You are listening to Mind Strength Podcast. Podcast. ywani yeah, wapo vipi wiki nyingine tena na iaeisd ya uh, Mind tuko hapa kuelezana mambo mengi sana ambayo yanahusu akili zetu tuko tayari hapa kuakisha akili zinakuwa sawa na maisha mengine yanaendelea na leo hapa ndani tuko na msikoloji ya tiba atajitambulisha vizuri mwenyewe kwa majina yake kamili kwenye kwenyeepisod zilizopita uh, kama tuna kumbukumbu nzuri mara nyingi usingizi ulikuwa unatajwa kama mojawapo ya viashiria vya mtu mwenye za matatizo ya afya ya madaktari wengi sana wamezitaja lakini sasa leo nataka tuzungumze kuhusu usingizi hasa so tuko na saikolojia hapa ndanitupopo kujenga taifa mi naitwa majina yako tafadhali kwa faida ya msikilizaji okay, naitwa betuna evaris mwamboneke ni kolojia sawa betuna tukisema usingizi hasa tunamaanisha nini usingizi ni kitu gani yaani mtu ili aseme usingizi anatakiwa kuwa ameona nini mpaka anautaja usingizik tukiongelea usingizi okay, tunaongelea ile mtu hali ya kulala mbapo kulala tunasema kwamba mtu anapoteza ule ufahamu ufahamu wake unakuwa huko chini sana kiasi kwamba hawezi kusikia watu wengine wakiongea au vitu vinavyoendelea kwenye jamii hapo ndio tunaongelea kwamba ni kulala hmm. lakini Usingizi, I mean. kwa sababu unaweza ukalala na sipate usinkilalaatawa ah. yani mm. klalame m skuhiaaasasa na okay. tunaelekea tuna huko mm. kitu cha kwanza kulala ndo kama hivy watu wanasema hatilisti yasipungue masaa nane hiyo ndo kitala lakini pia mtu unaweza ukalala masaa nn temt kaa na changamoto ya usingizi kama masaa saba yote ndo ulikuwa unatafuta usingizi na umeukosa we ujalala hata kama kitandani ulikaa masaa nane kwa sababu tunasema kinacholala ni akili tunasema mtu anapokuwa naenda kulala kuna ste tatu za usingizi mtu akilikiwa inafanya kazi macho anakua anazunguka arakamaakutamtumnacheza mda wote inamanisha pa sasa bongo wako haufanyi kaanita sk hatua yatatu niile hatua ambayo asubui naotaka kuamka unasmaa kunuanasa magaikwambali ad anashtuka japokuwa hmm. kuna matatizo mengine unakuta mwingine mtu anashtuka tu gafla yaani anatoka kwenye macho kuzunguka tatibu aana ne kuunguka aaaana ubongo wake aufanyi sana kazi hua hmm. inatokea saa tisa siku tasdataasnmosua koubongo wako wakati huo uko kwenye levo ya chini sana ya kufanya kazi tofauti na ile ndoto umeiota akati huko kwenye hii hatua ambayo macho atlist yanakaspidi yana, yana, yana kidogo ndio ile unaikumbuka unaweza ukaisimulia ndoto Mw. sasa na mtu ili ulale vizuri kwa sisi wataalamu wa sikolojia tunasema ni lazima uipitie hii steji kwa sababu Mw. kuna kitu kinaitwa body clock change yani Mw. saa ya mwili inabadilika yani mtu ulilala umechoka asubuhi unaamka una nguvu ulishai kujuuliza hizo nguvu zinatoka wapi hicho kitendo ndio kinafanyika unapokuwa macho yako anazunguka taratibu ubongo wako haufanyi kazi unafanya kazi kwa mbali saale noant asingi anakosa singiaa ikesasuaa asa tunasema huyu mtu ana tatizo la usingizi halali kila siku Jee, lazima huyu mtu awe mchovu lazima huyu mtu ashindwa hata kufanya kazi zake utakuta ndo kama kazini anakuwa mchovu kama anasinzia lakini bado alali yani niile tu anajiegesha kwa sababu yeye yupo ani inamanisha muda wote anakuwa amechoka hiyo tunasema afya ya akili asilimia kubwa pia inabebwa na usingizi kwao tunatamani watu mm. wawe wanapata usingizikumbe oh, kuna aina ngapi za haya matatizo ya usingizi ab tatizo la usingizi hili limegawanyika katika sehemu tofauti tofauti mm. sehemu ya kwanza ndo ile ambao ulikuwa umeizungumzia kwamba mtu analala muda wote analala sana tunaita yeah, analala, yani, yani kwamba mtu mdate hadi anatembea njiani analala hii ni tatizo la kwanza tatizo la pili mtu anakosa usingzi yaani mtu anaingia saa mbili kitandani anatobwa mpaka asubuhi hajalala mm. ili ni tatizo la pili tatizo la tatu kuna yule ambaye yeye analala lakini ki akiingia kitandani anachelewa sana kupata usingizi mm. yani kwamba lese ameingia kitandani saa tatu anakuja kupata usingizi saa nane a saa kuminamoja nambidi amke aende kazini ili pia ni changamoto akini cangaoto ngineastuasma atuanalala usingizi wamanganamaaua nalala usingizi aa yani analala, ya yani yes, yes. analala ila anaota ndoto mbaya kte hizo ni changamoto zanini Mm-hmm. za usingizi lakini ziko zingine ambazo ziko zaidi mtu tunasema kwamba kuna kitu kinaitwa kwa hiyo mtu Kini. unakuta anaamka usiku lakini yeye anakuwa yani aelewi hana ule ufahamu wa kawaida amba tu aakuana mchana lakini unakuta anatembea anatembea yes, kwa nusu saa mwingine anazunguka umomo ndani akawa anashika vitu anafanyaje then anarudi kulala na wengine unakuta anatoka anafungua mpaka mlango anatembea na hii changamoto imefanya watu wengi sana washike uchawi hasa wale wanaolala bila nguo kwa sababu anatoka anatembea hiyo nusu saa hmm. na atarudi ndani usiku na yake siku nayake po tasaasahili ni tatizo pia la usingizi watu ambao wanalala wanaongea wanaweseka kuna akilala meno. Yani changamoto za ni nyingu, sasa. Watu wenye ya yes. kwa sababu kuna akili na za za akili za akili ni zile dalili za akili, lakini tu zinatosha nasagamnots mfano mm. kukosa usingizi nimoja kati a dalili kubwa sana yamagonjwa akili ya mengiakin mm. kukosa singzin mm. mm. na ahi mtusaa maanaata cangamotoa singizian kii tatizo Kwa la usingizi kuna mwingine anaweweseka lakini amelala usingizi na namka asubuhi yuko vizuri ko nikiweweseka ndani ya usingizi ni sawa no kuweweseka ndani ya usingizi ni tatizo la usingizi hmm. lakini lakiniauwfanamaaa ha, ha, hmm. yani tfautioaaakaongea kitu ambaoa kifanyacanangea <laughs> vitu ambavyo ananena kwa ruga niaiwezi kumletea madhara no watuwameshajigundua wana changamoto za usingizi sasa kama wana changamoto za usingizi wanatakiwa waone wataalamu waoloia na wataalamu wengine wailhususamadaktarituana nyeatara watu mb waa chanmotousinuusinmb hmm. analalaaktwot yani analala ukama yes. nilivyoongelea na wenyewe nih mwanzo kwamba hmm. na wenyewe ni moja kati ya changamoto za akili kwa sababu kuna kitu kinaitwa kila kitu kinaanzia kwenye akili yule mtu itmis hata bl yake anaangalia mbele kionaana aascangamoto zake za usigzi a znazazikaataisha maishayawatu wenge basi ni hatari sasa msikilizaji nikukumbushe tu kama umekosa episodi nyingine ambazo zimepita haujapata nafasi ya kuzisikiliza ukitaka kuzisikiliza nenda pale google podcast apple podcast spotify audioma unaweza kupata episodi nyingine ambazo zimepita na ukatusikiliza lakini pia pale instagram andika mindstengtundescore pale pia tunapatikana this is podcast haya tumerudi betna mwamboneke tunaendelea sasa haya matatizo yanatibiwaje unasema changamoto za usingizi zinatibiwa na tiba za kitabia kwamba huyu mtu, kumuona Lakin, mtu wui, anatakiwa kumuona skolojia lakini wakati mgine mtu kama huyu anatakiwa kumwona daktari wa magonjwa ya kili kuna dawa wanapewa kabisa ili kuweza ku yao ili asiweze kulala sana huku akiwa anamwona mtaalamu wa skoloji ambavyo anakuwa nampa tiba za kitabia na kubadilisha yake iliz chacusha ziweze kumsaidia asipate cangamoto aklaamoasaa ts tunasemaga ni shida ndogo ndogo lakini mm. lakini kikawaida usingizi wao unaleta matokeo hasi kwa mtu mwenyewe unakuta mara amefukuzwa kazi anaambiwa anaambiwa mvivu mara amefukuzwa kazi kazini kumbe e mwenzetu aliingia kitandani saa mbili usiku anakuja kupata usingizi saa kumi na moja, anapitiliza mpaka saa tano saa kwa hiyo mm. hatari zao ni zipi sasa awa watu wote wawili wa hasa kwenye jamii ambazo wanaishi nazo tunasema athari ni kubwa ndo kama anaweza kupoteza kazi watu wasikuelewe tunaonaga pia watu watu ambao mwanga nini ulikuwa unaloga mm-hmm. watu kama mm-hmm. tunaanza lakini anawaskuelewe tnanatmasizwanaaca aki ia ekupata magonjwaakii nikubwa sana kwa sababu akili inatakiwa ipumzike ili ifanye kazi yake kaziae izuio mwishwasiku tunasema kwamba ana hatari akua kupata pia magonjwa ya kisaa ya hmm. matibabu yake sasa yanafanyikaji na, ya kwa watu wanakupata usmatibabu ne na dawa na dawa kila mtu atapewa dawa tofauti tofauti kulingana changamotoun yakeaulisema hmm. uh, matibabu ya kitabia haya ndio yakoji nnaposema okay. matibabu ni sasa mfanosemi ni sykolojia mimi nadili nan tunaitara hasa kwenye zilethra ndo kuna hizoa matibabu ya kitabia mtu alikuwa ni mtu ambaye hafanyi mazoezi labda unamwambia okay kwa hii shida yako itabidi unywe maji ya sipungwe lita mbili kwa siku una tabia ya kuanza kunywa maji na akishaiweze ile nikweli nakwambia nimekunywa maji sasa hivi najisikia nina ninat hizo ni shida ni matibabu ya kitabia au mazoezi huyu mtu jioni labda anaruka kamba unamwambia labda uluke kamba mia sasa hiyo ni siyo tiba moja kwa moja kuna mtu anaeza kawa anakosa usingizi hapa mm. akaenda kuluka kamba mia na bado akakosa usingizi. <laughs> usingizi kwa sababu ndani kuna tiba nyingi hizo mm. sasa bihavlo zinakuja baadaye kwamba kwa haya tuliozungumza mm. kwa namna ambavyo nimekusaidia ukiruka kamba les analuka mia mia nne labda kwa siku umenielewa atachoka akichoka akiingia kitandani atapata usingizi ia singi asa aasaa sdama oa mii nashinda jimu nasilali ni kwa sababu hizi okay. tiba za kitabia ziko mm. yaani zinaambatana na tiba zingine za mazungumzo na msaikolojia then hizi ni kama zinaenda kufanyaje kukusaidika tafsiri hii ni kwamba tiba za kitabia zinatokana na kila mtu ni yani mimi yes. n mtu mingine tunaeza kuwa na tibatofauttofauti za kitabia, kitabia e. ya nimanotibani yani yani, kile kitu kimoja ambacho wote so tuakifanya mnawezakama hiyo kuzungumza na saikolojia yani mtataka ufunguke, ufunguke. Mm-hmm nitataka ufunguke hiyo ni kila mmoja lazima afunguke nitakusikiliza kila mmoja nitamsikiliza na mimi ntaongea kwako hiyo ni tiba bayo kila mmoja anaipata mm. lakini pia hata yale mazungumzo yetu tunayozungumza yatatofautiana kulingana na mtu hata kama shida moja lakini pia tiba za ambazo kuna kama mm. kuna mtu kaja, umemtibu anakwambia asante sana umenisaidia lakini mwenyewe kimwambia amweleze mtu msaikolojia alifanya nini kwako ukapona hawezi kukuelekeza unampa hz ishu za kitabia kwamba sasa kwa sasa hivi ukali chakula cha mchuzi maji ya kutosha lakini huyu mtu unampa ngile kitu wakati mwingine unataka tu blan yake ikawe sio kame kwa sababu b natumia sana maji hmm. na huyu mtu hanywi maji k anaurudisha kwenye yake kwa sababu binadamu sisi asili yetu ni maji ndio maana hata ukienda bichi na wapi ukikaa rana kwa sababu mwili wako umetawaliwa na maji hmm. unapokuwa huko kwenye maji unakuwa kwenye, kwenye asili yako k unapokuwa unamrudisha binadamu kwenye asili yake labda maji kuoga na nini anaanza kujisikia hamasa naanza kujisikia vizuri kama ni i inatoka kama ni woga, unatoka ukimuuliza alifanya nini oga vizuri hana maelezo bana si tunashukuru sana kwa wale watu uh, ambao mnapata usingizi sana au yaani niuko kwenye hizi eneo mbili unapata usingizi sana au unakosa usingizi kabisa uh, nafkiri leo utoka umejifunza baadhi ya kusababisha kwamba ukawa uh, unapata usingizi lakini kama ulikuwa haujui kama una tatizo ni wakati wawewe kujua kwamba ili swala la usingizi hizi ni swala ambalo linahitaji tiba zaidi so unaweza kuanza kuona wasaikolojia uone namna ambavyo wanaweza kukusaidia episodi yetu hii inaishia hapa tukutane kwenye episodi nyingine mi naitwahthis podcast