenye matumizi ya mitandao matumizi ya simu kompyuta ama tv ili upate nafasi ya kurudi kwenye hali ya kawaida ambayo umeumbwa nayo na baadaye sasa uweze tena kurudi kwenye matumizi yako namna nyingine ya kufanya digital detox ni kupunguza matumizi kwenye baadhi ya muda ili uweze kuwa na baransi nzuri ya, ya maisha ya kawaida mahusiano yako na watu wengine familia watu wa kazini jamiliya kuzunguka na matumizi ya vifaa vyetu vya simu kwa sababu sa sehemuambotuzu inatuelekeza simu tunaitumia kupata taarifa sio lazima ukawe kwenye tv kwa ufupi unaehitaji simu na tunahitaji mitandao o tue a nzu ya simu na mitandao pamoa na maisha yetu ya kawaida njia ya kwanza ya kuondokana na madhara yanayotokana na matumizi yaliyopitiliza ya mitandao na simu ama komputa na TV, ni kwenye mitandao, kwenye simu wala komputer, wala tv aatwaahilo ni jambo gumu kwa sababu mimi binafsi kwa muda mrefu simu yangu imekuwa ikipatikana kwa saa 24 na mda wote iko i kwa miaka mingi sana na hivyo kwa sababu ninaamini kwamba kazi yangu inahusika na mitandao sitakiwi kumisi mil sitakiwi kumisi simu za watu wakiwa mbali ambao unafanya nao kazi kwa sababu wingi naofanya nao kazi hawako eneo ambalo mimi nipo lakini baada ya muda niligundua kwamba ninaendeshwa na simu na mitandao badala ya mimi kuimenaji ratiba yangu kitu nichokifanya mara nyingi kweli niko lakini kweiio ai ku mda amb akua m ukpigatauck ut u taikuta enye uo kama kuna nitaikuta muda ambao unafika kila siku jioni simu yangu siipokei okay, kabisa labda ukipiga sana au ukituma meseji ngaisi hapa kuna wasiwasi wasi. kwa sababu pia unahitaji muda wa kuwa fr unahitaji muda wa kuongea na marafiki kuongea na familia na kufanya vitu vingine na kujifikiria kichwani kujipaga kwaajili ya kesho pia kwao ni vizuri kutenga muda kwa siku ambao hautaigusa simu asasa jioni kuelekea usiku baadhi ya watu wanaamua wanaamuan hawagusi kabisa simu una baadhi wengine akiendakizwompyta apili akondoa knye mahaa a matumizi aimu opn ama kuna aplication zinafanya kazi iyoo lakini azo yngia kuzimnenokaa yakskia rafikiyakonakwambia kwama una nzui ana ya mingine akawambia hiikwk ote zakutunza afya yako na s ajabu zote auzitumii kwasaufan kmkasimu vinakua ni vifaa zinakua ni vifa, nyenzo ni t zakukusaidia kufanya hicho kitu ukiongozwa na sim au ukiongozwa na app, unakuwa unamridhisha tengeneza i kujiridisha wewe newe ujuliza kaniniwoteatum bi bihaa tafa zako zote matumizi yako yote waayk aafanyia nzuri nawanarudi kukuuzia bidhaa au hizo taarifa unaziuza kwa wengine ambao watakupa huduma zinazoendana na hivyo vitu na simu zina maskio jamani zinaskia m zina kamea mah yake a ad a kijamii ukakuta matangazo ya kleu zinakufuata ot t t enjiatatu ya kujiondoa kwenye matumizi yaliyopitiliza ya simu mitandao omputa na t niku mda wako wa matumizi kuna kitu kinaitwaaahi ya iosfaa mdagani unatumia simu ama omputa yako na unaitumia kwenye aplin zipi na zinakuwa na malengo gani kama ni nin za kazi kama ni za entertainment kama ni social media inakuonyesha binafsi kwenye kumta yangu kwa wiki iliyopita nimetumia wastani wa masaa sta kwa kila siku ya kazi na angalau asilimia 60 ya muda iko kwenye asilimia angalau 37b iko kwenye creativity matumizi yangu ya ya niko chini iizobaki n tanta na kuendelea kwa huo unaweza ukafanya kitu hiki hiki kwenye simu yako na ukajifunza kama uko chini ya wastani huko juu na ni maeneo gani unatakiwa kuboresha njia ya nne ambayo unaweza ukaitumia pia ni kuamua kwamba kuna baadhi ya maeneo ukifika ama ukiingia hurusiwi kutumia simu hurusiwi kutumia mitandao kompyuta ama tv kuna baadhi ya watu vyumbani kwao simu hazitumiki wala hakuna tv kingia chumbani ni muda wakulaa ni kama tunavyoingia maeneo ya baadhi ya mikutano au maeneo a bada z a maisha bnafsi amsaautua zui kwenye maisha ya kazi na maisha binafsi simu na aea katumia s aomp huyo i mkewangu ama huyo ni mama yangu nimewatenga watu kwenye magup na nimeweka maamu kwa kila gup au kwa baadhi ya watu ambao ni wamuhimu sana magupu yote kwenye whatsap mewekea vibration masaa ambao ratiba yangu na watu wangu wote aaiainai a aa a naiimamia raba anu kama wewe unavyoziheshimu ratiba zao inawezekana baadhi ya watu wasifurahishwe sana lakini amaana ya kulina afya yako uazoaziada iwekeenyea